Saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde ni habari za magazeti, <coughs> ni habari za michezo. Kwa radhi, Douglas Mwariba. <coughs> Nam, nashukuru bila shaka. Mwenzangu Emmanuel Makundi anajiandaa na magazeti, lakini tuangalie, um, taarifa za mpira um, michezo, nini kinaendelea. Tuanze na taarifa kuhusiana na soka. Tuangalie ligi kuu ya soka nchini Kenya. Hapo siku ya Jumapili, weekend hii, kuna mchezo baina ya mahasimu wa jadi AFC Leopards na Gori Mahia ambao ulipangwa kufanyika weekend hii lakini umeahirishwa hadi siku ambayo itatangazwa baadaye na shirikisho la soka nchini humo. Hii ni baada ya kukosekana kwa uwanja ambao ungekuwa ni mwenyeji wa mechi hii ambayo ni ya hatari kubwa um, moturi uh -huh. kwa sababu uwanja wa kimataifa wa Kasarani na ule wa Nyayo umefungwa kwa ajili ya ukarabati kuelekea michuano ya chani mwaka ujao. <laughs> Kwa <Kike, laughs> hivyo ni mechi ambayo tunasubiri tu tuone vile kuta wadadisi e, wata, wata, watasema. Na unajua waandalizi lazima waangalie mashabiki watakuwa namna gani iwapo lolote litatokea mm -hmm. na mtukiwa hapo nchini Kenya. Bingwa wa Olimpiki mara tatu wa mbio za mita elfu moja na mia tano, namzungumzia Faith Kipyegon. Hapo jana alitunukiwa shahada ya heshima ya udaktari katika elimu na Chuo Kikuu cha Eldoret, kwa kusema kwamba wanatambua mchango wake katika riadha na safari ambayo imekuwa ni ya kusisimua Mwanariadha huyo katika mbio ama kwa kiwango cha ja kimataifa. Sasa katika taarifa, utakuwa unasema ni daktari Faith Kipyegon, lakini jana <laughs> baadhi ya mashabiki walikuwa wanajiuliza, je, ajaingia darasani pengine, pengine e, tuzo hii ni aina gani? Ndio maana ni ya heshima tu, ambayo hupewa watu mbalimbali. Nafikiri hata rais William Ruto alikabidhiwa nyingine. Naam, tukubati, Kut, utaka, kutambua mchango ambao naam like, tuangalie mpira wa kikapu ama basketball. Ligi ya mpira huo Afrika hapo jana walitangaza kwamba msimu wa tano wa ligi hiyo utang'oa nanga Aprili 5 mwaka ujao kule Rabat Moroko, na fainali itapigwa Juni kumi na nne, Pretoria kule mm -hmm. Afrika Kusini, na hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa fainali hizo kufanyika Afrika Kusini mm -hmm. Msimu ujao utashirikisha timu kumi na mbili bora za vilabu kutoka nchi kumi na mbili za Afrika ambazo mechi itafanyika kule Rabat Moroko, vile nimesema Dakar, kule Senegal Afrika Mashariki, Kigali hapa Rwanda na pia vile nimesema Pretoria ya Afrika Kusini. Na tumalize na soka. Ligi uh, za soka katika mataifa mbalimbali mbali, zinarejelewa weekend hii baada ya mapumziko kuruhusu mechi za kimataifa. Mojawapo basi ni kule Tanzania ambapo mm -hmm. Pamba Jiji leo wanawakaribisha Simba mida ya saa kumi na dakika kumi na tano alasiri. Wanasimba wanalenga ushindi ili waendelea kusadia kileleni. <laughs> Naam, ni kushukuru sana Mwariba kwa taarifa hizo za michezo. na sasa tupate yaliyojiri katika magazeti, naye Emmanuel Makunde. Ujambo? Naam, si jambo. Nianzie hapa nchini Kenya, gazeti la Taifa leo limeandika adani akunywa maji, dili kati ya serikali na shirika la raia wa India zasitishwa na rais baada ya kubainika na kesi ya ufisadi huko Marekani. Mm -hmm. Ni hotuba ambayo ilikuwa inasubiriwa na wananchi wengi wa Kenya na hatimaye Rais Ruto akakubali kushindwa, japo bado watu wanahoji eh, vipi? Mbona tunasikiasikia kama yupo kwenye ule mpango mpya wa afya? Afuatwe mpaka huko, aondolewe sha <laughs> Daily Nation pia la hapa Kenya limeandika, Ruto alazimishwa kuachana na mpango wa makubaliano na Adani. Ni gazeti pia limeandika na magazeti karibu yote, The Standard na magazeti mengine yote, e, ya, kul, ya hapa nchini Kenya yameandika kuhusiana na kauli ya Ruto kusitisha makubaliano yoyote Manu. na kampuni ya Adani kutoka kule nchini India. Daily Monitor la kule nchini Uganda