Saa 12 na dakika 40 kwa saa za Afrika ya Kati. Hivi punde, tunakuletea habari za michezo. Kipenga kimelia, RF Kiswahili michezo. Naye Paul Ndioki, habari ya asubuhi. Asubuhi njema kabisa, karibu sana. Tunaanzia wapi? Tunaanzia Nairobi nchini Kenya, ambapo timu ya mchezo wa kikapu ya wanaume Nairobi City Thunder imemaliza ndoto kabisa za City Oilers kutoka Uganda kushiriki katika mashindano ya ligi ya mpira wa kikapu barani Afrika maarufu kama BAL. Walikuwa wanalenga kushiriki katika mara tatu mfululizo City Oilers kutoka Uganda, lakini sasa baada wakishiriki mashindano hayo na Nairobi City Thunder, walipata ushindi wa alama 72 kwa 62 katika mchuano wa kusisimua sana jijini Nairobi wa nusu finali. Kwa hivyo wale Waganda City Oilers Baibai sasa, uh -huh. Nairobi City Dhanda wao watakuwa wanajiandaa kukutana na timu ya Creol Star ambayo inacheza kule Kevada. Sasa huo utakuwa ni mchuano wa ligi ya daraja la mashariki uh -huh. kabla ya kuelekea katika michuano ya bara Afrika. Wakati huo bado tukiwa Nairobi ni kuwa Antonio Mondi ambaye alikuwepo na kesi ya kupata, kutopata kandarasi wakati timu ya Shujaa ilikuwa inaelekea katika mashindano ya HSBC Series kule Dubai. Sasa huenda akaitwa katika timu hiyo kulinda nafasi yake. Cristand Ojwang ambaye alipata jeraha wakati huo akicheza kule Dubai na Antonio Mondi anatarajiwa kurejea kikosini wakati watakuwa wanaelekea kule Cape Town. Inaonekana mambo ya kandarasi yameshatengenezwa na... kila kitu sawa, eh, kila kitu sawa kufikia sasa kule diari... Si unafahamu kwamba uliniambia zote ni leopa ndio zote ni leopa upande wa wanaume, e, upande wa wanawake, e, sasa leopa ya kike mm -hmm. Wale ambao wanacheza mchezo wa mpira wa mikono leo, unafahamu kwamba watakuwa wanakutana na Angola. Ndiyo. Katika mechi yao ya mwisho hatua ya makundi, lakini ufahamu kwamba timu ishafuzu zote, washafuzu katika robo fainali. Kwa hivyo utakuwa ni mchuano ambao labda watakuwa wanajifurahisha uwanjani, lakini ujue kwamba Angola ni timu kubwa inapokuja swala la mpira wa mikono kwa kinadada, mabingwa mara kumi na tano na, barani Afrika. Ni kweli kabisa, madada hawa niliwasikiliza wenyewe wakiji, eh, gamba kweli mm, kweli, wakijitapa kwa Kilingala tokolonga <laughs> manake tutashinda. Wanasema kwamba huenda ukawa ni mchuano wa kulipa kisasi kwa Angola ha, kwa sababu zilipokutana mara ya mwisho kule Akra, Gana, timu ya taifa ya DRC ilishinda, okay. kwa hivyo leo huenda Angola wakaamua kwamba ni mchezo wa kulipa kisasi. tunawatakia kila laheri. na, na, na Bwana Ruben na. sijui watoto wako wakikushtaki utafanyaje? Ah, bwana, sheria uh, ni sheria lazima <laughs> nitawasikiliza lakini itabidi ni nijue kitu cha kufanya baadaye. Sasa nimekuuliza hili swali kwa sababu babake bingwa wa olimpiki katika mbio za mita elfu tano Jacob Igebristen raia wa Norway. Sasa babake bwana atakuwa anafikishwa mahakamani mwaka ujao, baada ya kushtakiwa na wanao watatu. Wanasema baba alikuwa mkali sana wakati wanao wanakuwa, sijui, hili kama lingekuwa barani Afrika ingekuwaje? Kwa sababu hawa ni watoto watatu wameamua kwamba baba sasa afike mbele ya mahakama aeleze ni kwa nini alikuwa mkali kwao. Wanasema