Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili Michezo na Paul Njoki habari za asubuhi. Kwema kabisa, na karibu sana, tunaanzia wapi, Paul? Tunaanzia DRC katika mashindano ya mpira wa mikono kwa wanawake, mataifa kadhaa yakiendelea kupambana ni tuzo la bara Afrika na ni kwa nini timu za DRC zote huitwa Leopard bwana Ruben? Ah maana ni, ni kwa sababu ndio nembo ya taifa. Ndio nembo ya taifa. Ya, ya, ya, Leopard maana chui yeah. Eh, na taifa la Kongo DRC wanaitwa machu <laughs> <laughs> <laughs> Sasa hawachui wa kike wao sasa wamefuzu kuingia hatua ya robo fainali kwa sababu katika kundi b wanashikilia nafasi ya tatu kwa alama sita mm -hmm. kamerun ni ya pili kwa alama sita na angola ni ya kwanza kwa alama nane kwa hivyo ina maana kwamba gini na uganda hawawezi kuwafikia hata kama watashinda mechi yao moja inayowasalia kwa hivyo drc kamerun na angola wanafuzu kwa robo fainali katika kundi b senegali uganda na congo eh, wao wakifuzu katika mm -hmm. kundi a kwa hivyo Kenya na Uganda wanaaga mashindano, wanawacha DRC wenyeji wakiendelea na wenyewe. Walianza vibaya, manake ni kwamba matokeo yenyewe hayakuridhisha, hayakuridhisha, lakini unafahamu pia mashabiki wa nyumbani wamekuwa wakishabikia timu sana, inasemekana mm. kwenye ile mechi ya gini walikuwepo takriban watu 2500 walikuwepo bila shaka, eh, kushabikia, kushabikia nchi yao bila yeah. shaka. <laughs> Sasa huko kwenye raga tulikuwa kule Dubai na, na Kenya imepangwa kundi B, pamoja na Australia pamoja na Hispania. Huo ni mkondo wa Cape Town. Sasa tukitoka kule Dubai, kwa sababu Dubai mashindano yamekamilika mm-hmm. Kenya ikimaliza katika nafasi ya kumi, Ufaransa ipo kundi D pamoja na New Zealand na, uh, Marekani, hizo zitakuwa ni timu tatu ambazo zitakuwa zinachuana kwenye kundi D. Naam. Wakati huo pia kule Hispania, kocha wa Real Madrid Carlo Ancelotti amefurahishwa na uchezaji wa Kylian Mbappe kwa ushindi wa magoli mawili kwa sifuri dhidi ya Atletico kwenye La Liga katika mechi ambayo ilichezwa uwanjani Santiago Bernabeu. Unafahamu kwamba Kylian Mbappe amekuwa na shida sana, amekuwa akisema magoli ni kama amepotea. Bila shaka mashabiki wengi, wengi, ee, mashabiki wengi sasa wa timu ya taifa kule Ufaransa watakuwa wanafurahia kwa sababu huyu ni nahodha wa timu ya taifa na wakati, yes, aendelei vizuri. Bila shaka wanakuwa na wasiwasi aaa ya taifa kule <laughs> kule Italia. Klabu ya soka ya Fiorentina imetangaza kuwa Eduardo Bove yuko katika chumba cha wagonjwa maututi. Uh, ni baada ya mchezaji huyu kuzimia uwanjani dakika ya kumi na saba katika mechi dhidi ya Inter Milan. Eh, kule Italia, wachezaji siku hizi wanazimia sana uwanjani. Um, ni kushukuru sana Paul Njoki, mengi zaidi katika awamu ya pili. Na, na sasa tugeukia yaliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, habari ya asubuhi. Salama kabisa Ruben, nianzie kule nchini Tanzania ama magazeti uh, mengi yameandika habari ambayo inashabihiana, lakini mwananchi lenyewe limeandika mzigo na wakabili no wenye viti wa serikali za mitaani mara baada ya uchaguzi wa juma lililopita. Maajira lenyewe limeandika Rais kuunda tume mbili sakata la Wamasai, ni kuhusu maswala ya ardhi yanayolalamikiwa kule Ngorongoro. Taifa Leo la hapa nchini Kenya, Ruben, limeandika Gashagwa alijitenga kabla ya kung'atuliwa ofisini. Gashagwa alisema Raila hakuwa na mwanya wa kuingia katika serikali ya Kenya Kwanza, lakini ndio hivyo, yuko ndani ya serikali. The Standard la hapa nchini Kenya limeandika je, chama cha ODM cha Raila Odinga kitasimama na Ruto au kitamuunga mkono mgombea wake? Ni kauli ya Raila Odinga ambao pia jana aliitoa akisema kwamba wao watasimamisha mgombea katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Daily Monitor la Uganda lenyewe limeandika Uh, Martha Karua uso kwa uso na Kiza Besije wakati kesi yake itasikilizwa hivi leo kuamua ikiwa atapewa rufa, atapewa dhamana, dhamana au la. Mm -hmm. The New Vision la Uganda pia limeandika Museveni aonya dhidi ya kuzembea vita ya virusi vya ukimwi. Utakumbuka kwamba jana dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya mapambano dhidi ya ukimwi. The New Times la Rwanda limeandika teknolojia mpya ya upimaji wa udongo inatarajiwa kuongeza uzalishaji wa viazi mviringo kwa asilimia 20 kule DRC. Ruben, magazeti yanasemaje? Magazeti mengi tu, nikianzia katika mji wa Goma kwenyewe gazeti la Le Volcan News, lakini pia tovuti ya Radio Kapi ameandika habari kuhusu hali ya wasiwasi ilivyotanda katika maeneo kadhaa kwenye mji wa Goma, hasa zaidi maeneo ya Ndosho, Mugunga na Keshero baada ya milio ya risasi kusikika Kote, mae, kwenye maeneo hayo, aktualite lenyewe la no. kule DRC pia limeandika kuhusu mpango wa Rais Tshisekedi akiwa kule Tanganyika kudhibiti usalama mashariki <coughs> kumradhi, mashariki mwa DRC Lusaka yeah. Times limeandika kashfa katika wizara ya elimu. Gazeti la Le Figaro, Le Parisien na magazeti mengi la Humanite, yote ya nchini Ufaransa yameandika habari ambayo inafanana lakini mm. kwa vichwa vya habari tofauti. Kwa mfano Le Figaro limeandika mvutano kati ya waziri mkuu Michel Barnier na wanasiasa na wanasiasa wa wa upinzani upinzani mwanasiasa Marin Le Pen kuhusu bajeti mm. Le Parisien lenyewe limeandika Michel Barnier kikangoni mvutano kuhusu bajeti wa shika kasi tangu juma lililopita yeah. kuhusu bajeti bajeti ya tangu wanavutana kupitisha bajeti ya waziri mkuu Barnier au la na kuna wasiwasi kwamba huenda serikali yake ikaangushwa kwa mara nyingine. E, Washington Post la Marekani, The New York Times ya Marekani, magazeti karibu yote ya Marekani yameandika pia habari ambayo inafanana yasema, mm-hmm. Dakika za lala salama kwa Biden, atoa msamaha kwa mtoto wake. utakumbuka kwamba Hunter alihukumiwa katika kesi ya matumizi mabaya. Na ya fedha za umma. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa habari hizo mbalimbali mbali kutoka magazetini. Na msikilizaji, na hivi punde tunakuletea sama makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho. Wiki mbili zilizopita, mkutano wa kimazingira wa COP29 ulifanyika jijini Baku, Azerbaijan, huku ukiwaleta pamoja viongozi wa dunia kujadili jinsi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Hata hivyo, mkutano huo ulikamilika bila makubaliano mwafaka baina ya mataifa maskini na yale tajiri, huku ufadhili wa dola trilioni moja nukta tano ukihaidiwa ileo. katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho, tunaangazia maazimio yaliyoafikiwa na jinsi yatasaidia umwezeshaji wa mazingira kwa njia moja au nyingine, hasa kwenye bara la Afrika. Katika makala haya ntamjumuisha Amos Wamenya, mtaalamu wa mazingira kutoka shirika la Greenpeace Africa nchini Kenya. Mimi ni Victor Muturi. Na ninaanza kwa kumuuliza tathmini yake kuhusu mkutano huo. Asante sana um. Greenpeace Africa ilijumuika na mashirika mengine ikiwemo serikali katika mkutano mkuu wa mabadiliko ya tabia nchi katika nchi ya Azerbaijan kule Baku. Haya yalikuwa makala 29, na katika mkutano huu tulikuwa tunaangazia sana maswala ya fedha. Ukiangalia bara la Afrika limeadhiriwa sana na madhara ya mabadiliko ya tabia nchi Uh, kukiwemo masuala kama ya mafuriko, ukame, na haya masuala yote yanaweka sana changamoto katika jamii zetu, ikiwepo kuharibu ajira za watu hasa uh, sana wakulima. Ukiangalia hapa Kenya, mwezi wa nne na mwezi wa tano tulikuwa na mvua kali sana ambayo iliweza uh, kufanya jamii kuondoka katika makao yao, kwa hivyo wakati viongozi wa Kiafrika na nchi zingine ambazo zinaendelea kustawi walipoenda katika Baku walikuwa na lengo moja, lengo la kufanya mazungumzo na wenzao ambao wanatoka nchi ambazo zimestawi, ili kuweza kupata mafaka ambapo zile nchi zimestawi ziweze kuwa zikileta msaada kwa nchi ambazo zinaendelea kustawi, ili kudhibiti makali haya ya mabadiliko ya tabia nchi lakini kwa kukasirika sana kutokana na nchi za Kiafrika, malengo yetu hayakuafikiwa. Hata wakati mmoja tukawa na viongozi wa nje ambazo zinastawi kuweza kuondoka katika mazungumzo temporali, lakini wakarudi na wakalazimishwa kukubaliana na fedha ambazo zilikuwa zinapeana, ambazo ni za hali ya chini sana, bilioni mia tatu za dola na ukilinganisha na malengo ambayo tulikuwa nayo, ilikuwa kwamba uh, kila mwaka nji ambazo zimestawi ziweze kuwa zikitoa kwa njia ya msaada trilioni moja nukta tatu uh, kila mwaka kuafikia mwaka wa elfu mbili na thelathini uh, ili kuweza kusaidia jamii zetu kusaidia nji zetu kudhibiti changamoto ambazo zinaletwa na mabadiliko ya tabia nji na sasa vile mliweza kuondoka katika baadhi ya mikutano kule Baku, je, sasa nini kifanyike? Maana yake sasa mshaondoka, na pengine hizo bilioni 300, ambazo mbazo mliweza kuahidiwa, je, unaona kwamba mkizichukua zitapiga hatua moja au nyingine katika kuimarisha mazingira? Miaka ambapo inaendelea kuzidi, tumekuwa tukiona changamoto sana katika mazungumzo haya. Nji ambazo zimesitawi zile ambazo zimeleta zimechangia pakubwa sana katika mabadiliko ya tabia nji huwa zinakuja ili kusaparati sha yale maafikiano, na ukiangalia hata hizi bilioni mia tatu um, za dola ambazo waliweza kuahidi zinakuja kwa njia ya madeni. Ukiangalia hapa Kenya tuna changamoto za madeni, nchi mingi Afrika ziko na madeni makubwa. Kwa hivyo hizi fedha hazitasaidia jamii zetu kuweza kudhibiti makali ya mabadiliko ya tabia nchi, kwa sababu zinaongeza tu mzigo wa madeni katika nchi ambazo zinaendelea kustawi ikiwemo nchi za Kiafrika na nchi kama Kenya. Kwa hivyo tumekasirishwa na mwenendo ambao umekuwa ukiendelezwa na nchi ambazo zimesitawi. Kwa miaka ambayo um, ya hii majuzi katika mazungumzo haya ya mabadiliko ya tabia nchi uh, uh, nam uh, sasa, okay, ukiangalia katika fedha hizo mlizopewa uh, pengine yale mazimu mlikuwa nayo. Mikutano hii imekuwa ikiendelea uh, si mara ya kwanza si mara ya pili, na mnasema kuwa mnatoka kwa amjadidika kama bara la Afrika ambalo linachangia asilimia ndogo sana sana ya uharibifu wa mazingira. Ni mikakati gani mtafanyika kuona kwamba kwa kweli siku zijazo mnaweza kuimarisha mazingira kwa sababu kule hamtamliki ni hivyo, ni ukweli kwamba lazima pia um, tuweze kuwa tunajipanga huku nyumbani ili kuweza kuendelea kutunza mazingira na pia kuhakikisha kwamba jamii zetu hazipotezi kwa hali kubwa sana uh, kutokana na changamoto ambazo zinaletwa na mabadiliko ya tabianchi. Kile ambacho mkutano huu wa Baku umeweza uh, kusaidia ni kwamba asasi za kiraia, civil society, na mataifa ambayo yanastawi yaliweza kuja pamoja, na hili ni suala la maana sana kwa sababu kukuja huku kwa pamoja kwa asasi za kiraia na pia mataifa ambayo yanaendelea kustawi kutasaidia sana, ili kuweza kuleta ideas ambazo zitasaidia sisi wenyewe tuweze kuwa tukikuwa kipaumbele katika kudhibiti makali ambayo yanaletwa na, na mabadiliko ya tabia nchi. Ukiangalia katika jamii zetu, wakulima na washikadau wengi wako na ideas ambazo zinaweza saidia sana kudhibiti haya mabadiliko ya tabia nchi, ni sapoti tu huwa hawapati, kutokana na kifedha na teknolojia. Na kwa kuungana na serikali ambako Baku matokeo ya Baku yameweza kurahisisha, itakuwa vizuri sana ya serikali kusaidia jamii ziweze kuwa zikitumia maarifa ambayo tayari wako nayo kudhibiti haya makali ambayo yanaletwa na, na mabadiliko ya tabia nchi. Uh, bwana bwana wamenya akuzungumzia swala la teknolojia. Je, mlipokuwa kule na swala hilo lilipewa uzito gani? ukiangalia katika convention yenyewe inasema kwamba yale mataifa ambayo yako na uwezo na yamechangia pakubwa katika kuleta haya mabadiliko ya tabia nji, yawe kipao mbele kusaidia yale mataifa ambayo ni victims wa uh, mambo ambayo wanafanya na ukiangalia haya mataifa ambayo yana uwezo, baadhi ya uwezo ni teknolojia. Na katika convention kuna yale maprovisions ambazo zinasema kwamba waweze kuwa wakipeana kile kinaitwa means of implementation, na means of implementation inakuwa ni kifedha na pia kiteknolojia. Ndio sababu wakati negotiators wa nchi ambazo zinaendelea kustawi, na ikiwemo Afrika, walikuwa wanasema kwamba hatuwezi ahidi kwamba tutafanya hili isipokuwa ah, nji ambazo zimestawi ziweze kutueleza kwamba zitaleta msaada kwa njia gani, njia ya kifedha, njia ya kiteknolojia, kwa sababu kuna teknolojia ambazo zinasaidia sana ah, kudhibiti haya makali, ikiwemo teknolojia za ah, sola ambazo zinaleta umeme ama ah, kawi ambayo ni safi, ambazo zinachangia pakubwa sana katika kupata suluhisho kwa mabadiliko ya tabianchi. Viongozi wetu walikuwa wanasema kwamba hizi teknolojia ni za bei ghali sana. Katika kusaidia nchi ambazo zinastawi kuweza kuweka hizi teknolojia, ni vizuri zile ambazo zishastawi na ambazo ziko na responsibility kubwa ya kuleta mabadiliko ya tabianchi ziweze kuwa zikileta hizi teknolojia katika njia ya technology transfer, ili kusaidia jamii zetu ziweze kuwa zikiendelea kuzalisha, kwa mfano wakati mvua inakosekana. Ni mikakati gani sasa mwaweka uh, tangu mtoke kule Baku, pengine mlichukua kipi kusema kwamba mtakuja kukifanya kukitekeleza katika bara hili kuweza kwa kusaidia uh, baadhi ya mataifa katika bara hili kuweza kuimarisha mazingira? Tumeunda Climate Justice Movement kwa baadhi za nchi za Kiafrika, na hii movement lengo lake ni kuleta hizi ideas pamoja yakiwemo kuafikia malengo ambayo yatasaidia bara la Afrika kuweza kudhibiti makali ya mabadiliko ya tabia nchi. Sasa kulingana na matokeo ya Baku, hili kongamano la Climate Justice Movement limekuwa activated kabisa ili kwamba tuweze kuwa tukiangalia kinyumbani ni suluhisho gani ambazo tuko nazo ambazo zinaweza tusaidia sisi wenyewe kuweza kukabiliana na makali ambayo yanaletwa na mabadiliko ya tabia nchi. Na mwisho kabisa uh, mshirika mkuu wa ufadhili wa masuala mazingira uh, amekuwa ni Marekani na sasa uongozi mpya unaingia kwamba Bwana Trump upande wa ufadhili wa mazingira kidogo yeye anasema kwamba hayuko pale. Je, yeah, mtafanya nini? uh, ukiangalia mambo ya uh, mabadiliko ya tabianchi kuweza kupata suluhisho sio kama ukuta ambapo ukitoa mawe moja ukuta unaanguka. Ni kama trampoline ambayo hata nyuzi moja ikikatika unaweza tumia nyuzi zingine kuweza kuendeleza muziki. Kuondoka kwa Marekani katika makubaliano ya kudhibiti mabadiliko ya tabianchi haimaanishi kwamba uh, wengine hawataendelea kutakuwa na uongozi mpya Afrika sasa iko na nafasi ya kipekee kuweza kuongoza ulimwengu mzima katika kupata suluhisho kwa mabadiliko ya tabia nchi asante ah, sana na kwa kufikia hapo ndipo nakamilisha makala haya ya mazingira leo dunia yako kesho nimekuwa naye Amos Wamenya mtaalamu wa menya, mazingira kutoka shirika la Greenpeace Africa ambaye ametufafanulia kwa kina maazimio yaliyojadiliwa kwenye mkutano wa COP 29 uliofanyika kule Baku, Azerbaijan mimi ni Victor Muturi kwaheri Msikilizaji, usikose kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili fr. Uh, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na nchi zashindwa kufikia makubaliano kuhusu udhibiti wa taka za plastiki. Rais wa Chad, Mahamat Idris Deby, atetea uamuzi wa nchi yake kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa. Vita ya Ukraine, Gaza na mivutano kwenye ukanda wa Asia vyachochea utengenezaji zaidi wa silaha duniani, imebaini ripoti ya Umoja wa Mataifa. Uh. Wow. Uh, anaitwa Shaji na wimbo wake Strength of a Woman. Yeah. Ndio ambapo tunatamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Msimamizi ya matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Makundi, mitamboni Vital Mugisho, lakini pia upande wa mitandao ya kijamii Boldrin Ambale. Tumshukuru pia Paul Njoki ametujuza habari za michezo mbalimbali. Naitwa Ruben Lukumbuka. Matangazo awamu ya pili ni mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda.