Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani namna tayari viwanjani. Niko naye hapa studio mwenzangu Victor Abuso, karibu nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilali. Leo hii kuna michuano mitatu ya kufuzu kucheza michuano ya mataifa Afrika mwaka, uja, mwaka ujao. Naam, naona upande wa pili hapa kuna tatizo kidogo, aa, kutokana na kinachoendelea huko ni kwamba kama ilivyokujuza msikilizaji, utue radhi, kuna hitilafu ambazo zimejitokeza upande wa pili. Nampokea mwenzangu Victor Buso, karibu, kuna nini viwanjani? Na asante sana, Ali Bilali uh, kwa, uh, kwa asante sana <laughs> bila shaka tatizo hilo la mtambo limetuathiri kidogo kabisa. Uh, tuanzie barani Afrika. Leo hii kuna michuano mitatu ya kufuzu kucheza fainali ya soka kwa mataifa Afrika mwaka ujao kule nchini Moroko. timu ya taifa ya Namibia, uh, kuanzia saa kumi jioni saa za Afrika mashariki itachuana na Namibia, uh, itachuana na Cameroon, uh, huku Liberia nayo ikicheza na Togo, lakini Chad itachuana na timu ya taifa ya Sierra Leone. Katika kundi hili ni kwamba Cameroon wanaongoza kundi hili kwa alama kumi. Zimbabwe wana alama nane uh, huku na Kenya ikiwa na alama nne tayari uh, Kamerun ni uh, miongoni mwa timu ambazo zimeshafuzu katika mchono hiyo ambayo itafanyika kule Moroko mwaka ujao kuanzia mwezi Desemba. Uh, tarehe ishirini na moja mwezi Desemba mwaka ujao hadi mwaka elfu mbili na ishirini na sita uh, mwezi Januari, uh, timu ishirini na nne zina uh, zitafuzu katika michuano hiyo, na mbali na Cameroon uh, Burkina Faso pia imeshafuzu, wenyeji Morocco, Algeria, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Senegal, uh, Misri na Angola mpaka sasa, kwa sababu uh, katika michuano ya hatua makundi timu hizo zimekuwa zikiongoza uh, hatua makundi yao uh-huh. Tukisalia kule Moroko ni kwamba michuano ya kuwania ubingwa wa ligi kwa vilabu vya uh, soka kwa upande wa wanawake pia uh, michuano hiyo inaendelea. Jana kulikuwa na michuano miwili hatua ya makundi timu ya UWC Ladies afa kusini ilishinda uh, Anglas de Medina mabao mawili kwa sifuri huku Fari Rabat ya Moroko ikishinda TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo mabao matatu kwa moja Na hivi leo Mamelodi Sundowns ambao ni mabingwa tetezi uh, watacheza na CBE ni klabu ya kutoka kule nchini Ethiopia huku Edo Queens ya Nigeria naykicheza na Masar ya Misri katika hatua ya makundi. Ni kwamba kundi la A, klabu ya Fari ya Rabati inaongoza kwa alama sita baada ya mechi mbili na inafuatwa na Tipi Mazembe ambayo ina alama tatu katika mechi mbili ambazo Tip Mazembe imecheza, imeshinda mechi moja na kupoteza mchono <clears throat> mmoja huku kenda sare a, mechi kule ulaya kabla tujatamatisha, kuna michuano ya kuwania taji la klabu bingwa kwa upande wa wanawake. Na jana uh, klabu ya Arsenal ilishinda na Juventus mabao manne kwa sifuri huku Barcelona ikishinda st Potlien mabao saba bila jibu. Namni kushukuru sana Victo Abuso, shukran Namna sasa niko naye hapa studio Victor Nguturi kutujuza naojiri magazetini. Karibu Victor. Asante uh, sana asante uh, sana, uh, ndugu Bilali kwa kuweza kunikaribisha. Tunaanza nchini Kenya ambapo uh, gazeti la The Nation nasema kwamba vyama uh, vipya vinaunga, uh, vinaungana na Gashagwa uh, mpango muungano uh, na Kalonzo. Kumbuka kwamba uh, sasa wameanza kutengeneza mrengo mpya baada ya yule aliyekuwa eh, uh, naibu rais kutimuliwa E, mamlakani, e, majuma yaliyopita, gazeti la The Standard linasema kuwa jinsi waandamanaji wa Gen Z walivyotekwa nyara wakinyang'anywa na watu waliokuwa wamejifunga uh, nyuso zao. Nikumbuka kwamba uh, Bilali eh, miezi michache iliyopita kulikuwa na maandamano nchini Kenya ambapo kwa kweli kwe, vijana wa Gen Z waliweza kutekeleza maandamano hayo, na sasa, na wengine wao wengi hawajapatikana mpaka saa hii, waliotekwa nyara mpaka sasa hivi hawajapatikana, waj, waj, Gazeti la Taifa Leo uh, lazungumzia kuhusu hofu, ripoti ikionyesha kwamba wanawake wanazidi kuteswa, kuuawa kikatili kila siku eh, bwana Bilali. Katika majuma yaliyopita eh, zaidi ya eh, wanawake uh, eh, tisini na nne, ripoti za mashirika mbalimbali zinasema kwamba uh, eh, wameweza kutekwa nyara na wengine kuuawa na wengine hawajulikani mahali walipo eh, nchini Tanzania. Tunaanza na gazeti la Nipashe, bwana Bilali kwamba Samia aingililia kati wagombea kukatwa. Hilo ni gazeti la Nipashe. Gazeti la Mwananchi nasema kwamba ngoma bado nzito, uh, vilio vya wapingamizi serikali za mitaa, na vilevile vinazungumzia kuhusu mbinu za kudhibiti hujuma uh, katika mradi wa SGR. Vilevile vile gazeti la Uhuru linazungumzia eh, kuhusu uamuzi wa, wa CCM. Kumbuka kwamba tarehe ishirini na saba eh, mwezi wa Novemba ni tarehe ambayo utafanyika uchaguzi wa serikali za mitaa nchini humo. Kumalizia katika Tanzania, gazeti la ya yeah, Mwema alisema kwamba eh, CCM TAMISEMI waibukia uh, ucha, waibukia uchaguzi kule e, katika Rwanda Times lasema e, las, kwamba New Times kule Rwanda lasema kwamba ni kipi bara la Afrika e, litaondoka nalo katika mkutano unaoendelea kule Baku. Ni kushukuru sana, ni kushukuru sana na nimkaribishe Mati Nyoni hapa na makala ya Afrika Mashariki. Asante. Usugu wa vimelea utakuwa ndo unaongoza kwa kuua duniani. Kwa hiyo ndio maana tumejikita sahizi kufanya utafiti huu ili kuja na suluhu. Wakati ugonjwa sugu wa vimelea dhidi ya dawa uvida ukitabiriwa kuongeza kwa vifo duniani ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini, hili ni kubwa na limeendelea kuongezeka. Mwaka elfu mbili na kumi na nne, watu takribani laki saba walikuwa wanapoteza maisha duniani kote kwa ajili ya magonjwa yanayokuwa yanasababishwa na vimelea ambayo ni sugu lakini mwaka elfu mbili na kumi na tisa takwimu ziliongezeka kidunia kutoka laki saba mpaka milioni moja na laki mbili watoto wachanga chini ya mwezi mmoja na watoto njiti wanataja kuwa miongoni mwa makundi manne hatarini kuupata ni kweli nimewahi kwenda hospitali na nikapewa dozi lakini inafikia tu unatumia kwa siku kadhaa lakini huimalizi vimelea vya uvida vimegawanyika katika makundi ya bakteria virusi fangasi minyoo na jamii za parasite wakiwamo wanaosababisha ugonjwa malaria. Kitu cha kwanza sisi tunafanya tafiti. Tunapofanya tafiti, tafiti zinaonyesha ukubwa wa tatizo, viashiria vyake na mbinu za kupambana nazo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, WHO, ugonjwa huo husababisha vifo vya watu laki saba kwa mwaka, ikitabiriwa hadi kufikia mwaka 2030 unaweza kusababisha vifo vya watu milioni 10, kila mwaka na ili kuyakabili lazima tuwe na huu mkakati wa afya moja, kwa sababu magonjwa hatujui yana yanaweza akawa kutoka kwenye mazingira, wanyama, binadamu wote, kwa lazima tuwe na huu mkakati wa afya moja. Na umeonyeshwa kabisa mkakati wa afya moja ni muhimu sana kuifanya dunia iwe salama. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, tunatoa nchini Tanzania tukiangaza kuongezeka kwa visa vya ugonjwa wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa UVIDA. Maandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Kwa siku ya leo, kuna wakati fulani huenda ulipata kuugua au kushuhudia ndugu yako au jamaa yako wa karibu akiugua ugonjwa fulani, kisha akaanza kutumia dawa za kutibu ugonjwa husika na pindi alipopata unafuu akazipa kisogo dawa hizo. Kuzidi kushika kasi kwa ugonjwa wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa UVIDA ni swala linalochochewa zaidi na mtindo wa maisha. Nikizungumza na baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza nchini Tanzania, wanasema pindi wanapojiona kuwa wanapata unafuu huzipa kisogo dawa na hata wakati mwingine uzitupa kabisa. Naitwa Steven Steven David. Uh, ni kweli kabisa nishai kuugua na kwenda kupewa dozi hospitali, lakini kichwa nifanya nisimaize dozi na nikutozingatia tu, yaani ule utaratibu ambao nilipewa na madaktari. Pia kwa muda mwingine nilikuwa naona zile dawa ni kama chungu, yaani muda mwingine yaani asikumaliza, yaani kutokana na changamoto za kuzingatia maelekezo kutoka apa kwa wataalamu. Madhara hapana, kwa kipindi kile nilikuwa sifahamu, lakini kwa sasa hivi nishaelekezwa. Kuna baadhi ya mazao unaweza kuyapata kwa kutokumaliza dozi. Nisitisha dozi ambayo niliopewa kwa sababu niliona nimepata nafuu, niliona najisikia vizuri, naendelea vizuri, nikaachana na dozi. Maana dozi nilipewa kwa sababu ya kunisaidia niepukane na udhaifu niliokuwa nao. Hey, ilikuwa sahihi kwa sababu hasa ninatumiaje, namalizaje dozi na kati alini nishapata unafuu. Naitwa Ibrahim Samweli. Nasikumaliza kwa sababu nivyotumia, nikawa najisikia mwili kama ushaanza kutengamaa, ndomaana ni nikaailisha kuendelea na kutumia ile dozi kwangu mimi kiita nifanye nisimalize ile dozi nilokuwa natumia. Yani nilikunywa dawa kasikia, yani dawa zilinishinda kwa kweli, zilikuwa chungu, sijui niseme kama hivyo kwao. Nikaona yani siwezi kuendelea dozi nzima ya siku nne, wakati dawa ni ziko hivyo, niliamua kuacha tu. Bwana Eriki Tumsifu anasema ukubwa wa dozi alizopewa ulimfanya akache dozi hiyo, na anasema alikuwa hajui madhara ya uamuzi wake. Ni kweli nimewahi kwenda hospitali na nikapewa dozi, lakini inafikia tu unatumia kwa siku kadhaa, lakini huimalizi kutokana na sababu ya kwamba zile dawa ambazo tayari umeshatumia zimekupa uafadhali kuzidi kule mwanzo kabla hujapata dozi. Sasa inatokea kwamba unaacha kumeza kwa sababu tayari umeshaona mwili umekaa umekaa vizuri, unaona, na bila kujali kwamba kutakuwa na shida gani, labda ugonjwa utajirudia, utafanyaje? Lakini tu yani, kiufupi ni kupuuzia tu, labda kwamba tayari nimeshapona, kwa sababu nilivyopata tu ile dozi nikaona mwili umekaa vizuri. Sikujua kwamba kutakuwa na madhara mengine, ndo maana nikafanyeje? Nikasitisha kabisa. Mkurugenzi wa masomo ya uzamili na uzamivu kutoka Chuo Kikuu cha Kikatoliki cha Sayansi za Afya na Tiba Shirikishi KUHAS, Profesa Jeremia Sen anasema ugonjwa wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa uvida ni tatizo ambalo limeendelea kuongezeka duniani ambapo mwaka elfu mbili na kumi na nne zaidi ya watu laki saba walifariki dunia kutokana na ugonjwa huo, lakini ilipofika mwaka elfu mbili na kumi na tisa idadi ya waliofariki iliongezeka na kufikia milioni 1.2 huku takwimu za WHO zikionyesha kuwa kwa sasa ugonjwa huo husababisha vifo vya watu milioni 1.3 kila mwaka na huchangia vifo vingine milioni tano. Ili ni kubwa elfu mbili na limeendelea kuongezeka, mwaka elfu mbili na kumi na nne watu takribani laki saba walikuwa wanapoteza maisha duniani kote kwa ajili ya magonjwa yanayokuwa yanasababishwa na, ya na vimelea ambao ni sugu. Lakini mwaka elfu mbili na kumi na tisa takwimu ziliongezeka kidunia kutoka laki saba mpaka milioni moja na laki mbili. Takwimu za Tanzania hatuna taarifa zinazoonyesha ukubwa katika eneo lolote, lakini kuna taarifa moja ambayo ilitolewa ambayo inasema kwamba takriban watu elfu hamsini na nne wanapoteza maisha nchini Tanzania kutokana na usugu wa vimelea dhidi ya dawa kwa hiyo Kota pia ni kubwa nchini Tanzania. Mamlaka hazipo nyuma katika kuchukua hatua za kukabili changamoto hiyo. Profesa Seni ambaye ameshiriki kutengeneza mpango mkakati wa kitaifa wa kukabiliana na usugu wa vimelea ulioanza mwaka elfu mbili na kumi na saba na unaendelea hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nane anasema tafiti zilizofanyika kwa zinaonyesha tatizo hilo linaathili zaidi watoto chini ya mwezi mmoja, watoto njiti, wagonjwa ambao wamefanyiwa upasuaji na wagonjwa ambao wapo vyumba mahututi. Anasema watoto chini ya mwezi mmoja wanapata vimelea hao kupitia kwenye kitovu ambacho kimekuwa wazi baada ya kuzaliwa endapo hakitafanyiwa usafi pasavyo. Kwa tafiti ambazo tumefanya hapa, tatizo hili zaidi linaathiri watoto walio chini ya mwaka wa mwezi mmoja, lakini pia watoto ambao wa ni njiti, wagonjwa ambao wamefanyiwa upasuaji, lakini pia wagonjwa ambao katika vyumba mahututi au tunasema kwa Kiingereza intensive care unit au ICU. Kwa hiyo ni makundi manne ambayo yanaathirika zaidi kutokana na matatizo na, na, na, na, na usugu wa vimelea dhidi ya dawa. Aidha, Profesa Sen ameeleza kuwa watoto njiti wapo hatarini pia kuathirika na ugonjwa huo ambapo kinga yao ya mwili haijaimarika kulinganisha na watoto wengine. Sababu zinazosababisha ni mtambuka. Kama nilivyosema, kuna sababu ambazo zinatokana na watu wenyewe, na hapa tunaongelea matumizi yasiyo sahihi ya dawa lakini kuna, kuna sababu ambazo zinatokana na mifumo yetu, kwamba kuna baadhi ya maeneo bado hatuna uwezo wa uchunguzi, na hii tunaongelea zile hospitali kuanzia za wilaya kushuka chini. Hospitali za mikoa na rufaa zenyewe uchunguzi uko vizuri, kwa sababu hakuna uchunguzi thabiti wa kujua ni vimelea ya gani wanasababisha magonjwa hayo, kwa inakuwa watu wanaweza wakatumia dawa bila kujua dawa thabiti za matibabu. Hali duni ya uchumi ni sababu nyingine ya usugu wa vimelea dhidi ya dawa kwa kuwa baadhi ya watu wananunua dawa na kutumia bila uchunguzi na ushauri wa kitaalamu. Lakini pia kuna, kuna tatizo pia la kiuchumi. Kati ya utafiti mkubwa ambao umefanyika hapa umeonyesha uhusiano wa moja kwa moja kati ya usugu wa vimelea dhidi ya dawa na tatizo la umaskini. Umaskini kwa maana kwamba mtu hawezi akanunua dawa, dawa za kutosha kumaliza dozi aliyopangiwa kama ni siku tano au saba. Lakini pia umaskini mm, unaweza ukasababisha mtu asiweze kwenda kwenye vituo vya afya kwa sababu ya gharama za usafiri, lakini vyote hivi vinaweza vikapelekea sasa mtu kunywa eza dawa kwa dozi isiyotakiwa au kutumia tu dawa bila kufata ushauri wa wataalamu au kufata matokeo ya uchunguzi. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, viongozi wa dunia na wataalamu wa afya mwezi Septemba mwaka huu waliketi kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York nchini Marekani ya kusaka suluhu ya janga lililokomaa usugu na vimelea dhidi ya dawa na hatimaye kupitisha azimio la kisiasa la kukabiliana na tishio hilo la kiafya linalozidi kuwa kila uchao. Na lengo la azimio hilo ni kupunguza vifo vihusikanavyo na uvida kwa asilimia kumi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Profesa Steveni Mushana, naibu makamu mkuu wa chuo wa utawala kutoka Kwasi, anasema uvida usipodhibitiwa huenda ukawa tishio zaidi kwa ulimwengu Ikifika mwaka ishirini hamsini usugu wa vimelea utakuwa ndio unaoongoza kwa kuua duniani. Kwa hiyo ndio maana tumejikita sahizi kufanya utafiti huu ili kuja na suluhu. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hii leo tulitua nchini Tanzania tukiangaza kuongezeka kwa visa vya ugonjwa usugu wa vimelea dhidi ya dawa uvida. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malatiminyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa. na msikilizaji, shukran sana kwa mati nyoni. Na nikukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo hapa ni pamoja na nchi za Uingereza na Sierra Leone zimewasilisha azimio la kutaka kusitishwa kwa vita nchini Sudan. Wakazi wa jimbo la Somaliland lililojitenga na Somalia miaka 33 iliyopita wanapiga kura leo kumchagua rais. Muungano wa vyama vya upinzani na wanaharakati nchini Guinea wanaojiita Force Vive wanataka uongozi wa kijeshi kukabidhi madaraka kwa raia ifikapo Januari mosi. Na wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wameonya kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya zaidi kaskazini mwa Gaza, wakati huu mashambulio ya Israel yakiendelea kutekelezwa baada ya kushindwa kufikia makubaliano ya kusitishwa vita. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka sio za RF Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya. Ni kushukuru ambayo umekuwa mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Yeah, tuhitimishe matangazo yetu na kibao hicho kinaitwa Nam anaitwa Bruce Africa na, na kibao chake u kutoka kule nchini Tanzania ndicho kinatamatisha matangazo yetu awamu ya kwanza. Mimi naitwa Ali Bilali, matangazo yalikuwa yeah. Nasimamiwa na Victor Busofu, ni mitambo ni Collins Kadhambi, shukrani za dhati kwake Victor Moturi abaali kujuza habari zinazojiri magazetini. Ali Bilali kuungana nami tena ifikapo saa mbili na nusu Afrika.