Saa moja na dakika arobaini punde tunaelekea viwanjani Nam, tunakutana kwa mara nyingine tena hapa na mdogo wangu Benson Wakoli. Nam Ali Bilali, habari yako ndugu salama kabisa na furahi sana ikikuona ndani ya koti ndugu yangu. <laughs> <laughs> <laughs> Nam, basi tuangazie yaliyo viwanjani bwana. Klabu ya Leicester City basi imesema kocha wake, uh, hataendelea kufanya kazi nao baada ya kuendelea kuandikisha matokeo duni. Steve Cooper sasa ametimuliwa na Leicester City baada ya matokeo ya kutoridhisha siku ya Jumamosi, baada ya Chelsea kuwazaba mabao mawili kwa nunge. Tangu achukue usukani wa klabu hii ameshinda mechi mbili tu kati ya kumi na mbili. Ali Bilali, sasa klabu imesema tosha ni tosha, sasa wameachana, wame kwa roho nzuri tu, wenzetu wavumilivu sana huku kwetu klabu <laughs> kocha mechi mbili tu wanatimuliwa <laughs> ah, walifikiria pengine angefanya miujiza aina fulani, lakini ndivyo hivyo. Basi mambo ya mpira ni una hayo. Nakumbuka pia Manchester United walivumilia sana, walivumilia sana mm -hmm, walivumilia sana, walivumilia, ila wenzetu kule Tanzania Yanga walishindwa kuvumilia. Kwetu ah, ah, hapo hatuna uvumilivu tu, tupo nje kabisa, unatupwa nje mm -hmm, bali hayo albilani kwamba wanaume sita wanahusishwa na kutaka kumpora kiungo bastola na matatizo katika taluma yake kutokana na marufuku aliyopewa kwa kutocheza soka hadi Machi mwaka ujao kutokana na tuma kwamba alikuwa anatumia dawa zile za ali Bilali, naam. mm -hmm. Bana hayo bwana, jana kumechezwa mechi kadhaa, nikichania nikukumbusha tu msikilizaji, baadhi ya mechi zilizochezwa ni kwamba klabu ya Southampton ilikuwa inacheza na Liverpool. Liverpool ilikaibuka na ushindi wa mabao matatu dhidi ya mawili ya Southampton, wakati Ipswich nayo na ikitoka sare ya bao moja na moja na Manchester United. Mara nyingi nikitaja ya klabu ya Manchester United nakukumbusha sana fundi mitambo Collins Hadambi Licha ya kwamba klabu hii imekuwa ikiandikisha matokeo pale nyuma yasiyorudisha. Kwanza Hadhambi amesema uh, kuwa mwaminifu ni kitu cha maana sana. mm -hmm. Na ndivyo hivyo, Ali Bilali, waminifu kama hupya tuupeleke katika <laughs> sekta zingine. Abilalituangazie <laughs> um, tetezi za soka mbalimbali, ambapo Chelsea wanaungana na Arsenal katika mbio za kumsaka mchezaji Alexander Isak, lakini Newcastle wanasema kwamba itadai angalau pauni milioni mia moja na kumi na tano kwa mshambuliaji huyo kutoka katika klabu hiyo, na sasa atakayefika Uh, kiwango hichi cha pesa basi ataweza kumbeba mchezaji huyu Alexander Isak. Nikushukuru sana, bila shaka mengi zaidi ya awamu ya pili. Asante. Mm. Nam tayari namwona Bi Carol Cori ameungana nami hapa studio kutujuza alopea uzito magazetini. Karibu, asante ah, sana Bilal. Tuanzie na gazeti ambalo unalipenda sana, gazeti Taifa Leo. mm -hmm. Ah, gazeti ambalo unasema lazima niseme linachapishwa kwa lugha tukufu ya Kiswahili. Sasa Taifa Leo limeangazia siasa za nchini Kenya, pumsi afifu ya Raila mwaka elfu mbili ishirini na saba wadadisi wanasema uh, wakiangalia matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba ambapo ambapo Raila Odinga, uh, William ruto na uh, walikuwa katika mrengo mmoja. Ni kama Ruto elfu mbili ishirini na saba itabidi afanye hesabu zaidi. Na gazeti hilo pia limeangazia tamko la uh, William Ruto jana kwamba ataendelea kuchangia makanisa Kumekuwa na mjadala kuhusu uh, William Ruto kutoa sadaka kanisa uh, Katoliki, kurejesha sadaka ambayo ilikuwa imetoa kwa sababu inasema kwamba uongozi wa William Ruto haujaangazia maswala ambao viongozi uh, hao walikuwa wanatarajia walipomuunga mkono katika uchaguzi ambao ulipita. Ile sadaka, si wangepokea na wao wakaenda kutoa sadaka pia kuliko kuirejesha? Unajua, sasa wao mm -hmm. Wanasema kwamba ukipokea na uamini. Kwa mfano ukinipa zawadi na siamini katika sera zako, uh, kama Bilali, ni kama ninafanya ninakuwa mnafiki kidogo. Kwa hivyo kama nakupokea kama Bilali, na kama sikupokei, ni kumaanisha hata chochote ambacho kinahusishwa na wewe pia nisijihusishe nacho... ni siasa wote ambao wanaotoa sadaka, iwe mm. iwe kanisani Sio watakatifu, mm -hmm. Sio wasafi, wapo pia watu ambao ndio hivyo tena lakini, uh -huh. wanatoa sadaka na inapokelewa uh, gazeti la Daily Nation, kwa nini majaji kumi wanakabiliwa na tishio la kutimuliwa kufuata sakata la ardhi, na gazeti la Majira la kule Tanzania, watu wawili wanaujiwa na polisi kwa madai ya kupasua vio vya SGR kwa mawe wakipima kasi yake, na gazeti la Mwananchi pia gazeti la Habari Leo, magazeti ya Tanzania yaliyomkomoza Rais uh, Suluhu komaza ndio amezungumzia uh, uh -huh. <laughs> ya safari yake ya siasa hadi kufikia sasa mm -hmm. na gazeti la Daily Monitor, namna Uganda imebadilika katika miaka kumi kulingana na ripoti za sensa za mwaka huu na mwaka elfu mbili nane ambapo kuna no, hatua chanya. Lakini kushukuru sana bila shaka, tutaendeleza zaidi ya uh -huh. awamu ya pili, na nimkaribishe mwenzangu hapa na makala Mazingira leo dunia yako kesho. Msikilizaji, uhifadhi wa mazingira unahitaji juhudi za pamoja za kijamii, na katika kutunza misitu yetu ni muhimu pia kuzingatia maisha ya wanyama na viumbe vingine vinavyotegemea ikolojia ya misitu. Kule nchini DRC, mbuga ya Virunga, moja ya maeneo ya urithi wa dunia, inakabiliwa na changamoto ambayo kulingana na shirika la ulinzi wa mazingira nchini Kongo, ICCN, imevamiwa na raia katika sehemu ya Nzulu karibu na mji wa Goma. Katika makala yetu hivi leo, tunatupia jicho namna uvamizi huu unahatarisha sio tu wanyamapori wa kipekee, bali pia maisha ya jamii zinazozunguka mbuga hiyo. Benjamin Kasembe amekitembelea kijiji hicho cha Nzulo katika mbuga ya Virunga. hapa nipo Nzulo, sehemu inayopatikana katika mipaka ya mbuga ya Virunga, imekuwa sasa kivutio kwa watu wengi ambao wanatarajia kunufaika na rasilimali za asili za eneo hili hesabu ya nyumba zinazojengwa kwa matofali imezidi kuongezeka kila kukicha. <coughs> Raia hao wanaodai kuwa wenyeji wa kijiji cha Nzulo wanasema kutokuwa tayari kuondoshwa hapa kama ilivyotakiwa na shirika la ulinzi wa mazingira nchini Kongo ISSN Bushashire Kahai amejenga nyumba yenye vyumba nne eneo hili, na kwake huu ni udongo wa babu zake. hatuko mparke tuko kwetu Tulizaliwa hapa tumekomalia hapa tumezala na vingine watoto hapa, na tunajenga, tuko na matanke na tuko nani ya manyumba. Sasa tunasikia aseme Temeroda anasema aseme hapa ni kwake, si tunashangala sana kuona anasema aseme ni kwake na ni kwetu. Wazazi walikufa wakatuacha hapa na tunaishi hapa kabisa, tuko bie sana me, tunashangala anasema sini parke na tuko hapa na watoto na manyumba tushajenga na matanke marobinezi kwa huku antuka tunaikala hapa, sisi tuko wakaji ba hapa nzuri. Hii ndio barabara inayotoka Goma kuelekea Sake, ndio barabara natoka Goma kuelekea Sake, unafika Sake, unaenda kama ni Kichanga ama ni wapi hapa kwetu nzuri. Ndio si ni kwetu tunapaswa pafurahia, mtu anafurahia