Imetimia saa 1 na dakika 40, saa za Afrika Mashariki. Vipunde ni habari za michezo. Pu okay, karibu. Asante uh, sana Bwana Muturi. Uh, nianzie kwenye tenisi ambapo mshindi wa zamani wa fainali za Wimbledon, Nick Kyrgios amejumuishwa katika timu bila matarajio ya wengi katika pambano lao la Davis Cup dhidi ya Uswizi uh, mwishoni mwa mwezi huu. Na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 amechaguliwa kama nahodha na, uh, na Lewit Hewit pamoja na nambari nane duniani Alex Diminua, uh, Jordan Thompson pamoja na Tanasi Kokinakis katika safu ya Australia, katika pambano ambalo linatarajiwa tarehe 31 na litakuwa linaisha Februari tarehe mosi. Kigosa amechaguliwa baada ya kuangaika kwa majeraha mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Huyu bwana amekuwa na jeraha la goti, kapatikana na jeraha lingine kwenye mguu na kwenye kifundo cha mkono. Haya ni majeraha matatu. Makali zaidi. Makali zaidi na amevumilia, sasa tutatarajia kumwona uwanjani namna ambavyo atakuwa akifanya. Nitue kule nchini Rwanda ambapo mchezaji wa kuendesha baiskeli kwa kasi Eric Manizabayo amesema anaangazia kikamilifu kuboresha uchezaji wake kabla ya mashindano ya Tour ya Rwanda mwaka elfu mbili ishirini na Ni mashindano kufika. Hiyo atakuwa. <laughs> <laughs> kule Italia, AC Milan ndio mabingwa wa kombe la Italia, Supercoppa Italia, baada ya kupindua meza kibabe kutoka nyuma 2-0 na kushinda magoli matatu kwa mawili kwenye fainali dhidi ya Inter Milan katika mchezo ambao ulichezwa hapo jana mjini Riyadh kule Saudi Arabia. Saudi Arabia wana tabia ambayo mm -hmm. imeonekana hivi karibuni. Kwa mfano kama mna mashindano na si ya ligi katika mm -hmm. nchi yenu na ni makubwa sana, limefanyika hata barani Afrika. Kombe la Super Cup limekwenda kuchezwa kule Riyadh. Umeona baadhi ya mapambano makubwa ya ndondi yakikwenda kuchezwa kule, uh, Riyadh, Saudi Arabia. Hata kuna kombe la kule Hispania pia linachezwa kule kwa hivyo ni mji ambao unajitangaza kabisa kuonyesha kwamba wapo tayari kuwapokea wana michezo wote. Uh, Martinez, Tane Taremi, Hernandez, Pulisic na Abraham ndo walikuwa wafungaji magoli katika kombe hilo, ambapo sasa huo ni ushindi wa pili kwa kocha Sergio Conceicao akiongoza AC Milan. Ushindi wa kwanza ulikuwa ni dhidi ya Juventus katika nusu fainali. mm -hmm. Eh, ni kushukuru sana eh, Paul Nzioki, na hivi punde tupate yaliyojiri katika magazeti. Basi mzee mzima Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu uh, nimesahau jina lako <laughs> <laughs> uh, uliposema yaliyojiri nimeshtuka, nasema leo tena yaliyojiri vipi? Uh, bali ni uchambuzi wa magazeti msikilizaji. Nianze na magazeti ya nchini Kenya, karibu yote hapa yameandika kuhusu vijana watano walioachiwa huru mara baada ya kutekwa. Gazeti la Taifa Leo limeandika kwa mtindo wa swali, nani aliowateka? wakati gazeti la Daily Nation hapa katika ukurasa wake wa mbele alaandika, uh, wameachiwa na nani? Gazeti la uh, The Standard kwa upande wake lenyewe uh, limeandika maswali mengi yameibuka kuhusiana na hao waliokuwa wameetekwa, lakini kule DRC naona gazeti la Actualite.cd, lakini pia Tempete des Tropiques ni magazeti ya huko DRC yameandika kuhusu makabidhiano ya madaraka kati ya aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Congo FRDC, uh, Luteni Jenerali Christian Kiwewe, na jenerali mpya mkuu mpya wa majeshi ya Congo FRDC, Luteni Jenerali, uh, Jules Banza, Le Potentiel, lakini pia tovuti ya Radio Kapi, ya Radio Kapi huko magazeti yani tovuti hii pia na gazeti la Le Potentiel andika Umoja wa Ulaya watoa wito kwa waasi wa M23 kuondoka mara moja katika mji wa Masisi Centre, na waitaka, umoja wa Ulaya huo waitaka Rwanda kuondoa wanajeshi wake, ukizingatia kutangaza vikwazo dhidi yake. Gazeti la New Times la huku Rwanda laandika pato katika uh, uh, sekta ya, uh, uh, ya sek sekta ya viwanda nchini Rwanda pato uh, laongezeka kwa asilimia 14.7 katika mwaka wa 2024. Gazeti la Sudan Tribune laandika mazungumzo ya amani uh, kule Sudan kusini yarejelewa jijini Nairobi. Iwachu la Burundi laandika mambo kadhaa kuhusu wakazi wabutaganzwa. Kule nchini Ufaransa, magazeti karibu yote, Le Figaro, Le Parisien, Le Monde, Les eco Magazeti haya yameandika habari kuhusu kesi uh, inayomkabili rais wa zamani wa nchi hiyo Nikolas Sarkozy ambayo ilianza kusikilizwa hapo jana. Naona muda wangu ameniruhusu na, na na, shukuru sana Ruben kwa eh, matangazo ya magazeti. Basi tupate makala jua haki zako, jua haki zako Msikilizaji, siku ya Jumatatu asubuhi, wa vijana wanne kati ya sita waliotekwa nyara katika wiki za hivi majuzi waliwachiliwa huru saa chache kabla ya maandamano yaliyopangwa kufanyika kupinga kutekwa kwao. Bili Munyiri Mwangi na Peter Muteti waliungana na familia zao huko Embu na Nairobi mtawalia, baada ya kuzuiliwa kwa zaidi ya wiki mbili, ilhali Roni Kiplagat alipatikana katika kaunti ya Machakos, naye Bernard Kavuli akapatikana katika maeneo ya Kitale, magharibi mwa nchi. Leo hii katika makala ya jua haki zako tunaangazia uhuru wa kutumia mitandao ya kijamii, na katika kutumia mitandao hiyo kuna mipaka yake. Je, nchini Kenya hatua zipi zinafaa kuchukuliwa ikiwa mshukiwa atapatikana na hatia ya kukiuka uhuru ya mitandao ya kijamii? Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. <tune> Nchini Kenya shinikizo zimekuwa zikizidi kutolewa kwa serikali ya William Ruto kuacha vitendo vya utekaji kwa wakosoaji wake makundi ya haki za binadamu wanasheria na wanasiasa nchini Kenya wameelezea wasiwasi kuhusu wimbi jipya la utekaji wa wakosoaji wa serikali, hasa vijana ambao wamemkosoa rais William Ruto mtandaoni. Hata hivyo, rais William Ruto ameahidi kukomesha visa hivyo. Alikubali shinikizo na kukiri kuwa lazima wazazi wawajibike na kuwafunza watoto wao maadili. Aidha, Ruto alitoa ahadi kuwa utekaji nyara utaisha. Kila mzazi, tafadhali, hawa watoto ni baraka kwetu, tumepatiwa na Mwenyezi Mungu. Kila mzazi achunge watoto wake, tuweke kushughulikia watoto wetu. Sisi kama serikali tutafanya sehemu yetu, na yale yamesemekana mambo ya abduction, tutakomesha ndio vijana wa Kenya waweze kuishi kwa amani na vilevile vile, wawe na nidhamu na wawe wangwana tuweze kujenga Kenya tukiwa pamoja. Kauli sawiana yake ilitolewa na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga huku wakisema wale wanaotekeleza utekaji huo washikwe na kushtakiwa. Hatutaki kuona dhambi ikiruvuka inaenda mwaka mpya, bado vijana wetu wote wawe salama. Nimemwambia rafiki yangu huyu Ruto, ili mambo ya vijana kushikashika hovyohovyo na kupigwa pingo na kuwekwa mahali na kuteswa ikome kabisa. Mahakama ya Kenya imeonya kuwa utekaji nyara ni tishio kwa haki za raia na imeitaka serikali kufuata sheria. Idara ya polisi ambayo pia imenyoshewa kidole cha lawama pia imejiondolea lawama hiyo. Inspekta Jenerali wa polisi nchini Kenya, Douglas Kanja, alisema maafisa wa polisi nchini humo hawahusiki na wimbi jipya la utekaji wa watu wanaotumia mitandao ya kijamii kuzikosoa sera ya Rais William Ruto. Wiki kadhaa zilizopita, watu wasiojulikana wanaoaminiwa kuwa maafisa wa polisi walimteka mchoraji vibonzo Gideon Kibet wajina maarufu Kibet Bull na kakake Roni Kiplangat ambao baada ya kuchora vibonzo vilivyoonekana kumkebei au kumkejeli kiongozi wa Kenya. Jua haki zako mahakama ya kenya imeonya kuwa utekaji nyara ni tishio kwa haki za raia na imetaka serikali kufuata sheria tume ya taifa ya haki za binadamu katika ripoti yake imesema tangu mwezi juni mwaka 2024 wakati maandamano yalipoanza dhidi ya serikali ya ruto watu 82 walitekwa na 29 hawajapatikana mpaka leo. Jumatatu ya wiki iliyopita, wanaharakati wa haki za binadamu walifanya maandamano jijini Nairobi na miji mingine nchini humo kulaani wimbi jipya la utekaji kuwalenga wakosoaji wa serikali ya rais William Ruto. Utekaji huo unadaiwa kuwa unatekelezwa na watu wanaoaminiwa kuwa maafisa wa polisi. Victor Muturi alikutana na wanaharakati hao na kuzungumza nao. Kwa majina anaitwa Joseph Mwai. Mimi ni wakili na mii ni ya Human Rights Advocate. Mimi ni mwanaharakati na anapigania haki za binadamu. Pengine eh, mnataka kufikisha ujumbe gani kwa serikali? Tunataka kufikisha ujumbe kwa bwana Ruto. Tunataka kuambia bwana president ya kwamba abductions na kuteka nyara wa vijana ni hatia. Sisi tuna haki ya wale ambao tuko na haki ya kuandamana na kuteka mtu nyara kwa sababu ya kwa opinion yake katiba ya constitution katika article 33 inaruhusu watu wakuwe na divergent opinions. Hivi e, kwamba mtu akikuja akisema kitu ambacho kubaliane nacho, siri si kwamba ni ukuje mtweke na kwamba kama umekosewa, mchukue mpeleke kotini na uende no umshtaki, kuna sheria za defamation, kuna sheria za criminal court. Kenya hakuna shortage ya sheria. Kama mtu amekosea, fuata njia ya mtaratibu ambayo inafaa. Useme kwamba nimekosewa na huyu na nataka kwamba nataka kumchukua nimpeleke kate mbele ya mbele ya sheria ajibu maswali. Lakini huwezi kuwa kwamba unakuja unachukua vijana unachukua mbele ya mama yao ukiuliza wewe, ambaye ingekuwa ni Shalin ama kijana wako Nick amechukuliwa ametekwa nyara, hujamuona, wewe kama mzazi ungekuwa una feel aje? Ungekuwa una hisi aje? Je, yeah, unaona kwamba ile kauli ya rais aliyosema kwamba atakomesha utekanyara huu, mm, pengine unaona kwamba e, kauli hiyo iko vipi? Unaona kwamba kauli hiyo itafanyika hivi? E, e, kwa kwanza, kwa, jambo la kwanza kwenye hiyo kauli yake pale kwenye kotini huwa tunaita hiyo, that's an admission of guilt. Ame admit kwamba yeye ndiye alimaya alikuwa anafanya abduction, alianza wa kwanza kwa na kutishia wazazi kuambia wachunge watoto wao wakuwe na nidhamu, alafu akaambatanisha kusema kwamba wao wakuwe, wana wa abductions zitakuja atamaliza. Ni maneno ya president yeye mwenyewe, amekuja amesema kwamba abductions zitamaliza. Inamaanisha anajua mahali hawa watoto wako. Kama wamekukosea, wapeleke mahakamani, kuna sheria, watawekwa jela, watapewa faini. Kuna taratibu ambazo zimewekwa kwa nchi ambao hata ndio tunasema tunasema tukikuja kuandamana kwamba kwamba hatutatoka hapa mpaka wa vijana waachiliwe. Polisi e, dada, polisi nasema kwamba haihusiki katika huu, kauli yako ni ipi? Ukisema kwamba hauhusiki then basi the manyara ni mtu ambaye amemkasirisha bwana Ruto. Si mtu ambaye amemkasirisha mtu mwingine. Ruto amekasirika, mtu anatekwa nyara. Ruto akikasirika, mtu anatekwa nyara. It is very obvious Ruto is doing the abductions na yeye alikuja akatangaza mbele ya kila mtu ataacha abductions. Wacha vijana wakuwe huru. If you have an opinion, waite, waandikie barua, wa show up asiedie kota ama wakuje kotini. Follow the law in Kenya. You are a president and you vowed to adhere to the constitution. Uliapa kwamba utafuata katiba. Fuata katiba. Kama una tofauti na vijana, wapeleke kotini na kauli hii kutoka kwa baadhi ya viongozi kwamba kidogo uh, vijana hawa wanakosa maadili, kama vile zile picha zinaendelea mtandaoni kwamba rais ameweza kuwekwa katika jeneza, mambo kama hayo. Je, kwenye unaona kwenye nini? kwa, kwa, hata kama kuna ile inaitwa huru wa kujieleza, pengine naona kwamba kauli hiyo ya vijana ama hatu ya vijana kusambaza vi, picha hizo ni, ni, ni, ni vyema kwa, kwa, kwenye sheria tuna kipengele cha sheria kinaitwa article uh, uh, chapter 36 of Kenya ambayo inaitwa ni defamation law. If you have a problem na mtu mimi hapa hivi nije ni kama mwanahabari niandike gazeti, niandike kitu ambacho hakijanifurahisha, hiyo ni sheria ambayo unafaa kumpeleka mtu kotini, na ile sheria si sheria ambayo inatumika polisi. ile it's a civil wrong. It is not a criminal wrong. Sasa wewe we, mtu akikuchora, ukiudhika, mpeleke kwenye civil wrong, usimpeleke kwenye criminal law. It is not a criminal E, offense ambao unatumia polisi kuabduct vijana e. Na sasa tuseme sasa, kama hivi wito wenu kama hautasikika na pana pengine vijana waanza kuachiliwa, mtafanya nini? Tutaendelea kukaa hapa mpaka vijana waachiliwe, hiyo ni kauli ambayo tumekuja kusema, kwa sababu ingekuwa ni mimi nimetekwa nyara ningetarajia wenzangu wangekuja wakae hapa mpaka nikuje niachiliwe. Kwa hivyo sisi tutaendelea kubaki hapa mpaka waje waachiliwe, pengine Kya. kuna baadhi ya vijana wenzenu kutoka e, eh, katika walio tangulia kufanya maandamano ya asubuhi na pengine katika miji mingine wamesema kwamba kidogo mnawahada wanafika kwa wanafika pale barabarani hamuonekani. Je, kaulini kama viongozi ama wanaharakatia ni upi? kaulio kaulio ya vijana wanasema nazozungumziaje? kaulio ya vijana, nawambia vijana tokeni tu, hatuwalaumu wenzetu. Tumekuja tumeona ni kwamba wanakuja wanachapwa, wananyanyaswa, so kuna mtu ambaye atashindwa, atasema anaogopa, lakini tatizo ni kwamba katiba haki ya katiba yetu ambayo ni ambayo iko katika article 37 ambayo ni right to peacefully protest inanyanyaswa. So ndio maana unaona wanashindwa kukuja, lakini kadi ukiona mtu amekuja maandamano, anabeba chupa ya maji na mask na labda simu ya kupiga picha. So mtu ambaye anafanya vijana asitokee ni serikali kwa kuwatisha hapo, tena serikali inakosea kwa sababu hawafuati katiba wao wenyewe. Kuna baadhi ya vijana ambao mliweza kuanza yale maandamano ya mwezi wa Juni, yale maandamano ya awali katikati ya mwaka huu, na hawa vijana pengine wameanza kuvuka wak kuingia katika upande wa serikali. Jengi, pengine ujumbe wako kwao ni upi? Usaliti utakuja kuisha. Wakenya wamerevuka na tunasema ujinga ilisha. Akikuja hapa hivi hata karibisho. Wengine wataandamana vizuri lakini akija hapa atafukuzwa. Akuja angalia kitu ambacho alikuwa anasema kama unaongea ukweli wa roho yako, baki kuongea ukweli. Kuna fanywa abductions, kuna illegal killings, kuna extrajudicial killings. Hizo vitu ambazo ambazo ulikuwa unasema serikali inafanya. Serikali imerekebisha ndio maana sasa umevuka upande ule mwingine. Na kufikia hapo mpenzi msikilizaji ndipo nakamilisha makala ya leo ya Jua Haki Zako kutoka kwangu George Ajowi. Wananchi wa mashariki mwa DRC wameendelea kukimbia makwao, huku wengine wakilazimika kuvuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Uganda kufuatia mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23. Juhudi za kutuliza machafuko hayo zinaonekana kugonga mwamba, wakati huu waasi wa M23 wakidai wa kuiteka miji muhimu na ya kimkakati, ukiwemo wa Masisi. Je, upo Masisi? Tuambie kinachoendelea. Unafikiri serikali ya DRC inakwama wapi kumaliza vita vinavyoendelea? Mfupi kwenda kwenye namba 0 msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo kwa sasa. Wimbo unajulikana kama Mabwire, ameweza kuimba naye mwanamuziki Kidum Kibido kutoka nchi ya DRC. Wimbo mtamu unajulikana kama Mabwiri, ameweza kuimbwa naye mwanamuziki Kiduma kutoka nchi ya DRC. Ni kushukuru sana msikilizaji ukaweza kujiunga nasi katika awamu ya kwanza. Vile vile nawashukuru ambao waliweza kufanikisha matangazo haya katika awamu hii. Tukutane ya awamu ya pili mwendo wa saa 2 na nusu saa za Afrika Mashariki.