Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Na sasa tunapata awamu ya kwanza habari za michezo. Ni Manuel Makundi, karibu nam. Asante Caro. Uh, nianzie kule nchini Hispania kumjuza msikilizaji uh, jana kulikuwa na mechi za ligi kuu ya soka nchini humo. Barcelona waliko nyumbani kuwakaribisha Alaves na Barcelona, bao pekee la Lewandowski likitosha kuifanya Barcelona kupata ushindi, wakati Real Betis wao walitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Athletic Bilbao. Leo hii Girona atakuwa na kibarua dhidi ya Las Palmas. Kule katika ligi ya Italia, Serie A, Juventus wao walichomoza na ushindi wa bao manne kwa moja dhidi ya Empoli, wakati AC Milan wakitoka sare ya bao moja kwa moja na Inter Milan katika debi ya Milan. AS Roma walitoka sare ya bao moja kwa moja na Napoli. Leo hii Cagliari atakuwa na kibarua dhidi ya Lazio kule uh, Ufaransa, katika Ligue One uh, Toulouse walitoka sare ya bao moja kwa moja na Nice, wakati Olympique Marseille wakichomoza na ushindi ambao matatu kwa mawili dhidi ya Olympique Lyon, wakati katika ligi kuu ya Uingereza kulikuwa na matokeo ya kushangaza, kwani jana Arsenal waliwachabanga Manchester City kwa mabao matano kwa moja. Hiki ni kipigo cha mbwa mwizi karo, yani maasidi wetu walikomeshwa kabisa. Hata wewe najua ulikuwa unataka mancity watupige angalau wapate draw, kwa sababu tayari Manchester United walikuwa washakula goli mbili kutoka kwa Crystal Palace. Ndo hivo tena, Mungu akafanya menginena. <laughs> Tottenham Hotspur waliofunga Brentford kwa mabao mawili kwa sifuri na unajua kwamba dirisha la usajili linakamilika hivi leo kule barani uh, Ulaya na tayari wachezaji kadhaa wamekwisha thibitishwa kujiunga na baadhi ya vilabu ikiwemo mshambuliaji wa klabu ya Manchester United, Marcus Rashford ambaye sasa atakwenda kwa mkopo katika klabu ya Aston Villa. Tangu Ruben Amorim mwawasili katika uh, uga wa Old Trafford, hajawa na uhusiano mzuri sana na Marcus Rashford, hasa kufuatia mahojiano ambayo aliyafanya na kuonyesha wazi kwamba pengine hatamani kubaki Manchester United na angepata kupata changamoto nyingine, na ndiyo changamoto anaenda kuipata kwa Aston Villa. Rashford analipwa paundi za Uingereza laki tatu na elfu hamsini na klabu ya Aston Villa sasa watalipa karibia asilimia sabini na tano ya mshahara ambao walikuwa anapewa na Manchester United. Wakati huu Alvaro Morata amejiunga na klabu ya Galatasaray kwa mkopo kutokea AC Milan na leo hii Carol utakumbuka, na bila shaka ulifuatilia, kulikuwa na sakata la aliyekuwa rais wa shirikisho la soka kule nchini Uhispania eh, Luis Rubiales uh, ambaye alionekana akimpa busu moja eh, nahodha wa timu ya taifa ya Uhispania wakati wakitoa taji la kombe la dunia kwa wanawake, na ni kitendo ambacho kiliibua hisia kali toka kwa wanaharakati na watetezi wa haki za wanawake na hata mwenyewe Yeni Hermoso alikiri kwamba hakutaka kumpiga busu rais huyo, lakini alilazimishwa, ali alijikuta tu amekwisha pigwa busu. Na leo hii kesi yake itaanza kusikiliza, na no waendesha mashtaka wanataka angalau apigwe wa mvua ya miaka miwili, namaanisha mvua kwa maana ya kifungo, mm -hmm, kifungo cha miaka miwili jela, kutokana na kitendo ambacho alikifanya. Katika ligi kuu ya Kenya, polisi walitoka sara ya bao moja kwa moja na Sofapaka, wakati FC Leopards waliwafunga City Stars za bao moja, okummoja, okummoja, Ah, kwa sifuri zaidi katika matangazo ya awamu ya pili. Asante ah, sana makundi tupate uchambuzi wa magazeti na Ruben Lukumbuka karibu. Asante sana mwenzangu Carol, nianze uchambuzi huu wa