hili limewaumiza sana kwa muda mrefu, kwa sababu baba alikuwa mkali. Na nikushukuru sana kwa awamu hiyo ya kwanza, mengi zaidi katika awamu ya pili. Asante sana. na sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali. mbali na Emmanuel Makundi, karibu Emmanuel. Kama asante Ruben. e, nianzie hapa nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation limeandika Gashagua asema kuna wakati utafika atamwanika Ruto kwa Wakenya. Uh, The Star pia la hapa nchini Kenya limeandika mpango Wandani wa Gashagwa kutaka kuharibu sherehe ya Ruto kuelekea uchaguzi wa 2027. Nipashe la Tanzania limeandika kaka wa mwenyekiti wa CCM mkoa achinjwa, mwaka jana mifugo yake ilikatwa katwa. Habari Leo la Tanzania limeandika Samia ataka heshima WHO, asema Tanzania itashindana tena Uh, kumpata mrithi wa ndugu lile ambaye alifariki na alikuwa anakwenda kuchukua hatamu ya uongozi wa WHO kanda ya Afrika. No. Daily Monitor la Uganda limeandika kichwa kinauma, timu ya mawakili wa Besije mawakili wa Vutana kuhusu eh, 34 wanaotaka kumtetea. New Vision limeandika habari inayoshabihiana na hiyo mawakili wa Besije wazungumza kibali cha Martha Karua shakani. Mawakili 35 wajitokeza kumtetea Besije. Kule nchini DRC si, gazeti la temprete de tropic limeandika wanaoshirikiana na waasi kutatiza usalama wamoja habari nyingine ruben inasemaje kuhusu mambo, anasema kwamba ya angola, kwa angola yasema chisekedi na paul kagame watakutana ana kwa ana desemba 15 na actualite point cd imeandika habari pia inayofanana na hiyo lakini drc yaburuzwa yaiburuza mahakamani rwanda katika mahakama ya haki za binadamu kule Arusha, kule Arusha. The New Times la Rwanda limeandika waziri wa fedha asema utaratibu mpya wa mfuko wa pensheni unalenga kuwasaidia wafanyakazi watakapostaafu. Serikali yaongeza kiwango cha kuchangia eh, kutoka asilimia sita hadi kumi na mbili safari hii hmm. Ukanda wa Afrika mashariki ni kodi juu ya kodi. <laughs> <kweli kabisa. laughs> <laughs> The Herald la kule Zimbabwe limeandika mahakama kuu yasema sehemu ya sheria inayokataza uwaviaji wa mimba ni kinyume cha katiba. Uamuzi huu sasa kusubiri kupitiwa na mahakama ya kikatiba. The, eh, La Humanite, Le Figaro, Le Monde, Le Parisien, magazeti yote ya Ufaransa yameandika vyama vya mrengo wa kulia na kushoto vyawasilisha bungeni hoja ya kutokuwa na imani na serikali ya waziri mkuu Michel Barnier uende kangu Karume. <laughs> The Guardian, la Uingereza limeandika <laughs> Israel yajibu mashambulio ya roketi ya Hezbollah, tishio la kuvunjika makubaliano mm. Laongezeka ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi wa magazeti Accenture. Na sasa tupate marudio ya makala haki zako. Jua haki zako, jua haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya jua haki zako, makala ambayo bila shaka siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Na msikilizaji, katika makala haya bado studioni ninaye bi Joy Zawadi, afisa kutoka shirika la Akili Dada, shirika ambalo limejitolea kuhakikisha kwamba haki za mtoto wa kike zinalindwa nchini Kenya. Joy Zawadi atakuwa anaendelea tu kutoa mwanga zaidi kuhusiana na haki za mtoto wa kike kipindi hiki cha siku 16 kutoa