RFI Kiswahili michezo ni hivi punde, wakati tayari saa moja dakika arobaini. Karibu uh, mwenzangu. Nimetaka kusema Benson Wakuli, karibu Victor Buso, tupate yaliyojiri viwanjani nam. Asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Tuanzie barani Afrika, klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania imefuzu katika hatua ya robo fainali kwa nia taji la shirikisho baada ya, ya kutoka sare ya bao moja kwa moja na Bravos du Makui ya kule Angola. Aa, katika mechi iliyochezwa hapo jana. Lakini katika kundi la A, CS Constantin ambao pia wanaongoza kundi hilo kwa alama kumi na mbili, wao walishinda CS sfaxien mabao matatu kwa sifuri na sasa simba inajiunga na klabu aa, nyingine ambayo imefuzu katika hatua hiyo ambayo pamoja na CS Const, uh, Constantin uh, ya kule Algeria RS Berkane, Zamalek ya Misri, USM Alger katika hatua hiyo na mechi yake ya mwisho no. itakuwa ni kati ya CS Constantine tarehe 19 mwezi Januari katika mchuano ya klabu bingwa barani Afrika. Ni kwamba jana klabu ya Young Africans ya Tanzania ilifunga Al Hilal Omdurman ya kule Sudan bao moja kwa sifuri, na kwa matokeo hayo ni kwamba Yanga sasa wanashikilia nafasi ya tatu katika kundi lao wakiwa na alama saba mbele ya Tipi Mazembe ambao wana alama mbili mpaka sasa uh, kundi hili linaongozwa na eh, Al Hilal Ombudsman ambao wana alama kumi uh, na MC Algia wana alama nane. Matokeo mengine ni kwamba Orlando Pirates walishinda Bil Zudad mabao mawili kwa moja uh, huku ES Tunis nayo ikishinda Juliba bao moja kwa sifuri nchini Kenya, jana kulikuwa na mchuano kadhaa lia soka nchini humo. Klabu ya Ulinzi Stars ilishinda Mara Sugar bao moja kwa sifuri uh, huku Bidco United nayo uh, ikimeza mechi yake dhidi ya Murang'a Seal bila kufungana, uh, huku Madari United nayo haikufungana Kariobangi Sharks jijini Nairobi. Kule barani Ulaya, klabu ya Manchester United ikiwa na wachezaji kumi usiku wa kuamkia leo imeshinda Arsenal mabao matano kwa matatu kupitia mikoja ya penalti na kufuzu katika mzunguko wa tatu wanne wa kuwania taji la FA. Hii inakuja baada ya timu hizo mbili kutoka sare bao moja kwa moja katika muda wa kawaida. Na katika mechi nyingine ni kwamba Tottenham Hotspur nayo walishinda klabu ya Tamworth mabao matatu kwa sifuri, na kwa matokeo hayo ni kwamba tarehe nane tarehe tisa kutakuwa na ule mzunguko wa nne Klabu ya Manchester United itacheza na Leicester City, Aston Villa ikichuana na Tottenham Hotspur, huku Plymouth nayo cheza na Liverpool na kuna matukio uliyotaja mm. katika taarifa zako za habari kwamba FC Barcelona waliwatandisha Real Madrid real he, mabao matano kwa mawili jambo ambalo bila shaka mashabiki wengi wa Barcelona wamekuwa na furaha kubwa baada ya mechi hiyo kufanyika na hivyo kujinyakulia kombe la Super Cup kule Ujerumani. Leo ni siku ya pili mash, ya mashindano ya Australian Open jini Melbourne kule Australia. Haya ni mashindano ya kwanza kabisa makubwa maarufu kama Grand Slam, mwaka huu elfu mbili ishirini na tano na bingwa mara kumi Novak Djokovic leo atachuana uh, uh, na Nishek Belozovedi, huku bingwa mtetezi jani sina kicheza na Nikola Jari. Ni kushukuru sana Victor Abuso kwa habari hizo za michezo, shukran. Ya sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali, mbali na mwenzangu Benson Wakole ambaye ndio kwanza amerejea tena ba, mara baada ya mapumziko. Bila shaka umekuwa na wakati mzuri, nikushukuru sana Ruben, nikumbuka. Bila shaka, karibu, nimeogelea kwenye maji ya chumvi mwili <laughs> wangu sasa umelainika kabisa. <laughs> Na, Ruben, tuanze na gazeti la taifa leo nchini Kenya limechapisha taarifa kwamba miguu ya rais William Ruto sasa imetetemeka haitaki tena kuenda eneo la mlima. Eneo yes, e, la mlima ni eneo la Mount Kenya, Yaani uh, kisa na maana na, kutokana na uh, wajua alimtimua serikalini aliyekuwa naibu wake Rigathi Gachagua na mm, Rigathi Gachagua amepata umaarufu sana eneo la mlima. Kwa hivyo rais William Ruto, kwa mujibu wa gazeti hili, ni kwamba kuna kitu anaogopa, swali la balkha gazeti hili linauliza. Gazeti la The Standard nchini Kenya bado limechapisha taarifa kwamba utekaji unaifanya serikali ya rais William Ruto kugawanyika uh, mara mbili. Hii ni baada ya rais wa utumishi wa umma Justin yes, Mturi hapo jana kutoa taarifa na kusema kwamba serikali sharti itoe majibu. Kauli yake bila shaka imeshangaza sana gazeti la Daily Nation bila shaka pia limechapisha taarifa hiyo ya Justin Mturi. Mbali na taarifa hiyo, pia limechapisha taarifa kuhusiana na kutekwa kwa mwanaharakati wa nchini Tanzania ambaye baadaye pia aliachiliwa huru na watu ambao wanadaiwa kwamba walikuwa wamefunika nyuso zao wakati wakitekeleza utekaji huo kule nchini Tanzania. Gazeti Nipashi hili limechapisha taarifa kwamba utata wa wawekezaji kutoa eneo la shule ya umma wawekezaji wa binafsi ndivyo wamevyokuwa wakifanya siku zote, wakitekeleza uh, unyakwaji wa ardhi ya umma. Gazeti hili pia limechapisha taarifa kwamba kesi 51 za ACT kupinga uchaguzi wa serikali za mtaa. ACT bila shaka ni chama cha kisiasa kule nchini Tanzania. Gazeti la hmm, Mwananchi nalo pia limechapisha taarifa kuhusiana kwamba kambi kuamua Chadema, hii ni kutokana na kambi mbalimbali ndani ya chama cha Chadema leo zitakuwa zinatangaza rasmi uh, ni upande upi zinaegemea, upande wa Mboe ama upande wa Tundu Lisum. Lisum. Jana pia gazeti hili limechapisha taarifa ya miaka 61 ya mapinduzi ni kushukuru sana mengi zaidi katika awamu ya pili. Asante, Benson Namu. Namna sasa tupate makala mazingira, um, ma leo dunia yako kesho Matumizi ya kuni katika upishi ni mbinu ambayo imetumika tangu jadi barani Afrika hata hivyo miaka inavyosonga baadhi ya nchi za ukanda zinajaribu kuhamasisha raia kuhusu matumizi ya nishati salama za kupikia ili kuachana na matumizi ya kuni katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho tunaungana naye mwandishi wetu wa Kigali Christopher Karenzi akiangazia changamoto zinazokumba utumizi wa nishati safi Wananchi wa Rwanda kwa asilimia 79 hutumia misitu ili wapate kuni za kupikia chakula na maeneo mengine kama viwandani. Gaston Rwaka ni mkazi wa Bumbogo, nje kidogo ya jiji la Kigali. Kwanza kabisa, nimemuuliza kuhusu swala la utumiaji wa nishati pamoja na matumizi ya kuni, ambapo kwa asilimia kubwa bado wananchi wa hapa nchini Rwanda wanatumia kuni au mkaa kupikia chakula. Unajua, jambo hili hili la kutumia nishati nafikiri, isipokuwa tu kutokana na, na desturi yetu, yani hata mababuzi wetu wamezoelea kup, eh, kupikisha kuni. Sasa kwa leo sisi tunapikisha mkaa tena kwa kweli tunajua mkaa unatoka mkaa unatoka kwa mti ukiangalia okay. Dunia yaleo kweli ni wajibu wetu kuchunga environment mm -hmm. Au kwa anga yetu ikuwe bora e. Lakini tena unajua hata na, mkaa na, na uko na bei namna unavyosema hiyo, ukiangalia kwenye mkaa ni alfu kumi na tatu e, kama dora mm -hmm. Change, ni karibu dora kumi. Ni matatizo sana, ni vigumu kukata mti uchome mkaa. Juu, lazima mtaalamu wa kilimo akupe ruhusa, lakini nafikiri bila, bila hofu polepole tutajaribu kuwa tunatumia nishati juu ya kuchunga anga. Lakini kwa wingine upande kama sehemu mi naishi tuna, tuna, tuna viwanda, nakuwa nafikiri nikikata mti shambani haizi kaharibu sana anga kushinda jinsi viwanda vina, vinaharibu, yani anga, yani unasikia bado shida ya mindset. Na umezungumzia kuhusu swala la kuni, matatizo hasa mnayokumbana nayo ni yapi? Kwa kweli unajua, mkaa unatoka mbali kama hivi, ni huko sehemu za Nyamagabi, ni mbali sana, karibu kilomita mia mbili e, tena inakuwa inapanda bei. Bei si rahisi na, na pia tunakuwa tunawazia kupata gezi siku za usoni, lakini sa tatizo na hiyo gezi yenyewe Risk nyingi. Mm. Yani tulakotu, ina, ina na nyingi inatakiwa hata ukuwe na uwanja au spesi hmm, spesi kabisa ya kutosha juu ya security ya jamii. Kama mwananchi wa kawaida, changamoto ni zipi hasa kwa yule mkazi mm, wa mjini wakati bado mnatumia mm, kuni kweli? Kweli nafikiri kwa upande wangu ni mm, vizuri sana gavmenti ijaribu ku, kuzungumza na wainvestors kupunguza bei ya gezi lakini kwa mwingine upande iendelea ifanyi mobilization wananchi wazidi kupanda mti na kulinda mazingira. E, lakini lingine jambo na, na kutufunza pia, yani kutuelimisha utumiaji, kama hati hiyo gazi yenyewe haina risk nyingi sana juu watu. Unajua tungali tunafikiri kama, kama wababu zetu hapa mjini Kigali, kwa hizi hosteli kubwa kubwa wamesha kuwa maajali mengi sana mpaka watu kubomoka hata sura na kuumia sana hata wengine kufa. Sasa unaona, ndio maana watu kama wakubwa mababu wetu ambao wako eh, mbali ya mji kwaeleza geza hawezi wakakubali, wakiona wanaona ni bomb Wanatumia kuni. E, wanatumia kuni zao bwana, polepole, hata e, kama A, kufata kuni pia, hapa ni mjini bwana, hata ukiwa njia nje, nje kidogo jiji mm-hmm. Sio rahisi unavyojua, unapoishi sio mbali sana e, lo, ha, ha, mtangazaji, unafikiri ukipata maharagu unaweza ukakosa kuni? Haiwezekani. <laughs> hata hivi vimbaombao, vimbaombao vyo vimeoza unavitumia, simnaonaga. Hata wengine watu wanatumia hivi machupa vya plastiki juu apigwe maharagi Maharagwe ya hivi, ndo cha lazima hicho. Lo, anakueleza biogazi unafanya juu chini ili uweze kupata e, anakuambia biogazi, anakuambia gezi vyote vinatoka wapi? Ndani ya factories, ndani ya viwanda. Sasa nami nitatumia mbinu yangu yote juu chakula watoto ipatikane. Labda kwa kumalizia, ushauri wako, toa mtazamo wako kuhusu uh, huu mfumo wa kutumia nishati badala ya kutumia kuni katika swala zima la uchafuzi wa mazingira ya kwa ukweli wa mambo nafikiri ndio nafikiri ndiyo maana lazima sisi wote kulinda mazingira ni uwajibu wetu, tuishime. Ernestine ni mfanyakazi wa kiwanda cha Buganza Good Wine cha wilaya ya Kayonza katika jimbo la Mashariki. Nimeanza kumuuliza athari na gharama za utumiaji wa kuni katika biashara wanayoifanya. Hapo kabla tulikuwa tukitumia kuni nyingi aina ya magogo matano kwa siku moja, ikiwa na gharama ya laki moja ya faranga za Rwanda, lakini ukiwa na vifaa vya kuchemsha maji unatumia kuni chache hii inaturahisishia kutunza vyema mazingira na kulinda afya kwa watu. Ukitumia kuni nyingi wakati wa kupika, unaweza kupata madhara ya mapafu kutokana na moshi. Kwa hivyo utumiaji wa kuni chache inasaidia angalau kupunguza athari za afya kwa binadamu. vijenda vigabanya mbi na zangaruka mbi ku buzima bw'umuntu. Nimefanya mahojiano pia na Ruakake gharama John Jacob, ni mkazi wa wilaya ya Nyagatare katika jimbo la Mashariki. Tuongee kuhusu maeneo yenu huko Nyagatare na Gatibo kuhusu suala la utumiaji wa mkaa, habari za utumiaji wa mkaa hapa, kwa kifupi, hayajatoweka kabisa, ingawa sasa hivi wananchi wanahamasishwa sana kuachana na matumizi ya kuni na mkaa na kutumia namna nyingine ambazo sasa hivi zinaendelezwa kama kutumia nishati hasa hasa gesi ambayo kwa kweli inapatikana sana na ni bei nafuu eh. Bwana Ruaka, hali ya mazingira ikoje kwa uchomaji wa misitu, ikizingatiwa kuwa huko Umtara kuna eneo la mbuga za wanyama? Kuna kuchoma misitu, hali ya kuchoma misitu ambayo eh inapatikana kwa nadra sana kulingana nisha na miaka iliyopita eh. Alafu e, jambo jingine ni ne, kwamba uchafuzi wa hali ya hewa hapa unaopatikana kutoka na, na viwanda kutokana na wingi wa magari e, ni mdogo sana, kwa sababu e, hapa maeneo mengine ndo eneo ambalo kwa kweli ni e, mojawapo ya maeneo ambayo hapa kwetu Rwanda bado e, mazingira yanaonekana bado sawa kabisa, kwa sababu hakuna viwanda vingi, hakuna magari mengi sana, na mashine nyingi ambazo zinaweza zikachafua mazingira. Uhamasishwaji wa kupanda miti kwa wananchi imepigwa hatua ipi hasa kwa jumla? Sasa hivi ni hali ambayo inajidhihirisha kwamba kabla ya miaka thelathini iliyopita kulikuwa na mwonekano wa nusu jangwa kabisa hapa maeneo ya kwetu, au semi desert kwa Kiingereza, maana maeneo mengi yalikuwa hayana miti, mvua ilikuwa tabu sana lakini baadaye miaka thelathini iliyopita uh, kulikuwa na uh, kuhamasishwa sana kupanda miti, na serikali ikitoa mfano kwamba vyombo vya serikali kupitia wizara wizara husika zi, zilifanya kazi hiyo ya kupanda miti, mashirika yasiyo ya serikali, makanisa, shule zikahamasishwa ku panda miti hata wananchi wenyewe naona tulihamasishwa kupanda miti, kwamba sasa hivi maeneo mengi eh, ambayo yalikuwa ni jangwa sasa hivi angalau hali imeshabadilika, ingawa bado watu wanaendelea kukata miti. Kuhusu lengo la serikali kwenye swala zima la uchafuzi wa anga nimeongea pia na Twajirimana Tade, kaimu mkurugenzi mkuu wa wizara ya mazingira nchini Rwanda alikuwa na haya ya kueleza. E, mipango ya serikali iliyopo hususan ambayo ni mchango ulioamliwa kitaifa toleo la pili inalenga kupunguza uchafuzi wa anga kwa asilimia 38 mwaka 2030. Tunatakiwa kutumia nguvu nyingi kwa njia tofauti, ikiwa e, ni pamoja na kupunguza kuni, kupunguza moshi kutoka kwenye magari, ambapo wananchi wa Rwanda zaidi ya asilimia 79 wote hutumia misitu ili wapate kundi za kupikia chakula, ikiwa na maana kwamba kama hakuna kitakachofanyika uchafuzi wa hali ya hewa utaongezeka. Wadau wa mazingira wameeleza kuwa tani moja na nusu za uchafuzi wa anga utapungua kwa asilimia 38 mwaka 2030. Na kwa takwimu hiyo ndipo nafikia mwisho wa makala ya mazingira. Mlikuwa nami Christopher Karenzi, Kigali, RFI Kiswahili. Wikendi iliyopita baadhi ya viongozi wa Afrika katika mkutano nchini Uganda wamezitaka nchi za Afrika kutekeleza mikakati ya pamoja ya kujenga mifumo dhabiti ya kuimarisha kilimo na chakula, kuinua uchumi. Tunakuuliza, masuala ya kilimo nchini mwako yakoje? Nchini mwako kuna chakula cha kutosha? Nini kifanyike kuimarisha mifumo ya chakula Afrika? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na mwanaharakati wa Tanzania Maria Sarungi aliyetekwa nyara jijini Nairobi nchini Kenya achiwa ah, huru. Mwanamke wa Austria alitekwa nyara nchini Niger za thibitisha ah, taarifa huko nchini humo. Mwisho wa habari. Kasave kutoka Guadeloupe. ula ule namna hiyo, msikilizaji. Ndio wimbo ambao unatamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Studioni umekuwa nami Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Victor Buso, mitamboni Colins Kadhambi na upande wa mitandao ya kijamii George Maina. Matangazo mengine yatakujia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda.