Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Na sasa tunapata habari za michezo, tunaletiwa naye Emmanuel Makundi, hujambo. Naam, sijambo Caro, bila shaka. Naona leo baridi imeamua kuwa baridi. Mm. Naam, nianzie kule nchini Ufaransa, kama unavyojua, kuna baadhi ya timu zitakuwa zinacheza mechi za kimataifa, uh, za kutafuta kufuzu kombe la mataifa ya Ulaya, lakini pia kombe la dunia, kombe la mataifa ya Afrika hapa barani Afrika. Na kocha wa timu ya taifa ya Ufaransa alitangaza kikosi chake na kumwacha nje. Mshambuliaji, mahiri, kinda ambaye eh, anaelekea ujanani sasa, Kylian Mbappe ambaye anakipiga na klabu ya Real Madrid ya kule nchini Uhispania uh, uh, baada ya, ya tangazo lake na kuonekana kwamba katika orodha hayumo Kylian Mbappe, kocha Didier Deschamps alikuwa na haya ya kusema kuhusu kwa nini hakumjumuisha Kylian Mbappe katika kikosi cha wachezaji wa timu yake. Tunazungumza juu ya Kylian na sifa zake zote, amefunga magoli mengi na nina imani atafunga mengine mengi. une où il est nguan, anapitia kipindi ambacho hana ufanisi kwa sasa et de là, et... liko wazi anahukumiwa sana kwa hilo. Na hiyo karata ikichomeka ndo hapo sasa <laughs> watu wataanza kumwambia kocha ulimwache kile mbape ndo maana timu haifungi, lakini lolote katika mpira linawezekana <laughs> jana usiku karo, kule barani Ulaya kulikuwa na mechi za kombe la UEFA Europa League ambapo Manchester United wakiwa nyumbani waliwafunga PAOK ya Ugiriki kwa mabao mawili kwa sifuri, Hoffenheim wakitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Olympic Lyon ya kule nchini Ufaransa, Galatasaray wakichomoza na ushindo, bao matatu kwa mawili dhidi ya Tottenham Uh, Hotspur uh, Victor Osimhen, Nigeria huyo akipachika mabao mawili kuisaidia timu yake kupata ushindi. Nice ya Ufaransa wakitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na FC uh, 20 na Kesho katika ligi kuu ya pale nchini Uingereza kutakuwa na mechi kadhaa. West Ham watacheza na Everton, Liverpool na Aston Villa, wakati katika Ligue 1 kule nchini Ufaransa Angels watakuwa anawakaribisha PSG, wakati katika La Liga Real Madrid watakuwa na Osasuna. Lakini siku ya Jumapili pili eh, katika ligi ya Uingereza Manchester United watakuwa na Leicester City, wakati Chelsea watakuwa wanacheza na, na timu ya, ya ingati Arsenal, ngumu kidogo. kidogo ambayo Arsenal <laughs> wiki hii imekula mkwaju na wikendi pia ilikula mkwaju, kwa, kwa hivyo uh, itajiuliza ita siku ya Jumapili ikiwa kocha Mikel Arteta ataondoka ama itakuwaje yani, kwa vyovyote <laughs> lazima wa ashinde e, ili kufufua matumaini. Leo katika ligi ya Uganda Bright Stars watacheza na Kitara wakati Express watacheza na Sports Club Villa. Jana kule Tanzania, timu yako ya Dar es Salaam Young Africans, Caro, walikula kipigo. Mabingwa watetezi walikula kipigo cha mabao matatu kwa moja kutoka kwa timu ya Tabora United, nyuki hawa wa kule Tabora. Yanga anapokea kipigo cha pili mfululizo baada ya wiki iliyoisha pia eh, kupokea kipigo kingine eh, kutoka kwa Azam FC katika ligi kuu ya soka ya nchini Tanzania. Ni hayo katika awamu hii ya kwanza, asante. Tupate sasa uchambuzi wa magazeti, yupo hapa Ruben Lekumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu Carol, natumai pia msikilizaji huna neno hapo ulipo. Nianze na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, laandika kwa wino uliokolea Carol. <coughs> wabunge wamruhusu rais Ruto kukopa bila kikomo. Mm, yani na... cheki Alafu unaandika kiwango wu utatumia na hmm, utaomba pesa kiasi gani? Wakati Taifa Leo lenyewe limechapisha habari kwa wino uliokolea pia, kaunti za Kauka. Gazeti la Nipashe huko Tanzania, laandika adaiwa kumlewesha mwanafunzi wake akambaka darasani kati gazeti la Mwananchi laandika kiama kampuni za upimaji rv. The Monitor la Uganda laandika Masaka. Uh, mwanamke mmoja afungwa miaka thelathini na mitano jela kwa kumlisha mtoto wa rafiki yake kinyesi cha binadamu na kumnywesha mkojo. Akiri kosa, aomba mahakama imsamehe akisema hajui kilichomjia akilini gazeti la actualite cd la huko drc lenyewe laandika bajeti ya mwaka 2025 mkaguzi wa hesabu za serikali ahidi kupambana na rushwa info 27 lakini pia tempete de tropique forum des as magazeti haya yote yameandika habari kuhusu kauli ya rais felix tshisekedi eh, kwamba yuko tayari kuboresha mfumo wa vyombo vya sheria inchini mwake. SOS Media la nchini Burundi laandika kambi za Mahama inchini Rwanda na, na, na kivale nchini Uganda zinazohifadhi wakimbizi wa Burundi zimekumbwa na ukosefu wa maji ya kunywa a, kwa muda mrefu, wakati gazeti la New Times la Rwanda limechapisha ripoti inayosema kuwa Rwanda inapoteza dola milioni mia tatu kila mwaka kutokana na majanga asilia. Le Figaro la nchini Ufaransa, lakini pia Le Parisien la huko huko Ufaransa, magazeti haya Carol yameandika Rais wa Urusi Vladimir Putin Um, asema yuko tayari kuanza tena mawasiliano na Donald Trump, asifu uh, ujasiri wa Donald Trump na ushindi wake kuingia ikulu ya Marekani tena kama rais wa 47 nchini humo, ampongeza. Naona niishi hapo hapo kwa sasa ah, asante. Sasa tupate makala siha njema. ilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye makala siha njema hii leo. Tunazungumzia safari ya uzazi kwa kina, tukianza na ujauzito hadi hatua ya kujifungua. Niko nao wageni mbalimbali mbali: mkunga, mama mja mzito, mama aliyejifungua, pamoja na daktari, baadhi yao wakitokea hospitali ya Jakaranda jijini Nairobi nchini Kenya. Kwenye awamu hii ya kwanza, tutasikiza safari ya kubeba ujauzito wa miezi tisa hadi pale mama anapojifungua. Changamoto wanazokutana nazo hivi ni nini? huendelea kwenye kile chumba wanachojifungulia mimi ni Florence Kivuva, na hii ni RFI Kiswahili, usibanduke. Safari ya uzazi ni kama bustani ya kipekee yenye furaha na changamoto. Hebu na tutafakari pamoja kuhusu mambo mbalimbali mbali ambayo mama mja mzito hupitia kabla na hata siku ya kujifungua. Leo tuko naye mama mja mzito kwa jina la Carol Mbatia. Je, ndo mara yake ya kwanza kubeba ujauzito? Uh, sahii tuko miezi tisa tunagoja kupata mtoto hivi tai tangu mwezi wa kwanza mpaka sasa ujauzito huu ni mwezi wa tisa. Umekutana na changamoto kama gani na umeweza ku biliana nazo vipi? Mwezi wa kwanza ilikuwa challenging juu ya kwanza sikuwa najua niko na mimba, nilikuja hospitali kuangaliwa nikifikiria niko na mimba. Kutoka hapo nilitoka na buku ya kliniki, nikidhani naumwa na tumbo, niko na watu tu nipewe dawa, but after kupimwa ndio nikapatikana na niko na mtoto. So mwezi ya kwanza ilikuwa na challenges, sikuwa naweza kukula vizuri, nilikaa kwa muda before ni adjust. But after hapo second trimester ikakuwa mzuri, nikakula vizuri nikafurahia mimba, na mwezi wa tatu sasa imekuwa mzuri, lakini sasa uchovu ndio mingi, kufura miguu mikono nerves, nasikia uchungu na kuexpect tu mtoto. Uko na anxiety, unataka kupata mtoto so kila siku unangoja, una tu akili yako imekwambia una, unataka kupata mtoto wakati umefika, but miezi yote tisa ni za shukuru na nimefurahia sana kubeba. Imengi kwa sasa nikiongelelea mwezi wa tisa ama hii miezi ya mwisho mwisho, mtoto um, anacheza sana. Ukiamka mnaamka na yeye. In fact ni yeye anakuamsha juu amecheza, na wakati umefika wa kuamka. So movement zinaonekana, na mtu akiwa karibu na wewe anaweza ona, na pia Uh, kama hizi siku za mwisho amekuwa mkubwa, so pressure imekuwa mingi kwa miguu, huwezi tembea kama kawaida, so inabidi kidogo unasimama, kama ulikuwa unatembea uh, ndio ya adjust ama akae