magazeti na magazeti nchini DRC. Gazeti la Actualite.cd laandika kesi ya DRC dhidi ya Rwanda katika mahakama ya haki ya Afrika, shirika la haki za binadam CNDH tayari kutoa ushahidi mbele ya mahakama hiyo, wakati tovuti ya Radio Kapi imekuja na habari kuhusu waasi wa 23 watuhumiwa kupora makampuni ya umma kwenye mji wa Agoma wikendi iliyopita. Uh, grandlacnews.com lenyewe laandika Ituri, FRDC na wazalendo waangamiza ADF huko Kimautu ni karibu na kijiji cha Bwana Sura, eneo la Walese Vonkutu, wilaya ya Irumu, jimboni Ituri, huko DRC, laandika gazeti grandlacnews.com. Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa hapa nchini Kenya limeandika kwa wino uliokolea Kindiki awakilisha Ruto mlimani, rais akikosa kukanyaga huko siku 80. Wakati gazeti la The Standard hili eh, hapa lenyewe mm -hmm. laandika kikosi cha wauaji warejea <laughs> tena na, na mm -hmm. huku gazeti la Daily Nation pia laandika kuhusu visa vya utekaji mm -hmm. kwenye mm, maeneo haya uh, wiki kadhaa nchini humo mm -hmm. Tuelekee kule nchini Tanzania, hapa naona gazeti la Mwananchi lenyewe limeandika ushirikiano uchaguzi mkuu vyama njia panda. Habari Leo laandika Uh, sera ya elimu yaja na malengo saba. The Monitor la huko Uganda lenyewe yeah, laandika mamlaka za jiandaa kwa majaribio ya chanjo ya Ebola. Nimesikia umeleta habari hii mm -hmm. Hii ni mara baada ya wiki iliyopita kuripotiwa kifo cha ja, muuguzi ambaye yeah, alifariki baada ya kuambukizwa. Gazeti la New Times la huko Rwanda Kahol, lenyewe limeandika habari kuhusu Rwanda Uh, kuzindua Itorero ikimaanisha kuanza kusaidia kuunganishwa tena kwa wafungwa wa mauaji ya kimbari. Asante ah, sana. Alikumbuka tupate makala ya mazingira leo. Dini yako kesho. Utunzaji wa bustani ya nyumbani ni mbinu mpya ya kilimo inayolenga kutimiza malengo matatu kwa wakati mmoja: kuongeza mapato ya kilimo, kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na kuimarisha ustahimilivu. Hali kadhalika kupunguza uzalishaji wa gesi chafuzi. Na wakati huu ulimwengu unashuhudia kupungua kwa mashamba ya kufanya ukulima, na pia idadi ya watu ambao wanahamia kwenda mijini ikiendelea kuongezeka. Wachambuzi wa mambo wanasema watu binafsi wanaweza kuchangia pakubwa kukabili mabadiliko ya tabia nchi kwa kuchukua hatua mbalimbali, mojawapo ni hii ya bustani ya nyumbani maarufu kama kitchen garden. Katika makala mazingira leo, dunia yako kesho. Naitwa Douglas Omariba, msikilizaji. Bustani ya nyumbani kwa kawaida huwa karibu na jikoni au pia kwenye roshani. Bustani hii ambayo mara nyingi hutumia mbolea asilia inasaidia kupambana na mabadiliko ya tabia nchi kwa kupunguza uzalishaji wa gesi chafuzi na pia kutunza udongo. Bustani hii hutumika kwa kilimo cha mboga, viungo vya upishi kama vitunguu, matunda, ama hata mimea ya kitiba kwa matumizi. Jijini Nairobi nchini Kenya, Kennedy Odhiambo ni mmoja wa wakulima wa bustani za aina hii. Hapo mko Githurai, constituency ya Nairobi County. Msikilizaji, nje tu ya nyumba yake, Odhiambo anatumia mbinu tofauti. Kuna tairi za magari, kuna magunia, lakini pia hapa naona chupa za plastiki. Tunafanya vertical farming. E, tunamesha sukuma spinach na matunda pia. Mbona ukaamua kuanzisha bustani hii? Atlist useme tu unaweza pata kitu jioni, hata kama ni hiyo mia, atlist unaweza solve zile shida kidogo uko nazo, kama za sapa hapa. Tunategemea mboga zetu za kila siku, ofuicha tu useme ni kila siku juu zina take period pia kumea. Wewe zikula tu kila siku na kula mboga, kesho utapata una kitu. Kuna icon kwa mfano inaona hapa, iko na sukuma na