Nam saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunashuka viwanjani. Nam viwanjani, tuko naye hapa Jason Sagini. Karibu. Asante sana. Mbona unavaa nguo yako kama inafanana ya kwangu? <laughs> Nafikiri tulisemezana mapema asubuhi. -roho vile viwanjani leo asubuhi, tuanzie katika mchezo wa jana usiku katika ligi kuu soka England na maana kwamba Arsenal walitoka nyuma goli moja bila na kushinda tatu kwa moja dhidi ya Brentford katika mchezo wa kwanza wa ligi kuu soka Uingereza mwaka huu mpya na hivyo basi kuongeza matumaini ya kushinda ligi hiyo msimu huu. Magoli ya Brent alifungwa na Mkameruni Brian Mbeumo, lakini Arsenal wakifungwa na Brazil Gabriel Jesus kini pia Martinelli achambali pia raia Hispania kiungo kati Mikel Merino. Sasa hivi wanabunduki hao kwa alama 39 baada ya michuano 19 ya ligi kuu Ingereza, alama 6 nyuma viongozi Liverpool, lakini pia wana mechi moja kibinoni viongozi wao kutoka kule uh, Anfield wanaitwa the Reds, the Liverpool. mm -hmm, unakumbuka nilichokwambia jana kuhusu Asma? Hongera <laughs> sana nafikiri, <laughs> ulipokuwa unaangalia mechi hiyo ulinikumbuka? Nilikumbuka, mm -hmm, bila shaka ubashiri wako. mm -hmm. Lakini kwenye mashindano ya Mapinduzi Cup ambayo inaanza hapo kesho kule Zanzibar ni kwamba Rwanda Amavubi Stars imepokea mwaliko rasmi kuweza kushiriki mashindano hayo ya mwaka huu ni kwamba awali, wakurugenzi wa mishinarakusoma kwamba wataalika timu za kitaifa za kutoka Afrika Mashariki weza kujiandaa kwa mashindano ya CHAN mwaka huu vataliwa katika ukanda wa Afrika Mashariki, na katibu mkuu wa shirikisho la soka nchini Rwanda FERWAFA Adolf Kalisa amekiri kuwa Ron amepokea ombi ama mwaliko kuweza kushiriki mashano haya Mapinduzi ma, ma, ma, ma, ka mwaka huu, lakini anasema kwamba mashano hayo hayakuwa sehemu ya mpango yayo ya, ya Amavubi stars mwaka huu ya kisoka, lakini amesema kwamba bado hawajatoa nia ama hawajarasia kwamba watakuwa shiriki mashano hayo au la. Uh, kufikia sasa hivi timu ya Kenya, Tanzania, Burkina Faso, Burundi, Uganda pamoja pia na Zanzibar zilizoshiriki mashano hayo ya kapu mwaka huu ambayo itaanza kesho hata tarehe 13 mwezi huu wa Januari. Na mtukumbusha wasikilizaji kwamba mashindano hayo mm, yalikuwa yalikuwa vilabu. Vilabu, mm, lakini mwaka huu yanaalikwa timu za taifa. Timu za taifa. Pia nikujuza kwamba bondia kutoka Tanzania, Hassan Mgae atazikwa hii leo baada ya kuahirishwa kwa, kwa mazishi yake hapo jana kutoka kusubiriwa kwa babake kutoka nchini DRC Mgao um, alifariki Desemba 28 katika hospitali ya kitaifa ya Muhimbili. Na sababu ya chini kisha kungata ulimi na kuzama na wa pili, kwa gadunia, pambano, eh, kisa cha bondia mwezi Novemba huko kwamba Zanzibar unapigwa vichwani mara mingi uenda ukapoteza maisha , lakini si vonavyofaa kuwa, mkiangalia, hakuna mchezo ambao hauna athari mm. E, hata viwanjani pia situnaona wachezaji wakipoteza maisha wakiwa uwanjani, na, na ni kushukuru sana jaonsagiiaa mm. Namna sasa tuangazia aliopewa uzito magazetini na tajiri Victo Abuso, karibu Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie nchini Kenya. The Standard linaandika kwamba naibu rais wa nchi hiyo Kithuri Kindiki hajaonekana hivi karibuni Uh, hadharani, na sasa swala hilo linaanza kuzua maswali, yuko wapi? Hakuwa na Rais William Ruto kwenye maadhimisho ya kuukaribisha mwaka mpya katika kaunti ya Kisii. <laughs> <laughs> Mwanajich... tutasikia uh, Mwananchi uh, la