Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki, hukimbizana na wakati namna hiyo. Na basi, msikilizaji, hivi punde tunakuletea habari za michezo. Karibu Paul Njoki, habari za asubuhi. Kwema kabisa. Naona jana Arsenal walifanya mambo yao mbele ya United ni. <laughs> <laughs> Kweli kabisa. Inasemekana kwamba leo hii asubuhi ukikutana na shabiki wa Manchester United e, msalimie tu na usiseme mambo mengi kwa sababu hapo jana, uh, Ruben Amorim amepatikana eh, akishindwa magoli mawili kwa sifuri na Arsenal. Sasa, hii mechi wacha tuiache tu, mm-hmm. Kwa sababu ingati na jupita tayari wana wa siku nzima ya kufurahi, alafu makundi na sagini eh, wana siku nzima pia ya kuhuzunika <laughs> kweli kabisa <laughs> katika mechi hizo ambazo zilikuwa ni mechi za ligi kuu England, Aston Villa alipata ushindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ya Brentford. Everton akapata ushindi wa magoli manne kwa sifuri dhidi ya Wolves. Manchester City, Pep Guardiola anapata mwamko mpya. Uh, unajua hata jana ilisemekana kwamba hakuwa anapokea simu yoyote. Ni kweli kabisa kwa sababu ya msururu wa matokeo mabovu. Sasa jana amepata alama tatu kwa kupata ushindi wa alama tatu, magoli matatu kwa sifuri dhidi ya Nottingham, Liverpool tatu tatu dhidi ya Newcastle, kisha Chelsea gari limewaka moto akipata magoli matano kwa moja dhidi ya Southampton. Na huko Ufaransa, Ruben, na ukipitia magazeti ya asubuhi wanaongea taarifa ya Kylian Mbappe kukosa penalti hapo jana wakati timu yake ya Real Madrid walikuwa wanakabiliana na Athletic Bilbao. Na mnaona kweli kweli mashabiki wengi wengi mm, na ambao wanampenda mawapenzi wake kwa kweli walisikitika sana na, na hata ukipitia katika mitandao ya kijamii na amekuwa kijaribu amekuwa akijaribu kufanya kila linalowezekana kila kitu eh, tangu mwezi kwenye timu hiyo mm, lakini mambo ndio hivyo tena. Lakini vizuri Carlo Ancelotti ambaye ni kocha wake alimtetea baada ya mechi na mm, akasema kwamba ni kawaida kwa wachezaji kukosa penalti, kwa hivyo huenda <laughs> tu <laughs> akawa anapata nguvu zaidi namna mechi zinazoendelea, lakini hapo jana kule taarifa nzuri kwa Leopa, walipoteza mchezo wao dhidi ya mafarao wa Misri nini. mchezo wa robo fainali hiyo ni timu ya kinadada timu ya taifa ya mchezo wa mpira wa mikono, na sasa watakuwa wanatarajia, wanasubiri kucheza na Algeria baada ya Algeria wao kutolewa na Angola katika mechi hizo za robo fainali. Sasa Leopa walipoteza mchezo wao kwa alama moja, moja pekeyake ishirini na tatu kwa ishirini na mbili kwa hivyo wameaga wameaga mashindano kwa, lakini pia wamepoteza nafasi ya kwenda kushiriki katika mashindano ya kombe la Dunia, kwa sababu haya mashindano pia yalikuwa yanatumika kutafuta washiriki wa kombe la Dunia, wawakilishi wa bara la Afrika. Wao wakitarajia kucheza na Algeria, Kongo atakuwa anakabiliana na Kamerun, wakati huo Kenya ikikabiliana na Uganda lilitakuwa ni kipaumbele katika mipango yao ya mwaka elfu mbili ishirini na tano na utakumbuka kesi ambazo zimegonga vichwa vya habari mwaka huu imekuwepo, ni kesi ya Rebeka Cheptegei ambaye ni mwanariadha wa Uganda ambaye na, alikuwa anashiriki mbio alikuwa anashiriki mbio zake nchini Kenya kufanya mazoezi tu, mahali ambapo kisa cha kifo chake kilimpata. Ni kweli kabisa. Basi pole na msikilizaji. Uh, niseme Njoki, asante sana kwa habari hizo za michezo. na sasa tugeukie aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali, mbali na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, habari ya asubuhi. Naam, asante Ruben, na bila shaka msikilizaji ni buheri wa afya. Nimeshika gazeti eh, la Daily Nation, Nation, eh, na mbele limeandika eh, vifaa vya mradi mpya wa afya mm -hmm, bima mpya ya afya ya shaa ni kama mpango wa majambazi hivi. E, kamati ya seneti ya hoji mabilioni ya fedha yaliyotumika kununua vifaa ambavyo, e, kwa baadhi wanasema kwamba haiwezekani, lakini pia kuna picha inaonyesha uhum, watu wakiwa wananunua nguo hapa. E, wanajiandaa kwa ajili ya sikukuu, bei zimeshuka Krismas. So Ruben, angalia watoto wakarabatie mambo kabla ya sikukuu za Krismas na mwaka mpya. The Standard la Kenya limeandika hasira ya Ruto inatokana na kupata vipaza sauti vipya ambavyo vinamtetea kwelikweli, na hapa kuna picha ikimwonyesha William Ruto <laughs> pamoja na wabunge waliokuwa upinzani e, gavana wa zamani wa Mombasa Hasan John Junet Mohamed au tangu wiki iliyopita wamekuwa wanamtetea pakubwa William Ruto mm -hmm. Na wakati mmoja ndio walikuwa wakosoaji wakubwa wa kwanza namu, eh, kabisa. <laughs> Joho yupo katika serikali hivi sasa nusu mm -hmm. mkate ile okay. <laughs> Na gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika walitaka kuniua Jaji Esther Kasaake apasua mbarika sasa, alikimbia nchini Uganda. New Vision. la Uganda limeandika muswada wa sheria ya ndoa, viongozi wa madhehebu wakasirishwa. Tovuti ya redio Okapi imeandika rais Chisekedi afanya mazungumzo na rais wa Marekani Joe Biden alipokuwa kule nchini Angola. Naona ni picha ambayo pia A, picha ya Chisekedi na Biden imechukua nafasi kubwa Nam, katika, katika magazeti mengi, mengi kule nchini DRC, Tempete de Tropique, Le L'Observateur na mengine kule nchini Tanzania Mwananchi limeandika mizengwe vurugu kwenye uchaguzi, waziri mkuu wa zamani Warioba atoa angalizo. i radio ya kule Sudani Kusini yamulika mazungumzo ya tumaini yaliyoanza hapo jana jijini Nairobi. Le Monde, Le Parisien, La Humanite, uh, Le Figaro, magazeti yote ya Ufaransa yameandika kuhusu kuanguka kwa serikali yeah, ya waziri mkuu Michel Barnier ambaye baadaye hivi leo atakabidhi rasmi barua ya kuachia ngazi yes. na baadaye saa moja usiku kwa saa za jiji la Paris ambapo mm -hmm. hapa itakuwa ni majira ya saa tatu eh, Rais Emmanuel Macron atahutubia taifa kueleza sasa nini hatua inayofuata. Washington Post nitakujuza zaidi katika matangazo ya pili nam. Na asante sana Emmanuel Makundi kwa habari hizo mbalimbali kutoka magazetini, na sasa tupate marudio ya makala gurudumu la uchumi Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. <laughs> Na msikilizaji, mataifa 54 ya Afrika yamekwisha tia saini mkataba wa biashara huria ya barani Afrika huku mataifa takriban 48 pekee ndio yametia saini itifaki ya kwanza kutekeleza mkataba huu. Ni moja kati ya mikataba mikubwa zaidi ya kibiashara duniani, ukitarajiwa kuondoa raia milioni 30 toka kwenye lindi la umasikini na kuongeza mapato ya bara hili hadi kufikia dola bilioni 450 ifikapo mwaka 2030. Hata hivyo, mkataba huu ambao ulianza kufanya kazi Januari mosi mwaka 2021 bado wanakabiliwa na changamoto kadhaa ikiwemo vikwazo vya kibiashara na sheria baina ya nchi na nchi. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaangazia mkataba huu kwa undani pamoja na suala la ulipaji wa madeni ya nje kwa mataifa ya Afrika. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu na msikilizaji. Kuzungumzia hili nimemwalika kwa njia ya simu Ali Mkimo, ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi. Nam, pengine tuangazie kwa muktadha wa kiuchumi, mkataba huu unatarajiwa kuathiri vipi uchumi wa mataifa ya Afrika ikilinganishwa na mataifa yaliyoendelea? Kwanza unakwenda una kuleta tija, athari chanya, utaiangalia kwenye faida, kwa sababu imepangwa hadi ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini kufikia faida zaidi ya dola za Kimarekani trilioni ishirini na tisa, imelengwa huko. Lakini unazungumzia kuondoa kwenye umasikini kwa watu takriban milioni thelathini, lakini pia imelenga uh, kwenye kuhakikisha kwamba wanaondoa vikwazo vya kikodi kwa zaidi ya asilimia tisini na kuleta urahisi wa kufanya biashara, lakini pia uh, mbali na hilo wamelenga kuongeza biashara tunaita intertrade ndani ya Afrika. Eh, kuongeza ule ufanyajikaji wa biashara eh, baina ya Afrika na Afrika ili kuzipata hizo faida zake za kibiashara, lakini pia ni aina ya, ya kuchagiza kuongeza kwa bidhaa, kuhaulisha maarifa, teknolojia baina ya nchi hizi. Kwa hiyo unaweza ukaangalia zaidi kwenye maeneo hayo. E, vikwazo visivyo vya kiushuru ni moja ya changamoto a, katika bara la Afrika vinaweza kushughulikiwa vipi ili kufanya mkataba huu uwe na ufanisi? Kwanza ni kuyafuata makubaliano yote ambayo yameainishwa, lakini e, vikwazo sio vya kikodi, zinaita NTB, non tariff barriers, zimekuwa zikiumiza sana mipakani. Mipakani kuna paswa kusimamiwa sana. Eh, ukiangalia hata kwenye hizi regional blocks, jumuiya za kikanda zinaumia sana kupitia mipakani. Mnakubaliana, lakini huku mpakani kumekuwa kuna changamoto. Sasa ni kuongeza usimamizi zaidi eh, huku mipakani, kwenye kufuatilia makubaliano yote ambayo yameainishwa. Sasa huko ndiko ambako panapaswa kuangaliwa zaidi na... ili kuondoa vikwazo sio vya kikodi, iangalie mipaka biashara ya ndani mkataba huu unatarajiwa kukuza vipi? Aa, na ni sekta gani ambazo unaona zina uwezekano wa kunufaika zaidi? Naiona sekta ya kilimo ikiweza kunufaika zaidi kulingana na hili, kwa sababu nchi hizi tunazungumzia za Afrika zenyewe za zinategemea zaidi sekta ya kilimo kuweza kujikwamua. Sasa na zinapaswa kujifungamanisha na ukuaji wa viwanda ili ziuze bidhaa. Bila hivyo, kuna nchi zitakuwa zinapokea zaidi kuliko kutoa. Kuna haja ya kuimarisha zaidi ukuaji wa viwanda ili zizalishe bidhaa, lakini bidhaa pia, na sana ya za uzalishaji, na sana yani sekta e, e, wa e, e, wake umekuwa ukijikongoja. Tayari kuna jumuiya za kikanda, utangamano wa kikanda kama jumuiya ya Afrika Mashariki kuna COMESA kuna ECOWAS, ambazo pia zina itifaki kadhaa za utangamano wa kibiashara. Mkataba huu unaweza kuhuishwa vipi na mikataba iliyopo ili pengine kutoleta changamoto zaidi. Uh, niliwahi kumsikia Wamkele Mene uh, kiongozi wa, uh, wa secretariat ile ya uh, eneo huru la biashara Afrika, aliwahi uh, kuzungumzia kuhusiana na mipango ambayo imeainisha mfano kama uwepo wa hiyo rec ambayo tunasema ni regional economic communities kwamba mkataba huu utaenda kwa misingi ya kuangalia zaidi jumuiya hizi za kikanda kwa jumuia za kikanda utakuwa ndio msingi wa kuendeleza eh, mkataba wa aina hii. Kwa hiyo eh, inaweza isilete sana changamoto kwa sababu eh, mkataba huu kama ukitembea ndani ya mifumo iliyopo kwenye jumuia hizi za kikanda, japo naiona changamoto ikienda kutokea kutokana na hayo yote kuainishwa, lakini itafika tu wakati lazima jumuia za kikanda wataangalia zaidi tija zao kuliko kufanya kazi na walio nje ya jumuia za kikanda. Hili eneo linapaswa kusimamiwa sana eh, kwa ukubwa. Pengine kabla tujapata mapumziko mafupi, swala la ajira unalitazama vipi kupitia mkataba huu? Naona ajira zikifunguka kutokana na huo urahisi wa kufanya biashara eh, baina ya nchi moja na nchi nyingine, japo uh, wale wanaozalisha zaidi watanufaika zaidi kuliko wale ambao wananunua zaidi, wanapokea tu. Eh, hii kidogo inaweza ikawa changamoto, lakini kuna changamoto ya nchi za Afrika kwenye kitu kinaitwa rule of origin. Kuna watu wanaweza wakaagiza bidhaa wakasema ni za kwao wakazipiga chapa na branding alafu wakaziuza. Uh, eh, hawa wakifanya hivyo wanaweza sinufaiki, kwa sababu ukiagiza hautapata nafasi nzuri ya, ya ajira kwa sababu unauza zaidi malighafi, watakuwa unufaika zaidi na ajira ni wale ambao watakuwa wana nafasi nzuri ya kuleta uwekezaji kwenye viwanda wa kuzalisha bidhaa na kisha kuuza. Lakini wale wanaonunua zaidi wanaweza wasinufaike kwa sababu, e, wao wananunua zaidi kwa wenzao; ina maana wale wenzao ndio ambao wana nafasi nzuri ya kuongeza nafasi za ajira. Lakini sasa urahisi wa kupeleka mitaji, rasilimali e, watu, e, hii inaweza kuongeza zaidi nafasi za ajira. Uza. Na ukiuza zaidi mali ghafi, changamoto itakuwepo hapa. Lakini turudi hapa kwamba Afrika pia ina changamoto ya kutofanya biashara baina ya wenyewe kwa wenyewe. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi. Tulikuwa tukizungumzia mkataba wa biashara huria barani Afrika na sasa tutazame kidogo ripoti mpya ya Benki ya Dunia ambayo imesema kwamba mataifa yanayoendelea hasa ya bara la Afrika na yale masikini yameendelea kulipa riba kubwa, lakini pia pesa wanazozipata, mapato wanayoyapata, wamekuwa wakiyatumia kulipa uh, madeni ya nje, jambo ambalo limeathiri kwa kiwango kikubwa utoaji wa huduma na sekta kadhaa kuathirika, kama vile sekta ya elimu pamoja na afya. Bado niko na Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. A, kwenye hili swala la, la ulipaji wa madeni, Ali, athari gani za kiuchumi tunaweza tukaziona kwa mataifa masikini kutumia fedha zake nyingi kulipa madeni yake ya nje? Kwanza kabisa ni budget deficit, nakisi ya bajeti ambayo imeendelea kutokea kila kukicha kwa nchi za Afrika. E, nyingi wanajikuta, wana nchi nyingi wanajikuta wana budget ambayo haikidhi eh, e, kutimiza mahitaji yake, kwa sababu zipo fedha wanazitumia e, eh, kwa ajili ya kulipia madeni. Kinachokwenda kutokea, utahitaji madeni tena ili kuendelea kukidhi hayo mahitaji. Lakini kumbuka, madeni hayalipwi kwa local currency, yanalipwa kwa fedha za kigeni. Ikifanyika hivyo, wanakwenda kuipunguza akiba ya fedha za kigeni. Tumeona changamoto ambazo wamekuwa kizipitia nchi za Afrika katika nyakati ambazo kunakuwa kuna uhaba wa dola inasababisha mfumuko wa bei e, hasa tunaita import inflation, lakini pia unajikuta wana changamoto kubwa ya e, matumizi ambayo wanakutana nayo na sera zake za kifedha kushindwa kuyafikia malengo. E, madeni yanapokuwa mengi budget inashindwa kutosha, huduma za kijamii mnashindwa kuzikamilisha, ujenzi wa barabara, miundombinu, na mtajikuta mkikopa tena. Na tumeona viongozi wa Afrika wakiwa wanapigia sana chapuo swala la kusamehewa madeni, na Rais Cyril Ramaphosa anachukua wenyekiti wa G20, unadhani mataifa haya yatafanikiwa? Ni kitu ambacho kinaweza kikafanikiwa lakini, eh, wakiweka wa mikakati iliyo sahihi, na nchi ambazo zina uwezo tunasema zina, eh, rasilimali ambazo zinaweza kuvutia uwekezaji ni miongoni mwa vitu ambavyo wanaweza wakaweka kwenye masharti yao, lakini kwa nchi ambazo unaona kabisa hawawezi kuvutia vitu vya aina hiyo iko, iko ni ngumu kufanikiwa kwa kweli, ni kitu cha kukiangalia, lakini pia zitategemea na sababu za kijiopolitiki, hao wanahitaji kuwasamehe kuwasame, eh, wana malengo gani ya kibiashara na nchi hizo. Sasa hivi, kuna ushindani mkubwa kibiashara sasa, ikitokea nchi hizi zinataka kutengeneza mahusiano nzuri no eh, na nchi hizi ambazo zimewakopesha wanaweza wakafikiria utaratibu wa kuweza kuwasamehe, japo pasina eh, shaka, kuna baadhi ya masharti pia yanaweza kawepo hapo ndani. Ndio changamoto yake kubwa ambayo inaweza kutokea wakati zinafanyika hizo debt restructure. Kwa hiyo kufanikiwa huku eh, kutategemea eh, na na, na vivutio vyake. Pengine swali la, la mwisho na kwa kifupi tu ukiweza ali sasa, ni majadiliano ya aina gani mataifa ya Afrika yanapaswa kufanya na, na wakopeshaji wa kimataifa kuanza kukaa chini na kuyapangilia upya eh, mipango mipangilio ya madeni jinsi ya ya kulipa. Nchi za Afrika zimekuwa zikilipa zaidi, hata kwenye G20, umeona malalamiko ambayo yamekuwa yakizungumzwa. Hata wakati fulani aliwahi kuzungumza eh, rais wa Kenya eh, Dr William Ruto juu ya changamoto ambazo huwa zinatokea. Afrika inalipa zaidi, wakati mwingine inalipa zaidi ya mara nane eh, ukilinganisha na mabara mengine, jinsi ambavyo yamekuwa yakilipa. Kwa hiyo kuzungumza ni eh, madeni haya yanaweza yakapunguzwa, lakini pia ni kupangilia mifumo ile debt restructure, kuambiwa kwamba kwa sababu ukiangalia IMF wakati mwingine wamekuwa kwa debt restructure, lakini zinaenda mbali eh, kufika hadi wakati na, msikilizaji, uh, kwa kuwa muda hauturuhusu kuendelea na majadiliano yetu lakini pengine, tupatapo nafasi, tutamalizia makala haya uh, wiki ijayo kwenye Gurudumu la Uchumi. Uh, usikose kuungana na, na nami wiki ijayo. Ulikuwa nami Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Na msikilizaji, na sasa katika kukamilisha matangazo yetu ungwe ya kwanza, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na mazungumzo ya amani ya Sudani Kusini kuanza tena baada ya miezi minne. Biden akutana na viongozi wa Afrika nchini Angola, mazungumzo yao yakijikita katika kuendeleza mradi wa reli ya Lobito. Naye rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kusaka suluhu ya mzozo wa kisiasa baada ya wabunge Kuiangusha serikali ya Waziri Mkuu Michel Barnier. Frédéric François huyo na wimbo wake atous conem Frederic Francois huyo anakuonya msikilizaji, anakuambia atu seko neme, kwa kila unayempenda mwambie na kupenda wakati bado akiwa wa hai, quand il est encore en vie namna hiyo, msikilizaji, atuse konem, nakupenda msikilizaji. Ni kweli kabisa, Frederic Francois ambaye ni wimbe wake unakamilisha matangazo yetu awamu ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana msikilizaji. Jetem, nakupenda namna hiyo. Matangazo mengine yatakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda.