Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki na sasa tupate habari za michezo, naye Emmanuel Makundi. Makundi, Happy new year. Happy new year, Karo. Hatujaonana sana. <laughs> Asante Karo, nianzie hapa barani Afrika. Unafahamu kwamba mwishoni mwa juma, uh, kulikuwa na zile mechi za kukamilisha ratiba ya hatua ya makundi ya klabu bingwa barani Afrika pamoja na kombe la shirikisho, lakini katika klabu bingwa uh, barani Afrika uh, wawakilishi wa Tanzania Yanga waliaga mashindano hayo baada ya kulazimishwa sare na ndugu zao wa kule MC Alja ya Algeria. Kwa maana nyingine, sasa Yanga wanaaga mashindano hayo na MC Alja pamoja na El Hilal ya Sudan, ambako pamoja na vita inayoendelea lakini wamefuzwa hatua ya robo fainali. Kwa hivyo katika uh, ma, washindi katika makundi yao El Hilal, Far Rabat, Orlando Pirates ya Afrika Kusini, Esperance ndio walioongoza, wakati walishika nafasi ya pili ni MC Alja, Mamelodi Sundowns, Al Ahli ya mis pamoja na Pyramids. Draw, tarehe ya draw kufanyika inatarajiwa kutangazwa muda wowote kutoka sasa na shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF, na mechi za mwanzo zinatarajiwa kuchezwa kati ya Machi 28 na 30, na marejiano ni Aprili 4 hadi 6. Na hivi ndivyo ambavyo imekuwa katika kombe la shirikisho Karo wawakilishi wa ukanda naweza kusema wawakilishi wa pekee kwenye ukanda wa Afrika Mashariki waliosalia katika kinyang'anyiro cha uh, kombe la shirikisho barani Afrika ni Simba ya Tanzania ambao jana walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya CS Constantin. Na jana, Simba walicheza mechi hii bila ya mashabiki, kwa sababu walikuwa wamepewa adhabu na shirikisho la soka barani Afrika, CAF, baada ya mashabiki wake kuvunja uh, kung'oa viti vya Uwanja wa Taifa. Kwa hivyo, jana waliambiwa kwamba mechi yenu itachezwa, lakini bila ya mashabiki lakini hata hivyo, mashabiki waliowekewa TV zile kubwa katika viwanja mbalimbali mbali vya jiji la Dar es Salaam kutazama ushindi wa Simba ikipata ushindi wa mabao mawili kwa sifuri. Na hii inamaanisha kwamba Simba ndio walikuwa vinara katika kundi lao wakifuatiwa na wengine ni pamoja na Renaissance Berkane, USM Alger na Zamalek. Kwa hivyo tunasubiri kuona pia nayo draw itakaochezeshwa, Simba atakutana na nani katika hatua ya robo finali. Mashabiki wa Yanga wameumia kwelikweli na wanasema wanasubiri kuona simba pengine ikivunja rekodi ya yanga ambayo ilitinga hatua ya fainali msimu uliopita katika michezo ya kombe la shirikisho. Kwa hivyo watu wanaitakia kila la heri simba kufika hatua ya fainali. Hata mimi naamini simba atanguruma atanguruma, tunasubiri tuone mambo yatakavyokuwa. Na kule barani Ulaya, Karo, kulikuwa na mechi kadhaa hapo jana katika La Liga Celta Vigo walifungwa na Athletic Bilbao mabao mawili kwa moja wakati Real Madrid wakifanya kweli mbele ya Las Palmas kwa kuwafunga mabao manne kwa moja. Kylian Mbappe hatimaye ameendelea kufufuka baada ya hapo jana kupata eh, kuisaidia uh, timu yake uh, kupata ushindi wa bao manne kwa kufunga magoli mawili katika liguano kule nchini Ufaransa. Saint Etienne walitoka sare ya bao moja kwa moja na Nantes, wakati katika ligi kuu ya pale nchini Uingereza nitakujuza awamu ya pili karo, kwani Manchester United waliangukia pua pamoja na Tottenham Hotspurs. Yani mumeanza mwaka vibaya. Asante. <laughs> <Bibaya. laughs> Na sasa tugeukie uchambuzi wa magazeti karibu, Ruben. Asante, nimesha karibia, uh, Carol. Nianze kwa kuyachambua magazeti ya nchini Marekani huko Naona karibu yote yamechapisha habari kuhusu kuapishwa rasmi kwa Donald Trump kama rais uh, wa nchi hiyo Jumatatu hii. Washington Post uh, lenyewe laandika, maagizo ya kwanza ya rais Trump kwanza yanajumuisha swala la mipaka, kuzuia wahamiaji, kufutwa kwa mi, kwa mikataba kadhaa ya mtangulizi wake, miongoni mwa mambo mengine. Lakini kule Ufaransa, mbali na kuapishwa kwa rais Trump uh, kule Marekani, Gazeti la Le Figaro laandika ba uh, swala la mateka walioachiliwa uh, huru uh, Israeli, ikitaja majina ya walioachiwa huru uh, huku likiandika taifa la Kiebrania la uh, ahidi uh, kuachilia huru wafungwa tisini wa Kipalestina. Tuje sasa hapa nchini Kenya, na gazeti la Taifa Leo, naona katika ukurasa wa mbele hapa Uh, picha ya rais wa sasa William Ruto mm -hmm. na mtangulizi mm -hmm. wake Uhuru Kenyatta, habari iliyochapishwa kwa wino uliokolea katika gazeti ile la Taifa Leo, vita baridi, wakati Daily Nation lenyewe laandika mkono wa uhuru katika mpango wa Matiang'i uh, kuwania urais mwaka wa elfu mbili ishirini na saba. Mm, kuna kuna alama ya dukuduku duku, <laughs> ilidhaniwa kwamba mkutano huo wa Ichaweri ungemaliza mm -hmm. vita baridi lakini ni kama, no, kama bado vita mm -hmm. vinaendelea mm -hmm. kibaridi baridi lakini mm -hmm. The Standard lenyewe limekuja kimataifa na kuandika uh, habari Marekani inapopiga chafya. Nimeisoma hapa katika gazeti la The Standard mm -hmm. na ni kuhusiana na uh, kuapishwa kwa, kwa, pishwa, kwa Trump. Ni kweli kabisa. Kule Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika uchaguzi mkuu 2025 kishindo cha CCM mkutano mkuu wampitisha wampisha uh, Samia Dr Mwinyi kupeperusha bendera ya urais. Gazeti la The Monitor huko Uganda limemnukuu kiongozi wa chama cha Democratic Alliance Matias Mpuuga akisema yuko tayari kwa pambano kali eh, dhidi ya chama cha NUP katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. DRC, gazeti la Actualite CD lakini pia Le Potentiel yameandika kuhusu mapigano kule Kalehe. Asante ah, Ruben. Tupate makala mazingira leo, dunia yako kesho. Msikilizaji, sekta ya mitumba ina uwezo wa kuchangia mabilioni ya fedha katika mapato ya taifa pamoja na kutoa ajira katika mataifa ya bara Afrika na Ulaya na kulingana na utafiti wa Oxford Economics mwaka uliopita, sekta ya mitumba pekee imetoa ajira ya idadi ya zaidi ya laki moja na elfu sitini kwa vijana nchini Msumbiji, Ghana na Kenya. Lakini hata hivyo, wanaharakati wa mazingira wanasema baadhi ya nguo hizi za mitumba zinazoletwa Afrika zinachangia katika uchafuzi wa mazingira. Kwa ufahamu zaidi, mwandishi wetu George Ajoi alizuru soko la Kikombaa na kutuandalia makala