Imetimia saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde ni habari za michezo. Emmanuel Makundi, bonjour. Bonjour, sava? Sava, karibu. Sante. Victor, nianzie hapa barani Afrika kama unavyofahamu, Botswana inarejea katika michuano ya Afcon mwakani baada ya miaka kumi na mbili ya kutoshiriki michuano hiyo baada ya kufanikiwa kuilazimisha eh, timu ya taifa ya Misri kupata sare kule eh, kwa Mafarao Botswana, Mozambique ama Msumbiji pamoja na Tanzania wote walikuwa ni timu tatu za mwisho ambazo zimekata tiketi ya kwenda kushiriki michezo ya Kombe la Mataifa ya Afrika kule nchini Moroko. Tanzania walifuzu baada ya kuwafunga Guine kwa bao moja kwa sifuri na kufikisha alama kumi nyuma ya DRC na, na kuwaacha Guine na alama tisa, wakati Msumbiji wao waliwashangaza Guine Bisau kwa kufunga mabao mawili eh, kwa moja. Mataifa mengine mm -hmm. yaliyofuzu ni pamoja na Algeria, Angola, Benin, Botswana, Burkina Faso, Cameroon, eh, visiwa vya Komoro, eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Misri, Guinea Ekweta, Gabon, uh, mabingwa watetezi Ivory Coast, Mali, uh, Nigeria, Senegal, Afrika Kusini, Sudan, Tunisia, Uganda Zambia pamoja na Zimbabwe. Kila laheri, kila laheri kabisa. <laughs> Uganda, DRC na Tanzania ndio wawakilishi kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, mm -hmm. ambao watawakilisha. Kenya walishindwa baada ya mechi yao ya ugenini kutoka sare, na hivyo kukamilisha tu ratiba. Watu wamekuwa na mjadala jana kwenye mitandao ya kijamii baada ya Tanzania kufuzu, wakiuliza Kenya kunani? mm -hmm. Eh, mbona tumechelewa kurejea katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika? Upande wa soka kidogo, Kenya inasuasua <laughs> na nafikiri baada ya siasa katika shirikisho la soka. Sasa fahamu vitu kadhaa kuhusu wenyeji wa michuano ya AFCON mwakani, Moroko, ambapo mara ya mwisho ilikuwa, ilifanyika mwaka, mara ya mwisho Moroko alitoa tajiri mwaka 1988 na, na ilishuhudia timu nane pekee zikishindana katika michuano hii ya kwanza iliyopigwa kule Moroko. Kwa hivyo Moroko inapewa nafasi ya kujinasibu tena kuonyesha mwamba hmm. wake <laughs> eh, katika bara la Afrika. Nitakujuza baadhi ya viwanja ambavyo vinatajwa kuwa huenda vikatumika kuandaa michuano hiyo yeah. Kule barani Ulaya, kocha wa Manchester City Pep Guardiola anatazamiwa kuongeza mkataba wake kuinoa Manchester City licha ya matokeo mabovu ambayo hivi karibuni Manchester City imekuwa ikiyapata tangu Guardiola aichukue ai, ai Manchester City mwaka 2016 ametoa mataji sita mfululizo mm -hmm, ya ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza, na kulikuwa na wasiwasi kwamba jamaa huenda mbinu zimemwisha kwa, kwa hivyo <laughs> <laughs> <laughs> na, uta, bila shaka utakuwa sikia Lesile Tebogo mwanariadha eh, kutoka kule na Botswana ambaye alitengeneza rekodi ya kutoa medali ya dhahabu ya mita mia mbili na mita mia nne katika michezo ya Paris Olympic. Sasa amechaguliwa pia kuwania tuzo ya, ya mwanamichezo mm -hmm. bora na wa mwaka katika mchezo wa riadha na huenda akaweka rekodi nyingine, lakini tunasubiri kuona mambo yatakavyokuwa. Awamu Ma, ya pili nitakujuza pia na dal kutundika eh, daruga za kucheza tenis sana. Nikushukuru sana Emanuel Makundi. Ha, sasa tupate habari za magazeti naye