Afrika ya Mashariki ni saa moja na dakika arobaini. Hivi punde tunaingia viwanjani. namwona Paul Nzioki amefika studioni kiji baridi na ashiria kiko nje kikali leo. Hujachanganyikiwa <laughs> <laughs> imekuwa ngangari. Naam, asante sana bwana Douglas. Eh, tuanzie unapopapenda sana nchini Kenya, ambapo hapo jana kamati ya maandalizi ya CHAN 2024 pamoja na AFCON 2027 imezinduliwa katika ofisi za wizara ya michezo nchini Kenya, na wakati huo wote uh, wameendelea wa kujitetea, wahusika wakuu wakiwemo waziri wa michezo, lakini pia rais mpya wa shirikisho la soka nchini Kenya FKF, Bwana Hussein Mohamed amesema pia naye ana imani eh, na wizara ya michezo nchini Kenya kwamba wataandaa viwanja vyote eh, kufikia tarehe thelathini na moja mwezi huu. Imani peke yake haitoshi uh -huh. Imani inaenda na vitendo, kwa hivyo <laughs> tusubiri tuone vitendo sasa, wacha tusubiri tuone vitendo, kwa sababu nadhani pia naye angesema kwamba ana imani, ila huenda ni punda tu anayekufa anaendelea kurusha teke. Kwa hivyo wacha tusubiri tuone. Tusubiri tuone kwa sababu <laughs> wote wanasema wapo na imani kwamba watakuwa wanaandaa, wakati uh, eh, baadhi ya taarifa zikiarifu kwamba Rwanda, nilikwambia wapo tayari eh? Mm. Eh, kama itawaponyoka Kenya, bila shaka asilimia tisini inasemekana cha kwenda Rwanda kwani Rwanda miundo msingi wana kila kitu kinachohitajika uwanja wanao wamejenga uwanja ambao unakidhi mahitaji ya CAF na FIFA. Majibu ya Frank Spitler, kocha mkuu wa timu ya taifa Amavubi Stars na mkataba wake ulikuwa unaisha, wakampea mkataba uh, bwana katibu mkuu wa FERWAFA bwana Adolf Kalisa amesema kwamba tuliwasilisha ofa kwake, kwa, kwa hivyo wanasubiri majibu ya ujamaa, lakini inasemekana kwa mujibu wa mtandao wa Timesport mwamba huyo atakuwa anaelekea Ujerumani kwao kufuzu sasa, huyu anasimamia ya timu ya CHAN. Hiyo ni timu ya wachezaji wa ndani. Bwana Otis Ngoma ametaja timu yake ambayo itakuwa inapambana na Chad kutafuta nafasi ya kushiriki michuano ya CHAN. Shukran, Paul Nzioki, tuingie magazetini. Namwona Victor Abuso, karibu studioni. Nam, asante sana mwenzangu uh, Douglas Omariba. Tuanzie nchini Kenya, gazeti la Daily Nation liliandika kwamba kampuni ya India ya Dani yahusishwa na matatizo yanahusishwa na, na uh, utekelezwaji wa bima mpya ya afya kwa umma sha mwananchi la Tanzania nalo habari kubwa iliyopewa nafasi ni siri ya kupaa kwa Janabi. Rais Samia atoboa kuwa jina lake litawasilishwa kwenye nafasi ya kuwania mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ukanda wa Afrika, iliyoachwa wazi na marehemu Faustin Ndugulile. Wiki hii Rais Samia alimteua Profesa Janabi akuwa mshauri wake wa masuala ya afya na tiba, lakini pia yeye huwa ni mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya taifa ya Muhimbili. Delemonta la Uganda linaandika kwamba Wakenya kuzuia mawakili wa Uganda a, kufanya kazi katika nchi yao baada ya Martha Karua, wakili mashuhuri, mwanasiasa kutoka Kenya, kunyimwa kibali cha kumwakilisha mwanasiasa mkongwe wa Uganda, Kizza Besigye uh, kwenye kesi inayomkabili uh, kwenye mahakama ya kijeshi. Kwa hivyo ni mgogoro mwingine ambao unaanza kunukia tena wa mawakili sasa, bila shaka mm -hmm, tutasubiri kuona utakavyoelekea. Aktualite Pasede, hii ni tovuti ya habari kule nchini DRC na Le Potentiel yote anaandika kuhusu hotuba ya rais Felix Tshisekedi kwa taifa inayotarajiwa hivi leo. Miongoni mwa mambo ambayo atazungumzia ni kuhusu hali ya usalama mashariki mwa nchi yake lakini kikao cha siku ya Jumapili kati yake na rais wa Rwanda uh, Paul Kagame huko Luanda nchini Angola. Lakini pia atazungumzia masuala ya mapendekezo kwamba katiba DRC ifanyiwe marekebisho uh, The New Times la Rwanda linaandika kwamba uh, vyama vinavyoundwa uh, vinavyo na manusura mauwaji ya kimbari ibuka AERG na Gaik Aheza vimeungana ili kuendeleza uh, kuna kumkumbia pamoja kuhusu kilichotokea mwaka wa 94. Nayo na tovuti ya SOS Medias ya Burundi inaandika kwamba waasi wa Red Tabara walikabiliana na wanajeshi wa serikali ya Burundi Desemba 5 hadi tarehe saba katika eneo la uh, Tubunde wilaani Fizi kule mkoani Kivu Kusini mashariki mwa DRC na tumalizie kule magazeti ya Ufaransa. Le Figaro, Le Monde, Le Parisien, yote yanachambua na kuandika kwamba rais Emmanuel Macron atamtaja waziri mkuu mpya ndani ya saa arobaini na nane zijazo. Hii ni baada ya kukutana wakuu wa vyama mbalimbali mbali vya siasa siku ya Jumanne. Mkutano huo, kwa udadisi wako, ulitoka na chochote kizuri? Bila shaka, kwa sababu kulikuwa na wasiwasi kwamba huenda ikachukua muda mrefu, lakini baada ya kumalizika wakakubaliana kwamba uh, baada ya saa arobaini na nane jina litatoka na huenda Uh, miongoni mwa vyama vilivyokutana na Rais Macron uh, mmoja wa chama uh, kikamtaja ya waziri mkuu mpya kwa sababu uh, baada ya uchaguzi wa mwezi Julai, hakuna chama ambacho kilikuwa na wabunge wengi na kuacha bunge la Ufaransa katika hali ya yes, sintofahamu. Na kushukuru Victor Buso, msikilizaji, tupate makala Afrika Mashariki. Umejiunga leo kwa sababu ya kuadhimisha uh, siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia katika jamii yetu. Dunia ikiadhimisha siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia leo, tuko hapa pamoja na mashirika zaidi ya sita ambayo inawakilisha umoja wa wanawake vijana wanaofanya kazi za kupinga ukatili na kuwaimpaa watoto wa kike ili waweze kufikia malengo yao siku hii inaadhimishwa duniani kote wakati mataifa wanachama jumuiya ya Afrika Mashariki bado wanakumbana na matukio ya ubakaji, mipigo, rushwa ya ngono, udhalilishaji, ndoa na mimba za mapema. Kitu muhimu kingine nilichopata pat, katika mdaro huu ni jinsi ya kuzuia ukatili. Tunaweza kuzuia ukatili kwa njia mbalimbali. Kauli mbiu ya mwaka huu inasema, kila dakika kumi mwanamke anauawa, hakuna visingizio, tuungane kuondoa ukatili dhidi ya wanawake. Kwa elimu nilipata nitawasaidia wanafunzi wenzangu kuepukana na ukatili, nitawaelekeza namna ya kuepuka ukatili. Ukatili dhidi ya wanawake na wasichana bado ni moja ya ukiukwaji mkubwa na unaoenea wa haki za binadamu duniani kote. Inakadiriwa kuwa wanawake milioni 736 wamekumbwa na ukatili wa kimwili au wa kingono. Kwa mfano, umeona tu juzi, tumeona takwimu zimetolewa, uh, zinaonyesha kwamba vijana na, na watoto wenye umri kati ya miaka 25 kushuka chini, maambukizi ya virusi vya ukimwi zinaongezeka. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, tukituama kuangaza maadhimisho ya kampeni ya siku 16 ya kupinga ukatili wa kijinsia. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Malti Vinyoni, nasema karibu tu sote hadi tamati. Kila mwaka kuanzia Novemba 25 hadi Desemba 10 dunia huadhimisha kampeni ya siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia, lengo ikiwa ni kupinga ukatili na kutetea haki za wanawake. Chimbuko la maadhimisho haya limetokana na tamko la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa awamu ya saba Kofi Annan la mwaka elfu mbili na sita la kutaka dunia itambue kuwa lipo tatizo kubwa la ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na watoto wa kike Hasna Ali ni mkurugenzi wa shirika la Urafiki Girls, anasema wamekuwa na jukumu la kuwafikia vijana, kuwawezesha kupinga ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Leo tuko hapa pamoja na mashirika zaidi ya sita, ambayo inawakilisha umoja wa wanawake vijana wanaofanya kazi za kupinga ukatili na kuwaimpaa watoto wa kike, ili waweze kufikia malengo yao. Tumejiunga leo kwa sababu ya kuazimisha uh, siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia katika jamii yetu. Kwa hiyo tumejumuika kwa pamoja ili kuwafikia vijana wengi wanao uh, walioko mashuleni na nje ya mashule, na tumepita zaidi ya shule tano kwa tangu tarehe ishirini na tano na tutaendelea mpaka siku ya tarehe kumi mwezi wa kumi na mbili ambayo itakuwa ni siku ya hitimisho midaalo yetu. Hii ni kwa, uh, ni kwa ajili ya ku hamasisha watoto wa kike na wa kiume waweze pia kuhusika katika masuala ya kupinga ukatili kwa sababu uh, tunaamini tukianzia huku chini uh, kutoa elimu tutaweza kutengeneza vijana wanaharakati wazuri ambao wanaweza kupaza sauti na ambao uh, watakuwa wakiwa wanajua kwamba jamii inahitaji kuwa salama na kuwa na usawa ili waweze kutimiza malengo yao. Kampeni ya siku kumi na sita inajikita katika malengo kadhaa ikiwemo kuongeza ushawishi, kubadilishana taarifa na, na uzoefu, kujenga uwezo wa pamoja, matumizi mazuri ya rasilimali zinazopatikana na kuunganisha nguvu za asasi za kijamii katika kuhamasisha, kuelimisha, kukemea na kuchukua hatua za pamoja ili kupinga ukatili wa kijinsia katika jamii. Mkurugenzi Hasna anasema bado kazi inatakiwa kufanyika. Ili kufikia malengo, tunaweza kusema matukio yanapungua kwa sababu elimu imekuwa kubwa katika jamii, lakini bado jitihada zinahitajika ita, zina zaidi kwa ajili ya uh, kuwafikia watu wengi zaidi, lakini pia tunajua kubadilika tabia ni mchakato. Kwa hiyo hatuwezi kusema tume, tumefanikiwa na tutulie. Ndio maana unaona kila mwaka wadau tunaamka tunashirikiana na serikali kwa ajili ya kupaza sauti. Takwimu zinaonyesha kuwa kila baada ya dakika kumi, wapenzi na wanafamilia walimuua mwanamke kimakusudi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mgogoro wa unyanyasaji wa kijinsia ni dharura. Maria Emmanuel ni mwanafunzi wa kutoka shule ya sekondari anasema, wakati wa kampeni ya mwaka huo imemsaidia kupata utambuzi wa aina mbalimbali mbali za ukatili wa kijinsia na jinsi ya kujilinda, kisaikolojia ukatili wa kingono na ukatili wa kijinsia ukatili. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, takribani mwanamke mmoja kati ya watatu hupitia ukatili maishani mwao. Wasichana wako katika hatari kubwa ya kufanyiwa ukatili. Msichana mmoja kati ya wanne ananyanyaswa na wapenzi wao. Kwa elimu niyonipata nitawasaidia wanafunzi wenzangu kuepukana na ukatili. Nitawaelekeza namna ya kuepuka ukatili endapo wataona mtu mwingine anafanyiwa ukatili wawe, wawe na ujasiri wa kwenda kumsaidia au kutoa taarifa sehemu husika. Kampeni ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ilisema wekeza ili kuzuia ukatili dhidi ya wanawake na wasichana, ikilenga kuwaomba wananchi kuonyesha jinsi wanavyohusika katika kumaliza ukatili dhidi ya wanawake na wasichana na kuziomba serikali duniani kote kushirikiana na jinsi zinavyoweza kutia juhudi katika kuzuia ukatili wa kijinsia. Dionis Alex pamoja na Maria Emmanuel wanasema kuvunja ukimya ni moja ya silaha muhimu kwao. Kitu ambacho nimejifunza ni kwamba tu, tu, tusiwe wakimya tufichue ukatili, lakini pia tunapenda kualika watoto wote kama wanapofanyiwa ukatili wakaweze kusema na, ku, na, ku, na kufichua mambo yote ya ukatili kusudi wakaweze kuwa salama. Kitu muhimu kingine nilichopata nilichopata katika mdaro huu ni jinsi ya kuzuia ukatili. Tunaweza kuzuia ukatili kwa njia mbalimbali, kwa mfano kutoa elimu. Tunatakiwa kutoa elimu ya kutokomeza ukatili wa kijinsia kwa, kwa waza, kwa wanawake na watoto, kwa sababu wanawake na watoto ndio wameonekana wanga wakubwa wa ukatili katika jamii zetu. Siku 16 za uanaharakati ni fursa ya kuihusisha ahadi wito na uwajibikaji wa hatua kutoka kwa watoa maamuzi. Wakati dunia ikikaribia maadhimisho ya miaka 30 ya azimio la Beijini na jukwaa la utendaji la mwaka 2025 bunge la Afrika Mashariki kuhusu siku ya kimataifa kuzuia ukatili dhidi ya wanawake katika kikao chake cha 72 cha EALA kilichoketi tarehe 17 Novemba mwaka 2019 kilipitisha azimio la bunge kuhimiza jumuiya ya Afrika Mashariki na nchi wanachama kuchukua hatua za dharura kwa ushirikiano ili kumaliza ukatili dhidi ya wanawake katika kanda ya Afrika Mashariki, hasa katika nchi wanachama. Azimio la bunge hilo lilihimiza jumuiya ya Afrika Mashariki na nchi wanachama kutoka na hatua za dharura na kushirikiana ili kumaliza ukatili dhidi ya wanawake katika kanda ya EAC na hasa nchi wanachama. Kwa mfano, umeona tu juzi, tumeona takwimu zimetolewa uh, zinaonyesha kwamba vijana na, na watoto wenye umri kati ya miaka 25 kushuka chini, maambukizi ya virusi vya ukimwi zinaongezeka kwa hiyo tunaona kwamba sisi wadau tuna kazi kubwa ya kufanya. Kwa hiyo ndio maana unaona tunafika mashuleni kwa vijana wadogo, ili wajue wako hatarini kiasi gani, ili tuweze ku, uh, kuwaondoa na ili janga la asasa la virusi vya ukimwi na ukatili. Uh, tunawaambia jamii kwamba tunapambana pamoja, tunashinda pamoja na tunasonga mbele. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapa, naweka nukta katika makala haya Afrika Mashariki hii leo, tulituama kuangaza maadhimisho ya kampeni ya siku 16 ya kupinga ukatili wa kijinsia. Mwandalizi na msimulizi wako anatoa malalatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa taka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw na msikilizaji, hii ni RFI Kiswahili, matangazo ya asubuhi. Na miongoni mwa taarifa kuu za dunia ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo, mahakama ya kimataifa ya ICC kumaliza vikao vya kesi ambayo inamkabili kiongozi wa waasi wa Janjaweed nchini Sudan. Ufaransa imeanza kuondoa wanajeshi wake nchini Chad baada ya kusitishwa kwa mkataba wa ushirikiano na pia, Israeli imetekeleza mashambulio 480 nchini Siria kwa saa 48 na zilizopita zilizo, wakati huu umoja wa mataifa ukitoa onyo Tukamilishia matangazo yetu asubuhi hii, ni msanii Nadia Mukami kutoka nchini Kenya, kibao cha Mario <mulipi> Unataka posa na nyumba hujajenga, tutakula nini? Tutalala wapi? Watoto wavae nini? Vipodozi vyangu vipi? Tutakula nini, sheri? Tutalala wapi? Watoto wavae nini? Hiyo sitaki marioa ni msanii Nadia Mkame katika wimbo ambao anatoa heshima zake kwa msanii Franco. Ni msanii huyu wa Kenya, kibao cha Mario ndiye ambaye anatukamilishia matangazo. Shukran msikilizaji kwa kufuatilia matangazo yetu asubuhi ya leo, na nishukuru pia wote ambao wamefanikisha matangazo haya. Mwelekezi wetu asubuhi hii amekuwa ni Victor Abuso, naitwa Douglas Omariba. Tukutane katika awamu ya pili, saa mbili na nusu Afrika ya Mashariki.