kuja nchini Nigeria. Ni saa 11 na dakika 40. Hivi punde tunaingia viwanjani, namwona mwanamchezo mwana, amefika hapa studioni, karibu sana. Uh, <laughs> <laughs> ni, ni mm, uh, <laughs> kule Tanzania na Young Africans baada ya timu hizi kupoteza mechi zao ambapo walikuwa ugenini. Nianzie kwenye mashindano ya klabu bingwa barani Afrika ambapo Al Hilal Omdurman ya Sudan walipata ushindi wa ya dhidi ya Mazembe ya DRC. E, Joliba ya Mali wakipata sare ya sifuri kwa sifuri dhidi ya Pyramids ya Misri. Young Africans nao bwana kule Algeria, na walipatikana na kipigo cha magoli mawili kwa sifuri vilevile, vile na wao Simba hapo jana kwenye kombe la shirikisho wakapigwa mbili moja. Sasa nilikuwa nadhani Jumamosi, baada ya mtani kupoteza jana, naye mtani angeshinda ange, kwa hivyo wote, hakuna wa kumcheka mwenzie, wamepoteza mechi wote, wanarudi nyumbani na kilio, wote wanarudi nyumbani kuja kutafuta magoli zaidi. Lakini pia katika mechi nyingine za kombe la shirikisho, Black Bulls ya Msumbiji ilipata sare ya moja moja dhidi ya Al-Masri ya Misri, Bravo Dimakui ya Angola tatu mbili dhidi ya CX Vaxien ya Tunisia, Enyimba ya Nigeria ikapata sare ya mbili mbili dhidi ya Zamalek. Kisha Orapa United ya Botswana dhidi ya Asek Mimosa ya Kodivoa sifuri kwa sifuri. Na wakati huo sijui kama bado unaendelea kusubiri Kenya kuandaa CHAN kabisa kabisa. Sasa, tumefikia wapi? Ukiuliza mmefikia wapi, kwa mujibu wa kaf shirikisho la soka barani Afrika wanasema kwamba uh, uwanja wa Kasarani ni asilimia thelathini ya hivyo, kuna sabini ambayo tunasubiri yeah. Na muda ndio huu unasonga, muda ndio huu unasonga, na wametoa hadi tarehe thelathini na moja. Kama basi Kenya haitakuwa na uwanja ambao upo tayari, Rwanda imesema ipo tayari. Mm, kwa hivyo huenda huenda ikawa ni Rwanda, Uganda na Tanzania lakini tuendelee kusubiri kwa sababu leo ni tarehe tisa bado thelathini na moja. Miujiza huenda ikafanyika. Wakati huo kwenye tenisi mchezaji maarufu mm, mm -hmm. mm -hmm. Emma Raducanu ameanza kufanya kazi na Yutaka na Kamura ambaye ni kocha wa mazoezi ya viungo anayejulikana kwa kazi yake hapo awali akifanya kazi na wachezaji wengine mahiri kama Maria Sharapova, pamoja na Naomi Osaka, na msichana huyu mwenye umri wa miaka 22 ambaye atakuwa anasubiri mechi zake za Brisbane huko katika mkondo wa Australia mwaka ujao. Sasa amesema kwamba yuko vizuri na atakwenda kufanya kazi na Nakamura. Kwa miaka mingi kwenye raga kule Afrika Kusini tulikuwepo kwenye mkondo wa Cape Town Series eh, kwenye ule mkondo wa HSBC Series maarufu sana duniani. Unamaanisha Kenya? Tulitoka Dubai tukaenda Afrika Kusini. Sasa Kenya ilimaliza katika nafasi ya saba baada ya kuishinda Great Britain na thelathini na mbili kwa kumi na saba wakati huo Ufaransa ikishindwa na Afrika Kusini wenyewe kwenye fainali. Nikushukuru sana Paul Nzioki. msikilizaji tuangazie yepi ambayo yameangaziwa katika magazeti. Namwona Carol Coril yuko hapa studioni. Karibu Carol nam. Asante sana Douglas Mariba na kuona na tabasamu asubuhi na mapema. Nini la kufurahishwa katika magazeti? Uh, mengi. Kwanza tukianzia nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limeandika habari ambayo si ya kufurahisha sana. Ni kuhusu sekta ya elimu. Kuna mtafaru kidogo kuhusu darasa la tisa. Sasa ajua kwenye mtaala wa CBC uh, wanafunzi wanahitaji kwenda mpaka darasa la sita, lakini uh, zimesalia wiki chache tu kabla shule kufunguliwa na shule nyingi hazijajiandaa kwa ajili ya darasa la, sita, la tisa, ikiwemo pia hata uh, walimu wenyewe hawaelewi kutatokea nini ikifikia Januari tarehe Sita. Um, gazeti la Daily Nation pia limeandika, nafikiri Douglas, ushawahi kusikia eneo ambalo