Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Na sasa tunakuletea awamu ya kwanza habari za michezo na Emmanuel Makundi, karibu. Na asante, uh, karo bila shaka msikilizaji wetu uh, ni buheri wa afya popote pale ambapo anategea sikio matangazo yetu haya leo asubuhi. Nianze kumjuza kwamba jana kulikuwa na mechi kadhaa za klabu bingwa barani Ulaya. Wale wapenzi wa ligi kuu uh, kubwa kule barani Ulaya UEFA Champions League, jana walishuhudia Real Madrid ikifanya kweli mbele ya RB Salzburg kwa kuwafunga mabao matano kwa moja wakati PSG wakiwa nyumbani walifanikiwa kuwaduwaza Manchester kwa mabao manne kwa mawili. Pep Guardiola akiendelea kujikuta pabaya. Sparta Prague walifungwa na Inter Milan bao moja kwa sifuri, wakati Arsenal wakiwa nyumbani waliofunga Dynamo Zagreb kwa mabao matatu kwa kwa buyu Feyenoord wakiwafunga Bayern Munich ambao wanaendelea kuchechemea kwa mabao matatu kwa sifuri wakati AC Milan wakiwafunga Girona kwa bao moja kwa sifuri. Leo hii kutakuwa na mechi nyingine za UEFA Europa League ambapo Manchester United utakuwa nyumbani kwa karibisha Rangers. Kocha, uh, Ruben Amorim anasema kwamba ndio alisema kikosi chake ni kibaya, lakini anama, anatamani kuona kikifanya vizuri katika mchezo wake wa hivi leo, na ikiwa itapoteza itakuwa imejiweka pabaya, kwa sababu utalazimika kwenda kucheza zile ili kupata nafasi pengine ya kushiriki hatua kwa sababu safari hii ligi ya Champions League pamoja na Europa League inachezwa kwa mtindo uh, wa ligi. Mechi nyingine leo hii AZ Alkmaar watakuwa na kibarua dhidi ya Roma, wakati Fenerbahce watawakaribisha Olympique Lyon. Hoffenheim watakuwa wanakaribisha Tottenham Hotspurs, wakati Elfsborg ya Sweden watakuwa wenyeji wa klabu ya Nice kutoka kule nchini Ufaransa. Nilikutajia Real Madrid katika klabu bingwa barani Ulaya na klabu hiyo kupi, kwa mujibu uh, wa kampuni ya ukaguzi wa mahesabu na faida ya Deloitte imeitangaza Real Madrid kuwa moja ya klabu ambayo imetengeneza faida zaidi katika msimu wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu elfu mbili na ishirini na nne kwa kutengeneza faida ya euro bilioni moja ikiwa ni klabu ya kwanza ikifuatiwa na Manchester City, PSG, Manchester United pamoja na Bayern Munchen, vilabu ambavyo vimetengeneza faida katika msimu uliomalizika. Donald Trump punde baada ya kuingia madarakani jana caro mm -hmm. alikutana na Gianni Infantino, rais wa shirikisho la kabumbu duniani FIFA, ambapo alisema kwamba anasubiri kwa hamu kuiona michuano ya kombe la dunia ikifanyika kule Marekani, lakini pia nimkumbushe kwamba Los Angeles uh, ndio itakuwa mwenyeji pia wa michezo mikubwa zaidi uh, ya olimpiki ambayo uh, Donald Trump atakuwa bado yuko madarakani. Kwa hivyo anasema kwamba uh, chini ya utawala wake atahakikisha kwamba michezo anapewa kipaumbele uh, katika serikali yake kuhakikisha inafanya vizuri. Kule nchini DRC ligi kuu linafut ilirejea hapo jana, tupuisa angle be mazembe walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya klabu ya Simba, sio ya Tanzania, lakini ni ya kule Jamhuri ya <laughs> Kidemokrasia ya Kongo. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na Ruben Lukumbuka, hujambo? Sijambo Carol, asante sana. Uchambuzi wa magazeti uh, unaanzia nchini Kenya. Hapa naona uh, karibu magazeti yote yameangazia kutushiriki kikao cha baraza la mawaziri eh, kwa waziri wa utumishi wa umma Justin Muturi eh, huko Kakamega na kwamba ni siku kumi sasa, waziri huyo hajaonekana ofisini. Ni habari ambayo imechapishwa katika gazeti la Daily Nation, na hapa pia katika gazeti la The Standard. Unaweza kuona hapa uh-huh. ha, picha yake <laughs> na, na, na, na, na bosi wake <laughs> na abosu wake. <laughs> Karo. Gazeti, li, gazeti la Daily Nation lenyewe limekuja na habari kuhusu kuundwa kwa jopo kazi la kuchunguza visa vya mauaji ya wanawake. Pichani hapa unaona wanawake wanane waliouawa ndani ya siku ishirini na moja. Na