Saa moja na dakika 40. Heri ya mwaka mpya. Punde tunaelekea viwanjani. Bonane Sagini, bonane, atwasi. merci beaucoup nam. <laughs> <laughs> Ni kushukuru sana Sagini mdogo wangu, ni kukaribishe. Heri ya mwaka mpya, tunaanza mm. katika kipengele hiki cha michezo. Hebu tujuze basi kume shuhudiwa nini viwanjani katika hmm. mkesha wa mwaka mpya. Kukiwa mwaka mpya, bila shaka ni kwamba ndikuwa ni mwaka mpya wa michezo, na kuna baadhi ya mashindano ambayo yatakuwa ni makubwa mwaka huu na miongoni mwao ni mashindano ya CHAN Februari mwaka huu, lakini pia tutashuhudia pia mashindano ya wanaume ya AFCON mwezi Desemba mwaka huu, lakini pia tutashuhudia pia michuano ya kina dada kwa AFCON itakachezwa kule Moroko mwezi Juni, acha mbali pia mashindano ya riadha dunia, uh, kule Tokyo Japan mwezi Septemba, lakini pia mashindano ya baiskeli duniani ya chipukizi itakwenda kwa mara ya kwanza barani Afrika nchini Rwanda Chigali mwezi Septemba mwaka huu. Kwa hiyo mashindano ambayo yanapigwa pato kwa mashindano makubwa zaidi ulimwenguni Kimichezo mwaka huu mm -hmm. mm -hmm. uh, uh, akivunja rekodi katika mbio za mita elfu tano, wa kwanza kukimbia mbio hizo nne, katika mbio za Cursa dels Nassos, za barabarani kule Barcelona Hispania hapo jana usiku kule Paris, Ufaransa alishinda mbio hizo akiweka mda dakika kumi na tatu na sekundi hamsini na nne katika mbio hizo za kule Barcelona Uhispania jana usiku. Lakini pia Chebet kuamuka kwamba alishinda mbio za dhahabu za mita elfu tano na elfu kumi katika mbio za olimpiki za Paris mapema mwezi Juni mwaka huu, mwaka jana kumradhi, eh, kule Paris Ufaransa, kwamba eh, kwa hivyo ni mwaka jana, si mwaka huu mm -hmm. Eh, lakini pia tukizungumzia mwaka huu pia ni kwamba leo tarehe moja Januari ni siku rasmi kwamba dirisha dogo la uhamisho la Uingereza la soka limefunguliwa rasmi na litaanza leo hadi tarehe tatu Februari mwaka huu. Eh, hadi majira saati, saa sita usiku tarehe tatu Februari, na wanaopigwa patu kuhamishwa kuelekea vilabu kadhaa nikiwemo mshambuliaji wa timu ya taifa ya Uingereza na pia kilabu ya Manchester United eh, Marcus Rashford ambaye mkataba wake ulikamilika mwaka 2018 anawezwa mata na vilabu kadhaa ikiwemo PSG, Barcelona na pia vilabu kadhaa kule Saudia ikiwemo Al Ahli Alitihad e, na Alkadasia, lakini pia Trent Alexander Arnold pia amezmata na klabu kadhaa ikiwemo Manciti pamoja pia na Real Madrid. E, pia kuna mzungumzia Mathias Kunya kutokea Wolves, pia amezmata na klabu kadhaa ikiwemo Arsenal, Mancity, Eh, Manchester pia Newcastle, achambali pia klabu ya Liverpool ya kule Uingereza. Vipi klabu yenu, klabu ya manyumbu? Hawana mpango, wote wao wanataka kumnunua kinda kutokea kule maeneo ya Sporting Lisbon, naitwa Gyokeres Crash, na ni mshambuliaji huyu kutoka mataifa ya Uswidi, lakini pia huenda akamwachilia uh, kocha Amorim akamwachilia mshambuliaji wake wa sasa hivi Marcus Rashford, kwa hivyo huenda tukashuhudia dirisha la uamsho ambao hmm, takuwa na kasi zaidi kwenye uamsho kule Manchester. Basi mengi zaidi tutakuwa nayo awamu ya pili, nam tajiri. Heri ya mwaka mpya nam. Asante sana mwenzangu Alibilali, heri ya mwaka mpya kwako. natumaye mevuka mesi bukuu <laughs> bonane mwenzangu Alibilali. Mm, kwenye magazeti mengi Uh, kwenye ukanda wa Afrika Mashariki ni kauli za viongozi wa mataifa mbalimbali. Wametoa kauli zao wa salamu za mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tano nchini uh, Kenya. Gazeti la Daily Nation, The Standard uh, yote anaandika kuhusu matarajio ya Wakenya kuhusu mwaka wa elfu mbili ishirini na