Namkopo langu la sala linanyonyesha kwamba hivi sasa ni saa kumi na mbili na dakika arobaini Khartum, Sudan. wakati wa kumpisha Victor Abuso na habari za mchezo. Mbona leo unaonekana <laughs> no, una furaha isiyokuwa ya kawaida? Victor Abuso no, chochote cha ziada? <laughs> ndogo <nungu. laughs> Nimesema leo ni jumaa na ni, ni tarehe moja mwezi ah, Novemba. Tunaendelea vizuri, mwaka unaelekea kufika tamati. Mm, hapa Kenya ni mapumziko baada ya kazi, hii tutakuwa na kupumzika leo. Katika mchezo tuanzie kule nchini Rwanda, timu ya taifa ya Amavubi imefuzu katika hatua ya mwisho Uh, kutafuta tiketi ya kushiriki kwenye fainali ya michuano ya CHAN itakayofanyika mwaka ujao, uh, baada ya kuishinda Jibuti mabao matatu kwa moja katika mechi ya marudio iliyochezwa jana katika uwanja wa Mahoro jijini Kigali, uh, Rwanda sasa inasubiri mshindi kati ya Kenya na Sudan Kusini, timu hizi mbili ambazo zitacheza siku ya Jumapili ili kufahamu mpinzani wake katika hatua hiyo ya mwisho. Siku ya Jumapili pia Tanzania itachuana na Sudan jijini Dar es Salaam. Ukanda wa SEKAFA utawakilishwa na timu nne katika michuano hiyo na ikumbuke kwamba mashino hayo yataandaliwa nchini Kenya, Uganda na Tanzania mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Bwana alimwona rais Paul Kagame akijitokeza kwa tazama vijana wake wakicheza dhidi ya Jibuti hapo jana, na bila shaka Rais Kagame ni mpenzi wa kandanda, mm -hmm. na ameshasema wazi kwamba kule Ulaya anashabikia klabu ya Arsenal. Sawa sawa, Viktor Habusi. Na leo hii kuna mechi moja ya kufuzu katika, katika mchezo hio ya CHAN uh, timu ya taifa ya Liberia itacheza na Sierra Leone, lakini pia Uh, jana kulikuwa na mechi nyingine katika ukanda wa SEKAFA. Timu ya taifa ya Ethiopia ilishinda Eritrea mabao matatu kwa sifuri na kule Tanzania, ligi ya Tanzania bara inaendelea leo. Katika mchezo wa soka kutakuwa uh, uh, na mechi kati ya mashujaa ambayo itamiana na Simba Sports Club ambayo inashikilia nafasi ya tatu katika jedoli la ligi kwa alama kumi uh, na tisa. Lakini jana Kinondoni MC ilishinda Namungo FC uh, bao moja kwa sifuri Uh, mechi iliyochezwa katika jiji la Dar es Salaam. Na kule nchini Uganda hivi leo uh, kuna michoro miwili ambayo itachezwa kuanzia saa kumi jioni uh, mechi ya kwanza itakuwa ni kati ya Sports Club Villa ya Kampala dhidi ya klabu ya jeshi ya UPDF, uh, lakini baadaye saa moja jioni klabu ya URA itacheza na Kitara FC. Uh, jana kulikuwa na mechi, mechi tatu, KCCA iliishinda uh, Maroons mabao matano kwa sifuri na kuendelea kuongoza ligi sasa kwa alama 17 nyuma ya Vipers ambayo ina alama 16, lakini Bull FC ilishinda Bright Stars bamoja kwa sifuri, huku Kiso Giants na Express FC zote zikimaliza michezo yao bila kufungana. Mm -hmm. Kule barani Ulaya leo a, Ruben Amorim anatarajiwa kutajwa rasmi kuwa kocha mpya wa klabu ya Manchester United ili kuchukua mikoba Uh, ya klabu hiyo kuelekea mechi za ligi ya soka katika uh, siku zijazo. Okay, Manchester United lazima useme klabu inayosuasua mm. <laughs> Uh, kule Ufaransa leo hii kuna mechi moja tu mechi mbili ya Ligue 1. Uh, Monaco nicheza anga uh, na angasuku Lille nayocheza na klabu ya Lio. Na kusalia kule nchini Ufaransa leo hii ni mechi za robo fainali kwa nia taji la Paris Masters katika mchezo um, wa tenis ambapo Alexander Zverev anacheza na Carlos Alcaraz. Naam, Victor, Naam, Buso. Hayo, hayo, ni, ni kushukuru sana kwa habari za michezo Bwana Victor Buso. Awamu ya pili tutafanya mengi zaidi. Shukran. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti naye pande la raia Ali Bilali. Ikifika Ijumaa, siku zote unapendeza sana na makoti haya yako yanakaba kibabu kibabu hivi, lakini anapendeza. Mwisho wa siku, nam, usiangalii uh, suti nililovaa zaidi, lakini angalia kanzu nilivaa ah. ambapo ni vazi la siku ya ijumaa ambayo ah. ni siku tukufu yako, kulingana na imani yangu. Ka, kanzu yako nazinua karia kwamba ah. zinakuja moja kwa moja Ali Bilali. Tuachane na haya, acha twende moja kwa moja kwenye uchambuzi huu wa magazeti. Nianze uchambuzi wa magazeti na mm -hmm. magazeti nchini Kenya ambako Benson Wakoli takriban, mm -hmm. magazeti yote nchini Kenya, habari ambayo natanda hapa ni mbinu za Gachagua kuzuia kuapishwa kwa Kindiki, mm -hmm. za gonga mwamba, yani wanasema mawasilisha maombi 30 mahakamani yote yote yametupa ya ya gonga mwamba, mm -hmm. kama gazeti la taifa leo, gazeti pekee ambayo lachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili lao limeandika, baada ya majaji watatu kuondoa marufuku ya awali, Kindiki aweza kuapishwa sasa. Hii imeenda imeenda kabisa bwana. Huu ni msemo ambao Wakenya wanatumia sana, sana, na umekuwa ukiigwa hata na mataifa mengine sasa hivi. mm -hmm. Hii imeenda imeenda kabisa ndugu. uh -huh. Eh, gazeti la Taifa Leo daima linasema Wakenya wapewa mapumziko leo Ijumaa kutoa nafasi ya Kindiki kuapishwa. Anatarajiwa kuapishwa leo mida ya saa nne. Lakini Kindiki ndiye kibarua cha Kithuri kuponya mlima baada ya Gachagwa kupigwa teke <laughs> namna jamaa na wanavyoandika hapa inapendeza kweli lugha mm lakini gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi lao limeandika rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye akabidhiwa kijiti cha uongozi wa COMESA. Aha. Mbali na hilo gazeti hilo limeandika mfumo kibiashara, wa kibiashara uliorahisishwa wa COMESA recos manufaa kwa biashara ndogo ndogo za mipakani. Hapa gazeti hili limeandika na kumwonyesha waziri wa biashara wa DRC bwana Julien Paluku akiambatana na wajumbe kadhaa wakiwa katika eneo la mpaka wa DRC na Burundi, eneo ambalo linajulikana kama Gatumba. Gatumba, gazeti la New Times la kule nchini Rwanda, bwana Benson Wakoli, mm -hmm. limeandika serikali inatafuta mwekezaji kununua kiwanda cha chakula cha huko huye mm -hmm. huye ni mashariki mwa Rwanda, Rwanda. Mm. lakini gazeti la Sudan Tribune lao limeandika mgogoro wa kuhama makazi nchini Sudan unaweka mamilioni ya watoto wadogo hatarini kwa kweli. Vita ambavyo vinavyoendelea hakika vinaleta madhara makubwa sana, ukiukaji wa haki za watoto kabisa. Na ukiangalia waathiriwa wakubwa katika vita, wengi wao huwa wa mara nyingi sana ni watoto na kina mama. Nam, tuelekee kule nchini Uganda. Gazeti la Daily Monitor lao limeandika lipa au kufa hiini kutokana na swala la malipo ya matibabu hospitalini. ah, benson okay, wakodi manake yep. Hapo wanaandika kwamba ukijielekeza uki kwenye hospitali binafsi kiwango cha chini cha malipo ni milioni kumi ah, shilingi za Uganda, na ambapo inadaiwa kwamba watu elfu thelathini na nane mia tisa tisini na sita hufariki dunia kutokana tu na swala zima la ukosefu wa matibabu, lakini pia unatakiwa kulipia shilingi elfu thelathini kuanzia elfu thelathini hadi elfu hamsini ili kupewa uniti moja ya damu pale tu utapohitaji kuongezwa damu. Unaona kwamba ni moja miongoni mwa taarifa ya kusikitisha ambayo inatokea katika mataifa yetu hapa barani Afrika, hususan Afrika Mashariki. Habari leo, gazeti la kule nchini Tanzania limeandika, Samia ataja mambo matatu kuboresha kilimo. Naam, nikushukuru sana Ali Bilali kwa uchambuzi wa magazeti. Awamu ya pili utafanya zaidi. Shukran karo korel na siha njema Msikilizaji wa RFI Kiswahili, kung'atwa huwa ni hali ya dharura, ila kwa baadhi ni tatizo ambalo linaweza kutatuliwa kinyumbani kutumia baadhi ya mbinu kama kuvuta sumu kwa mdomo, kupaka dawa za kiasili, au kumkamata nyoka aliyekung'ata ili kutumia sumu yake kutibu sehemu iliyong'atwa. Ingawa kuna ukweli katika baadhi ya mbinu zinazotumika na jamii haswa za Kiafrika, wataalam wanasisitiza cha kufanya unapong'atwa na nyoka kutemewa sumu ni kuwahisha mgonjwa hospitali. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, na katika makala haya tunakuletea sehemu ya pili kuhusu tatizo la kiafya la kung'atwa au kutemewa sumu na nyoka tutakuwa tunakuletea baadhi ya juu za mataifa ya kikanda kupambana na tatizo hilo. Na kwenye makala haya nipo naye daktari George Omondi kutoka shirika linaloangazia utafiti wa mamalia wa hali ya juu au Kenya Institute of Primate Research. Uh, hapo mbeleni hapakuwa na naweza sema champions wa kupigania watu ambao wanang'atwa na nyoka. Uh, mwaka wa ishirini na kumi na saba Uh, tuliweza kusukuma uh, wizara ya afya duniani kutambua uh, kung'atwa na nyoka kama uh, one of the diseases ambayo iko neglected duniani. Kuanzia hapo tumeanza sasa kupata serikali ama government in Africa uh, na ulimwenguni kuanza kutambua kung'atwa na nyoka kama shida ya uh, public health, na wanatoa resources ama finances ili kuweza kushughulika na kupunguza madhara ambayo zinatokea uh, mtu anapong'atwa na nyoka. Daktari George, kwa kiasi gani kung'atwa na nyoka ni tatizo la kiafya hapa katika ukanda wetu wa Afrika, Afrika Mashariki? um, kung'atwa na nyoka ni tatizo kubwa katika East Africa. Uh, sana sana Kenya unapata kwa mwaka mmoja, tuna watu uh, kati ya elfu mbili na elfu nne ambao wana aga kutokana na kung'atwa na nyoka, then uh, tunapata watu uh, karibu elfu ishirini uh, hapo tunaongelelea nambari za chini ambao wana, wanaumwa uh, ama wanang'atwa na nyoka. Kwa hivyo ni, ni, ni tatizo kubwa am, uh, ambalo Um, watu kama sisi tuko kwa hii sekta tunaweka juhudi zote ili tuweze tukapunguza hizo idadi za watu ambao wanaumwa na watu ambao wana afa kutokana na kung'atwa na nyoka. Kuhusu aina yeah, ya nyoka ambao wanang'ata ama kuuma ama kutema sumu, ni nyoka aina gani ambao tunapata sana katika ukanda huu wetu? Uh, so katika Kenya tuko na baadhi ya uh, nyoka ambazo zinasababisha madhara zinapouma uh, watu wetu uh, kwa lugha ya Kimombo tuko na zile neurotoxic zina affect, uh, uh, the nervous system. Na baadhi ya hizi nyoka kuna black mamba uh, ambayo zinauma watu na baada ya dakika kama thelathini tu wana unapata wanaaga dunia uh, it's one of the most venomous, ama ile kuna sumu kushinda hizi zingine zote, na inapatikana sehemu tofauti. Utaipata uh, sehemu za pwani, utaipata sehemu za western, utaipata sehemu za Baringo, sehemu za Baringo, Samburu uh, and then tuko na nyoka zingine ambazo uh, zatema mate ama hiyo sumu yao kwenye macho, na pia zikiuma unapata sehemu hiyo ya mwili inaoza hizi ni spitting cobras na uh, kama hizi kuna red spitting cobra ambayo utaipata uta sehemu za Ukambani, uh, sehemu za Samburu, sehemu za Baringo. Kuna nyoka ambayo inaitwa paf ada ambayo iko kila sehemu ya Kenya. Hii pia ikikuuma unapata mguu na fura na sehemu zingine, uh, ina present na ku, ku, kuoza kwa, kwa nyama ya mwili uh, tuko na nyoka zingine ambazo Uh, ni neurotoxi kama ile litaja ya, ya, ya kwanza black mamba, but hizi ni non spitting cobras na pia utazipata sehemu mbalimbali za, za, za Kenya. Siha Njema, yote kuhusu afya yako, Caroline Corid anakusubiria kila jumanne asubuhi saa 2 na dakika 46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa moja na dakika arobaini sita Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Nyoka hao pia wanaweza kuwa wanapatikana katika nchi jirani, sijui kama unafahamu, kama kwa mfano Tanzania, Uganda, kama nyoka hao pia ni nyoka ambao wanapatikana kule. E, hizi nyoka zinapatikana pia baadhi ya sehemu za Afrika Mashariki, Tanzania sana sana, Uganda pia, Rwanda. Daktari, kwa nini bado matibabu ya nyoka bado ni changamoto katika nchi zetu? um. Changamoto ambazo zimetukumba kulingana na dawa kutibu kung'atwa na nyoka ni kwamba uh, it's a very old drug. ni dawa ya kitambo sana, na kwa sababu uh, uh, kung'atwa na nyoka ilikuwa ni disease ambayo imetengwa na maserikali na you know, partners, na hata wananchi. Kuna mtu alikuwa anafanya research kutafuta dawa mpya vile tumeona katika HIV ama TB ama malaria. So dawa lenyewe limekuwa na changamoto, kwa sababu hata zile tunapata kutoka India ama South America zinatengenezwa na sumu ya nyoka ya kutoka kwa hizo nchi. So ikiletwa katika Kenya unapata it's not 100% efficacious, iko na limitation Uh, ama changamoto ambazo zinafanya isifanye inavyotakikana, uh, madaktari wanapoitumia kutibu watu wameng'atwa na nyoka. Juu ya hiyo pia tumekuwa na shida ya uh, affordability yake, ambapo unapata kama one vial, uh, ya antivenom ama hiyo dawa ya kutibu kung'atwa na nyoka inakuja uh, mwaka za uh, hivi karibuni ilikuwa ni around 10,000 ama elfu kumi Uh, sahizi imerudi chini mpaka around ama elfu uh, sita, but unapata mtu anapong'atwa na nyoka, unahitaji kama maybe average ya five vials of antivenom uh, na n okay, ukifanya hiyo hesabu, hata minimum of 30,000 na tumeongelelea kwamba kung'atwa na nyoka ina dhuru wale watu wa mashinani ambao, uh, most of the time hawajiwezi ama, na mtu pia anapolaza hospitalini unapata h hawawezi kuafford hiyo, pia imekuwa shida ingine. Tumekuwa na shida hapo awali ya safety ya unapata mtu anapotibiwa na hiyo dawa anapata sa zingine adverse reaction, sa madaktari wana, wanaogopa kuitumia hasa, hizi mashida zote zike kwa pamoja, unapata sasa watu waendi hospitalini ku, kuenda kutibiwa wanapoumwa na nyoka, hasa wanategemea wale madaktari wa huko vijijini. Hizi matibabu wanapewa huko kijijini hazifanyi, lazima waende hospitali. Wakienda hospitali hawapati hiyo dawa, na kama dawa hiko daktari wanaogopa kuitumia, so unapata hii cyclic, yeah, pattern, inafanya sasa hii dawa haitumiki na ipatikani e, e, vilivyo. Nama, napenda ni kushukuru sana Daktari George Omundi na nikutakie wakati mwema. Asante sana. Caroline, siku njema. Basi, baada ya mahojiano haya na daktari Omundi, tunatamatisha makala haya. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine. Kwa heri. Naam, shukrani sana Bikaro Korili kwa kutuandalia makala haya ya siha njema. Msikilizaji, usikose kuungana naye tena siku ya Jumanne kwenye makala mengine ya siha njema. Ni ruhusu nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii, ni pamoja na kwamba naibu rais mteule wa Kenya Profesa sheria Kithure Kindiki kuapishwa muda mfupi ujao. Kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye Umoja wa Afrika CDC kinasema maambukizi ya mpox yanazidi kuongezeka, na zimesalia siku nne tu wa Marekani kubainisha mbivu na mbichi kati ya Kamala Harris na Donald Trump. Msikilizaji, pia usikose kufuatilia tovuti yetu ili kuzisoma na kuzielewa taarifa hii kiundani. Anafahamika kama NSB kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anatufungia matangazo yetu asubuhi hii nanaeso mtma <mulia> kibao chake msanii Nusubi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kibao Ashu ndicho kinatufungia matangazo yetu awamu ya kwanza asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Victor Abuso, amekuwa msimamizi wa matangazo pande la raia, Alibilali kuleta uchambuzi wa magazeti, fundi mitambo ni Vital Mogisho Kulembwa, bila kumsahau George Maina amekuletea matangazo haya kupitia YouTube pamoja na Facebook. Jina langu ni Benson Wakoli, saa 2 na nusu Afrika Mashariki. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.