lenyewe limeandika taarifa mpya Eh, kuhusu namna Besigye alivyotekwa jijini Nairobi. Ni sakata ambalo limeitia doa nchi ya Kenya baada ya ripoti kwamba huenda Besigye alikamatwa na maofisa wa idara ya usalama wa Uganda. Sasa waliingiaje Kenya kimya kimya? <laughs> waliingiaje Kenya? Ndilo maswali magazeti mengine ya Uganda yameandika, si salama Kenya, si salama kwa wanasiasa wa upinzani. Gazeti la The New Times la kule nchini Rwanda lenyewe limeandika, wataalamu wanaangalia namna gani ya kuongeza uzalishaji wa chakula kule nchini Rwanda. Habari leo la nchini Tanzania limeandika, kamati ya Kariakoo yaagizwa mambo matano, limo la kubainisha majengo yaliyo hatarini kuanguka. Vifusi vya jengo lililoporomoka vyaanza kuondolewa. Kwa hivyo zoezi la kutafuta watu waliokuwa hai lilisitishwa, na sasa vifusi vinaendelea kuondolewa, labda pengine wanaweza kupata watu waliokuwa wamefunikwa na vifusi mm -hmm. au la, kwa sababu kuna baadhi ya watu wanaripoti kwamba hawajui ndugu zao walipo tangu walipokuwa katika jiji la Kariakoo katika soko la Kariakoo. Hmm. Mwananchi limeandika kitanzi mikopo mitandao, mtandaoni. Benki Kuu yafungia wakopeshaji 69 wa mikopo mtandaoni kwa kukiuka sheria. Wanalalamikiwa pia kwa udhalilishaji na utapeli ni swala ambalo hata hapa Kenya limekuwa ni mjadala mkubwa. Unakopa kwa njia ya simu, utakapodaiwa utajuta kwanini hata Aa, ulikopa pesa yenyewe. <laughs> Mwenyani, Sudan Tribune la kule Sudan limeandika RSF ya ua watu wengine kumi katika siku ya pili mfululizo kule katika jimbo la Aljazira. Nielekee kule barani Ulaya kabla sijaondoka hapa studioni. Le Figaro la Ufaransa limeandika eh, kimbunga eh, Kaetano watu laki mbili na elfu sabini kukaa bila umeme Uh, hivi leo mm -hmm, uh, ni gazeti la Humanite pia la kule nchini Ufaransa limeandika Benjamin Netanyahu katika kitanzi cha mahakama ICC. Ya ICC ni kushukuru sana mallmakundi kwa haya yaliyojiri katika magazeti asante. Nam tupate makala si ya njema. <muchas> Katika makala ya siha njema, mimi ni Carol Corir. Tarehe ishirini mwezi wa Novemba ni siku ya watoto duniani inayoadhimishwa kote ulimwenguni kwa lengo la kuimarisha afya na ustawi wa watoto. Juma hili katika makala ya siha njema tunaangazia mpango wa Universal Child Benefit UCB nchini Kenya, mpango unaoendeshwa kwa ushirikiano wa serikali na mashirika ya kijamii, unaolenga kusaidia watoto wachanga kutoka familia maskini kwa kuwapa fedha kila mwezi ili kukidhi mahitaji muhimu kama vile chakula chenye lishe bora na huduma za afya watoto zaidi ya elfu nane wakiwa wamenufaika. Mwanahabari wetu Victor Moturi ametembelea familia zinazonufaika na mpango huu na kutuandalia ripoti ifuatayo. katika kijiji cha Kochogo, kaunti ya Kisumu, Kenya, Kathi Atieno anamwandalia mwanawe chakula cha mchana. Atieno ni miongoni mwa mamia ya wa wazazi ambao wamenufaika na mpango wa universal child benefit, mpango unaosaidia familia maskini zilizo na watoto wachanga kupata msaada wa dola nane kila mwezi, kuwawezesha wazazi kukidhi mahitaji ya wa watoto hao kama vile kununua vyakula vyenye lishe bora, nguo na hata kugharamia matibabu hospitalini nimetumia nilikuwa na mtoto mmo mmoja, saa nili nikipata hiyo pesa nilikuwa namnunua manguo, saa zingine namnunua chakula Kenya, naweza kula vizu vizuri, nilifurahia. Kosilikuwa inasaidia wa mama wenye wakwao na pesa kulingana na tino. Mtoto wake sasa anaendelea vizuri na afya njema. Training nilienda for two months, walinifundisha vile nikipata pesa naweza tumia. Kwa hii kijiji tuko wengi wamama wenye waja join, nilikuwa nasema wajoin hii kitu wanawasaidia wamama. Pamela Atieno Nyamwaya. Mzazi mwingine kutoka kijiji cha Kogur katika kaunti ya Kisumu pia anasema kuwa mpango huu umewasaidia sana katika eneo hili. Nikilinganisha afya uh, kabla miradi ijaanza na wakati huu, kweli