vizuri, juu huna control, ndio uendelee na safari. Kukula saa hii ni kawaida, unapata njaa zaidi juu amekuwa mkubwa, na na expect unafaa kule zaidi ndio mtoto akuwe kuwe sawa, so unapata njaa haraka, so utakula asubuhi, mchana, si three meals utakula hadi nne tano, hata usiku wa manane utaamka kutafuta chakula. Ah, kulala imekuwa changamoto sana sana sana sana, anakwambia ulale na pande moja, ukiamka tena huwezi geuka, ulale na gongo ndio uamke, huwezi lala na tumbo, so unalala na side, na side. Ni changamoto sana kuna aina yoyote ya mazoezi ambayo unafanya? Mazoezi nafanya, natembea kidogo, though hii haijakuwa active kama ile ingine. Hii ingine nilikuwa na, na swim. Hii haijakuwa active sana, but tunajaribu kutembea kidogo, tunafanya workout kidogo zenye tunaweza ju, uh, I think tumekuwa wazito kuliko hii ingine Mchakato wa uzazi unahitaji msaada wa karibu sana. Nimefanikiwa kuzungumza naye Mama T, jina lake kamili likiwa ni Mikaela Habuya, mzazi na pia mhudumu wa afya katika sekta ya lishe bora, akiwa pwani ya Kenya, Malindi. Atatuelezea safari yake kabla na baada ya kujifungua, kisha atueleze yeye, kama mhudumu wa afya katika sekta ya lishe bora, anashauri wanawake wajawazito kula vyakula vya aina gani? Nia, mama. Ako, Tungu. Naam, Daktari Mikaela Habuya, naona mtoto ashaanza kuzungumza, pengine utujuze tu anaitwa nani, na mara ya kwanza ulijuaje kwamba wewe ni mjamzito mzito? Uh, nilifanikiwa kupata mtoto wa kisichana anaitwa Tekea. Kwa kujua kuhusu ujauzito nilianza na maumivu, niseme ni maumivu ya tumbo kama yale ya hedhi, wakati nilikuwa nafua Alafu pia nilikuwa nimepitisha siku zangu na kama wiki mbili ama wiki tatu, so nilivyosikia maumivu hayakuwa makali vile, nikaamua kwenda kuangalia kama niko na shida gani, maanake nikiangalia nilikuwa sioni damu zangu za mwezi, lakini maumivu nilikuwa nayapata. Nilivyoenda hospitali nilivyopima ndo nikapatikana kwamba niko na ujauzito. Naam, pengine pale tu kwa kujua kwamba wewe ni mjamzito ulijihisi vipi? Kwa hakika niliji, nilikuwa na furaha. Sasa ushajua kwamba wewe ni mja mzito, safari kutokea hapo ilikuwaje? Ujauzito wangu ulikuwa rahisi kidogo, yani sikuwa na changamoto nyingi. Wengine venye wao wanasema wao wanatapika, wengine wanajaa na chuki, mimi si kupatikana na changamoto kama hizo. Niseme sura ndo kidogo ilianza kutokatoka mapimples kidogo. Kuna baadhi ya kinadada tukizungumza nao wanasema pia kuna vile ujauzito unaathiri kulala, sijui wewe unazungumziaje hili. Ujauzito huo unaathiri jinsi ya kulala, kwa sababu wengi wetu tumezoea kulala, wanasema oh, kifudifudi ama kulala na tumbo. Ehe, lakini sasa ukishaanza ujauzito, ukishaanza kukua tumbo likishaanza kukua, inabidi unabadilisha hata wakati wako wa kugeuka. Wengine inabidi wanaketi kitako kwanza ndo wageuke upande wa pili. Inafika mahali sasa inabidi aidha ulale na upande wa kushoto ama ulale na upande wa kulia. Ilikuwaje unapojua kwamba umekaribia kwenda kujifungua ukiwa katika ile hali ya ujauzito? Kama mara ya kwanza huwa mtu anajaa na hofu nyingi, maingine unafikiria what about nikienda nikijifungua, alafu nife? Tushasikia kesesi kama hizo, ama pia maingine unajiuliza mtoto wangu je, ako sawa? What about nikijifungua mtoto awe na, awe na changamoto za kiafya? Unakuwa na a lot of kufikiria, so mara nyingine unaanza kufil kama false labor, unaweza dhani, unahisi uchungu kumbe iko kwa akili yako kwamba unahisi una uchungu. mm -hmm. so unawezajipata umejipeleka hospitali, daktari akikuangalia hivyo kwa Ha, wewe bado rudi nyumbani. ile pain ni ya kiasi gani? mm-hmm. Na hujui kama ni yani, hujui kuumwa kwenyewe ni kuumwa vipi, maanake kuumwa na mfupa ni tofauti na kuumwa na tumbo. Sasa kwa kesi yangu mimi sikusikia uchungu mimi, niliona, niliona tu maji yanatoka. venye maji yanatoka kwanza nilianza kama kusikia kwenda haja ndogo, naenda haja ndogo, naona maji bado yanatoka, yanatoka, sasa sielewi, ndio nikajua hapa nishafikiwa. haya maji pengine ni ya aina gani? kwa mtu ambaye anakusikiliza ni maji ya kawa kawaida, au kuna vile yanaashiria kwamba siku imefika. Si maji ya kawaida yako na kaharufu, lakini si kaharufu kazito, kuna kaharufu kabichibichi, alafu sana sana huwa yako na rangi ya damu zona, si kwa wote, huwa yanachuruzika tu. He, sasa ukifika hospitali huwa wanakupima njia ya uzazi. Wakisha kupima njia ya uzazi, watakuwa aidha wakwambie uende nyumbani, uende ukasubirie kama labda haijafunguka vizuri, ama wengine wakwambie ubaki pale pale. So kwa upande wangu mimi, nilivyofika hospitali uh, nilipimwa njia ya uzazi. Nilivyopimwa njia ya uzazi nikaambiwa, bado sijafikiwa, bado nisubirie. Wakanjaribu kunisaidia njia ifunguke, kupandapanda mangazi. Baada ya kuangaliwa njia mara ya pili, ndo nilianza kufiki yale maumivu ya leba sasa, wenye unauma ukiacha, unauma ukiacha, ikafika kipindi sasa ni mtoto kuzaliwa. Mimi nili, nilijifungua njia ya kawaida. Ni vizuri usikize daktari. Daktari akikwambia usukume, unasukuma. Akikwambia usimame utulie, unatulia. Ningependa kujua ushajifungua, umeletewa mtoto wako mara ya kwanza, ulijihisi vipi na ilikuwaje, nini wakinaendelea pale ndani? So, <laughs> ukishajifungua <coughs> mara ya kwanza wanakuweka mtoto kwa kwa kifua chako, ndo wa, wakati ule usi, ile umbilical cord um, eh, ambacho ni kitovu hicho, e, kitovu cha hiyo separation ya mama hiyo placenta ya mama na mtoto inakatwa, mtoto anawekwa kwa kifua chako for bonding alafu baadaye unaonyeshwa uchi wake ujue kama ni mume mm, ama ni mke. Alafu mm -hmm. anachukulia anaenda kusafishwa, na wewe unabaki pale, unasafishwa. Baada ya hapo, huwa wanakuletea mtoto wako umweke kwa matiti. Mikaela Habuya, wewe kama mhudumu wa afya kwenye sekta ya lishe bora, pengine unaoshauri kina mama ujauzito kula vyakula vya aina gani? Sana sana wao wanazingatia um, vyakula vya kuongeza damu sana sana, kwa sababu katika hii safari yote ya ujauzito kitu kikubwa ba wa chenye wanazingatia sana ni uongeze, uongezaji wa damu, kiwango cha damu kiwe kiko sawa, kwa sababu mtoto kuumbwa ni damu inatumika, na pia wanaambiwa wakule chakula chenye ni balanced diet ambayo balance diet iko na chakula cha kuongeza nguvu, chakula cha cha kujenga mwili. Hivi vyakula vya kuongeza damu ni kama gani? Kuna mboga za majani zenye kila mtu anajua, kuna maharagwe hizi protini lakini za mimea mm -hmm, kama maharagwe, pojo, kamande na pia kuna protini za mifugo kama maini, maini pia yanasaidia, yanachangia sana kwa uongezekaji wa damu. ni kushukuru sana Mikaela, haya, asante. Pia nashukuru asante. Msikilizaji, ni wazi kwamba uzazi ni safari inayohitaji upendo, uelewa na msaada mkubwa wa kutoka kwa familia na hata marafiki. Tukutane tena wiki ijayo kwa mwendelezo wa makala haya kuhusu safari ya uzazi mpaka pale mama anapojifungua. Mimi ni Florence Kivuva, kwa heri. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumekuandalia: jumuiya ya maendeleo ya kiuchumi ya nchi za kusini mwa Afrika SADEC yaitisha mkutano wa dharura kuhusu machafuko ya baada ya uchaguzi nchini Msumbiji. Shirika la wanahabari wasio na mipaka RSF limelalamikia mazingira magumu kwa waandishi wanaofanya kazi katika ukanda wa Sahel. kibao huku cha kwake show majuzi kutoka kule Afrika Kusini kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili. Shukrani kwa muda wako, ni tume salamu kwa Uria Muhiti, ukiwa kule Butembo, Patrick Nyandwi P7, ukiwa kule Kampala. Endelea kuwa nasi na kwalika saa mbili na nusu tukutane tena.