RFI Kiswahili ya Afrika Mashariki ni saa moja na dakika arobaini. Kipenga kimelia RFI Kiswahili michezo, na Emmanuel Makundi. Monsieur, bonjour. Bonjour. Eh, oui, ca va tres bien. Karibu, ananiuliza umekunywa chai. Sijanywa. Karibu. Na mnianzie kule barani Ulaya, jana kulikuwa na mechi za UEFA Europa League ambapo eh, AZ, AZ, Alkmaar waliwafunga AS Roma kwa bao moja kwa sifuri wakati Fenerbahce wakitoka suluhu ya bila kufungana na kwa mabao matatu kwa mawili wakati Manchester United wakiwa nyumbani waliwafunga Rangers, eh, kwa mabao kwa mabao mawili mawili kwa moja. Kwa hivyo Tottenham Hotspur na Manchester United wamefufua matumaini yao ya kufanya vizuri kwenye ligi hii, lakini pia wikendi hii watakuwa katika mechi za ligi kuu ya pale nchini Uingereza na kuna matumaini kwamba baada ya ushindi huu labda wataendeleza vipigo katika mechi za ligi kuu. Wamefufuka, wamefufuka kwa <laughs> mechi jana watu wanasubiri kuona Jumapili itakuwaje. Kesho katika ligi kuu kati ya Uingereza kutakuwa na mechi kadhaa, Ruben, Liverpool atakuwa anacheza na Ipswich, wakati mechi ambayo inasubiriwa kwa hamu na gamu na mashabiki wengi wa soka ni ile kati ya Manchester City dhidi ya Chelsea. Katika ligi one kule nchini Ufaransa, AS Monaco watakuwa na kibarua dhidi ya Rennes, wakati Strasbourg watakuwa na kibarua dhidi ya Lille. Wakati katika hapa barani Afrika, katika ligi kuu ya pale nchini DRC lina fut licha ya rapsha za hapa na pale kule mashariki Mkongu, mkongu, mkongu, lakini ligi inaendelea mm. Lakini kuna uwezekano wa mechi za Linafoot eh, zikaahirishwa kwa mji wa Goma. Naam, Blessings watakuwa wanawakaribisha Mazembe wakati Kuya Sport watakuwa na kibarua dhidi ya Etoile de Kivu na Rangers watakuwa wanacheza dhidi ya Motema Pembe Moyo Mweupe. <laughs> <laughs> Nam uh, hapa barani Afrika, kabla sija ya kujuza kule Australia, nini kinaendelea katika tenis uh, timu ya wachezaji saba wa waendesha beskeli wa timu ya Rwanda wanatarajiwa kushiriki katika mashindano ya Tour de Sharja ya kule Dubai, falme za Kiarabu, kuanzia Januari ishirini na nne, yani kesho, mpaka Januari ishirini na tano, hii ikiwa ni katika maandalizi ya zile mbio maarufu za Tud Rwanda ambazo zinatarajiwa kuanza Februari ishirini na tatu hadi Machi mbili um, 2 yeah. li maandalizi yameelekea kuiva vizuri. Katika tenis sasa, kule Australian Open, Madison Keys ametinga hatua ya finali baada ya kumfunga Iga Swiatek, wakati Aryna Sabalenka alimfunga Paula Badosa uh, na kutinga hatua ya, ya fainali. Madison alishinda kwa seti mbili kwa moja wakati Aryna yeye alishinda uh, kwa seti mbili bila. Mchezo unaoendelea hivi sasa wa nusu fainali nyingine ni kati ya Novak Djokovic na Alexander Zverev. Bila shaka, katika awamu ya pili ya yeah, matangazo yetu uh, pengine tutakuwa tumekusha matokeo eh, kati ya Novak Djokovic na Alexander Zverev mm. Nani ameibuka kidedea mm. katika mashindano hayo? Ni kweli kabisa. Asante sana Emmanuel Makundi, tutakusubiri katika awamu ya pili. Asante. <laughs> nam na sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali. Mbali na Carol Corir, umeuliza nimepata chai ya mala, kumbe bado hujaandaa hata chochote? Karibu, una chai ya tangawizi inakusubiri sasa hivi. Gazeti la Taifa Leo, gazeti la kipekee ambalo, mm. linachapishwa kwa lugha ya Kiswahili nchini Kenya <laughs> mm limekuja na kichwa cha habari, Kenya ya hisi joto hii kutokana na sera za rais wa Marekani Donald Trump ambapo amesababisha kuwa na pengo kubwa pengo la ufadhili wa shilingi bilioni 40 kutokana na amri hiyo ya Marekani kujiondoa kwenye um, shirika la afya Afri vya dunia ni huduma oh, uh, nyingi za afya mm, katika mataifa mengi ya Afrika zilite, si Kenya peke yake, ya yanategemea ufadhili kutoka Marekani. Na pia limeandika kuhusu habari shule Tabani kucheleweshwa mgao wao. Wakumbuka kwamba shule mm, zimefunguliwa karibu wiki tatu sasa, lakini ule mgao wa serikali kufadhili elimu mal, uh, bila malipo mm, bado haujatolewa. Gazeti la Daily Nation. Gazeti la The Standard vile vile, kuna hali, kuna hali ya wasiwasi baada ya walinzi wa jaji mkuu Martha Koome kuondolewa, na maelezo ya idara ya polisi ni kwamba wamepelekwa kwenye kozi ama kufanya mafunzo ah, mengine mapya no, no. Mm, ndio wanasema ah, na vile vile kuhusu ah, kesi ya mauaji ah, sara Cohen ambao ni mjane wa mfanyabiashara maarufu wa Ulanzi Top Cohen ambao aliuawa nchini Kenya na mwili wake kupatikana kwenye kisima cha maji taka, sasa amekamatwa, kesi hiyo inaanza upya. Na gazeti la People Daily, mas, masaibu no, ya wafanyikazi ugaibuni. Gazeti la The Star la nchini Kenya, mwaka wa ajali nyingi, tayari kuna watu elfu mia saba ambao wamefariki katika ajali za barabarani. Magazeti ya kule Tanzania, Mwananchi, maumivu kicheko, hii ni matokeo ya mtihani wa kidato cha nne ambao yametokea, vile vile yameangaziwa yame katika gazeti la Nipashe, gazeti la Majira na vile vile kuna mzozo katika chama cha Chadema kimeandika, uh, gazeti la Nipashe: Chadema bado moto, kauli kona zote, mali za wajumbe zashikiliwa hotelini, na hisabati bado shubiri ufaulu. Hii ni kuhusiana na, na matokeo ya mtihani ambao tumezungumzia. Ni kushukuru sana Carol, naona bado ni kuache studioni, ili kutuletea makala ya siha njema na haya ni marudio, msikilizaji. Ujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Coril. Mwezi wa Januari ni mwezi ambao huwa na vipindi vya jua joto jingi katika maeneo mengi ya Afrika ya Mashariki. Cha kushangaza, hata hivyo, siku za hivi karibuni, kuna watu wengi ambao wamekuwa wakilalamika kuwa na mafua makali, dalili za mafua, magonjwa ya kifua, magonjwa mengine ya mapafu au yanayoathiri tuseme mfumo wa kupumua. Kulikoni? Kutusaidia kuelewa hali hii ni Daktari Juma Maleve, ambaye anahudumu katika hospitali ya rufaa ya Mombasa, pwani ya Kenya. Karibu sana daktari. Asante sana. Moja kwa moja, daktari, hali hii inasababishwa na nini? Mafua haongezeka wakati kuna baridi? Kwa kawaida, kulingana na utafiti nyingi ambazo zimefanyika, msimu wa baridi ndio tunapata magonjwa ya, ya mafua inaongezeka, lakini kuna wakati ambao wakati ule kuna joto ama leo wanaita humidity, tunapata pia bado magonjwa haya yanaongezeka na, ya kwa sababu wakati ule watu hukusanyika katika zile sehemu za kama sitting room, wakitumia ya conditioners, wanakaa kwa pamoja na haya magonjwa na, kwa kawaida huwa yanaambukizana kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine. Kwa hivyo hiyo ni baadhi ya mmojawapo ya mambo ambayo huchangia haya magonjwa ya mafua wakati ule kuna joto ama wakati ule kuna o uh, juu niulize, kuna baadhi pia ya watu ambao wamekuwa wakisema kwa mfano tangu ule wakati kulikuwa na mlipuko wa COVID 19 ama uviko kumi na tisa, watu wengi sana ambao walipata chanjo wanasema kwamba wanaposhikwa na mafua haswa sasa hivi yanakuwa ni mafua ambayo yana makali sana. Kuna uhusiano wowote, ama haya ambayo tunashuhudia ni mafua ya kawaida ama magonjwa tu ya kifua. Oh, magonjwa ya mafua yapo kila kila wakati, lakini kuna wakati ambapo tunaweza pata ongezeko la haya magonjwa kulingana na hizo zile variants ambazo ziko