Imetimia saa moja dakika arobaini nne saa za Afrika Mashariki. Hivipunde ni habari za michezo. Emanuel Makundi, assalamu alekum alaikum. Salaam Victor, nianzie hapa barani Afrika ambapo shirikisho la mpira wa miguu barani Afrika, CAF, limezindua orodha ya wale akina mama ama wanawake watakaowania tuzo za mchezaji bora wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne zitakazofanyika kule e, Moroko tarehe kumi na sita katika mji wa Marakech. Wachezaji kumi wameorodheshwa kuwania tuzo ya mchezaji bora wa mwaka wa Kafu kwa wanawake e, kuanzia wanasoka wa kiwango cha kimataifa na wanaocheza soka la ndani. Orodha hiyo ni pamoja na wachezaji Sadrine Nionkuru wa Burundi anayekipiga na klabu pia FC Masara ya kule Misri, Tabita Chiwi Chawinga e, raia wa Malawi anayekipiga na klabu ya Olympic Lionea kule Ufaransa, Temwa cha wing eh, Mosud eh, kutoka kule Morocco, anaekipiga na klabu ya AS Far Rabat. Chiamaka Nnadozie kutoka Nigeria anakipiga na klabu ya Paris FC, na Jamine Seoposenwe wa Afrika Kusini anaekipiga na klabu ya Monterey kule Canada, na Tembi Katlana wa Afrika Kusini pia anakipiga na klabu ya Tigre eh, UANL na nikisalia na shirikisho la kabumbu barani Afrika, kaf hatimaye klabu ya tupwi sa anglebe Mazembe mm -hmm, ya wanawake imekata uh, tiketi ya kucheza fainali ya ligi ya mabingwa barani afrika kwa wanawake baada ya kuwafunga Edo Queens ya Nigeria kwa mabao matatu kwa moja. Wakati huo huo, F as far Rabat imekujuza wachezaji wake wanawania tuzo hivi karibuni, na yenyewe imetinga hatua ya fainali baada ya kuwafunga wenzao FC Masri ya kule Misri kwa mabao mawili kwa moja. Kwa hivyo fainali itakuwa ni kati ya TP Mazembe timu ya wanawake dhidi ya asfa rabat ya kule moroko katika mchezo wa fainali ya wanawake. Wakati huo huo, rais wa shirikisho la kabumbu barani afrika CAF, Patrice Mosepe, anatarajiwa kufanya ziara katika mataifa ya Kenya, Uganda, mm -hmm. na Tanzania kujionea maendeleo ya ujenzi na ukarabati wa viwanja ambavyo vitatumika katika michezo ama michuano ya mataifa ya Afrika chan kwa wachezaji wanaocheza ligi za hapa nyumbani Kenya. mm -hmm. bahati mbaya amkupata nafasi ya kukata tiketi <laughs> kwenda afcon <laughs> lakini chan, mm, mtakuwepo lazima timu hizi mbili namu, zipate ushindi zaidi. Ni katika matangazo ya nikushukuru sana Emmanuel Makundi. Ipunde ni habari za magazeti mislatijai, karibu. Naam, asante Victor Moturi. Awamu ya kwanza nianzie kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeangazia namna, uh, kukamatwa kwa mwanasiasa upinzani Kizza Besigye ilivyopangwa. mm -hmm. ni taarifa ambayo pia imepewa uzito na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, lakini gazeti hili limekuja na taarifa uh, eneo la mchezo wa watekaji ni kuhusiana. Tuna matukio kadhaa ambayo ya utekaji ambayo yameshuhudiwa nchini Kenya katika uh, uh, miezi ya hivi karibuni ikiwemo wale raia wa, Uturu, wa Uturuki ambao walitekwa na kuru, mm -hmm. kurejeshwa nchini mwao, lakini pia unakumbuka kifo cha mwanahabari wa Pakistan Asha, Arshad Sharif uh, uh, kipindi fulani nchini mm -hmm. Kenya mm -hmm. lakini pia kuhusiana na baadhi ya kutekwa, uh, uh, ya wakenya kutekwa tangu maandamano ya vijana wa jenzi. Lakini taifa leo nchini Kenya limeandika afueni kwa kaunti serikali ya kuamua kaunti kwa kuongeza uh, bilioni saba kwa mgao au wow, katika zoezi lililoongozwa na kamati patanishi. Gazeti hili pia limeandika KNHSCR uh, K uh, hili ni uh, shirika la haki nchini Kenya pamoja na LSK zalazimika ukiukaji uh, ama zalalamikia ukiukaji wa haki mm -hmm. tukiondoka nchini Kenya, kule nchini Tanzania Nipashe limeandika tutabomoa Kariakoo rejea nchini akifikia eneo la jengo lililoporomoka, sema vibali vya ujenzi vilitoka uh, vili uh, Kwingineko ni kwamba gazeti la habari leo limeandika Samia 66 uh, kubomoa Kariakoo mm -hmm. ni taarifa ambayo pia imechapishwa na gazeti la Majira. Uh, likija na taarifa kwamba Samia tu wa Kariakoo ashuhudia yaliyojiri, aridhishwa na kazi ya uokoaji iliyofanyika, sisitiza ukaguzi wa maghorofa Kariakoo. Kule nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeandika Uh, kwa mtindo wa swali: ni vipi agizo jipya kuhusu usitishaji wa umiliki wa ardhi utaathiri sekta ya biashara ya uh, ujenzi wa majengo? Lakini gazeti hili pia lina taarifa: Kagame rais Kagame na Steve Harvey wajadiliana uh, kuhusu maswala ya uwekezaji mengi zaidi katika awamu ya pili. Ni kushukuru sana Mislet kwa habari hizo za magazeti na sasa tupate gurudumu la uchumi. Msikilizaji, mataifa wanachama wa jumuiya ya soko la pamoja kwa nchi za Afrika mashariki na Kusini, komesa yako mbioni kuimarisha na kupiga jeki sekta ya ngozi ambayo katika miaka ya hivi karibuni imeonekana kudorora kutokana na changamoto za biashara hiyo zilizochangiwa na kufurika sokoni kwa bidhaa za ngozi kutoka mataifa ya ughaibuni kama vile Uchina, Ulaya na hata Marekani. Katika ukanda wa Afrika mashariki na kati ni asilimia kumi tu ya ngozi inayouzwa katika mataifa ya kigeni, licha ya kuwepo na mifugo ya kutosha kwenye nchi wanachama. Kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili tunaangazia changamoto kwenye sekta ya ngozi na namna wataalamu na wafanyabiashara wanavyoweka mikakati ya kuboresha biashara ya ngozi. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Wiki hii nimeshirikiana na mwenzangu Victor Moturi ambaye hivi karibuni alihudhuria kongamano moja jijini Nairobi lililowaleta pamoja wataalamu na wafanyabiashara wa ngozi kutoka mataifa ya nchi wanachama wa COMESA, ambapo alianza kwa kuzungumza na Nobi Macharia, mkurugenzi wa viwanda vya kilimo nchini Kenya. sekta hii um, ya ngozi tuseme, haijafanya vizuri miaka kama pengine kumi hivi imepita lakini kwa serikali yetu ya Kenya, kwanza ya saa hizi kuna mikakati inawekwa, ili tuirudishe mahali ilikuwa hiyo miaka ya zamani. Kwa maana tunaona, tukiongea maneno ya ngozi, tunaongea juu ya mkulima ambaye anaweka mifugo. Mifugo ni ng'ombe, mbuzi, kondoo, ngamia. Hao ndio wenye tunaweza sema kwa nchi hii tuko na wingi, na tukiangalia kama ni maneno ya nafasi za kazi, hii ni sekta ambayo inaweza toa nafasi za kazi nyingi. Pili tunaangalia pia maneno ya mkulima, mbali na nyama, pengine hatujui kwamba e, i, i ngozi inaweza kuwa hata ni ya dhamana zaidi kushinda uh, nyama, lakini sisi kama Wakenya, hata tuseme wa Afrika tunaangazia sana maneno ya nyama, lakini kama tunge pia angalia maneno ya ngozi, tunaweza kutoa hizo nafasi za kazi tunahitaji, tunaweza kutoa hiyo utajiri kwa wakulima wetu, kwa wafanyabiashara na, na kadhalika na zamani, sekta hii ya ngozi, hata nikiwa mdogo zamani, ilikuwa inafanya vizuri sana mm. Pengine ni wapi mambo yalienda mrama? Kuna wakati tulianza maneno hii ya structural adjustment programs, nikisema kwa Kiswahili, na tukafanya ile tulisema liberalization. Ndio tukaanza kuleta vitu tu kwa wingi, bila pengine kufuata utaratibu fulani, na hapo ndio tuliona kwa ile Kiingereza wanasema that is when the rain started beating us. Na unakuta kuna viatu vipya lakini vya vi, bei rahisi viatu vya vikukuu ambavyo pia ni vya bei rahisi vinaingia hapa, na unakuta hivyo vilianza kupiga maneno ya utengenezaji wa, wa kutumia ngozi na kutengeneza bidhaa zinatokana na ngozi hapa nchini. Lakini sasa tuseme hayo yako nyuma yetu na tunaangazia hii sekta ya ngozi kama nchi, na miaka miwili mitatu tunaona itarudi mahali inatakikana, kwa maana mikakati ipo ambayo inajaribu kuangalia changamoto ambazo wawekezaji wa kwa hiyo sekta wanapata. Wana, wana unajua kwamba sekta hii ina ushindani mkubwa hasa katika kanda ya Afrika Mashariki. Naona kwamba pia eh, katika wa, mataifa wanachama uh, wa COMESA na changamoto hizi ambazo zilizopo nchini Kenya, mtaona kwamba mtawezana na, na soko ushindani mkubwa wa soko katika kulinganisha sekta hii ya ngozi. Nafikiri kitu lazima tujue ni kwamba hata, hata, hata komesa tukisema komesa, kama tungetengeneza bidhaa na sisi wenyewe tunanunua na tunajiuzia, hiyo ni, op ni, ni opportunity kubwa sana tulisema intertrade yetu iko chini sana. Kama tungeweza tu kuongezea asilimia tu hata tuende 50% of intertrade komesa na Afrika kwa general tuko na soko ya kutosha ya kuuza bidhaa ambazo sisi tunatengeneza. Na ya pili ni ile tumesema tu, tubadilishe mindset yetu kama wa Afrika kama wa Kenya, ati kitu ambacho kimetengenezwa Italia ama wapi ndio kizuri. Hatujui chetu pia kina nafasi. Na pengine kama serikali ya Kenya ameweka um, bajeti ya pesa ngapi kuweza kuona kwamba kwa sekta hii itaweza kuimarika kwa maneno ya budget, tunafanya hii sekta ya ngozi kwa ile tunaita, uh, whole of government approach na value chain approach. Kwa hivyo tutaangalia katika upande wa kilimo, uh, wafugaji, ni nini itahitajika? Nani anaongoza hapo? Tuseme ni livestock livestock. Sasa watatenga waseme, tunataka kufanya ABCD ile imekubalika so wao watatenga biashara hiyo. Kama ni maneno ya market access trade, pia watafanya yao. Kama ni maneno ya manufacturing, ile idara ambayo inahusika itafanya hivi. Kuna ile inasemwa tunaweka so much in the leather because inawekwa katika idara kulingana na yale mahitaji ma, ma, ma yako, licha ya changamoto hizo ambazo zinapitia na kwa sasa. Pengine sasa hivi Kenya inazalisha tani ngapi ya ngozi na inauza wapi? Kama sasa kila mwaka huwa ng'ombe kama milioni tatu huwa zinachinjwa. Kwa hivyo unaweza kusema tunatoa ngozi karibu milioni tatu, lakini tukienda kwenye watu wenye wanatumia ngozi kufanya hiyo value addition unakuta hauzipati. Sasa swali huwa zinaenda wapi? So hapo ndio tunataka M moja, ile kitu inatokea ni kwamba e, ile maneno ya quality haizingatiwi kwa hivyo, hata ikijaribu kupeleka kwa tanare zinakuwa rejected mingi. Ile kazi kubwa iko ni kufanya kwamba ile ngozi zinatolewa kwa mifugo yetu ni ya ile kiwango inatakikana na watu wa, wa tanare. So hiyo figa ndio tunataka sasa tuanze kusema tu, tuwe na mabandas, tunaita mabandas mahali kuna slota, kuwe na mabanda halafu kuwe na maofisa ambao wanaangalia hiyo quality inawekwa vizuri because usipoweka ngozi vizuri inaoza. Kwa hivyo hayo mambo ya kiangaliwa, utakuta tukipata ngozi ambazo ziko available for value addition. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. mimi nimeitwa Bwana Kamwanga Masankisi Jerome na nimetoka nchi Republic Democratic du Congo. Naam, leo tuko katika maonyesho ya sekta ya ngozi yani Leather Expo. Je, pengine kule DRC nyinyi mnafanya vipi katika sekta hii? Huko DRC kweli, tuna business imefanyika kati ngozi na kuna watu wamefanya viatu vya ngozi vizuri sana, vizuri sana. Hivi hivyo viatu vimepita hata vyenyewe tuna import kutoka Europe ama country nyingine lakini wale watu wamefanya ile kazi, wana magumu sana, na hiyo magumu imetoka ku finance ya kwanza. Ya pili imetoka ku hiyo, wameita management skills imekosekana sana. Sasa tuliwaza kama vio vitu mbili kama vimeonekana, nawaza sekta itaendelea vizuri sana. Wewe kama mfanyabiashara wa sekta ya ngozi ama mtaalamu wa sekta ya ngozi pengine, ungependa nini serikali ya DRC ifanye kuimarisha uh, sekta ya ngozi katika nchi yako ya DRC? Serikali imefa anafaya anasaidia wale watu wafanye viato kwa ajili ya kuvalisha wa polisi policemen, vile vilevile na kuvalisha wa soldiers. Hiyo ni market kabambi sana market kabambi sana wakifanya hivyo, na hata wale watu wamekosa finance, kama wanakuwa na contract na ami na polisi, si banki itakuja na itawapa fedha? Si hata wale wa specialist ya management watakuja nao, watasema tutamsaidia juu mu deliver hiyo good kwa, kwa ami ama kwa polisi. Sasa tumesema government afungue macho, akamate wale watoto, awasaidie, wapatie awa market Kwani wale watoto wafanye viatu juu ya ami yetu na polisi yetu, vilevile vile kuchanga na ku... kwani tuna mining kule, na wale watu wametumika kati mining wamevaa viatu sana. Hiyo nao ni, ni market kwao kwa, kwa, kwa, kwa, ndio vile tumewaza mzee na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Victor Moturi, ndio tunafikia tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emano Makundi. Kwa heri. Tanzania, Uganda na DRC ndiyo mataifa yaliyofuzu kucheza kwenye michuano ya kuwania kombe la mataifa bingwa barani Afrika, mataifa haya yakiwakilisha Afrika mashariki nchini Moroko mwaka ujao. Je, unazungumziaje kufuzu kwa mataifa haya? yafanye nini ili kuandikisha matokeo ya kuridhisha? Tuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari 254110000420. Kumaliza matangazo haya awamu ya kwanza ni kujuza yale ambayo tumeweza kuyapa kipaumbele. Mamlaka nchini Kenya zinasema zinachunguza tukio la kutekwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Uganda kisa Besje na kurudishwa Uganda. Utawala wa kijeshi nchini Mali wa mfuta kazi waziri mkuu siku chache tu baada ya kuwakosoa kuhusu kipindi cha mpito. Na Marekani yatumia kura ya turufu kuzuia azimio kushinikiza Israeli kusitisha vita uko Gaza. Wimbo unajulikana kama "Ukiwa Mbali", umeweza kuimbwa na Soul Generation akishirikisha South Soul, na vilevile Crystal Asige kutoka nchini Kenya. Ulianza mwaka tukiwa wengi, wengine hawakumaliza, tukapanga nayo mipango mingi, lakini chache zikatimizwa. Sasa sherehe kwa chache, wengine kwa risto la asante maulana lakini ngeweza mama nifungue macho. Usichelewe, nilizaliwa Desemba kama wewe. Njoo njoo nipembeleze moyoni, ni mengi ninatarajia dada, wiki bila binguni na dunia, ili niwe na wewe. Muda unawadia wadia, njoo nile ruma na wewe. Time imeharibiwa na kazi, na sijui nitafanyaje me moja na wewe niko kraini, na nimekushikia ya zawadi, yani sijui nitafikaje. Ningependa nikupe mwenyewe nikiwa mbali, natamani sijui nitafanyeje julikana kama wakiwa mbali. Wimbo umeweza kuimbwa na Soul Generation akimshirikisha South Soul vilevile vile Crystal Asige. Ni kushukuru sana kwa kuweza kujiunga nasi katika awamu ya kwanza. Tukutane katika awamu ya pili wenye matangazo haya mwendo wa saa 2 na nusu saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Victor Muturi.