gazeti, kulikuwa na kisa kingine ambapo mwanaume alikutwa na vipande vya mwili. Hatari sana. Ni huzuni kweli kweli hmm. Carol, inasikitisha. Taifa Leo lenyewe laandika biashara ya vyama vya kisiasa ya noga nikitoka nchini Kenya, basi kule Tanzania, gazeti la Mwananchi laandika lisu aunguruma aisuka Chadema. Hmm, ni habari ambayo imeandikwa ama imechapishwa kwa wino uliokolea Carol. Wajumbe wa mkutano mkuu wakatisha safari ya uongozi wa Mbowe ya miaka ishirini na moja ndani ya chama hicho, laandika gazeti la Mwananchi. Lakini ni habari ambayo pia imechapishwa katika magazeti karibu yote kule Tanzania. A, pia naona hapa gazeti la habari leo kwa upande wake, lenyewe laandika Samia Uh, kukatwa kwa nyaya zinazosafirisha umeme wa shirika la SNEL, kutoka Bukavu kwenda Goma kumeathiri maelfu ya watu na hivyo kukosa umeme. Tovuti ya Radio Kapi imechapisha habari kuhusu ripoti iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu misaada ya kibinadamu Ocha kwamba watu takriban laki moja na sabini na nane uh, kutoka Kivu Kaskazini wameelekea Minova ndani ya wiki mbili zilizopita ah. Ta. Asante, tupate mm, makala ya Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi. Na msikilizaji, ripoti mpya ya shirika la kupambana na umasikini Oxfam inaonyesha kuwa utajiri wa mabilionea ulioongezeka mara tatu zaidi katika mwaka uliopita ikiwa ni zaidi ya ilivyokuwa mwaka 2023. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, utajiri wao uliongezeka kwa dola trilioni 2 hadi kufikia dola trilioni 15 mwaka uliopita, ripoti ikiongeza kuwa pengo la matajiri na masikini linaendelea kuongezeka. Ripoti inasema mabilionea kumi walikuwa matajiri zaidi kwa wastani wa dola milioni 100 kwa siku na kwamba hata kama wangepoteza utajiri wao kwa asilimia 99 bado wangeendelea kuwa mabilionea. Ripoti imeonya kuhusu hatari ya kuendelea kuongezeka kwa pengo la kati ya walionacho na wasionacho. Lakini je, ripoti hii inamaanisha nini kwa watu masikini na uchumi wa dunia? Makala ya Gurudumu la Uchumi maahili inaenda kudadavua ripoti hii kwa kina. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu Nam msikilizaji, kujadili hili tunaungana kwenye laini ya simu na Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Shukran sana Makundi. Nam, pengine kwa kuanza tu, unaizungumziaje ripoti hii na inamaanisha nini? Ukiangalia okay, ni ripoti ambayo inaonyesha kuna utofauti, kuna utofauti mkubwa wa kipato kati ya tajiri na masikini, lakini pia nakupatia tu picha Makundi, kwamba inavyoonekana mifumo ya Fedha, uh, mifumo ya kikodi ya kidunia bado haijawa rafiki sana kwa watu wenye kipato cha chini, inaonekana wanaonufaika zaidi wanabaki kuwa ni watu wale wale na ni ripoti ambayo inakuonesha pia kwa kiasi kikubwa, eh, ukiangalia kwa asilimia sitini ya kipato hiki cha matajiri kinatokana na ule utajiri wa kurithi, lakini pia nguvu ya, ya kisiasa waliokuwa nayo au nguvu kubwa ya ushawishi waliokuwa nayo kwenye jamii lakini pia inakwenda kugusia namna gani eh, eh, maswala ya rushwa pia yanaweza kuwa yana kwa namna moja ama nyingine kuwafanya walio na nguvu waendelee kuwa na nguvu zaidi ukilinganisha na watu ambao eh, ni masikini. Ni ripoti ambayo inakuonesha eh, hali ambayo inaweza tunasema, ile ile hatari ya watu wale wale kuendelea kuwa matajiri na sehemu kubwa ya watu kuendelea kuwa masikini kutokana na rasilimali ambazo eh, zimekuepo. Kumekuwa kuna gap kubwa sana, inaonesha hakuna ujumuishwaji, ile inclusivity eh, uchumi uliojumuishi inaonekana kama ni ndoto kubwa sana. Nam, unadhani kwa nini licha ya changamoto za kidunia bado matajiri wameendelea kutengeneza uh, faida? Mifumo ya kikodi inaweza kuwa ni moja kati ya sababu kubwa. Ukiangalia vizuri, ukifuatilia ripoti hii inakuonyesha kwamba uh, sehemu kubwa uh, ya hawa matajiri sisi kama kodi ambayo imekuwa, utasema kodi ambayo imekuwa kilipwa eh, kwa ukubwa, haijakuwa distributed ipasavyo, haijasambazwa ipasavyo kuelekea kwa hawa eh, masikini. Lakini pia picha ambayo unaipata uh, eh, mifumo ya ujumuishwaji kwenye, kwenye kuwafikia hawa masikini imekuwa eh, eh, ni, ni, changamoto kubwa ambayo imekuwa ikionekana, ili namna gani wa masikini pia wanaweza kujumuishwa mifumo ya kiuchumi. Angalia nchi zinazoendelea, makundi ni kama vile zimekuwa zina madeni makubwa, zimekuwa zikilipa sana kwa ukubwa, na hali ambayo imekuwa ni changamoto kuwawezesha wananchi wa chini naam. Uh, Oxfam pia katika ripoti yao wameonya kuhusu kuingia madarakani kwa Donald Trump, na wengi wamekuwa na wasiwasi na hili kwa sababu wanamwona kama Donald Trump yuko pale kwa ajili ya kuwanufaisha matajiri zaidi. Hata watu wake wa karibu waliomsaidia katika kampeni walikuwa ni matajiri. Pengine hili linakuwa ni kikwazo kiasi gani katika kupunguza uh, pengo hili kwa sababu uh, baadhi wanasema kwamba wale hawatalipa kodi. Eh, kabisa. hiyo inaweza kuwa changamoto makundi. Umeona hata wakati wa uapisho wale tech bros walikuwepo eh, watu wakubwa kabisa ambao wanahusika na masuala ya teknolojia, teknolojia, matajiri wakubwa kabisa ambao ukiangalia pato lao wa wakati mwingine eh, zinaweza kuwa ni GDP za nchi zinazoendelea, eh, kwa namna moja ama nyingine. Sasa unapata tu picha kwamba eh, -tuna, tunarudi tuna, tuna kule ambako hakutakuwa kuna eco distribution usambazaji ule eh, ambao tunasema una usawa wa hizi rasilimali kuelekea kwa watu ambao eh, ni masikini moja kati ya changamoto kubwa ambayo imekuepo ni kama vile tuseme, baada ya miaka fulani matajiri watabaki kuwa wale wale. Kwa sababu watu hawa watakwenda kurithisha eh, vizazi vyao fedha eh, hizi, na moja kati ya kitu ambacho kimekuwa kizungumzo sana ni kuhusiana na kwa tax eh, wale matajiri, tax in the riches eh, kusambaza ule utajiri uelekee pia kwa watu wengine, ni miongoni mwa vitu ambavyo vimekuwa vikizungumzwa sana eh, kwa eh, eh, ukubwa eh, sasa hichi kinachotokea ni kweli karibu na matajiri, unaweza ukazuia baadhi ya policies zisi Mguse kwa ukubwa Gurudumu la Uchumi Makala sahihi na Emmanuel Makundi na, msikilizaji, kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia ripoti ya Oxfam ambayo imeonyesha kwamba pengo la wasionacho na walionacho limeendelea kuongezeka zaidi. Na kwenye laini ya simu tuko na Ali Mkimo, mchambuzi um, na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Uh, pengine hali sasa, ni hatua gani za kisera zinaweza kuchukuliwa pengine kupunguza uh, pengo hili? Uh, kwanza kabisa kuna haja ya kuja na kitu uh, takiita ili tunasema ushirikiano wa nchi hizi masikini unapaswa kuwepo kwa ukubwa, ili wawe na sauti moja, wawe na nguvu ya kimaamuzi. Lakini makundi nchi zinazoendelea, nchi masikini zinaumizwa sana na mifumo ya kifedha ya kidunia, na hata hii ripoti imelizungumza sana hilo. IMF, World Bank, wanapaswa kuangalia namna gani waweza wakafanya reform ya namna ya kudili na nchi masikini ili ziweze kuwawezesha zaidi, uh, hasa kwenye utoaji wa mikopo na mtindo wa kulipa. Nchi masikini zimeonekana zikilipa zaidi, na wamekuwa wakikutana na budget deficit Siti na kisi ya bajeti, hatua inayofanya waingie kwenye madeni kwa ukubwa. Na hata wanapofanya debt restructuring, IMF wanapatia hizo plan za kuyaangalia upya madeni yao, kuyapitia upya uh, ile mikataba ya madeni, wanajikuta nchi hizo nakutana na masharti makubwa sana e, ikiwemo uh, tunasema kuto kuzihudumia zile huduma zao muhimu za kijamii, sababu tambua, upunguze public expenditure. Ukipunguza matumizi, ina maana uh, zile huduma za kijamii unaweza kuzipunguza pia, lakini unajikuta kwenye changamoto za kulipia madeni haya, lakini nguvu ya hizo zinaita popular currents nam, sarafu maarufu au fedha zenye nguvu imekuwa ikiwaumiza sana nchi masikini nam. Sasa hali kutakuwa na athari gani hasa kwa nchi zinazoendelea ikiwa pengo hili litaendelea kuongezeka? E, eh, tegemea kuona matajiri kuwa ni wale wale na nchi hizi zikiendelea