kwa circulation ama zina, zinaenea katikati, katikati ya watu. Kwa hivyo siwezi sema kwamba tangu COVID-19 iweze kumalizwa makali yake tumejipata kwa uongezeko wa magonjwa za mafua na ambayo hayajulikani, magonjwa ya, ya mapafu, ambayo na mafua ambayo yako ya, ya, ya kwa circulation ni, ni yale tu ya kawaida, tunapata ni flu ama pengine ya Covid ama <coughs> wanaita common cold, baadhi tu ya virusi ya, ya, ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, vya mafua, mafua ambazo huleta magonjwa za kukoa kukoa eh, katika eh, watu. Kwa hivyo tuwezi sema kwamba kumekuwa na uongezeko ambao unafaa kutupatia wasiwasi lakini uh, wakati ule kuna wakati wa kiangazi kidogo, na jua ni kali sana sana. Mkoa wa pwani huwa kuna humidity inakuwa juu, ile mvuke iko juu, na pia ile inachangia, tunaona kunakuwa na uongezeko kidogo haya magonjwa, lakini si ati ni ile uh, itaripotiwa kwamba pita mipaka hapana. Kama kutakuwa na wukuna, na apsaji hizo kese, ile division of surveillance ya ya magonjwa huwa e, ina iko kwa alat na kuweza kupeana ripoti kama kuna uongezeko wa wa magonjwa na inaweza kuwa inaletwa na nini. Hali hii ambayo tunajipata sasa wakati kukiwa na tahadhari ya magonjwa ya mlipuko kama vile marba, kuna HPMV kutoka kule China, sijui kama tuko salama ama inaweza kumaanisha pia watu wajichungi. Bila shaka, lazima watu wajichungi wakati wote, kwa sababu nchi ya Kenya na nchi zingine kuna hiyo trade ama watu wanasafiri kwa mambo ya biashara, na kwa hivyo ni vizuri watu, watu kujichinga lakini swali yako umeuliza ya magonjwa mawili human uh, nimovirus ambayo imepatikana kule China. Uongezeko wake kule China ulikuwa unaanza una kutia wasiwasi dunia yote, kwa sababu uh, wakati wote kunapokuwa na, na upsaji, hizo cases kwa pande moja duniani inaweza pata pia yao magonjwa, lakini hatujapata hizo virusi hapa Kenya. Iwapo itafanyika vile. Maanake, imesema kwamba watu wanasafiri r sana hicho kitengo cha cha disease surveillance kitaweza ku, kuweza kupiga ripoti na kuweza kuwadharisha watu vile inavyotakikana. Human metapneumovirus eh, inakuja na dalili sawa kama vile tuliona wakati wa COVID-19 ama flu kwa hivyo, tukiangalia hali ya dalili hazina tofauti. Uh, mode of transmission haina tofauti, vile watu wanafaa kujikinga haina tofauti na vile tulikuwa tunajikinga wakati wa COVID-19. Kwa hivyo tunaposikia, uh, kumekuwa na ongezeko hizo visa, watu wanafaa wapunguze hali ya kushikana, kusalimiana. Watu wawe na tabia ya kunawa mikono kila wakati wakitumia sabuni. Ukijua uko na magonjwa ya mafua, ukae ume, umevaa ile mask na kujitenga na watu wale wengine, kwa sababu huwezi jua, eh, zile virusi umebeba kama ndizo hizo zinazoleta hiyo ugonjwa au la. Kwa hivyo kwa watu kujikinga ni, ni muhimu. Mabag umetaja mabag ambayo e, tumesikia ikitajwa kati ya nchi jirani, nayo, hii ni ugonjwa tofauti, ingawa ni ugonjwa pia wa virusi ambao mtu ambaye akiwa na ugonjwa wa mabag huwa anatokwa na damu katika opening zote za, za mwili. Mwili unakuwa na moto, mtu anakuwa anaumwa na viungo, anakuwa tu mgonjwa na sana sana huwa wanasema ametoka zile nchi ambazo huu ugonjwa wa umepatikana. Kwa hivyo ni tofauti kidogo, maanake haikuji si na, na, na, na, na mafua si ugonjwa wa kukoa na, na, na, na, mafua ama virusi vya vya kuleta magonjwa wa kukoa, lakini ina hiyo kuleta joto mwi, mwi, mwilini mwi, kuumwa na viungo vyote na kutokwa na damu katika sehemu zile zote mwilini. najua daktari, kwamba haswa baada ya janga la uviko kumi na tisa, wengi wetu tulifanywa kuwa madaktari. Mtu kidogo