spinach. Ina ukubwa gani hii na tunahitaji hii tumeipiga kama vertical, na kuna cones pia tumeweka. Tunatumia wastage za tiles, watu wanatumia gezi tiles hapa chini kutengeneza akala. So ile sakoli ya juu yenye umemaliza, ile waste yenye nakoga na zile waya, ndio tunatumia tunatumia kutengeneza hips zenye tunamesha mboga ndani. unatengeneza aje udongo wako? ni ile tu mchangangua kawaida yenye chini yenye naiweka ga kubwa ni organic manyua, kuna malisi wende ya waste za mbuzi, so ndio tunakujaga tuna mix nayo soil Eh, kuna chemical tunatumia? Mm-hmm, ni just organic manure. Kufikia sasa, bado umekutana na changamoto gani? I think uh, changamoto tunapitia sasa hivi ni hizo materials za kutumia. Alafu pia wadudu pia wamekuwa wengi. So pia unapata hiyo hiyo doa kwenda kuba hizo chemicals e, za kuspray na stuff. Inakuwa ni a bit challenging. So umekuwa ukitumia kemikali aina gani? Ah, uh, kemikali sisi tumekuwa tukitumia tu za kawaida, tulipewa advice ya inaitwa mwarubaini, ndio tulienda tukabondabonda na maji tukaspray, at least umeona imefanya fanya kitu kidogo, imeua zenye zinasumbua kwa shamba. Ili tuelewe jinsi mti huu wa mwarobaini unafanya kazi hapa, anazungumza na, na Lorraine Kabaka. Lorraine ni mwanabiolojia kutoka kituo cha kimataifa cha fiziolojia ya wadudu na ikolojia, ama isipe, na pia ni mwanaharakati wa kukabili mabadiliko ya tabia nchi. Karibu Lorraine. Uh, mwarobaini iko na vitu vinaitwa antioxidants zinaweza repel pests Uh, kuna compound zenye watu wa chemistry department wanaweza extract wakapata, zinaweza repel certain pests, inaitwa integrated pest management system. Uh, kuna vitu pia kama vitungu pia unaweza tumia, na point ingine yenye amesema kuhusu pests, naweza sema due to climate change pests zina increase juu weather tuko kwa tropic, na temperature ya pest ku grow na kwanga around 30 degrees, unapata zina breed haraka sana, so climate change ime, se, imefanya madhara kwa mimea kwa sababu imefanya pest zi increase na changamoto ni ku control. Nikitoka Githurai nimevuka hadi mtaa jirani wa Zimaman na nimekutana na kundi la vijana wakiongozwa na Edwin Gitau ambao wanatumia bustani ya nyumbani kukuza karoti, viazi na vyakula vingine. Umepanda nini na nini hapa? Tuko na nyanya, tuko na letus, tuko na karoti, tuko na spinach, tuko na dania hmm, na pia tuko na viazi pale, na pia tuko na vitunguu. Udongo wenu mnauandaa vipi? Udongo tunatafuta, tuna sanasana tunatumia mavi ya kuku kemikali huwa mnatumia kunyunyiza juu? Sasa hapa nimeona aina mbalimbali kuna hii moja, kuna gunia nyingine naona pale, na hizi zingine, hebu nielezee hizo tatu ni nini. Amosavye, kama hii, ni, ni, ni, ni spiral The most of the time unajua in urban areas to, to, to plot ni kidogo. So most of the time tukifarm, tukifanya in this way inatusaidia kukava more space na tuweze kufarm a lot of foods, yani hadi na gunia gunia na kupanda viazi pia. Ja, sawa hiyo umeokupa space kidogo kidogo. Mm-hmm. So inatusaidia pia kutengeneza more bed space. Kwa mingi, mmekutana na changamoto gani mnapoendelea na hii shughuli so far? Tukiangaliangalia kasi, unaona ni Januari ni dry season so ndio tunatrai kufanya kitu pia ndio tuweze kontrol maji hiyo kuna ku evaporate. Lorraine Kabaka, wewe kama afisa wa isipe, wakati huu ulimwengu unaendelea kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, hizi bustani zinatoa suluhu gani? Hapa unawezaona wanafanya kitu inaitwa composting. Inamaanisha takataka hawatupi, hawa release gas into the atmosphere, wanaweza kucompost their own compost na warudishe mchanga kwa soil. Alafu kitu ingine unawezaona ni hizi beds wameweka itwa nyasi nyasi. Inasaidia na carbon sequestration, so wanahifadhi carbon, inarudishwa kwa mchanga, which inasaidia pia kuhifadhi mambo na mabadiliko ya tabia nchi, kumaanisha hii kaboni haitoke hapa na kurudi nje. Hapana, carbon inaweza kuhifadhiwa kwa mchanga na mimea ikigrow inatumia carbon kwa process inaitwa photosynthesis. Hichi inasaidia mimea kukua na kuwa na afya mzuri. Naomba umweleze msikilizaji wangu mbona amshauri kutumia hizi mbolea za kawaida ambazo zinanunuliwa kutoka dukani? Ukianza kutumia kemikali kwa mchanga, mchanga itazoea, so that the moment unaacha kupaka So, inadidimia. Hii ni sawa na hizi, um, kemikali zingine ambazo zinatumika katika kunyunyiza, pia hizo kunyunyizia kemikali za pesticide. Atu, saizi tuna kacha tunataka watu wanze kutumia vitu zinaitwa biopesticide hizi zinamaanisha tumetumia microorganism kutengeneza natural system kufight your disease. Juu the moment tunatumia hizi kemikali za kununua kutoa pest kwa mimea zako, afya yako inaweza afektiwa. At the same time una cause, uh, climate change juu una release toxic lakini hilo ndilo wengi hapa nji wanasema, kwamba haya kwetu ni kidogo tunayafanya kutoa ile hewa chafu, ngezungumziaje hilo? so, mtu mmoja akipanda hivi, mwingine pia afanye kwingine hivyo, hata kama ni kidogo, kikombaini za kila mtu utakuja upate kuna change. Na kama nchi ya Kenya tunaweza create a system yeme food security kwenye countries zingine zinaweza kuja zi copy kile tunafanya. Mimic wakaaji wa jiji la Nairobi hukula mboga sana na wanategemea zile ambazo zinatoka nje ya jiji kuu la Nairobi, utalielezeaje hili? Ukipanda mboga yako, una reduce pia carbon footprint yako. Tunaambia kila mtu ajaribu ku reduce carbon footprint yake. Kama ku import size chakula pia sioni haja, na ilhali tuko na uwezo wa kujipandia mboga zetu. Usitafute kitu ime kazi wa Nairobi watakwambia, wako na shughuli nyingi kazini, wamechoka, muda gani watapata kufanya hii shughuli? Ah, hii shughuli aitumie masaa mingi kama kupanda mboga. Huyu unaweza jipatia wana hawa, uh, kunyunyizia maji, hata jaribu kuintegrate pia watoto wako waweze kupata skills inaitwa life skills, na pia green skills. Pia utaridhika ukijua kwenye chakula lako latoka, unajua ni healthy. Pia utaridhika ukikula kitume panda. Msikilizaji, kando na kukabili mabadiliko ya tabia nchi, bustani ya nyumbani au kitchen garden inachangia pia kukuza afya ya kibinafsi kwa kutumia vyakula vilivyo bora, na pia ina uwezo wa kuchangia kuwepo kwa usalama wa chakula. Kwenye makala mazingira leo, dunia yako kesho, kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, naitwa Douglas Omariba. ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Awamu ya kwanza: Rwanda yaridhia kuandaliwa mkutano kati ya EAC na SADC kuhusu mzozo wa DRC. Marekani kusitisha misaada ya kifedha kwa nchi ya Afrika Kusini kwa tuhuma za ubaguzi na unyekuzi wa ardhi. Na Canada na Mexico zatangaza tozo kwa bidhaa za Marekani kujibu hatua ya Washington kutuza bidhaa zao. Matangazo haya utapata pia kwenye RFI Pure Radio kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Tunamalizia na kibao Vivian cha kwake Prince Eme kutoka kule Cameroon. Prince Eme msanii kutoka kule Cameroon katika kibao Vivian ambacho kinatamatisha awamu ya kwanza ya matangazo. Shukrani msikilizaji, matangazo haya yanasimamiwa naye Emmanuel Makundi na kwenye mitambo yupo Vital Mugisho pamoja na George Maina. Niseme kwa heri ya muda, tuungane tena saa mbili na nusu.