linafahamika kama Mulot huko Bomet, mahali watu wanaibiwa ukiwa <laughs> ukikaa vibaya unaibiwa <laughs> Aha, sasa Daily Nation limefichua kwamba uh, kuna kituo haswa cha kujisajili ukiwa unataka kujifundisha uhalifu wa uh, aina hiyo na unalipia ada pia, hatari sana Gazeti, yani imekuwa kama ni masomo unalipa ujifunze uende kutekeleza uhalifu uwekezaji. Taifa Leo gazeti limeandika kuhusu aliyekuwa naibu rais Gashagwa ambayo ametupa mawe sasa. Gashagwa atupa mawe, hii ni kuhusiana na kuundwa kwa tume ya uchaguzi. Anasema kwamba ikiwa imesalia miaka miwili na nusu, eh, itakuwa kidogo kuna mshkili kuandaa uchaguzi wa elfu mbili ishirini na saba. Gazeti la Daily ambalo linachapishwa nchini Kenya pia limeandika kuhusu benki zinaendelea kutengeneza faida uh, kwa kutumia kiwango cha riba kwenye mikopo ambayo iko juu sana, ikipuuza masharti ambayo ilitolewa na benki kuu. Na magazeti ya kule Uganda, Daily Monitor limeanga limeangazia kuhusu Uh, maadui wa taifa hilo ambayo kuna mambo mengi ikiwemo uhalifu wa kimtandao ambao ni tishio kubwa. Na vile vile, uh, New Vision limeandika kuhusu wizara ya elimu ambayo imepanga uh, mikakati kabambe ya ambayo itafa, itanufaisha vijana milioni moja nukta saba. Uh, Mwananchi kule Tanzania: Mbowe Tundulisu waipasua CHADEMA. Ni kushukuru sana Carol Corir kuna lipi la mno kabla tu, kabla tu niondoke ni Samia jana alifanya mabadiliko katika baraza lake tutaangazia zaidi katika awamu ya pili kushukuru sana Carol Corir tupata makala mazingira leo dunia yako kesho Jupita Mayaka <muchas> Natumai msikilizaji, wewe kwa wakati mmoja umetumia vyakula au vinywaji kama soda au maji vilivyopakiwa katika chupa za plastiki, lakini pia mifuko inayotumika kufungasha mboga au bidhaa unapokwenda sokoni. Wataalamu wanasema plastiki zinapotumika na kutupwa ovyo, basi ni hatari kwa mazingira. Majadiliano yamekuwa yakiendelea kwa miaka miwili na hata mkutano wa hivi punde kukamilika kule Korea Kusini nchi wanachama wa Umoja Mataifa wamekosa kukubaliana kuhusu mkataba wa kwanza kuhusu plastiki ambao ungekomesha madhara kwa binadamu na uchafuzi wa mazingira kupitia plastiki. Karibu msikilizaji, katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ukiwa nami Jupita Mayaka na walihudhuria mkutano huu uliokamilika ni pamoja na Helen Dena, ni kiongozi wa mradi wa plastiki katika shirika la Greenpeace Africa. Bidena, karibu. Na kwanza kabisa unazungumziaje mataifa kukosa kufikia mwafaka kuhusu plastiki? Ndiyo, mazungumzo yalifika mahali ambapo wajumbe wali hawakukubaliana kuhusu ule mkataba wa kimataifa wa kukomesha uchafuzi wa komesha, uchafuzi mazingira kutokana na taka za plastiki. Tulikuwa tumetarajia mkataba wenyewe utaafikiwa pale, lakini ikafika wakati tukaona kwamba katika yale mazungumzo kuna msukumo sana wa kuwa ni lazima mkataba afikiwe, hata kama utakuwa mkataba hafifu. Kwa hivyo sisi kama wanaharakati tunasema ni, hata ni afadhali kama haujaafikiwa, lakini kuna fursa nyingine ambayo mataifa yatakuja pamoja yazungumzie huu mkataba na pengine basi watakubaliana, kwa sababu kulikuwa na pande mbili ambazo hazikuwa zinakubaliana na vipengee kadha wa kadha katika ule mkataba. Ni mgawanyiko ambao umetokana na baadhi ya nchi kupendekeza kupunguza uzalishaji wa plastiki, huku nchi nyingine kama India na China zikipinga kuzuia uzalishaji na badala yake ya kuzingatia udhibiti wa taka za plastiki. Mataifa ambayo yanatengeneza plastiki sana sana, mataifa ambayo yana mafuta ya kisukuu mataifa yale hayakutaka hicho kipengee kiwemo katika mkataba ule, kwa sababu kikiwa basi kitapunguza kikipunguza uzalishaji wa plastiki utaathiri kitega uchumi, pia utaathiri biashara. Kwa hivyo hilo lilikuwa moja, lakini katika kipengee hicho hicho kuna mataifa kama mia moja ambayo yalisimama kidete yakasema, sisi tunataka kipengee hiki kiwepo ndani, na wakaorodhesha mataifa yote ambayo wanakipigia debe. La pili lilikuwa zile kemikali ambazo ni sumu. Hilo pia lilikuwa linaleta tatanishi kwa sababu kuna wale ambao wanasema hizi kemikali zipigwe marufuku kabisa, na wengine wanasema wacha tuangalie hizi kemikali ni zipi tuziweke pamoja yani, tufanye ile kimombo tunasema listing. Alafu sasa wengine wanauliza, na baada ya tukifanya hiyo listing tutazifanya nini? Kwa hivyo hilo pia lilikuwa latatanishi. La tatu ilikuwa mambo ya, ya fedha na sanasana sana, mambo haya yalikuwa ya mataifa ya bara la Afrika na yale ambao hayajiwezi. Na ngine nikizungumzia kidogo kipenge hicho, bara la Afrika lilikuwa limeleta wazo vile ambavyo huo mgao wa fedha utafanyika ndo maana hata wakikubaliana huu mswada basi usiwe tu huko katika karatasi, kuwe na fedha pia ambazo zitasaidia mataifa ambayo hayajiwezi kuona kwamba mkataba huu basi wanaenda kufanyia kazi. Msikilizaji, kwa mjibu wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira, UNEP, kila siku kiasi sawa cha lori elfu mbili za kuzoa taka zilizojaa plastiki hutupwa katika bahari mito na maziwa ya ulimwengu. Uchafuzi wa plastiki ukisalia kuwa tatizo la kimataifa, Afrika inatengeneza asilimia kama tano za plastiki ambazo zinapatikana dunia nzima. Ni mataifa kidogo sana Afrika ambayo yanazalisha plastiki hayapiti matano. Ukija katika kule kutumia sasa, inazalisha asilimia tano na inatumia asilimia nne, so naona ni kidogo sana vilevile vile Afrika pia, kuna zile taka ambazo zinatoka mabara mengine zinaletwa Afrika kwa kimombo tu, tunasema waste dumping. Nchi za Afrika ziko katika hali ambayo zinaathirika, ilhali si kwamba zinazalisha plastiki nyingi sana. Kwa hivyo inabidi wawe mstari wa mbele, kwa sababu pia tukiona hatuna ule uwezo wa ku clean ama kumaanisha kuwa tunahakikisha hizo takataka ama hizo plastiki ambazo ni taka hazituathiri. Bidena anapozungumzia athari, naye mwenyekiti wa kamati ya majadiliano kati ya serikali mbalimbali Luis Vayas Valdivieso amesema majadiliano haya ni muhimu kwa sababu plastiki ni hatari pia kwa afya. The Athari kwa afya pia inazua hofu wakati chembechembe za plastiki zikigunduliwa katika viungo vya binadamu na kuibua wasiwasi wa hatari kubwa ya kiafya, ikiwemo saratani na maswala mengine ya uzazi. Ndio maana mkataba huu ni muhimu, sio kwa sababu tu ya kwamba unalinda mazingira, lakini pia kulinda afya ya binadamu, kuinua maendeleo ya kiuchumi na kukuza ubunifu katika sekta ya plastiki. This global crisis demands a global solution. Kuna nchi ambazo zimetekeleza zuio au kuweka ushuru kwa zile plastiki ambazo ni za kutumia mara moja tu. Tuchukulie mfano wa Rwanda ambapo mwaka 2008 na ilikuwa moja wapo ya nchi za kwanza duniani kupiga marufuku mifuko ya plastiki na chupa za matumizi ya mara moja. Biden anafikiri kutofikia makubaliano haya ni kama kurudisha nyuma zile nchi ambazo zimefanikiwa kupiga hatua kama vile Tanzania, Uganda Afrika Kusini na Kenya linarudisha nyuma na ndio maana sasa huu mkataba utakuwa wa maana. Shida ama changamoto ya hizi sheria ambazo nchi zinaweka, ndio sheria ni nzuri, lakini kwa mfano, tukisema Kenya imepiga marufuku tuseme nchi jirani haijapiga marufuku, basi kutakuwa na yale masoko kwa, kwa kimombo tunasema black market. Um, mifuko hiyo inaweza toka Uganda kwa, kwa mfano iingie Kenya na bado itumike Kenya hata kama Kenya imepiga marufuku, na sasa mkataba huu ukiwa ume, wa, wa, wa, na mataifa yote yametia sahihi, basi tamaanisha kama wakisema karatasi hizi ama mifuko hii ipigwe marufuku itapigwa marufuku kila mahali, kila nchi. Kwa hivyo hakutakuwa na hizo shida za kuwa mimi nimepiga marufuku wewe haujapiga, kwa hivyo unaniletea zile ambazo uh, hazitakikani katika nchi jirani. Nchi ya Somalia mwezi Oktoba mwaka huu kupitia Wizara ya Viwanda na Usafiri wa Majini ilipiga marufuku rasmi uagizaji wa, wa mifuko ya plastiki inayotumika mara moja kwenye bandari za Somalia, katika hatua inayolenga kuzuia uchafuzi wa mazingira. Bide na serikali zikijituma ili kupunguza taka za plastiki, kuna wasiwasi wa uelewa Afrika kuhusu athari za plastiki kwa mazingira, hili unalitazamaje? Kunao ambao wanaelewa hizi athari, kuna wengine ambao hawaelewi. Kuna mambo kadha wa ambao kila nchi inafaa kurudi kwao kuona ya kwamba wananchi kwa mfano wameelimishwa, na kuna zile plastiki ambazo hazitaweza kutumika pia, wametafuta njia mbadala ama kama hivi vitu mbadala ambavyo vitatumika kama hizo plastiki zimepigwa marufuku. Katika huo mkataba kuna vipengee, kwa kimombo tunaviita national implementation plans. Kwa mfano ukienda mataifa kama vile Nigeria, Ghana wanatumia plastiki hizi tunaita sachet. Hizi ndogo ndogo ndogo, kutumia ma kunywa maji na inauzwa katika mitaa kila mahali. Kwa hivyo mataifa kama haya anaweza kaa chini yaangalie ya ni vipi tutajua kwamba watu wetu wanapata maji safi, ndio maana waache kutumia hizi karatasi. Kwa hivyo kila nchi itakuwa na vipengee fulani ama itakuwa na mikakati fulani ambayo lazima iweke. Na hiyo mikakati basi itahitaji hela, na ndio maana Afrika inasema mkataba huu, hata tukikubaliana, tunahitaji fedha ili tukifika kule kwetu ama tukirudi katika nchi zetu basi tuweze kuona kwamba mkataba huo unakuwa uh, wa maana. Plastiki hutengenezwa kutokana na nishati ya kisukuku na kwa sasa inakadiriwa kuwajibikia kwa asilimia tano ya hewa chafu duniani. Kwa hivyo juhudi za kuizuia zinaweza kusaidia katika juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Unajua mazungumzo huwa si kila kitu watakubaliana. Kwa kimombo tunasema it's a give and take, yani wewe unapata kidogo, mimi pia napata kidogo. Kwa hivyo wafike mahali ambapo watakubaliana, na kukubaliana kwao kusiwe tu kwa kuangalia vitu kama uchakataji, kwa sababu yale mataifa mengine wanasema shida si utengenezaji, shida ni takataka zenyewe. Kwa hivyo tutumie mambo kama uchakataji, lakini ukiangalia hata tusema tuchakate zile plastiki na bado tunaendelea kutengeneza zingine, hilo halitakuwa suluhisho, msikilizaji. Majadiliano haya kuhusu plastiki yataendelea mwaka ujao. Niishi hapo kwa leo. Ni mshukuru Bi Helen Dena, kiongozi wa mradi wa plastiki katika shirika la Greenpeace Africa, kwa mchango katika makala haya. Ukiniita Jupiter Mayaka nitaitika. Kwa heri na nikutakie wiki njema. Shukran sana Jupita Mayaka. Msikilizaji, kabla ya kumaliza matangazo, ni kukumbushe taarifa kuu ambazo tumekuwa nazo. Mapigano yaripotiwa katika mkoa wa Kivu Kaskazini kati ya wanajeshi wa serikali na waasi huko DRC. Rais wa zamani wa Ghana, John Dramani Mahama, amepata ushindi wa kihistoria na pia, Rais Joe Biden wa Marekani asema kwamba taifa hilo litaunga mkono mataifa jirani ya Siria ili kuimarisha utulivu katika eneo hilo. Msikilizaji, ndio taarifa kuwa ambazo tumekuwa nazo, lakini katika awamu ya pili tutarejea na matangazo zaidi. zili kutoka nchini mayote bazoka. Ndio wimba ambao unatutamatishia matangazo yetu ya awamu hii. Shukrani msikilizaji kwa kutusikiliza. Usikose tena awamu ya pili ya matangazo haya kuanzia ya mida ya saa mbili na nusu saa za kule Dar es Salaam, Tanzania. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa ni Carol Korili, naitwa Douglas Omariba. Tukutane saa mbili na nusu.