Wakoli, saa moja na dakika 40, Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani na tayari Benson Wakoli yuko nami hapa studio. Benson Wakoli karibu, nikushukuru sana Alibilali. Wanasema siku ya nyani kufa, bwana, miti yote utereza <laughs> pale <laughs> stu, studioni E, miti imeteleza teleza lakini mbana mwisho siku mambo yamefanyika kabisa, Ali Bilali. Tukiwa pale chumbani ndio ananiambia kwamba oh, Yanga hii inafungwaje? Mambo yameenda ya, me, ya sege mnege. Ali Bilali, wewe mchokozi sana. Na anakuambia tu ukweli. Yani umetumia fursa kuona namna nilivyokuwa nasikitika. Ah, si nja kuona ukisikitika, lakini mm, unajua wanasema mpira udunda, ndugu, kubali matokeo kwamba Yanga, uh, ilishindwa jana lakini kuvunjika kwa mwiko, ndugu Sio mwisho wa kukula sio. Sio. Sio ugali tunasema kule uluyani nikupe. <laughs> Matokeo mengine yaliyochezwa, mechi zilizochezwa jana, ambapo Bayern Leverkusen walikuwa wanacheza na Salzburg wakawashinda mabao matano kwa nunge, Albilali. Bayern Munich na nao walikuwa wanacheza na PSG, PSG. Uh, Bayern wakafanikiwa kutoka na ushindi wa bao moja kwa bila. Manchester City ambayo imekuwa ikiongoza ligi kwa muda mrefu, nayo bwana ikatoka sare ya mabao matatu kwa tatu na klabu ya Fanud. Sijuu, unazungumziaje matokeo haya, hasa ya Manchester City? Manchester City imekuwa ikiandikisha matokeo mazuri sana ukilinganisha na wenzao ambao wamekuwa wakiandikisha matokeo ya kubatishabatisha. Naongelea Manchester United. Hata Manchester City sasa hivi imekuwa ikisuasua, sio kama Manchester City ambayo tulishuhudia misimu miwili iliyopita. Ha, unajua mambo haya yanakwenda na wakati. Uh, mtaanza kusema tena ni msimamizi kocha kweli mbinu wakati mwingine na <coughs> kwa hiyo, kwa kitu, kwa kitu wakati mwingine wachezaji ni wale walewale. Mm-hmm. Na walikuwa wanafanya vizuri. Mm-hmm. Kwa hiyo nafikia muda timu zingine zinasoma mbinu zako na kujua ni namna gani ya kuweza kukuwekea mitego. Na hadi inafikia sasa ufanyi tena vizuri. Aha. Mm -hmm. Tutaje tuone, tuone. Uh, tu, subiri tuone nini kitafuata baada ya hapo. Mm -hmm. Uh, nimegusia kuhusu Manchester United na sasa wanafikiria kumuuza mchezaji Joshua Zakizi miezi tu mitatu baada ya kumsajili, na inasemekana kwamba Juventus wanataka kumnunua mshambuliaji huyu uh, aendelee kutoa uh, na wao waendelee kupata huduma zake. Kuingineko, ni kwamba Napoli wako tayari kumuuza mchezaji ambaye ni Vicha Karashitila huyu msimu wa joto utakapofika, Ali Bilali. Ni Mkorea bila shaka, wanataka kuona namna gani ataimarisha safu yao, Ali Bilali. Namni, kushukuru sana Benson Wakoli. Nikutakie siku njema, <laughs> <edamundia> yao uji. <laughs> Na mtukiachana na, na mdogo wangu Benson Wakuli. Sasa tuungane na dada yangu Carol Korir. Karibu. Kuna nini yaliyopewa uzito magazetini? Kuna mengi Ali ah, Bilari, lakini tuanzie kule Tanzania. Gazeti la Mwananchi siku ya mwizi ni habari kuhusu uchaguzi wa serikali za mitaa, mm -hmm. habari ambayo tumekuwa nayo. Na gazeti habari leo ah, limeangazia hotuba ya Rais Samia jana kuhusiana na uchaguzi huo ambapo amewaomba waraia Uh, uh, kuchagua viongozi ambao ni waadilifu na ni wabunifu uh, The Citizen uh, bado gazeti la kule Tanzania limeandika kuhusu uh, uchaguzi huo, lakini kwa njia njia nyingine, kipimo cha demokrasia nchini Tanzania. Unajua uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania mm, ni muhimu sana kwa uh, sababu ndio ambao unaotoa picha Ha, ya uchaguzi ujao wa urais. Mm, kwa hivyo ndio maana kulikuwa na napewa uzito. Mm, ikiwa kwamba chama ambacho kitaibuka kitaonekana na wingi kichaa eh, kita... ambacho kinatoa picha kuonekana uchaguzi ujao yatakuwa vipi? ha, gazeti la The Star la nchini Kenya, mahakama. Idara ya mahakama inashuhudia mrundiko wa kesi. Hii ni baada ya kuonekana kwamba bajeti yake imekuwa ikipunguzwa hadi kufikia sasa asilimia hamsini kwa miaka mitatu. Kwa hivyo imekuwa na madhara ya kesi kuchelewa kusikilizwa kutoajiriwa majaji na mahakimu ambao, hali ambayo ni kusikitisha kweli, kwa sababu mkondo wa haki ni mkondo ama ni nguzo muhimu sana katika kila taifa. Wanasema kwamba ni kweli kwamba Wakenya wengi wamesoma masuala ya sheria. Ni wengi, lakini sasa sema sasa ndio hiyo bajeti sasa wengi hawapo popote mm -hmm. Kuwakilisha ama kuchaguliwa kuhudumu katika idara ya mahakama Naam. Gazeti la Daily Nation nchini Kenya, Rais William Ruto afunguka kwa nini alibidi kumtimua a, naibu wake Rigathi Gachagua, anasema cha msingi ni ukabila. Na a, gazeti hilo pia limeangazia taarifa moja ya huzuni kidogo pilali, mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na nne akiri alilazimika kumpandikizia babake kesi ya udhalilishwaji ngono. Baba yake amekuwa jela kwa miaka kumi na saba sasa kwa kesi ambayo si ni ya uongo, si ya ukweli mm-hmm. amefunguka Amefunguka, mm -hmm. Gazeti la Taifa leo limeangazia le pia hotuba ya Rais William Ruto akiwa katika ngome ya Raila Odinga kule, ambapo amewaonya viongozi wanaohudumu katika serikali yake, jaribuni mtamfuata Gashagwa mm -hmm. Na gazeti hiyo pia benki ya mshtaki waziri ah, Halijo kwa mkopo anatakiwa kulipa milioni 58. Kwa hivyo ni ni, ni ni habari ambayo kidogo inatatanisha. Na, ni kushukuru sana, bila shaka tutafanya zaidi awamu ya pili, na nimkaribishe mwenzangu hapa, natujia na makala Afrika Mashariki ambayo tunafanya kazi katika vyo haja ya kufanya vio vyetu wa salama dhidi ya ukatili mbalimbali ikiwemo mbali, ukatili unaotokea kwa njia ya mtandao. Visa vya ukatili wa kijinsia vinatajwa kuota na kukita bizizi katika taasisi za elimu ya juu nchini Tanzania na hata katika mataifa mengine barani Afrika. UNESCO kwa kupitia programu yake ya O3 imeanzisha kampeni kuhakikisha kampasi zinakuwa salama kwa wanavyuo ambao ni watoto wetu huku tafiti zikionyesha zaidi ya asilimia 30 ya wanawake kote ulimwenguni wamekutana na ukatili wa namna moja ama nyingine. Katika maisha ya mwanamke, asilimia 30 wanakuwa wamepitia ukatili wa aina fulani katika maisha. Shirika la Umoja Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO limezindua rasmi kampeni ya Kampasi Salama kama sehemu ya kupambana na visa vya ukatili wa kijinsia, sanjali na kuzindua mwongozo utakaosaidia jamii kupambana na visa hivyo. Kwetu sisi hili hii ni fursa muadimu na ya kipekee, kwani tunatambua kuwa nchi yetu na taasisi nyingi za elimu ya kati na ya juu zina uhitaji mkubwa sana kwenye maeneo haya. Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wamekuwa mstari wa mbele katika kupunguza na kukabili vitendo vya ukatili wa kijinsia. Bado kuna viashiria na matukio ya vitendo vya, vya ukatili vinavyoendelea kuripotiwa kwenye taasisi za elimu ya juu na taasisi ya elimu ya kati. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki, mara hii tukimulika juhudi za kupambana na visa vya kuonea kwa ukatili wa kijinsia katika taasisi za elimu ya juu. Mwandalizi na msimulizi wako niTomaltiminyori nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Umoja wa Mataifa na washirika wake katika mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki wanajitahidi kufikia malengo ya maendeleo endelevu kila uchao. Lengo nambari tano linapiga chapuo kufanikisha usawa wa kijinsia na kuwawezesha wanawake na wasichana wote matukio ya ukatili wa kijinsia bado ni mwiba mkali kote ulimwenguni. Ripoti mpya iliyotolewa Oktoba 10 mwaka 2024 na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF inasema zaidi ya wasichana na wanawake milioni 370 walioko hai hi leo walikumbwa na ukatili wa kingono wakati wa utoto wao, yaani kabla ya kutimiza umri wa miaka kumi na minane. Visa vya ukatili wa kijinsia