Msikilizaji kule Bujumbura ni saa kumi na mbili na dakika arobaini hivi. Punde tunaingia viwanjani na mstudioni na muona mwenzangu Paul Nzioki. Sijui mbona jina lako na Jason linanikanganya <laughs> kidogo. <laughs> Amna tabu kwa sababu ni kitengo cha michezo hicho hapa, rafiki Swahili so kwa hivyo uh, na kuelewa ukisema kwamba unachanganyikiwa. Lakini hauruhusi kuchanganyikiwa kila siku. Sasa <laughs> <laughs> jana ulinielewa sababu ni Jumatatu. Okay. Eh, sasa leo sio Jumatatu ngo, nadhani kwamba ushashika kasi. Tuanze Kenya lakini, ambapo hapo jana waziri wa michezo Bwana Kipchumba Murkomen amesema kwamba ni Wakenya tu waamini kwamba Kenya itaandaa michuano ya CHAN kwa sababu Wakenya wamekuwa wakitilia shaka uwezekano wa kuwepo na viwanja ambapo vipo tayari kufikia tarehe thelathini na moja mwezi huu. Naye amesema kwamba ni Wakenya wajiamini. Na hii ni baada ya gazeti moja nchini Kenya kuandika taarifa kwamba kuna afisa mmoja ambaye walisema watu taja jina lake amewaambia kwamba Rwanda imechukua nafasi ya Kenya awaamini kwa sababu wapo Kenya na wanaona kile ambacho kinaendelea. Mbona sasa wengine waamini na wajui kwa undani kipi kinaendelea? Amesema kafu wenyewe wanaamini Kenya itakuwa na uwanja ifikapo thelathini na moja tarehe hiyo ya mwezi Disemba, lakini Wakenya wenyewe awaamini. Lakini pia wame, Wakenya wameendelea kumkumbusha katika mtandao ya kijamii kwamba hili ni kutokana na matukio ya hapo awali kwamba Kenya ilipata nafasi ya kuandaa michuano hii mwaka elfu mbili kumi na nane lakini hilo alikutokea. Sasa tusubiri tuone kama bado matumaini yetu. <laughs> Aye, majaliwa tutakuwa na tutajua nani msema ukweli. Kule Djibouti, msimamizi wa soka mwenye uzoefu wa siku nyingi Suleiman Asamu Waberi amechaguliwa kuwa rais wa shirikisho la soka nchini humo. Kwa hivyo sasa Kenya na Jibuti wana rais wa shirikisho la soka. Kenya ni Husein pamoja na Mariga naibu wake, kule Jibuti wamepata Suleiman Hasan Waberi. Na Waberi amerejea bila kupingwa kwa muhula mwingine miaka minne ofisini. Uh, baada ya mkutano mkuu kufanyika huko Jibuti, amesema kwamba yeye ana furaha na ataendelea kuongoza soka vizuri nchini Jibuti. Naonekana amefanya kazi vizuri, kurudi bila a... kupingwa Inakuwa ni taabu sana barani Afrika kushindwa mula wako wa pili. Uh, inakuwa ni taabu sana hata huu a Mosepe tunawatarajia hapa barani Afrika, shirikisho la soka CAF, bila shaka usitarajie kwamba Mosepe atashindwa. Yani, kutakuwa na kibarua kigumu sana rais Afrika ni, <laughs> mihula miwili ukianza <laughs> muhula wa kwanza tunakusubiri, na wa pili sasa. Vilevile vile kule Kampala, Uganda, warsha ya shirikisho la soka Afrika Mashariki CECAFA wamepanga warsha ya matibabu ana, ma, ma, mafunzo na mafunzo ya kupambana na dawa za kutitimua misuli, wanaita doping. Kwa hivyo pia inasemekana kwamba na wao wanasoka lazima wafunzwe, kwa sababu mambo kama haya yamekuwa yakitokea sana katika riadha. Asante mwenzangu Paul Nzioki, tuingie magazetini <muchos> studioni ameingia dada Carol Koriri, karibu sana wewe, jina lako nalifahamu vizuri <laughs> <muchos> <muchos> imeingia na magazeti mzi, mzi, ni mzito kweli ikianza <laughs> na gazeti la The Standard la nchini Kenya limeangazia siri a, katika mkutano usio wa kawaida wa rais William Ruto na na mtangulizi wake, wake kule Ichaweri Gatundu nyumbani kwake kule mashambani a, pia kuhusiana na majibizano kati ya wanasiasa kuhusiana na uh, kutoundwa kwa tume ya uchaguzi. Kumbuka serikali imekuwa ikilaumu upande wa Azimio, jana Kalonzo Musyoka anasema si mimi, so imekuwa ni mchezo wa si mimi si mm -hmm. mimi kuhusiana na kesi ambayo imezuiwa kuundwa kwa uh, tume hiyo. Na pia gazeti hilo limeangazia kuhusu mapambano ya Martha Karua kujaribu mwakilisha daktarikbganda uh, kiza kiza mpaka Uganda. Uh, sasa, sasa hajapata leseni. Na Daily Nation limeangazia bado kikao hicho cha jana, kikao ambacho eh, hakikutarajiwa baada ya taswira ambayo tuliona kati ya viongozi hao, lakini ndo hivyo tena, kikao kikaandaliwa na kikafanyika. Wanasema siasa mm -hmm. Usiweke kwa roho, vilevile vile kuhusu ukinzani kuhusiana na kuundwa kwa tume ya uchaguzi A, Taifa Leo kwa upande wake limekuja na kichwa cha habari Uhuru aingia box. Sijui kama aliingia box kweli, kwa sababu nilipoangalia Douglas, uh, taarifa ambazo zilitolewa na ofisi ya Rais na ofisi ya mtangulizi wake kidogo kulikuwa na ukinzani kuhusu walichojadili wawili hao, lakini namna ambavyo umesema siasa hayatabiriki, chenye tunajua walikutana. Aha, na gazeti la Mwananchi kule Tanzania, mzigo wa mawaziri. Kumbuka Rais Samia alifanya mabadiliko katika wiza, uh, baraza lake la mawaziri hapo juzi. Kwa hivyo waziri mawaziri mpya, kile ambacho wanatarajiwa kufanya As, uh, habari leo, Samia ataja nguzo za mafanikio. Gazeti la The Citizen la kule Tanzania, nikimalizia uh, kuongezwa ujenzi wa uh, BRT sijui kama unajua gari ya mwendo kasi kule, aha, inaendelea kupanuliwa kwa sababu kumekuwa na mafanikio Sijui tumalizie tu hapo a. Nafikiria tunaweza endelea kidogo a. Kule ya Uganda limeangazia kuhusu vita ama ukinzani kati ya mahakama za kawaida na mahakama ya kijeshi. Kumbuka kwamba kumekuwa na ukosoaji kwamba wananchi wa kawaida hawapaswi kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi. Kumekuwa na mtazamo huo na ni kesi ambayo imepelekwa katika mahakama ya haki ya Afrika Mashariki. Tutauliza katiba inasema nini? Asante Karol Korile, tupata makala Jua Haki Zako. Jua Haki Zako. Hujambo msikilizaji na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo hukufahamisha kuhusu haki zako za kimsingi. Na katika makala ya leo, tunaangazia haki za madaktari na vilevile vile wagonjwa, baada ya madaktari nchini Kenya kutoa ilani ya mgomo wa siku 21 utakaoanza rasmi tarehe 22 mwezi Desemba ikiwa serikali haitotekeleza makubaliano ya utendakazi ya mwaka 2017. Je, madaktari hawa wanalilia haki kama zipi, na mgomo wao unaa rigani kwa raia wa nchi hiyo. Mimi ni Florence Kivuva, karibu. Takribani madaktari elfu nne kutoka hospitali za umma nchini Kenya walifanya mgomo mnamo mwezi Machi tarehe 14 mapema mwaka huu, wakilalamikia serikali kujikokota kuwapatia kazi madaktari matarajali na mazingira mazuri ya kazi na mafunzo ya kitaaluma. Mgomo huo ulisitishwa baada ya siku 56 walipoafikiana matakwa yao Mei tarehe 8. Hata hivyo, hadi kufikia sasa serikali haijatekeleza maafikiano waliofikia ya kurejea kazini kama waliv madaktari walioko kwenye mafunzo ya kupata leseni wamelalamikia dhiki wakiwa kazini na kufanya kazi kwa saa nyingi bila kulipwa mishahara yao. Hata hivyo, katibu mkuu wa muungano wa madaktari KMPDU Davji Atela amesema kuwa serikali imefeli katika kuhakikisha kuwa madaktari wanasikilizwa na kutendewa haki. Mishahara ambayo imelipwa kwa zaidi ya miaka saba, miaka kumi na tano sasa, serikali hii kwa mara ya kwanza inadai kuwa ni mzigo na kupunguza mzigo huo madaktari walengwe. Inasikitisha. Itabidi tuanze mgomo huu kuanzia Disemba 22 iwapo serikali haitoheshimu makubaliano yetu. Na mara hii, nasisitiza hatutaki mazungumzo, jambo letu ni kutekeleza makubaliano yetu. Hatutaki ahadi zaidi au uongo zaidi. Jua haki zako. Wataalam hawa wa afya wanaitaka serikali kuwatuma kazini wanafunzi wahudumu wa afya mara moja, na kufuta malimbikizo ya mishahara ya madaktari kulingana na makubaliano ya pamoja ya mwaka elfu mbili kumi na saba. Wahudumu wa afya ambao wamehudumu kwa miaka minne chini ya kandarasi katika taasisi za afya ya umma wanadai ajira ya kudumu ambayo walikuwa wamehakikishiwa na serikali ya Kenya kufuatia miaka mitatu ya huduma. Kelvin Marangu ni mmoja wa wafanyikazi katika hospitali ya chuo kikuu cha Kenyatta nchini Kenya. na mambo ni mangapi, Mama? Kama hatupati bima ya afya? Yes. masaa ni mangapi? Yes. Kama baraza alitabaduliwa, masaa ni mangapi? Yes. na kama dagane atarudishwa, masaa ni mangapi? Yes. Hiyo ndiyo kauli ya wafanyikazi hapa. Baada ya hapo, hatutaweza kupeana huduma kwa wananchi huduma katika hospitali za umma na vituo vya afya vimeathiriwa huku wagonjwa wakikosa huduma mbalimbali. Tulileta mgonjwa hapa ku na um, tangu jana tumekuwa tukifika hapa 6am, mgonjwa ajaonekana na, na daktari, lakini ako kwa ward. So tunatafuta transfer. Nilibukiwa kuja klinik jana ili nifanyiwe sajari, nimerudi tena leo nione kama kuna tofauti yoyote, kama kuna uh, wamehusuluhisha hiyo hiyo hilo jambo ambalo limefanya mgomo ukawa, ili nipate matibabu sasa. Nimechoka na wasichana wangu wamenileta, nimekoboa uba umetoka bari na sijatibiwa. Nilikuwa na shukari na presha, ndio inanisubua tena kuvimba miguu. Tumekuja asubuhi kuleta mama, tulikuwa tunakuja clinic. Alikuwa amefanyiwa operation like three weeks ago, so tukikuja tukakuta madaktari wanatoka, tukasa kidogo kidogo tukasikia wamegoma. Sasa sisi tunauliza wamegoma, kuna wagonjwa wengine wako sik kabisa, watahudumiwa aje? Sikupata risiti zangu, kwa hivyo nimepoteza siku yangu mzima leo kwa sababu kwenda na kurudi ni pesa, na hali kazi yangu siwezi kuifanya. Ningomba hii bondi ambao wanapigana pande zote mbili, wakae chini, wasikizane kwa sababu wakati wanapigana, nyasi ndio huumia. Kwa hivyo tunaomba washirikiane na CS wa afya aingilie kati, na hata ikiwezekana Rais mwenyewe aingilie Uchumi ni mbaya, hapa pesa ni nyingi zinatumika na wagonjwa, wanakufia katika, katika nini. Msikilizaji, kulingana na katiba ya Kenya ya mwaka 2010 raia nchini Kenya wana haki ya kupata huduma bora na za haki bila kubaguliwa kulingana na sheria za kitaifa na kimataifa. Vilevile wana haki ya kuthibitishiwa usiri wa taarifa za afya, haki ya kupata taarifa kuhusu hali yao ya afya na hata kupokea huduma kwa wakati madaktari hao pia wanataka bima ya afya kwa ajili yao na familia zao. Pia wanaiomba serikali ishughulikie matakwa yao kama walivyoahidi hapo awali. Dennis Miskela ni naibu katibu katika muungano huo wa KMPDU katika mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kuna mkataba tuliweka ya CBA, serikali wakaweka sahihi, wakakuja kuiruka baadaye, wakasema huyo PS hawamjui ni stranger. tukafanya strike 2017 ya siku mia moja, wao wenyewe wakaweka sahihi, mawakili wao wa Ministry of Health wakaibeba, wakapeleka koti, wakasema hii ni mkataba wetu, mbili, moja, koti, kuambia, maaka, hile, mkataba wetu na ikuwe kama court order ili tutimize, ako aitimiza mwaka elfu mbili ishirini na moja tukaenda koti Oktoba kuambia mahakama kwamba tumekosewa ile mkataba wetu hawajaitimiza Justice Monica Mbaru wakawambia, wakawamuru serikali implement within 60 days na report back. Hawakuitimiza, tukaweka notisi ya ilani ya mgomo Desemba 2022 wakatuahidi kwamba tukae chini tukuzungumze, ndio hii ratiba ambayo tutatumia kufanya matakwa yenu. Wakaweka sahihi tena implementation matrix. Mwaka yote mwaka jana nimeshinda kwa mikutano, kwa mikutano ya kujaribu kuwashurutisha wafuatilia hiyo ratiba, hawakuifanya hata mmoja. Januari, tukakutana na Susan na kumcha ya waziri wetu, tukamwambia hujatekeleza hiyo chote hapa lakini, kwanza mwanzo mwanzo, hii mambo ya wanafunzi madaktari wana genzi, intern angalia angazia mambo yao. Akasema vipi, ati sawa, mwa, mwezi wa pili tunawapost. Mwanzo wa mwezi wa pili tukamkumbusha tena, vipi utawapost post ati ndio, tukamwambia wana genzi kwamba endeni mtafute viumbe vya kuishi mjipange, kazi inaanza mechi, mwezi wa mechi, mwisho wa mwezi kufika, tukimuuliza amegeuza story, sina pesa, in fact nitabadilisha sheria ili msilipwe katikati. Hao watu ndani mbaya, na tukapeana strike notice. Tuta mazungumzo mazungumzo, in fact mediation ilifanywa for the one whole year na ministry of labour. Ripoti imetoka juzi, aiua ilani ya strike, wakaambiwa mmewakosea madaktari mgu na deni yao ya CBA 1.26 billion, mambo ya interns hamjatimiza masomo yao, hamjangazia mambo ya medical cover ama bima yao ya afya, hata mmeitoa ilikuwa NHIF comprehensive, mmeweka SHIF, mmewanyang'anya hata hiyo cover. Kulingana na sheria na katiba ya Kenya mwaka elfu mbili na kumi kifungu cha 36 na 37, madaktari wana haki ya kujieleza na kutoa maoni yao bila uoga, ikiwa ni pamoja na kushirikiana na vyama vya wafanyakazi ili kulinda haki zao. Vilevile wana haki ya kazi na masharti bora ya kazi katika kifungu cha 41, na mwisho kabisa kifungu cha 43 madaktari wana haki ya huduma bora za afya na wanapaswa kupewa huduma ya afya bora na ya bei nafuu kama sehemu ya haki zao za kijamii. Rais William Ruto mwezi Machi mwaka huu aliwaambia madaktari wakubali kuishi kwa kiwango kilichopo cha malipo. Aidha, mwishoni mwa juma wizara ya afya kupitia katibu wake katika kitengo cha afya ya umma Mary Mudhoni imesema kuwa wizara hiyo imeshatuma shilingi milioni 966 za kulipa ujira wa madaktari wanafunzi ambao hawajakuwa wakilipwa kwa muda mrefu, na kuongeza kuwa wizara hiyo imejizatiti kushughulikia matakwa ya madaktari wote nchini The Serikali uh, bado inaendelea na majadiliano kuhusu afya na rasilimali za watu katika sekta ya afya. Wanajua vizuri kuwa wanafunzi wetu wako kwenye mafunzo na hata sasa wanafanya kazi bila malipo, na kwa sasa mahakama imetupa siku tisini ili kuzungumza na wao. Pili, Mheshimiwa Rais alianzisha kamati maalum ya kushughulikia masuala yote yanayohusiana na wanafunzi hao wa mafunzo. Ni muhimu kutambua kwamba serikali ina malengo na haitatoka katika hili mpaka tupate suluhisho la kudumu kuhusu haki za madaktari katika sekta ya afya nchini, vituo vyote vya afya, kuanzia madaktari, maofisa wa kliniki, wauguzi na makundi mengine yoyote yaliyopo. Leo tumetunuku shahada kwa wahitimu elfu ishirini na moja kutoka Chuo cha Mafunzo ya Tiba cha Kenya, na ni muhimu tambua kuwa wanapohitimu tunahitaji kuwa na mifumo inayofanya kazi kwao, ili wasikate tamaa au kukosa kazi. Huo ndio mwisho wa makala haya, ni kushukuru kwa kuendelea kutufuatilia. Mimi ni Florence Kibova, tukutane tena kwenye makala yajayo. Kwa heri. Namshukuru sana mwenzangu mwenzangu Florence Kibuba kwa matangazo hayo. Msikilizaji, miongoni mwa taarifa kuu ambazo tumekuandalia katika awamu hii: Rais William Ruto wa Kenya na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta wazungumza ana kwa ana kwa mara ya kwanza. Rais mteule wa Ghana John Mahama amewashukuru raia kwa kumchagua tena na kuahidi maisha mazuri na Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema eneo la Golan litabakia kuwa sehemu ya Israeli daima. Nam matangazo haya ya RFI Kiswahili. Kutukamilishia matangazo yetu asubuhi hii ni msanii kutoka Rwanda Bruce Melody akimshirikisha Black Diamond wimbo Nick Minaj. Msikilizaji no ni msanii huyo Bruce Melody akimshirikisha Black Diamond kutoka nchini Rwanda, wimbo wa Niki Minaj ambao unatukamilishia matangazo yetu. Shukran sana kwa kutusikiliza na niwashukuru pia wenzangu ambao wamefanikisha matangazo haya. Mafundi wa mitambo wamekuwa ni Vitali Mugisho na Boldri Nambale. Nishukuru wenzangu Paul Nzioki na George Ajowi. Uh, mwelekezi wa matangazo haya ni Carol Koril. Naitwa Douglas Omariba. Tukutane awamu ya pili, ambayo ni saa mbili na nusu Afrika ya Mashariki.