Saa moja na dakika 40 Afrika Mashariki, punde tunashuka viwanjani. mm. Nam Johnson Sagini, bonjour. mm. bonjour comment ça va ça va bien comment c'était la nuit Epaseni <laughs> nikushukuru sana na nikukaribishe mm, na tujuze yanayojiri viwanjani. Naam, tuanzie katika mashindano hapo jana, ambapo ni kwenye mchezo wa kombe la Super Cup ya Italia ambapo Inter na Milan ilifunga Atalanta mbili bila kwenye nusu fainali ya kwanza ya mashindano hayo. Ilichezwa katika uwanja wa King Saud huko Saudi Arabia, na kwamba mchezaji kutoka Uholanzi Denzel Dumfries alifungia Atalanta ama klabu ya Milano kumradhi mabao mawili, lakini pia leo tunashuhudia nusu fainali ya pili ikichezwa kati ya Juventus na AC Milano katika uwanja huo wa chuo kikuu cha King Saud huko Saudi Arabia. Na kwenye mashindano ya Mapinduzi kama Nazar hii leo usiku katika uwanja wa Gombani kule Zanzibar, ni kwamba taarifa ambayo ni kwamba timu ya taifa ya Uganda bondo zimejiondoa dakika ya mwisho hapo jana kuelekea timu hiyo, ama mashindano haya, yatakaoshuhudia sasa hivi timu nne pekee, na ni kwamba tayari timu hizo ikiwemo hiyo Kenya ya Harambee Stars ishawasili nchini Zanzibar kwa ajili ya mashindano hayo, na tumsikie beki wa timu hiyo ya Harambee Stars, Abdu Omar, pamoja pia na rais wa sasa msaidizi, McDonald, katika shirikisho la soka nchini Kenya FK Washambali, pia alicheza pia timu ya taifa zamani ya Harambee Stars, McDonald Mariga wakizungumzia wito na pia malengo ya timu kwa mashindano haya mwaka huu ya Mapinduzi Cup tukiangalia tukienda sahii, kwa hiyo mapinduzi sisi sio underdog, sisi ndo main uh, contender na, na, na, na, na, na lazima tushinde, so i think uh, tukienda less than kushinda itakuwa ni big loss kwetu, so lazima tu tushinde hapa. Tuko na my experience coaches, na kwa sahii wanajua ile job, wanafaa wapigi hapa Kenya, na wamekuwa wakipiga for long time, so a uh, kitu tunataka ni itu, itupatie platform na itupatie uh, mazoezi ya kutakulchan so player ni kama hiyo tona. Mapinduzi ni kama platform ya kujionyesha wanaweza, na wataturepresent poa. Hii chana team inabildiwa na kitu wajue ni eh, lazima tukuwe na tuende kwanza, tuongee na mambo ya players, tujaribu tukuwe na watu wanafanya scouting wengi sana kwa, kwa mtaa na si mtaa peke yake, yani as in Kenya nzima ndio tupate best of Kenya national team. Marega huyo wa Kenya ni pia beki ushoto wa timu ya taifa Harambee Stars, Abudo Mar akizungumzia wito na malengo ya timu ya Kenya kuelekea mashindano mwaka huu ya Mapinduzi Cup. Nimesikia na sisitiza kwamba lazima washinde. Mm, na kama wakushinda tutamsuta. Tutaona. Lakini kwa mashindano ya kufuzu michuano ya dunia ya kinadada ni kwamba timu ya taifa ya Sudan, Zimbabwe na Kongo zimejiondoa kufuatia matatizo ya fedha na kwenye Brisbane, ni kwamba Novak Djokovic, Sabalenka, Arina na Ons Jabeur walifuzu hapo jana katika michuano hiyo. Hii leo asubuhi na mchana kwenye tour ya robo fainali, kwamba leo Djokovic atakuwa anacheza na Reilly Opelka huko Tunisia. Ons Jabeur sasa yuko uwanjani dhidi ya Mirra Andreeva na Sabalenka atacheza na Marie Bouzkova asubuhi ya leo kwenye michuano ya robo fainali, michuano ya Brisbane kwenye tenisi ya kimataifa. Naam, ni kushukuru sana Jason Sagini, bila shaka mengi zaidi au mia mbili. Super. Mm-hmm. kuteketea kwa vibanda vya kufanyia biashara ndogo ndogo katika kituo cha kuegesha magari cha Arua Park jijini Kampala. Uchunguzi unaendelea kubaini chanzo cha moto huo. Picha ya namna moto huo ulivyoharibu mali za wafanyabiashara linaonekana katika, unaonekana kwenye gazeti hili mm -hmm. Daily Nation la Kenya ukurasa wa kwanza limechapisha picha za vijana sita waliotekwa na watu wasiofahamika Uh, gazeti hili linauliza wako wapi? Kuna picha pia ya Rais William Ruto uh, Rais Museveni na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga wakitazama mechi ya soka jana, wakati wa kuhitimishwa kwa tamasha la watu wa kabila la Waluo katika kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya. Kuna tofauti, mtu ukisema Waluo na Wajaluo, hakuna tofauti mm -hmm. Ni wale wale. Mm -hmm. Nchini Tanzania, gazeti la Habari Leo linaandika kuhusu samia kuchangia milioni mia moja ujenzi wa kanisa mwananchi nalo linaandika kwamba kambi za mbowe lisu za tegeana umakamu mwenyekiti bara kwenye uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika baadaye mwezi huu wa chama kikuu cha upinzani tanzania chadema inazua maswali bwana bila shaka chama kimoja mm. lakini kumekuwa na kambi mbili, bila shaka ni katika kung'ania ama kutafuta madaraka ya kuongoza chama hicho, kumba kwamba Tanzania inaelekea kwenye uchaguzi mkuu um, mwaka huu kwa hivyo chama hiki kinajimarisha zaidi. Inabidi tufanye mjadala siku moja bila ya shaka le mm -hmm. na aualite pasd za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaandika kuhusu uh, namna wananchi wa DRC wanavyomkumbuka kanali Mamadou Ndala miaka kumi na moja baada ya kuuawa katika uwanja wa vita akipambana uh, na waasi wa M23 uh, kule mashariki mwa DRC. The new Uh, New Times of Rwanda nalo naandika kuhusu uongozi wa jiji la Kigali unavyopanga kuimarisha miundo mbinu za barabara ili kupambana na mafuriko wakati mvua uh, za masika zitakapoanza kunyesha hivi karibuni. SOS Media ya Burundi nalo naandika kuhusu kuna ongezeko la matukio ya wizi katika mji wa Bubanza magharibi mwa nchi hiyo. Wakazi wanalalamika kwamba wamekuwa wakivamiwa usiku, mifugo yao inaibiwa, licha ya kuwepo kwa Uh, vijana wa Imbunare Kure ambao wanasema kwamba wanasaidia serikali, uh, kulinda usalama katika mji huo. Hmm, ni karibu sana na jiji hmm. mm -hmm. la Bujumbura mm. Na Le Figaro la Ufaransa naandika makala ndefu kidogo ya uchambuzi wa namna rais wa Marekani Joe Biden anavyoondoka madarakani, likiandika namna chama chake cha Democratic kilivyopoteza uchaguzi wa urais wa uh, uh mwaka uliopita mm -hmm. na kesi na matukio gaida, katika, ya gaidi ambayo amekuwa akiendelea katika nikushukuru sana bila shaka utatufafanulia zaidi awamu ya pili, shukran sana na nimkaribishe mwenzangu hapa anatuletea makala ya Sihanje Msikilizaji, karibu kwenye makala yetu ya siha njema hii leo, ambapo tutajadili kuhusu vasektomi, njia moja ya upangaji uzazi ambayo inahusisha upasuaji wa mshipa unaopitisha mbegu za kiume ili mme asiweze kumpachika mke mimba. Ni njia ya upangaji uzazi ya milele. Pengine unajiuliza hili linafanyikaje na ina athari gani kwenye afya ya mwanaume? Je, nikitaka mtoto baadaye inakuwaje? Mimi ni Florence Kivuva, karibu. Vasectomy ni operesheni ya kudumu inayohusisha kukatwa au kuzibwa kwa mirija ya uzazi ya mwanaume inayoitwa kwa kimombo vas deferens. Hii inazuia mbegu za kiume kutoka wakati wa tendo la ndoa. Leo tutazungumza naye daktari na baadhi ya wanaume waliofanya vasektomi na jinsi ilivyowasaidia katika kupanga familia zao. Lakini kwanza, nini kiliwachochea kufanya vasectomy? Eric, karibu. Mi naitwa Eric, ee, naishi hapa Nairobi na watoi watatu, mi na wife na e, tumeamua sasa watoi wametosha, so tunat, niliamua mi nifanyiwe vasectomy. E, wife yangu ame, amesafa sana. Yani kontra, kontrasepti zile tumetumia zimemdhuru yani kiafya ki, so ndio tukaona it's easier hii option, it's easier for me nikiangalia hata age vile nimefika na watoto niko naye ni watoto sita, na watoto sita ukiangalia hata maisha vile ilivyo wakati huu hakuna haja ya kuongeza watoto wengine. Nikaketi chini na mke wangu tukasema hii watoto tunaye imetutosha, na ndio tuweze kuwalea vizuri, kuwapa chochote wanataka hata elimu. Kubali tu mimi nifanyiwe fasektomi nikusaidie mambo ya family planning. Mi nilikubali, hata sikuwa na mabishano because on my side contraceptive zingine zilikuwa zinaniaffect somehow. Msikilizaji kule kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, tulipata pia nafasi ya kuwauliza wasikilizaji wetu wana maoni gani kuhusu swala hilo, na haya yalikuwa maoni yao. Kutoka ufira jia siki jijini Masango, mimi ni mako Fomadiego. Hivi kwa kweli, mimi sijawahi kuwazia mambo kama na haya, na mpango wa uzazi tunaachia tu Mungu pale ambako anaona kwa ya kwamba tumefika kwenye ukomo, na tunaachia pale. Bwana mtangazaji wa RFI Kiswahili, uh, nataka kuzungumzia kama hiyo wanaume wanafanya upasuaji, sio alili, sio vizuri, kwani wakati ambapo wanafanya upasuaji, wacha wanawake ndio wafanye hiyo namna kupanga uzazi. Kupanga uzazi kwa wanaume wanapasha kuongea kifamilia, kati ya mwanaume na mwanamke wanaongea na wanaona namna kupanga uzazi, ila kwa kusema mwanaume afanye upasuaji, mimi sikubali. E, ni jambo ambayo hairuhusiwi. Sasa akakuwa na tamaa wakati ingine ya kuzaa mtoto, atafanyaje? Hata hivyo, msikilizaji, wanaume wengine wengi wana maswali kuhusu madhara na faida zake. Nimezungumza naye Daktari Kireki Omano kutokea Nairobi, Kenya, daktari anayeshughulikia maswala ya uzazi. Karibu sana Daktari Kireki, na uanze kwa kutueleza njia hii inamaanisha nini na ina athari gani? Asante sana kwa kunialika kwenye studio leo kuzungumzia swala la vasectomy. Vasectomy ni njia moja ya upangaji uzazi, na hii ni njia ambayo inatumika kwa wanaume peke yao, na vasectomy huwa inafanywa kusudi kukata ile mirija amali, njia ambayo ambazo mbegu za kiume huwa zinapitia wakati ambapo tendo la ndoa huwa linafanywa. Na vasectomy ikishafanywa wakati ambapo hiyo mirija imekatwa, kwa kawaida mbegu za mwanaume haziwezi kupita kusudi em, kusudi mama mwanamke aweze aweze kuzipata wakati wa tendo la ndoa. Kwa sasa hivi, eh, ni njia moja maarufu, lakini sio maarufu sana katika upande huu wa dunia, kwa maana kwa mfano sasa hivi nchini kwetu Kenya, eh, kile kiwango cha wanaume ambacho, ambacho, ambacho ambao wamefanyiwa vasectomy ni kiwango ambacho kiko chini sana, ni takriban kama asilimia nne peke yake. Na nafikiri hiki kiwango kiko chini kwa sababu wana, wanaume huwa wanashuku kwamba wakifanyiwa vasektomi mm -hmm. huwa hawawezi kufanya lile tendo la ndoa ama zile nguvu za kiume zitapungua. Nafikiri ni kwa sababu ya kukosa ufahamu, na ningependa pia kukuuliza pengine, ni kipindi gani cha kupona baada ya kufanyiwa uh, vasektomi au upasuaji huu eh, huu upasuaji ni kitu ambacho tunaita minor procedure ambacho kwa kweli ukipata kwenye kwenye daktari ambaye ni, ni bingwa na anafanya hii kazi ya vasectomy e, ni e, procedure ambayo inafanywa ina, inachukua kama dakika tano tu. Na kile kipindi baada ya kufanyiwa vasectomy, kipindi cha kupona ni muda mfupi sana, kama wiki moja hivi hadi wiki mbili, ikiwa hakutakuwa na complications zozote. Complications ambazo zinaweza kuwepo ni kama kuvuja damu kutoka kwa damu, kupatwa na infection. Em, na vitu vingine e, uchungu kwa maana ni operation ambayo tunafanya hata, ingawaje tunatumia dawa ya ku, kutoa ganzi e, wakati mwingine hii dawa iki, ikikosa kufanya kazi ama mm, ikiisha kufanya kazi mwanaume mm -hmm, anaweza kupata anaweza kusikia uchungu. Wakati ambapo tumemfanyia mwanaume vasectomy huwa tunampatia dawa nyingine, tunampatia, tunamwambia kwamba ikiwa utasikia uchungu wowote, tafadhali tumia hivi vidonge ambavyo vita na ningependa pia kukuuliza pengine njia hii inaathiri au inabadilisha kiasi cha manii, eh? La, Haiathiri ama haibadilishi ile thamani kabisa. E, hii tu ni njia ya kufunga mbegu zisipite, hiyo tu ndio, hiyo, hiyo, hiyo ndio, hiyo ndio, hiyo ndio eh, ki, eh, lengo la kufanya vasectomy ni kufanya ni kuzuia zile mbegu zisipite, lakini ile hamu ya kawaida huwa, huwa hi, hi, iko na nguvu za kiume pia ziko vile vile e, tu, mm -hmm, ambacho hakitakuwepo ni zile mbegu hazitakuwepo, ila tu wakati ambapo wakati mwingine tukishafanya vasektomi e, tunawashauri tuna washauri hawa wanaume, ile wiki ya kwanza ama wiki mbili hivi, wakifanya tendo la ndoa watumie mpira kwa sababu kuna wakati mwingine kuna zile mbegu huwa zilikuwa zimebaki kwenye ile mirija mm -hmm. ambazo zinaweza zikatoka. Kwa hivyo kwa huo muda tuna wasawishi, tuna washauri kwamba watumie mpira ama njia zingine za kukinga wa, wa, ku, ku, kupanga uzazi mm -hmm. ili mwanamke akapata mimba ikiwa hadhamiri kufata kupata mimba na, na kuna swala lingine ambalo wasikilizaji wetu walikuwa na hoji kwenye mtandao wa Facebook wanauliza, na rangi je, rangi itabadilika? La, haitabadilika itakuwa tu ni ile ile ya kawaida tu. mm -hmm. Haibadiliki. Naam. Uh, daktari, kwa mfano sasa, umeshafanyiwa upasuaji wa mirija na, na baadaye umeona pengine unataka mtoto, ni mm. kitu ambacho kinaweza badilishwa au ni kwamba ikifanywa imemalizika ndo mwisho? <laughs> kwa kawaida, mm -hmm. ni kama pia kina dada mm -hmm. kina dada pia tunaweza tukafunga zile njia zile njia za, za mali ambapo mayai huwa yanapitia ambazo zinaitwa fallopian tubes. Kwa hivyo um, tukisha kata inakuwa, itakuwa ni vigumu sana huyu mwanamume kumpa mimba mwanamke, ila tu ikiwa atataka kupata mtoto. Kwa maana ma, ma, maisha huwa yanakuwa tofauti, uende ikawa akapata mwanamke mwingine ama akataka atakuwa na hamu ya kupata mtoto ama mke wake atakuwa na hamu ya kupata mtoto. Kwa hivyo kile ambacho tunaweza kufanya ni kumfanyia kitu ambacho tunaita IVF inu mm -hmm. Eh, za kufanya IVF alafu tunatafuta, tunatoa mbegu kwenye kwenye pumbu mm -hmm. Lakini, lakini kujaribu ku, kuunganisha, kuunganisha mirija tena inakuwa ni vigumu sana naam. Ningependa pia kukuuliza pengine njia hii kufikia sasa ina ufanisi wa asilimia ngapi? katika kuzuia ee, ujauzito e, ni ni kama asilimia tisini na tisa nukta tano ni kama asilimia mia moja lakini kwa, m, m, kwa, m, kwa, nini ya m, m, udaktari, hatuwezi kusema kwamba hii njia ina ufanisi wa asilimia mia moja. Kwa hivyo ndio maana tunasema ni asilimia 99.5 na, na pengine kuna njia mbadala za kudhibiti uzazi zinazoweza kuwa bora kuliko vasektomi, e, kwa wanaume. La, mm hatujapata -hmm. Bado naam, ni kushukuru sana daktari kwa muda wako. Karibu sana wewe pia, asante asante sana. Vasektomi ni njia rahisi na salama, lakini kama ilivyo kwa njia yeyote ya afya, ni muhimu kuzungumza na daktari na kuchukua uamuzi wa busara. Kwa wale wanaume wanaotaka kumaliza kutokuwa na watoto zaidi, vasektomi inaweza kuwa ni suluhisho la kudumu. Asante msikilizaji kwa kusikiliza makala haya. Siha Njema ni kutakie heri ya mwaka mpya, mwaka wenye mafanikio mengi. Mimi ni Florence Kiuva, kwa heri. kila siku za ijumaa katika makala ya habari rafiki ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420 ndiyo habari rafiki Nam, ni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na mashirika ya kiraia nchini Kenya itaka mahakama nchini humo kuomba msaada wa mahakama ICC kuchunguza wimbi la utekaji wa wakosoaji wa serikali, na rais wa Uganda weru Museveni ameendelea kusisitiza nchi za Afrika Mashariki kuungana. nam tutamatishe matangazo yetu na kibao hiki kutoka kwake AY, aliyemshirikisha Diamond Platnumz na kibao Zigo Remix. Wote ni wasanii kutoka Tanzania mm. nam kibao zigo remix kutoka kwa Kay ambaye ameshirikisha Diamond Platnumz kutoka nchini Tanzania, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe ni kushukuru wewe msikilizaji ambaye upo hewani muda huu, na endelea kusikiliza matangazo yetu, na nakuahidi kwamba tutarejea tena hewani ifikapo saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Shukrani za dhati kwa Victor Abuso ambaye alisimamia matangazo haya na George Maina ambaye aliongoza upande wa mitambo. Nimshukuru sana sana Bodrinambale pia ambaye anaongoza upande wa uh, facebook