Saa moja na dakika 40 ya Afrika Mashariki, tunaelekea kwenye wasaa wa michezo nam. Kwenye michezo niko naye hapa George Ajoi, karibu. Ni kushukuru sana Bilali, na ningependa tuanzie na kandanda katika mechi za kufuzu kwa mashindano ya bara la Afrika ama ukipenda AFCON mwaka 2025 na, na, na ni kwamba timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars imewasili nchini Afrika Kusini ambapo inajiandaa kucheza mechi mbili zake za mwisho za kundi J katika mechi za kufuzu kwa kombe la mataifa bingwa barani Afrika. Na ni kwamba timu hiyo itacheza mechi yake dhidi ya Zimbabwe siku ya Ijumaa, eh, Novemba 15 kisha imenyane na Namibia siku ya Jumanne, yani Novemba 19, na mechi zote mbili zitachezwa katika uwanja mpya wa Peter Mokaba mjini Polokwane kule nchini Afrika Kusini. Labda kabla ya kuondoka Bilali, timu hii ya wachezaji kumi na ishirini na moja walitoa walipitia uwanja wa JKIA na huyu hapa kiungo wa timu ya taifa ya Harambee Stars Tedi Akumu alikuwa na kauli hii. Umesema tu ni nzito, ina uzito yake, but, uh, ini football, kuna watu washatu right off yani watu wezi make it from that group but tuko na game mbili bado hazijachezeka, so pande yetu tutajituma tu kama kawaida, na tunataka tushinde zote mbili. Wichi inawezekana kila mtu akipeana yake 100 plus percent. Pressure tu ni after kulu zile game zilipita. But there, game camp, mbili zilipita but from there kocha akasema alia game akaanza kupanga hizi game zina camp hizi mbili tutaona vile zoezi itakuwa, watu wote wakishaingia camp tutaona vile itakuwa, sema tuna focus on winning. Na mkumbuka kwamba timu ya Rambi Stars inashikilia nafasi ya tatu katika kundi J ikiwa na alama nne. Kameruni inaongoza kundi hilo ikiwa na alama kumi. Zimbabwe ina alama nane. E, tusalia hapa barani Afrika na tuangazie mpira wa kikapu e, Timu ya Gabon inaimarisha kikosi chake kwa mashindano ya kufuzu kwa mchezo wa AfroBasket ambao utaanza Novemba ishirini na mbili kule Dakar, Senegal. Na ni kwamba timu hiyo ya Gabon inaorodheshwa pamoja na timu ya Rwanda, Senegal na vilevile Cameroon vile katika kundi cha kundi A inajumuisha Sudan Kusini, DRC eh, Mali na vilevile vile Msumbiji. Kundi da na kundi ba tayari zilikuwa zimeshafuzu katika mechi ambazo ziliandaliwa kule Tunisia e, na vilevile vile Misri. Katika usanjari huu mashindano haya jinsi ambavyo nimetaja Bilali, yataanza Novemba 12 kule Daka nchini Senegal. Na tusalia hapa barani Afrika na tuangazie mechi za walemavu upande wa kinadada e, mashindano ya dunia ambapo timu ya Kenya imemaliza katika nafasi ya nne, katika mashindano ya walemavu kandanda hii ya kinadada ambayo ilikuwa imechezwa iliandaliwa kule Colombia. Hii ni baada ya kushindwa na Poland bao moja kwa bila. Mshindi wa mashindano haya alikuwa mwenyeji Colombia baada ya kuwashinda Marekani mabao mawili kwa moja kupitia mechi ambayo iliamuliwa kwa matuta ya penalti baada ya mechi hiyo kuisha sare ya bao moja kwa moja. Nami ni kushukuru sana joja joi, bila shaka tutakuwa na mengi katika awamu ya pili. Shukran sana Bilali. Nam studio tayari ninaye uh, mwenzangu hapa Victor Abuso kutujuza yaliyoandikwa kwenye magazeti. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie kule Tanzania, gazeti la Majira linaandika kwamba Samia anika mpango wa kuikabili saratani, kuongeza vituo vya uchunguzi, matibabu ya saratani kwa kutumia teknolojia ya nuklia yenye thamani ya yuro milioni 59. Uh, gazeti la Mwananchi linaandika kwamba sarakasi za uchaguzi, malalamiko ya mapingamizi kuenguliwa kwa ugombea ya shika kasi kule Tanzania. Kutafanyika uchaguzi wa serikali za mitaa uh, hivi karibuni mwishoni mwa mwezi huu. Taifa Leo la Kenya, miongoni mwa habari kubwa iliyopa nafasi ni kuhusu uh, kampeni za kinara wa upinzani Raila Odinga za wenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika zimekumbwa na mawimbi makali baada ya