unaanza kupiga chafya, umefungana, mara moja tunakimbilia dawa zile za kupunguza makali ya mafua, kama vile tunaita antihistamines, zile antibiotics kama azithromycin, ama hata kujifukiza, kutumia zile dawa asilia. Sijui kwako hii imekaaje na inaweza kuwa na madhara baadaye katika afya ya mtu, wakati mtu unapopata dalili kidogo za mafua ama unapopata dalili ambazo pengine ulishuhudia wakati wa Covid, unaanza mara moja na kwenda kwenye duka la kuuza madawa, unatafuta hizo dawa. Si vyema turuhusu kwamba kupewa watu na, nafasi ya kwamba wajifanyie hiyo self medication, over the counter kwenda kujinunulia madawa. Mara nyingi kumbuka haya magonjwa uh, unaweza kuwa unafikiria ni, ni, ni, ni, ni virusi vya mafua ama hizo uh, na, na kumbe hata si hivyo umegonjeka ugonjwa kama kama asma ama magonjwa yote ya kukoa tofauti tunahimiza wa, watu kukwenda mtu ajipeleka kutua hospitalini daktari amsikize aweze ha, kupima kifua angalie nini inaweza kuwa shida na daktari afanye uamuzi lakini ukikimbilia tu nunua madawa kuna kutibu kitu ambacho hauko hauna uhakika unaenda, uh, kwa mfano sana sana hizo antibiotics kama vile watu wamekuwa wakizi uh, misuse, tumeanza kuona hali ya hiyo antimicrobial resistance. Madawa hizo za antibiotics zinaanza kuwa hazina makali ya kumaliza yale magonjwa, manake watu wamezitumia kiolela sana mpaka ikawa imemaliza ile makali yake. uh, uh, immunity ya wanadamu ina inakuwa sensitized kwamba haisaidii na ilali ni dawa mzuri. Kwa hivyo, ili kuweza kupigana na hiyo hali ya watu kujitibu wenyewe, tunawahimiza na kuwaelimisha kwamba mtu akiwa mgonjwa uenda kwa daktari. Uh, msikize daktari mwenyewe afanye uamuzi wa, maanake daktari ana uwezo wa kuregulate hizo madawa. Usija ukatumia dawa mba, kutibu kitu ambacho akipo na ianze kuleta hiyo antimicrobial resistance. Kwa hivyo, hairuhusiwi na naifai, kwa kauli yake Daktari Juma kwamba wewe sima mganga usianze kujitibu. Tunafika tamati ya makala ya siha njema. Niseme ni shukrani sana Daktari Maleve kwa uchambuzi na kwa ufahamu ambao umetupa katika makala ya leo. Asante. mimi ni Carol Coril, hadi wakati mwingine, kwa heri. a siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420 ndio habari rafiki Namna. Sasa msikilizaji, nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na Wizara ya Afya nchini Kenya yasema idadi ya wagonjwa wa Mpox imefikia 36 uchaguzi wa urais kufanyika mwezi Aprili nchini Gabon. Na rais wa Marekani Donald Trump ayataka mataifa yanayozalisha mafuta kwa wingi OPEC kupunguza bei ya mafuta. Mwisho wa habari. Asante sana msikilizaji ambaye umekuwa nasi kupitia Facebook na pia YouTube, na matangazo mengine yatakujia baadaye. Anaitwa Rubi na wimbo wake na yule, mapenzi hayana mwenyewe, unaweza penda kijana au mzee. Eh, niite jina langu bebi, huenda nafsi yangu itapoa. Ah, shika moyo wangu bebi, unavyokwenda mbio wewe manyuma tena. Mm, maumivu nilishayaona. Wengi walinipotezea muda. Mm, hakuna nilichoipata. Ruby kutoka Tanzania na wimbo wake huo mzuri. Msikilizaji unaitwa Ira Igirane za Jules Forsa Basa, ukiwa Bujumbura, unasema unatupata tano juu ya tano, na mmekuwa wengi kunitumia jumbe zenu kupitia Facebook na YouTube. Asanteni sana, mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Collins Kadhambi, ambaye anahakikisha unatupata vema kupitia Facebook na YouTube anaitwa George Maina. Asante sana kwako Carol Korir, umetuletea habari kutoka magazetini. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi saa 2 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda.