Bana na, na Misri katika hatua ya robo fainali. Sasa hiyo ni timu ya DRC. Wakati huo katika mechi nyingine ambazo zilichezwa hapo jana za hatua ya mwisho ya makundi, Gini walishinda Uganda kwa alama 48 kwa 22. Hizi hazikuwa nyingi kama za DRC. Eh? Yaani, kweli kabisa lakini pia kumbuka jana ulisema hao akina dada wa DRC pamoja na kwamba walifanya vizuri. Mm. Eh, jana mechi hiyo ingekuwa tu kama uh, ilikuwa ni mechi ya kujifurahisha tu uwanjani, lakini Aha. pia Angola wa Palanca Negra nilikuambia kwamba walikuwa wanatafuta na walikuwa wanakuja kulipiza kisasi. Kwa sababu kule Accra, Ghana, timu ya DRC ile walishinda. Wenzao hawakuja kujifurahisha; kweli kabisa, walikuja kufanya kazi. <laughs> <laughs> Sasa Kenya wao walishinda mechi yao ya mwisho dhidi ya Algeria alama 31, yeah, kwa 12 na sasa watakuwa wanachuana na Guinea kutafuta mshindi wa nafasi ya 11 au 12, wakati Uganda itakuwa inatafuta nafasi ya 9 au ya 10 katika mechi yao dhidi ya Cape Verde. E, Tunisia hapo jana walipata ushindi dhidi ya Cameroon na Cape Verde wenyewe walishindwa na Misri Wakati huo, Ruud van Nistroy ambaye alikuwepo endelea kuboresha uh, matokeo yake kupitia mafunzo ya kina na kutambua vipaji zaidi vya vijana hmm, ili kuinua hadhi ya mchezo wa karate nchini Rwanda. Na hii ni baada ya taifa hilo kushika katika mashindano ya karate ya jumuiya ya madola kwa mara ya kwanza kabisa hmm, ni ndo mpeleka hmm, wachezaji wa karate hmm, na baada ya kufanya vizuri, sasa anasema kwamba akirejea atakuwa anatafuta vijana zaidi. Na Ethiopia wameamua kwamba wataondoa timu yao ya vijana katika mashindano ya kufuzu kwa kombe la mataifa ya Afrika makala ya mwaka ujao na ni vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na saba, yakiandaliwa kwanza na Sekafa na Ruben, huwa kuna changamoto ya fedha sana barani Mweli. Afrika wamesema Mweli. Hela zimekosekana. Je, ni kweli? Sasa ni, ni kwa mujibu wa maafisa wa shirikisho lao. <laughs> wanasema kwamba hela zimekosekana, kwa hivyo wao wana hela za kuleta timu yao katika mashindano ya Sekafa. Sasa inashangaza kwa sababu kutoka Ethiopia na Ethiopia ipo katika ukanda huu wa Sekafa. Sasa hizi hela kama basi, wangefuzu kuelekea Afcon yenyewe, tuamini kwamba hela zimekosekana, tuamini zimekosekana. Sasa watakuwa wanaharibu mfumo wa kundi A ambapo walikuwa pamoja na Uganda pamoja na Tanzania na Burundi. Sasa sijui watalazimika kutafuta timu nyingine au itakuwaje wenyewe na wakati huo mwenyekiti wa Gurmaya nchini Kenya, Bwana Ambrose Rachel anasema anaendelea kutafuta kocha mpya, anasema anaendelea kutafuta kocha mpya, kocha ambaye atakuja kupata mikoba yake. Aliyekuwepo kocha walimfukuza kazi, Brazil Martins Leonardo na hivyo akamwonyesha mlango wa kuondoka. Naam, nikushukuru sana Paul Nzioki kwa habari hizo za michezo, mengi zaidi katika awamu ya pili. Nam, na sasa tugeukia aliopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali na Emmanuel Makundi. Karibu, habari ya asubuhi nam. Asante na Ruben, mi ni buheri wa afya bila shaka, pia msikilizaji mm wetu -hmm. ni buheri wa afya. Nianzie hapa nchini Kenya, umeona nimeshika gazeti mm -hmm. la The Standard mm -hmm. eh, limesindikizwa na picha hapa inayomwonyesha rais William Ruto akiwa anashangilia eh, kama anaimba hivi lakini mm -hmm. kichwa cha habari kimeandikwa eh, kwa nini mnapinga kila kitu Eh, Rais Ruto akiwa na hasira alihoji hapo jana <laughs> <laughs> siasa za <Kenya>. really? <laughs> <Nation> <laughs> pia nimelishika mkononi mwangu lenyewe limeandika eh, bomu la uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Kama unavyofahamu mpaka hivi sasa mm. eh, makamishna wa tume ya huru ya uchaguzi na mipaka bado hawajaingia ofisini, na zoezi la kusajili wapiga kura, kuhakiki daftari la wapiga kura lilipaswa kuwa limekushaanza kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini ishirini na saba. Gazeti la mwananchi pia ninalo hapa, lenyewe limeandika bei ya nyama yazidi kupaa. Mwananchi ni gazeti la Tanzania. ni maumivu kilo kwa sasa itauzwa elfu kumi na mbili kutoka elfu kumi shilingi za Kitanzania salaam. Niliona hiyo e. <laughs> <laughs> Nipashe limeandika kariakoo yote sasa kufungwa kamera, zabuni yatangazwa, kipindi ambacho kuna timu inachunguza usalama wa majengo wahalifu kitanzini. Mm. Ni mara baada ya ile tukio la jengo kuporomoka katika jiji la Kariakoo, likuwa Dar es Salaam, ndio kwa eneo la Kariakoo pale. <laughs> <laughs> Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika e, mfumo wa sheria e, katika kuhojiwa kule nchini Uganda. Na hii ni mara baada ya sakata la hivi karibuni e, la wakili kutoka hapa nchini Kenya, Martha Karua mpaka leo kuwa hajapewa kibali cha kumtetea Kizza Besigye mwanasiasa wa upinzani uh, kule nchini Uganda ambaye alitekwa nyara akiwa hapa nchini Kenya. Uh, gazeti la The New Times la Rwanda limeandika Rwanda kuzindua mradi mpya wa bandari eh kavu ambao itakuwa ni ushindani wa kibiashara katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki no. Uh, ukapi tovuti ya kule DRC yenyewe imeandika Umoja wa Ulaya watangaza euro milioni kutoa euro milioni ishirini kulisaidia jeshi 20. la FARDC no. no na gaz magazeti ya kule barani Ulaya, nianzie na Le Parisienne lenyewe limeandika, licha ya kuonekana ni mtu makini, Michel Barnier yupo kikangoni leo, leo hii kura <laughs> ya kutokoa na imani itakuwa inapigwa na, na serikali yake huenda ikasambaratika. Ni habari ambayo pia imeandikwa na Le Monde. Kule Marekani eh, magazeti karibu yote yameandika mshirika wa Marekani, Korea Kusini, baada ya rais jana kutangaza uh, sheria, kutumika kwa sheria za kijeshi kabla no. ya kuiondoa. Kwa hivyo ni jambo ambalo limepokelewa eh, vizuri na Marekani, lakini lilikuwa tayari imekushazusha utata. Ni kweli kabisa, ni kushukuru sana ima. Emmanuel Makundi kwa uchambuzi wa magazeti Accented. Na sasa tugeukia upande wa uh, makala Afrika Mashariki. Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC ni moja ya mashirika ya kikanda ya Afrika ambayo imekuwa na mchango mkubwa katika kukuza ushirikiano na maendeleo ya kisiasa kiuchumi, na kijamii katika eneo la Afrika Mashariki. Nipongeze na nitoe asante kubwa kwa wazee wetu kwa uamuzi wao wa kuanza tena jumuiya hii baada ya kuvunjika huko nyuma. Jumuiya hii ilianzishwa rasmi mnamo mwaka 1999 lakini ilifuata misingi ya ushirikiano wa kanda Ambao ulianza hata kabla ya hapo. Jumuiya imepiga hatua kubwa katika kukuza biashara na kukuza maendeleo endelevu pamoja na kuhakikisha amani na usalama kwa wanachama wote. Historia ya ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki ilianza mwaka 1967 wakati wa kuanzishwa kwa jumuiya ya Afrika Mashariki ya kwanza ambayo ilikuwemo nchi za Kenya, Uganda na Tanzania. Jumuiya hii Ilivunjika mwaka 1977 kutokana na changamoto mbalimbali mbali za kisiasa na kiuchumi. Kama uamuzi huo ungetekelezwa mwaka wa 1963, kungelikuwa hakuna matatizo ya Idi Amini wa Uganda, na hata matatizo ya Rwanda na Burundi yangetatuliwa mapema. Baada ya kuvunjika kwa EAC ya kwanza, nchi za Kenya, Uganda na Tanzania ziliendelea kufanya juhudi za kurejeshwa kwa ushirikiano wao na mwaka 1999 walikubaliana kuanzisha jumuiya mpya ya Afrika Mashariki. Wanachama Somalia ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki umehitimisha safari ya muda mrefu ya kujiunga na jumuiya za kikanda na maendeleo. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, tunatuama kuangaza na kumulika safari ya miaka 25 tangu kuanzishwa upya kwa jumuia ni sote, jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 1999. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Malti Vinyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC ina wanachama nane kwa sasa ambao ni Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudani ya Kusini na Somalia. Malengo makuu ya EAC ni kuimarisha ushirikiano kati ya nchi za Afrika Mashariki katika maeneo ya biashara, uchumi, miundombinu, elimu, afya na utawala. Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Nduva anatoa mafanikio ya miaka 25 tangu kufufuka kwa jumuiya hiyo. Jumuiya imepiga hatua kubwa katika kukuza biashara na kukuza maendeleo endelevu, pamoja na kuhakikisha amani na usalama kwa wanachama wote. Utekelezaji wa malengo makuu ya jumuiya kama umoja wa forodha, soko la pamoja, na juhudi zinazoendelea kufikia umoja wa fedha na shirikisho la kisiasa ni ushuhuda wa kujitolea kwetu katika kukuza umoja na ushirikiano wetu kwa faida za wakazi wa jumuiya ya Afrika Kwa upande wa umoja wa forodha, utekelezaji wa mkataba wa umoja wa forodha pamoja na taratibu nyingine za kisheria zimesisimua ukuaji wa viwanda na tumeona biashara zikipanuka. Kupanuka kwa namba katika biashara kunachangia ukuaji wa kiuchumi, kukuza mashirikiano ya umoja wa Afrika Mashariki na jumuiya inayokuwa kwa kasi kiuchumi. Jumuiya inalenga kujenga soko moja la kiuchumi la kikanda ambapo bidhaa, huduma na watu wanaweza kusafiri kwa urahisi katika nchi wanachama. Katika kilele cha maadhimisho haya ya miaka 25 yaliyofanyika katika jiji la Arusha nchini Tanzania, panapo makao makuu ya jumuiya hii, mwenyeji ni Rais Daktari Samia Suluhu Hasani akawapa pambaja waasisi wa, wa jumuiya hiyo na kuongelea juu ya swala la kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ya nchi: nipongeze na nitoe asante kubwa kwa wazee wetu akiwemo mzee wetu Yoeri Kaguta Museveni, lakini Daniel Arap Moi, uh, Benjamin William Mkapa kwa uamuzi wao wa kuanza tena jumuiya hii baada ya kuvunjika huko nyuma na leo tuna miaka ishirini na tano. Masuala haya ya mabadiliko ya tabia nchi yana gharama kubwa kwenye nchi zetu, kwa mfano Tanzania sisi tunatumia asilimia nne mpaka tano ya GDP yetu kwenye masuala ya kupambana au ya pato la taifa kwenye masuala ya kupambana na uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi. Sasa niseme, kwa mfano tukiangalia tu suala la upotevu wa misitu kwa Tanzania, kila mwaka tunapoteza karibu ekari elfu uh, laki nne zinapotea kwa watu kukata uh, kwa ajili ya kupikia lakini pia kwa matumizi Mengine. Kwa kutokana na hayo, Tanzania tumejiengeji kwenye njia nyingi za kufanya marekebisho. Kwanza tumekuja na sera ya kupanda miti na tukazitaka wilaya zetu, kila wilaya ipande miti milioni moja laki tano kwa mwaka. Historia ya Jumuiya ya Afrika Mashariki inaanza mwaka 1967 na kuanguka kwake mwaka 1977 na kurejea kwake mwaka 1999. Yoweri Kaguta Mseveni Tibuhaburwa rais wa Uganda na mmoja wa viongozi waliotia nia katika kufufuka kwa jumuiya hii, anasema wakazi wa eneo hili wamekuwa pamoja kwa muda mrefu, wakiongozwa na eneo la muunganiko wa kibiashara kutoka pwani kwenda bara hadi eneo la maziwa makuu. Kama nilivyosema siku iliyopita, kama uamuzi huo ungetekelezwa mwaka wa 1963 kungelikuwa hakuna matatizo ya Idi Amini wa Uganda, na hata matatizo ya Rwanda na Burundi yangetatuliwa mapema, na tungepunguza umwagikaji wa damu na watu kupoteza maisha. Shirikisho la Afrika Mashariki ingekuwa rahisi kupambana na changamoto za Sudani Kusini na Somalia. Tunapaswa kujikumbusha wenyewe tunapokuwa na eneo lililo kibiashara, hakuna nchi inayoitwa Marekani. Tunakuwa na eneo lililoungana kibiashara na kufanya biashara kutoka pwani hadi Uganda. Hakuna nchi ya Marekani. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, jamhuri ya Somalia ni mwanachama mchanga kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki. Hassan Sheikh Mahmud, rais wa shirikisho la jamhuri ya Somalia, anasema wanajiona fahari kubwa ndani ya jumuiya hii. Wanachama Somalia ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki umehitimisha safari ya muda mrefu ya kujiunga na jumuiya za kikanda na maendeleo. Tumejaribu mara kadhaa kujiunga na jumuiya nyingine za ushirikiano wa kiuchumi katika Pembe ya Afrika, lakini kwa sababu mbalimbali mbali haijafanya kazi. Ndio tumeamua badala ya kuanzisha jumuiya nyingine, kwa nini tusijiunge na jumuiya iliyopo na iliyoonesha mafanikio kwa watu waliopo? Kwa muda wa miaka kumi, Somalia imekuwa ikiomba kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Rais wa Jamhuri ya Kenya William Ruto amechukua nafasi ya wenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC kutoka kwa rais wa Jamhuri ya Sudani ya Kusini, Salva Kiir akizungumza katika mkutano wa 24 wa kawaida wa wakuu wa nchi za Afrika Mashariki ulioketi jijini Arusha nchini Tanzania. Rais Ruto anasema anajitolea kuendeleza amani, utulivu na kukuza maendeleo ya kiuchumi, biashara na uwekezaji ndani ya Afrika Mashariki sanjari na kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi. To... sote tunafahamu sio rahisi kuwekeza au kuvutia uwekezaji, sio rahisi kufanya biashara, sio rahisi kuwekeza hadi kuwe na amani, usalama na utulivu, sio rahisi, na ndiyo maana ni lazima kuwe na juhudi za pamoja kuhakikisha kanda yetu inakuwa na amani na kuwekeza katika usalama na utulivu wa kanda yetu. Ndiyo sababu ya kwa nini Kenya inawekeza kufanya kazi na Sudan Kusini kama tulivyoombwa na Rais Salva Kiir alipotuomba kutoa jukwaa kwa ajili ya Sudan Kusini kuzungumza wenyewe. Kenya ipo tayari na inapatikana kufanya hivyo. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, na kufika hapa unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hiliyo tulituama kuangaza na kumulika safari ya miaka 25 kwa kuanzishwa upya kwa jumuia ya afrika mashariki mwaka 1999 mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltin nyoni hadi wakati mwingine kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema Ndivyo anavyoondoka mwenzangu Martin Nyoni. Msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia ambazo tumekuletea asubuhi hii. Miongoni ni pamoja na Umoja wa Mataifa wa laani mashambulio ya RSF katika kambi ya wakimbizi zam, ya zamzam huko Darfur. Namibia yamchagua rais wake wa kwanza mwanamke, na Marekani yakaribisha mabadiliko ya kiongozi wa Korea Kusini kuhusu sheria ya kijeshi. Mwisho wa habari. Asante sana msikilizaji ambaye umejiunga nasi kupitia Facebook na YouTube. Sambolela na Chris Easy kutoka Rwanda. Sambolela na e Chris Easy namna hiyo kutoka Rwanda, msikilizaji namna hiyo. Oh, asante sana engineer Nixon, unasema unatupata kupitia Radio Oasis Beni, lakini vile vile asante Noe Maulinga, ukiwa Nairobi nchini Kenya, unasema unatupata ukiwa maeneo ya Umoja. Msikilizaji, hivi ndivyo tunatamatisha awamu ya kwanza subuhi ya matangazo yetu asubuhi hii, ni awamu ya kwanza. Naitwa Ruben Lukumbuka, na shukran za dhati kwa timu ambayo imefanikisha matangazo haya. Awamu ya pili ni saa mbili na nusu. Kwa heri kwa muda.