ufichuzi uh, kuibuka kwamba kamati inayofanyia kampeni haijapewa fedha za kutosha na serikali. Habari uh, hii pia imeandikwa na gazeti la Daily Nation kwa undani zaidi. Daily Monitor la Uganda limeandika kuhusu kukamatwa na kuzuiwa uh, kwa vijana wawili wanaotengeneza au, uh, wanaozalisha maudhui kupitia mtandao um, wa kijamii wa TikTok madai ya kumtusi Rais Museveni, mke wake na mtoto wake ambaye ni mkuu wa majeshi ya Uganda, Jenerali Kenerubaga. Lakini The New Times, Rwanda, uh, kwa undani pia linaandika kuhusu rais wa baraza la senate nchini humo uh, Francois Sevia Kalinda ambaye amesema kwamba waasi wa FDLR wanahusishwa na mauaji ya kimbari mwaka 94 bado uh, ni tishio kwa usalama wa nchi hiyo na ukanda, kauli ambayo pia ametoa jana wakati alipokutana na kufanya mazungumzo na Adama Dieng, mjumbe maalum wa umoja wa Afrika anayeshughulikia masuala SOS, ya kuzuia mauaji ya kimbari gazeti la sos ni tovuti ya habari ya kule Burundi, SOS Burundi Medias inaandika kuhusu namna wakimbizi wa Burundi wanaoishi kwenye kambi za Rusenda na Mulongwe wilayani Fizi Uh, huko DRC wanavyokabiliwa na changamoto ya nishati safi ya kupikia ambapo wasichana na wanawake sasa wanakabiliwa na hatari ya kubakwa wanapokwenda kutafuta kuni za kupikia na lepotensiel na lefa haya na magazeti ya kule Ufaransa yanachapisha habari uh, kwamba imepita miezi mitano bila ni kushukuru, jua haki zako <muchu> <muchu> <muchu> Na Benson Wakoli. Na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Karibu kwenye makala leo msikilizaji, leo tunajikita kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo shabaha yetu inaangazia haki ya mtoto kupata elimu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibu msikilizaji. Leo basi nimebahatika kukutana na mkurugenzi wa chuo kikuu cha walimu kutoka Goma kile cha USP Profesa Buto Balingane ambaye yuko hapa studioni ili kuzungumza na mimi kuhusiana tu na haki za watoto kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupata elimu ili kujinawisha katika jamii. Ni kukaribisha sana kwenye makala ya juu ya haki zako, Bwana Profesa. Asante. watoto wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pengine hawapati vizuri haki ya elimu, hasa nini kinakusukuma wewe uwe na mtazamo huo? E, ni, kiongozi wa ESP ya Goma na jukumu la kuwafunza watu inaturudia, ina, ina sisi na ninasema mara kwa mara, kama society kama inaharibika ni kwa sababu elimu haizingatiwe vizuri, elimu inadharauliwa, waalimu hawalipi vizuri, shule hazitunzwe vizuri, hazina vyombo nyingi, ha, nyingi shule hazina vyombo, na ndio maana tumeamua kwa kuzungumzia watu haki zao, hususan haki za watoto. Watoto wana haki ya kusoma hiyo imeandikwa vizuri katika Constitution ya Kongo lakini kuna mambo fulani fulani ambayo hayaendiki haya vizuri. Kwa mfano kwa leo kunakuwa mgomo katika shule mbalimbali mbali, huko Kongo watoto hawasome. Ulizo ambalo ninalo hao watoto ambao hawasome walifanya nini kusudi wasisome wasi, wasi, wasi, eh? Walifanya nini kusudi wasisome? Watakuwa nani kesho wasiposoma vizuri? Hilo swali linanikera moyo sana. Nawaza sisi sasa kama sp tuna jukumu la kusensibiliza ete watu wazazi government, hata watoto kila mmoja ajue haki ya mwenzake katika jambo hili la elimu. Naam bwana Profesa, bila shaka mataifa ya Afrika Mashariki mengi yamekuwa yakilalamikia kiwango cha elimu ya Afrika Mashariki, sijui unazungumziaje? Licha ya kwamba watoto hawaendi shule, kiwango cha elimu cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unakizungumziaje? Government inafanya ina, ina, ina nguvu kidogo kwa kuboresha, lakini haijafika fasi. Watoto wadogo kwa primary kwa mfano government inasema kama wanapashwa kusoma kwa bure, lakini hiyo imeleta tatizo sana. Watoto wengi wamekuja kwenye shule na encadrement kwa kuwafanyizia kazi vizuri hai, inakuwa ngufu. Utaona mwalimu mmoja anakuwa na watoto zaidi ya mia moja katika somo moja, kwa sababu wanakuja wengi eh, kwa kusoma, wana hamu ya kusoma, lakini hawaprofite. Hawaprofite kwa sababu condition si nzuri. Ya pili, mwalimu hajalipwa vizuri, mshahara bado ni mdogo, na ginzi nilikuwa nikisema kunakuwa mgomo hawasome katika shule mbalimbali mbali. Government inasema waende shuleni, wazazi wanahitaji watoto waende shuleni, watoto wanahitaji waende shuleni, lakini waalimu wanaona mshahara mdogo, wanasema waongezewe mshahara, na hiyo hawajasikilizana na guvernema, ndiyo maana wanakuwa katika katika mgomo. Lakini mimi ninasema hivi na ninasema kabisa sisitiza sana, nitiambia guvernema yetu kwamba mambo yote ambayo yatakayofanyika kama elimu haiko msingi bora, mambo yote hakuna yatakayoendeka. Ninasema hivyo kila mara, na ndiyo maana ninaomba guvernema yetu iweze hata kutia nusu ya bajet ya guvernema yetu kwa mwaka iwe ni katika elimu, kwa sababu kama elimu inakuwa vizuri, hata e, pesa zitachungwa vizuri at, watajua kama akishafunzwa vizuri, atajua kama anapashwa kutezea, anapashwa kufanya security ya nchi yake. Kama mtu anafunzwa vizuri, anapashwa kuheshimu haki za mwenzake. Kama mtu alifunzwa vizuri, anapashwa kuwa mganga mzuri kama mtu alifunzwa vizuri atakuwa mpasha habari mzuri. Kama mtu alipasha, alifunzwa vizuri atakuwa mwenye m... Toki, yote yote yote yote atakuwa enjeni ya mzuri, yote ina, ina mwanzo elimu. Na ndio maana mimi nasema elimu inahitaji kabisa katika Afrika yote, elimu ikamate hata, hata no, nusu moja ikuwe ya elimu na nusu ingine ndiyo isupport hizo department zingine, kwa sababu hizo department zingine zina chanjo ni kwa hiyo elimu na elimu, ninaomba kwa Waafrika wote eh? Wafanye hivyo wakitia 50%, makumi tano kwa elimu na hiyo ingine makumi tano percent iende kwa department zingine. Tumeona katika mataifa mengine kama Ulaya wazazi wanawapeleka watoto uh, shuleni kwa msingi kwamba watoto wakuwe na elimu nzuri. Je, unahisi wazazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamehisi kwamba uh, kuna umuhimu wa mtoto kupata elimu? Eh, wazazi wanatarajia elimu ya watoto wao, ndio maana wanatuma watoto kwenye, kwenye shule, lakini sasa condition zinakuwa ngumu, zinakuwa ngumu, ndio maana mimi nina, ninaomba government ifanye ginzi. Nina, ninasema kama inawezekana makumi tano percent, e eh, iwe kwa elimu na ingine makumi tano iwe kwa sekta zingine, kwa sababu hiyo elimu ikikuwa nzuri, mwalimu akilipwa vizuri, mwalimu akitiwa katika kondisheni nzuri, mambo yote yatafuata vizuri na nchi zetu zitapata zitakuwa zitaingia katika development. Jua haki zako na Benson Wakoli. Kwa sasa kumekuwa na taarifa ya mgomo wa walimu. Unahisi mgomo huu umeathiri kivipi watoto ama hadi mtoto kupata haki yake elimu? Ni hatari sana, ndugu yangu journalist, na kama mimi ninasema mambo haya, ninaumizwa sana rohoni kwa sababu e, watoto wana wanazunguka hawasome, wamoja wanazunguka zunguka hawafanye kazi na, na ninaogopa hao hao watoto wanaweza kwenda katika group za armee katika wabandia uh, kwa sababu hawasome, na hiyo ni hatari sana kwa kwa, kwa nchi yetu, ninaomba kabisa gouvernement na hiyo sendika ya waalimu wasikilizane, watoto waende shuleni kwa sababu kama watoto hawaende shuleni inakuwa dangerous sana kwa nchi yetu ya Kongo. Mfumo um, wetu wa elimu hapa Afrika kivivyote vile umetuathiri sisi, maanake wengi wanasema licha baadhi yetu kwenda shuleni kupata hii haki elimu, tumeathirika na tabia na tamaduni za Ulaya. Wewe kama mtaalam katika uh, sekta elimu unazungumziaje hili? Je, sisi kupata haki ya elimu kama mtoto wa Kiafrika tumeathirika kivyovyote na tamaduni na kuziacha tamaduni zetu, we ni mtaalamu katika... ndio hiyo kabisa, nayo ni jambo jambo la muhimu sana. Tunaathirika sana na influence ya hiyo kacha ya huko ya Ulaya Ulaya wa, wanatutia katika sawa ginzi vile, wanatuangamiza sisi, tunakuwa sawa vile watu wao wa kazi wa kwenda kuwatumikia kufuata yote sawa ginzi vile, na sisi hatuna yale ambayo tunaweza kuwafundisha. Hiyo jambo na mimi linanikera sana, na nikiwaza kama inalomba sisi kama Waafrika tuketi na tuone nini tunaweza kufanya kwa kuwaonyesha hao wazungu kama na sisi tuna yale ambayo tunaweza kuwafundisha. Haiko tuka kuigaiga mambo yote ambayo yanatoka Ulaya. Ninapana mfano mimi, wakati ninafundisha, nauliza jina lako nani? Wakati wanafunzi wanajibia, utasikia anasema Samson Erick, Paul. Tusa mimi nasema hapana, sio wewe, wewe huwezi ukoa Paul, haiwezekane utaje jina lako lakimababu, na hilo ndilo jina lako. Hapana kwenda kukamata majina ya wa wengine, na sisi natuko na majina yatu. Ulikucha kuona eh, huko Ulaya <laughs> <laughs> nani anaitwa Wakori huko nani? Hakuna lakini sisi tunapendelea tunapendelea kuwa na hayo ya Ulaya. mm -hmm, tunaweza kukamata mfano sawa ya ule tunaonyesha watu kama tunapashwa kukuza mila zetu, na wao waone kama na sisi tuna yale ambao wanaweza kusoma una, inaonekana sawa unafanya hilo jambo, unajifunza na japo ujifunze kitu. Na ndio maana mimi ninalomba government zetu za kiafrika ziweze pia kutia programu nzuri zenye zina, zinakuza mila zetu zenye zinakuza eh, development ya kwetu tu, na sisi tuwafundishe hiyo huko, huko Ulaya. Je, unahisi kuna mchango wote mtoto wa Kiafrika anaweza fanya ili kuhakikisha kwamba haki yake ya kupata elimu haiharibiwi na mtu yoyote, yawe serikali ama mzazi? E, mtoto saa moja, mzazi saa moja, mwalimu saa moja, government hawaelewi haki ya mtoto ni nini, na japo huyu mtoto huyu huyu ndiye ataweza kukamata jukumu la kujenga inchi la kujere inchi kesho. Sasa kwa leo hatumtayarishe vizuri, kwa kujua kama naye ni wa maana, hatufanye formasio yake vizuri na, na, na, tunawaza kama kesho tutapata development? Hakuna kama hiyo, hilo jambo halitazingatiwa vizuri, hakuna development. Takuja identity ya nchi atafanya protection ya, ya mali ya nchi ya watu wa nchi na yeye peke pia, na hivyo ndivyo tutapata development. Bwana profesa, si fikiri tuna stahili kuongeza ama kupunguza yale umesema kile umesema? Nafikiri fikiri uh, yoyote akiwa kule Tanzania, akiwa Uganda, Sudan Kusini, amesikia ah, ujumbe kwamba haki ya mtoto kupata elimu wala stahili kujadiliwa ama kufanya nini. Mtoto apate elimu na si elimu tu, elimu bora. Elimu bora. Yes, yes. Nikushukuru sana kwa kutenga muda na kusema na mimi. Asante ndugu. Naam, msikilizaji, kwa nukta hiyo makala ya haki zako inafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili, kwa heri Nam, shukrani sana bwana Benson Wakoli. Nikushukuru ni kushukuru pia msikilizaji ambao ulikuwa ukifuatilia matangazo haya mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook na nikukumbushe, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la tathmini azimio la kuliamuru kundi la RSF kusitisha vita nchini Sudan, na baraza la maskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC senko la pinga pendekezo la rais Chisekedi la kufanya marekebisho ya katiba. Muungano wa mashirika 46 ya kiraia nchini Senegal unaonya kuwepo ongezeko la machafuko ya kisiasa katika kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi. Na mtu uhitimishe matangazo yetu na kibao hiki cha Otil Brown ambaye ameshirikisha Kiss Daniel, wote kutoka mmoja kutoka Kenya, mwingine Nigeria. Kidogo kinaitwa Baby Go na na na. Kibao kinaitwa Baby Go Til Brown, ambaye amshirikisha Kizi Daniel. Til Brown kutoka Kenya, Kizi Daniel kule Nigeria. Maalumu kabisa kwako Valerie Mumberi, ukiwa pale Butembo, Ndaisenga Tresor ukiwa Bujumbura, Burundi, Mutere Kifara, huyu mkurugenzi wa redio Le Messager Du Peuple pale Uvira, pamoja na Jenny Gael ukiwa Nairobi. Ali Bilali ndio jina langu, na kusii kuungana nami ifikapo saa mbili na nusu Afrika Mashariki punde na kupeleka Paris, Ufaransa <mulita>