Radio France International. Msikilizaji, kopo langu la saa linaniambia ni saa ngapi hivi sasa Bujumbura, saa 12 na dakika 40, majira ya afrika Mashariki. Naam, hapa studioni ninaye bwana Victor Buso amekuja kutupasha habari za mchezo ndugu. Naam, asante sana mwenzangu Benson. Tuanzie kule Cameroon, kuna kuendelea mashindano ya mchezo wa kikapu kuwania ubingwa wa ligi kwa klabu za wanawake barani Afrika jana mabingwa kutoka DRC BC Makumeno walipata ushindi dhidi ya wenzao uh, CNSS pia DRC kwa vikapu sabini na tatu kwa arobaini na sita katika uwanja wa michezo wa Japoma. Uh, na sasa klabu hiyo itacheza na klabu ya Naba kutoka kule Gabon, lakini uh, klabu ya mokumeno itacheza na FAP wenyeji Kamerun, katika mashindano hayo ambayo yanaendelea kushika kasi na. Katika mchezo wa soka ni kwamba leo hii kule Tanzania, katika ligi ya Tanzania bara uh, kwa nia ligi ya soka nchini humo, kuna mechi moja tu kati ya Singida Black Stars na Young Africans ama Yanga kuanzia saa mbili usiku saa za Afrika Mashariki. Jana kulikuwa na michuano miwili uh, klabu ya Ken Gold ilitoka sare ya mabomo mawili kwa mawili na Dodoma Jiji FC uh, huku Coastal Union nayo ikichuana na Kagera Sugar na mechi hiyo ilikamilika kwa Coastal Union klabu hii ya Tanga kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri. Uh, mpaka sasa ukiangalia, uh, jedio la ligi ni kwamba uh, Singida Black Stars ambaye ambanecheza leo na Yanga wanaongoza ligi kwa alama ishirini na mbili huku Young Africans ikiwa na alama ishirini na moja Yanga Africans waifungwi hivi hivi, ndugu <laughs> tutaona baada ya mechi ya leo bila na shaka kule nchini Uganda kulikuwa na michuano miwili uh, mechi mmoja hapo jana, klabu ya Vipers Sports Club ilishinda Mbambara City mabao matatu kwa moja na imeendelea kuongoza ligi kwa alama kumi na sita alama moja tu, uh, nyuma ya Nek FC, na hivi leo kutakuwa na mechi uh, kati ya Mbale Heroes na Uganda Police, uh, huku Lugazi nayo na ikicheza na NekFC ambao wanashikiria nafasi ya pili katika ligi ya soka nchini humu. Ukiangalia Uganda ni kwamba, mm -hmm. klabu ya kwanza, ya pili na ya tatu zote zimeachana kwa alama moja, kwa hivyo inaonyesha kwamba kuna ushindani mkubwa sana katika ligi ya soka nchini Uganda. mm -hmm. Kule barani Ulaya, klabu ya Manchester United imesema uh, kwamba hakuna uamuzi wowote ambao umeshafanywa mpaka sasa kuhusu hatima ya kocha wa sporting F, uh, cp ya Ureno Ruben Amorim ambaye ametajwa kuwa huenda kamrithi mikoba ya Erik ten Hag alichishwa kazi wiki hii baada ya matukio mabaya ya klabu hiyo, na kauli hiyo imethibitishwa pia na kocha huyo ambaye amesema kwamba mpaka sasa hatima yake ya kwenda Old Trafford uh, bado haijafahamika vema, lakini tutafahamu a, katika siku za hivi karibuni. Na tukisema kule nchini Uingereza ni kwamba leo hii kuna michuano ya hatua ya nne kuwania kombe la ligi nchini humo. Klabu ya Brighton nacheza na Liverpool, huku Aston Villa nayo na kichuana na Crystal Palace. Manchester United uh, bila kocha wake ambaye amefutwa kazi leo hii itacheza na Leicester City. Nam ni kushukuru sana Victor Abuso kwa habari za michezo, shukran. Nam nimkaribishe sasa pande la raia Ali Bilali na uchambuzi wa magazeti. Karibu Ali nam ni kushukuru sana mwenzangu Benson Wakoli. Nianze uchambuzi wa magazeti na taarifa iliyopewa uzito no na magazeti ya nchini Kenya, Taifa Leo likiandika shif ni balaa tele vilivyo vya mateso vya zidi, huku serikali ikiitetea. mm -hmm. Ni mfumo wa bima ya afya mpya ambao umeanzishwa na serikali ya Kenya. mm -hmm, na hata kulikuwa na pingamizi iliyopelekwa, uh, mahakamani, lakini mwisho wa siku ndio hivyo. Hmm, waga wanasema kwamba ni ngumu sana kushindana na serikali, ni hi, vigumu sana kushindana na serikali bila. Hmm, najua karatasi yako hii ingine hijakupendeza <laughs> kabisa hiyo. <laughs> Ni kweli, mimi ni miongoni mwa watu amba watiriwa, lakini pia uh, gazeti hilo imeandika ng'ang'ana kortini, lakini ujue hata katika UDA tunakuvua mamlaka Gachagwa ambiwa, lakini gazeti la la gazeti la The Standard lao limeandika utaondoka tu, gazeti la, la iwachu uh, mm, <laughs> <mwisho wa siku laughs> limeandika kuhusu mjadala ulioibuka juu ya kujiorodhesha kwenye daftari la wapiga kura, na ambapo baadhi ya viongozi katika baadhi ya maeneo wamekuwa wakilazimisha watu kujiorodhesha kusema kwamba ni lazima vinginevyo, uh, labda inaweza kutolewa adhabu. Sasa kuna profesa mmoja anaitwa Stef Vandengist Denist ye amesema katiba ya Burundi haimlazimishi mtu kujiorodhesha kwa ajili ya kupiga kura hmm. Huu ni mjadala mzito. Unafikiri ni, ni lazima kujiorodhesha inalingana na katiba, katiba hmm. Zingine zinasema ni haki kabisa mm -hmm. Sudan Tribune lao limeandika RSF inaendelea na mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya raia mashariki mwa Aljazira. Forum des As la kule DRC lao limeandika huko Kivu Kaskazini waasi wa M23 wanakaribia pinga kituo muhimu cha Walikale. Kule nchini Tanzania gazeti la Mwananchi limeandika ufaulu sayansi, hisabati, Kiingereza wa paa la saba Buriani Jenerali David Musuguri. Huyu ni kiongozi wa jeshi mstaafu ambaye amefariki dunia mm. Eh, lakini gazeti la habari leo limeandika, Samia tutawekeza zaidi elimu ya afya. Itapendeza kabisa. Gazeti la Uhuru limeandika ajenda nishati safi ya shika kasi. Eh, Rais Samia atoa pole Kifo cha Jenerali Msuguru, limeandika gazeti la Uhuru. Nam ni kushukuru sana Libilali, awamu ya pili utafanya zaidi. Shukrani. Moja kwa moja mati nyoni na makala Afrika Mashariki. <coughs> Pango hili iligundulika mwaka elfu moja mia tisa na moja na na mzee mmoja aliyekuwa anaitwa Kweketemketo ko aligundua kivipi? Huo mwaka kulikuwa na njaa sana na ndete kipatimo ndani ya wilaya ya kilwa mkoa wa lindi kusini mwa tanzania mwaka elfu moja mia tisa na tano baada ya vita vya majimaji kuanza kuli na ndeti wazee pamoja na watoto na akina mama walikuja wa kujificha hapa ardhi ya wamatumbi wachokonozi wa vita vya majimaji vilivyoibuka mwaka elfu moja mia tisa na tano hadi elfu moja mia tisa na saba lakini hii sehemu ambayo mnaiona ni sehemu ya mapumziko kwa pale wanapofika wageni wa aina mbali mbali huwa wanakuja hapa. Kwa mfano kama ni wageni ambao wanakuja kwa ajili ya mila na desturi kwenye tambiko, huwa wanafikia hapa. Utaratibu kama unakuja kwenye mila, huwa viatu tunaacha pale pembezeni mwa jiwe lile pale. Mapango ya walipojificha wapiganaji kuweka mikakati yao sanjali na kuzihifadhi familia zao, kwa sasa yamegeuka kuwa simulizi ya kusisimua kwa kila anayegonga hodi katika eneo hili. Ha, waliweza kuishi hapa kwanza, kuwa na hewa nzuri ambayo ilikuwa haiwazuru, cha pili kupatikana maji, ambayo maji yalikuwa yanapatikana humu. Eneo la Kipatimu lina utamaduni mzuri uliojengwa juu ya historia yake ya vita. Miongoni mwa watu wa Kipatimu kuna hadithi nyingi za mashujaa waliohusika katika vita vya Majimaji. Inawezekana yakafanana yaka kwa sababu vita ilikuwa kubwa vita ilikuwa kubwa na ndiyo maana tukaona kwamba pafike mahala sasa, kama ingekuwa pamewezekana wale Wajerumani na serikali yetu wakishirikiana na, na Wajerumani palifaa sasa walau kutu kutulipa kwa sababu watu tuliopoteza ni wengi sana. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Ni sehemu ya pili ya kuangazia historia ya vita vya Majimaji katika ardhi ya Wamatumbi, eneo lenye historia ya kipekee inayohusiana na vita vya Majimaji tukiangaza matumizi ya mapango kama sehemu ya kujificha kwa wapiganaji. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Vita vya Majimaji vilianza mwaka 1905 na kuendelea hadi mwaka 1907. Lengo la vita hivi ilikuwa ni kupinga ukoloni wa Ujerumani na kutetea uhuru wa Afrika. Kipatimu ilikuwa ni moja ya maeneo muhimu ambapo wapiganaji walikusanyika na kupanga mikakati ya kupambana na mkoloni. Katika vita hivi, Wajerumani walijaribu kudhibiti maeneo mbalimbali, lakini wapiganaji wa Kipatimu walikuwa na mbinu za kipekee. Kutumia maarifa ya eneo na mazingira yao, walifanikiwa kuanzisha mapambano makali dhidi ya mkoloni. Mmoja ya mambo ya kipekee kuhusu Kipatimu ni uwepo wa mapango ambayo yamekuwa yakitumika kwa karne nyingi. Mapango haya sio tu ni sehemu ya kuziishi bali pia yalitumika kama makazi ya siri kwa wapiganaji wa vita vya Majimaji. Ni lango la kuingilia katika mapango ya Nangoma katika ardhi ya Umatumbi, inatajwa kuwa ni pango kubwa zaidi katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Historia inaonyesha kwamba pango hili lilitumika wakati wa vita ya majimaji mwaka elfu moja mia tisa na tano hadi mwaka elfu moja mia tisa na saba. Familia za wapambanaji zilikuja kuishi hapa katika kipindi chote cha vita na kufanya kuwa sehemu salama zaidi kwa familia ambazo zilikuwa zikiishi katika eneo hili. Kwa hivyo sasa, eneo hili linabakia kuwa sehemu ya kihistoria na wageni hufika hapa kwa ajili ya kujionea pango hili, lakini pia kufanya tambiko na sala ambazo zimekuwa zikifanyika katika eneo hili kama sehemu ya kuenzi historia na utamaduni. Kuingia katika pango hili inakufaa kufuata taratibu za kimila, kama Bwana Mshama Omari Mayubi mkazi wa kitongoji cha Nangolo kijiji cha Nanembo anavyonipa maelekezo ya awali, hili pango ni pango la Nang'oma, lakini hii sehemu ambayo mnaiona ni sehemu ya mapumziko kwa pale wanapofika wageni wa aina mbalimbali huwa mbali. Wanakuja hapa kwa mfano, kama ni wageni ambao wanakuja kwa ajili ya mila na desturi kwenye tambiko huwa wanafikia hapa. Utaratibu kama unakuja kwenye mila, huwa viatu tunaacha pale pembezeni mwa jiwe lile pale unaoliona pale pembeni huwa ndo tunavulia viatu. kama ulikuwa na irisi uwaga nayo atuendi nayo huko bondeni kama unaenda kufanya maombi, maana ni sehemu ya mira. Kwa hiyo vitu vyote vinaachwa pale, unaenda wewe kama wewe, ndio chifu anainuka hapa, anafuatana na hao pamoja na sisi viongozi, anaenda naenda kufanyiwa maombi hapo bondeni, alafu kisha taratibu zingine zinaenda. Lakini vile vile, ili pango, mgeni ambaye alianza kuja kutembelea kwenye ngazi za serikali alikuwa Zakia Meghji, waziri wa, wa mali asili na utalii, ndio alikuja. Kwa hiyo hii ilikuwa sehemu ya mapumziko, lakini vile vile ili jiwe ili liliweka kama meza kwa ajili ya kuja kusainia. Kwa hiyo hapa palikuwa sehemu ya mapumziko na ndio sehemu ya mapokezi. Kifupi, mapango na maeneo mengine ya kihistoria yanaweza kutembelewa na wageni. Hii inatoa fursa nzuri ya kuangazia historia ya eneo na kuhamasisha kizazi kipya kuhusu umuhimu wa uhuru na umoja. Eneo hili lina historia ya kipekee inayohusiana na vita vya Majimaji na matumizi ya mapango kama sehemu ya kujificha kwa wapiganaji. Baada ya kupata maelekezo, safari yangu ya kuingia ndani ya pango la Nangoma inashika kasi sasa, kwa mwendo wa taratibu, kwani hapa ni mteremko mkali. Ukiwa na pupa, waweza kuangukia uso na kukosa radha ya hadithi ya kusisimua inayosimuliwa katika pango hili juu ya vita vya Majimaji. Kitambo kidogo na wasili katika pango hili lenye ukubwa wa aina yake. Omari Shukuru Mungu Mbonde, yeye ni kiongozi wa mila na tamaduni katika kabila la Wamatumbi wenyeji wa hapa wanamuita Mkulungwa, na hapa ananisimulio kwa ufupi juu ya pango hili la Ngoma. Pango hili liligundulika mwaka elfu moja mia tisa na moja na mzee mmoja aliyekuwa naitwa pweketemketo ko. Aligundua kivipi? Huo mwaka kulikuwa na njaa sana, alikuja kwenye poli hili kuja kuemea kutafuta chakula, mizizi poli, kwa sisi wa matumbi tunaita ndengende. Baada ya kuliona akarudi nyumbani kwenda kuwaelekeza wazazi wazee wenzake, akiwaambia kwamba mimi nimeenda kwenye ule msitu mkubwa katika kutaruki kutafuta chakula kwa maana ya mizizi poli nimeona kitu cha ajabu pango. Ndipo walikusanyika wazee wenzake kuja hapa na kuiona na kuanza kubariki. Mahusiano ya vita ya Majimaji na pango, hivi mwaka elfu moja mia tisa na tano baada ya vita Majimaji kuanza kulinda ndeti, wazee pamoja na watoto na akina mama walikuja kujificha hapa. Kwa hiyo ukiuliza mahusiano gani ya vita na hapa ya Majimaji na hapa, mahusiano ya hapa ni sehemu ambayo walitumia kivita, kujificha hapa akina mama watoto na wazee. Wakati wa vita vya Majimaji waliishi hapa kwa muda gani? Hapa waliishi kwa kipindi kirefu kwa sababu ile vita ilichukua miaka miwili. Waliishi kwa kipindi kirefu mpaka ile vita iliisha. Eh. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili. Mapango mengine yanayopatikana hapa ni pango la Namahingo kavu na Namahingo lenye maji. Historia inaonyesha kuwa wakati wa vita vya Majimaji, familia za wapiganaji waliishi katika pango la Namahingo kavu huku wakivuka na kwenda kuchota maji katika pango la namaingo lenye maji. Bwana Ahmad Amari Ndungwi, yeye ni mtembeza watalii katika pango hili. Hili lilikuwa, hili pango lilikuwa linatumika, walikuwa kuna watu walijificha kipindi hiko, na kujificha kwao walikuwepo, makazi yao yalikuwa umumu, na baadhi ya watu watu wengine huaga wanakwenda, kuna pango lingine upande wa pili kwenda kuchota maji kuwaletea pango hili, kwa hiyo kupata huduma kwa ajili ya maji Uh, pengine pango hili likuwa linaweza kukadiriwa kubeba watu wangapi? Kwa kija kuliangalia pango hili naweza likabeba hata watu elfu mbili na zaidi ya hapo inaweza likabeba, na lipo vizuri, lipo kwa upana, lipo hewa safi, haina athari ya aina yoyote, lipo vizuri tu ah. Kwa hiyo pango hili kwa kipindi kiko cha vita ya nini ya Maji Maji ndio ilikuwa pango la maficho yao, na baadhi ya wakina mama ndio walikuwepo umu, baadhi ya wakina wazee wazee waze, kwenda kuchota maji kuwaletea huduma humu, ilikuwa inatumika, kwa hiyo hadi mwisho wa vita vya Majimaji katika jamii ya Wamatumbi wanawake wengi walishiriki kwa namna moja ama nyingine katika kusaidia harakati hizo, ingawa wengi hawatajwi katika vitabu vya historia kama Namtabila na Upunda ambaye Wamatumbi wanamtaja kuwa ndiye mwenye kujua dawa ya Majimaji kuliko Kinjikitile Ngwale. Ha, nafasi ya wanawake wa Kimatumbi walijificha walikuwa wengi wengi, ndio maana tukazungumzia kwamba walikuwa wazee, akina mama na, na watoto wale wawakuwao tuseme wasiopungua hata zaidi ya elfu mbili elfu tatu kwa sababu hili lilikuwa lina, wanatumia sio watu wa, wa eneo hili tu na maeneo mengine, kwa sababu ngome nyingine ya kujificha kwa matumi iliyokuwa ilikuwa inatumika ni hapa na ngoma pamoja na maingo pamoja na kuwa yalikuwa mpango mengine, lakini ilikuwa ngumu kuyafahamu. Kwa hiyo haya mawili ndio alikuwa anatumika. Kwa hiyo walikuwa wakinamama walikuwa wengi tu, msikilizaji wa rafiki Kiswahili kufika hapa naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Ni sehemu ya pili ya kuangazia historia ya vita vya Majimaji katika ardhi ya Wamatumbi, eneo lenye historia ya kipekee inayohusiana na vita vya Majimaji. Hadi wakati mwingine, mwandalizi na msimulizi wako natoa Maltin Nyoni nasema kwa heri na uwe na wakati mwema. Anaondoka taratibu hapo na makala Afrika Mashariki. Na anatupa nafasi basi, msikilizaji, nami nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye awamu ya kwanza ya matangazo yetu ni pamoja na kwamba serikali ya Somalia imemtimua mwana diplomasi wa Ethiopia nchini humo. Rais wa Faransa baadaye leo anatarajiwa kukamilisha ziara yake ya kikazi nchini Morocco na zimesalia siku sita tu wa Marekani kuamua nane tongozo taifa hilo kwa kipindi cha miaka mingine minne. Usikose kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili kuzisoma na kuzisoma leo taarifa hizi na nyingine. Brenda Fassi na kibao chake vulinde la marehemu kutoka Afrika Kusini. Mende la kibao chake Brenda Fasi hapa anasifia tu namna anajivunia mwanawake wa kiume. Anaoa wengi walikuwa wanasema pengine hangeoa, lakini Brenda Fasi hapa anasema hatimaye, mwanangu ameoa. Shukrani sufufu msikilizaji kwa Victor Abusa, amekuwa msimamizi wa matangazo haya, fundi mitambo vitalu mwishukulembwa. Jina langu ni Benson Okoli. Awamu nyingine ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili ni mwendo saa mbili na nusu Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika ya Kati.