kwao hapa ni kwetu tunapafurahia sana juu ni kwetu kwa babu ba, ba, wote walituachaka watate wapapa ba, wote ni hapa. Bila kujali utunzaji wa mazingira wanakata miti na kuchimba mchanga, lengo ikiwa ni kumaliza msitu na kuchangia kwa maendeleo ya eneo hilo, wamesema raia hao. Nilinunua ni jenge nafaa tudevelope inchi yetu, i pori iishe. Unaona ngisi watu walikuwa na wao hapa hivi mbele, nilikuwa ukipita hapa hivi, tunasikia unasikia goma batu balisha waua ngambo, akimoka wa njia nzulo, bali wapiga balitiga batu nini wa miskadi me. Unaona ngisi nakwa mungini lo watu wananza ikala, unaweza enda saki hata busiku na utaona pori iko iko vitu vizuri kuendelesha nchi yetu wenye bana kuambia se shie wakaji wa hapa nzulu, se tuna jenga muparke. Parke ilikuwa ya zamani kule yulu, huku tuko mu village yetu, bulongo yetu ilikuwa ka isharudi, tuko na madokima, tuko na kila kitu ya kuonyesha kama ni village ibulongo ni yetu. Sasa ile maneno yenye iko na kuiko natokea wapi? Tuna tushamaliza kujenga jenga manyumba zishayalayala yala. Sasa ayo sasa mwenyana yuwa kama alikuwa na jenga mshamba ya watu ule, mwenye shamba wezi mwambia acha kujenga, tulisha jenga tulisha hama ile, ile neno yenye tukua isikia inatokea wapi? Ni nikusema apa tayari serikali meshawapa maamuko hapa, tuki magendo, serikali yopeke jweli tu autoriza tujenge tukwe na vile vibali vyote hizo seene, baacha watu na kimya, baende na vaotoktone ngambo ya yulu kule kwenye jijima ilisemaka wanaishia baende vakate mupaka yavo, baache watu na kimia hapa. Hakuna tena parke ishakuwa mungini mungini, na tuna tafuta kutia kura na mai tuikale watu wengi katika maeneo jirani. Hata hivyo, wanakabiliwa na umaskini wa kutisha na wanatafuta njia za kujikimu. Mbuga ya Virunga inatoa fursa za kutafuta rasilimali kama vile kuni, majani na hata wanyama kwa ajili ya biashara. Kwa miaka kadhaa, mzozo kati ya raia na shirika la ulinzi wa mazingira nchini Kongo, ICCN, umekuwa chanzo cha ukosefu wa usalama kwenye mzunguko wa mbuga hiyo shirika hilo hata hivyo limezindua kampeni za kuelimisha jamii kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mbuga na wanyamapori, huku likiapa kuwafurusha mamia wa raia hao. Uhoze Metod ni moja ya kati ya wasemaji wa shirika hilo la ESM. Tunatungua hiyo kampeni, kwani tuliona watu wengi wanadanganywa wakienda kutoa pesa na kununua viwanja ndani ya mbuga la wanyama la Virunga, ijapokuwa sheria inakataza hiyo, kwani kuna watu ambao wanasema au wana wana wana droit kwa hiyo fasi na wanaujisha watu, walienda hata kwa mahakama hao watu, lakini walishindwa. Na yenye naacha tunafanya kampeni ni kwa nini, kwani hao watu walishindwa kwa mahakama, na sheria inaonesha kama hiyo fasi ni mbuga la wanyama, lakini wanaendelea kudanganya watu na watu wanaendelea kutoa pesa. Afisa huyo amekinyoshea kidole cha lawama kundi ndogo la watu wanaochochea uvamizi huo unaohatarisha maisha ya viumbe hai. Isesen hana shida na raia wa Nzulo. Isesen iko na shida na raia tano, ambao wamekamata udongo wa Nzulo, wanaifanya yao wananja ujisha ijapokuwa hawana hiyo ruhusa na hawana vitambulisho ambavyo inawaonesha kama ni wenye hiyo udongo. Lakini mzozo huu unaonekana kudumu sana, wapi kumekwama? Na kwamba raia waendelee kulalamika kila siku kwamba mumewavamia, hakuna raia ambao wanalalamika. Wenye wanalalamika ni hao watu tano, Kwani wa, wanapenda wapite kwa jina ya raia, na ndio maana wao wanadanganya raia waujishe wakue watu