saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki punde tunaelekea viwanjani Georgia, studio Nini Naam, Ni tuanzie ligi mbalimbali mbali ambazo zimechezwa wikendi hii aswa katika mechi mechi za jana mm -hmm. E, ambapo ambapo hapa nchini Kenya kulikuwa na mechi mbili timu ya AFC Leopards ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Mara Shuga Kakamega. Homeboys ikaicharaza Muranga Seal mabao mawili kwa bila. Kule hai, hai, Rwanda, hayakuwa matokeo mazuri kwa mm -hmm. mwenzetu Hilary Ngati. Naam, Hilary Ngati na ni mfuasi sugu sana wa klabu mm -hmm. ya Leopard. Na, ni kama amewekeza sana katika klabu hii kwa sababu Tabisa, jezi ikitokea mara kwa mara unamwona na jezi mpya hata uh -huh. kabla ijaingia ija sokoni uh -huh. Naam. Kule Rwanda kulikuwa na mechi mbili ambapo AS Kigali ilishinda Police bao moja kwa bila, kisha APR ikatoka sare tasa na Rutsiro katika mechi ya ligi kuu nchini Rwanda. Kisha kule nchini Ufaransa kulikuwa na mechi kadha wa kadha ambapo Olympic Lyon ilishinda Saint Etienne bao moja kwa bila kisha Toulouse ikaishinda Rennes mabao mawili kwa bila. Montpellier ikaishinda Brest mabao matatu kwa moja. Kisha Nice ikatoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Lille. Kule nchini Uingereza, ligi ambayo inafuatwa kwa karibu sana na wafuasi wengi sana asiwa hapa studioni na vile vile katika mataifa mbalimbali mbali, ni kwamba timu ya Manchester United iligaragaza Leicester City mabao matatu kwa bila. Nottingham Forest ikashindwa na Newcastle mabao matatu kwa moja. Imesikia mashabiki wa mm -hmm. Manchester United wakijigamba mm -hmm. kwamba ligi sasa ndo inaanza. <laughs> ligi... <laughs> alafu pia wanakumbuka kwamba baada ya kipindi hiki cha cha mapumziko, eh, mapumziko uh mm -huh. -hmm. eh, watakuwa wanaokaribisha kocha mpya katika uwanja wa Old Trafford uh, kwa hivyo tunawatakia kila la heri wana Manchester United. Eh, mechi ambazo pia zilichezwa jana ni kwamba Spurs ilishindwa na Ipswich mabao mawili kwa moja, kisha mechi ambayo ilikuwa ya kumezewa mate sana kati ya Arsenal na Chelsea ilitoka sare ya bao moja kule, e, ligi ya bao moja kwa moja kule Uhispania, kwamba ligi ya La Liga ni Real Sociedad ilishinda Barcelona ambao ni vinara wa ligi hiyo, bao moja kwa bila. Real Valladolid ikaishinda Atletico Bilbao moja bila. Kisha Getafe ikashindwa na Girona bao moja kwa bila, na Atletico Madrid ikapata ushindi wa moja bila dhidi ya Mayoka. Nimalizia na ligi ya Italia, ambapo Inter Milan ilitoka sare ya bao moja kwa moja na na Napoli. Monza ikalazwa na Lazio bao moja kwa bila kisha Bolonya ikaishinda Roma nyumbani mabao matatu kwa mawili na Atalanta ikapata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya timu ya Udinese. Msikilizaji wetu anahoji hapa uliza: umetamka Barcelona, mm -hmm. ni kwa lugha gani ma kwa lugha ya nyumbani kule au vipi? <laughs> Lafudhi nyumbani unajua sana, bila shaka mengi zaidi ni katika mia ya pili <laughs> Namna, sasa tuelekee kuangazia yanayojiri katika magazeti yaliyopewa uzito na Victor Abuso. Karibu. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie kwenye magazeti kule Ulaya na Marekani. Politico hili ni gazeti la Ulaya, la Figaro la Ufaransa na New York Times la Marekani, yote anaandika kuhusu mazungumzo ya simu kati ya Rais mteule wa Marekani Donald Trump na Vladimir Putin. Wamezungumzia vita vinavyoendelea kati ya Urusi na Ukrain, na magazeti haya yanasema kwamba Trump amemwambia Putin kwamba vita hivi havipaswi kuendelezwa kule nchini Tanzania gazeti la Mwananchi linaandika kwamba mtoto mchanga auwawa, anyofulewa viungo, bibi wa kambo ahusishwa. Lakini pia linaandika kwamba basi la abiria la gonga treni Kigoma, watu kumi na wanne wajeruhiwa. Daily Monitor la Uganda. Unajua na, a, mm. ajali ya treni inapotokea ina maana kwamba wewe ndio umeigonga treni kwa sababu inaaminika kwamba treni ina barabara yake, ina njia yake. Bila shaka wewe ukisababisha ajali maanake wewe ndio umeigonga ile treni, sababu treni hawezi ikatoka kwenye barabara yake ikasababisha ajali. Na, <laughs> ma, treni hiyo ilikuwa imetoka kule Kigoma kuelekea Dodoma wakati mm. uh, Lipo gungana, lipogonga tren ya mizigo na ndio, ndio hali ilivyo. Uh, Daily Monitor la Uganda linaandika kuhusu namna sheria mpya inavyoathiri wakopaji nchini humo, lakini pia polisi wanachunguza kuteketea kwa moto kwa kanisa moja la like kihistoria la Katoliki katika eneo la Kingungu. Daily Nation la Kenya linaandika kwamba namna wa Kenya Uh, walivyogawanyika. Kuna makundi mawili ya Kenya ya Wakenya. Uh, wale ambao wameajiriwa na serikali ama wafanyakazi wa umma uh, hali yao ni nafuu kidogo, kwa sababu wamekuwa wakiongezewa mshahara. Hii ni kwa sababu ya serikali ya Rais Ruto kuongeza kodi. Uh, lakini kuna kundi lingine la Wakenya ambao wanafanya kazi kwenye sekta binafsi. Uh, gazeti hili linaandika kwamba maisha yao yamekuwa sio rahisi tangu uh, Rais Ruto alipoingia uh, madarakani. Uh, gazeti la The New Times la Rwanda linaandika kwamba maafisa wa polisi wapatao 154 wakiwemo makamishna wamestafishwa wa kutoka uh, kwenye jeshi la polisi nchini humo. Na katika nchi jirani ya DRC, gazeti la Actualite na tovuti ya Actualite CD uh, inaandika kwamba waziri wa ulinzi Guy Kambombo Mwandia Mvita amesema wanajeshi wa DRC wanafanikiwa pakubwa kudhibiti waasi wa M23 kuchukua maeneo kadhaa katika jimbo la Kivu Kaskazini. nam ni kushukuru sana Victor Abuso, shukrani na sasa nimkaribishe mwenzangu Jupiter Mayaka, anatueleza hapa kuhusu mkutano wa COP 29 unaoanza leo huko Azerbaijan. Msikilizaji, mkutano wa hali ya hewa COP 29 umeanza rasmi kule Azerbaijan, washika dau mbalimbali wakijumuika kuangalia mienendo ya mabadiliko ya tabia nchi na hatua ambazo zimepigwa, lakini pia kutoa mapendekezo jinsi ya kushughulikia majanga na mipango kabambe. Kabla ya mkutano huu, shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira UNEP limekuwa likitoa ripoti mbalimbali kuhusu hali ya utekelezaji wa hatua za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Nikiangazia ripoti ya juma lililopita, shirika la UNEP linasema wakati athari za hali ya hewa zikiongezeka na kuathiri watu walio hatarini zaidi ulimwenguni, kuna haja ya mataifa kuongeza juhudi, lakini pia kujitolea kwa ufadhili kuanzia COP 29. Karibu msikilizaji katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ukiwa nami Jupita Mayaka. Tuanze kwa kusikiliza ujumbe wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres. mwaka huu tumeathirika zaidi kutokana na viwango vya juu vya joto. Janga hili la hali ya hewa linaathiri afya, linaathiri maendeleo na kuvunja misingi ya mani. Wasiojiweza na walipa ushuru ndio ambao wanaathirika zaidi, wakati sekta husika, hasa viwanda vya mafuta ya kisukuku, ikivuna pakubwa. Kila nchi inapaswa kuwa na mbinu za kujikinga kutokana na athari ya mabadiliko ya tabia nchi. Baada ya ujumbe huu, unaungana naye mtaalamu wa mazingira Fezol Isa kutoka nchini Tanzania. Karibu Fezal, na unazungumziaje ripoti hii? Uh, ripoti hizi zote mbili zimeonyesha hali ya hatari duniani. Moja kwa kuongezeka kwa utoaji wa gesi joto kwa takriban asilimia moja nukta tatu kwa mwaka katika kipindi cha ha, miaka ya karibuni, badala ya upunguzaji wa, wa hizo gesi joto lakini pia hili limesababisha kuongezeka kwa uh, kiwango cha joto duniani kama mnavyoweza uh, kufahamu. Kidunia, makubaliano ilikuwa ni kufikia nyuzi joto moja nukta tano gesi joto kinachotolewa sasa hivi uh, dunia inaelekea kufikia nyuzi joto tatu, hiyo ni kufikia mwisho wa karne hii. Kwa hiyo ni uh, hali ya kushtusha na inayoonyesha jitihada uh, kubwa zinahitajika kuchukuliwa na hapo kwenye jitihada ndiyo ripoti nyingine ya pili ya, ya kukabiliana na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi inapogusia na kuonyesha kwamba bado masuala ya kukabiliana na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi yako nyuma, ikiwemo katika upatikanaji wa fedha ambao unachukua kiwango kidogo sana kidunia. Nikirejelea ujumbe wake Guterres, tutawajibishaje wachafuzi wakuu wa mazingira ili kuondoa ule mzigo kwa walipa ushuru katika mataifa yaliyoathiriwa? Jitihada kadhaa zinatakiwa ziendelee kufanyika hususan katika mataifa yaliyoendelea. Moja ambalo ni kubwa na la wazi kabisa ni upunguzaji wa uh, utoaji wa gesi joto kwa namna tofauti, ikiwemo kupunguza matumizi ya mafuta Uh, gafi uh, makaa ya mawe na vyanzo vingine vya, vya nishati ambavyo ni chafuzi, lakini pia kuenda kuwekeza zaidi katika uh, nishati jadidifu uh, katika uzalishaji, lakini pia na maswala mengine ya kuchochea uh, uchumi, ikiwemo maswala ya kilimo uh, usafiri uh, na kadhalika. Tukirudi hata kwenye ripoti zilizotoka inaonesha kwamba ili kufikia lengo la wastani wa joto moja nukta tano Uh, kunatakiwa kupunguza kwa gesi joto kwa asilimia arobaini uh, na mbili kufikia elfu mbili na thelathini na, na pia kupunguza kila mwaka sio chini ya asilimia saba nukta uh, tano uh, ili kufikia uh, lengo hilo kwa elfu mbili na thelathini na tano. Nchi zilizoendelea kama tunavyojua kama wanavyoitwa G20 peke yake zinachangia takriban asilimia themanini ya, ya utoaji wa uh, gesi joto wakati ukiangalia kama bara la Afrika kwa zaidi ya nchi hamsini inachangia tu asilimia uh, tano za uh, utoaji wa, wa gesi joto duniani. Na wakati wa kutoa ripoti hii, mkurugenzi mkuu wa UNEP Inga Anderson amesihi ulimwengu kutufumbia macho suala hili kwa kuwa watu maisha yao na asili ambayo wanaitegemea iko katika hatari kutokana na matokeo ya mabadiliko ya hali ya hewa. Na tumesikia kutoka kwa katibu mkuu kuhusu mafuriko mabaya, joto jingi kupita kiasi, na ukame mbaya zaidi ndani ya miaka mia moja kusini mwa Afrika. Jambo la msingi ni kuwa watu, haswa wale maskini na wasiojiweza, ndiyo wanaishi kuathirika Any na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kusema ukweli, hakuna kisingizio kwa ulimwengu kutokumbatia uhimili, na hilo linahitaji kufanyika haraka. Bwana Fezal, umemsikiliza mkurugenzi Inga. Tuzungumzie sasa masuala ya ufadhili na ripoti imeashiria kwamba kuna pengo kubwa kati ya mahitaji ya fedha na zile fedha ambazo zinatolewa. Uh, swala la upatikanaji wa, wa fedha za uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi lakini pia na upunguzaji wa uh, gesi joto ni suala muhimu sana katika nyanja um, hii. Unapozungumzia maswala ya mabadiliko ya mbali tabia nchi na hususan tukirudi nyuma uh, miaka kadhaa uh, iliyopita katika mkutano kima wa kimataifa wa 15 pale jijini Copenhagen chini Denmark ambapo lilifikiwa lengo la kutoa fedha dola uh, bilioni mia moja kwa, kwa mwaka kutoka kwenye nchi zilizo uh, endelea na kwenda kwenye nchi zinazoendelea uh, ili kusaidia katika kuhimili na uh, kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, na hii walishurutishwa kufanya hivyo na sio uh, kama msaada. Kwa hiyo mpaka kufikia elfu mbili na ishirini lengo hili litakiwa li, litimie aa, lakini baadaye kaongezewa muda mpaka kufikia elfu mbili na ishirini na tano. Kwa bahati mbaya, kutokana na ripoti rasmi ambazo zimetoka, um, lengo hili bado halijafikiwa, aa, japo kuna baadhi ya ripoti linaonyesha kwamba limefikiwa, lakini katika majadiliano aa, ni kwamba lengo hilo la dola bilioni mia moja uh, uh, kwa mwaka bado aliyefikiwa hasa na hususan fedha za uhimili uh, uh, wa mabadiliko ya, ya tabia nchi ambayo ndio kitu muhimu kwa nchi zinazoendelea uh, ikiwemo nchi za bara la, la, la Afrika. Mkutano wa COP ishirini na tisa umeanza rasmi na mataifa yameombwa kuimarisha juhudi za kuwa na azimio moja jipya kuhusu ufadhili wa hali ya hewa sawia, pia na kuimarisha juhudi zao wenyewe katika mkutano huu wa ishirini na tisa wa kimataifa mabadiliko ya tabia nchi. Swala hili la fedha za uhimili na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ndio kipaumbele kikuu na hasa Nchi mbalimbali mbali zinaangalia ni kiwango gani ambapo kitawekwa sasa kuwakisi mahitaji hayo. Unapofikia swala la upunguzaji wa gesi joto na utoaji wa fedha, hayo ni maeneo au ajenda ambazo huwa ngumu kuwafikiana kwa nchi ambazo ni wanachama wa mkataba huo wa mabadiliko ya tabia nchi duniani. Kwa hiyo, viwango vimependekezwa ni nchi sasa kujadili na kuwa ni namna gani uh, vinaweza kutoka, lakini swala lingine lilikuangalia hapa ni kwamba katika mifumo hii moja, fedha hizi zinaangalia zinatoka wapi katika vyanzo au uh, taasisi za umma, ambapo serikali kwa sababu majadiliano haya ni kati ya serikali na, na serikali uh, lakini pia kuangalia ni namna gani sekta binafsi inaweza kuchangia katika utoaji wa fedha hizi katika masuala tofauti uh, kujenga uh, uwezo uh, teknolojia uh, upatikanaji wa maji mbegu, na kadhalika. Kwa hiyo kuelekea mkutano huu, swala hili linategemewa kuwa ni gumu uh, zaidi uh, kuafikiwa uh, ili ku napoenda uh, mwaka ishirini na tano mwaka elfu mbili na ishirini na tano uh, swala hili liweze kufanyiwa kazi. ni kushukuru Fezo Isa, mwana mazingira kutoka Tanzania, kwa mchango wako msikilizaji. Miongoni mwa mapendekezo katika ripoti hii ni kuundwa kwa mikakati ya uhimili kwa kuzingatia uelewa kamili wa mahitaji badala ya kutoka kwa mtazamo wa kusukuma teknolojia fulani na kuifanya kuwa sehemu ya mikakati mipana ya maendeleo. Hadi hapo sina la ziada. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama wakati mmoja alisema hivi: sisi ni kizazi cha kwanza kuhisi athari za mabadiliko ya hali ya hewa na kizazi cha mwisho ambacho kinaweza kufanya jambo kuhusu hilo. Umekuwa nami na Jupita Mayaka hadi wakati mwingine, kwa heri <mucho> Msikilizaji, ripoti ya shirika moja lisilo la kiserikali nchini Uganda limechapisha ripoti inaonyesha kuwa karibu asilimia 68 ya raia nchini humo wanapata ugumu wa kujikimu kimaisha kutokana na umaskini. Kilichoripotiwa Uganda kinashuhudiwa pia kwenye baadhi ya nchi za ukanda na Afrika kwa jumla. Unadhani nini nchi zifanye kumaliza umaskini? Kwenye nchi yako hali ikoje? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama kujumulisha 254 120nam tukielekea kutamatisha matangazo yetu ni kukumbushe, miongoni mwa taarifa tuliokuwa nayo ni pamoja na aliyokuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga ameria nyumbani baada ya juma iliyopita kuwepo kule Umoja wa Afrika Addis Ababa. Nam, tuhitimishe matangazo yetu na, na kibao hiki Sugar Cane Remix kutoka kule nchini Nigeria, kilicholetwa na Kamido, aliwashirikisha Mayokun, King Promise na Daku. Mkibao ni Sugar Cane remix kutoka kwa Kamido amewashirikisha Mayo Kun, King Promise na Daku wote kutoka kule nchini Nigeria. Bila shaka, unasema unaitwa Jairus Mukwana Zadok, unatusikiliza ukiwa Nairobi, Kenya. Lakini pia Vasone Tonga, upo kule Beni, DRC. Alfata msafiri, unasema unatusikiliza muda huu ukiwa safarini kuelekea Dar es Salaam, na sasa umefika eneo la Benako. Mimi ni Ali Bilal ambaye niko nawe kwa matangazo ya asubuhi kwanza chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Busofun, mitambo ni Colins Kadhambi, ni mshukuru France Kiua ambaye anasababisha matangazo yako kujia mubashara ya kupitia Facebook punde na kupeleka Paris Shari.