Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani, nam viwanjani. Tayari mdogo wangu Benson Wakoli kaungana nami hapa studio. <laughs> wanasema avumaye baharini papa Kumbe wengi wapomsafiri ni aliye bandarini, ilikambia <laughs> jana <laughs> alibilali bwana, tuende moja kwa moja viwanjani mm -hmm. jana tumekuwa tukisema Yanga tukuwa tukiimba zamani Yanga inafungwaje ilifungwa lakini mm -hmm. Sasa wapinzani wao ambao ni Simba jana bwana wameng'ara katika michuano hii ya kuwania ubingwa wa vilabu barani Afrika mm -hmm. na sasa Uh, Simba waliibuka na um, ushindi wa bao moja dhidi ya klabu ya Bravos kutoka kule Angola. Sijui nazungumziaje hali vilali, dua la kuku kamwe halimpati unasema yanga watajirejesha katika hali yao kabisa. Na sasa hivi tunazungumza, wachezaji wako safarini wanaelekea kuendeleza michuano ya ligi kuu kule nchini Tanzania, ambako kesho nafikiri watakipiga katika uh, mchuano wa kuwania kupaa katika nafasi ya kwanza. Bila shaka Ali Bilali, kule Uingereza bwana, jana Liverpool wameandikisha ushindi mnono sana dhidi ya Real Madrid. mm -hmm. Ali Bilali, watu wameanza kuzungumzia Mbappe, ana shida gani? Mbona hapa Real Madrid ni kama ameshindwa kutamba? Maana Real Madrid changu atue bwana imekuwa tu mambo ya uh, kuna, mambo kuna mambo mengi sana hapo nyuma ya pazia uh -huh. na ambapo kadri siku zinavyokwenda watu watafahamu nini kinachoendelea. Mashabiki wa Liverpool wamefurahi sana. Kitu ambacho tunatakiwa kuelewa, yule kijana kuna mbinu ambazo anafanyiwa ili ku, kutaka kumzima, unaona, nyota yake aliondoka vibaya kule PSG. Uh -huh. Kwa hiyo lazima hiki ambacho kinashuhudiwa kina kishuhudiwe bila shaka. Bali na hayo, Ali Bilali, ni kwamba pia kulikuwa na mechi nyingine ambapo Aston Villa walikuwa wanacheza na Juventus, bila shaka wakaambulia sare ya sifuri kwa sifuri. Mechi ilikuwa kali sana, nilikuwa naitazama. Nimekuwa nazungumza tu na Jason Sagini hapa anipe tathmini yake, anasema walipimana nguvu kimchezo, wachezaji walikuwa wote wamejiami, lakini mwisho wa siku wote wakaonekana kwamba uh, wametoshana nguvu katika mechi ya jana mm -hmm. Bali na hayo ni kwamba uh, katika Ligi kuu ya Kenya nchini Kenya pale jana, Gorumaya walikuwa wanacheza na ulinzi na Gorumaya ambao sasa ndio wanaongoza ligi ya Kenya waliibuka na ushindi wa mabao mawili kwa nunge. Mechi nyingine ambayo ilikuwa inachezwa ni timu ya bwana elari ngati, AFC Leopards Ingwe Chui, walishindwa na Shabana, ambapo Shabana waliibuka na ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya fs Leopards. Mengi <laughs> zaidi, Ali Bilali, nitafanya katika awamu ya pili. Nikushukuru, yeah, sana mdogo wangu Benson Wakoli, asante <laughs> namna sasa tuangazia aliopewa uzito magazetini na Bi Carol Kori, karibu. Asante ah, sana Ali Bilali, tutaanzia nchini Kenya. Gazeti la The Standard limeangazia taarifa ambayo umekuwa nayo kuhusu chama cha madaktari ambacho kimetishia kwamba ah, kitaagiza mgomo wa madaktari kuanzia wiki ijayo ambayo itakuwa ni mwezi Disemba, tutakuwa tumeingia mwezi Disemba, kutokana na lalama kwamba tangu kusitishwa mgomo wa siku nyingi karibu siku zaidi ya hamsini, mm -hmm, serikali haijaheshimu mkataba ambao walisaini, haijalipa mshahara ya miezi minne na zaidi, ni vifo vya madaktari wanafunzi wawili ambao wamejitoa uhai kutokana na mazingira mabaya ya kufanyia kazi. Gazeti la Daily Nation la nchini Kenya. Mahakama zinataka uthibitisho kuhusu kusitishwa mikataba ya Adani. Takumbuka mm -hmm. kwamba Rais William Ruto aliamuru kusitishwa kwa mikataba miwili katika ujenzi ama kuboreshwa aa, kule uwanja wa Jomo Kenyatta, na ingine katika sekta ya uzalishaji nishati. Kwa hiyo kumekuwa na hofu kwamba huenda mambo hadharani, inaonekana yamesitishwa, lakini chini kwa chini, huenda mambo sivyo uh -huh. Uh, kwa hivyo mahakama inataka uthibitisho huo. Uh, kisha uh, habari ya siasa, mwisho wa Azimio leo. Kiongozi wa chama cha Naki Kenya Martha Karua anatazamiwa kutangaza rasmi kuvunjika kwa uhusiano wa chama chake na Azimio. Kumbuka uh, chama cha Wiper kilitangaza pia kusitisha mkataba na Azimio mm -hmm. na pia chama cha DAP cha kwake Eugene Wamalwa kilishajiondoa kwenye muungano huo wa Azimio. Na gazeti la Taifa Leo, nyumba za machozi, ujenzi wa nyumba za bei nafuu, mpango wa serikali unazidi kuwa machozi zaidi kwa wale ambao wanalipa ushuru na pia zoezi la bomoabomoa. Uh, zoezi ambalo li, limeleta machozi kwa wengi. Gazeti la Daily Monitor la kule Uganda, wizi wa bilioni sitini, habari ambayo tulikuwa nayo uh, kama kulikuwa na watu wa ndani ambao walitekeleza mpango huo. Na spika wa bunge Anita Among atangaza kuonia kiti cha kinamama katika chama cha NRM kumwondoa mtangulizi wake ambaye ni Rebecca Daga. na gazeti, magazeti karibu yote ya Tanzania yameangazia uchaguzi wa serikali za mitaa. Uhesabuji kura unaendelea, kwa hivyo raia wanazidi kungujia matokeo. Vile vile kifo cha daktari Faustine Ndugulile ambalo ni pigo uh, kubwa la, kwa sekta la afya. Nam ni kushukuru sana Karol Korir, tutakuwa na mengi zaidi ya awamu ya pili, na nimkaribishe mwenzangu hapa, anatujia na makala gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Na msikilizaji, wataalamu wanasema shughuli za utakatishaji fedha zisizodhibitiwa ni hatari kwa maendeleo ya nchi kwa kuwa zinachochea faida kwa wahalifu, rushwa na zina athari mbaya kwa utawala bora. Tatizo la fedha haramu barani Afrika lina gharimu bara hilo kiasi cha dola za Marekani bilioni 50 hadi bilioni 80 kila mwaka. Asilimia 44 ya utajiri wa kifedha wa Afrika unadhaniwa kuwa nje bara hilo, kwa mujibu wa ripoti ya maendeleo ya uwazi wa ushuru barani Afrika ya mwaka 2023, nchi za m dola bilioni mbili kwa mwaka kutokana na watu kuweka wazi mapato yao, ubora wa kubadilishana taarifa na uchunguzi wa nje ya nchi. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia tatizo la utakatishaji fedha na utoroshaji fedha na mitaji nje ya bara la Afrika. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu <mucho> na msikilizaji kuzungumzia hili kwenye laini ya simu nimemwalika Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi Jumaa hili. Shukran sana Makundi. Nam pengine kwa kuanzia mazungumzo yetu uh, tutazame tatizo lenyewe. Unazungumziaje tatizo la utakatishaji fedha barani Afrika na unadhani vipi vyanzo vikuu vya tatizo hili kwenye bara hili? kuondoka kwa hiyo mitaji au tuseme, inapokuja uh, fedha ambayo haipo kwenye mzunguko inaweza pia ikaleta