Saa moja na dakika 40, afrika Mashariki. Punde sasa tunaelekea viwanjani nam, viwanjani tayari ameungana nami hapa studio Benson Wakoli, karibu mdogo wangu. Nikushukuru sana bwana Ali Bilali, wanasema subira yavuta heri, e, haivuti sumi... bangi <laughs> <laughs> subira yavuta heri Ali Bilali, na wanasema, uh, mtaka cha mvunguni sharti ainame kabisa, nam Bwana Ali Bilali mm -hmm. jana tumeongelea kwamba nilikuwa na mawazo tofauti nawe kwamba iwapo wachezaji wacheze vizuri, makocha wache kulaumiwa. Sasa mm -hmm. klabu ya Singida FC kule nchini Tanzania mm -hmm. ni hivi punde bana kumwachisha kocha pamoja na msaidizi wake kazi. Kisa mm -hmm. maana matokeo mabaya. Sikubaliani nalo, lakini pia ni maoni yangu. Unajua ni kweli, ni maoni yako. Na. Unajua Singida ilikuwa inaongoza ligi mm -hmm. kwa muda mm -hmm. lakini baadaye kashuka nafasi ya pili. Baadaye sasa imekuwa nafasi ya tatu. Naam, sasa kwa nini watu waendelee kuvumilia? Inaonekana mbinu zimekwama, eh, inaonekana mbinu zime kuwa zimekwama lakini sasa kinachonifurahisha zaidi, yule wayanga alitimuliwa, lakini sasa Singida nakaakana kwamba inamezea mate eh, kuona namna gani watamleta ulingoni aimarishe kikosi. Kwa hivyo wanasema kibaya chako changu kizuri kabisa, lakini hii itanogesha ligi, hasa kuona kwamba wanaleta makocha wenye viwango, lakini pia siku za usoni inabidi tufanye mjadala kuhusiana na makocha wa kigeni ambao wamekuwa wakiletwa na wanalipwa donge nono, eh, kuna makocha wazawa. A, wanalipwa mshahara hafifu. Wanafanya tu wasaidizi. <laughs> Ay, ay, Ali Bilali. <laughs> Na mbali na hayo, Ali Bilali, matayarisho yote yamekamilika kuelekea mashindano ya wabunge michezo ya wabunge kutoka kanda ya Afrika Mashariki mm -hmm. Kenya, Uganda, Tanzania, Sudani Kusini, Burundi, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa wabunge hawa watakuwa wanacheza michezo yao kutoka tarehe sita Desemba hadi tarehe 18. Michezo nyingi tu huchezwa soka, voliboli na hata michezo nyingine kama vile golf. Wabunge kutoka kanda ya Afrika Mashariki watakuwa wanashiriki. Jason Sagina ananiambia amejikatia tiketi. mashindano haya yatakuwa yanafanyika wakati huu Mombasa, mwaka uliopita pita ilifanyika Sudan Kusini, mwaka uh, huu yatakuwa yanafanyika hapa jijini Mombasa. Ali Bilali, ukiwa mtoto ulicheza mchezo gani? Sijawai kusikia ukisema lolote kuhusiana, ulicheza mchezo upi? Mimi nilicheza shotokan picha zako chezwana nilikuwa zakoiiia nilicheza football nilikuwa goalkeeper. Baada hayo Bilali, kuna mechi kadhaa zilicharazwa zili jana katika wigi ya Uingereza, Newcastle ilikuwa inacheza na West Ham. West Ham ikafanikiwa kutoka na ushindi mnono, anauita Victor Buso mabao mawili kwa nunge. Muda ninao sinao Ali Bilali, mengi zaidi utakuja nayo awamu ya pili. Asante sana mm -hmm. Nam, namkaribisha sasa uh, Carol Korir anatujia <laughs> na aliyopewa uzito magazetini. Karibu. Asante uh, sana Ali uh, Bilali, tutaanzia kule uh, Uganda. Gazeti la Daily Monitor limekuja na kichwa cha habari gharama ya huru, wanachama upinzani, uh, chama cha upinzani cha NUP cha kwake Bobi Wine, kumi na tisa wale ambao walikuwa wamekamatwa tangu uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Sasa juzi waliachiwa kwa msamaha kwa msamaha wa rais Yoweri Museveni. Sasa walikuwa wanasimulia mateso ambayo walipitia, uh, kwa miaka minne uh, uh, ikiwemo kulazimishwa kukiri uh, makosa ambao hawakufanya. Gazeti hilo pia limeangazia kuhusu wanasiasa wa upinzani ambao wameshtakiwa kufuatia kukamatwa kwa Daktari Kiza BCJ, gazeti la Daily Nation. Kwa upande wake gazeti la Kenya hilo, washirika wa rais Ruto washtakiwa kwa kutumia programu ya fiche ya kufanya ujasusi. Hii ni application ambayo inatumika kufuatilia mazungumzo ya simu kama ile iliyokuwa inatumika mm. Rwanda linaita Pegasus kitu kama hicho uh. Pia Daily Nation limeandika kuhusu masaibu ya aliyekuwa naibu rais Rigathi Gashagwa, amesema sasa maofisa wote wa usalama sasa wameondolewa uh, tangu pale kutimuliwa. Na gazeti la Taifa Leo, gazeti la lugha uh, ya Kiswahili, damu mpya rais, baadhi ya wachezaji wapya ambao wametangaza nia ya kuwania urais mwaka elfu mbili ishirini na saba uh, akiwemo aliyekuwa waziri wa zamani kabisa bwana Matiangi, sijui kama unamkumbuka, Ali Bilali na, uh -huh. mm -hmm. na seneta ambayo ni mwanaharakati <laughs> kivyake, Ukia Omtata, ambao amekuwa akiwasilisha sana kesi ambazo zinahusu mwananchi au ni baadhi ya watu ambao uh, wametangaza nia ni mapema, lakini wamezungumza eh, tayari na gazeti la The Citizen kule Tanzania. Maana ya thamani ya ya shilingi kupanda dhidi ya dola, kuna aina fulani ya afueni kwa wa raia kwa kuimarika thamani ya shilingi. Gazeti la Mwananchi, dakika za majeruhi, uchaguzi wa serikali za mitaa, kumekuwa na mambo mengi sana ni kama kuna hamasa kubwa sana kuhusiana na uchaguzi huo ilali wa serikali za mitaa, na pia kuna onyo kutoka mamlaka kule Tanzania, wapangaji ambao wanaweza kufanya nyumba kutaifisha, onyo kwa wamiliki wa nyumba kwamba, uh, wapangaji ambao wanafanya shughuli zozote za dawa za kulevya wanaweza na kufanya nyumba kutaifisha. Ni kushukuru sana Karol Kurina, ni mkaribishe kwa mara nyingine tena Benson Wakoli na makala Jua Haki Zako. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Msikilizaji, dunia inapoanza kuadhimisha siku kumi na sita za kupinga dhuluma dhidi ya kijinsia, hapa studio nimepatana na Bi Joy Zawadi kutoka shirika la Akili Dada. Shirika hili limejitolea kutoa hamasisho ya namna ya kutetea haki za binadamu. Karibu msikilizaji, tutafahamu mengi tu kuhusiana na shirika hili la Akili Dada. Joy, pengine tuanze kwa kutueleza kwa nini mkatafuta jina Akili Dada. Uh, mwanzilishi wetu ambaye anaitwa Wanjiru Kamau-Rutenberg Ala, alichagua hilo jina kwa sababu alikuwa amefanya utafiti kuangalia ni changamoto gani zinasababisha wanawake wasiingie katika uongozi, na katika harakati hizo, akiongea na marafiki wake akapata ni kwamba wasichana wengi na wanawake wengi hawana ile elimu ambayo inawezesha kufika katika uh, nyanja za viongozi mm-hmm. Uh, na katika harakati hiyo ndo akachagua hilo jina Akilidada ili hata wasichana ambao wako wa na ile hamu ya kuingia uongozini watajua kwamba pia masomo ni muhimu na ni muhimu pia kuji, kujiendeleza. Yani, si ufike form form, ama ufike university uone umemaliza, weza kutafuta PhD, weja kuni, weza kujiendeleza kimasomo. Ndo maana akachagua hilo jina Akili, Akili. Dada. Dada. Eh, jina nzuri sana bila shaka linafurahisha na nafahamu na kwamba mmekuwa mkifanya tu shughuli nyingi kuhusiana na namna ya kumpa msichana nguvu ili awe na uwezo katika jamii mkifanya ya kwanza tunaita angaza Angaza. ndio ni programu yetu ambayo inashughulika na mambo ya masomo, hasa wasichana ambao wanaishi eh, mashinani. Wengi wao hawamalizi high school pa, hawapati nafasi ya kuingia university kwa sababu ya changamoto nyingi. Wengine wanaolewa mapema, uh, wengine wazazi wao hawana fedha za kuwasomesha. Tulitengeza hiyo program ya Angaza wasaidia kupata scholarships wamalize shule ya high school. Na kile ambacho kinafanya Akili Dada kiwe tofauti na mashirika mengine, tukisimama na msichana akiwa form 1 tunasimama naye mpaka amalize shule, mpaka amalize form 4. Tuna pia tunampa kila kitu ambacho atahitaji shule, mambo na pads, mambo na vitabu, kama ni fare ya kufika shule tunasimama na yeye. Programu ya pili inaitwa Urithi, ambao hii program kama tunataka vion, viongozi wa siku za usoni ni tuanze nao sahii. Kwa hivyo tunafanya na wasichana, tunawatrain katika mambo ya uongozi programu zetu. Tunawatrain uh, pale ambapo wako. Kwa hivyo kwa mfano tunawauliza wasichana, ni shida gani ambazo ziko katika komuniti zenu. Wengine watasema ni shida ya maji, wengine ni watoto hawaendi shule, alafu tunawapa changamoto ya kutafuta njia au namna ya, ya kutatua hilo tatizo. Kwa hivyo wanaanza ku, kujua ile kwamba sio lazima ungoje serikali ama ungojee mtu wa nje aje uh, solve shida ya komuniti yako. Na pia tunataka waelewe, kwa kiongozi si lazima uwe na ile title, yani lazima uite mheshimiwa kiongozi no. Kiongozi kwa kiongozi ni ile kwa unaweza kuangalia vile unaweza kufanya jamii yako iendelee ama iwe nzuri kuliko vile uliipata. mm -hmm. Kwa hivyo tunawachukua, tunawasaidia, tunawapatia hizo training ambazo tunaziita capacity building katika subject tofauti tofauti, ili wasonge kutoka kuwa tu activist. Wakimaliza hizo training zetu, labda wanachukuliwa na serikali kufanya katika mambo ya polisi, ama wanaanzisha shirika zao zenyewe ambazo sasa zinakuwa na ile wanaweza kuatrakt hata pesa zaidi ama ama wafadhili zaidi kuendeleza ile kazi ambao wanafanya hmm. Kwa hivyo hizo ndo, ndo program zetu. Nambi Joy, sijui mbona mkamchagua mtoto wa kike na si mtoto wa kiume? Uh, shirika ilipoanza tulifanya research uh, na hata wakati huu ukiangalia, kuna kuna survey ambayo inafanywa na serikali ambayo inaitwa Kenya Health Demographic Survey. Ukiangalia zile statistics ambazo, ambazo um, ziko mle ndani, utapata kwa mfano wasichana wa kike wanapata changamoto nyingi. Ukiangalia kule upande wa Samburu, Turkana, wengi wao wanaolewa mapema, kwa hivyo hata, hata pata nafasi ya kumaliza shule, ama wengi wao wanapitia ile tunaita GBV, mambo na kukeketwa, mambo na kulazimishwa kuolewa mapema. Na tukiangalia, yani, katika shirika letu tunafanya sana na wale ambao wako mashinani, sio sana wasichana ambao wako mjini na ukiangalia hizo statistics utaona kwamba japokuwa kila mtu ana changamoto, hawa wasichana haswa huwa wanasumbuka sana. Tulitaka kuanzisha hili shirika ili waweze mwanzo kupata nafasi ya kujiinua wao wenyewe, na pia watu ambao wamefanya utafiti wameona kwamba ukiinua msichana katika jamii, anasaidia jamii yote. Kwa hivyo tukaamua hivyo, lakini pia kumbuka, nilikuambia uh, mwanzilishi wa shirika yetu alipoanza alifanya utafiti akataka kujua ni kwa nini wanawake hao hawachukui uongozi, kama uko katika mahali ambapo decisions are made utapata hata mahitaji yako yani your, eh, experiences are not taken into account, so utapata labda, kwa mfano kama saa hii vile, eh, wale ambao wanafata uh, mambo ambayo yanaendelea Kenya katika ile finance bill walikuwa wanataka kuongeza tax katika pads. Wasichana wengi, wanawake wengi hawawezi kuafod hiyo pad, japokuwa ni shilingi hamsini, hawawezi kuafod. Kwa hivyo kama tungekuwa na wanawake zaidi katika hizo mirango ya, ya uongozi wangeweza kutetea wanawake wenzao, waseme kweli, mnataka kuongeza hii tax, lakini hivi ndo ita, itakuwa na athari kwa wanawake. Kwa hivyo ndio maana tukachagua tuka kufanya na wasichana na tunajua kwamba kuna wale ambao wanafanya na vijana. Kwa hivyo kila mtu, kila mtu ako na ile nishi yake ambayo tatua shida za Wakenya. Naam. na <laughs> sijui mnapokelewaje, umetaja Samburu, nimeona hmm, kipindi fulani mlikuwa Samburu. Zile jamii mara nyingi hazikuwa zinamtambua mtoto wa kike, nyii mnapoenda huko kuwaelimisha, wanaopokeaje ama munapokelewaje mnapofika pale kusema kwamba mtoto wa kike apewe nguvu? Kusema kweli, mara nyingi huwa kuna ni kama hawatuamini. Kuna mzee mmoja alituambia I hope hamkuja hapa kufanya wasichana wetu wawawe vichwa ngumu. Kwa hivyo kuna ile kazi lazima tufanye kabla tuingie katika community. Mwanzo tunaongea na wazee wa hiyo community, tunaongea na viongozi wa hiyo community, kama county government, ili watupe nafasi kuwaelezea hizi programu zetu zinafanya nini. um, alafu pia kama Samburu tumekuwa tukifanya huko kwa miaka miwili