Ni saa moja na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. Sasa tuingie viwanjani na kutupeleka ni Emmanuel Makundi, karibu nam. Asante eh, Carol. Nianze kumjuza msikilizaji ratiba ya mashindano ya mbio za magari ya World Rally Championship. Utakumbuka kwamba Kenya uh, mwezi Machi kuanzia tarehe ishirini mpaka tarehe ishirini na tatu itakuwa ni mwenyeji wa mashindano. Haya, nanakumbuka mwaka jana yalikuwa ni mashindano ya kufana sana, ambayo magari yalikuwa yanakimbizwa katika mbuga maarufu ya hapa nchini Kenya. Kwa hivyo tarehe ishirini mpaka ishirini na tatu mashindano haya yatafanyika nchini Kenya, lakini Januari ishirini na tatu kuanzia kesho mpaka tarehe ishirini na sita yatakuwa ni ya kule Monte Carlo. Aa, lakini Februari kumi na tatu mwaka kumi na sita yatafanyika kule nchini Sweden wakati Aprili 24 mpaka 27 yatafanyika katika visiwa vya Kanari uh, kule nchini Uhispania na ni ratiba ambayo nitaendelea kukujuza katika matangazo ya mia pili. Lakini katika tenis Carol jana, robo finali kadhaa zilichezwa, na kwa upande wa wanawake Madison Keys alifanikiwa kutinga hatua inayofuata baada ya kumfunga Elina Svitolina kwa seti mbili kwa moja kwa matokeo ya tatu sita sita tatu na sita nne, wakati Ariana Sabalenka akimfunga Anastasia Pavlyuchenkova uh, kwa matokeo ya seti mbili kwa moja kwa matokeo ya sita mbili, mbili sita sita tatu. Kwa upande wa wanaume Novak Jokovich alifanya kweli mbele ya Carlos Alcares kwa kumfunga Alcares kwa seti eh, tatu uh, kwa moja. Alexander Zeverev yeye alifanikiwa kumfunga Tommy Paul uh, pia kwa seti kama ambazo Novak Jokovich alimfunga Carlo Alcares. Kwa hivyo pengine tutashuhudia nusu fainali ya kipekee katika michuano ya mwaka huu katika ligi ya klabu bingwa barani ulaya karo jana mechi kadhaa zilichezwa galatasaray walitoka sare mabao matatu kwa matatu na dynamo kiev wakati as monaco waliwafunga aston villa ya uingereza kwa bao moja kwa sifuri benfica wakilazimishwa ku, wakilazimika wenyewe kujilaumu baada ya kuwa na ushindi lakini baadaye fc barcelona walirejea na kupata ushindi mnono mabao matano kwa manne liverpool wametinga hatua inayofuata baada ya kuwafunga lille ya ufaransa ufaransa kwa mabao mawili uh, kwa moja. Sala alifanya mambo yake Ma, sala alifanya mambo yake pamoja na Eliot. Mechi za leo, Real Madrid utacheza na RB Salzburg wakati PSG utakuwa na Manchester City. Arsenal uh, vijana wa uh, Arsenal washika bunduki wa London watakuwa na kibarua dhidi ya Dinamo Zagreb wakati Fnod watakuwa na kibarua dhidi ya Bayern Munchen. Hii inamaanisha kwamba Liverpool na manisha, Lever, Barcelona tayari wao wamekwisha fuzu, wakati Bologna, Red Star Belgrade, Stangras, RB Leipzig, Young Boys wao wametupwa nje ya mashindano hayo kwa kuwa na alama ndogo katika mm, UEFA Europa League. E, e, mechi pia zitapigwa hivi leo. Beshiktas watakuwa na kibarua dhidi ya Athletic Bilbao na siku ya Alhamisi Manchester United watakuwa nyumbani kuwakaribisha Rangers. Ni hayo tu katika awamu hii ya kwanza. Habari za michezo, Karo. Asante sana makundi, asante. na sasa tupate uchambuzi wa magazeti. Karibu, ulikumbuka. Asante, nimekaribia. E, Carol, nianze uchambuzi wa um, magazeti e, na magazeti ya Tanzania. Gazeti la Mwananchi laandika ukomavu Chadema, kauli matukio ya Mbowe Lisu vyabadili upepo, kuhusu uimara wa demokrasia ndani ya chama hicho, wakati gazeti la Habari Leo lenyewe limeandika umeme wa kamilika vijijini vitongoji hamsini, asilimia hamsini, asema serikali inaboresha miundo mbinu chakavu. Na sasa tuje nchini Kenya. Hapa naona magazeti karibu yote yameandika kuhusu kuunganishwa kwa mashirika mbalimbali mbali ya umma. Carol. mm -hmm. Daily Nation laandika maelfu ya