Mkule Lubumbashi ni saa 12 na dakika 40. Hivi punde tunaingia viwanjani studioni, namwona mwana michezo wetu Jason Sagini. Karibu, habari za asubuhi? Zangu ni njema mm. Na za kwako? Kwema kabisa, pia karibu. Tuanzie kwenye riadha ambapo mshikilizi wa rekodi ya dunia ya mbio za mita 10000 Beatrice Chebet Mkenya na pia mshikilizi wa rekodi dunia ya marathon Ruth Chepng'etich ni miongoni mwa wanariadha sita ambao shirikisho la riadha duniani imeidhinisha rekodi zao rasmi. Chebet ambaye ni mshindi medali mbili za dhahabu katika olimpiki alivunja rekodi ya Letesenbet Gidey wa Ethiopia ya mita 10000, e, kwenye mashindano ya Prefontaine Classic mwaka huu lakini pia na rekodi mpya ya dunia inakuwa mwanamke wa kwanza kuvunja kizuizi cha dakika ishirini na tisa lakini pia Chepngetich aliingia katika vitabu vya historia kama mwanamke wa kwanza kuvunja vizuizi vya muda wa saa mbili dakika ishirini na moja ama kumi na moja na pia muda wa saa mbili dakika kumi katika mbio za marathon kwenye mbio za Chicago Marathon za mwaka huu ambapo alifuta rekodi ya awali ya dunia ya Mwethiopia Tigist Assefa ya saa mbili dakika kumi na moja na sekunde hamsini na tatu kwa rekodi mpya ya saa mbili dakika, dakika tisa na sekunde hamsini na sita lakini kwenye kriketi huko Uganda ni kwamba kwenye mishindano ya kriketi bara Afrika, Uganda ilipiga Nigeria hapo jana kwa mikimbio ishirini na tatu na kutinga fainali ya Jumamosi wikendi hii, na nyota aliyeng'ara katika, katika, katika timu ya taifa ya Uganda ni Cosmas Kuejuta ambaye aliibuka mshindi, ama alifunga uh, runs 39, lakini wiketi nne akifuzu kwenye fainali hizo baada ya Uganda kuweza kuandikisha ushindi mara saba kwenye michuano hiyo ya bara Afrika. Uganda itacheza hii leo kwenye hatua ya makundi. Taifa la Rwanda. Kwenye ligi za ukanda hatimaye e, klabu ya Manchester um, zero, zero e, ya ya magharibi mwa London na, na na e, pia na klabu ya daraja la pili nchini Uingereza Burnley kwa miaka miwili anaitwa Eleja Turahirwa, miaka kumi na tano, na kumbuka, huyu ni beki ambaye amezaliwa nazaa kutoka taifa la Rwanda. Katika michuano ya klab bingwa maligi ya mabingwa Ulaya jana usiku kwenye mashindano ya ligi ya mabingwa bara Europa. Oh, Manchester City wanasaidiwa vipi? ni mechi ya nane, ya ni mechi nane wanacheza na ameshinda mchezo mmoja pekee, na naamini kwamba huenda labda mkufunzi Guardiola anapitia kile tunasema kwamba kwa ni fomu mbaya kwenye timu ya Man City. Nikushukuru, kushukuru Jason Sagini, tuingie kuangalia yepi yaliomo katika magazeti Victor Buso ameingia studioni, karibu nam. Asante sana mwenzangu Douglas, tuanzie nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation linaandika kwamba uh, wafanyabiashara ambao wanaharibu wana haribu misitu uh, nchini humo, kitolea mfano wa msitu wa Karura, ambapo miti milioni sita imekatwa kote nchini humo, kati ya mwezi Januari hadi mwezi Juni, na kusafirishwa uh, kule nchini China na India, kwa mujibu wa ripoti maalum iliyowasilishwa bungeni. Na, na leo pia ni sikukuu ya uhuru nchini Kenya. Nakutakia uh, sikukuu njema jamhuri. Nashukuru sana ya jamhuri. Nam kule nchini Tanzania gazeti la Mwananchi naandika kwamba uh, Lisu kuweka msimamo leo. Tundu Lisu ni naibu mwenyekiti wa chama uh, kikuu cha upinzani Chadema na mwanasiasa mashuhuri nchini humo anatarajiwa kuzungumzia masuala mbalimbali kuhusu siasa ndani ya chama chake, lakini pia nchi hiyo. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor linaandika kwamba wakazi wa eneo la Kitezi pembezoni mwa jiji la Kampala ambalo lilishuhudia tukio la eneo la kuhifadhi taka kuanguka miezi kadhaa iliyopita, wamejipata katika changamoto nyingine, kwa sababu wamelazimika kunywa maji ambayo yanaripotiwa kuwa yenye sumu kutoka kwenye kisima eneo hilo na kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, magazeti ya nchi hiyo Le Potentiel, Actualite Poasede na magazeti mengine yameandika kwamba kuhusu hotuba aliyoitoa rais Felix Chisekedi bungeni uh, hapo jana uh, siku ya Jumatano, lakini pia uh, masuala mbalimbali yamegusiwa. Lakini uh, rais Chisekedi amesema kwamba naridhika na na namna serikali yake inavyokabiliana na, na suala la kupanda kwa gharama ya maisha. Kwa mujibu wa gazeti la Le Potentiel Abuso, ni hotuba ya mara ya kwanza tangu aingie kwa muhula wa pili. Unaona, wananchi waliridhika na kile ambacho aligusia. Awajua uh, wananchi wengi sana, unaweza ukawambia mambo mazuri, lakini linapokuja swala la usalama hasa mashariki mwa DRC mioyo yao inapoa, inakuwa baridi la Rwanda linaandika kuhusu namna serikali nchini humo ilivyoshindwa kufanikisha malengo ya milenia kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, na kwa kipindi cha miaka minane iliyopita kuna majanga zaidi ya elfu kumi ambayo yameripotiwa nchini Rwanda yakiwemo mafuriko. Uh, tovuti ya SOS Burundi Medias nayo na inaandika kuhusu kauli ya baraza la maskofu wa Kanisa Katoliki nchini uh, humo ambao wameendelea kuzungumzia kupanda kwa gharama ya maisha nchini humo, ambayo imesababisha wananchi wengi kushindwa kupata mahitaji yao ya kila siku kama chakula. Naam. Na kule Ufaransa, gazeti la Le Monde inaandika kwamba rais Emmanuel Macron leo anatarajiwa kufanya ziara kule nchini Poland kabla ya kurejea jijini Paris. Wakati huu wananchi wakisubiri atangaze waziri mkuu mpya. Nam, kule nchini Kenya umesema leo ni siku ya Jamhuri. Wanaadhimisha nini? Aa, ni miaka sitini na moja ya uhuru wa Kenya. Wakati huo, uh, Kenya ilikuwa nchi huru kutoka kwa mkoloni wake Mwingereza. Tangoja maoni ya wananchi kutoka nchini humo, kama wanalolote la kutabasamu. Shukrani Victor Abuso, tupate makala ya gurudumu la uchumi. gurudumu la uchumi gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, mataifa 54 ya Afrika yamekwisha tia saini mkataba wa biashara huria barani Afrika, huku mataifa takriban 48 pekee ndiyo yametia saini itifaki ya kuanza kutekeleza mkataba huu. Ni moja kati ya mikataba mikubwa zaidi ya kibiashara duniani, ukitarajiwa kuondoa raia milioni 30 toka kwenye lindi la umasikini na kuongeza mapato ya bara hili hadi kufikia dola bilioni 450 ifikapo mwaka 2030. Hata hivyo, mkataba huu ambao ulianza kufanya kazi ja Januari mosi mwaka 2021 bado unakabiliwa na changamoto kadhaa ikiwemo vikwazo vya kibiashara na sheria baina ya nchi na nchi. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaangazia mkataba huu kwa undani pamoja na suala la ulipaji wa madeni ya nje kwa mataifa ya Afrika. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu na msikilizaji. Kuzungumzia hili, nimemwalika kwa njia ya simu Ali Mkimo, ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Shukran sana, Makundi. Na pengine tuangazie kwa muktadha wa kiuchumi, mkataba huu unatarajiwa kuathiri vipi uchumi wa mataifa ya Afrika ikilinganishwa na mataifa yaliyoendelea? Kwanza unakwenda una kuleta tija athari chanya, utaiangalia kwenye faida, kwa sababu imepangwa hadi ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini kufikia faida zaidi ya dola za Kimarekani trilioni ishirini na tisa imelengwa huko, lakini unazungumzia kuondoa kwenye umasikini kwa watu takriban milioni thelathini, lakini pia uh, imelenga kwenye kuhakikisha kwamba wanaondoa vikwazo vya kikodi kwa zaidi ya asilimia tisini na kuleta urahisi wa kufanya biashara, lakini pia uh, mbali na hilo, wamelenga kuongeza biashara tunaita intertrade ndani ya Afrika, afra Eh, kuongeza ule ufanyajikaji wa biashara eh, baina ya Afrika na Afrika ili kuzipata hizo faida zake za kibiashara, lakini pia ni aina ya eh, kuchagiza kuongeza kwa bidhaa, kuhaulisha maarifa teknolojia baina ya nchi hizi. Kwa hiyo unaweza ukaangalia zaidi kwenye maeneo hayo. E, vikwazo visivyo vya kiushuru ni moja ya changamoto uh, katika bara la Afrika vinaweza kushughulikiwa vipi ili kuufanya mkataba huu uwe na ufanisi? Kwanza ni kuyafata makubaliano yote ambayo yameainishwa, lakini e, vikwazo sio vya kikodi, zinaita NTB na tariff barriers zimekuwa zikiumiza sana mipakani. Mipakani kuna paswa kusimamiwa sana. E, ukiangalia hata kwenye hizi regional blocs, jumuiya za kikanda zinaumia sana kupitia mipakani. Mnakubaliana, lakini huku mpakani kumekuwa kuna changamoto. Sasa ni kuongeza usimamizi zaidi e, huku mipakani kwenye kufuatilia makubaliano yote ambayo yameainishwa. Sasa huko ndiko ambako panapaswa kuangaliwa zaidi, ili kuondoa vikwazo sio vya kikodi, iangalie mipaka. Ha, biashara ya ndani mkataba huu unatarajiwa kukuza vipi, na ni sekta gani ambazo unaona zina uwezekano wa kunufaika zaidi? Naiona sekta ya kilimo ikiweza kunufaika zaidi kulingana na hili, kwa sababu nchi hizi tunazungumzia za Afrika zenyewe za zinategemea zaidi sekta ya kilimo kuweza kujikwamua. Sasa zinapaswa kujifungamanisha na ukuaji wa viwanda ili ziuze bidhaa. Bila hivyo, kuna nchi zitakuwa zinapokea zaidi kuliko kutoa. Kuna haja ya kuimarisha zaidi ukuaji wa viwanda ili zizalishe bidhaa, lakini bidha pia, ya sana. Sekta ya, e, ya utalii yani e, e, wa e, e, wake umekuwa ukijikongoja. Tayari kuna jumuiya za kikanda, utangamano wa kikanda kama jumuiya ya Afrika Mashariki, kuna Komesa, kuna ECOWAS, ambazo pia zina itifaki kadhaa za utangamano wa kibiashara. Mkataba huu unaweza kuhuishwa vipi na mikataba iliyopo ili pengine kutoleta changamoto zaidi. Uh, niliwahi kumsikia Wamkele Mene uh, kiongozi wa, Mkele Mene, uh, sekretarieti ile ya uh, eneo huru ya biashara Afrika aliwahi uh, kuzungumzia kuhusiana na mipango ambayo imeainishwa mfano kama uh, uwepo wa hiyo rec ambayo tunasema ni regional economic communities uh, kwamba uh, mkataba huu utaenda kwa misingi ya kuangalia zaidi jumuiya hizi za kikanda kwa za kikanda utakuwa ndio msingi wa kuendeleza e, mkataba wa aina hii. Kwa hiyo e, inaweza silete sana changamoto, kwa sababu e, mkataba huu kama ukitembea ndani ya mifumo iliyopo kwenye jumuia hizi za kikanda, japo naiona changamoto ikienda kutokea kutokana na hayo yote kuainishwa, lakini itafika tu wakati lazima jumuia za kikanda wataangalia zaidi tija zao kuliko kufanya kazi na walio nje ya jumuia za kikanda. Hili eneo linapaswa kusimamiwa sana e, kwa ukubwa pengine, kabla hatujapata mapumziko mafupi, swala la ajira unalitazama vipi kupitia mkataba huu? E, naona ajira zikifunguka kutokana na huo urahisi wa kufanya biashara uh, eh, baina ya nchi moja na nchi nyingine, japo wale wanaozalisha zaidi watanufaika zaidi kuliko wale ambao wananunua zaidi, wanapokea tu uh, eh, hii kidogo inaweza ikawa changamoto, lakini kuna changamoto ya nchi za Afrika kwenye kitu kinaitwa Rule of Origin. kuna watu wanaweza wakaagiza bidhaa wakasema ni za kwao, wakazipiga chapa na branding alafu wakaziuza. Eh, hawa wakifanya hivyo wanaweza wasinufaiki, kwa sababu ukiagiza hautapata nafasi nzuri ya, ya ajira, kwa sababu unauza zaidi mali ghafi. Watakao nufaika zaidi na ajira ni wale ambao watakuwa wana nafasi nzuri ya kuleta uwekezaji kwenye viwanda wa kuzalisha bidhaa na kisha kuuza. Lakini wale wanaonunua zaidi wanaweza wasinufaike kwa sababu, eh, wao, wananunua zaidi kwa wenzao. Ina maana wale wenzao ndio ambao wana nafasi nzuri ya kuongeza nafasi za ajira. Lakini sasa urahisi wa kupeleka mitaji, rasilimali, eh, watu hii inaweza, eh, kuongeza zaidi nafasi za ajira kutokana na biashara kufanyika bila kuwepo kwa vikwazo. Uza. Na ukiuza zaidi malighafi changamoto itakuwepo hapa, lakini turudi hapa kwamba Afrika pia ina changamoto ya kutofanya biashara baina ya wenyewe kwa wenyewe. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi. Tulikuwa tukizungumzia mkataba wa biashara ya huria barani Afrika, na sasa tutazame kidogo ripoti mpya ya Benki ya Dunia ambayo imesema kwamba mataifa yanayoendelea hasa ya bara la Afrika na yale masikini yameendelea kulipa riba kubwa, lakini pia pesa wanazozipata, mapato wanayoyapata, wamekuwa wakiyatumia kulipa uh, madeni ya nje, jambo ambalo limeathiri kwa kiwango kikubwa utoaji wa huduma na sekta kadhaa kuathirika kama vile sekta ya elimu pamoja na afya. Bado niko na Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. A, kwenye hili swala la, la ulipaji wa madeni Ali, athari gani za kiuchumi tunaweza tukaziona kwa mataifa masikini kutumia fedha zake nyingi kulipa madeni yake ya nje? Kwanza kabisa ni budget deficit na kisi ya bajeti, ambayo imeendelea kutokea kila kukicha. Kwa nchi za Afrika nyingi, wanajikuta wana, nchi nyingi wanajikuta wana bajeti ambayo haikidhi kwenye kutimiza mahitaji yake, kwa sababu zipo fedha wanazitumia kwa ajili ya kulipia madeni. Kinachokwenda kutokea, utahitaji madeni tena ili kuendelea kukidhi hayo mahitaji, lakini kumbuka, madeni yalipwi kwa local currency, yanalipwa kwa fedha za kigeni. Ikifanyika hivyo, wanakwenda kuipunguza akiba ya fedha za kigeni. Tumeona changamoto ambazo wamekuwa kuzipitia nchi za Afrika katika nyakati ambazo kuna kuna uhaba wa dola, inasababisha mfumuko wa bei, hasa tunaita ile import inflation. Lakini pia unajikuta wana changamoto kubwa ya matumizi ambayo wanakutana nayo na sera zake za kifedha kushindwa kuyafikia malengo. Madeni yanapokuwa mengi, budget inashindwa kutosha huduma za kijamii, mnashindwa kuzikamilisha, ujenzi wa barabara, miundombinu, na mtajikuta mkikopa tena. Na tumeona viongozi wa Afrika wakiwa wanapigia sana chapuo swala la kusamehewa madeni na Rais Cyril Ramaphosa anachukua wenyekiti wa G20. Unadhani mataifa haya yatafanikiwa? Ni kitu ambacho kinaweza kikafanikiwa, lakini e, wakiweka mikakati iliyo sahihi na nchi ambazo zina uwezo tunasema zina e, rasilimali ambazo zinaweza kuvutia uwekezaji ni miongoni mwa vitu ambavyo wanaweza wakaviweka kwenye masharti yao, lakini kwa nchi ambazo unaona kabisa kabisa hawawezi kuvutia vitu vya aina hiyo, ni ngumu kufanikiwa kwa kweli. Iko ni kitu cha kukiangalia, lakini pia zitategemea na sababu za kijiopolitiki. Hawa wanaohitaji kuwasamehe kuwasamehe, e, wana malengo gani ya kibiashara na nchi hizo. Sasa hivi kuna ushindani mkubwa kibiashara. Sasa ikitokea nchi hizi zinataka kutengeneza mahusiano mazuri e, na nchi hizi ambazo zimewakopesha, wanaweza wakafikiria utaratibu wa kuweza kuwasamehe japo, e, pasi na shaka, kuna baadhi ya masharti pia yanaweza kawepo hapo ndani. Ndio changamoto yake kubwa ambayo inaweza katokea wakati zinafanyika hizo debt structure. Kwa hiyo kufanikiwa huku e, kutategemea na, na, na vivutio vyake. A, pengine swali la, la mwisho na kwa kifupi tu ukiweza, ali sasa, ni majadiliano ya aina gani mataifa ya Afrika yanapaswa kufanya na, na wakopeshaji wa kimataifa kuanza kukaa chini na kuyapangilia upya, eh, mpango mpangilio wa madeni jinsi ya kulipa? Nchi za Afrika zimekuwa zikilipa zaidi, hata kwenye G20 umeona malalamiko ambayo yamekuwa yakizungumzwa. Hata wakati fulani aliwahi kuzungumza eh, rais wa Kenya eh, Dr. William Ruto juu ya changamoto ambazo huwa zinatokea Afrika inalipa zaidi, wakati mwingine inalipa zaidi ya mara nane ukilinganisha na mabara mengine, jinsi ambavyo yamekuwa yakilipa. Kwa hiyo kuzungumza, madeni haya yanaweza yakapunguzwa, lakini pia ni kupangilia mifumo ile, debt restructure, kuambiwa kwamba kwa sababu ukiangalia IMF wakati mwingine wamekuwa lakini zinaenda mbali kufika hadi wakati wa kusema kwamba mpunguze public expenditure. Kwa hiyo sera zisiingiliwe, sera na hizi wakati madeni haya yanapangiliwa kulipwa kulipwa. Nam msikilizaji, uh, kwa kuwa muda hauturuhusu kuendelea na majadiliano yetu, lakini pengine tupatapo nafasi tutamalizia makala haya. Uh, wiki ijayo kwenye gurudumu la uchumi. Shukrani Ali Mkimo, uh, ukiwa hapo Dar es Salaam Tanzania. Shukran sana Makundi. Na msikilizaji, basi na mimi ndivyo navyotia nanga kwenye makala haya ya jumaa hili. Usikose kuungana nami wiki ijayo. Ulikuwa nami Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, shukran Emmanuel Richard Makundi kwa makala hayo. Msikilizaji, hii ni RFI Kiswahili, matangazo ya asubuhi. Miongoni mwa taarifa kuu ambazo tumekuandalia asubuhi hii, Somalia na Ethiopia za kubaliana kumaliza mvutano kati yao kufuatia mazungumzo ambayo yalifanyika jijini Ankara. Wanajeshi kumi wa Niger wameuawa na wengine saba kujeruhiwa katika shambulio mpakani na burkina Faso. Na waziri mkuu mpya wa Syria amesema atahakikisha kwamba raia waliotoroka nchi wanarejea nyumbani. Bila shaka naye, tumalizia matangazo yetu, si mwingine kundi la Les Wanyika kutoka nchini Tanzania, wanasema sina makosa. hayuko kwangu hayuko Chukia nini kati yangu Mimi na we Msikilizaji anafahamika kundi hili ambalo linafanyika Lesu Wanyika wanasema sina makosa mimi, ninakosa sababu, nilikuambia ni kundi la Tanzania ila ni kundi kutoka nchini Kenya. Samahani sana, shukrani nyingi kwa kufuatilia matangazo yetu asubuhi ya leo. Tutarejea awamu ya pili kuanzia mida ya saa mbili na nusu. Mwelekezi wa matangazo ni Victor Abuso, naitwa Douglas Mariva. Kwa heri. Wataka kuniua bure baba