Tanzania linaandika kwamba uh, uh, mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo taifa ambaye pia ni makamu wa kwanza wa rais wa kule Zanzibar Othman Masud Othman ametangaza kwamba atawania urais wa Zanzibar wakati wa uchaguzi mkuu uh, mwaka huu. Deli Monta la Uganda nalo habari kubwa ni, kwa, ni agizo la Rais Yoweri Museveni ambaye amepiga marufuku polisi kuwapa dhamana uh, washukiwa makosa mbalimbali mbali. Hata hivyo wachambuzi wa mambo kule Uganda wanasema kwamba hatua hii sio sahihi, kwa sababu itasababisha mrundikano mkubwa wa washukiwa wa makosa mbalimbali mbali katika vituo vya polisi na magereza kule nchini Uganda. Hmm, ni kweli kabisa mm, kwa uchambuzi huo, kuna baadhi ya makosa ambayo utakiwi kumzuia mtu akae gerezani inabidi kumpa dhamana wakati kesi yake ikiendelea ya kusikilizwa. Nam, The New Times la Rwanda nalo inaandika kuhusu kauli ya gavana mkoa wa magharibi Jean Bosco Ntibitura ambaye ameahidi kutatua changamoto za umiliki wa ardhi katika uh, jimbo lake. Uh, kule DRC gazeti la Le Prosperite na tovuti y Actualite Poisede uh, inaandika kuhusu watu mia nne hamsini ambao wamekamatwa jijini uh, Kinshasa kwa makosa mbalimbali mbali katika mkesha wa kukaribisha mwaka mpya. Suala so, kama hili huwa linafanyika sana katika mataifa ya Afrika. Naam, kabisa, kweli kuna kuwa mambo mengi ambayo yanajitokeza. mm -hmm. mm -hmm. Magazeti ya Burundi uh, ya kiongozi newachwu wa ameandika kuhusu uh, wanasiasa wa vyama vya upinzani uh, wamezuiwa na tume ya uchaguzi uh, nchini humo kwamba wasishiriki kwenye uchaguzi mkuu uh, mwaka huu akiwemo Agathon Rwasa kutoka chama cha uh, CNL. Ni suala ambalo bila shaka litazua hali ya sintofahamu ya kisiasa kule Burundi katika siku zijazo. Bila shaka habari hii pia imeandikwa kwenye uh, shirika la habari la Ufaransa FP kwa kirefu zaidi. Mm, nimeona magazeti mingi tu magaz... vituo vingi vya habari vimeandika taarifa hiyo. Bila shaka tutakuwa nao kwa kirefu katika awamu yetu ya pili na ya matangazo ya hapa RFI Kiswahili. Ni kushukuru sana tajiri Victor Abuso, na sasa ni mkaribishe tajiri mwingine Emmanuel Makundi anatujia na makala ya gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. heri ya mwaka mpya 2025 msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu na hasa makala ya gurudumu la uchumi. Ni imani yetu kuwa nyote mubuheri wa afya hivi leo. Katika makala ya gurudumu la uchumi, hasa tunapouanza mwaka 2025, tunaenda kujadili kuhusu nidhamu ya kuweka akiba ya fedha. Ufanye nini kuongeza kipato? Unatumiaje fedha ulizonazo kuwekeza? Haya ni baadhi ya mambo ambayo tutaenda kuyatazama kwenye makala haya jumaa hili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu na msikilizaji, kuzungumzia hili kwenye laini ya simu, nimemwalika Ali Mkimo. Yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania hivi leo. Pia wewe msikilizaji, utapata nafasi ya kushiriki katika makala haya, na tayari nimepokea baadhi ya maswali e, kutoka kwenu na Ali ataweza a, kuyajibu. Ali, heri ya mwaka mpya. Na kwa kuanza pengine, ni mbinu gani bora za kutengeneza mpango wa bajeti mwaka tunapouanza? Uh, shukran sana makundi. Ukizungumzia okay, mbinu bora za kutengeneza bajeti. Kwanza kabisa eh, unapaswa kuja na eh, tunasema kama vile template au unaandika eh, kipato chako na matumizi ambayo umekuwa ukiyapitia. Sasa ukishaangalia hiyo, inaanza na kipato ulichonacho eh, lakini pia unaandika, wengi huwa wana tabia ya kusema bajeti inakaa kichwani. Bajeti haikai kichwani, lazima uandike. Unapoandika eh, kipato chako utaona yani, tunasema mapato na matumizi, utaona kuna matumizi yanajirudia rudia, yale yanayojirudia rudia basi na shaka ndio mahitaji yako muhimu, tunaita zile needs. Yale ambayo hayajirudirudii zile ni wants. Sasa angalia namna gani unaweza ukapunguza hayo matumizi ambayo hayajirudirudii. Yale yanayojirudia hakikisha unaweka mikakati ya kuyaendea sasa eh, kwa tija. Lakini eh, mbali na hilo, ili utengeneze budget, hakikisha ina ujumuishwaji watu ambao mnaishi kama familia kwa pamoja, mzungumze namna gani mnaweza kuitengeneza bajeti yenu. Bila hivyo Mnaweza kujikuta mnapitia changamoto za kifedha maana wewe unapanga hiki nam. Wale walio ndani ya familia wanapanga tofauti. Naam, sasa mtu anawezaje kuweka malengo ya kifedha yanayoweza kufikiwa? Uh, malengo ni aina ile ile, makundi yale ambayo tunasema e, tunasema ndani ya smart e, yani tunasema specific, yayo yanaeleweka malengo ambayo ni measurable yanapimika, eh, achievable yanaweza kufanikiwa lakini pia realistic yanawalisia, malengo ambayo yako time bound, yako ndani ya muda. Sasa malengo haya ukiyaweka, yaangalie uhalisi wa kipato chako. Hauwezi ukaweka malengo makubwa ili hali kipato chako ni kidogo. Huwezi kupanga kutengeneza maghorofa makubwa wakati kipato chako ni kidogo. Lakini pia malengo haya yanapaswa yaende ndani ya muda, baada ya muda fulani basi na kwenda kuyatimiza malengo ambayo unaweza ukayapima kwamba haya, eh, ni malengo ambayo mimi naweza kuyafikia lakini yaendane na kile kipato ambacho uko nacho. Kwa hiyo wakati unaweka malengo ya kifedha, yanapaswa ya kuenda ndani ya kipato. Naam, kabla hatujageukia, kwa wasikilizaji wetu, ni asilimia ngapi pengine hali ya kipato inapaswa kuwekwa kama akiba? A, kuna kuna yule mwanamama wa Marekani, mwanasiasa mkongwe kabisa, Elizabeth Warren alikuja na mbinu ya hamsini thelathini ishirini yani asilimia ya hamsini mahitaji muhimu, asilimia thelathini mahitaji yasiyo muhimu, ndio zile wants, asilimia ishirini iende kwenye akiba. Lakini tunasema personal finance is personal, mambo ya fedha ya mtu ni mambo yake binafsi, anaweza yeye mwenyewe kupangilia kiwango anachokihitaji. Si lazima mtu aweke ishirini anaweza mwingine akaweka thelathini inategemeana na kipato chake. Kwa hivyo unakivunjavunja uh, kwenye hayo maeneo matatu needs, wants na hiyo akiba. Lakini sasa akiba iende moja kwa moja kwenye akiba. Na msikilizaji, kama muungana nasi, makala ni... Gurudumu la Uchumi, na leo tunaangazia kuhusu namna bora ya kuwa na nidhamu ya kuweka akiba. Mwaka jana tuliangalia ni nidhamu ya matumizi mwisho wa mwaka hali. Uh, pengine tuwasikilize baadhi ya wasikilizaji wetu ambao, uh, wametutumia maswali yao kwa njia ya sauti, na tuanze na huyu hapa toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya vuhale. Naitwa didieka kule saadi bin hodari. Ningependa muwezi kuniangazia E, suala vipi mtu anaweza akahifadhi hela zake vizuri ama kuweza ni kuziwekeza kwenye mradi fulani sababu tumeonekana sisi kama vijana kutumia hela zetu vibaya. Nam, pengine hali umemsikia Didie, una, una, una jibu gani la kumpa? Kwanza hela inapaswa kuhifadhiwa kwenye eneo ambalo si rahisi kufikika. Ee, ukihifadhi hela kwenye eneo rahisi kulifikia, tegemea tu ukifanya matumizi yasiyo na tija. Na mara nyingi ukiweka akiba ukafanya matumizi yasiyo na tija, haujaweka akiba. Wewe ulichelewesha kufanya matumizi. Kwa kuweka akiba na kuchelewesha kufanya matumizi. Sasa eh, mradi wa kuangalia kwanza unapaswa kufahamu fursa mbalimbali za uwekezaji. Eh, unaweza kuangalia kwenye masoko ya hisa, hati fungani, kwenye hizi biashara ambazo zimekuwepo. Eh, cha muhimu tu wewe kujua hiyo fedha unayowekeza unahitaji baada ya muda gani. Hayo ndio mambo ya muhimu kuyafahamu. Kwa hiyo unaweza kuangalia fursa kwenye maeneo mbalimbali, hata kwenye biashara, huduma mbalimbali za kibenki ambazo zimekuwa zikitolewa, unaweza kuangalia huko. Naam, kuna msikilizaji mwingine hapa alitutumia harafa ali anaitwa Kabanzi Jean kutoka Tarafani kule Moba Nunda. Anauliza sisi kama vijana wasio na pesa za kutosha, tukipata pesa na magonjwa ndio yanaingia, unajikuta pesa yote inaishia huko. Sasa tufanye nini ili matatizo hayo tuepuke nayo? Uh, kwanza, nidhamu ya fedha inaendana na mtindo wa maisha uh, magonjwa haya yawe yanategemea labda tuseme kudra za Mwenyezi Mungu mwenyewe, lakini uh, kama inatokana na mtindo wetu wa maisha ni tuangalie mtindo wetu wa maisha jinsi ambavyo tumekuwa tunaishi, lakini pia wakati mwingine hata nidhamu zetu uh, za fedha. Unajua, nidhamu ya fedha haihusu tu kushinda njaa ili uweze kuweka akiba ufanye malengo fulani. Mwisho wa siku, hii akiba unaitumia kwenye kujitibu, kutokana na wewe kushinda njaa. Ongeza pia na kipato. Kwa hiyo uh, mimi kikubwa ninachokiona hapo ni tuseme ile nidhamu ya fedha ambayo tuko nayo, tunaandaa pia na mifuko ya dharu ili tuweze kuepuka hizo changamoto wakati mwingine ambazo zinatokea, lakini pia bima, bima ni sehemu ya nidhamu ya fedha pia eh, kwa sababu unapunguza gharama za kujitibu. Nam a, pengine tumsikie na huyu ambaye naye alitutumia ujumbe wake wa sauti. Jambo RFI Swahili, naitwa Mwelwa Juma Chabalala kutoka hapa Burundi, Bujumbura. Nina swali ambalo linanitatiza sana hususan kwa uwekezaji wa pesa kama mimi hapa nilivyo kwenye kazi yangu napokea elfu hamsini tu kwa mwezi. Sasa mahitaji ya familia yangu ni mengi sana kuliko pesa ambazo napata kazini. Je, nifanye nini ili nami niwe na akiba nyumbani. Nam Ali, umemsikia ndugu yetu kutoka Bujumbura, Burundi. Nimemsikia vizuri kabisa eh. Makundi kwenye mazingira kama hayo, hakuna budi kuongeza zile tunaziita streams of income, vyanzo mbalimbali vya mapato. Hata biashara ndogo ndogo ni muhimu sana kuziangalia kwenye nyakati kama hiyo, kwa sababu huwezi kuweka akiba bila kipato. Kwa hiyo ni kuziangalia fursa hata za biashara ndogo ndogo, ili kuweza walau kujiendeleza, lakini pia budget muhimu sana hata kama unapata kipato kidogo. Eh, ukiwa una budget inakusaidia kujua eh, kipi kitumike wakati huo eh, kipi kiweze kutumika kwa matumizi yale mengine, lakini pia ni wakati mzuri wa kuanzisha zile ndogo ndogo, hata zile hata hata pale nyumbani tunaona kuna watu wanalima hata bustani huko eh, majumbani na wanafanya biashara biashara za kuuza mboga mboga, kwa hizi biashara ndogo ndogo kabisa ambazo zina mitaji midogo, shilingi elfu tano shilingi shilingi elfu kumi mitaji ya eh, ya, eh, eh, midogo midogo biashara kabisa kabisa, unaweza unaweza kuanza na hizo eh, kuuza refreshment zile ndogo ndogo kabisa, ni moja kati ya eneo ambalo linaweza likawa linatija eh, sana kwa hapo, hakuna budi kuongeza kwanza kipato alafu baadaye unaweza kuja sasa kwenye ule mpangilio tena mwingine mm. wa masuala yako ya, ya budget Nam, kuna mwingine hapa, ali anaitwa David Yalenga kutoka DRC a, kivu Kusini, tarafani fizi kule Baraka, anasema anauliza, kwa nini sisi watu weusi eh, bila shaka anamaanisha wa Afrika, hatuwezi kuwekeza hela ili siku zijazo tuwe matajiri kama wenzetu wengine. e, makundi amezungumza kitu kizuri sana huyo. utamaduni utamaduni wetu eh, hauruhusu hivyo. Unajua e, sisi tumekuwa kwenye e, ule utamaduni ambao maswala ya fedha wengi wanajifunza wakiwa ukubwani, ndomaana tunasema somo la personal finance sasa hivi kupelekwa mashuleni ili wengi wajifunze elimu ya ya ya ya fedha fedha wakiwa wakiwa wadogo wadogo. Eh, tunapokuwa ndo tunaanza kutanza na masuala ya fedha, ilipaswa. Ukiangalia kwa kwa kwa nchi zilizoendelea wenzetu wenzetu ambao ambao sio wa Afrika, wao wao wana utaratibu tangu angali watoto watoto, wanap wanapatiwa zile challenge mbalimbali za kuweka akiba, wanaelekezwa masuala ya uwekezaji. Wakati sisi tunanunua keki kwa ajili ya birthday parties, wenzetu wanaonunulia watoto hisa, wanawekezea kwenye atifungani. Kwa hiyo unaona, wao wanawapatia huo utamaduni utamaduni wanapokuwa, ni utamaduni ambao wanaendelea nao, tofauti na sisi eh, huu utamaduni umekuwa kitu changamoto tunapokuwa inakuwa ngumu sana kwetu, lakini ukijua ukitaka kujua huu ni utamaduni, angalia kwenye familia, utaona watoto wa kike wengi wako wako na jitihada masuala ya fedha kuliko wa kiume, kutokana na utamaduni wa budget house, wa budget ya nyumbani. Naam. um, msikilizaji wa RFI Kiswahili, najua yako mengi ambayo ungependa uh, tuyajadili, lakini kulingana na muda eh, naona tuishie hapa kwa, kwa leo. Uh, shukran sana Ali kwa kufungua mwaka pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi, usikose kuungana nasi kwenye makala nyingine wiki ijayo, ambapo tutakuwa na mwendelezo wa hiki ambacho tumeanza uh, kujadiliana kuhusu uh, mwaka mpya na nini uh, tukifanya Ulikuwa nami Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Wasikilizaji, katika salamu zao za mwaka mpya, viongozi karibu wote wa ukanda wa Afrika Mashariki wametoa wito kwa umoja wa amani, huku mataifa yenye utovu wa usalama, viongozi wakiahidi kurejesha utulivu. Nchini Kenya, Rais William Ruto akikiri kuwa polisi walitumia nguvu kubwa wakabili waandamanaji wa unazungumziaje kauli ya viongozi wa nchi yako, unaamini wataenda kubadili mambo mwaka huu? Kushiriki, tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 2nam shukran sana kwa kuendelea kuiamini RFI Kiswahili. Ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na rais wa Kenya William Ruto asitishia kuwafukuza na kuchukulia hatua makandarasi waliopewa miradi ya serikali, lakini wameshindwa kuitekeleza kwa muda waliotengewa. na tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki na bado kutoka nchini Kenya kwa mwanamuziki Hart The Band aliyemshirikisha Nyashinski. Fungulia yeah TV, uone vijana wako wakifanya mambo ndani ya mitambo mama. Na nam as nice as I... na kibao na bado chake had the band amemshirikisha Nyashinski. Wote ni wasanii kutoka nchini Kenya. Bila shaka, kibao chako, kibao hiki ni murua kabisa kwako wewe msikilizaji mpenzi wa ERF Kiswahili ambao umeendelea kutuamini kwa kutusikiliza kila wakati, lakini pia na kutu onyesha ishara kwamba upo pamoja na sisi. Mimi naitwa Ali Bilal, ambaye ni nawe katika awamu hii ya kwanza matangazo katika lugha ya Kiswahili. Usikose kuungana nami tena ifikapo saa 2:30 Afrika Mashariki punde na kupeleka Paris.