sasa, wameanza kuona ile benefit. Kuna wale wanasema wanafurahia kwa sababu sahii bibi zao wanaweza kusoma SMS, wanaweza kusoma meseji ya mpesa, kwa hivyo wanaweza kumwambia leo tumetengeza pesa hii, na yeye mwenyewe hawezi kusoma. Kwa hivyo anapata ile benefit. Wanawake wenyewe wanafurahi, kwa sababu anasema katika harakati ya kuwasomesha pia, sasa wao wanaweza kusaidia watoto wao ambao wako shuleni. Pia tukiingia mwanzo, huwa kuna ile ni kama uh, tashwishi, hawajui kama tunakuja kufanya kazi gani, lakini baada ya kuongea nao, kuwaeleza program zetu, kueleza kwa nini ni muhimu msichana for example uh, asomeshwe unapata wanatu, wanatu embrace, wanatu wanatukaribisha, wanaona ni kama sisi ni kama wanajamii nao. Kwa tathmini yako Joy, na tangu mwanzi kufanya hii shughuli ndani ya jamii, unahisi sasa watu wameanza kuelewa kwamba mwanamke si tu kiumbe cha kukaa nyumbani na kufanya kazi, ama bado kuna kazi inastahili kufanywa zaidi? Kazi bado iko, maana ukiangalia Kenya yenyewe, kwa nini ukiangalia huko kuna a lot of poverty na kuna shida nyingi. Kwa hivyo kazi bado ipo. Kuna jamii nyingi bado wana wanaona wanawake kama tu mali kusema ukweli, wanaona tu mwanamke ni njia ya kupata mahari, na hiyo imeishia ime hapo. Kwa hivyo kazi bado ipo na pia watu, ukiangalia pia vile ukifuata news za Kenya recently utaona kwamba kwa mfano, wasichana wengi sana wanauliwa kwa sababu tofauti tofauti. Jamii inaamini kwamba msichana amewekwa juu zaidi ya mwanaume, kwa hivyo bado kuna kazi ile ya kufanya jamii ielewe kwamba sio kwamba mwana, msichana amewekwa juu ya mvulana ni kwa sababu kuna hizi shida fulani ambazo zinamafekti yeye pekee, na kama hatutazitatua zitaafekti jamii yote. Uh, kwa mfano Uh, yule mwanariadha ambaye aliuliwa, sasa ameacha watoto watoto ni waangaliwe, watasomeshwa na nani? Kwa hivyo tusipotatua hizi shida kama hizo za, za dhuluma kama mauaji kama hizo forced marriage tunaendelea kuleta shida zaidi katika jamii, na ni muhimu, lazima tuendelee kueleza ili jamii ielewe ni kwa nini hii kazi inahitajika ili sisi sote tuweze kuendelea. na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya juu ya haki zako yanafika kikomo. Juma lijalo itakuwa awamu ya pili ya makala haya ambapo tutaendelea tu kuangazia haki za mtoto wa kike. Hadi makala ijayo, ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili. Kwa heri msikilizaji. Kwa majuma kadhaa sasa kumekuwa na ongezeko la ripoti za mamia ya raia wa Kiafrika kuzama maji wakijaribu kuvuka bahari kuingia Ulaya kwenda kutafuta maisha bora, wakikimbia hali mbaya katika mataifa yao. Je, ni kweli Ulaya kuna maisha mazuri? Na kwa nini wanatumia njia hatari kufika? Nini kifanyike kukabiliana na tatizo hili? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 254 110 000 420. nam ni kushukuru sana msikilizaji ambao umekuwa ukifuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Tunakomea hapa matangazo mubashara kupitia mtandao huo pamoja na YouTube Ajizisang. Nam, tunahitimisha matangazo yetu na kibao hiki assurance kutoka kwake Sidiki Diabate ambaye ameshirikiana na Walibi Sec kutoka Mali na Senegal. kibao hicho hewani kutoka kwake Sidiki Diabate ambaye ameshirikiana na Walibi pamoja na Sek, wasanii hawa kutoka kule Mali pamoja na Senegal. Bila shaka kibao hiki murua kabisa kwako ambayo unanisikiliza muda huu ukiwa kule DRC, lakini pia pale Bujumbura Burundi. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya asubuhi ya awamu hii ya kwanza, na kusihi kuungana nami tena ifikapo saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Matangazo haya yako chini ya usimamizi wa Benson wa Koli. Shukran za dhati kwake Florence Kiua ambaye alisababisha matangazo yako kujia mbashara kupitia Facebook. Ni mshukuru pia Karol Kuri alitujuza habari za magazetini punde na kupeleka Paris.