Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani. Namtayari bwana mdogo wangu hapa Paul Nzioki ameungana nami studio kutujuza yanayojiri viwanjani uh, tujuze basi kuna nini? Uh, asante sana Bilali. ni mm -hmm. siku ya mwisho ya mwaka elfu mbili ishirini na nne kabisa, hivo tunaonana kwa mara ya mwisho mwaka elfu mbili ishirini na nne tukionana <laughs> tena itakuwa ni ishirini na tano <laughs> <Ina tatu. laughs> Nianzie kule England ambapo uh, kocha wa Man United bwana Ruben Amorim ametoa kauli kwamba ukianza kubadilika kwa sababu ya matokeo ni mwisho wa kocha yeyote niliajiriwa Manchester United kwa sababu ya mawazo yangu, amezungumza baada ya kipigo cha mbili jana eh, sifuri kutoka kwa Newcastle. Bwana unaomwona na maisha Man United unawaita mm-hmm. manyumbu sana sana, mitandaoni nilikikuangalia ni kweli, ni manyumbu. Nani anakataa? Hebu mm. kataa tusikie, mashabiki wake. Sasa katika mechi hiyo Man United wamepoteza, wanamaliza mwaka kwa kipigo kingine na kocha mm-hmm. yeye ameulizwa kama anaona kwamba kuna uwezekano wa kuondoka kwa sababu ya matokeo duni ambayo anapata, na amesema yake alipewa kwa sababu ya mawazo wake. Tutasubiri kuona. Aston Villa pia walipata sare ya mbili mbili dhidi ya Brighton. Ipswich Town wakiishinda Chelsea mbili sifuri. Bila hali ni kupeleka kule Tanzania, ambapo kocha wa makipa katika klabu ya Geita Gold, bwana Augustino Malindi amefungiwa mechi kumi na sita pamoja na faini ya milioni moja ya hela ya Kitanzania kwa kosa la kumshika sehemu za siri mwamuzi katika mchezo kati ya Mbeya City dhidi ya Geita Gold. Na huyu bwana alikuwa amepewa kadi nyekundu kwa sababu ya kosa la kumtukana mwamuzi msaidizi, lakini akaenda mbali kumshika kifuani mwamuzi ambaye ni mwanamke. Najua kifua chako hakina shida, lakini cha mwanamke, cha mwanamke kuna tabu. Sasa huyu bwana atakwenda kutumikia kifungo cha mechi kumi na sita, lakini pia ataitoa faini kwa TFF. Nam, unajua kuna baadhi ya michezo au tuseme tu kwa ujumla, mm. Michezo yoyote ile haitaki hasira mm -hmm. Ukiwa na hasira lazima utapata hasara mm. Sonaana kama huyo. Asira. Asira, Asara ameipata sasa huko mm, huko Tanzania, kiungo wa Azam FC Faisal Salum amekataa fitna kwamba anakwenda katika klabu ya Simba, na amesema akimaliza kucheza soka Tanzania, aoni akielekea katika klabu yoyote nchini humo, kwa sababu namfahamu kwamba alikuepo na Yanga, kwa kuwa na sakata lake la kuelekea Azam, kapata mkataba wa miaka mitatu, na sasa amekataa maneno kwamba kuna uwezekano wa yeye kumaliza kipindi chake Azam na kuelekea katika klabu ya Simba amekata mzizi wa fitna e, amekata mzizi wa fitna. lakini yote ni maneno, tu. yote ni maneno. U... tusubiri tuone. mbele ya furushi, e, <laughs> watatoa hela za kutosha basi, wao nda zikamshawishi. anaanzia wapi kukataa. na kule uganda bilali unafahamu kwamba wakristo wengi kina abuso huwa wanatumia siku hii ya disemba thelathini na moja kuwa na mikesha ya kuvuka mwaka sasa mm -hmm. kule uganda wamesema uwanja wa nambole hautumiki katika mikesha utatujuza mengi zaidi ya awamu ya pili. Namna sasa, tuangazie yanayojiri uh, katika magazeti yaliyopewa uzito na tajiri