kuwa kwenye lindi la umasikini e, eh, watu hawa kuishi kwenye eh, chini ya dola sita eh, ni kitu ambacho kitakuwa kitotokea sana e, eh, watu ambao wataendelea eh, kupitia changamoto cha kukidhi yale mahitaji ya kila siku population inakwenda kuziumiza sana e, eh, nchi zinazoendelea tegemea nchi hizi zikikosa elimu stahiki, nchi ambazo e, watakuwa nyuma zaidi kiteknolojia, lakini ni nchi ambazo uzalishaji utakuwa ni mdogo, watategemea zaidi e, kuuza zaidi malighafi, nchi ambazo e, ukiangalia zitaendelea kukumbwa na madeni, nchi ambazo zitakuwa zina nakisi ya bajeti e, nchi ambazo ukiangalia tu uzalishaji utaendelea kuwa mdogo, na watu wengi kukosa ajira na kuumia zaidi kiuchumi. Ripoti ukiangalia ripoti inakuonesha mengi, hasa huko tunakoelekea. E, matajiri watabaki kuwa wale wale na ile unaita uh, watu kuendelea kurithi utajiri na gap kuendelea kuongezeka kwa kubwa zaidi. na ma, kwa kumalizia tu hali, unadhani ni hatua gani za haraka ambazo serikali eh, za nchi zetu zinaweza kuchukua ili uh, kupunguza pen, pengo hili? Eh, kwa haraka zaidi hakuna budi kuanza kuwatoza kodi wale walio matajiri na kuangalia namna gani biashara nyingi sasa na kodi hii itumike pasavyo kwenye kuwawezesha wafanyabiashara wengi wadogo wadogo ili tuibue watu wengi ambao wana uwezo kifedha. Kumbuka ukiangalia hata ripoti na kuonesha utajiri umekuwa sana wa kurithi kuliko ule wa ujasiria mali. Tulitegemea kupata mabilionea ambao wanatokana na ujasiria mali, lakini ukizalisha matajiri ambao wanatokana na kurithi, sasa hii inaweza ikawa changamoto au matajiri ambao wamekuwa na nguvu kutokana na ule ushawishi wao kisiasa, ushawishi wao kwenye jamii. Hii inakuwa changamoto. Tunahitaji kuwa na matajiri ambao wametokana na shughuli za ujasiriamali. Eh, kuna budi eh, ku, kuimarisha mifumo ya kulipa kodi, lakini pia kuwa na taasisi zilizo imara ambazo zitawagusa wananchi wengi zaidi, eh, ili manufaa yaweze kupatikana, lakini hasa tuanzie hapo kwenye mifumo ya kodi, kwa kuna equal distribution, ule ugawanyaji unaofanana wa rasilimali, kama unataka tufikie kwenye uchumi uliojumuishi ile inclusive economy, hatuna budi kufanya hivyo. Na uh, msikilizaji na tumai utakuwa umepata mwanga kuhusu ripoti na kwa nini uh, pengo la walionacho na wasionacho linaendelea uh, kuongezeka. Shukran kwa uh, Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Tanzania, ambaye ameshiriki pamoja nasi kwenye makala haya juma hili. uh, Ali shukran sana, kutoka hapo Dar es Salaam kwa kushiriki pamoja nasi. Shukrani sana Makundi. Nam, basi msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Ali Mkimo ndio tunatia nukta ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo ambapo tutakuwa na mada uh, tofauti. Hadi wakati huo jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. kwa heri. Mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali ya DRC yanaendelea na sasa yamefika jimbo ni kivu Kusini. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya binadamu OCHA inasema maelfu ya watu wameendelea kukimbia makazi yao. Nani wa kulaumiwa kuhusu vita hivi vinavyoendelea? Unafikiri ni kwa nini imekuwa vigumu kupata suluhu? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama kujumulisha 254 110 000 420 ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Awamu ya kwanza, mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania tundulisu kuongoza CHADEMA baada ya kushinda uchaguzi. Watawala wa kijeshi wa mataifa ya Niger, Burkina Faso na Mali waunda kikosi cha pamoja kukabiliana na wanajihadi. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezishtumu nchi zinazoendelea kwa uchafuzi wa mazingira. Ni kibao marathon cha kwake Feregola, msanii kutoka kule DRC, kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo RFI Kiswahili asubuhi ya, ya leo. Shukran msikilizaji, na nakualika saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa nasema kwaheri ya muda.