yafuatayo. Soko la Gikomba, mojawapo ya soko kubwa zaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Hapa utapata bidhaa za kila aina kuanzia viatu, vyakula, vifaa vya kutumia nyumbani, fanicha na vilevile nguo za mitumba, ambazo ndizo zinauzwa kwa wingi hapa. Kulingana na data ya serikali ya kaunti ya jiji la Nairobi, takriban watu laki moja wanajishughulisha na biashara mbalimbali ndani ya soko hili la Gikomba. Kwa, kwa miaka hivi karibuni biashara ya nguo za mitumba ama kwa lugha ya kimombo second hand haijakuwa ikifanya vizuri. Kisa na maana ni kuwa nguo hizi za mitumba ambazo zinatoka nje ya nchi, asilimia kadhaa hazipaswi kuingia nchini, kutokana na hali yao mbaya. Ah, mi nitaa Kelvin Jo, nauzanga mtumba hapa Kikomba. Kwa biashara kama hii unapatanga saa zingine, umepata kabili umekafungua unapata tuingine saa zingine tu rijekti tuingi, unaona hasa, hakuna vyenye utafanya na hiyo kazi hiyo, utafanya tu kupeana kama rijekti tu ju hakuna vyenye utaiuza sini kweli. Mimi majina yangu ni Bolvenja Mwinzi na funguanga isi manguo sa mitumba lakini saa zingine zinakuanga na challenge, unasonua msiko kwa mbei ya juu ufungue ile kitu iko ndani, sio yenye imeandikwa. Naitwa Agnes Wamboi, na hata guo yenyewe haipakiwi mzuri, inapakiwa zile baya baya kwa hivyo ukiusa hakuna kitu ina. Unapata wengi wa wafanyabiashara hapa wamekuwa katika shoroba za soko hili kwa zaidi ya miaka kumi na mitano wakijaribu kusaka maisha. Jovin Tedei Shirima, raia wa Tanzania ambaye anauza mashati ya wanaume, amefanya biashara ya nguo za mitumba kwa miaka kumi na miwili. Tumba unajua ni kuriski kufungua kitu ambacho hujui ndani kikoje. Sasa ukishafungua ndio imeisha, hivyo upambane naye, rudisha isiporudisha, shauri yako. Mwezi Septemba mwaka 2024 shirika lisilo la kiserikali linalojishughulisha na mazingira la Greenpeace Africa lilifanya utafiti katika mataifa ya Ghana, Msumbiji na Kenya kuhusiana ni kwa njia gani nguo za mitumba zinachangia katika uchafuzi wa mazingira. kwa majina anaitwa Helen Kahasodena. mimi ni meneja wa mradi wa plastiki ama kukomesha plastiki katika shirika lisilokuwa la serikali la Greenpeace Africa na niko katika ofisi ya Nairobi. Kabla mfanye ripoti hii, nini iliwasukuma ya nyinyi kuamua kufanya eh, ripoti kama hii? tulikuwa tumeenda kwa hizi uh, beaches kama Ghana, na awali ama beleni tulikuwa tumekuja pia Kenya na Tanzania, na tukaangalia hii hali ya mitumba, na tukaona kwamba ni ni kwani ni biashara kubwa, na kuna nguo nyingi sana zinakuja, lakini ukiangalia nguo zenyewe ambazo zinakuja ni asilimia gani ambayo haiwezi tumika, na hizi nguo zengine zimepasuka, zengine ni chafu zaidi, zengine ni nguo za baridi ya hali ya juu, ile ambao wanaita winter, kama unasuburu wanameno joint. Na huku ikiwa hakuna mbinu mwafaka wa kutupa nguo hizo ambazo zimechakaa, wafanya biashara wanalazimika ama kuziuza kwa bei nafuu zaidi, kutengeneza bidhaa zingine ama kuzitupa kiholela. Mimi naitwa Ferdinand Musia, niko hapa Gikomba na uzanga longi zile ambazo zile rekebi, uwezi rekebisha kabisa kabisa. Wewe unafanyia nini hizo? Ni za kutupa tu. Na wakati ambapo unatupa wewe, kwa maoni yako, unaona kwamba inachafua mazingira? Kwa vyovyote inachafua mazingira. Bado kivipi? Kwa sababu kama unaweza tupa, kama ni kwa mto, unaweza tupa mahali pengine. Sasa kama eh, river banks zinafurika zina kwa kwa nini kwa mto, zinazuia maji kupita, zinazuia kabisa na hiyo ni machafuko pia. Hizo zinararuka saa zingine, ni kutupa ama unajaribu kuuza, na baobao ama kumi ndio upate kaunga, usisomeke sana lakini, ile mingi ni ya kutupa. Unatupa wapi? Natupa tu huku. Utafiti wa shirika la Greenpeace Africa unaungwa mkono na serikali. Daktari Ayub Masharia ni mkurugenzi wa utekelezaji wa mazingira katika mamlaka ya kitaifa ya usimamizi wa mazingira NEMA. Hmm, sio mitumba peke yake, ya vitu zote second hand zinakwaga, na shida yake physically nguo hiyo mbovu ambayo watu wanarusharusha kwa, kwa mazingira kwa sababu ya kutokuwa na hiyo take-back scheme hiyo. Uh, nguo kinyesha inavurutwa na maji inaenda pale kwa drainage system. Ile zile manhole zimewekwa si zile ambazo zimewekwa kichungi zinafunika hapo. Sasa unakuta barabara zetu kukinyesha, kidogo kamvua kidogo tu, maji imejaa kwa barabara kabisa, magari zina swim kwa maji, watu hawana njia ya kupitia kwa sababu ya hiyo nguo hii microplastics. Unajua tukifanya hata roundly iko na hiyo shida, hiyo microplastics bado inatoka ina, ina kwa hiyo, uh, kwa hiyo hiyo maguo zetu inaingia kwa, kwa mito zetu na inaingia kwa mili yetu, inaweza cause clotting, eh. Ukienda katika ile mito ambayo iko karibu ama zile njia za maji zile ambazo tunaita drainage system utakuta kwamba nguo zimejaa pale. Na sasa kama hizi nguo zingekuwa nzuri, mbona zitupwe? Inamaanisha kuwa kuna kitu ambacho kinafanya hizi nguo haziwezi tumika. Hey, aidha nguo hizi ambazo haziwezi kuuzwa wala kuvaliwa huwa zinatumika kwa njia ya kupikia chakula kwa kuchomwa, badala ya kutumia kuni au gesi. Moshi unaotokana na kuchomwa kwao kunasababisha uharibifu wa mazingira. Zingine pia zinachomwa na yale mabiwi ya takataka ambayo yako pale Accra tayari yamejaa, na zile zina ambazo zinachomwa basi kuna ule moshi ambao unatoa una, una kemikali na hizi kemikali tuli, tulienda katika maabara tukajaribu kuangalia ni kemikali gani hizi. Ni kemikali mbaya sana ambazo hata zina, zingine zina, zinaleta saratani. Hizo chembe, chembe ndo ambazo zina, zina, zina, zina leta ile saratani na hizi chembe chembe, una, unajua wakichemsha yale maji, na ni jambo ambalo wanalifanya kila siku, na watu wanaenda kuoga pale, na watu ana, hao ambao wanafanya kazi pale wote hao, yani afya yao itaathirika kwa sababu wanavuta ule moshi ama zile chembe chembe kila uchao. Kwa hivyo, kwa, kwa, kwa hao athari kwao itakuwa mbaya zaidi kushinda hata ambao wako pale nje. Hizi ni machemicals zimetengenezwa na na ma machemicals zingine ziko na plastiki. Zikichomwa, hiyo moshi ambayo inatoka hapo iko na machemicals kama uh, furans. Some of those chemicals ni carcinogenic, zina cause cancers kama hizo dioxins and furans, they are known carcinogens and so uh, zikichomwa ni mbaya sana. <laughs> Mwaka 2022, sheria ya kudhibiti na utupaji taka ulipitishwa bungeni, lakini jinsi hali ilivyo kwa sasa katika soko hili la Gikomba na maeneo mengine nchini bado kuna safari ndefu sana kabla ya sheria hii kutekelezwa kikamilifu. Tuliweka mkazo kwamba ukileta kitu hapa nchini Kenya, unaweza leta kitu chochote, lakini lazima udeclare declare, ni kitu gani, tuambie ni kitu gani umeleta, na pia tutakuuliza swali ukifika wakati wa mwisho wa hiyo kitu e, utakifanyia nini? We, kikiwa waste nani hata hando hiyo waste e, na bunge lilipitisha sheria kwamba kila yeyote ambaye anaweka kitu kwa soko ahakikisha ya kwamba anaishughulikia hiyo waste ya hiyo kitu kikifika mwisho yake. Hiyo sheria inaitwa extended producer responsibility regulations sana sana tunaangalia serikali iweke mikakati ya kuona ya kwamba hawaruhusu taka uh, kwa aina ya mitumba ziingie. Kuna mashirika kama vile KEBS ambayo yanafaa kuwa yanaangalia mambo kama haya, lakini pia wale ambao wanaleta ile mitumba, yale, yale mabara ya Ulaya, tunataka kuambia pia hawafai kuleta mitumba kwa sababu hii, hii ni kama wewe umeshindwa kudhibiti taka za nchi yako, kwa hivyo unasukumia mtu mwingine aende ang'ang'ane nayo na, na, mataifa ya Afrika na hata mataifa mengine yale hayawezi kuwa yanapambana na taka za mtu mwingine. Sana sana wanasema o oh, tunaenda kusaidia Waafrika tunaenda kuwasaidia kwa, kuwapatia. Na ukiangalia hata si nguo peke yake, kuna mambo kama zile taka za kielektroniki ama tunaita e-waste. Kulingana na utafiti wa Oxford Economics, mwaka uliopita, sekta mitumba peke, ya mitumba pekee ina thamani ya dola bilioni 8 na imetoa ajira ya idadi ya zaidi ya laki moja na elfu sitini kwa vijana nchini Msumbiji Kenya na Ghana. Hata hivyo, mapato hayo kwa sasa yanasalia tu kama hadithi za kusimulia. Tutengenezewe artisti, maisha irudi chini kidogo, kama niyo mtuba, tutengenezewe irudi chini ndio hata sisi tukuwe tunapata kitu, ndio tusiumie sana, juu ni kama tunaenda tu tukifinyiriwa tukifinyiriwa tukifinyiriwa. Ningeomba wapunguze tax. Takriban kila mkazi wa jiji la Nairobi amevaa kipande cha nguo kinachonunuliwa katika soko la Gikomba, na huku ikiwa ni watu wachache tu ndio wanaoweza kununua nguo mpya kutoka kwa maduka ya mitindo. Uchafuzi wa mazingira utazidi kuongezeka iwapo hatua za haraka zitachukuliwa kukabiliana na hali niliyoshuhudia Gikomba. <tipo> Israeli na Hamas wameanza kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza, ikiwemo kuachia mateka walioshikiliwa na pande zote mbili. Tunakuuliza, unazungumziaje hatua hii? Nini kifanyike kuzuia mapigano haya kurejelewa tena? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254 110 0000 420. Tuhitimishe awamu ya kwanza na kibao Beauty on Fire, kibao chake Bruce Melody. Kibao beauty on fire cha kwake Bruce Melody kutoka kule Rwanda, akishirikisha Joe Boy kutoka kule Nigeria. Kwa namna hiyo, tunahitimisha sehemu ya kwanza. Mimi ni Carol Corir, kwenye mitambo amekuwa Collins Kadambi pamoja na George Maina. Tukutane saa 2 na nusu.