hapa changamoto zake. Na ukiangalia uh, mara nyingi uh, vyanzo vinatokana na uh, ule mtindo tunasema uh, tunasema kama vile kuna hatua tatu. Kuna hatua ya kwanza ambayo inaitwa placement, hapa ndiko ambako uh, fedha hizi zinaingizwa kwenye mifumo. Halafu kuna layering, uwepo wa miamala ambayo uh, inafanyika, ile miamala ya kifedha. Ukija kwenye integration, ndiko pale inaonekana Eh, kuwa halali, ili hali sio halali. Sasa kwenye placement layer na integration ndizo watu ambazo uh, unaona kabisa changamoto hizi uh, zimekuwa zikipitia. Sekta zipi ambazo ziko hatarini zaidi kwa utakatishaji fedha hapa Afrika? Kiangalia sekta za biashara kwa ujumla zinaweza kupitia changamoto ya hii kwa Afrika, unaona sekta ya biashara, uh, mfano angalia kwenye hizi casino, watu wamekuwa wakizungumza wakati mwingine, japo si kote, kuna kampuni uh, mitindo ya kampuni pia uh, wakati mwingine tunaziita ni kampuni ambazo zinakuwa si zile zenye zi ofisi au sehemu fulani, kampuni za kwenye makaratasi tu. Fedha za kidigitali e, mifumo ya kidigitali pia e, imezungumzwa. Amaa nchi nyingi za Afrika zinaendelea kufanya tafiti, e, bado hawajaamua moja kwa moja kuzikubali e, sarafu za aina hii. Hizo ni se, se, sekta ambazo ukiziangalia zikawa affected. Pengine kwa anaye tusikiliza Ali, atakuwa anajiuliza tatizo hili lina athari gani kwa uchumi wa Afrika? Mfano kwenye swala la maendeleo, unapokuja swala la maendeleo na huduma za kijamii, kwanza e, inaweza kusababisha kwa uhalifu sababu ni fedha ambazo zimeingia nje ya mifumo sasa, sababisha hali ya uhalifu, lakini pia rushwa. Uh, inapunguza hata uh, tax revenue, inapunguza mapato ya kodi kutokana na uwepo wa aina hii ya hizi ya, ya changamoto. Lakini pia uh, ni kuongezeka kwa gharama za kufanya biashara, pia makundi kwa sababu inapotokea fedha hizi zimeingia, wakati mwingine hata biashara pia inakuwa gharama ya uh, kuweza kuifanya. Sasa hii nayo pia inaweza kawa ni moja kati ya changamoto kubwa. Lakini uh, eneo lingine tunasema kupungua pia kwa uwekezaji mwekezaji mwekezaji akija kuwekeza kwenye eneo lazima ataangalia, je, namna e, na gani fedha ambazo zimeingia fedha zinazotoka kwa sababu kunakuwa kuna ile tunasema kutokuwa na utulivu kwenye masoko, lakini pia sababu economic imbalance, kutokuwa na ule ulinganifu mzuri wa kiuchumi, mizania ya kiuchumi inakuwa tofauti kwa eneo moja hadi eneo lingine, na kupungua kwa mapato ya kodi kutokana na kuingia kwa fedha nyingine au kuondoka kwa fedha hiyo e, eh, ina maana kwamba hata huduma za kijamii pia zinaweza kukosekana na kuathiri wananchi kuna mmoja ama nyingine. Lakini ndio hivyo, gharama za kufanya biashara zitakuwa ni kubwa sana. Angalia maeneo ya machafuko fedha uh, hizi zinaonekana kuingia na kusababisha uhalifu. Uh, bila shaka ni kichocheo mojawapo cha migogoro ambayo inashuhudiwa hivi sasa barani Afrika kabisa, kabisa, kabisa. Tutazame kidogo swala la udhibiti na, na sheria. Unadhani sera na sheria zilizoko uh, kwa sasa barani Afrika zimesaidia kwa kiwango gani kukabiliana na tatizo lenyewe? Unajua uh, changamoto makundi ambayo inatokea ni kwamba maendeleo ya teknolojia yameendelea kuwa ni changamoto sana, mifumo ya kifedha, mifumo ya teknolojia ambayo tulikuwa