Zimetimia saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde ni habari za michezo. Karibu ndugu yangu Paul Nzioki. Asante sana Muturi, tuanzie pale England West Ham United, kuna taarifa na taarifa ya klabu hiyo imethibitisha kumfuta kazi mkufunzi Julen Lopetegui kama kocha mkuu klabuni hapo, kufuatia mwenendo usioridhisha wa matokeo mabovu katika klabu hiyo, kikiwemo kipigo cha magoli manne kwa moja dhidi ya Manchester City mm -hmm. kilichofuata baada ya tano kwa sifuri dhidi ya Liverpool. Watanzania wengi wanasema ni mkono tumempa mtu <laughs> <laughs> 5G sasa nah. kwa hivyo baada ya vipigo hivyo Julien Lopetegui ameambiwa kwamba mlango upo wazi na anafaa kuondoka. Unadhani kwamba ni njia sahihi kwa vilabu kuwafuta kazi makocha wakati ambapo klabu inaandikisha tu matokeo duni? Si vyema, kwa sababu najua mpira mm, mpira mpira udunda, yeah, mpira udunda inawezekana. yeah, yeah, katika hizi mechi mbili <laughs> mpira ulidunda, lakini wao mabosi, e, wameamua kwamba awezi kuendelea, kwa hivyo sasa anaondoka sambamba na kocha mkuu msaidizi Pablo Sanz, mkuu wa utendaji Oscar Caro, mchambuzi mkuu Juan Vincente Peinado, na kocha wa viungo Boja di Alba na kocha wa ufundi Edu Rubio mm -hmm. Yani kikosi kizima wewe <laughs> yani we na watu wako bana, mlango ndio wa kuondoka mm -hmm. Kule Hispania klabu ya Barcelona imetinga fainali ya Spanish Super Cup kufuatia ushindi wa mbili sifuri dhidi ya Athletic Club katika dimba la King Abdallah Sports City mjini Jeda kule Saudi Arabia. Jana pia nilikufahamisha mambo ambayo Saudi Arabia inaendelea mm -hmm. kufanya siku mm -hmm. hizi Unaona, haya ni mashindano ya taifa la Hispania mm -hmm. lakini yamefanyika kule e. Gavi na Yamal walifunga magoli ya Barcelona. Sasa Barcelona imetangulia fainali na kumsubiri mmoja kati ya Real Madrid au Mallorca watakaochuana kwenye nusu fainali nyingine ambayo itachezwa leo, sasa katika uwanja huo huo mm huo -hmm. huko Jeda. Sasa watasubiri <laughs> kuona watakuwa wanapambana na, na nani kwenye fainali. Kule Ufaransa gazeti la Lequipe inasema Zidane yupo tayari kuchukua nafasi ya Deschamps. Kwa nini? Mbape ana hisia nzuri na yeye mm -hmm. na amesema kwamba yeye ana tatizo na Zidane, kwa hivyo <laughs> <laughs> sasa huo ni mpango mzuri sana wa Zidane ambaye hajakuwa na nafasi ya ukocha tangu kuondoka kwake mwaka elfu mbili ishirini na moja Real Madrid. Sasa na muda kwa kutafuta nafasi hii ya Didier kabla ya mwaka elfu mbili ishirini na sita kwa sababu elfu mbili ishirini na sita Didier yeye alengi tena kuendelea kufuza klabu ya uh, timu ya taifa ya leble kule Ufaransa. mm -hmm, atakuwa anaondoka, kandarasi yake itakuwa inakamilika, na hapo jana wametangaza kwamba yeye mwamba amesema anataka kwenda kupumzika. mm -hmm. Kwa hivyo Zidane sasa hayupo hapo lakini pia Thierry Henry alikuwa na timu ya vijana ya taifa la Ufaransa hmm. na yeye pia anatajwa baadhi ya makocha ambao huenda wakachukua nafasi ya Didier. Dar es Salaam nchini Tanzania, mshambuliaji wa klabu ya Yanga Clement Mzize amechaguliwa na shirikisho la soka barani hmm. Afrika kuwa mchezaji bora wa wiki baada ya kuifunga Tipi Mazembe katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Ni kushukuru sana Paulinzioki. Basi vipunde ni uchambuzi wa magazeti mzima Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu oh, Victor Moturi. Nianzie nchini uh, Tanzania huko, na gazeti la Nipashe, lenyewe limekuja na habari kuhusu chama, cha, uh, chama cha Chadema. Ni chama cha upinzani huko, uh, gazeti hili laandika kwa wino uliokolea: Mbowe na Tundu Lisu wageuziwa kibao, mgombea wenyekiti adai wamevunja katiba. Wakati gazeti la Habari Leo lenyewe limeandika Samia atoa neno michango shuleni, azindua shule mm -hmm. agiza zikarabatiwe na kutunzwa. Wakati gazeti la Mwananchi ni huko huko Tanzania, msikilizaji, lenyewe laandika pensheni za wastaafu bado pasua kichwa. Kutoka Tanzania tuje sasa nchini Kenya, hapa ambapo gazeti la Daily Nation lenyewe limeandika uh, kwa wino uliokolea pia mbinu za ndani za Ruto za kumdhibiti Gashagwa, huyo uh, ndiye alikuwa uh, makamu wake makamu wa rais. Gazeti la The Standard laandika sura ambazo zimekiuka sheria. Taifa Leo kwa upande wake limekuja na picha za watu karibia wanne hivi a, na limeandika mabingwa wa ukaidi eh. Picha hapo, hapo, inspekta yupo, inspekta wa polisi, mkuu wa NTSA, waziri wa usalama, na mkuu wa idara ya upelelezi. Gazeti la The Monitor la huko nchini Uganda laandika Rais Yoweri Museveni awataka wanachama wa chama cha NRM kujiandikisha kwa wingi na hii ni kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2026. Gazeti la actualite.cd lakini pia naona gazeti hapa la esn ni magazeti, ni gazeti la uko Goma, vilevile gazeti la lepanierdesinfo.net M23, wadhibiti wa anguka ha? wakimbia watimka laandika alaandikas mm -hmm. Wakati gazeti la actualite.cd lenye laandika jeshi la serikali FRDC la udhibiti upya mji wa Masisi Centre, huku gazeti la Le Potentiel likiandika maafisa wakuu wa jeshi mm -hmm. wakutana ili kujadili swala la usalama mashariki mwa Kongo. Ni hayo tu katika awamu hii, awamu ya pili. Nitakuletea mengi zaidi, ni kushukuru sana. Kumbuka basi tupate marudio ya makala ya gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi Ahlan wasahlan, msikilizaji popote pale unapotegea sikio matangazo yetu kwa mara nyingine tena. Najua nilikwambia heri ya mwaka mpya, lakini nikwambie heri ya mwaka mpya kwa sababu bado tuko uh, mwezi wa kwanza wa 2025. Leo hii ni sehemu ya pili ya makala ya gurudumu la uchumi. Uh, juma lililopita tulikuwa tumeanza kujadili uh, nidhamu ya kuweka akiba, namna gani unaweka, unaweza ukaweka akiba ya fedha zako ama kipato unachopata ili uweze kujikimu uh, katika masuala kama una familia uweze kuikimu familia kama ni wewe binafsi uweze kujikimu wewe binafsi, lakini pia uwe na pesa ya dharura ambayo itakusaidia, lakini pia wakati huo huo kama una uwezo wa kuanza uh, biashara na bado uh, kwenye laini ya simu tutakuwa na Ali Mkimo, mchambuzi um, wetu wa masuala ya uchumi na biashara akiwa kule Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Na mali karibu tena kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Shukran sana Makundi. Na ma wiki iliyopita tulikuwa tumezungumza kidogo kwa kiasi na kulikuwa na baadhi ya maswali ya wasikilizaji wetu walikuwa yalikuwa yamesalia. Uh, kuna huyu ndugu yetu kutoka kule mashariki mwa DRC Migera anaitwa Nakaku uh, Kubwa anasema kwa, anauliza kama mtu anapokea mshahara mdogo ambao hautoshelezi kwa mahitaji ya jamaa zake au familia zake anaweza kufanya nini ili kusherekea sikukuu vizuri? Hasa za mwaka mpya na nyingine zinazokuja, kuna Pasaka, kuna Idi na kadhalika. Hapo hakuna budi kuwa na bajeti, kwa sababu bajeti ndio ambayo itakusaidia kukuongoza, kujua ile spending limit, yani ukomo wako wa wewe kuweza kutumia uh, hizo fedha. Ni kitu muhimu sana. Wanasema fedha tunazowapa ndugu, jamaa na marafiki, uh, sasa hivi wanaziita black tax, kodi nyeusi. Uh, ni zile fedha ambazo tunawapa ndugu, jamaa na marafiki. Sasa uh, ukiwa una spending limit, utaujua ukomo wa wewe kufikia kwamba kiasi hiki uh, kinatosha mi kutoa, na wengine huwa uh, wanatoa zile zawadi zilizo collectively, zawadi za pamoja, kwa hivyo kumpa zawadi mtu mmoja mmoja, yaani unakwenda kwa familia hii eh, zawadi yenu ni kiasi hiki, ili kupunguza zile gharama ambazo wengi wamekuwa wakizitumia. Kwa hiyo, ukiwa na budget itakusaidia sana, eh, kufahamu mwisho wako wewe wa kutumia ni kiasi gani. Lakini pia zawadi, unajua, hizo wakati wa sikukuu zawadi huwa zinatoka sana. Sasa zawadi zile za pamoja huwa zinasaidia kupunguza labda gharama kubwa ambayo mtu anaweza kukutana nayo. Hiyo inaweza ikasaidia sana kupunguza changamoto ambazo, eh, mtu anaweza kukutana nazo. Kwa hiyo, eh, katika nyakati kama hizo budget ni muhimu sana. Lakini, eh, tiba yote ni kuongea kipato uh, hatuna budi uh, hasa kwa kutafuta fursa. Kuongeza elimu ni sehemu ya kuongeza kipato, kufanya biashara ndogondogo inasaidia kuongeza kipato. Kwa hiyo ni kuangalia tu fursa zinazozunguka ili uweze kunufaika nam. Sasa ali mtu anawezaje kuepuka kwa mfano matumizi ya ziada ama, anaweza akajipanga kwa matumizi ya ziada? Eh, kwanza kabisa eh, mfano ukiona budget ni njia ya kwanza. Njia ya pili ni kuepuka ile inaita impulsive spending, ile tabia ya kununua bila kupanga. Na wakati unanunua bila kupanga, kuna tabia inaitwa reminder impulsive spending, yani umeona kitu ndio unakumbuka ah, kumbe nilikuwa nakihitaji, unajikuta unakwenda unanunua, kwa sababu hakikuwa kwenye bajeti yako. Kwa hiyo unaweza kuepuka hayo, lakini unapotoka, tembea na fedha taslimu kiasi ambacho unaona hiki kitakuwa ndo mwisho wangu wa kununua, na ujinyime eh, kwenda kwenye ule ukaribu wa kutoa sasa kwenye mitandao ya simu eh, kutoka kwenye ATM ambayo ipo karibu yako, hiyo inaweza kuletea changamoto. Tumeona wengi wanatoka huko nje wanafanya manunuzi, lakini wanajikuta wanakwenda mbali zaidi na kutumia hata kile kiasi ambacho hakikuwepo, ah, ah, ah, au tunasema haiko, ah, ah, nacho kwa wakati huo. Kwa hiyo bayani vizuri, ukatoka na kiasi ambacho unasema hiki ndio mwisho wangu mimi kuweza kutumia. Ndio maana wengi wao wanapenda fedha zao ziwe mbali sana wanapoziweka nam. Kuna namna bora inayoweza kumsaidia mtu pengine ali kufuatilia matumizi matumizi yake na akiba aliyonayo. Eh, hakuna budi bali kuwa na budget sasa hivi kuna program mbalimbali eh, zile program tumishi wanaziita ambazo eh, mtu amekuwa akitumia ili kuweza kumrahisishia kufahamu eh, namna gani bajeti yake imekaa matumizi yake yalivyokuwepo lakini kwa ambao hawezi kutumia hiyo yule mwenye budget iliyoandikwa Uh, bajeti haikai kichwani. Bajeti inapaswa kuandikwa, ambayo unaona kabisa hii umeiandika, ina maana kila baada ya muda utakuwa unafuatilia kuona ah, mwezi uliopita nilitumia kiasi fulani kuweka vocha, mwezi uliopita umeme ulitumika kiasi fulani, mwezi uliopita gharama za maji zilikuwa kiasi fulani. Kwa hiyo ukiwa na bajeti na kusaidia kufanya tunaita tracking of expenses, kuyafuatilia yale matumizi yako jinsi yalivyokaa. Kwa hiyo unapaswa kuhakikisha kwamba unaandika uh, ili kujua namna gani uh, bajeti yako ilivyokaa, ili kujua uh, wapi uh, niliongeza zaidi, na utaona yanayojirudia rudia haya, haya ndio ni muhimu na sio hiyo, na sio muhimu kwa lazima uwe na bajeti iliyoandikwa. Wengi wao wana changamoto ya wa kusema kwamba ah, bajeti yangu mimi nahifadhi kichwani kwangu, rahisi uko hapo nam uh, wasikilizaji wetu wengi walikuwa wanazungumza namna ya kuongeza kipato na, na wengine wakazungumza kuhusu swala la kuwekeza. Ni aina gani ya uwekezaji ali mtu anaweza kufanya, hasa kwa yule pengine anayetamani kuanza kufanya hivyo? E, yapo maeneo mbalimbali e, ya kuwekeza. Sasa inategemea na e, fedha hizo wewe unazihitaji baada ya muda gani. E, unaangalia ule ukwasi ule, ule urahisi ulirahis upate hizo fedha eh, kwa, kwa kwa kwa urahisi zaidi. Sasa eh, mwekezaji upo kwenye kwenye kwenye kwenye maeneo mbalimbali, lakini lakini lakini fahamu riski na na na hasara hasara zake zake zake za za kuwekeza kwenye uwekezaji uwekezaji. eh, kuna kuna kuna kuna masoko masoko ya ya hisa hisa hisa, kuna hati fungani, eh, kuna hizo hizo huduma za kibenki, mfano mfano fixed deposit account, biashara pia. Unaweza unaweza kuwekeza, wengine wanawekeza kwenye real estate. Lakini kila uwekezaji inabidi ujue faida faida na hasara zake. Mfano kwenye masoko ya hisa kuna kupanda na kushuka kwa hizo hisa ambazo unaweza ukanunua, eh, lakini unajua faida zake kabisa kwa maana nikapata capital gain zikipanda thamani nauza, anaweza kunufaika lakini kwenye atifungani pia, atifungani za serikali, atifungani binafsi. Wakati mwingine atifungani binafsi, ikitokea kampuni imefilisika eh, changamoto. Japo wanaanza kulipa, mara nyingi huwa ni wadeni wale ambao, eh, i mean wale ambao wanadai eh. Kwa hiyo, lakini kila uwekezaji unaofuatilia kwa fixed deposit account unajua kabisa, baada ya muda ndio utaipata ile fedha. Ukiwa una uharaka wa kutaka kupata fedha, ina, ina hiyo fedha, unaona kwamba inakupasa kusubiri. Kwa kila aina ya uwekezaji, fahamu kwanza uwekezaji wao umekaa kwenye mtindo wa aina gani. Alafu baada ya hapo ndio unaweza ukaamua kwamba mi nakwenda kuwekeza kwenye eneo hili. Kwa hiyo zipo fursa mbalimbali, hata hizi biashara ambayo tunaziona na yenyewe ni uwekezaji pia. Tafuta biashara ambayo unaona e, ina, ina, inazungusha kwa urahisi e, kupata e, zile fedha ni rahisi sana, ile inaitwa liquidity, ni kwa urahisi ambayo inatija na iliyo halali, lakini e, kwa hiyo hayo ndio mambo ambayo tunapaswa kuangalia zaidi. Na bila shaka umegusia sana swala la, la hisa na na hati fungani, bondi za serikali na zile binafsi na kununua hisa na kadhalika. Ni jambo ambalo pengine katika siku zijazo tutaweza kulizungumza kwa sababu pengine kuna wasikilizaji wetu wanatamani kuwekeza, wanatamani kufahamu kuhusu mambo ya hisa na hati fungani, basi tutajadili uh, siku nyingine. Lakini uh, pengine hali umegusia kidogo katika mazungumzo yako, lakini ni mambo gani ya kuzingatia kabla ya kuwekeza kwa mfano katika Shara, ama katika kilimo, kwa sababu kuna kuna wengine huwa wana hofu wa, wa hizi mambo hasa kilimo, kwa mfano kutokana na mabadiliko ya tabia nchi sasa hivi? Ni, ni kweli kabisa na miongoni mwa vitu vya kuviangalia ndio hivyo. Mfano eh, suala la mtaji, unaangalia mtaji wangu unaweza ukapotea kwenye mazingira ya aina gani napokwenda kuwekeza eh, kwenye aina hii ya uwekezaji eh, mfano kama kilimo, unapaswa kuwekeza kwa kuangalia pia eh, tunasema ulisome soko jinsi lilivyo, ufahamu wakati wa mavuno ukoje, eh, wakati gani mazao haya biashara imekuwa ikifanyika biashara, mazao giani, kwa ukubwa, wakati gani ndipo ambako soko limekuwa likifanya vizuri, tuna eh, high and lows za kwenye soko eh, liko kufanya vizuri na kusinyaso koni haya am mambo unapaswa kuyafuatilia na kuyaelewa kwa ukubwa tu kwenye uwekezaji wote unaofuata. Lakini pia jua kwenye uwekezaji, rate of return naipata baada ya muda gani? Rejea yangu ya faida ya am mtaji ambao mimi nimeuweka ni baada ya muda gani, mimi naweza kunufaika eh, na na hiyo faida. Hiki ni kitu pia cha kukiangalia. Lakini pia unapaswa kufahamu vizuri, kama unawekeza kwenye taasisi fulani au sehemu fulani, vitabu vyao vya mahesabu hakikisha unaviona, ili ujue vitabu hivyo vya mahesabu vinaonyesha wamekuwa wakipata faida kila baada ya muda gani, hasara kiasi gani, wame wakipata ndio maana wanawekeza kwenye hizo hisa atifungani wao wanaangalia na kuomba vitabu vya mahesabu. Tukirudi kwenye uwekezaji wa biashara au sekta ya kilimo kama hivyo, unapaswa kufahamu kuzungumza na wakulima ambao walitangulia sokoni, wanalifahamu soko lilivyo, fursa zilivyo, na wanajua ni nyakati gani eh, mavuno yanaweza kuwa na tija, madalali wanaowepo katikati eh, faida yake inakuwa ya ni kiasi gani, eh, changamoto za aina gani kwenye usafirishaji wao wanapitia no. eh, ile supply chain nzima, mfumo mzima wa ugavi wao unaofahamu, na pengine uh, kwa kumalizia n kwa wasikilizaji wetu sasa, ili mwaka huu ukawe ni mwaka wa mafanikio, wale watakaoongeza kipato waongeze kipato vizuri, wajipangilie vizuri na kuweka mbinu mbadala za kutumia kipato chao kulingana na hali halisi walionayo. Uh, kwanza kabisa hii Januari ni muhimu kuwa na uh, utaratibu mzuri uh, budget yako iwe katika mfumo ambao unatija zaidi. Bila hivyo unaweza ukaiona Januari imegawanyika kwenye vipande zaidi ya vinne, ukaona ni mwezi mrefu sana, na ukiangalia uh, tunapitia changamoto uh, za kifedha kutokana na nidhamu yetu ya fedha ya mwaka mzima, na maana tunaona Disemba kwenda kwenda Januari imekuwa pagumu sana hadi kufikia Februari, uh, mtu anakuwa wakati mwingine anapitia madeni mengi sana. Huu ndio wa wakati wa kuhifadhi sasa na kuitunza nidhamu yako ya fedha, ndio wakati wa kwanza kuilea wewe uh, nidhamu ya fedha. Wakati kama huu, anza kujifunza kuwa na budget, anza kujifunza kuweka akiba, epuka madeni madogo madogo, tafuta njia za kuwekeza. Naam, Ali Mkimo, shukran sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Shukran sana. Makundi nam, msikilizaji, basi na kwa maneno hayo ya Ali Mkimo, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Umekuwa nami Emmanuel Richard Makundi, kwaheri. Leo tunajadili kuhusu kauli ya rais wa ufaransa Emmanuel Macron kuwa mataifa Afrika magharibi yamesahau kutoa shukrani baada ya wanajeshi wa nchi yake kusaidia kupambana makundi ya kijihadi, kauli ambayo imewakasirisha viongozi wa Afrika Magharibi. Haya yanajiri wakati mataifa ya Cote d'Ivoire na Senegal yakitangaza kuwa mwaka huu yatafunga kambi za wanajeshi wa Ufaransa. Unazungumziaje sakata hili la ufaransa na mataifa magharibi. Tutumia ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 110 420. Kumalizia awamu hii ya kwanza, yale tulioapa kipaumbele. Ya serikali ya Sudan Kusini yaanza tena usafirishaji wa mafuta ghafi kupitia nchi jirani ya Sudan. Maafisa wakuu wa jeshi la Chad wamesema hali inadhibitiwa baada ya mijibizano makali kati ya watu wenye silaha na jeshi la nchi hiyo. Wimbo unajulikana kama moer nem umeweza kuimbwa na Astromik umefikisha pompe kutoka nchi ya Ubelgiji na Ufaransa. Ni kushukuru sana msikilizaji waweza kujiunga nasi katika aamu ya kwanza, tukutane katika amu ya pili mwendo wa saa 2 na nusu saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Victor Muturi.