tano uh, bila shaka wanatumai kwamba mambo uh, yatakuwa mazuri, hali ya kiuchumi itaimarika zaidi na mambo ya mwaka uliopita atakuwa amekwisha kabisa. Mwananchi la Tanzania anaandika kwamba ishirini ishirini na tano tuitakayo ni maazimio ya rais Samia Suluhu Hassan. Katika salamu za mwaka mpya atoa agizo la kukabiliana na ajali barabarani. Viongozi wa dini nao waelezea Tanzania wanayoitaka. Mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi kule Tanzania. Naam. Dele Monte la Uganda linaandika kuhusu mbinu za namna watu wanavyoweza kutumia fedha zao vizuri. Uh, mbinu hizo ni pamoja na kuepuka ku kutangaza tangaza ama kusema kwamba wee ni tajiri uh, kuacha kununua vitu ambavyo huvihitaji uh, kuweka akiba kwanza kabla ya kuanza kutumia fedha zako na kuwekeza. Lakini pia wanasema ikiwezekana uepuke kuchukua mikopo isiyokuwa ya lazima, lakini hilo linajadilika. Bwana, mtu kama ni tajiri, kwa nini usinunui vitu? Ani wataalam tu wa maswala ya fedha, labda, labda wanashauriwa watu wa kawaida kama sisi hivo. lakini mtu kama ni tajiri pesa mbili zilizopita raia kumi wamepoteza maisha katika wilaya Lubero baada ya kushambuliwa na waasi wa ADF. Na ukiangalia tovuti ya habari ya SOS Medias ya Burundi na Iwachu, bila shaka pia hotuba ya Rais Evariste Ndayishimiye imetawala mm -hmm. magazeti haya, na amekuwa akisifia serikali yake kwa kipindi hiki ambacho amekuwa madarakani. Naam, ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. Kama unavyojua lazima tutarajie kusikia mapambio, lakini ndio hivyo tena. Nimkaribishe mwenzangu hapa na makala ya Afrika Mashariki. Mwaka 2024 unakwenda ukingoni na mwaka 2025 unagonga hodi. Nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekumbwa na matukio ya aina mbalimbali mbali ambayo yatabaki kama kumbukumbu kumbu kumbu kwa miaka ijayo. In... jumuiya imepiga hatua kubwa katika kukuza biashara na kukuza maendeleo endelevu pamoja na kuhakikisha amani na usalama kwa wanachama wote yapo matukio yaliyoibua majonzi ndugu wananchi kwa majonzi makubwa ninasikitika kutangaza kifo cha rais mstaafu wa jamhuri ya muungano wa tanzania mheshimiwa ali hassan mwinyi na kuna wakati matukio ya furaha yalijitokeza kwa wakazi wa afrika mashariki Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama kuangaza sehemu ya matukio yaliyojili na kutikisa kwa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwa mwaka 2024 na tukiukaribisha mwaka 2025. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malaltininyoni Nyoni, na nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Kwa mwaka 2024 utakumbukwa kwa, kwa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, kwani ni mwaka ambao wakuu wa nchi wanachama waliketi kitako jijini Arusha nchini Tanzania, panapo makao makuu ya jumuiya hiyo kufanya kumbukizi ya safari yake ya miaka 25. Katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Ndova akaweka wazi mafanikio ya miaka 25 tangu kufufuka kwa jumuiya hiyo, jumuiya imepiga hatua kubwa katika the kukuza biashara na kukuza maendeleo endelevu pamoja na kuhakikisha amani na usalama kwa wanachama wote. Utekelezaji wa malengo makuu ya jumuiya kama umoja wa forodha, soko la pamoja the na juhudi zinazoendelea kufikia umoja wa fedha na shirikisho la kisiasa, ni ushuhuda wa kujitolea kwetu the katika the kukuza umoja na ushirikiano wetu kwa faida za wakazi wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Licha ya changamoto, lakini kuna mengi ya kujivunia kama kuongezeka kwa wanachama wapya kutoka watatu hadi wanane kwa sasa. Hassan Sheikh Mahmoud, rais wa Shirikisho la Jamhuri ya Somalia, anasema wanajiona fahari kubwa kuwa ndani ya jumuiya hii Umehitimisha safari ya muda mrefu ya kujiunga na jumuiya za kikanda na maendeleo. Tumejaribu mara kadhaa kujiunga na jumuiya nyingine za ushirikiano wa kiuchumi katika pembe ya Afrika, lakini kwa sababu mbalimbali haijafanya kazi. Ndiyo tumeamua, badala ya kuanzisha jumuiya nyingine, kwa nini tusijiunge na jumuiya iliyopo na iliyoonesha mafanikio kwa watu waliopo? Kwa muda wa miaka 10, Somalia imekuwa ikiomba kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki pursued, so years. Nchini Tanzania mwaka 2024 imepoteza viongozi na watu mashuhuri walioacha alama kubwa katika historia ya taifa hilo. Miongoni mwao ni rais mstaafu wa awamu ya pili, Mzee Ali Hasani Mwinyi ambaye alifariki dunia Februari 29 mwaka 2024 kifo chake kilitangazwa na Rais Daktari Samia Suluhu Hassan. Nimeukumbuka msemo mze wa Kiafrika unaosema anapofariki mzee maktaba huungua moto. Taarifa za kuporomoka kwa jengo la ghorofa katika eneo lenye pilika nyingi la Kariakoo namo Novemba 16 lilikuwa na vichwa vya habari na zaidi ya watu 29 wakitajwa kupoteza maisha na majeruhi 86 lakini, yeah. Tulivyokuwa tunasikia wale wanajeshi wanatindua, tulizania ni kitu kirahisi sana. Haikuwa kitu kirahisi wala so chepesi tu, na ukisikia swala la, la, la kifusi mahali, msilichukulie jambo jepesi. Mwaka elfu mbili na ishirini na nne ndani ya mipaka ya Tanzania umekuwa na joto la aina yake, hasa katika siasa za chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA, jambo lililovuta hisia za ulio wengi ni uamuzi wa makamu mwenyekiti wa chama hicho Tanzania Bara, Tundu Antipasilisu kuamua kuchuana na mwenyekiti anayemaliza muda wake Freeman Mbowe katika nafasi hiyo ya juu ya uongozi ndani ya chama hicho. Kwa sababu zote hizi, ninaamini na ninapenda kuamini kwamba ninyi wanachama wenzangu mnaamini kuwa nina sifa za kutosha za kugombea nafasi ya juu kabisa ya uongozi katika chama chetu. Tukitoka nchini Tanzania, na sasa twende nchini Kenya. Huko nako mambo yalikuwa mengi kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne tukio la maandamano ya vijana maarufu kama Generation Z walioingia mitahani, hasa katika jiji la Nairobi, kupinga mswada wa utata wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne jambo liliopelekea mswada huo kutupiliwa mbali na serikali. Maandamano kwa kiasi kikubwa yalikuwa ya amani. Video zinazoonyesha polisi wakifyatua gesi ya kutoa machozi kwa kikundi kidogo cha waandamanaji mjini Nairobi saa nne na nusu asubuhi. Uchunguzi huu umethibitisha kwamba polisi walifyatua mara kwa mara bomu ya machozi au mizinga moja kwa moja kwa waandamanaji, na kuhatarisha na kujeruhi vibaya watu pale ambapo vilitua. When, where they taifa hilo pia kwa mwaka 2024 liliandika historia ya aina yake. Mchakato uliovuta hisia za walio wengi si ndani ya taifa hilo, bali pia nje ya taifa hilo ni kuondolewa mamlakani kwa naibu rais wa Kenya kwa wakati huo, Rigathi Gachagua, na kisha Rais William Ruto akamtaja waziri wa mambo ya ndani Kithule Kindiki kuchukua nafasi ya naibu rais mpya, zoezi lililokamilishwa kwa bunge la kitaifa kupiga kura ya kuunga mkono uteuzi wake. Baraza la Seneti limeamua kumwondoa madarakani naibu rais wa jamhuri ya Kenya, Rigathi Gachagua, kwa kuzingatia sheria ya haki Gachagua ya kupata taarifa. Gachagua ameondolewa kwenye wadhifa huo, His Excellency Rigathi Gachagua, EGH ceases to hold office. Wakati siasa za Kenya zikiwa na pandashuka huko nchini Rwanda, rais Paul Kagame akapata