wengi, ili waseme ni raia ndio ina shida, lakini ni hao watu tano. Hao watu tano tuliwashinda kwa mahakama, lakini shida yenye ngali ni hali ya hewa ya nchi, ndio inaacha tuweze kubomoa hiyo manyumba e, yenye imejengwa huko. Tunachunga tu e, wakati wakubwa watamaliza kazi ya vita, tutafikia kuheshimisha sheria, kwani hakuna mtu mwenye kuwa juu ya sheria. John Tsongo ni mwanahabari anayeshughulikia masuala ya maswale, mazingira mashariki ya Kongo. Mimi kwa mawazo yangu nikiwa mtu anayependa, uh, mazingira sana, ningeliambia watu wa nzulo na watu wa SSN pamoja na government wakae meza moja, watatue jambo lile iwapo wata, watatoa meta fulani kwa, kwa mbuga ili kuwapea kwa wa, wakaaji, ama kama wata, watatosha hao wakaaji hapo, ili wabebe wawapeleke fasi ingine ambako sio mbuga, tafadhali. alafu kama inaonekana kama wa, hao watu wanzuri wana wanatafuta udongo kimagendo, alafu wahukumiwe. Na kwa sasa inaonekana kwamba ni kweli mbuga inavamiwa, ndio, inavamiwa kabisa, kwani ukitazama uh, kaskazini mwa mbuga, ukitazama kusini, ukitazama katikati, kote kuna matatizo. Katikati kuna vita vya M23, ambayo imeshutumiwa kuwa inakata miti kiolela mbugani. Uh, pande la kaskazini kunaonekana pia huo mzozo wa nzuri, alafu ni kusema kwamba mbuga imeteswa sana, alafu ili isiendelee kuteswa inabidi watu wafikirie kuhusu suluhu zitakazodumu. Katika miaka ya hivi karibuni, uindaji haramu na vita kati ya makundi ya waasi na jeshi la serikali ya Kongo uliharibu mazingira ya wanyamapori wengi. Hifadhi ya Virunga iliyoundwa mwaka 1925 imekuwa ya kipekee barani Afrika kutokana na utajiri wake. Uvamizi wa raia katika mbuga ya wanyamapori ya Virunga ni tatizo linalohitaji umakini wa haraka. Kwa kushirikiana, jamii serikali na mashirika ya kimataifa wanaweza kufanya kazi pamoja ili kuhifadhi urithi wa asili wa eneo hili na kuhakikisha kuwa vizazi vijavyo vinanufaika na rasilimali hizi. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunatamatisha makala yetu hivi leo. Shukran kwa mwenzangu Benjamin Kasembe kutoka nchini DRC. Kwa heri, msikilizaji. Wakati dunia hivi leo ikiadhimisha siku ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana, maeneo yanayoshuhudia mizozo, vitendo vya ukatili wa kijinsia vimeripotiwa kuongezeka nchi ya Sudan Kusini, Sudan na DRC zikimulikwa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Tuambie hali ikoje katika nchi yako, nini kifanyike kuwalinda wanawake na wasichana? Kushiriki nasi, tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000420. Nam ni kukumbusha msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na rais wa Kenya William Ruto asema hatoacha kusaidia ujenzi wa makanisa namna ambavyo amekuwa akifanya licha ya hivi karibuni kanisa Katoliki kurejesha msaada wake. Namtu uhitimishe matangazo yetu na kibao hiki sensema chake Raivan na Harmonize wote kutoka kwa nchini Tanzania. Nam ni kibao hicho sensema, kutoka kwake Raivani ambaye ameshirikiana Harmonize, wasanii wawili hao kutoka kule nchini Tanzania. Ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu asubuhi ya leo, awamu ya kwanza, matangazo ambayo anasimamiwa na mwenzangu Benson Wakoli. Ni mshukuru sana fundi mitambo Boldrin Ambale, lakini Kurira Ambale. Pia nimshukuru Carol Karol Korir ambaye alitujuza yanayojiri magazetini. Shukran za dhati pia zimwendee ambaye amesababisha matangazo haya kukujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, Facebook Florence Kiwa.