watumishi wa umma kuingiwa wasiwasi ya kupoteza kazi. Mm. Wakati gazeti la Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele hapa, picha ya aliyekuwa naibu rais, eh, laandika Gachagua mbioni kuibomoa UDA. Namna kule DRC gazeti la Actualite.cd lenyewe limeandika UNHCR yaomba dola milioni 226, kutoa msaada wa kibinadamu kwa watu waliokimbia makazi yao mashariki mwa DRC, na hii ni kutokana na hali ya vita. Wakati gazeti la New Times la huko Rwanda limeandika habari, Rwanda yazindua mpango wa kutokomeza saratani ya shingo ya kizazi. E, lenyewe limeandika habari inayohusu uhaba wa vinywaji vya Brarudi unadra wa bia. Hmm. Ongezeko la bei bidhaa za Burundi zimekosekana. SOS uh, media la huko huko Burundi pia limeandika kuhusu vita mashariki mwa Kongo. Waasi wa M23 waendelea kupanua maeneo yao ya udhibiti katika eneo la Kivu Kusini ni, ni mara baada ya kuteka mji wa Minova huko Kivu Kusini. Waasi wa M23 waliteka mji huu hapo siku ya Jumanne, yaani jana. Ni mji ambao una wakazi karibu elfu sitini na nne, eh, sitini na tano elfu wa kimkakati pia, bila shaka na ni huko kunatoka bidhaa nyingi zinazoelekea Goma lakini kwa bahati mbaya sasa, unaona hali hatari ambayo itawapata wakazi wa maeneo ya Goma huko Kivu Kaskazini. Gazeti la Sudan uh, Tribune lenyewe limeandika habari kuhusu uh, jeshi la uh, Sudan laongeza shinikizo dhidi ya kundi la RSF. Naona muda umeniruhusu kwa na tupate makala Afrika Mashariki, na matinuni kilio hiki ina maana kwamba tunawakilisha au tunapaza sauti, sisi watu wenye ualbino kulingana na changamoto tunazopitia kuuawa na watu kutuona kutuona tofauti kwenye jamii. Ni Pendo Mahenya, msanii wa muziki wa injili kutoka mkoani Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Historia yangu ya uimbaji, nimeanza kuimba nikiwa na umri mdogo, nikiwa naimbia kwaya ya kanisa huko Magu, Kahangala ana ualbino lakini anavunja changamoto zinazolikabili kundi hili si tu nchini humo, bali katika ukanda wa Afrika Mashariki. Kwa hiyo nilikuja na wimbo huu wa kilio hiki, kwanza jamii ijue kwamba tunaumia kwa, tuna sababu sisi na sisi tuliumbwa kwa uwezo wa Mungu na Mungu aliona ni jinsi gani dunia aweze kuipamba kwa dizaini yake. Visa vya kikatili na vyenye kuacha simanzi dhidi ya watu wenye walubino vinaacha alama hasi, hasa katika nyakati za uchaguzi nchini humo. Kwa nini vitendo hivi vinatokea hasa wakati tunapoelekea masuala ya uchaguzi? Kupitia sanaa yake, tayari ameshaanza kujizolea mashabiki lukuki wanaovutiwa na uimbaji wake. Napenda uimbaji wake kwa sababu anaelimisha jamii juu ya matukio ambayo yanaendelea katika jamii ya mauaji ya ualbino. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama katika mkoa wa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania, kuangaza namna jamii ya watu wenye ualubino nchini humo wakipaza sauti kila uchao dhidi ya vitendo vya ukatili vinavyofanywa dhidi ya kundi hili. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maraltin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Watu wenye ualbino Afrika Mashariki na hasa nchini Tanzania wanakutana na changamoto kubwa za kijamii, kisiasa na kiuchumi. Vilevile wanakumbana na unyanyapaa, ubaguzi na vitendo vya kikatili vinavyoweza kupelekea madhara makubwa, ikiwa ni pamoja na mauaji na uharibifu wa miili yao. Ingawa jamii ya watu wenye ualbino imekuwa na umakini wa kimataifa, bado wanakumbana na hatari na shida kubwa, hasa katika maeneo ya vijijini. Katika hali hii sanaa ya uimbaji imekuwa chombo muhimu kwa kuelimisha jamii na kubadili mitazamo potofu kuhusu albino, ikichochea mabadiliko katika matendo ya hisia za jamii kuhusu watu hawa. Pendo Mahenya ambaye anatoka katika jamii ya watu wenye