mislet ijai nam. Asante Victor Muturi, tuanzie kule nchini Tanzania. Nianze na gazeti la Nipashe. Gazeti hili kwenye ukurasa wake wa mbele lina taarifa jino kwa jino, makada ya CCM upinzani mm -hmm. watawanyika nchi nzima kusaka kura. Nape lisu zito wapewa jukumu lakini vilevile gazeti hili lina taarifa Mbowe asema tofauti za kifikra ndani ya Chadema ni mtaji kisiasa. Mwananchi limeandika msimamo wa Chadema. Mbowe azungumzia uh, migogoro na mizozo uh, kinayopitia uh, chama hicho akiahidi ahidi kulinda kwa gharama yoyote, alia kanuni kuwalinda wasimamizi wa uchaguzi hapa hawatajitoa. Gazeti la Majira limeandika kivumbi cha uchaguzi serikali za mm -hmm, mitaa uh, ni leo kampeni kuanza rasmi Balozi Nchimbi Mbowe Uh, sehemu zito kuongeza mashambulizi ya kusaka kura uh, kila kona ya nchi, baada ya CCM kusema kwamba inainguliwa <laughs> <laughs> lakini Nipashe limeandika uh, habari leo kuni radhi limeandika Samia anguruma, G20, ataka Am. isaidie kumaliza umaskini uh, unafuu wa madeni fedha za maendeleo. Tukiondoka nchini Tanzania, kule nchini Rwanda, The New Times limeandika wanasayansi wa Rwanda na Ufaransa watengeneza teknolojia inayotumia akili mnemba ama AI Nnam. kutambua saratani Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika kanisa la kataa vya haramu mm -hmm. ni siasa ambazo zimekuwa zikiendelea tangu wikendi iliyopita, Vikto Motu. Lakini ikulu pia imesema jana kufika jana kwamba pesa hiyo bado haijarejeshwa. Bila shaka, Rais William Ruto anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa viongozi wa kidini uh, hivi kwamba sadaka yake inakataliwa huku akikosolewa vikali na waliomuunga mkono wakati wa kampeni za mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Gazeti la Daily Nation na Victor Moturi. mm -hmm. sijui kama ulisoma tamthilia ya Things Fall Apart. mm -hmm. <laughs> uli <soma. laughs> <Bila shaka. laughs> Sasa katika uh, muktadha huu ni kwamba miaka miwili tutangu tangu Rais William Ruto kuingia madarakani, mambo yanaonekana kwenda sege mnege, ukizingatia fedha kwenye uh, majimbo uh, ufadhili wa vyuo vikuu, lakini pia katika sekta ya afya inaonekana hali si hali. Na si hali, mengi mm -hmm. zaidi na fikiri katika Nam ni kushukuru sana m e na sasa, tupate makala Afrika Mashariki. Uh, awali kabisa, benki kuu ilianza kununua dhahabu katika miaka ya elfu mbili mpaka elfu mbili na tatu ambapo ilikumbwa na changamoto mbalimbali za kiuchumi, lakini pia kushuka kwa bei na lakini pia tulikuwa tunashindwa kuthibitisha dhahabu ili tulikuwa tunainunua kwao, tukajikuta kwamba tunapata hasara. Kuanguka kwa uchumi na kupotea kwa nguvu ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani sanjali na uhaba wa dola ni baadhi ya mambo yanayofanya benki kuu ya Tanzania kuwaza upya namna ya kukabili mitikisiko hiyo. Kwa wastani Tanzania inachimba na kuuza dhahabu nje ya nchi karibia tani 60 kwa mwaka. Uamuzi wa ununuzi wa dhahabu ndio unaopigiwa chapua kwa sasa. Tangu benki kuu ilipopewa kibali mwaka 2022 ilianza kuanza kwa kuandaa taratibu na miongozo ili kuweza kuhakikisha zoezi hili linakuwa zoezi la tija. Lengo la benki hiyo ni kutunisha akiba ya madini hayo yanayoweza kutumika kama fedha kufanya ununuzi wa bidhaa mbalimbali. Lakini sasa kwa sababu mwaka jana hatukuweza kununua dhahabu ya kutosha kwao, tunajikuta kwamba kama tuna deni. Kwa hiyo mwaka huu tunategemea kununua kuanzia tani sita na kuendelea kwa mwaka huu wa fedha 2024 2025 BOT imesema inataraji kununua tani sita za dhahabu kutoka kwa wachimbaji wadogo wakati na wakubwa. Hizi dhahabu zitakaponunuliwa zitaenda kuongeza uh, ujazo wetu katika akiba za fedha za kigeni, na hivyo tutakuwa na akiba ya fedha za kigeni ya kutosha. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo tukiangaza mpango wa serikali ya Tanzania, mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, kuanza safari ya kuhifadhi dhahabu kama sehemu ya akiba yake na kutanua akiba yake ya fedha za kigeni. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malatini Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Mnamo mwaka 1819 Uingereza walianza matumizi ya dhahabu na kusambaza katika nchi za Ufaransa, Ujerumani, Uswizi, Uholanzi, Marekani na kadhalika. Sekta ya madini ya dhahabu nchini Tanzania ni muhimu kwa uchumi wake, ikichangia zaidi ya asilimia nne ya pato la taifa. Nchi hiyo ina shehena kubwa ya madini ya dhahabu ikiwemo mgodi maarufu wa dhahabu wa Geita, mmoja ya migodi mikubwa ya dhahabu barani Afrika. Dr Ana Gustav Limo meneja msaidizi wa kurugenzi ya masoko ya fedha kutoka Benki Kuu ya Tanzania, awali ananipa historia ya benki hiyo kununua dhahabu awali kabisa, Benki Kuu ilianza kununua dhahabu katika miaka ya elfu mbili mpaka elfu mbili na tatu ambapo ilikumbwa na changamoto mbalimbali mbali za kiuchumi, lakini pia kushuka kwa bei na lakini pia tulikuwa tunashindwa kuthibitisha dhahabu ile tulikuwa tunainunua kwao, tukajikuta kwamba tunapata hasara. Kwa hiyo kwa ujumla zoezi lile lilisitishwa mwaka elfu mbili na tatu baada ya kuonekana kwamba kutokana na uh, kushuka kwa bei na sababu nyingine, Benki Kuu ilikuwa inapata hasara. Kwa kipindi kile cha miaka kama miwili mitatu, waliweza kununua tani mbili pointi nne sita za dhahabu na dhahabu hizi zilitunzwa katika benki kuu ya Uingereza. Baada ya kusitisha zoezi lile, benki kuu ilikaa kwa muda a, mrefu kidogo mpaka kipindi ambacho serikali iliweza kufanya mabadiliko katika a, sekta ya madini. Kipindi hichi ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na nane elfu mbili na kumi na tisa ambapo sasa lirasi, serikali iliweza kurasimisha masoko ya madini aa, na mpaka sasa hivi nadhani tuna masoko zaidi ya masoko 52 Tanzania. Lakini pia kuanzishwa kwa viwanda vya kuchanjua dhahabu nchini ambavyo vinasaidia kuthibitisha sasa dhahabu ambayo mtu yoyote anaweza akainunua Tanzania. Ni nchi ya nne kwa uzalishaji wa dhahabu barani Afrika baada ya Afrika Kusini, Ghana na Mali, na inachangia asilimia 1.3 ya jumla ya uzalishaji wa dhahabu duniani. Dr. Limo anasema kabla ya kuja na mpango huo kwanza walifanya stadi kuweza kujua wapi pa kupita, ili wasiweze kutumbukia katika shimo. Kwa hiyo kutokana na mabadiliko haya, uh, benki kuu iliweza kufanya tafiti mbalimbali, uh, hasa ilikuwa tafiti ya kina ya kuweza kuangalia je, zoezi hili uh, kama tutaweza kuanzisha tena litakuwa ni zoezi lenye tija, na je, litaleta manufaa uh, kwa nchi ama linaweza likaleta hasara kama iliyopatikana uh, miaka ile ya elfu mbili. Baada ya tathmini hii uh, bodi ya benki kuu ya Tanzania iliweza kujiridhisha kwamba zoezi hili sasa linaweza likaanzishwa na likawa ni la thamani, na ndipo uh, mwaka elfu mbili uh, na ishirini na mbili, rasmi Benki Kuu ilipewa kibali cha kuanzisha zoezi la ununuzi wa dhahabu. Akiba ya dhahabu ya Tanzania inakadiriwa kuwa takribani wakia milioni 45 na uzalishaji wa dhahabu kwa Tanzania unafikia takribani tani 50 kwa mwaka. Daktari Limo anasema kwa mwaka wa kwanza walinunua kiasi gani na changamoto gani walizopitia tangu benki kuu ilipopewa kibali. Mwaka 2022 ilianza kuanza kwa kuandaa taratibu na miongozo ili kuweza kuhakikisha zoezi hili linakuwa zoezi la tija. Kwa hiyo ilichukua karibia mwaka mzima kuweza kuweka miundo mbinu sawa, ili tuweze kuanza kununua, uh, kuweza kununua dhahabu, na rasmi tulianza kununua dhahabu mwaka 2023 na, na dhahabu hizo ziliweza kusafishwa hapa nchini na kwenda kupewa uh, idhibati katika viwanda ya kimataifa na kuweza kuenda kuwekezwa katika sehemu ambazo tunawekeza akiba zetu za fedha za kigeni. Na kipindi hicho tuliweza kufanikiwa kununua kilo 418 za dhahabu na zimeenda kuwekezwa katika uh, akiba ya fedha za kigeni. Katika zoezi hili tulikumbwa na changamoto mbalimbali. Hatukuweza kupata watu wa kutosha wa kuweza kutuuzia dhahabu. Hii ilikuwa ni kwa sababu kulikuwa kuna changamoto za kwanza kuwa na imani na kufanya biashara na serikali. Watu wengi walikuwa nadhani kwamba wanaweza wasilipwe malipo yao kwa wakati, lakini pia kulikuwa kuna kinzano kidogo wa taratibu za kisheria ambazo, ah, zilikuwa zinahitaji ziweze kufanyiwa kazi. Lakini tatu, kulikuwa kuna ah, taratibu za hawa watu kuweza kupata malipo ya awali kutoka kwa wafadhili ambao hawa wafadhili ni wako nje ya nchi kwao. Unakuta watu wengi sana wanaochimba dhahabu ama kuuza dhahabu tayari wameshapewa fedha awali, kwa hivyo wanapopata hii dhahabu haraka sana wanaenda wanazipeleka kule kwa wale watu wafadhili ambao walikuwa wamewafadhili. Dhahabu imekuwa ikitumika kama kigezo cha thamani kwa kipindi kirefu sana hadi sasa. Kama bidhaa, thamani ya dhahabu inategemea na upatikanaji na wingi wa dhahabu na jinsi soko la dhahabu linavyotathmini mwenendo wa bei ya dhahabu. Akiba ya dhahabu fedha imekuwa ikitumika katika harakati za kuweza kujikwamua katika kipindi cha mtikisiko wa kiuchumi, mfano Urusi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na Gana mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Dhahabu hizi zitaendelea kusafishwa na kuenda kupata idhibati katika masoko ya kimataifa refineries ama viwanda vya kuchenjulia vya kimataifa, na dhahabu hii itaenda kuwekezwa katika uh, sehemu ambazo tunawekeza pia akiba zetu za fedha za kigeni, na tukijumlisha na ile dhahabu ambayo tulinunua mwaka jana, tunaweza tukasema kwamba kwa mpaka sasa hivi tumeweza kununua tani moja ya dhahabu ambayo ya ipo katika mfumo wa dhahabu fedha. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, nchini Tanzania, utafutaji wa dhahabu umejikita zaidi kwenye mikanda ya mawe ya kijani kibichi karibu na ziwa Victoria ambapo mabaki kadhaa makubwa yamegunduliwa na yanatengenezwa. Jumla ya uzalishaji wa dhahabu ya Tanzania ulifikia tani 55.6 katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020 ile 2021 dhidi ya tani 53.7 kwa mwaka wa fedha 2019 2020 na tani 42, katika mwaka wa fedha 2018 2019, baada ya mabadiliko ya kisheria hasa yaliyofanywa katika Finance Bill Act uh, ya mwaka huu 2024, serikali ilichukua kama mwezi mmoja hivi, miezi miwili, kwa ajili ya kutoa miongozo na taratibu za kuweza ku, uh, kukamilisha uh, mabadiliko haya na kufanyika kwa, kwa ufanisi. Kwa hivyo rasmi Aa, serikali ilitoa tangazo kwamba kuanzia tarehe moja mwezi wa kumi ndipo mabadiliko haya yataanza kutumika na kuanzia tarehe mbili mwezi wa kumi aa, benki kuu ilianza kununua dhahabu na mpaka kufikia aa, siku ya jana tuliweza kununua dhahabu karibia kilo mia nane na sabini ambazo thamani yake ni kama dola aa, sabini na nne milioni. Machapisho mbalimbali mbali kutoka kwa wanazuoni yanasema zipo faida lukuki za kuwa na dhahabu katika akiba ya fedha za kigeni, kwani dhahabu ina mwenendo tofauti na dola ya Marekani. Pili, dola ya Marekani haitathiminishwi na thamani ya dhahabu lakini bei ya dhahabu inahusishwa na mwenendo wa thamani ya dola ya Marekani. Na jambo la tatu la uwekezaji katika dhahabu imekuwa ikitoa faida kubwa kuliko uwekezaji wa njia nyingine mbalimbali mbali kwa miongo miwili iliyopita. Hizi dhahabu zitakaponunuliwa zitaenda kuongeza ujazo wetu katika akiba za fedha za kigeni, na hivyo tutakuwa na akiba ya fedha za kigeni ya kutosha, ambapo itaweza kuleta faida kwenye uchumi. Ni faida mbalimbali mbali, ambazo ni kama vile kuhakikisha kwamba thamani ya pesa yetu ukilinganisha na thamani ya pesa za hizi fedha za kigeni ina maana thamani ya pesa yetu itapanda kwa sababu tutakuwa hatuna shida ya kutafuta tena uh, fedha za kigeni. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapo anaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hileo tulituama nchini Tanzania tukiangaza mpango wa serikali ya taifa hilo mwanachama jumuiya ya Afrika Mashariki kuanza safari yake ya kuhifadhi dhahabu kama sehemu ya kutanua akiba yake ya fedha za kigeni. Maandalizi na msimulizi wako ni Nitomartin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa, na uwe na wakati mwema yeah. Katika jimbo linalojitawala la Somaliland umeibuka na ushindi baada ya uchaguzi kiongozi wake Abdurahman Siru akimshinda Rais Musebihi ambaye ametawala jimbo hilo tangu mwaka 2017. Msikilizaji unazungumziaji wa ushindi wa viongozi wa upinzani katika jimbo la Somaliland na Botswana hivi karibuni. Je, viongozi wa muda mrefu hapa Afrika wanalipi la kujifunza kutokana na ushindi huu? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari 251120 kukamilisha awamu hii ya kwanza ya matangazo eh, tuangalie ambayo tumeweza kuyapa kipaumbele. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania chaendelea kulalamikia kuinguliwa kwa wagombea wake katika uchaguzi wa serikali za mitaa. mmoja Ulaya, watu wa Ulaya watoa ufadhili wa yuro milioni ishirini kwa vikosi vya Rwanda nchini Msumbiji, na Urusi imesema itajibu mashambulio ya Ukraine baada ya Kiev kutumia roketi za Marekani. ao kinajulikana kama ni wewe tu chake Tuberi akimshirikisha Shiriko uh, kutoka Tanzania Na kama Tuberi akamshirikisha Shiriko kutoka nchi ya Tanzania, wimbo kiwa ni na wewe tu. Ni kushukuru msikilizaji kwa kuweza kujiunga nasi katika matangazo haya ya kwanza. Na oda matangazo haya amekuwa ni