ushindi mnene katika uchaguzi mkuu uliofanyika katika taifa hilo na akaweka historia ya kupata asilimia 99 ya kura. Msikilizaji wa rafii Kiswahili ndani ya Afrika Mashariki, mwaka 2024 utakumbukwa kwa mengi. Nchini Uganda, tukio la maporomoko ya taka nchini Uganda katika dampo la Kitelezi mjini Kampala, uliosababishwa na mvua kubwa umeacha simanzi kubwa kwa wakazi wa taifa hilo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Tumeketi na, na viongozi wa mitaa katika eneo hili juu ya eneo kwa ajili ya kuwahifadhi wahanga. Tunatakiwa kupata eneo wanapoweza kwenda wahanga. Wakati huko nchini Burundi, zaidi ya wakazi 2400 katika kijiji cha Gabaniro nchini humo walijikuta wakiachwa bila makazi baada ya kutokea maporomoko ya udongo kutoka kwenye mlima ulio karibu na kijiji hicho na kubomoa zaidi ya nyumba 400. Nako nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, bado mapigano yanaendelea karibu miongo miwili sasa, katika eneo la Kivu Kusini, Kivu Kaskazini na Ituri, kati ya serikali na makundi yenye kubeba silaha yameilazimu serikali ya DRC kunyosha kidole cha lawama kwa Rwanda kuwa ni mfadhili mkuu wa kundi la M 23 na kilichovuta hisia za wengi ni kuanguka kwa mazungumzo yaliyoitishwa nchini Angola yakilenga kuwakutanisha marais Felix Tshisekedi wa DRC na Paul Kagame wa Rwanda. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduingire alisema kwamba nchi yake inataka ahadi thabiti kutoka kwa DRC kuanzisha mazungumzo ya moja kwa moja na M23. Hoja hii inapingwa vikali na DRC, kama anavyobainisha msemaji wa rais Felix Tshisekedi Bitina Salma, alivyozungumza na Arafi Kinshasa. tumekuja mjini Luanda na kushuhudia kwa mara nyingine nia mbaya ya nchi ya Rwanda. Kama mnavyojua, Rwanda imeweka masharti mapya ili kusaini mkataba kwamba lazima kuwe na mazungumzo ya moja kwa moja na kundi la magaidi M23. Nchini Sudan Kusini kufumba na kufumbua wa macho, wakati wakazi wa taifa hilo wakijiandaa kuingia katika uchaguzi mkuu, wakajikuta wanapokea taarifa kutoka kwa mamlaka nchini humo kuwa uchaguzi wa taifa hilo umesogezwa mbele. Wananchi lazima waamini sekta ya usalama. Kwa nini? Ili wajisikie salama, hasa wale wanaofanya utafiti katika nchi jirani waweze kusikia wako huru kurudi kwa hiari. Msikilizaji wa Arafii Kiswahili, tukiwa tunaweka nukta katika makala haya ya mwisho kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, tuambie na wewe ni matukio gani unayokumbuka katika eneo lako. Nikutakie heri ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tano. Mwandalizi wa makala haya ya Afrika Mashariki naitwa Maltini Nyoni, nasema kwa heri kwa sasa, na uwe na mwaka mpya wenye neema na baraka tele. Wasikilizaji, mataifa mbalimbali duniani wakiwemo raia wa ukanda wa Afrika Mashariki wamesherehekea mwaka mpya wa 2025 kwa kila aina ya mbwembwe na shamra shamra, kukiwa na hisia mseto za matumaini tofauti na mwaka uliopita. Tuambie, umeukaribisha mwaka mpya vipi na ukiwa wapi? Unatarajia nini na kipi ungependa kuona kinabadilika kwenye nchi yako? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 Nami ni kushukuru sana msikilizaji, ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya ambayo yalikuwa anakujia mubashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Tunakutakia heri ya mwaka mpya. namni kibao bonane kutoka kwa wasanii wa huko nchini Burundi, akiwemo BFS, Araflo, Estanish, El Pedro, Chani Queen, Mr Champagne. Mimi ni Ali Bilal, ambaye nikua nae katika matangazo ya asubuhi, nami pia ni kutakie bonane, msikilizaji ambaye unanisikiliza popote pale ulipo.