hamasisho kwa jamii kuhusiana na haki za mtoto wa kike na pia kupinga dhuluma za kijinsia dhidi ya mtoto wa kike. Karibu kwenye makala haya, jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Nambi Joy, mashirika kama yenyu bila shaka yamekuwa yakituhumiwa kuhusiana na kwamba yanatoa haki kwa mtoto wa kike na mtoto wa kike mwisho wa siku anakuwa na kiburi hili, wewe unalizungumziaje? Silioni kama kiburi <laughs> <laughs> naliona kama umezoea maisha fulani, kama mimi ni mwanaume, nimezoea naweza kupata bibi wanne, na wengine wanaoa hata wasichana wadogo sana, wasichana wa miaka tisa, miaka kumi na tatu alafu sasa kuna hili shirika linakuja linasema, msichana wa miaka kumi na tatu sio mwanamke, hafai kuolewa. Kuna wale watapinga na hiyo ndo wanasema sasa ni kiburi, kwa sababu huyu msichana na labda wazazi wake wata sema sasa huyu msichana hafai kuolewa ha? Wacha aende shule. Kwa hivyo sioni kama ni kiburi, na ndio maana anasema bado kuna kazi nyingi ya kueleza jamii ya kwamba mtu akiwa na nafasi ya kujichagulia ile maisha anataka, sio kwamba ni kiburi, ni kwamba Ako na ile, ana enjoy their rights, ana make decision for themselves. Mwanamke akijichagulia maisha fulani, sio kiburi, ni kwamba amejichagulia tu njia tofauti, labda kuliko ile ambao so jamii ingetaka. Kama shirika la Akili Dada, umegusia kwamba mnafanya shughuli pia ya kuwafunza kina dada. Saa hizi mnaweza jivunia kwamba mmeshughulikia kina dada wangapi na wako wapi, pengine wale ambao wamefanikiwa? Tangu tuanze tumesomesha wasichana mia mbili na tisa ambao walihitimu mpaka wakamaliza university Wako pali tofauti tofauti. Katika shirika letu lenyewe, tuko na wawili ambao wanaserve katika bodi yetu. Kuna wengine walienda wakaanzisha mashirika yao. Kwa mfano, kuna msichana mmoja anaitwa Cynthia, alianzisha NGO yake ambayo inaitwa Life Lifters, na yeye pia anasomesha wasichana. Uh, wengine wako nchini, wengine hawako nchini, walienda wakasomea uh, US, UK na sahii wanafanya kwa mashirika makubwa makubwa kama Microsoft. Kuna mmoja pia sasa anaandika vitabu vya watoto vya stories, kwa hivyo wako, wako katika mashirika tofauti tofauti, lakini la muhimu ni kwamba wanasaidia jamii zao. Ushirikiano na serikali umekuwa sababu, mara nyingi uh, mashirika kama yenyu mnasema mpate ushirikiano dhabiti mm, kutoka kwa serikali akili dada, experience yetu imekuwa tofauti haswa katika counties. Tuko na relationship nzuri, kwa mfano na kaunti ya Kilifi na kaunti ya Samburu, lakini imechukua time <laughs> imebidi kwanza tuwe tunaji introduce tuna involve katika program zetu, wanaelewa ni nini tunafanya, na ushirikiano mzuri. Uh, national government tunajaribu, lakini kwa national government vile tunaenda ni katika tuseme makongamano tofauti tofauti. Miaka iliyopita tulikuwa pata Of the Generation Equality Campaign inasema kwamba ina fight dhuluma za kijinsia. Kwa hivyo kuna njia tofauti tofauti ambayo tunafanya na serikali. Kusema ukweli, sisi hatujapata shida sana kama mashirika mengine. Jua Haki Zako na Benson Wakoli Iwapo ndipo unafungulia redio yako, makala hewani ni habari rafiki. Tunaendelea kujadili haki za mtoto wa kike nchini Kenya. Studioni ni naye Joy Zawadi kutoka shirika la Akili Dada nchini Kenya, linalopigania haki za mtoto wa kike. Visa vya mauaji ya kina dada hapa nchini vimekuwa vingi. Jana rais amegusia, akasema si swala la serikali tena, ni jukumu letu sisi wote. Pengine mnahisi kama mashirika ya kutetea haki za kina dada, tatizo liko wapi? Mbona kina dada wengi wanauliwa? Visa tofauti tofauti vingi vinahusishwa na mapenzi. Je, tunawapa wasichana nguvu, tunasahau kuambia kwamba wao bado pia ni kioo cha jamii? Ningesema kuna changamoto nyingi yanayo contribute kwa hayo mauaji ya kwanza, ukiangalia pia y Kenya, kumekuwa na economic depression. Na kikiwa na economic depression, the first victim huwa sana, sana, sana ni msichana wa kike. Ukiangalia kama enzi za COVID kuna wasichana wengi sana waliuliwa mashinani. Kwanza wanaume haswa hawana ile pesa, kwa hivyo wanaona wanawake ni kama burden, na mara nyingi wanakuwa the victims ni dunia nzima, ni kama maisha ya mwanamke hayana thamani sana. Uh, kuna wale ambao wanaona ni kama hata nikikupeleka tuseme tuende date sahii umeninunulia chips, unaona sasa. Um, kwa sababu umeninunulia chips, sasa ni, ni kama mimi ni mali yako. Kuna hizo perceptions ambazo zinafanya mwanamke maisha ya mwanamke yasionekana thamani sana kama ya mwanaume. Kwa ukweli, hiyo ndo changamoto kubwa sana ambayo inafanya hao mauaji ya ya, yaendelee uh, mjadala mkubwa sana kuhusu uh, wanawake hawako katika meza ya uongozi wengi, mm -hmm. Lakini kumekuwa na wanawake bungeni, sheria kuhusiana na uh, usawa wa kijinsia imeishi bungeni, haijafanyiwa kazi kama mashirika pengine, kuna kitu mnafanya wewe unapoketi hapo kama kilidada kuhakikisha kwamba wanawake pia wanaketi katika meza za maamuzi wengi, ndio uh, ile kazi ambayo tunafanya ni pia, tumegundua kwamba mwanamke akikaa katika bunge sio kwamba atatetea haki za wanawake kwa sababu, pia hao, kuna ile elimu wanahitaji. Kwa hivyo mashirika mengi um, akili dada haifanyi hii kazi, lakini kuna mashirika mengi ambayo inawapatia training ili waelewe hizi ndo changamoto za wanawake, na ukiwa katika huyo bunge, hivi ndo unaweza kurepresent wanawake. Kwa hivyo kuna wale ambao wana, wana invest kwa hiyo training. Pia kuna wale ambao wana invest katika on the legal front. Kwa hivyo actually, two thirds ime, in, imepata support nyingi kutoka mashirika mengi ambao pia wana train hata wabunge, vile kuandika hiyo hizo laws encourage the other members of parliament to vote for it. Lakini shida nilivyosema ni ile kuwa watu wengi hawaelewi ni kwa nini two thirds lazima iwe, wanaona ni kama wanawake wanapatiwa njia rahisi ya kuingia katika uongozi. Kwa hivyo bado kuna a lot of education ambayo inahitajika, ili hata wabunge wenyewe na Wakenya wenyewe waelewe kwa nini hii two thirds inahitajika na kwa nini wanawake wanahitaji kuwa uh, katika uongozi. Pengine unahisi uh, sheria hii ikipitishwa, kama Joi, unahisi matatizo ambayo wanawake wanapitia kipindi hiki yatapungua? Uh, yatapungua, lakini sio kesho <laughs> itachukua wakati, kwa sababu kusema kweli shida za wanawake ni nyingi. Nilipeana mfano wa wanawake hawana hata, hawawezi kuafford hata pads. Mwanamke akikosa pad, ni kumaanisha kuna siku fulani hataenda kazini, atakosa mshahara. Ni kumaanisha mara nyingine, hata wanalazimishwa kuingia katika ile tunasema transactional sex. labda analazimishwa kulala na bodaboda boda, ili apate hiyo shilingi hamsini. Sasa hizi shida zote hazitapotea kesho, lakini itasaidia kupunguza hizo shida kwa sababu kuna sasa yule ambaye ataweza kurepresent shida za wanawake na kwa njia ambayo watu wanaweza elewa. Nitapea mfano mmoja. Wakati Njoki Ndungu alikuwa katika um, high court, yeye ndo aliweza hata kuleta mswada wa kusema kwamba ilikuwa inaitwa Sexual Offences Act na imesaidia sana hata na prosecution na kesi za dhuluma za, za kijinsia. Imesaidia taifa, haijatatua shida za dhuluma za kijinsia mm -hmm, lakini imesaidia. Kwa hivyo itachukua wakati, lakini in good time itasaidia kupunguza hizo shida ambazo wanawake wanapitia. Tunapokamilisha mazungumzo yetu, Bi Joy, pengine mipangilio gani ambayo sasa kilidada wako nayo ili kumwezesha mtoto wa kike kujiimarisha zaidi katika jamii? Tuko na mipango mingi, lakini itazungumzia miwili Kwanza, tuko na program ambayo inaitwa Manyata Homeschooling ambayo tumekuwa tukifanya Samburu na pro, katika program hii tuna train walimu na wanenda wanafundisha wasichana ambao wako katika zile manyata settlements. Hile ingine ambayo tunataka kufanya ni kuexpand program zetu katika kaunti zaidi. Kwa, kwa sasa tunafanya kaunti nne Kenya, uh, Samburu, Kwale, Kilifi na Turkana, lakini tunataka kuexpand kwa sababu tumeona Wasichana wengi sana kuna wanawake wana wengi sana ambao wanahitaji hizi program zetu. Naam, naam, sisahau Nairobi pia kuna matatizo sana hapa <laughs> <laughs> <laughs> E, ndio ni kweli. <Nicole. laughs> Niseme shukran sana kwa kutenga muda na kutembelea studio zetu za RFI Kiswahili. Bila shaka muda wote tukikutafuta, najua pia tutakupata. Asante sana, asante, asante sana, asante. Na msikilizaji, kwa kauli hiyo, makala barafiki ya bara rafiki yanafika kikomo. Shukrani za dhati kwa shirika la Akili Dada ambalo limefanikisha kwa kiasi kikubwa makala leo ya jua haki zako. Studioni nimekuwa naye afisa Joy Zawadi kutoka Akili Dada. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya arifa ya Kiswahili juma lijalo, jina langu mimi ni Bwana Benson Wakuli, RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw na msikilizaji, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania wasema rais alipaswa kutoa majibu stahiki kuhusu mzozo wa eneo la Ngorongoro mamlaka nchini guini zatangaza siku tatu za maombolezo kufuatia vifo vya mashabiki wa soka 56 nayo na marekani yatoa wito wa kusitishwa mapigano mapya nchini siria wakati huu waasi wakiendelea kusonga mbele maria salome wimbo wake saida karoli kutoka tanzania Baba. Orera Orera. Orera. Orera. Orera. Orera. Orera. Maria Salome weyoo. <laughs> na wimbo wimbo wake Saida Karoli, namna hiyo kutoka Tanzania msikilizaji. Hivi ndivyo nami natamatisha matangazo ya awamu ya kwanza RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka. Nitoe shukrani zangu za dhati kwa timu ambayo imefanikisha matangazo haya asubuhi ya leo. Matangazo mengine yatakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda.