Imetimia saa moja na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. Vipunde ni habari za michezo. Polinzioki, karibu. Asante sana Bwana Muturi. Na tuanzie Uganda ambapo mwanariadha kutoka taifa hilo Oscar Chelimo alifanikiwa kumaliza katika jukwaa kwenye mbio za compasho, mashindano ya mbio za nyika ya dunia yakifanyika huko San Giorgio Sulenganyo, Italia. Chelimo ambaye ni mshindi wa medali ya shaba katika mashindano ya dunia mwaka elfu mbili ishirini na mbili alimaliza mbio hizo katika nafasi ya tatu akiandikisha muda wa dakika thelathini na mbili sekunde tisa mbio za wanaume hizo zilitawaliwa na Mwethiopia Telahun Haile Bekele ambaye alisonga mbele wakati wa mzunguko wa mwisho kilomita mbili na kumaliza kwa dakika 31 sekunda 32, akifuatiwa na Celestin Dikumana wa Burundi aliandikisha muda wa dakika 31 sekunde hamsini. <laughs> Kwenye mbio huwa ni sekunde tu. <laughs> acha kwa sababu anajua kwamba sasa dakika imekatika, sekunde zimekatika, zime nyingi ukiangalia, wote ni sekunde kwa sekunde tu ushindi unapatikana. Na michuano ya mataifa ya Afrika ya Chana, unafahamu kwamba inafanyika Kenya, Uganda na Tanzania na sasa imepata ongezeko kubwa like la kifedha. Shirikisho la soka barani Afrika CAF limetangaza kwamba watakuwa wanaongoza, ambapo watakuwa wanaongeza pesa za zawadi. Sasa mshindi wa shindano hili ambaye atashinda sasa hiyo fainali, ikuwe Kenya, ikuwe ni Uganda ama ni Tanzania, sasa mshindi atajinyakulia dola milioni tatu nukta tano hilo ni ongezeko la asilimia sabini na tano eh, eh, katika mashindano ya Bwana Muturi na wengi wanasema kwamba hakuna pesa mm -hmm. Mataifa mengi hasa ukanda wa kaskazini Algeria walijiondoa, na baadhi ya timu Morocco walisema, wow, watakuja, timu timu kama kama wao watakuja wataleta za vijana. Sasa umekuwa ukilalamika kwamba utaleta timu kwa kwa gharama kubwa, lakini kile ambacho utapata ukikiangalia ukifanya hesabu ni hasara. Kwa hivyo ni kama CAF wamesikia hilo, na wakaamua kwamba wataongeza sasa. Zaidi ya hayo, jumla ya za zawadi zote zimeongezwa kwa asilimia 32, ambapo ni dola milioni 10.4, na rais wa CAF Patrice Motsepe daktari amesema kwamba ongezeko la zawadi ni kuonyesha kwamba mashindano ni muhimu, ndio mataifa hayaacha kuona kama mashindano yameisha ushindani, lakini pia hata kando na ushindani, zawadi ambayo utapata ni eh, donge kidogo sana. Wow. Ukilinganisha na mashindano mengine duniani. Kule Rwanda mwendesha baiskeli kwa kasi kuangalia barabarani wanasema wanakimbiza baiskeli kwa kasi. DNA Igabira amesema amefurahishwa na uamuzi wake wa kurefusha muda wa kukaa na timu yake ya waendesha baiskeli ya wanawake ya Ujerumani Canosram, Generation, kwa msimu mmoja zaidi. Bingwa huyo mara tatu wa mbio za barabarani nchini Rwanda ameahidi mustakabali wake na klabu hiyo kuendelea hadi mwisho wa msimu wa mwaka elfu mbili ishirini hmm, na tano. Nam ni kushukuru sana Paul Nzioki. Hivi punde tutapata e, uchambuzi wa magazeti <muchimu> mzee mzima Ruben Lukumbuka, karibu asante sana mwenzangu. Uh, Victor Moturi, ni natumai msikilizaji pia huna neno hapo ulipo, ni kuletee uchambuzi wa magazeti. Naona hapa magazeti karibu yote nchini Kenya hapa uh, yamerejelea uh, tena swala la utekaji. Daily Nation, lenyewe laandika wanaume ambao wafaa kutujibu kuhusu swala hili la utekaji, wakati gazeti la The Standard lenyewe limekuja na picha ya mkuu wa jeshi la polisi nchini Kenya aa, na sasa limeandika kwa mtindo wa swali: nini ambacho mkuu wa polisi anafahamu kuhusu visa vya utekaji? Nam, ni gazeti la The Standard. Lakini gazeti la Taifa Leo ni gazeti ambalo linachapisha habari zake kwa lugha ya Kiswahili, lugha adhimu, bila shaka. mm -hmm. Lenyewe kwenye ukurasa wake wa mbele limekuja na picha ya aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gachagua. Kichwa cha habari kimeandikwa kwa wino uliokolea, akataa kufyata mdomo. mm -hmm. Na, na kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi lenyewe limeandika minyukano ya wagombea kambi za Mbowe, Lisu za Mulikwa, wakati gazeti la Nipashe lenyewe laandika mauaji katibu CCM, ulinzi mkali kortini wakisomewa upya mashtaka dhidi yao. Huku Habari Leo likiandika ukodishaji kwenye visiwa waanza kulipa. Kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, gazeti la Le Phare lakini pia Le Potentiel, magazeti haya yameandika habari eh, kuhusu Amnesty International, shirika hili likionya serikali ya Kinshasa dhidi ya adhabu ya kifo. Actualite CD lenyewe laandika pambano dhidi ya ujambazi wa mijini wa mijini. Hmm, waziri wa sheria Costan Mutamba asisitiza juu ya utekelezaji wa hukumu ya kifo maadhabu ya kifo. Gazeti la Iwachu la Burundi lenyewe laandika kuhusu dhamira serikali e, likinukuu Parsem ambayo inasema serikali ya jaribu kudhibiti bei na hali hii ikiwa hali ya maisha ikiwa ngumu hmm. Ni malizie na gazeti la Le Figaro lakini pia Le Parisien ni ba, na baadhi ya magazeti ya huko Ufaransa yameandika kuhusu kifo hmm. cha mwasisi wa chama cha siasa kali za mrengo wa kulia Front National uh, Jean Marie hmm. Le Pen ambaye amefariki hmm. dunia akiwa na umri wa miaka 96. Nikushukuru sana Lukumbo, karibu kwa uchambuzi wa magazeti. Tupate makala Afrika Mashariki. Lazima atathmini mapato yake. Ni lazima uwe unajua jumla ya mapato unayoyapata, aidha ni kwa mwezi, kwa siku. Ufahamu ni mapato kiasi gani unaweza kuyapata, ndipo unaweza kuanza kuyapangia pilikapilika pilika na harakati za mwaka mpya wa 2025 zikiwa zimeanza, ni wazi kuwa wakazi wa Afrika Mashariki wapo katika mipango mipya ili kuzifikia ndoto zao. Kwanza kabisa ni kupanga bajeti yangu mwanzoni mwa mwaka ili nijiwekee malengo yangu. Kama nahitaji kununua kitu fulani, basi nakiweka kwenye notebook yangu. Mwaka mpya na mipango mipya, wapo wanaopanga kuja na mbinu mpya kwa ajili ya kujikwamua kiuchumi na kusaka fursa mpya. Kuna vile vitu ambavyo ni, ni common, ni tunasema ni vya muda wote. Ardhi haijai kumwacha mtu vibaya, nasema jembe alimtupi ali, ali, ali, ali, mkulima tekeza katika kilimo pale ambapo inawezekana, japokuwa sitaweza kuingia shambani. Mtazamo juu ya mwaka ni muhimu zaidi kuliko aina ya mwaka, lakini ili uweze kuwa na njia bora za kutumia fedha zako zaidi, jambo la kwanza mtu anapaswa kufanya ni lazima atathmini mapato yake. Ni lazima uwe unajua jumla ya mapato unayoyapata, edha ni kwa mwezi, kwa siku. Iwapo hautabadili fikra mwaka huu, hauwezi kuwa tofauti na mwaka wa jana. Mtu awe na uwezo wa kufanya mpango wa akiba. Hii kitu kwa, kwa, kwa sisi hasa huku Tanzania watu wengi wanashindwa namna gani nzuri ya kuweka akiba. Unakuta anakutana na dharura fulani, anashindwa kwa sababu tu hana, hana uzoefu ama hajajiwekea tabia ya kuweka akiba. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo tunaangaza ni kwa namna gani unaweza kujiwekea malengo mapya pindi mwaka unapoanza, ili kuweza kujipatia mbinu mpya za kukuza uchumi wako na hata kuziona fursa zinazokuzunguka katika jamii yako. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maratin Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Mtazamo juu ya mwaka mpya ni muhimu zaidi. Juhudi za kufanya tathmini ya malengo yako kwa mwaka uliopita, ili kuweza kugundua na kufahamu wapi ulifanikiwa, kipi hakikufanyikiwa, kwa nini au kufanikiwa. Kwa mujibu wa tafiti, zinaonyesha kuwa mtu anayeandika malengo yake kwa mwaka anakuwa na nafasi kubwa ya kufanikiwa kwenye mwaka husika. Kwanza kabisa ni kupanga bajeti yangu mwanzoni mwa mwaka ili nijiwekee malengo yangu. Kama nahitaji kununua kitu fulani, basi nakiweka kwenye notebook yangu. Naandika malengo yangu ya mwaka mzima, kwamba ikifika mpaka kifika mwezi fulani nitakuwa nimenunua kitu fulani, kitu fulani, kitu fulani. Kwa hivyo itakuwa inanisaidia mimi, nikipata hata pesa nitakuwa naweza kuibajeti vizuri, kwa sababu itakuwa inakamilisha yale malengo ambayo mimi nimejiwekea na kwanza nitaweka tathmini ya mapato na matumizi yangu ya kila mwezi ili kwa kuhakikisha kwamba napanga bajeti ambayo itakuwa nzuri kwa mwaka huu, lakini pia nitaangalia vipaumbele e, vya vitu vya, vya, vya mahitaji ya muhimu kama vile chakula, malipo ya pango kama nimepanga au matumizi mengine ambayo ni sehemu ya refreshment baada ya kazi ngumu, kwa sababu ni lazima katika ratiba ya mwaka mzima. Kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma nchini Tanzania mhadhiri msaidizi wa maswala ya biashara na uchumi Prospa Kawiche anasema ni kwa vipi mtu anaweza kupanga bajeti yake kwa mwaka ili kuhakikisha anatumia fedha zake kwa njia bora zaidi. Ili uweze kuwa na njia bora za kutumia fedha zako zaidi, jambo la kwanza mtu anapaswa kufanya ni lazima atathmini mapato yake. Ni lazima uwe unajua jumla ya mapato unayoyapata, aidha ni kwa mwezi kwa siku, ufahamu ni mapato kiasi gani unaweza kuyapata, ndipo unaweza kuanza kuyapangia. Jambo la pili, uweze kufahamu, ufanye orodha ya gharama zako binafsi, gharama ambazo unazifu, unatumia gharama gani kwa mwezi, labda kwa kulipa kodi uh, labda malipo ya mikopo kama unayo, chakula, usafiri na vitu kadhaa. Lazima uwe unafahamu uh, gharama unazotumia kwa kwa mwezi, na mwisho siku unaweza ukapiga kwa mwaka na ukafahamu unatumia gharama kiasi gani. Jambo la pili, panga kila mwezi. Uwe na mipangilio kiasi hiki kiende sehemu fulani hiki kiende sehemu fulani. Na mara nyingi kama ni kijana, wengi wa wanajisahau katika masuala ya starehe na burudani. Baadhi ya watu wamekuwa wakianguka katika hatua wa za mwanzo tu baada ya kuweka malengo yao na kujikatia tamaa. Na je, ni mikakati gani wanaweza kuchukua ili kuwekeza kwenye biashara au miradi ya kiuchumi ambayo italeta faida kwa muda mrefu. Uh, kuhusu mikakati ambayo naweza nikachukua ili kuwekeza kwenye biashara au miradi ya kiuchumi ambayo itakuwa na faida kwa muda mrefu, kwanza nitaangalia uhitaji katika jamii, kwamba ni fursa gani zilizopo kulingana na watu ambao wananizunguka. Lakini pia kuna vile vitu ambavyo ni ni common, tunasema ni vya muda wote. Ardhi haijai kumwacha mtu vibaya, nasema jembe alimtupe ali, ali, ali, ali mkulima. Tawekeza katika kilimo pale ambapo inawezekana, japo kwa sitaweza kuingia shambani, nao uwezo wa kusimamia eh, kupitia watu wengine na uzuri sasa hivi tumerahisishiwa, tuna njia za kiteknolojia. Ni muhimu kuweka malengo katika nyanja zaidi ya moja ya maishani mwako, hasa zile zinazohusiano. Mfano, ukijiwekea malengo ya kukuwa kiuchumi, lazima utazame na mambo ambayo yatakusaidia kupunguza matumizi na kuweka akiba. Ni muhimu kiasi gani kwa mtu kujiunga na mifuko ya pensheni na bima ili kuhakikisha maisha baada ya kustaafu. Kujiunga na mfuko wa pensheni itakuwa ni security kubwa sana kwangu mara baada ya kustaafu kwa so, sababu ninakuwa na uhakika wa kuishi kipindi ambacho nitakuwa sina nguvu so, abu, kikubwa, kwa sababu kikubwa kwamba hadi mimi naomba kustaafu, ina maana sijiwezi tena kufanya kazi, inabidi nikae nipumzike. Kwa hiyo nitakuwa na mshahara ambao sitakuwa naofanyia kazi. Tafsiri yake nitakuwa nimefanya uwekezaji wa muda mrefu, kwani nitakuwa napokea hela ambayo nilishaiwekeza zamani, nilifanya kazi zamani kwa itakuwa ni, ni malipo yangu ambayo nilijiwekea kabla sijastaafu kwa nitaweza kupata hela ambayo itanisaidia kujikimu msikilizaji wa rafiki Kiswahili Waswahili wanasema kuwa mali bila daftari hupotea bila habari ni vyema unapoanza mwaka kuweka malengo katika maandishi na malengo ambayo hayaandikwa yana nafasi kubwa ya kutokamilika wajuzi wa mambo wanasema unaweza kuyabandika malengo hayo chumbani mwako karibu na kitanda ili uyaone kabla ya kulala na baada ya kuamka, au katika kioo cha bafuni. Au unaweza kuyapiga picha na kuyatumia kama picha ya pambo katika ukurasa wa mbele kabisa wa simu yako ya mkononi, au katika kompyuta yako. Na ni hatua gani mtu anaweza kuchukua ili kuendeleza ujuzi wake na kujipatia nafasi bora za ajira au kukuza biashara yake katika mwaka mpya? Ili kuwekeza katika biashara au miradi ya kiuchumi kwa faida ya muda mrefu, mtu anaweza kufuata mikakati mbalimbali. Hii itategemeana na aina ya uwekezaji anayotaka kufanya au biashara ambayo anataka kuifanya, lakini jambo la kwanza katika haya yote, kuwekeza katika miradi ya kiuchumi ama biashara, huwa kuna mambo ambayo huwa tunaita basics. Lazima mtu wa aweze kuyafanya kabla hajaingia katika uwekezaji huo. Jambo la kwanza huwa ni utafiti wa soko. Hapa ni lazima, ukitaka kuwekeza ujue mahitaji na fursa zilizopo katika soko unalotaka kuingia. Kuna baadhi ya watu wanaanza mwaka wakiwa na lundo la madeni, iwe kutoka katika taasisi za fedha au kwa watu binafsi. Ni kwa vipi mtu huyu anaweza kuboresha usimamizi wa deni lake ili kuepuka changamoto za kifedha katika mwaka huu? Kuboresha usimamizi wa madeni ni muhimu ili kuepusha changamoto za kifedha kwa. Kuna hatua zinazoweza kusaidia watu katika kusimamia madeni yao kwa ufanisi, na hatua hizi huwa zinategemea. Kuna watu wana madeni makubwa, madeni madogo ya binafsi, ya, ya kikazi na mambo kadhaa. Lakini jambo la kwanza ni lazima utathmini madeni yako. Hapa inakupasa kuorodhesha madeni, andika madeni yote unayodaiwa, unayodai, yaweke vizuri, ili na kufahamu viwango vya riba na tarehe za malipo pamoja na kiasi ambacho unadaiwa. Hapa itakusaidia wewe kujua madeni ya kiwango gani utafahamu, na utajua ni kiasi gani cha deni ambacho unadaiwa, ili kusaidia katika safari za kutimiza malengo yako. Wakazi wa Afrika Mashariki wanatolewa wito wa kuwa na malengo yanayopimika na wanayoweza kuyafanya tathmini kila wakati na kujua kama yanakwenda ama la. Mhadhiri Kawiche anasema matumizi na namna bora ya kutumia teknolojia kuanzisha na kukuza biashara ni fursa mpya ya kuongeza vyanzo vya mapato lakini jambo lingine, siku hizi kuna teknolojia jifunze. Tumia teknolojia ya kujifunza baadhi ya mambo, itakusaidia kufuatilia madeni yako, kujua kujua namna gani unaweza uka, ukawekeza. Hata, hata siku hizi watu wanatumia teknolojia kutengeneza kipato. Maana maana yake hii inaweza kusaidia we kupata kupata namna bora ya kuweza kulipa madeni. Msikilizaji wa rafii Kiswahili na kufika hapa, unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama kuangaza ni kwa namna gani unaweza kujiwekea malengo mapya pindi mwaka unapoanza ili kuweza kujipatia mbinu mpya za kukuza uchumi wako na hata kuziona fursa zinazokuzunguka katika jamii yako. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tano ukuletee fanaka, amani na upendo katika kila kona ya maisha yako. Kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema. Basi kumaliza matangazo katika awamu hii ya kwanza, ni kujuza yale ambayo tumeweza kuyapa kipaumbele. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda kwa mara nyingine, imeahirisha kesi na mkabili mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kizza Besigye na mshirika wake. Kiongozi wa kijeshi wa Chad Mahamad Idris Adebi amesema hajafurahishwa na matamshi ya Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na rais mteule wa Marekani Donald Trump, amesema kuwa hata st kuchukua uh, Green Card, Greenland pamoja na Panama. Ni kushukuru sana msikilizaji, endelea kutegea eh, taarifa zetu vile vile katika mtandao wetu wa kijamii, ikiwa eh, ni upande wa Facebook, vile vile upande wa YouTube RFI Kiswahili. najulikana kama Zawadi umeweza kuimbwa naye Zuchu, akimshirikisha Dadi Poslim kutoka nchi ya Komoros pamoja na Tanzania. <muchari> ni kushukuru sana msikilizaji kwa kujiunga nasi katika awamu ya kwanza ya matangazo haya. Ni yani mshukuru pia inshallah Nkere kutoka Mlende Nyegezi, Kivu Kusini kule DRC. Vile vile ni washukuru ambao wameweza kufanikisha matangazo ya awamu ya kwanza katika asubuhi ya leo. Tukutane awamu ya pili.