Saa moja na dakika 40 Afrika Mashariki punde tunashuka viwanjani. Bwana mdogo wangu <laughs> Paul Nzioki tunakutana kwa mara ya kwanza, eh? Kwa mara ya kwanza, mwaka huu. Kwa mara ya kwanza mwaka huu katika kipengele hiki cha Uh, kuwajuza wasikilizaji yanayojiri, yeah. Viwanjani nimepiga darubini nyuma, na ni kweli mm -hmm. E, tunakutana kwa mara ya kwanza mwaka huu lakini, ndio hivyo, ni milima tu ikutani, duniani binadamu sie tupo. Nianzie kule Tanzania kwenye taarifa ya Tanzania ambapo bondia wa ngumi za kulipwa nchini humo Hassan Mgaya amefariki dunia usiku huu wa kuamkia leo, muda mchache baada ya kupewa rufaa kupelekwa katika hospitali ya taifa ya Muhimbili kutoka taifa kutoka hospitali ya Mwananyamala, na kifo cha bondia huyo kimetokea baada ya mapigano ambayo alikuwa na yalikuwa ulingoni katika mapambano ya Desemba ishirini na saba, na inasemekana kwamba alipokea ngumi nyingi sana za kichwa, kulingana na taarifa ya mwekazina wa chama cha mabondia kule Tanzania, Cosmas Cheka. Kabisa. Kwa kweli, unajua, mm. Serikali ya Tanzania kupitia Rais Samia Suluhu Hasani imekuwa ikihamasisha mm, michezo. Kulikuwa na mchezo ambao ulikuwa unaandaliwa maalum kabisa mm, na serikali na inadhaminia uh, lakini ndo hivyo taarifa ya kusikitisha. Ah, kila mtu ana namna yake ya kuondoka duniani. Kabisa. Sasa, Hassan Mgaya yeye ameondoka vivyo hivyo. Waswahili wanasema ina lillahi wa ina ilahi rajuna. Eh, kule Burundi, eh, baada ya ya ya ya ya kupoteza mara mbili dhidi ya Uganda, timu ya taifa ya Burundi ulinijuza wakati mmoja inaitwa Inamba Murugamba. Ndio. Sasa rasmi itashiriki katika mashindano ya CHAN mwaka ujao mwezi Februari mwaka 2025 yatakayofanyika nchini Tanzania, Uganda na Kenya na Burundi imepoteza kwa kichapo cha magoli mawili kwa sifuri. Sasa mechi mbili zilizopigwa Disemba 26, lakini pia hapo jana timu ya taifa ya Burundi itasalia tu kama mtazamaji um, kama mashabiki wengine ambao watakuwa wanatizama wakati huo kwenye ukanda wa SEKAFA. Sudan inaongoza kwa pointi sita, Uganda pia ni mwenyeji akiwa na pointi sita, Rwanda na itasubiri kujua hatima ya CAF kama itaongeza mataifa, kwa sababu bwana Bilali, kuna mataifa ambayo amejiondoa tayari. mm -hmm, moja ikiwa ni kule mataifa ya kaskazini sana sana, Algeria wameshasema kwamba watashiriki katika michuano ya CHAN wanasema kwamba hawaoni haja ya kuja kushiriki kwa sababu ya hela ambazo zinapatikana na wakiangalia hela ambazo wanatumia kwenye maandalizi ya timu ya taifa kuja hapa Morocco. Wenyewe wamesema wataleta timu ya vijana tu. Afrika Kusini imejiondoa, Msumbiji imejiondoa, kwa hivyo tunasubiri kuona kama Rwanda itapata nafasi na Sudan Kusini, kama CAF watakaa chini waamue, kwa timu ambazo zimejiondoa tayari kwenye CHAN. Kuna timu nyingine ambazo zina pointi tatu zinaweza kuja katika mashindano ya CHAN, tusubiri kuona hilo, lakini pia DRC Si, ni taifa ambalo limefuzu tayari kwa michuano ya chano. Naam, ni kushukuru sana, bila shaka mengi zaidi katika awamu ya pili, Bwana Paul Nzioki kweli <laughs> namnamwona na Bwana Abuso <laughs> <laughs> tuambie kuna nini viwanjani. Asante sana, uh, mtangazaji asiependa makuu, Ali Bilali. <laughs> Kwenye magazeti asubuhi hii, tuanzie nchini Kenya. Daily Nation linaandika uh, kuhusu washirika wa karibu wa rais William Ruto na aliyekuwa waziri mkuu uh, Raila Odinga walioachwa kwenye baridi la kisiasa baada ya kuundwa kwa serikali shirikishi uh, nchini humo. Kuna majina kadhaa ya wanasiasa ambao sasa siku hizi hatuwasikii tena, ama wakenya wawasikii tena kwenye ulingo wa kisiasa nchini Kenya. Siasa zinakwenda na upepo mm. mm -hmm. Mwananchi wa Tanzania linaandika kwamba Lipumba amvaa Samia hali ya siasa nchini. Lakini pia linaandika wimbi la udukuzi wa mtandao wa WhatsApp. Kwa hivyo watumiaji wa WhatsApp kule Tanzania wamekuwa wakilalamikia suala hilo. Delemoto la Uganda linaandika kwamba hospitali ya taifa ya Mulago jini Kampala inakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, uh, namna ya kuwasaidia wagonjwa wanaosumbuliwa na saratani. Swali so, la saratani limekuwa sugu sana katika nchi nyingi za Afrika kabisa kabisa, kabisa. Mm, hilo ni kweli, lakini inabidi watu wachunguze zaidi chanzo na kuweza kuwa makini zaidi. Bila shaka. Mm -hmm. Magazeti ya Jamhuri ya Demokrasia ya Congo, Lefa la Prosperite na Le Potentiel yaandika kuhusu ziara ya Rais Felix Chisekedi katika mji wa Shikapa mkoani Kasai uh, kutembelea miradi mbalimbali, lakini pia kuzindua miradi mpya ya maendeleo katika nchi hiyo, lakini pia yanaandika kuhusu kuendelea kupigana kwa uh, kati ya wanajeshi wa serikali FRDC na waasi wa M23 kusini mwa wilaya ya Lubero. Lubero, Lubero, mji wa kimkakati unaitwa, na inaonekana kwamba vita hivi vimeendelea kwa kipindi kirefu na wakazi wa eneo hmm, hili hawajawa na muda mzuri kipindi hiki cha sikukuu hmm. The New Times la Rwanda nalo inaandika kwamba serikali inapanga kugeuza miji kama Rusizi, Rwamangana uh, Nyagatare na Muhanga pamoja na Huye uh, ili kuwa misafi zaidi na kutengeneza maeneo ya watu kukaa na kupumzika ili kutoa nafasi kwa jinsia zote, hasa wanawake na watoto wakiwa wamechoka wanakwenda kutembea na kwenda kujipatia mapumziko kabla ya kwenda nyumbani. Ni mbinu nzuri ya kutengeneza njia za utalii wa ndani hmm, bila uh -huh. shaka, iwacho la Burundi lina taarifa au muktasari ulio Uh, ndikwa na Abas Mbazu Mutima, mhariri wa gazeti hili, anaandika kwamba kufunguliwa kwa mpaka wa ardhini wa Rwanda na Burundi, huenda swala hili likachukua muda mrefu sana uh, kwa sababu ya masuala ya kisiasa na mm -hmm. na usalama kati ya mataifa haya mawili na tumalizia na gazeti la Le Monde kule nchini Ufaransa, linaandika kwamba Waziri Mkuu Francois Bairu amewasili tayari kule Mayotte kwenda kujionea hali ya mambo baada ya kutokea kwa kimbunga Chido karibu wiki mbili zilizopita, naona mamia watu walipoteza maisha kabisa, bingwa Victor Abuso. Bila shaka tutachambua zaidi katika awamu ya pili, na nimkaribishe mwenzangu hapa katika makala ya uh, mazingira leo dunia yako kesho. Katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, ukiwa nami Jupita Mayaka, tunaangazia ikiwa tunaweza kuwa na mazingira tulivu bila kelele chafuzi katika maeneo tunayoishi, lakini pia sehemu tunazofanya kazi. Msikilizaji, unazosikia ni kelele kutoka kwa matatu jijini Nairobi, nchini Kenya lakini kelele hizi kadhalika zinaweza kutokana na sehemu za ujenzi, viwanda, na hata muziki unaopita kiasi kwenye vilabu na makanisa. Wakati viwango vya kelele vinapozidi vigezo fulani, vinaweza kuathiri vibaya afya ya binadamu, wanyamapori na ubora wa maisha kwa jumla. Na hapa nimekutana na baadhi ya wakazi jijini Nairobi wakinieleza jinsi mazingira yalivyo kufanya biashara katika jiji lenye shughuli nyingi na kelele kutoka kila sehemu. Mimi siazoea Sisikii efekti yoyote, lakini labda kwa mtu mwingine, but sometimes tuseme kama hizi magari zikikamganya mbili ya hii sako na hii sako na zote ni ganya, lazima zitaongeza kelele cause zinapishana. Kwa kuangalia spesi ya hizi magari zote, sioni pahali zinaweza wekwa. So ile kitu unaona ya muhimu sana ni kama makanga wenyewe wanaambiwa wache kupiga kelele, ama hizo gari zenyewe madereva wanaambiwa waache kupiga hizo maoni sinaelewa. E, hiyo ndio tunaona at least kunakuwa kuko silent. So ni either sako zenyewe wanaongeleshwa wanaambiwa kelele wenyewe wapunguze. Kwa maoni yao, pia wanasema inabidi kukubali mazingira kama haya, kwa kuwa ni sehemu ya ajira kwa watu wengine. Kelele ni lazima tutuzoee, jusi shughuli yetu pia ni naturusu, lazima tutukae hapo kwa kelele. Jusi ukitaka pali imetulia utapata lakini sasa hapo, upati kitu so, wenye wanapiga kelele kama magari zote manganya au mavijana furaha yao ni kuchochea hizo gari, uchochezi na hiyo uchochezi ndio salari yao. Hiyo ndio kazi wanalipwa juu kupiga kelele, kusema ngongare ngongare, ni malipo wanapata fom hiyo. Akitulia hata, so kumaanisha wako hera, so kubishana nao ni kitu impossible. Unaona nana ezi niwe uzoea tu kelele yao ukae tu hapo, tuangalie kwa mfano, kuhusu swala la magari ya uchukuzi. Kuna wakati mamlaka zilipendekeza kutenga sehemu nje ya jiji, licha ya kwamba halikufanikiwa kwa hali ufanisi kabisa. Unafikiri hilo jambo lingesaidia katika kupunguza kelele katikati ya jiji? Ni nzuri lakini sasa pia ishu ni hizo zikiwa nje ya jiji bado hizo spesi za kutengeneza hizo ple ziko zizioni, kama venye nimekuonyesha. Kama hizo hiyo saidi ya Ngong hapo palitengeneza hizo terminal, haiwezi akomodet gari zote za kutoka Ngong Road. Ukiziangalia unajua Ngong road iko na gari ngapi? Eh, ndo hiyo kitu itawezekana, lakini hiyo spesi hapo ni kidogo, iwezi ifanya kitu. Hata hapo watakreti, hata jam ingine ya juani tunaona mieri zikae hapa, manake sisi kama wauzaji au makastoma tunawapata kwa hizi aria eh, so kuna design yao makasoma wanaweza wanaweza kuona huko mbali, ikuwe labda sasa amezoea kununua hapa, lakini anashikishiwa huko mbali, so wawezi fika kwa duka yetu, mi naona ikiwa ngumu. Msikilizaji, kwa mjibu wa shirika la ulinzi la mazingira la Marekani EPA, sauti inakuwa isiyotakikana inapotatiza shughuli za kawaida kama vile kulala, mazungumzo kutatiza au kupunguza ubora wa maisha ya mtu. Ukweli ni kwamba huwezi kuiona kuionja au kuinusa. Ndio maana haijazingatiwa sana kama aina nyingine za uchafuzi wa mazingira, uchafuzi wa hewa au uchafuzi wa maji lakini katika kutatua hili serikali ya kaunti ya Nairobi, idara ya mazingira ikiongozwa na afisa mkuu Geoffrey Mosiria, imeanzisha mchakato wa kuhakikisha suala la kelele linadhibitiwa. Tumeshirikisha jamii na kanisa kuwaambia kwamba wanafaa kudhibiti kelele ambazo zinatoka katika maeneo yao ya kuabudu. Tumekutana hapa na viongozi wa makanisa kujadili ni vipi tunaweza kudhibiti kelele jijini Nairobi. Kelele haitoki tu kwa maeneo ya burudani bali pia katika viwanda mbalimbali mbali, sekta ya matatu world na hata msikiti katika makazi. Tumekubaliana kwamba tutashirikiana na kanisa kuhamasisha wakazi wa jiji la Nairobi umuhimu wa kudumisha mazingira kwa kuepuka kelele ya kupita kiasi kama serikali hatutafunga kanisa lolote. Wamekubali kujidhibiti wenyewe na kutangamana vema na jamii. Bwana Mosiria, na kilele katika maeneo ya makazi mmeweka mbinu gani? Maeneo ya burudani yaliyo katika makazi ni kinyume cha sheria na hayaruhusiwi kuhudumu Tayari tumewakamata wale wanachafua mazingira kwa kupiga kelele kupita kiasi na kuwafikisha mahakamani. Kwa wahudumu wa maeneo hayo ya burudani ambayo yako katika makazi, mengine hata hayana leseni za kuhudumu, tutawachukulia hatua kali za kisheria. Tutawakamata wale hawafuati sheria, ikiwemo wale wanapiga kelele kupita kiasi zoezi hili litaendelea hadi pale ambapo tutarejesha utulivu jijini Nairobi, Nairobi. Huyo amekuwa ni afisa mkuu wa mazingira katika kaunti ya Nairobi nchini Kenya. Uchunguzi umeonyesha kuwa kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya kelele na afya ikiwemo yanayohusiana na, na msongo wa mawazo, shinikizo la damu, kupoteza kusikia, usumbufu wa usingizi na kupoteza tija na je, kwa mfano makanisa yametii maagizo ya, ya kudhibiti kelele? Pastor Benson Kamau Njenga wa The Last Minute Christian Church Dandora Phase 2. Anaeleza. Ni juhudi yetu pia kudhibiti makelele kwa sababu kwa wengine itakuwa ni makelele lakini kwa wengine itakuwa ni furaha. Nasi kama kanisa tutachukua nafasi yetu, kila mtu ajaribu uh, kufanya aliwezekanavyo uh, kwa sababu Bibilia inasema kwamba tutii serikali iliyo mamlakani na tuiombee. Lakini afahamu ya kwamba pia katika Bibilia kuna mahali siku moja ama wakati mmoja wana wa Israeli walipiga makelele peke yake ikaangusha ukuta wa Yeriko, na wakati walipoangusha ule ukuta wakapata ushindi na wakapata furaha sana, kwa sababu wamepata ushindi. Na hata hivyo sio wote wanaweza furahia ile makelele na sio wote wanaweza kubali ile eh, kwa sababu watasikia kana kwamba wanapigiwa makelele. Hatulichukulii kwa mzaha, tunalichukulia kwamba ni sheria anaweka na anaendelea pia kufuatilia na kuzingatia, nasi na kama kanisa tutashukuru tuta tu Mungu akituwezesha kwa sababu sio wote wako na uwezo ule wa kuweza kuweka zile vyombo za kudhibiti yale makelele kulingana na vile yanavyosema mtumishi. Uh, katika kuzungumzia hili pia, kuna wakati wanasema kwamba kanisa si kwa sababu ya kelele tu, lakini kwa sababu hakuna watu kanisani labda ama mtu ni mmoja, lakini kelele inapitiliza zaidi. Ndiyo, inawezekana labda mtu chugaji ameenda kanisani kuomba ama me... kwa sababu sio wakati wote washirika wanaweza kuwa wako, lakini akiweka vyombo zake waweze kutumbuiza pale kuabudu, kwa sababu kuna watu ambao wamejaliwa na karama tofauti tofauti. Kuna mtu ambaye amejaliwa na karama ya kucheza vyombo na kuabudu kwa pamoja, na pia ataomba. Na wakati ambapo anataka labda kuomba, ataanza kupiteza zile vyombo na, kus... na kuabudu kwa nyimbo kadhaa za kuabudu, hatimaye ataomba utapata ya kwamba hata kana kwamba mtu ni mmoja aliyeko pale, iwapo roho yako iko na kiu ya kutafuta uso wa Mungu, haijalishi kana kwamba mko wengi ama mko mmoja. Na ndio maana wakati Yesu alipokuwa anapeana mfano alipeana mfano wa, wa watu wachache sana, akasema ya kwamba mahali wawili ama watatu walipo, hapo ndipo Mungu yupo. Haivyo ndivyo alivyosema, alionyesha ya kwamba ushirika sio lazima uwe na watu wengi. Unaweza kuwa ushirika uko na mtu mmoja ama watu wawili watatu, na watu tafanikiwa kushiriki katika ule ushirika na wane, wazungumze neno la Mungu na hatimaye waweze kuomba Mungu. Kwa hivyo inafaa aelewe ya kwamba sio lazima watu wawe wengi ili ya kwamba niwe na niwe ninatumia zile vyombo. Naweza kuzitumia kwa sababu ninapenda kwamba wakati hata ninaomba niweze kuweka sauti yangu ya kufanya kwamba niweze kuzama, kwa sababu kuna watu huzama sana kwenye maombi wakati kuna vyombo zinacheza, zinacheza polepole pole, na kuna vile unaweza zipanga na ziwe zinacheza na we pale unaomba ama unaabudu. Msikilizaji, kelele inayopita kiasi imeongeza wasiwasi katika jamii ya sasa kutokana na athari zake kwa afya ya binadamu, wanyamapori na mazingira. Kwa kuongeza ufahamu na kuchukua hatua ili kupunguza viwango vya kelele, inaweza kupunguza athari zake na kuunda ulimwengu wenye afya na utulivu. Unaposikiliza muziki au kutazama filamu na ukapata onyo kwamba ukiongeza sauti kupita inayohitajika itakuathiri, usipuuze. Umekuwa nami Jiupita Mayaka, kwa heri na nikutakie heri njema za mwaka mpya. Namshukran sana Jupiter Mayaka, ni kushukuru pia msikilizaji ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo hayo. Ni kukumbushe tu, nchini Kenya hii leo wanaharakati wa haki za binadamu wamepanga kufanya maandamano katika miji mbalimbali mbali ya nchi hiyo, kupinga wimbi la utekaji nyara ambalo limeendelea kushamiri katika siku za hivi karibuni. Lakini rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter afariki dunia. Na mtu hitimishi matangazo yetu na kibao hiki kutoka kwake, mwanamuziki Glen Washington, katika kibao chake kinaitwa Strangers in the Night, kutoka kule Jamaika. Kibao ni Strangers in the Night chake Glenn Washington kutoka kule Jamaica. Mimi ni Ali Bilal, ambaye nikuwa nawe katika matangazo ya asubuhi awamu ya kwanza, chii somamizo usimamizi wa mwizangu Victor Buso fundi mitambo ni George Maina, kijana mdogo lakini pia ambaye anasababisha matangazo yako kujia mubashara. kupitia mitandao ya kijamii ni Boldrin ambale nimshukuru, pia Paul Nzioki ambaye alitujuza yanayojiri viwanjani na kusiu kujiunga nami tena ifikapo saa mbili na nusu wa Afrika Mashariki na punde na kupeleka Paris, Ufaransa.