ualbino wa kwa muda sasa amekuwa anajishughulisha na uimbaji wa muziki wa Injili. Historia yangu ya uimbaji, nimeanza kuimba nikiwa na umri mdogo nikiwa naimbia kwaya kanisa huko Magu Kaangala, na baadaye nimeenda hivyo, nikawa nimewiwa kuanzisha bendi binafsi ambayo ilikuwa na lengo ya kuifikia jamii, lakini pia kuondokana na dhana potofu ya kwamba watu wenye hali kama ya kwetu, yaani watu wenye uharubino, sisi ni watu ambao ni duni na hatuwezi kufanya mambo kama wanaweza kufanya watu ambao hawana ulemavu. Kwa hiyo niliwiwa kuanzisha bendi, lakini ikiwa na lengo zima la kuifikia jamii na kuweka elimu sahihi kwa jamii. Bendi hiyo haikuwa na jina tofauti na jina la kwangu, ilikuwa ikiitwa Pendo Bendi na ilikuwa na vijana watatu wa kiume, watatu wa wa na mimi nikiwa mmoja wao pia. Kwa sasa, msanii huyo anatamba na wimbo unaofahamika kama Kilio Hiki. Wimbo huu unamkumbusha machungu ya miaka 17 iliyopita, pale alipompoteza mdogo wake. Ni kweli ninacho kisa ambacho kilinigusa kwa mdogo wangu, kwa matukio ambao walikuwa wakielewa, waliowahi kuishi wilaya Magu. Kuna tukio ambalo liliwahi kufanyika Magu jine li pale mwaka elfu mbili na nane. Alikuwa ni mdogo wangu kipenzi, tuliishi pamoja, tulicheka, tulicheza lakini kulingana na hizi zana potofu ambazo watu wanaziamini, waliweza kukatisha maisha yake kwa kumuua vibaya, lakini pia na kuondoka na viungo vyake vya mwili. Hivyo niliona ipo sababu ya kwamba ipo sababu ya kusema na jamii, lakini pia nikawaza, kwa nini haikuwa kwangu kwa kipindi hicho? Na wakati na mimi niliishi kwenye mazingira yale yale, nikaamini kwamba Mungu alikuwa na sababu ambayo alikuwa ameipanga kwa ajili yangu mimi, na ndio maana sasa hivi nimesimama na kufanya kazi hii. Lengo ni kuiwakilisha jamii ya kwangu, si tukio hilo tu, bali pia Pendo anasema matukio yaliyotokea mwishoni mwa mwaka 224 nchini humo ndiyo sababu nyingine iliyomsukuma kupaza sauti na kutunga wimbo huo, lakini pia ni matukio mawili ambayo yamefanyika hivi karibuni kwa kipindi cha mwaka 224 wa Tanzania, nyinyi wenyewe ni mashahidi. Tukio la Geita ambayo lilitishia amani pia kwa watu wenye uarubino, lakini pia na, na tukio lingine mkoa wa Kagera ambapo mtoto aliyepotea kwenye mazingira ya kutatanisha na baadaye kuonekana mwili wake akiwa amefariki. Hivyo niliwiwa, ipo sababu ya kusema na jamii, msikilizaji wa rafiki Kiswahili. Visa vya mauaji dhidi ya watu wenye walubino wakati wa chaguzi nchini Tanzania ni tatizo linalohusisha mchanganyiko wa imani za kishirikina, shinikizo la kisiasa na hali ya kiuchumi. Kwa nini vitendo hivi vinatokea hasa wakati tunapoelekea maswala ya uchaguzi? Lakini ninachomshukuru Mungu alifanya njia, mwaka jana tumefanya uchaguzi wa serikali za mitaa na tukashukuru Mungu hatuku hatukusikia matukio ya watu wenye ualbino. Pengine ni sababu, hata kwa mkoa wa Mwanza nimefanya kampeni na viongozi waliokuwa wakigombea kila sekta. Halmashauri yangu ya wilaya ilinipa uhuru wa kufanya kila waliposimama kusema kampeni zao, na mimi nilipata fursa pia ya kusimama na kukemea vitendo hivi. Lengo ni kuimarisha amani na kuifanya jamii ya watu wenye ualbino iwe salama, hasa kwenye nchi ya kwake. Sanaa hutegemea washabiki katika kufikisha ujumbe na hapa nazungumza na baadhi ya mashabiki wa msanii huyu. E, ninaitwa Timo Thrugoe, kuhusiana na uimbaji wa mwanamuziki Pendo. Kiuhalisia, ukiangalia katika nyakati ambazo uchaguzi unaenda kushika tamu, ni kwamba zinavuta hisia za wananchi na wanakuwa awea kwenye kitu ambacho kinaweza kikawasaidia pengine kuepukana na matatizo au changamoto ambazo zinajitokeza, hususan katika hawa ndugu zetu ambao wanakumbana na hizo changamoto harubino. Pengine matukio kama haya yanaweza kawa na kithiri kulingana na, ma na wakati ambao tuko nao. Hivyo nipende tu kushauri serikali kupitia wanamuziki kama hao ambao wanakuwa wanatoa hizi nyimbo, pengine wangepewa kipaumbele ili kusudi kupata katika nyakati kama hizi pengine iweze kasaidia zaidi kupunguza matatizo kama haya. Tuambuke Samuel. Mimi na napenda nyimbo za Pendo kwa sababu nyimbo zake zinaelimisha, yani maisha ya uhalisia kabisa, na natumia uimbaji wake kwa kupaza sauti kwa maalubino wengine au watu wenye ulemavu wa ngozi kwa kutumia uimbaji wake. Uh, ushauri wangu kwa serikali, naomba iweze kuwasapoti ama kuwalinda watu wenye ulemavu wa ngozi, kwa sababu wao na wenyewe wana haki ya kuishi hapa nchini ama kuishi hapa duniani. Napenda uimbaji wake kwa sababu anaelimisha jamii juu ya matukio ambayo yanaendelea katika jamii ya mauaji au albino. Uimbaji wa Pendo ni mzuri kwa sababu anahamasisha jamii katika kuwalinda albino, lakini pia anaonyesha kwamba yeye yeah, yeah, pia japokuwa, yeah, ni albino lakini ana ujasiri wa kutokea mbele ya hadhira na kuimba kile ambacho kipo moyoni mwake. Wito ambao ninaotoa kwa serikali ni kwamba serikali inatakiwa iongeze juhudi au ulinzi katika kuwalinda albino na pia iwape vipaumbele wale wabino ambao wana vipaji ili we waweze kuwasukuma waweze kukuza vipaji vyao visife. Pendo amejaliwa sauti ya aina yake katika uimbaji wake, jambo linalomfanya kuteka masikio ya wafuatilizi wa muziki, na anaamini ujumbe wake utafika kwa jamii kupitia kipaji chake. Ninalia ninalia ninalia kwa haya mauaji ya albino ya albino yanayozidi kututokea, tunauawa tunauawa kama vile wanyama, ah, ah, wakitafuta wakitafuta utajili katika dunia hii msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta. Katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo, tulituama katika mkoa wa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania, kuangaza namna jamii ya watu wenye walubino nchini humo wakipaza sauti kila uchao dhidi ya vitendo vya ukatili vinavyofanywa dhidi yao. Mwandalizi na msimulizi wako ni Tomaltini Nyoni. Hadi wakati mwingine. Kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema. Visa vya uchimbaji madini ya haramu vimeongezeka katika nchi mbalimbali barani Afrika. Afrika Kusini ni mfano wa nchi hizo ambayo imeshuhudia mili ya wachimba migodi zaidi ya sabini ikipatikana katika mgodi wa dhahabu usiokuwa rasmi. Unafikiri nchi za Afrika zimeshindwa kudhibiti uchimbaji haramu wa madini? Nini kinaweza kufanyika kuzuia uchimbaji huu haramu? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420 taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia kwa kifupi. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa Africa CDC kimetangaza mikakati ya kuisaidia Tanzania kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa Marburg. Wauaji wa aliyekuwa mwandishi wa habari wa kituo cha amplitude FM nchini Cameroon bado wanasakwa miaka miwili baadaye. Na rais wa Marekani Donald Trump atetea uamuzi wake wa kuwasamehe wafuasi wake waliohukumiwa kwa kuzua vurugu baada ya uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili ishirini. Ni, ni matangazo ambayo utapata kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Vilevile tunamalizia awamu ya kwanza na kibao aibu cha kwake Nandi kutoka Tanzania. Ukinigusa gusa mi haya watu mtoko mihogo bichi koko oh oh ni dekeze kitoto kachumbari kwa kiwiko na waza imekwaje nimetumbukia kina kirefu mbele sioni holovee chumbani umetunukia Ni kibao aibu cha kwake Nandi, msanii kutoka Tanzania. Na ndivyo tunatamatisha awamu ya kwanza, ni kushukuru na nakualika saa mbili na nusu tuungani tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, kwa heri ya muda.