tukiitumia, japo juhudi zimeonekana kufanyika. Mfano, ukiangalia hata kwa ile East, Eastern and Southern African Anti-Money Laundering Group eh, walau walijitahidi kuona na namna gani wanaweza wakafikia kupunguza changamoto, lakini hata ile Giaba ile, uh, Intergovernmental Action Group against Money Laundering in West Africa, na yenyewe walijitahidi, lakini unaona kabisa kwamba bado kuna haja ya kuwa na ushirikiano pamoja kwa jumuiya za kimataifa mfano ile Financial Action Task Force, kwa sababu najua shida ya money laundering ni kwamba yenyewe inahitaji muwe na ubadilishanaji wa taarifa. Ni moja kati ya kitu ambacho kinaweza kikasaidia kupunguza changamoto aina hii. Unadhani vigumu, uh, kwa nini imekuwa vigumu kwa, kwa mataifa ya, ya Afrika kudhibiti wimbi la utakatishaji fedha na utoroshaji wa mitaji nje ya nchi? Uh, makundi kwanza, digitalization ukuaji wa maendeleo haya ya kidijitali imekuwa ni changamoto sana kwa sababu uh, imerahisisha kufanya biashara lakini imekuwa changamoto pia, uh, kwenye kuzuia haya kwa sababu unahitaji ufanye kitu cha kiita transaction monitoring, uzifuatilie uifuatilie hii miamala, kuna mmoja ama nyingine, lakini pia uh, capacity building, kujengewa uwezo. So, nchi za Afrika ukiangalia teknolojia imeendelea kukua, lakini bado si kwa kasi ile kama kwa nchi ambazo tayari zimekuisha endelea. Lakini kumbuka tunahitaji, uh, nchi za Afrika zinahitaji lenaita international cooperation, information sharing kwa pamoja na jumuiya za kimataifa kupeana taarifa, kwa sababu kumbuka, uh, fedha hizi zinapelekwa mfano nje sasa zinapelekwa nje kama, inje, kama uh, mifumo ya taarifa na jumuiya za kimataifa haifiki, inaweza pia kuwa changamoto. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia athari za utoroshaji na utakatishaji fedha barani Afrika. Uko nami Emmanuel Makundi na kwenye laini ya simu tuko na Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Awali kabla hatujapata mapumziko mafupi, uh, ulikuwa umegusia kidogo swala la ushirikiano wa kimataifa kukabiliana na janga hili. Uh, ushirikiano huu unahitajika sana, ni swala linalovuka mipaka ya Afrika. Pia jumuia ya kimataifa ina mchango gani katika hili? Kwanza kabisa ni kuhakikisha wao wanakuja na capacity building, wajengee uwezo hizi uh, jumuiya ambazo zimekuwepo hizi regional uh, integrations ambazo zimekuwepo, alafu kuweza kuzuia haya. Lakini kwenye nchi moja moja wanahakikisha wanapaswa kuhakikisha kwamba wanakuja na mfumo mzuri wa kuweza kurahisisha, lakini eh, ni wakati mzuri pia wa kufuatilia kila hatua ambayo imekuwa ikifanyika, kwa sababu kama ambavyo tumezungumza, Makundi, ukianza na tuwa placement, wakati fedha hizi zinaanza kuwa injected, iangaliwe. Lakini hata leo ile mfumo wa miamala eh, tue, iangaliwe, na ni vizuri mifumo kama hii ya Swift imesaidia kwa namna fulani makundi lakini e, kulikuwa kuna haja pia ya kuongeza zaidi e, mifumo ya, ku, ya ku audit, ile mifumo ya kukagua, kwa sababu unajua mara nyingi ubadhirifu au tuseme, inapotokea e, ushirikiano ukifanyika baina ya watu zaidi ya wanne au watano walio kwenye mfumo, wakati mwingine ni vigumu sana kugundua changamoto ambazo zinaendelea. Sasa ni vizuri e, ukafanyika utaratibu wa kufuatilia kila hatua mbali ha na hizo sababu ambazo zinaainishwa, ni, ni swala ambalo umeligusia na wakati unazungumza awa ulisema kuhusu uligusa kidogo kuhusu uh, suala la ukuaji wa, wa teknolojia. Unadhani Afrika imetumia vizuri teknolojia katika kufanya uhakiki wa miamala ambayo inafanyika? Ni kweli ipo sehemu wamejitahidi kuendana na hilo, japo bado kumekuwa kuna changamoto kwa sababu ukiangalia huku mipakani pia eh, kuna haja ya kuongeza eh, uangalizi mzuri, kwa sababu huku kuna kit, kit, cross border illicit financial flows, hizo fedha ambazo pia wakati mwingine eh, kuna mmoja mwingine zimekuwa zikiingia katika mfumo ambao, kwa nchi za Afrika wanapaswa kuangalia pia maeneo hayo. Sasa ukizungumzia teknolojia, walau wamejitahidi, mfano kama wa Giaba, lakini hata hiyo Eastern and Southern African Anti-Money Laundering Group na wenyewe wajaribu kuja na mifumo mbalimbali lakini bado kuna haja ya kufungamanisha ili iweze kusomana ili kuweza kuondokana na changamoto. Lakini kumbuka, maendeleo ya ya kidigitali yameleta changamoto nyingine mpya, mfano kama hizo sarafu za kidigitali ambazo nchi nyingi za Afrika bado wanafanya tafiti, hawajazikubali bado, na imoja kati ya eneo ambalo pia wengi wanaofia linaweza kuchochea haya. Msikilizaji, bila shaka utakuwa umepata faida hivi leo eh, kutokana na uchambuzi wa Ali Mkimo, mtaalamu wa masuala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania akidadavua, ama tukidadavua kwa pamoja kuhusu athari za utakatishaji wa fedha na utoroshaji fedha pamoja na mitaji nje ya bara la Afrika. Shukran Ali kutoka Dar es Salaam kwa kuzungumza pamoja nasi juma hili. Shukran sana Makundi. Naam, msikilizaji, basi na kufikia hapo ndio natia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Usikose kufuatilia makala haya kwenye matangazo yetu ya jioni, lakini pia kwenye tovuti yetu ya www.rfi.fr/sw. Shukran kwa mchambuzi ali Mkimo. Kwa muda wote huo umekuwa nami Emmanuel Richard Makundi. Hadi wiki ijayo, kwa heri. Msikilizaji, raia wa Afrika wameendelea kupata ugumu wa kusafiri kwenye mataifa mengine ya Afrika kutokana na vikwazo vya viza katika mataifa hayo, ilihali raia wa mataifa ya magharibi hawakabiliwi na vikwazo hivyo. Licha ya uwepo wa jumuiya za kikanda, swala hili limesalia changamoto. Unadhani nini tatizo, na kipi kifanyike kurahisisha raia wa bara hili wanaingia kwenye mataifa mengine ya afrika bila vikwazo? Kushiriki tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000420. Nam msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na wapiganaji wa RSF washambulia ngome ya jeshi la Sudan katika eneo la River Nile, wakati chama cha madaktari Kenya chatishia kuanzisha mgomo mwezi Disemba. Tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki, Jaber chake Yaba kutoka nchini Kenya. Kibao ya jaber chake yaba Kenya spisho kabisa kwa mai jaber anji akiwa Nairobi, Kenya spisho pia kwake. George Maina anasema kibao hiki kimwendee jaber wake popote pale alipo, sikumsahau mai jaber Florence Kiua popote ulipo, ambayo umesababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa mwenzangu Benson, wakodifu mitambo alikuwa ni George Maina. Ni mshukuru Carol Kurira ambaye alitujuza yanayojiri magazetini.