Ni saa moja na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. Na sasa tupate habari za michezo, naye Emmanuel Makundi. Asante Caro, nianzie hapa nchini Kenya na Dar es Salaam Tanzania, ambapo licha ya kutofanya vizuri eh, katika mechi zao za kutafuta tiketi ya kushiriki michuano ya kombe la mataifa ya afrika kwa wachezaji wanaoshiriki ligi za ndani ama ligi za nyumbani uh, chan Tanzania na Kenya zinasonga mbele na zitashiriki michuano hii mwakani ambapo e, itakuwa ikipigwa Tanzania. Jana licha ya kuchomoza na ushindi wa bao moja a, kwa sifuri dhidi ya Uganda, walitupwa nje kwa njia ya mikwaju ya penalti sita kwa tano wakati Kenya jana walilazimishwa sare ya bao moja kwa moja na sudani kusini na sudani kusini ni mkumbushe msikilizaji kwamba walipata ushindi wakiwa nyumbani wa mabao mawili kwa sifuri kwa hivyo walipata walisonga mbele kwa jumla ya mabao matatu kwa moja kule blomfontein na afrika kusini namibia waliwafunga Lesoto kwa, ma, kwa bao moja kwa sifuri na Lesoto walishinda kwa njia ya mikwaju ya penalti. Na michezo iliopigwa siku ya Jumaa Mosi, Eswatini waliwafunga Zimbabwe bao moja kwa sifuri, Eswatini wakisonga mbele, wakati Benin wakitoka sara ya bao moja kwa moja na Togo na Togo walisonga mbele kwa jumla ya mabao matatu kwa moja. Leo hii Liberia watakuwa na kibarua dhidi ya Senegal, wakati Togo watakuwa na kibarua dhidi ya Niger na Equatorial Guinea watakuwa na kibarua dhidi ya Congo uh, Brazaville, na Eswatini dhidi ya Madagaska. Mataifa matatu yatafuzu, e, katika michuano ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ambayo itapigwa katika uh, jiji la Dar es Salaam, eh, Nairobi pamoja na Kampala. Tuende sasa kule nchini Rwanda ambako klabu ya APR klabu ya jeshi hii sasa inaweza miongoni mwa mambo mengine kuchukuliwa hatua ikiwemo kupoteza uh, alama katika mchezo wake dhidi ya Gorilla FC ambapo ilitumia wachezaji saba wa kigeni badala ya sita, baada ya kufuatia eh, mabadiliko ya hivi karibuni ya sheria za shirikisho la Kabumbu uh, kule nchini Rwanda ambapo linataka ndio usajili wa wachezaji kumi, lakini wanaoruhusiwa kucheza uwanjani katika muda wa dakika tisini ni wachezaji sita peke yake. Jana yani, walifanya makosa na kuingiza wachezaji saba ambao baadaye walicheza kama dakika tano hivi kabla ya kugundua kwamba walifanya makosa na kumtoa mchezaji mmoja wa kigeni na kumwingiza mzawa. Lakini nilidhani makundi, kabla huwa tunatambulishwa timu, sasa ilikuwaje mpaka dakika <laughs> na ya mwisho wanagundua kwamba wamekosea? Na hilo ndilo swali ambalo watu wana, wanajiuliza. Kama mlikuwa mnafahamu wachezaji sita peke yake ndio wanapaswa kuwa uwanjani, vipi mlifanya mabadiliko na kuingiza wachezaji saba wa kigeni? shirikisho litaamua kusimamia sheria na kanuni, basi huenda APR wakanyang'anywa alama. Na wako katika nafasi ya kumi na nne katika msimamo wa ligi kuu ya soka, lakini wamecheza mechi mbili tu ukilinganisha na Gorila FC ambao wao wamecheza mechi saba zaidi. Niishie hapa na mwona Ruben Lukubuka amekuja kutujuza aliyopewa nafasi kwenye magazeti. Ah, asante. na sasa tupate uchambuzi wa magazeti naye Ruben Likumbuka, karibu nam. Asante sana Carol, natumai wikendi yako imekuwa njema pia, msikilizaji. Nianze na gazeti la Washington Post kule Marekani. Gazeti hili limechapisha habari uh, kuhusu wagombea wawili Kamala Harris upande wa Democratic na uh, Donald Trump upande wa Republican wote kwa pamoja wakijidai kwamba wanaamini watapata ushindi katika uchaguzi wa hapo kesho. Gazeti la Washington Post la laandika lakini. Gazeti la Le Figaro kule nchini Ufaransa, kwa upande wake, lenyewe laangazia habari kuhusu uchaguzi ambao unakuja, okay, sure. moto moto kule <laughs> e, Marekani. Tuje sasa barani Afrika. Uh, niruhusu niangazie dondoo za magazeti ya nchini Kenya. Uh, naona hapa gazeti la Daily Nation laandika, wataalamu watoa uamuzi mkali kwa serikali ya Ruto kuhusu ushuru mpya, wakati gazeti la Taifa Leo lenyewe laandika kwa wino uliokolea rigadhi aanza kufunikwa kule Tanzania. Gazeti la Mwananchi e, laandika utitiri wa bodaboda bajaji, vurugu tupu, wakati Majira laandika Biteko aeleza Samia alivyoipaisha Sengerema. Kule nchini Rwanda, gazeti la New Times limechapisha habari ama mahojiano maalum na waziri wa mambo ya nje Olivier Nduhungirehe a, kuhusu nafasi ya Rwanda katika jumuiya ya madola na uhusiano wa kidiplomasia kule DRC. Naona karibu magazeti yote uh, Carol, yameandika habari uh, kuhusu M23. Waasi hawa M23 wanaungwa mkono na Rwanda wauteka mji wa kamandi jit wilaya ya Lubero, gazeti la Le Volcan News, lakini pia Agora Grand Lac uh, pia Est info Magazeti haya yamechapisha habari kuhusu mamia ya wakazi wa eneo la Lubero watiwa wasiwasi uh, kutokana na vita hiyo ni mbaya kabisa. Iwachu la Burundi laandika usajili wa wapiga kura waonekana kuwa mchakato wa kutatanisha na usio wa kawaida, wakati SOS Media laandika Rais Ndayishimiye atangaza kuondolewa kwa visa ya muda mfupi kwa nchi wanachama wa Jumuia ya COMESA. Tumalizie hapo kwa sasa na naona na, na, na, na, na, mengi zaidi katika awamu ya pili, na sasa tupate makala Mazingira leo dunia yako kesho. Katika kuangazia changamoto ya ukosefu wa usalama wa chakula, kumekuwa na wito kwa wakulima kukumbatia kilimo endelevu na salama kwa mazingira kama vile kilimo kinachohimiza ukulima wa mimea tofauti ili kuboresha rutuba ya mchanga. Hata hivyo, katika nchi yoyote ile, mbegu ndio msingi wa kilimo, na katika kipindi hiki dunia inakumbwa na janga la mabadiliko ya tabia nchi, matumizi ya mbegu za kiasili imeonekana kuwa moja ya suluhu inayoweza kukabiliana na ukosefu wa chakula kutokana na uwezo wa mbegu hizo hizo kustahimili mabadiliko ya ya tabia nchi, na hivyo haja ya mbegu hizo kuhifadhi kwa ajili ya vizazi vijavyo. Nchini Kenya, msikilizaji, asilimia 80, ya mbegu zinazotumiwa na wakulima wadogo ni zile ambazo zimehifadhiwa kupitia mifumo ya wakulima. Katika makala haya tutakuwa na Simeon Okemwa naibu afisa miradi kutoka shirika la Seed Savers Network la nchini Kenya linalofanya kazi na wakulima wadogo katika kuhifadhi mbegu za kitamaduni na kiasili. Sasa hapa hivi Seed Savers huwa tunashughulika sana na wakulima haswa sana, sana. Tukianza tulikuwa tumeanza kuweza kuweka mbegu za kiasili zile ambazo zilikuwa zimepotea like hizo varieties. Tuliweza kuzifanyia research kwa different communities, alafu tukapata access ya Okay. Tukaonolea ni muhimu sana tukaweze kujenga seed bank ambayo seed bank ambayo tuko na moja hapa hivi. Kando na hiyo ambayo tuko nayo hapa kwetu kwa training center, tumefungua zingine kwa wakulima. Kando na kuweka mbegu, pia huwa tunasaidia wakulima upande wa advocacy, huwa tunaungana na different stakeholders, tunaleta wakulima pamoja tunaweza kuwafunza na kuwaeleza zaidi kuhusu uhuru wao wa kujiwekea mbegu, manufaa ya kukula ile vyakula vya kiasili na zaidi kuweza kuwajenga wakaweze kujitegemea. Sasa hapa tuko kwenye eneo moja la shamba lenu, i labda unaweza kutuelezea katika shamba hili mnafanya nini hasa? Sasa hapa mahali ambapo tupo, ukiangalia, unaweza kuona sehemu hii tuna nyanya aina tofauti tofauti. Kuna hii ya kala nyeusi, kuna nyingine pale ile ya nyekundu ndogo. Ile ni the traditional one, indigenous one, tunaiita cherry tomato. Sasa nyanya hizi zote zingine huwa tunapata kwa wageni ambao wanatutembelea na wakituletea hizi mbegu, huwa tunakuja hapa tunazipanda, alafu tunaanza kuangalia jinsi ambavyo zinakuwa, tukiendelea kuichunga hadi ambapo zitaweza kukua ili tukaweza kuvuna mbegu na tukaweza kuenda kuhifadhi kwenye seed bank yetu. Pia hii ni demonstration plot yetu kwa sababu huwa unapata mbegu ikiwekwa sana huwa inaanza kulose the viability, na recommended viability wakati tuna store mbegu inakuanga asilimia 85. So kila wakati wakati tunafanya the germination test, tupate kuwa inapungua hiyo asilimia, huwa tunaleta mbegu yetu hapa tunaipanda upya, alafu tunazikausha, tunarudisha pale tunaziweka. Mnahimiza sana kilimo hai. Sasa mnapofanya majaribio haya ya mbegu zenu tofauti za kiasili, je, mnatumia kemikali yoyote ama mnatumia njia zipi? Hakuna kemikali yoyote ambayo tunatumia. Ukiangalia kama hapa kwa demonstration plot, kuna diversity. kuna hizi nyanya, kuna viazi vitamu pale, kuna malenge pia na mahindi. So hiyo diversity huwa inasaidia sana kuzuia wakati kuna maybe ugonjwa unatokea ama wadudu, mmea mmoja huwezi athirika sana. Alafu pia huwa tunatengeneza biofertilizer sisi wenyewe, tunatumianga matawi kama za aloe vera Mexican marigold thithonia, tunachanganya na pilipili pale ndani. Sasa hiyo ndio huwa tunatumia kukontrol hawa wadudu na, na vitunguu huwa unapata harufu ambayo inatoka hapo inazuia wadudu kuathiri mimea yetu. Alafu pia hizi nyanya mebi zile blight ama nini, huwa tunachanganya maziwa kidogo na maji alafu tunanyunyizia. Hakuna dawa yoyote sisi hutumia hapa. Sasa mkishavuna hapa, mbinu zipi ambazo mnatumia kuhakikisha mbegu hizi zinakaa kwa muda mrefu ili zisikuja zikapotea kwenye jamii? Tukivuna mbegu zetu kutoka hapa shambani, huwa tunafanya kitu tunaita seed processing. Vitu kama nyanya huwa tunazifinya, tunazichanganya kwa maji kidogo, alafu ndio tuweze kuziosha vizuri kabla tukaweze kuzikausha, alafu tukishazikausha, huwa tunazihifadhi kwa zile ambazo tutarudi kuzipanda haraka maybe kwa muda wa mwezi mmoja, huwa tunazihifadhi kwa chupa za glasi ambazo haziruhusu hewa kuingia, huu unapata ukifunga hivyo haziwezi athirika sana na viwavi The weevils lakini kuna mbegu zingine ambazo tunataka zikae maybe kwa kipindi kirefu kidogo kama muda wa mi, miaka mikumi hivi, hizo huwa tunazihifadhi kwenye friji alafu zingine pia tumeziweka kwenye deep freezer, hizo huwa zinakaa kwa mda wa zaidi ya miaka kumi, karibu miaka ishirini ama thelathini hivi kwenye seed bank yenu. Uh, navyoona ni chumba ambacho mmetumia udongo kutengeneza. Labda unaweza kutuelezea ni kwa nini mlichagua kutumia udongo? Kuna sababu maalum ya kutumia udongo kutengeneza kichumba cha uh, seed bank kuhifadhi mbegu zenu? Sasa huo unapata, wakati unahifadhi mbegu zako huwa inafaa inakuwa kwenye chumba ambacho hakina joto mingi zaidi, na ndio maana sisi hapa kama seed savers tuliamua kutumia udongo ili tukaweza kuhifadhi mbegu zetu, kwa kuwa unapata, ukiingia kule ndani hakuna joto mingi zaidi. Alafu pia udongo tuliona ni kitu ambacho kinapatikana kwa urahisi, so pia kuenda kuimplement kama kwa wakulima haitakuwa vigumu. Maybe nitaanzia hapa. Tukishavuna mbegu zetu, huwa tunaileta hapa kwenye solar dryer yetu. Wakati tushazitoa pale shambani, tunaziweka hapa kwa kipindi ya kama wiki mbili hivi, tukiendelea kuiangalia. So hii solar dryer yetu inatumia ju, ukiangalia hapa juu hii ni glasi kama ile ya greenhouse. So unapata hapa ndani, mbegu zitakauka vizuri. Alafu ikisha kauka, kitambo walikuwa wana test moisture. Lazima ufanye hiyo moisture test, lazima uangalie kuwa mbegu zako zimekauka vizuri. Wengine hurusha hivi kwa mikono, wakisikia hiyo sauti inatoa, ama kuna wale ambao huuma, lakini ukiuma hivyo huwa uwezi ukajua kama maybe hiyo maji ina, ina iko recommended wewe kufanya storage sasa kwa wale wakulima ambao hukuja hapa hivi, kuna wale wakulima wadogo maybe ambao hawana fedha zaidi ya kununua mifumo ya kisasa ya kutest hiyo moisture, moisture testing kit. So tumeweza kuwafunza, huwa wanachukua mbegu wanaweka kwenye chupa ya glasi, wanaongeza chumvi ndani and then wanaweza kutingiza, wakitingiza halafu hiyo chumvi ijishike kwa kwenye chupa juu ama iweze kushikana, huwa inaashiria kuwa mbegu yako haijakauka. Lakini kama sisi hapa Seed Servers tuko na moisture testing kit, ambayo huwa tunachukua mbegu kadhaa tunaiweka pale, tunaisiaga, alafu tunafanya test. Tukifanya hiyo testing, the recommended huwa inakuwa kati ya asilimia kumi na mbili ama kumi na nne hiyo iko sawa kwa kuweza kuhifadhi mbegu yako. Alafu huwa tunashauri wakulima wasiweze kukausha mbegu sana, kwa kuwa ikiweza kukauka sana, huwa unapata ina lose viability ile. Wakati utaenda kupanda ama kufanya germination testing utapata itachukua muda bila kumea. Lakini kabla ya hatua za kuhifadhi mbegu zilizokaushwa kutoka shambani, kuna mchakato unaofanywa kuhakikisha mbegu hizo ziko tayari kuhifadhiwa. Tukitoa mbegu zetu hapa kwenye dryer, kabla tuzihifadhi ndani ya seed bank, huwa tunafanya kitu tunaita germination testing. Sasa hii germination testing huwa tunajaribu kuangalia kama mbegu yetu ni nzuri ili tukaweze kuhifadhi ama tusihifadhi. The recommended nilikuwa nimesema hapo awali inakuanga asilimia themanini na tano so huwa tunachukua a petri dish tunaweka hapo ndani safiet, ama unaweza weka kitambaa ili kuweza kushika maji iwe na unyevu unyevu, because tunajua mbegu ili iweze kumea inahitaji maji na inahitaji hewa kidogo. Hivo tukishafanya hivyo, hivo huwa tunahesabu mbegu kumi tunaiweka tuna pale kwenye hiyo petridish. Sasa unakuja unahesabu siku ya kwanza, siku ya pili, mpaka siku ya tatu ama tano, nne pale alafu unaangalia sasa kama zitakuwa zimemea mbegu tisa, hiyo inaashiria ni 90%, kumaanisha mbegu yetu tunaweza kuihifadhi. Nikurudishe nyuma kidogo, ulisema zile mbegu ambazo labda mnataka kumeshahifadhi, lakini mnataka kupanda kwa kipindi kifupi mnahifadhi kwenye chupa za glasi, lakini zile ambazo mnataka kuhifadhi kwa muda mrefu zaidi ya miaka kumi mnatumia friji kuhifadhi. Kwa nini friji? Kwa kuwa unapata pale kwa friji unaweza kucontrol hizo temperatures zinakuja hadi pale negative kama kumi na tatu, alafu huo unapata, tunatumia karatasi za aluminium na huwa tuna kompresi hizo mbegu, tunatoa hewa yote ndani, kwa kuwa kukiwa na hewa microorganisms zitaweza kuthrive pale ndani na mbegu yako itaweza kuharibika. Hadi juma lijalo. Jina langu Minzile Sijai, kwaheri. Uturuki hapo jana ilifanya mkutano wake wa kwanza na bara la Afrika, huku ikiahidi kuongeza uwekezaji na kuimarisha uhusiano wake na bara hilo. Mkutano huu ni kama ule uliofanywa na Marekani, Umoja wa Ulaya na pia Uchina. Unadhani kwa nini mataifa yenye ya nguvu yanaimarisha uhusiano wao na bara Afrika? Huenda kuna mambo fiche nyuma ya harakati hizi. Kushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420 ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa nazo: watu 14 wapoteza maisha kwa kupigwa radi katika kambi moja ya wakimbizi kaskazini mwa Uganda, na no, Uingereza yaja na mbinu ya kuvutia nchi za Afrika. Tunamalizia na kibao Hary Ncam Kokotii kutoka kule Jamaica. ni kibao haria penkam cha msanii kokoti kutoka Jamaika, kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya arifai Kiswahili. Shukrani, na nakualika saa mbili na nusu tungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.