afya yao ime imeenda juu sana kutokana na yale ambayo matokeo mazuri ambayo tu nimeyaona huu um mradi ulipokuja, pesa nilikuwa napata mia nane. Nyamwaya anabainisha kuwa kando na kutumia fedha za mpango huu kwa ustawi wa watoto wake, amewekeza baadhi ya fedha hizo katika miradi midogo ya kujiongezea kipato. sana sana mimi nilikuwa chini, lakini vile ilikuja iliniwezesha hata nikaingia kwa katika ile kikundi cha table banking, nikipata kidogo na save, after saving when we do the sharing out, nikafanya miradi mingine kama kufuga kuku. Watoto wanaweza kula mayai. Wanaume pia wamekuwa wakishiriki kikamilifu katika kuwajibika kwa familia zao tangu mpango huu wa Universal Child Benefit ulipoanzishwa hapa. Paul Odhiambo na Jaconea Mugogonda wanasema kuwa magonjwa yanayotokana na ukosefu wa chakula chenye lishe bora hayapo tena katika familia zao. Sasa watoto wanaendelea vizuri. Ile ugonjwa inapatikana kwa kukosa chakula ambaye walikuwa naye imekuwa imeisha sasa nawapatia chakula kama samaki omena, inapatikana pande hii ya hero sana, na hata kuku vile tumefuga sasa tunapata kwa njia vizuri, kwa sababu hiyo mradi ilitusaidia kuanza biashara ya kuku na nyama mara kidogo kidogo, kwa sababu nyama naye bei yake iko juu kidogo. Upande ya vitamins tunanunua matunda, hata hizi mboga za kienyeji tunapika tu kiasi, alafu tunapatia watoto wanakuwa na nguvu sana. Mama ya mtoto ako, lakini askila asubuhi anaamka anaenda kwa kazi. Sasa mimi ndio nabaki nyumbani, nashughulikia mambo ya mtoto. Nikimaliza napeleka mtoto kwa mama yangu, alafu mimi pia anaenda kwa kazi yangu. Samani hatukuwa na maziwa, lakini tangu hii pesa ianze kukuja, sasa mtoto anaweza kunywa maziwa, na maziwa ni muhimu kwa maisha ya mtoto kabisa. Sasa hii pesa ilitusaidia sana sana sana. Wengine walikuja wananiuliza, wanani, wanani, kwa nini mtoto anakuwa na afya mzuri? Nikamwambia tu kuna mradi ilikuja ilitupata kama tuna uwezo kini, tangu hiyo mradi ianze kufanya kazi, sasa mtoto anakula vizuri. Kwa miaka mingi, mamilioni ya watoto wamekuwa wakikumbana na changamoto za kupata malezi bora, ikiwemo lishe bora na mavazi. Hata hivyo kwa msaada wa mpango huu maalum, watoto wamenufaika na visa vya magonjwa kama utapiamlo vimepungua kwa kiasi kikubwa, kama anavyoelezea Wilkista Atieno, afisa wa lishe bora katika hospitali ya Aero, kaunti ya Kisumu. Kwa community, unapata kuna wale wenye wako na malnutrition kulingana na vile wanavyoweza kupata chakula yao ya kila siku. Food groups tuko nazo kumi na za watoto ziko nane. Huwa tunajaribu tuwafunze jinsi wanavyoweza kupata hizi lishe bora. Baadhi yao ni kama grain, grain products and starchy foods. Tuko na kikundi ingine ya nuts and seeds. Tuko na kikundi ingine ya fruits, vitamin A rich fruits and vegetables. Tuko na kikundi ingine ya green leafy vegetables. Hao ni baadhi yake. Hiyo pia iko under UCB, because UCB imesimamia vitu mingi. Kuna pesa nyingi walikuwa wanapatiana, na kwa hiyo pesa wakipatiana tulikuwa tunaimiza wamama kama wanaweza kuanza kufanya kitu inaitwa table banking. Tunaona wamama wameweza kuipick up, wanaweza kupatia watoto wao kati ya hizo vikundi za hizo chakula zenye tulikuwa tunawafundisha, na pia walikuwa wanaweza kujiendelesha kibiashara na kimaisha. Zaidi ya kilomita mia nne kutoka Kisumu, tunakutana na Lucy Mwoke katika kijiji cha Marantawa, kaunti ya Kajiado. Mwoke anasema kuwa ingawa watoto wake watatu walinufaika na mpango huu wa Universal Child Benefit, umaskini na majanga kama vile ukame vimechangia watoto wengi kukosalishe bora o. Watoto wangu wote kwa jumla ni saba. Eh, wakati huo ni watoto watatu walifaidika, wali kwa sababu eh, nilikuwa na twins na mtoto mmoja alikuwa amepitisha ile umri walitaka nilikuwa nawanunulia chakula ya lishe bora ambaye ni zile chakula zinahitajika kwa