vinatajwa kuwepo katika taasisi za elimu ya juu nchini Tanzania na hata katika mataifa mengine barani Afrika. Hali hiyo inabainishwa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu NIMRI katika matokeo ya awali ya utafiti wake uliofanyika katika vyuo vikuu vinne nchini humo. Daktari Jeri Mshana, mkuu wa utafiti katika taasisi ya NIMRI, anasema: katika utafiti uliofanyika katika vyuo vikuu vinne nchini Tanzania, tatizo hilo si tu linaikumba Tanzania bali tatizo la ulimwengu. Aina kuu tatu tumeziona za ukatili wa mitandao ambazo ziko katika vyuo vyetu, na ukatili huu unafanyika una zaidi kupitia simu ambazo ni smartphones, ukilinganisha na njia nyingine, kwa mfano kama kutumia kompyuta na kadhalika. Aina ya kwanza ni ukatili wa kisaikolojia au psychological violence. Kwa hiyo hii tumeona kwamba ipo katika vyuo vyetu na kama nilivyosema, katika hatua itakayofuata tutaangalia ukubwa wa tatizo hili. Aina ya pili ni ukatili wa kihisia emotional violence. Kwa hii nayo tunaiona kwamba ipo na inaathiri wote, wanafunzi wa kike pamoja na wanafunzi wa kiume. Aina ya tatu ni ukatili wa kingono au tunaita sexual harassment ambayo inatokea mtandaoni. Na nikizungumzia kwa mfano ukatili wa kihisia, huu ukatili unatokeaje? kutokana na tafiti wetu, unaonyesha kwa watoto wa kike wanapitia ukatili kwa njia ya kushaming au kum, kumfanya mwanafunzi ajisikie aibu, kwa maana ya kwamba picha au mawasiliano ambayo huyu mwanafunzi alikuwa akiyafanya na mwenzi wake, mwenzi wake atatishia kwamba usipofanya kitu fulani, eidha tusipo kuwa na uhusiano wa kimapenzi au ukiniacha, okay? ukaniacha ukatafuta mpenzi mwingine, basi hizi picha nitazisambaza. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na masuala ya wanawake pamoja na ofisi ya kupambana na dawa za kulevya na uhalifu ya Umoja wa Mataifa zinasema mahala hatari zaidi kwa wanawake ni nyumbani. Sanjari na hayo, Dr Mshana anaongeza ukatili wa kijinsia ni tatizo kubwa nchini kwetu, lakini duniani. Kwa mfano, ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake unaoathiri zaidi ya asilimia thelathini ya wanawake katika maisha yao, katika maisha ya mwanamke asilimia 30 wanakuwa wamepitia ukatili wa aina fulani katika maisha. Tunajua kutokana na tafiti zilizofanyika nchini kwetu kwamba hili ni tatizo kubwa kwa makundi mbalimbali mbali, watu wazima wanawake kwa wanaume, wanawake wanaofanya kazi katika sekta mbalimbali, lakini pia tunajua kutokana na taarifa mbalimbali tunazozipata kwamba ukatili unatokea pia kwa vijana wetu. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi wa kampeni ya kampasi salama chini ya shirika la Umoja wa Mataifa la elimu sayansi na utamaduni UNESCO iliyofanyika katika Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agustino cha Tanzania South Campus ya Mwanza, Profesa Hamisi Malebo, katibu mtendaji wa UNESCO anabainisha kuwa ni siopingika kuwa katika mfumo wa elimu kuanzia chekechea hadi vyuo vikuu, masuala ya unyanyasaji wa kijinsia yamekuwa yakijitokeza. Habari za matukio ya unyanyasaji wa kijinsia yameanza kuonekana kama ya kawaida katika jamii yetu, kutokana na kuongezeka kwa taarifa za vurugu, mashambulio, unyanyasaji na mifumo duni ya unasihi na usaidizi katika kampasi za vyuo vikuu eh, na vyuo vya kati, UNESCO kwa kupitia programu yake ya O3 imeanzisha kampeni kuhakikisha kampasi zinakuwa salama kwa wanavyuo ambao ni watoto wetu na tunawategemea kuchukua hatamu za uongozi wa sekta mbalimbali mbali katika nchi yetu katika siku za usoni. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, ripoti hiyo pia inasema idadi kubwa zaidi ya mauaji yanayofanywa na wapenzi wa karibu wa familia ilikuwa barani Afrika na kiwango cha wastani cha waathiriwa 21,700 mnamo mwaka 2023 Afrika pia ilikuwa na idadi kubwa zaidi ya waathiriwa ikilinganishwa na ukubwa wa idadi ya watu wake, kiwango kikiwa ni waathiriwa 2.9 kwa kila watu laki moja. Kwa wanazuoni wengi wanaotoka katika familia na kwenda vyuoni, kampeni ya Kampasi Salama imeegama katika mataifa sita hadi sasa barani Afrika kwa lengo la kufikia adhima ya kuondosha matendo haya. Mkuu wa mkoa wa Mwanza Ndugu Saidi Mtanda anasema serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wamekuwa mstari wa mbele katika kupunguza na kukabili vitendo vya ukatili wa kijinsia. Uanzishaji wa miradi pamoja na kampeni mbalimbali mbali, zenye malengo ya kuzuia na kutokomeza vitendo vya ukatili wa kijinsia ni utekelezaji wa sera ya, taifa ya, ya, sera ya taifa ya jinsia na maendeleo ya wanawake toleo la mwaka ishirini na tatu pamoja na mkakati wake wa utekelezaji wa sera hiyo. Jukumu hili linahusisha uratibu na ufuatiliaji wa juhudi za kuzuia na kutokomeza vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia katika ngazi mbalimbali mbali kwa kushirikiana na wadau. Kwa hiyo UNESCO ni mdau ambaye kwa sasa anashirikiana na serikali kupitia wizara hii ya maendeleo ya jamii, lakini pia kupitia wizara ya elimu katika kutokomeza vitendo vya ukatili ambavyo vimetajwa hapa. E, wenzetu wa UNESCO wametueleza kupitia research ambayo imefanyika kampeni ya kampasi salama chini ya mradi wa O3 Plus. Unatajwa utanufaisha taasisi 26 za elimu ya juu nchini Tanzania. Walengwa wa kampeni ya kampasi salama chini ya mradi wa O3 Plus. Wanasema wanajiona salama chini ya kampeni hiyo katika kufikia ndoto zao. Kwa majina anaitwa Bahati Sai Makoda ni mwanafunzi wa chuo cha Mtakatifu Agustino. Nikisema Safe Campuses Campaign inamaanisha nini? Huu ni mradi ambao umekuja na mpango wa kuzuia unyanyasaji na ukatili wa kijinsia ambao una, unaendelea hususani kwa mkuvioni na unaowakabili asilimia kubwa ni vijana wa vioni na wa elimu ya chini. Profesa William Palagio, mtendaji mkuu wa chuo cha Uhasibu Tanzania anasema juhudi za pamoja zinahitajika katika kuwawezesha wanafunzi kufikia ndoto zao. Ni ukweli usiopingika kuwa sisi tuliopewa dhamana ya kuongoza taasisi hizi tunao wajibu mkubwa wa kuhakikisha kuwa kila kijana anayeanza mwaka wa kwanza anamaliza masomo yake akiwa na weledi na afya njema. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo tulituama na kuzitazama juhudi za kupambana na visa vya kuenea kwa ukatili wa kijinsia katika taasisi za elimu ya juu. Maandalizi na msimulizi wako unaitwa Malo Tinanyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema. Msikilizaji, utafiti mpya wa afya unaonyesha maambukizi ya virusi vya ukimwi yanapungua. Hata hivyo, wataalamu wanaonya kuwa kuna haja ya mataifa kufanya zaidi, ili ifikapo mwaka 2030 ugonjwa huu uwe umedhibitiwa katika mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara. Tuambie, maambukizi ya HIV kwenye nchi yako yakoje? Nini kifanyike kumaliza kabisa ugonjwa wa ukimwi? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha 254 moja, moja, sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, ine, mbili, sufuri. Nam ni kushukuru sana msikizaji ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya. Kabla ya kukuacha, ni kuletea kibao hiki bodula kutoka kule Senego chake sekukeita. Naitwa Bodula kutoka kule Senego chake seku Keita. Shukran la dhati kwako msikilizaji ambao amekuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya. Ka chonjo saa mbili na nusu itakujia katika awamu ya pili. Ni mshukuru sana msimamizi wa matangazo haya ambaye ni Benson Wakoli. Shukran pia kwa Boldrin ambale ambaye ni fundi mitambo. Shukrani za dhati pia kwake Carol Korili ambaye ilitujuza yanayojiri magazetini. Ni mshukuru pia uh, ambaye amesababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Mimi ni Ali Bilali na sasa nakupeleka huko Paris, Ufaransa.