kule Katumu nchini Sudan ni saa 12 na dakika arobaini hivi. Punde tunaingia viwanjani nam, studioni mwana michezo Jason Sagini amefika. Karibu o, jambo za asubuhi. Sijambo, umeamkaje? Vyema kabisa, karibu sana. Yepi yaliyo katika michezo nam? Tuanzie kwenye kriketi ambapo ni kwenye mashindano ya mataifa ya Afrika naendelea ni yani kwamba hapo jana Uganda ilicheza na Rwanda na Rwanda ikapigwa e na Uganda kwa mikimbio hamsini, baada ya Uganda kuonyesha ushindi wake wa nane katika mechi nane, e, kabla ya fainali hapo kesho. Na waganda wanne waliandikisha wiketi mbili kila mmoja, ama walifunga wiketi mbili kila mmoja, ikiwemo ni Henry Senyondo, Joseph Baguma, Juma Miaji na Dinesh na Kran. Unajua kwenye, kwenye kriketi na, wiketi ni kana kwamba ni ule mchezo ambao unakwenda kubainisha utawatoa wachezaji wapinzani wa wangapi mm, katika timu hiyo. Naam. Lakini kwenye soka unazungumzia shule za upili michuano ya kufuzu kanda ya Sekafa barani Afrika Cup mwaka ujao, ni kwamba Tanzania pia na timu ya taifa la Uganda zimefuzu kuwakilisha ukanda wa Sekafa, kwa upande wa wasichana timu ya taifa Uganda ilipiga Rwanda nane kwa bila na hivyo basi kuwa juu ya jedwali la kundi la wasichana baada ya kuongoza kundi hilo lichakuwa la alama sawa Tanzania pia pia li na Tanzania la ambapo pia na alama sawa, lakini uh, idadi ya magoli kunawapa kipaumbele kuwa viongozi vi, vi wa kundi hilo la wasichana. Kwa upande wa vulana Tanzania pia ilifuzu kwa kuipiga Rwanda mbili kwa bila, na vile vile kama pia Uganda tu uh, ilifuzu pia kwa jumla idadi ya magoli baada ya kuwa alama sawa, alama sita na taifa la Uganda. Washindi wa medali hizo walituzwa medali za dhahabu, pacha mbali pia tuzo, lakini pia hela ambazo ni dola laki moja kila mmoja kwa washindi ili kuweza kujikuza katika soka la wasichana na pia soka la wavulana katika mataifa yao mawili, Tanzania pia taifa la Uganda. Kwa upande wa washindi wa pili na tatu pia walipata dola elfu sabini na tano, lakini pia mshindi waoke akipata dola elfu hamsini kwa upande wa wasichana, pia upande wa vulana, tuzo bora zilimwendea. Kwa upande wa wasichana, tuzo bora ilimwendea mchezaji bora, akiwa ni Ella Luange Kezimana kutoka Burundi, na kupande wa vulana, tuzo bora ikimwendea mchezaji bora kutoka taifa la Uganda, anaitwa Ashraf, uh, Kiakua ana jina mm, la Kimoroko Moroko. Ni, ni, ni mganda vile vile, vile. Uh, tuzungumzie pia nchini Rwanda ni kwenye kongamano kuama mkutano mkuu wa shirikisho la mchezo wa motorsport duniani FIA ambao ulianza tarehe kumi wiki hii na unakamilika hii leo, na ambapo kwa pamoja na rais wa taifa la nchini Rwanda Paul Kagame aliweza kuwakaribisha wajumbe kadhaa jijini Kigali, na hivi leo ni kwamba ilikuwa ni siku ya mwisho, lakini hii leo tunashuhudia tuzo za mwaka huu wa msimu huu, ambapo atakuwa na kutuzwa dereva wa, hey, wa gari eh, wa wa la Red Bull Mhariri wetu Victor Abuso, studio ni karibu nam. Asante sana mwenzangu Douglas Omariba, tuanzie nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation linaandika kwamba wa... nitawaonyesha wa... wakosoaji wangu kwamba wanakosea, ni kauli yake Rais William Ruto wakati akihutubia Wakenya katika sikukuu ya Jamhuri hapo jana. Lakini pia gazeti la Taifa Leo linaandika kwamba naiona Kanan. Hii ni kauli ya Rais Ruto. <laughs> Bila shaka ukitaja neno Kanan nchini Kenya lina maana Uh, kwamba ni eneo zuri zaidi lakini matamshi ambayo yametolewa kwa mshirika wake sasa kiongozi wa upinzani Raila Odinga, bila shaka na Am. rais Ruto amekuwa akikabiliwa na ukosoaji mkubwa sana kutoka kwa Wakenya kutokana na sera zake ambazo amekuwa akizitumia uh, tangu alipoingia madarakani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Delemonte la Uganda linaandika kwamba uh, rais Yoweri Museveni amewaandikia barua wananchi wa Uganda na barua hiyo imechapishwa kwenye gazeti hili kusifia kazi ya mahakama ya kijeshi ambayo inasikiliza kesi inayomkabili mwanasiasa mkuu wa upinzani Kiza Besije. barua hiyo imezua mjadala wa mara mara moja moja barua hiyo imezua mjadala nchini Uganda. Rais Museveni ana utaratibu wa mara moja moja kuandikia barua wananchi wake, lakini an angeacha idara hii ifanye kazi yake sababu hiyo itaonekana kama mwingilio. Kule Tanzania, magazeti yakiongozwa na Mwananchi, Nipashe, habari Leo yanaandika kwamba Lisu aliamsha dude. Chadema atangaza kuwania wenyekiti wa chama hicho. Uh, atapimana ubavu na uh, Freeman Boe ambaye amekuwa akiongoza uh, chama hicho tangu mwaka elfu mbili na tano. Uh, gazeti la Lefa na Le Potentiel yote ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo aliandika kuhusu namna waasi wa M23 na wanajeshi wa FRDC au wanajeshi uh, wa serikali walivyokabiliana katika mji wa uh, Kasehe uh, umbali wa kilomita 60 kutoka mji wa Lubero. Uh, siku Alhamisi lakini pia magazeti haya anaandika kwamba tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO imekanusha ripoti ya Amnesty International kwamba ilihusika katika operesheni ya mwaka uliopita uh, wakati watu hamsini wa na wawili popote za maisha katika jiji la Goma. The New Times la Rwanda inaandika kwamba rais Paul Kagame, kama alivyosema mwenzangu katika michezo, amekutana na rais wa shirikisho la mashindano ya kukimbiza magari uh, FF um, ama fia uh, Muhamed Ben Suleyem jijini Kigali, ambako um, wajumbe mia nane kutoka kote duniani, wadau wa mchezo huo wanakutana kwenye mkutano mkuu wa shirikisho hilo. Nam, nafikiria mto utaturuhusu tufike hapo, msikilizaji, tupate makala ya siha njema. ujambo na karibu katika makala ya siha njema mimi ni carol korir eneo la pwani ya kenya idadi ya watu wa saa vijana wanaotumia dawa za kulevya imezidi kuongezeka takwimu kutoka shirika la kupambana na dawa za kulevya nchini kenya nacada zinaonyesha kuwa asilimia 29.3 ya wakazi wa pwani ya kenya wanatumia mihadarati hata hivyo ili kukabiliana na tatizo hili vijana waliopona kutumia dawa hizo kwa ushirikiano na jamii, mashirika mbalimbali mbali, na serikali ya kaunti wameanzisha miradi tofauti kuwasaidia wenzao wanaoendelea na uraibu huo, vilevile vile kujiendeleza kimaisha. Mwandishi wetu Victor Moturi alizuru mji wa Mombasa, pwani ya Kenya, na kutuandalia ripoti ifuatayo. Hapa katika shirika la Jikuze jijini Mombasa nchini Kenya, vijana wengi wao wakiwa wale waliokuwa wametumbukia kwenye uraibu wa kutumia madawa ya kulevya wamekusanyika ili kujifunza ujuzi mbalimbali mbali, na kupokea hamasisho na vile vilevile kusaidia wenzao ambao wangali kwenye uraibu huo. Mpango huu wa kupokea mafunzo haya ni mojawapo ya malengo ya kusaidia vijana kujiendeleza kupitia ujasiriamali, uhifadhi wa mazingira na hata kuwa viongozi. Mmoja wa vijana hawa ni Aisha Lina kutoka Mtopanga kaskazini mwa Mombasa. Safari yake imejaa changamoto na uvumilivu. anatumia hizi bangi nini? Navuta yani, nilikuwa maisha ndo alikuja akanichanganya. mamangu alivokuja kugonjeka watoto ni nikakorogeka, nikaona hacha ntumie mambo ya madaa kulevya. Yani nilikuwa mtu mwingine mbaya, hata wale wenye likokona wengine waliuliwa, tukuwa tusengine twashika mpaka watu ungeta. lakini wenye likuwa nashika twasaidi twafanya nao hiyo kazi, wengine wakafa wengine wakojela hata mimi vile nilivyopelekwa ndani, yani kesi yangu ni Mungu tu. Nilitanguliza Mungu mbele, ndio Mungu akanisaidia nikatoka. Nikaona siwezi fanya hiyo kitu, acha nibadilike, ndio nikaja nikapatana na mama hapa, akani advise nikaona badala ya kufanya mambo kama hizo, kuna kazi unaweza fanya kama ku collect machupa hivi. Unachukua, tunaweza tunakuja, tunaleta hapa, unapima pia, kwa hapo itanisaidia. Nikawa ni hivyo tu, hata chupa pia inaweza nisaidia. Maisha ya Aisha yanafahamika sana katika jamii ya hapa Shinikizo la marafiki, ukosefu wa ajira na umaskini vimewasukuma vijana wengi nchini Kenya kuingia kwenye matumizi ya madawa ya kulevya. Aisha anaeleza kwamba alipokuwa gerezani aligundua maisha yake yanaweza kubadilika na kuwa mfano kwa wenzake. Nilivyokuwa ndani, nilijifunza mengi kwa ufupi, maanake pale tulikuwa tukifundishwa mambo mengi yani, tuambiwa mwenzako akikupiga usimpige ama umrekodi Wendo mshtaki ulikole uchuku atia kumpiga haistahili hasa. Nilijifunza mengiene kwa fupi, ndo nikasema wacha nibadilike, ndo nimebadilika mpaka waleo, nikaacha hizo vitu. Nilikuwa sijui Mungu mimi, nilikuwa ni mtu mtutakulio, lakini nilivyoenda kule nikajua Mungu. Sasa huku napata marafiki zangu wanani advise vizuri E, wananiambia hili ni bali, hata napata paka mama wazima kama hao, wananiambia mwanangu, usifanye hivyo usifanye. Sasa inabidi hata wana wengine wanashangaa, wana nilipotoka wanasema ai, ni wewe Aisha, kweli uliko kwa mlevi hivyo? Naambia mimi nimebadilika, nimekuwa mtu wa Mungu, hata wanaenda kuswali. Sasa watu wanashangaa na mimi. wanasema kweli Mungu ni wa maajabu. Aisha hayuko peke yake. Patrick Sadike Ngoa, kijana mwingine kwenye mitaa hii ya Kisauni Mombasa, ni miongoni mwa vijana ambao waliwashawishi vijana wengine kuingia kwenye matumizi ya madawa ya kulevya. Uraibu wake wa dawa kama kokeini na bangi ulimtenga na familia na baadhi ya marafiki zake. Maisha yetu hakuwa mazuri mwanzo, nimetoka katika familia ya kimaskini, ili aleya kuungaunga ndo ndo tule hasa, ngapata na marafiki ambao hawana ushauri mzuri ile pia pressure yao ikanisababisha mpaka nikafata tabia zao za kutumia darati. Kwanza tulianza na sigara kido, kidogo kidogo, onja onja onja, mara kazama nika kabisa, nikawa sasa ni mraibu mraibu udari, mpaka nachukua wenzangu pia na recruit katika ile timu ya kuvuta. Sasa nikawa teja kabisa, sasa nikawa sina thamani katika jamii, sina thamani mpaka katika familia, wazazi wanaona kama ni nuksi, umeza mtoto ambaye atafai, lakini ndio hivyo hivyo katika hali ile ya kuishi na kupigana pigana na watu, unajua ukitumia miadarati unajipata una confidence ambayo si ya kawaida, lakini mwisho wa siku kama mda wa miaka saba ndo nkapata na rafiki yangu akanishauri, alafu ndo nkachukuliwa, sikaenda rehabilitation center kupata ushauri zaidi na ushauri wa kidaktari na madawa ya kusaidia ili nipunguze ile arost ya kutumia hii miadarati kutokana na, na msaada wa wahudumu wa afya ya jamii na washauri eneo hili, Ngoa ameweza kupiga hatua kubwa na kupata usaidizi wa kiafya na kimsingi, na sasa anahudumia jamii kwa kutekeleza miradi ya usafi na kuwasaidia vijana wengine kujenga upya maisha yao. Sasa niko vizuri. Hapo nyuma nilikuwa ni afya yangu mwanzo ilikuwa imedorora kabisa, na katika jamii yani, nikionekana tu najua huyu ni mwizi, kila mmoja nakaa chonjo eh, lakini sahii naonekana kijana mwema pia zaambia miadarati haisaidii mtu. Niko na mke na mtoto mmoja, tushi vizuri, si kama awali. Liko awali nkugombana nkifika nyumbani nkugombana tu, lakini saa hii heshima imejengeka. Eneo hili la Mtopanga na mitaa karibu mashirika yasiyo ya kiserikali kama vile Jikuze, makanisa na serikali ya kaunti wanafanya kazi kwa ushirikiano kwa pamoja. Wanawapa waliokuwa waraibu sio tu msaada, bali pia fursa ya kuangazia upya maisha yao. Kwenye shirika hili la Jikuze, wanachama wanajifunza ujuzi kama vile ujasiriamali, uongozi na hata sanaa ya ufundi. Andren Magesho, mshauri na mwelekezi wa hapa, ameshuhudia mabadiliko haya moja kwa moja na anaelezea umuhimu wa mpango huu. Asa, kama unajua Mtu napengea, mipito, unaona vile yuko. Unafanya rafiki naye. Hivi ena aa, unamwongelesha, mama, nasikia njaa, kama una kitu wajua, ukimpa pesa itaenda kwingine, lakini kama unachaota, kama hauna si unaasha tu kagasikako, unapikia. Alafu mnaanza kuongea, unampa mashauri, wacha hivi, wacha hivi, taka uwe mtu mzuri, hata watu waone ile kitu unafanya. hata hivyo kwa mujibu wa wataalamu wa afya, uraibu wa madawa ya kulevya unachangia kwa kiwango kikubwa matatizo ya afya ya akili, magonjwa ya saratani, kiharusi na magonjwa ya moyo. Mpango huu wa kukabiliana na uraibu katika maeneo ya pwani ya Kenya unalenga sio tu kupunguza viwango vya uraibu, bali pia kuwasaidia vijana kuishi maisha yenye afya bora. Takwimu kutoka shirika la kupambana na dawa za kulevya nchini Kenya na kada zinaonyesha kuwa asilimia 29.3 ya wakaaji wa pwani ya Kenya wanatumia mihadarati ambapo Mombasa inaongoza kwa asilimia 34.4 huku asilimia 12.8 wakiwa wanaume na asilimia 1.3 wakiwa ni wanawake. Patrisia Mwaka, mtaalamu wa afya, anadokeza kuwa uhusiano mwema na vijana ndio suluhu ya kuwaleta karibu. Jambo la kwanza, unamwongelesha, unakuwa na urafiki wa karibu na yeye unaanza kumpa advice, unaonache kama unaweza kuacha kutumia hii kitu ili maisha yako ya baadaye yawe mazuri. Katika ile kumpa advice, unampa advice mpaka mnakuja mnaingiana, unafanya urafiki wa karibu na yeye. Kupitia hapo, unamwanzishia dawa unamwelekeza ule anaweza tumia dawa na yule, unamwelekeza ule anaweza tumia dawa, unampa motisha ni ya kujituma, akiwa bisi kila wakati hatapata nafasi ya kutumia hizo madawa. Lakini unapata mtu ameelewa sana, hajielewi, unampesa wewe, kama mama, iwapo utalewa hivi, utalea watoto kweli? Inakuwa ni vigumu, maana umepata mtu ni single mother, namsa, unaonaja kama utajituma, yani kusafisha mazingira, ukichapana, nakupa kitu kidogo hivyo hivyo, mpaka mtu unaona tumeingiana sana, fanya yani, urafiki na wao. Kando na miradi hii ya kuwasaidia vijana kuachana na miadarati, kanisa nalo na limeonekana kuchangia pakubwa katika jamii kutoa ushauri na nasaha kwa vijana, kutoa misaada ya kifedha na hata chakula kwa waathiriwa wa madawa ya kulevya, kama anavyosema Agnes Nanjala kutoka shirika la watawa la Mtakatifu Yusufu jijini Mombasa. Ha, vijana ambao tumewafikia ni 250. Alafu wakinamama ni around 500. Maana hao wakinamama unajua ana majukumu ya kinyumbani nini, watoto ni 250 pia, maana tunaenda kwa mashule, tuna advocate mambo na abuses na gender based violence. Wengine tuna network na organization kama Mewa, tunawatuma Mewa waende kama ni serious issue, na kama si serious issue tunawarudisha shuleni. Kama shirika, tuko na some sponsors wenye wanatusaidia kuona watoto wamerudi shule. Kama na wakistana, labda alikuwa ni ishu ya ujauzito, tunamfatilizia ajifungue na arudi shule. Wakati huu idadi ya matumizi ya madawa ya kulevya inapozidi kuongezeka nchini Kenya na hata kanda ya Afrika Mashariki, ushirikiano katika jamii, serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali unafaa kuimarishwa na kuongeza miradi mbalimbali ili kuwapa vijana motisha na kipato, hivyo kuangamiza matumizi hayo. Dunia inapozingatia kuwafikia malengo ya maendeleo endelevu ya mwaka 2030. Victor Muturi Mombasa, RF Kiswahili. Uh, heavy. Uh, heavy. Yeah. <laughs> kufikia hapo nasema shukrani kwake Victor Muturi. Usikose kufuatilia makala mengine ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, kwa heri. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki. Ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254110000420. Ndiyo habari rafiki nam, msikilizaji unaendelea kuyasikiliza matangazo haya ya RFI kiswahili kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Kutukamilishia matangazo yetu asubuhi hii ya leo, awamu hii ni Joel Luage, msanii kutoka Tanzania, wimbo wa Olodumare. Jalwage wimba ambao unasema Olodumare msanii kutoka nchini Tanzania ndiye ambaye anatukamilishia matangazo katika awamu hii msikilizaji matangazo mengine ya RFI Kiswahili ni mida ya saa mbili na nusu saa za Afrika ya Mashariki shukran kwa kusikiliza na shukran kwa watu ambao wamefanikisha matangazo haya naitwa Douglas Omariba tukutane awamu ya pili