mtoto. Sisi wamasaidi huwa tuna supply maziwa wakati mwingine, lakini wakati huo wakiangazi hatukuwa hata tunapata maziwa ya kupatia wale watoto, unga ya uji, tumboga via hizi ndizi, na pesa ingine niliweka, nikaweka kitchen garden yangu mpaka saa hizi Outro, ziria, zina still. nilianza na pesa yao. Kulingana na shirika la umoja wa mataifa kuhusu watoto UNICEF, asilimia 11 ya watoto nchini Kenya wameathirika kwa njia moja au nyingine kutokana na ukosefu wa lishe bora. Hata hivyo, mwaka 2020 watoto milioni 4.5 wenye umri wa kati ya miezi 6 hadi miezi 59 walipokea dozi mbili za virutubishi vya vitamini A. Jimmy Kamande, mtaalamu wa afya na mratibu wa maendeleo ya jamii katika kaunti ya Kajiado, anaelezea mikakati iliyowekwa kupiga jeki maslahi ya watoto. Tuko na manyu ambayo tunaitumia ama kitabu, tunawafunza wazazi mambo ya walezi ya watoto wao, vilevile kuna mwenye naongea kuhusu risho bora. Pia tuliweza kuhusisha wazee ambao wakati mwingi wanafikiria mambo ya malezi ni ya kina mama, lakini wakati huu tumehusisha wazee, wanakuja wanafanya kazi na wamama hata katika jamii ya Kimasai ambayo ilikuwa nadra sana kuona mzee akishika mtoto wake, sasa wazee wanashika watoto e, tumefikia zaidi ya watu elfu moja. Bado tumeendelea kuguza watu wengine. Mashirika kama vile Save the Children, UNICEF na serikali ya Kenya yanashirikiana kuimarisha miradi kama hii ya Universal Child Benefit, kuhakikisha kila mtoto anapata chakula chenye lishe bora na maisha yenye afya. Velina Gitau, afisa kutoka Save the Children Kenya, anafafanua zaidi. Uh, mradi huu ulikuja kama kukinga wazazi. Ilikuwa wakati ambapo Covid 19 ilikuwa imefanyika na wazazi wengi walikuwa wameathirika kifedha, ki tulikuwa tunataka watoto wakuwe pia na ile lishe bora, afya njema, iliko nzuri, so tuli target uh, kaunti tatu ambapo ni Kisumu, Uh, Embu na Kajiado Central, na tukafikia wazazi uh, 8300 Hatukuwa tunafanya tukiwa peke yetu kama Save the Children, tulikuwa tunafanya kwa kushirikiana na serikali haswa ministry ya health Baba. <coughs> Huku ulimwengu ukiadhimisha siku ya watoto duniani tarehe 20 Novemba kila mwaka, ni muhimu wa mataifa kuhakikisha afya na ustawi wa mamilioni ya watoto wanaozaliwa kila mwaka. Ahadi hii ni muhimu katika kujenga kizazi chenye afya bora, huku mataifa yakijitahidi kuafikia malengo ya maendeleo endelevu ya mwaka 2030, ambapo afya kwa wote imepewa kipaumbele. Victor Muturi, Kisumu, RFI Kiswahili. Basi kwa nukta hiyo tunahitimisha makala siha njema wiki hii. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa. Katika makala ya habari rafiki, ni mada huru Tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo habari rafiki. Basi kuhitimisha taarifa awamu ya kwanza, ni kujuza yale ambayo tumeweza kuyapa kipaumbele. Rais wa Kenya William Ruto atangaza serikali yake kufutilia mbali mkataba wa kampuni ya Adani. Utawala wa kijeshi nchini Mali wa mtiwa msemaji wa serikali Jenerali Abdulai Maiga kwa waziri mkuu mpya. Viongozi wa dunia wagawanyika kuhusu hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Wimbo unajulikana kama Gentleman ameweza kuimba naye Pionita akimshirikisha South Soul kutoka nchini Kenya, Kenya. I'm a, I'm a, I'm a Wimbo unaojulikana kama gentleman ameweza kuimbwa na pit akimshirikisha southsol kutoka nchini Kenya. Ni kushukuru sana msikilizaji, ukaza kujiunga nasi katika matangazo haya awamu ya kwanza. Mengi zaidi ni katika awamu ya pili, mwendo wa saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. In your lifetime girl hii ni chance yes only chance ya ku roll na a gentleman come close come to but a dance yes baby doll mini wako all night I keep my swag right all white na leo ni na date na snow white a rare kind born eye ladies go mental smiles all dental we get in sentimental ka tempo kako gentle mini