Ni saa moja na dakika 40, saa za Afrika Mashariki. Ni muda wa kudunda viwanjani, naye Emmanuel Makundi, karibu. Nam, asante Caro. Nianzie kule barani Ulaya, katika ligi ya mabingwa, matokeo mechi za jana, Club Bruges eh, waliwafunga Aston Villa kwa, kwa bao moja kwa sifuri, wakati Bayern Munchen wakichomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Benfica. Inter Milan eh, wakiwa nyumbani waliwafunga Arsenal kwa bao moja kwa sifuri. Paris Saint Germain PSG wameendelea uh, kuwa katika hali mbaya, baada ya hapo jana kukubali kipigo kutoka kwa Atletico Madrid cha mabao mawili kwa moja katika UEFA Europa League. Leo kutakuwa na mechi kadhaa. Galatasaray watakuwa wanawakaribisha Tottenham Hotspurs wakati Nice ya Ufaransa watakuwa na kibarua dhidi ya FC Twente na Manchester United dhidi ya PAOK ya Ujerumani, ya Ugiriki, na Hoffenheim ya Ujerumani dhidi ya Olympic Lyon ya kule nchini Ufaransa. ni mitaji ya ufaransa ni salie huko huko, Karo, mwendesha mashtaka wa maswala ya fedha amesema amepekua ofisi za ligi kuu ya soka ya Ufaransa, LFP na kampuni ya binafsi ya CVC Capital Partners eh, kufuatia madai ya ufisadi. Madai hayo yanahusiana na mkataba uliotiwa saini mwaka 2022 ambao ulishuhudia CVC ikilipa euro bilioni 1.5, eh, kwa hisa 10 asili za asilimia 13 katika kampuni eh, tanzu ya shirikisho eh, linalosimamia ligi kuu ya soka pale nchini Ufaransa. Hii sio Afrika tu, hata Ulaya iko kuna ufisadi <laughs> kila mahala. Kule nchini Rwanda karo chama cha soka nchini humo FERWAFA kimethibitisha kwamba kimechukulia hatua klabu ya jeshi ya APR na kwamba imenyang'anya faida ya mechi iliyocheza, ilipata sare na Gorila FC, lakini sasa inanyang'anywa alama iliyokuwa imepata na ina alama tatu, inapewa timu ya Gorila FC baada ya APR kuchezesha wachezaji waliozidi. Najua eh, wa wali kigeni Waki wameruhusiwa wachezaji kumi kusajili mm. Wanaoruhusiwa kucheza ndani ndani ya dakika tisini ni sita mm. Wao APR walifanya okay, ya, una... saba, ah, saba. Kwa hivyo <laughs> wameshushiwa rungu wananyang'anywa alama eh. Kwa sasa nikisalia hapo hapo Rwanda, mahakama nchini humo imempiga rungu, amemshushia rungu mrembo eh, wa zamani ama miss. Rwanda wa zamani kifungu na kumpa kifungo cha miezi mitatu cha nje kwa kosa la kuendesha gari akiwa amelewa na kuharibu miundombinu pamoja na kutokuwa na leseni. Divine Muheto ambaye alishinda uh, shindano la Miss Rwanda pia alipigwa faini ya faranga za Rwanda laki moja na elfu tisini ambayo ni sawa na dola mia moja na arobaini tu karo sio mingi sana. Lakini <laughs> <laughs> kile niliambiwa unaweza ukatumia pombe alafu ukatafuta ile ya kutafuna. Hiyo ndo maana yake. Ah <laughs> <laughs> uh, nikija hapa nchini Kenya, ah uh, sasa Kenya imeingia katika harakati za kutaka kuwania kuwa mwenyeji wa mashindano ya dunia ya riadha mwaka 2029, nimkumbushe msikilizaji, nchi ya Japan itakuwa mwenyeji wa mashindano haya mwaka 2025 wakati Beijing itaandaa mashindano haya 2027. Hakuna nchi yoyote ya bara la Afrika ambayo imekwishawahi kuandaa uh, michezo hii na ikiwa Kenya itapata, itakuwa ni taifa la kwanza Afrika. Asante mingi zaidi awamu ya pili. Asante Karo. Na sasa tupate tu uchambuzi wa magazeti naye Ruben Lukumbuka karibu. Asante sana Carol Korir natumai pia ubuheri wa afya. Naona hapa magazeti mengi Carol nimeyapitia iwe barani Afrika, Ulaya, Asia, Mashariki ya Kati na pia Marekani kwenyewe nimeona aa, nikurejea madarakani kwa rais mteule Donald Trump kule madara, eh, kule Marekani kama rais wa 47 katika nchi hiyo. Lakini hapa nikianza moja kwa moja na gazeti la Washington Post lakini pia New York uh, Times kule, naona Trump na washirika wake wajiandaa kushika madaraka rasmi. Kamala Harris akiri kushindwa na kumpongeza Donald Trump kwa ushindi wa kishindo. Kwa kweli Trump ameandika historia kwamba ni, na kwa ni ka, zaidi ya miaka mia moja mm -hmm. uh, ku, uh, kwa tukio kama hilo kutendeka, kwamba no. uh, rais wa zamani anachaguliwa kwa mara mm -hmm. nyingine. Ni kweli kabisa. Le Figaro la nchini Ufaransa kwa upande wake laandika, chuo kikuu cha Howard, Kamala Harris akiri kushindwa mbele ya umati wa wanafunzi waliokuwa na wasiwasi kuhusu siku zijazo. Nije sasa barani ya Afrika. Naona hapa gazeti la Daily Nation kwa mfano nchini Kenya laandika nini maana ya ushindi wa Trump kwa Kenya, wakati Taifa Leo laandika kwa wino uliokolea baba yao. Naona pia picha ya Trump hapo mbeleni na gazeti la Mwananchi kule Tanzania laandika ushindi wa Trump kibano kwa Afrika, tayari bunge la Senate liko upande wake. Huku habari leo lenyewe laandika benki ya ushirika Ruksa mikoa yote. the la Uganda laandika mbunge Fanci Zak alazwa katika hospitali ya yasama baada ya ya bungeni kule DRC. DRC, gazeti la Congo rassur, pia Lefar na sur ni magazeti huko. katibu wa wa kisiasa chama cha PPRD wakili Ferdinand akisema ushindi wa Donald Trump huko Marekani ni ishara tosha ya nshaatoa Yeah, madarakani kwa rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila. Tovuti ya Radio Kapi imeandika habari kuhusu ombi la kuanzishwa upya kwa mfumo wa mashauriano kati ya wizara ya sheria na CSM, yani Conseil Superieur de la Magistrature ikimaanisha baraza la juu la mahakama. Naona muda wangu, mniruhusu kwa haya. Ah, asante, tupate marudio ya makala gurudumu la uchumi Gurudumu la Uchumi, Gurudumu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, uh, kwa muda sasa mataifa ya Afrika yameendelea kupitia changamoto za kifedha, kuanzia katika kukusanya mapato na matumizi kwa ajili ya maendeleo yake, hali ambayo imesababisha nchi nyingi kujikuta pabaya kutokana na kulazimika kukopa fedha toka kwa taasisi za kimataifa au nchi zinazoendelea huku zikilipa riba kubwa katika urejeshaji. Wataalamu wa uchumi, zikiwemo taasisi za kimataifa kama Benki ya Dunia na Shirika la Fedha IMF wanakubaliana kimsingi kuwa ukusanyaji wa ushuru ndio njia pekee kwa mataifa kupata fedha zitakazowawezesha kuendesha shughuli za kiserikali, kuwekeza, kuboresha miundombinu yake ikiwemo afya, elimu pamoja na barabara. Hata hivyo, suala la mataifa yanayoendelea kuongeza wigo wa kodi limesababisha migogoro kati ya serikali na raia ambao wanapinga uh, kutozwa ushuru mwingi ambao wanasema umesababisha hali ya maisha uh, kuwa ngumu. Hii ni mada ambayo tunaijadili jumaa hili, uh, kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Tulikisha anza nayo wiki iliyopita na nilikuahidi kwamba tutaendelea nayo, uh, wiki hii. Na kwenye laini ya simu tunaungana na Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ali, karibu kwa mara nyingine kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, shukran sana makundi A, moja ya swala ambalo tulikuwa tunalijadili kabla ya, ya kukatisha a, ilikuwa ni swala la kukusanya ushuru, ni jambo moja, lakini mpango wa matumizi yake ni jambo jingine. Unadhani nchi za ukanda, kwa mfano, au bara la Afrika zimefanikiwa kiasi gani katika hili? Kuna hatua ambazo wamezipiga eh, lakini kwa namna moja ama nyingine bado kuna changamoto kwenye eneo kubwa, sababu tunazungumzia nchi ambazo zimekuwa zikikutwa lakini tunakiita budget deficit, nakisi ya bajeti eh, kwa maana ya kwamba matumizi yamekuwa ni makubwa sana eh, kuliko kwa, e, yale mapato au makusanyo ambayo nchi hizo amekuwa wakikusanya. Nchi nyingi e, ukiziangalia hazijafika ile zinaita tax to GDP ya asilimia kumi na tano, yani uwiano wa pato la taifa na kodi. Sasa unadhani kwa nini nchi hazijatambua Una, unadhani kwa nini nchi hazijatambua hili kwamba swala la kukusanya ushuru ndiyo linawezekana. Kwa kusanya ushuru lakini ukiwa huna mipango ya matumizi ya fedha ambazo unakusanya una, utakuwa unapiga wazungu wanasema mark time, unapiga hatua mbili mbele na hatua tatu nyuma. Changamoto inayotokea ni kwamba makusanyo haya wakati mwingine huwa yanapitia changamoto za usimamizi, lakini pia eh, hata matumizi yake. Mifumo ya manunuzi imekuwa na changamoto sana, mtindo wa kutoa tenda E, mtindo wa kuita wa zabuni imekuwa ikipitia changamoto sana. Ndio maana tunarudi kwenye kuzungumza juu ya taasisi zilizo imara zinazoweza kusimamia, e, makusanyo haya zinazoweza kusimamia matumizi ambayo yamekuwepo. Nchi hizi zina changamoto ya kufuatilia au ukaguzi kufanyika baada ya ubadhirifu kuwa umetokea. E, ndio maana tunasema ifanyike real-time auditing, ukaguzi wa kila hatua. Nchi nyingi ukiziangalia zinazoendelea e, hasa za Afrika zimekuwa zinakagua kuliko kudhibiti. Hii imekuwa changamoto kwa wengi ali tunashuhudia, tuna kwa mfano kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kila mwaka mwaka wa bajeti um, mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali huwa anatoa ripoti baada ya kufanya ukaguzi kama wanavyosema katika taasisi mbalimbali za umma na kuangalia namna ambavyo ametumia pesa na mara zote mara zote imetokea kwamba ripoti za wakaguzi eh, wa hesabu za serikali kwenye mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki zinaonyesha kuna dosari ya matumizi yasiyo lazima katika ofisi za umma. Hili linaweza likatatuliwa vipi? Kwanza kabisa ni kuwapatia nguvu wale wakaguzi wa ndani. Unajua nchi hizi tunazungumza, wakaguzi wake wa ndani hawana nguvu na hawako huru Ukiangalia leo hii mkaguzi wa ndani yupo kwenye jengo hilo hilo la watu ambao anawakagua. Ni watu ambao anafanya nao kazi kwa ukaribu, anawaona kila siku. Uhuru wake unakosekana kwa sababu tulitegemea mkaguzi wa ndani awe ndiye mtu wa kwanza kuweza kugundua changamoto ambazo zinatokea. Lakini pia umezungumza kitu kizuri, kama ikitokea uh, kuna changamoto wakati mwingine, kwa sababu ukiangalia makusanyo yanapoongezeka, kodi zikiwa nyingi, mzigo ukiwa mkubwa, njia ziko mbili kwenye fiscal policy, nchi zinazoendelea wanapenda kuizungumzia sera ya kuongeza kodi tu, wanaisahau sera ya kupunguza matumizi una haja ya kurudi kuyaangalia matumizi yasiyo na tija kuyapunguza, ili tusiongeze kodi sana. Unadhani ni kwa kiasi gani? pia swala la nchi ndio zina nchi, nyingi zina sera nzuri kuhusu uh, kodi lakini utekelezaji wake ndio tunafahamu, pia huwa ni changamoto. Unadhani pia ni kutofahamu vipaumbele vya kikodi, ndio maana wakati mwingi wanakuta kukimbilia kuongeza kodi zaidi badala ya kudhibiti ama kupunguza kodi zilizoko, ambacho kinatokea, ukiangalia sera hizi zipo na inafahamika, lakini ukiangalia kwa nchi zinazoendelea e, zile za Afrika, unaona kabisa sheria za kodi mda mwingine zimekuwa ngumu sana e, na, na e, ni changamoto kuweza kutekelezeka. Unaona ni sheria ambazo e, kwa namna moja tu ama nyingine ni ngumu sana. Lakini pia kuna baadhi ya maeneo kwa sababu walipa kodi ni wachache, kwa hiyo baadhi ya maeneo yametwishwa mzigo mkubwa zaidi, kwa sababu anajua, tukikosa kuchukua hapa hatuwezi kupata tena. Angalia mfano mzuri, kodi inawekwa kwenye bidhaa ya mafuta Nchi nyingi za Afrika zimeweka kodi sana kwenye mafuta, sababu unajua ndio eneo rahi, rahisi kutoza. Sasa kama ndio eneo rahisi kutoza, haina budi lenyewe kuliangalia kwa ukubwa, lakini uh, sera hizi kweli zimekuwepo. Changamoto nyingine ambayo inaonekana uh, vipaumbele vya kodi vinafahamika, lakini elimu ya kodi pia si kitu ambacho kimefika sana kwa, kwa, kwa wananchi wengi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi, na leo ni sehemu ya pili ambapo tunazungumzia kuhusu masuala ya kodi kwenye nchi za ukanda wa, wa Afrika na je, kama suluhu ni kuongeza kodi ili kukabiliana na changamoto za kusimamia miradi ya maendeleo. Kwenye laini ya simu tunazungumza na Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam nchini a, Tanzania. Ali, umezungumza kidogo swala la, la elimu na tumeona viongozi karibu wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanawataka raia kujitoa kulipa kodi, unadhani hili linaanzia wapi? Mbali na elimu ya mlipa kodi, hili linaanzia wapi kwamba kila mtu ajitambue anapaswa kulipa kodi, hasa wale ambao wanafikisha pengine kwenye nchi zetu umri wa miaka kumi na kwenda juu eh. Kwa, kwanza kabisa kilipaswa kuwa kwa sababu unajua kodi ni sehemu ya uzalendo. Njia nzuri, mbali na elimu, njia nzuri ya kuongeza wigo wa walipa kodi ni kuziona ripoti za CAG zikionyesha matumizi mazuri ya kodi za wananchi. Unajua mwananchi uh, anakuwa anaona changamoto kulipa kodi pale ambapo haoni matumizi ya fedha na kufikia ile uh, tunasema ile tija uh, ya kupata uh, yale maendeleo ya kiuchumi kuyapata. Sasa wakati mwingine akiona matumizi yamekuwa yana changamoto ano, anakuwa kidogo mzito kuweza kulipa kodi. Kwa hiyo, mbali na elimu ni utekelezaji wa sera za maendeleo kwa serikali ni moja kati ya eneo nzuri sana la kuhu, kuwavutia wananchi kuweza kulipa kodi. Lakini ikitokea e, wanalipa kodi, lakini wanakutana na ripoti ambazo e, zinaonesha tu kwamba kuna changamoto, rushwa imekithiri, inakuwa tatizo kidogo. Ni kwa kiasi gani suala la kodi huenda likaja likachochea uh, vurugu katika nchi hasa za kisiasa katika mataifa yetu ya ukanda wa Afrika Mashariki ikiwa viongozi watashindwa kulitazama kwa jicho jingine? Siku zote uh, kodi inakuwa changamoto pale ambapo imekiuka zile tunazita kanuni za taxation, kwa maana ya kwamba hakuna usawa eh, hakuna ile ekonomi yaani, mzigo unakuwa mzito eh, kwa mfanyabiashara. Akishamaliza kutozwa kodi basi anadhoofika, hawezi kurudi tena eh, kodi ambayo inaondoka na mauzo ghafi eh kodi ambayo wakati mwingine inamfanya ina, asishindwe kupata faida, kwa sababu unajua kodi eh, mara nyingi tunategemea itokee kwenye net profit, yaani ile, ile faida bae, faida halisi, lakini eh, wakati mwingine kama kuna, kuna kuna tozo na ushuru eh, na hizo kodi ambazo zinakwenda kugusa lile pato lake ghafi ambalo bado hajatoa matumizi mengine, kwa sababu mfanyabiashara akipata pato ghafi atabidi atoe gharama zake za kuendesha ili ifikie faida. Sasa ikitokea kule juu kabisa kwenye pato ghafi tayari kakutana na kodi kabla hata hajatoa matumizi mengine, unaweza kuona changamoto za inez zikatokea lakini wafanyabiashara kuwa na utitiri wa kodi, lakini pia kutaka kuanzisha biashara eh, lakini unakutana na kodi zilizo nyingi eh, kwa nchi za Afrika hili wanapaswa kuliangalia. Zikizidi eh, inaweza ikawa changamoto, lakini kubwa hasa utekelezaji pia wa sheria za kodi na mfumo wake, na inapotokea wanaonekana kuna watu eh, wanapa, wanapata faida lakini hawapo kwenye mfumo, mifumo iliyo rasmi eh, lakini wale walio kwenye mfumo rasmi wanatozwa kodi na wanashindwa kupata faida. Hii nayo pia inaweza ikaleta na changamoto na ambazo zinaweza kutokea pia swala hili ndilo ambalo linachangia watu wengi kuwa wanatorosha mitaji na fedha nje ya mataifa yao. E, kabisa kabisa, ni moja kati ya Uh, changamoto kubwa na tumeona hata kwa nchi mbalimbali hata ambazo tayari zimekwishaendelea. Uh, kumekuwa kuna hiyo changamoto inapotokea mtu anaona kodi zimekuwa nyingi, na, na sio tu kutorosha mitaji uh, hata kuamua kwenda kuwekeza kwenye nchi nyingine. Zipo nchi zimekosa wawekezaji kutokana na kuwa na utitiri wa kodi na zingine, ukiangalia zipo kwenye ukanda huu wa uh, nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara. Kwa hiyo ni kitu cha kukifanyia kazi kwa ukubwa nam msikilizaji. Na kwa maneno hayo ya Ali Mkimo, sinabudi kutia nanga. Bila shaka utakuwa umeelimika kuhusu swala la kwa nini nchi zinatoza, na kwa nini e, mataifa ya Afrika yanapaswa kutazama upya namna ambavyo yamekuwa yakitoza ushuru a, kwa raia wao ili kupunguza mzigo a, kwa raia. A, asante Ali kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi Jumaa hili. Shukran sana Makundi. Na msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Kwa heri. Hivi karibuni baadhi ya mataifa ya Afrika yameendelea kurekodi ongezeko la vitendo vya utekaji na mauaji dhidi ya raia, vingi vikifanywa na idara za usalama au watu wasiojulikana. Unazungumziaje vitendo hivi nchini mwako? hali poji, wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254110000420 Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris akubali kushindwa. Makundi ya kisiasa nchini Sudan Kusini ambayo hayakuwa sehemu ya mkataba wa amani wa mwaka 2018 yamekubali kuanza tena mazungumzo. Na mshirika wa aliyekuwa rais wa Chad Yaya Dillo azitaka mamlaka kuachia huru wafungwa wa kisiasa. Kibao well mind cha kwake Luciano kutoka Jamaika kikitamatisha matangazo awamu ya kwanza ya shukrani. Msikilizaji nitume salamu kwa balemba ndakabojira Neema ukiwa Bukavu, ni mwani Kenneth ukiwa kule Bukoba, Tanzania. Asanteni kwa kutusikiliza na kusii saa mbili na nusu tungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.