Victor Abuso, nimekubatiza jina la <laughs> unajua, unajua, unajua utajiri sio pesa tu, utajiri una tafsiri nyingi kabisa. Uh, na sijui leo utavuka mwaka ukiwa wapi. Najua Nzioki atakuwa maeneo ya burudani. Unajua, unajua, mimi si muumini wa mambo hayo <laughs> naamini kwamba hakuna kinachobadilika. Kinachobadilika labda ni ile tarehe tu kalenda basi, lakini labda kama mfuko ukijaa, mm -hmm. uh, tofauti na ilivyokuwa tu, tu, hapo ndo naweza kusema kwamba kuna kitu kimebadilika basi <laughs> kwenye magazeti haraka haraka tuanze. mm -hmm. nchini Kenya, magazeti nchini humo The Standard, Daily Nation, The Star, yote yanaandika kuhusu maandamano yaliyofanyika jana katika maeneo mbalimbali nchini humo mm -hmm. kulani utekaji wa watu uh, wanao wanaoikosoa uh, serikali ya Rais William Ruto. Mwananchi la Tanzania linaandika kwamba tuhumiwa mauaji walivyopandishwa kotini, ni mauaji ya mtoto aliyepigwa na kitu kizito kichwani wakati wa sikukuu ya Krismasi. Uh, gazeti la Nipashe na Majira yote anaandika kuhusu kauli ya rais wa Zanzibar uh, Hussein Mwinyi, anaeleza mafanikio ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. New Vision la Uganda nalo linaandika kwamba rais Yoweri Museveni uh, atalihutubia taifa leo kuelezea mafanikio na changamoto za mwaka elfu mbili na ishirini na nne na kuambia raia wa nchi hiyo mipango ya serikali yake mwaka ujao. Na kama unavyojua mataifa mengi tu hapa barani Afrika, kumekuwa na utamaduni huo, viongozi huhutubia kile ifikapo tarehe thelathini na moja mwisho wa mwaka. Bila shaka uh, tunatarajia hilo litafanyika hivi leo. Kubwa zaidi ni tunashuhudia tu akisifia, sifia, kile ambacho walichofanya hawatoe nafasi kubwa kuangalia nafasi ambazo walizofeli, yeah, kulingana na malengo yao ya kuwatumikia wananchi. La Prosperite na Chulite Pwasede ya kule DRC anaandika kuhusu kauli ya serikali kwamba imesaini mkataba wa nyongeza ya mshahara na madaktari ambao umeanza kutekelezwa wiki hii. Lakini pia yanaandika kuhusu kiongozi wa upinzani Martin Fayulu. Uh, pamoja na mambo mengine, amesema kwamba serikali ya Rais Felix Tshisekedi inaeneza ukabila nchini DRC. The New Times la Rwanda, uongozi wa jiji la Kigali umetangaza kwamba mkesha um, mwaka mpya utakuwa uh, kutakuwa na mabasi maalum ambayo yatatoa huduma ya usafiri uh, kwa wakazi wa Kigali. Lakini pia anga la Kigali leo litapambwa na fataki za rangi mbalimbali kukaribisha mwaka elfu mbili ishirini na tano. Tovuti ya SOS Media ya Burundi inaandika kwamba kuna mzozo kati ya wakulima wa mahindi katika jimbo la Tishibi Toke na utawala wa eneo hilo baada ya gavana kupiga marufuku uzuaji wa mahindi ya kuchoma kwenye barabara za eneo hilo. Nam, ni kushukuru sana bingwa Victor Buso, utatujuza mengi zaidi ya awamu ya pili, na nimkaribishe mwenzangu hapa na makala ya Jua haki Zako. Jua haki Zako. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Jua Haki Zako hii leo, ambapo tutajikumbusha maswala muhimu tuliyojadili kwenye mwaka 2024 na hii leo tutaangazia haki za kinadada, changamoto wanazopitia na nini wanaharakati wanafanya ili kuhakikisha visa vya dhuluma vinaripotiwa kwa muda na haki inatendeka. Kila mwaka, msikilizaji, kuanzia tarehe 25 Novemba hadi tarehe 10 Disemba, dunia huungana kwa pamoja kutambua changamoto kubwa zinazowakumba wanawake na wasichana ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa kijinsia ukatili wa kifamilia na vitendo vingine vyote vya ubaguzi na dhuluma. Huo huwa ni muda wa kutafakari, lakini pia ni muda wa kuchukua hatua madhubuti. Mimi ni Florence Kiuva, karibu. Sio siri kwamba ukatili dhidi ya wanawake umekuwa ni tatizo kubwa katika jamii zetu. Tafiti zinathibitisha kuwa asilimia kubwa ya wanawake wanakutana na aina mbalimbali za ukatili wa kijinsia katika maisha yao. Hii leo kwenye studio zetu za RFI Kiswahili nimefanikiwa kuwa naye Lucy Opondo, mwanaharakati kutoka shirika la African Women Global Network, pamoja na Nancy Kimeo na Vivian ambao ni waathiriwa wa visa kama hivi. Moja kwa moja kwake, Nancy nimuulize, pengine wanafanya kazi gani katika shirika hili. Jifunza mambo mengi, haki za wasichana, haki yako kama binadamu, jinsi unavyosaidiwa wakati ambapo umedhulumiwa na jinsi unavyopata ushauri wa maisha ili usife moyo. Nam, tunapoendelea, Nansi, unakutana na changamoto gani, au umekutana na changamoto gani wewe kama mwanamke kufikia sasa? Changamoto tunazopitia ni kutengwa na familia, kujihusisha kingono mapema. Ay, tuseme umepata mpenzi ako tayari kukukabidhi kila kitu unachohitaji. Unaona unachukua hiyo fursa kwa maana labda umeitisha mzazi wako hiki ama kile hajakupa, unajihusisha kimapenzi ili ukipate. Unaendapo unapata mimba. Ukipata mimba wengi watakuambia uwavye ile mimba. Na unapoweka ile mimba ili kule ule mtoto aliyekupa ile mimba anaikana anaikataa. Familia inaanza kukwambia ume, umewaletea mzigo mwingine, ilhali wewe ni mzigo. Jamii inakutenga, kukataliwa na wengi ina, unapata uko wewe peke yako kimaisha, unajitegemea wewe. Unavyoendelea wewe unajua, sasa huu umechukua jukumu la mzazi, na bado ilo jukumu linahitaji fedha. Bado unapata unajihusisha kimapenzi kwa sababu ya pesa, ili uhudumie ule mtoto, ndo ule mtoto asikose na wewe pia usikose. Unapata ni kama tuseme, nikiweka dukuduku, ni kama unafanya ukaaba ama kujiuza wewe, ili wewe na mtoto wako mle mpate mavazi na mjihudumie. Unafikiri ni kwa nini waathiriwa hunyamazia visa kama hivi licha ya kuwa ni ukiukwaji wa sheria? Tunahofia kuoliwa, naweza sema mimi ni survivor, lakini naogopa kufunguka kwenda kuripoti. Ilali nachunga maisha yangu na mtoto wangu, kwa maana mimi ni, nisipuliwe. Ule anayetaka kuniua akiona hata nifikia mimi, atafikia mtoto wangu kwa njia ya rahisi, atamuua. Uchungu yote ni yangu mimi, sasa asiponipata mimi, atapata mtoto wangu. Ndo maana huwa tushtaki, unaogopa. Wengine hata wanakutishia ukishtaki, aidha ni maisha yako ama maisha ya mtoto wako, na penye nitakupeleka utaionekana tunaogopa hiyo na ukipeleka pale kwa serikali, anaweza enda apate polisi ambaye yuko tayari kuchukua hongo ili kesi hiyo ididimie iishe, na wewe ulienda kushtaki. Sasa hapo ndo juangi mbele ni wapi na nyuma ni wapi, maana umeachwa tu, una wakukusaidia serikalini na una wakukusaidia pia katika jamii na katika familia huko. Mm-hmm. wewe na mtoto wako ni Mungu tu anawalinda nansi. Uh, kwa kile ambacho umekisema, ningependa kukuuliza pengine unafikiria serikali ime changia pakubwa katika ongezeko la visa kama hivi. Ndio, kwa sababu tunapowapelekea kesi hizi wanafaa wazitilie maanani, kwa maana unaanza katika kile kigango kidogo kilicho katika kijiji chenyu, kama ni nyumba kumi, ndio uende kwa chief, ndio uende polisi alafu kotini sasa nyumba kumi ikikanya ikifunikia kesi hii kwa maana wanakujua ama wanajua ali huyu mwenye anakudhulumu wafunikie kesi hii wamechukua ongo labda wamepewa ongo ya elfu mia mbili wewe una we uwezi pate hiyo ongo hiyo kesi inaishia hapo hata isongi kuenda kwa chief ama kuenda kotini sasa maisha yako hapo ndo anaanza kuwa kwenye hatari Siku kumi na sita za uhamasishaji na ukomeshaji wa visa kama hivi zilishakamilika, kisha mkaandaa kampeni au maandamano. Nini lilikuwa lengo lenu au ajenda yenu ya maandamano? Tulikuwa tuende tuwakilishe rotuba yetu sisi kama wanawake kwa Madha Kome, kwa maana ndio amekalia kile kiti yeye kama mwanamke katika nchi ya Kenya, lakini tulipofika mahala pale, tulipoanza kusoma ile rotuba, askari walinzi walitupa vitoza machozi, ndo tukakimbia. Unakimbilia usalama wako, ndio mwenzangu Vivi anakaanguka akakanyagwa, akaumia. Sasa nilipiga ile picha, angeumia afe, nini ingefanyika? Tunaandamana wanawake waache kuuliwa, na mwenzangu ameanguka. Je, angekufa? Sasa mimi kenye naweza ambia serikali tunaweza penda, tunapouliwa na wameletewa muwa ama aliyefanya kile kitendo watilie maanani, waone maisha haya ya ule aliyeuliwa. Hizi ni ndoto zake zimezimwa akiwa umri mdogo, ni ndoto zake zimezimwa za kuendeleza familia yake. Ameacha mtoto wake yatima, ameacha wazazi na pia ameacha vitu vingi angefaa kufanya katika maisha yake, na si kifo cha kawaida ama kifo cha Mungu, ni kifo kilichosababishwa na binadamu kwa sababu amekula fea kenye naweza sema hata sisi ni wanadamu, tunafaa tupendwe, tunafaa tuonyeshe upendo. Hata ni kila fea niite, tuketi tude, tujadiliane, tuelewane na tuendelee. Tukiona hatuwezi endelea, kila mtu ende njia yake na njia yake, maisha yaendelee, usimuue mwenzako. Kwako Vivian, kwa kifupi tu tupe taswira ya kilichoendelea kwenye kampeni hizo. Je, nyinyi kama kina dada au wanawake mlipewa nafasi ya kutoa ujumbe wenu? Tulirauka asubuhi <coughs> jivanjin tukaomba. Tulipomaliza kuomba vitu vya machozi vilirushwa, kila mtu akaenda kivyake. Hatukujua ni kwa nini juu si tulijua ni maandamano ya amani. Hadi kuna wenye walikuwa wame wana graduate, pia wao walirushiwa hizo vitu za kutoa machozi. Mpaka watu waka wenye sasa wakuwa kwa maandamano hawa civilians wakaenda kwa hiyo gari ya polisi, wakaambia aa, wana wako graduation, awa ni wanaalilia haki za wanawake, kwani kuna shida? ndivyo walivyozidi kurusha hizo vitu za kutoa machozi. Hatukujua ni kwa nini na tuelewi, na saa tujui makosa yetu iko wapi. Saa sijui ni furaha yao tunauliwa, pia tujue juu. Sasa kaa tunaenda maandamano ya amani, tunastukia tumenini miadi. Mi mwenyewe hata sikuwa anajielewa yani, watuambie tu tujue, juu si tumejaribu kuongea lakini awataki kutusikia, sa watatusikiaje? Kwako Lucy Opondo, kama kiongozi wa shirika hili, unafikiria mataifa ya Afrika yana sheria za kutosha ili kuwalinda wanawake? Hazina, hazina kabisa. Ndiyo maana tunasema kwamba Kenya inajulikana kama sheria zetu ama constitution yetu inayojulikana kama very progressive, lakini pale penye implementesheni ndo inaleta shida. Sidhani Kenya ina haina sheria ya kitu chochote, tuna sheria mazuri sana lakini sasa zile kuzingatiwa, zile kufuatiliwa, zile kuimplementiwa ndo iko na shida, ndo maanake tunasema ya kwamba serikali na, na, na wakenya wote tuje tu, tu, ili tupiganie haki uh, ya haki ya uh, sheria na pia sheria iweze kudumu na iweze kufanyia kazi kila mtu. Hakuna mtu aliye juu ya sheria, sisi wote tumo ndani ya sheria na mm -hmm. Uh, tangu siku ya kwanza hadi kumi na sita ya maadhimisho ya ukatili dhidi ya jinsia pengine fikiria mmepiga hatua gani katika kutoa hamasa ya kutosha katika jamii? Uh, sisi kama shirika la African Woman Global Network huwa tuko na mradi ambayo iko Mkuru ambayo inapigania haki za single teen single mothers, wale wasichana wa umri ndogo waliopata mimba za kimapema. Polepole huwa tuna tuko na uh, muhula ama zile karikulam ambazo tunawapeleka kwa miezi sita hadi miezi saba nane, alafu baada ya hapo tunawapeleka kwenye uh, shule za, za TVET. So wasichana kama hawa wetu tunawafunza advocacy, jinsi ya kujipigania haki zao. Tunawafunza life skill ili aweze kujikimu yeye kimaisha yeye na mtoto wake. So, huwa tunaanza na kuwapeleka kwenye session, uh, different uh, therapy sessions. Ndo waanze kujifunguka, wajue kilichofanyika kimefanyika wao ni wasichana warembo wa na na lazima wapiganie haki zao na zile za watoto wao. Msikilizaji, tunaweza kukomesha ukatili dhidi ya wanawake, tunaweza kuleta mabadiliko ikiwa tutaungana kwa pamoja. Tutasimama kidete kuhakikisha kwamba wanawake wanapata usalama, heshima na haki wanazostahili. Mimi ni Florence Kiwa ni kutakia heri ya mwaka mpya, mwaka wenye mafanikio tele. Kwa heri. Nchini Kenya, mjadala mkali kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii unaendelea ambapo baadhi wamekuwa wakiitumia kuikosoa serikali ya rais William Ruto kwa kiwango ambacho wengine wanasema wakosoaji wamevuka mipaka, huku baadhi wakisema watu wako huru kukosoa wanavyotaka. Je, unadhani baadhi wamevuka mipaka? Nchini mwako hili likoje? Ukosoaji wa aina gani haukubaliki au unakubalika? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254110000420. Nam msikilizaji, tutamatishe matangazo yetu na kibao kutoka kwake jo de de file, ambaye anatuambia fa campaign kutoka kule Haiti. Nam anaitwa jo dwe de file, ni msanii kutoka kule nchini Haiti ambaye anafanyia kazi zake kule nchini Ufaransa, na kibao chake hicho for campaign. Kama unavyosikia kibao hiki murua kabisa, kwako we msikilizaji wa RFI ambaye upo hewani muda huu unatusikiliza popote pale ulipo, ni maalum kwako. Bila shaka, mko wengi, siwezi kuwataja majina nyote, lakini tambua kwamba ngoma hii ni maalum kwako. Mimi ni Ali Bilali ambaye niko nawe katika awamu hii ya kwanza. Nakusihi kujiunga nami saa mbili na nusu Afrika Mashariki na hivi punde tutakuachana na wenzetu kutoka Paris Ufaransa.