Na msikilizaji, ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Hivi punde tuna dunda viwanjani nam, studioni yupo Bwana Victor Abuso. Nimeamushwa na habari za kusikitishwa sana, tulivyotabiri jana, mambo yameenda segemnege. Abuso, kulitokea nini nam? Ni kweli kabisa, asante sana mwenzangu Benson. Tuzo ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne ya balando imemwendea kiungo wa kati wa klabu ya Manchester City. Uh, raia wa Hispania Rodri, uh, Rodri aliwashinda wapinzani wake watatu, uh, Vinicius, uh, Junior ambao bila shaka namzungumzia kwamba huenda angeshinda na Dani Carvajal, bila shaka hao ni wote unaocheza klabu ya Real Madrid na sasa uh, amepata tuzo hiyo, na kwa upande wa wanawake Aniatana Bonmati alishinda tuzo ya mwaka huu huku golkipa wa timu ya taifa ya Argentina na klabu ya Aston Villa ya Uingereza Emi Martinez akishinda tuzo kuwa kipa bora. Klabu bora ya mwaka huu ni Real Madrid ya Hispania, huku Barcelona ikishinda kwa upande wa wanawake. Akocha bora mwaka huu ni Carlo Ancelotti wa Real Madrid. Nimemwona ila Ringati amesikitishwa sana mpaka amesahau leo kuvalia koti lake. Anasema ana hasira kwa sababu Junior hakushinda tuzo hii, lakini akieleweshwa kwa nini hakushinda na <laughs> ule fundi mitambo tata Vital Mogisho <laughs> wajua, ila Ringati ni shabiki wa Real Madrid, hali kadhalika uh, uh Vital Mogisho. Kwa hivyo lazima wasikitike uh -huh. Lakini Vital angalau alikuwa na furaha kidogo nam, nimemwona Vital Mogisho kule. Nchini Uingereza ni kwamba klabu ya Manchester United ipo kwenye zungumzwa na kocha wa Ureno Ruben Amorim kuchukua nafasi yake Erik ten Hag aliyefutwa kazi siku ya Jumatatu kwa sababu ya matokeo mabaya ya klabu hiyo. Baada ya kuondoka kwa kocha Hang, mshambuliaji wa zamani Ruud van Nestroy ametajwa kuwa kocha wa muda, na tangu msimu huu ulipoanza, Manchester United walianza vibaya mpaka sasa ni kwamba katika mechi tisa ambazo wamecheza wamepata ushindi mara tatu na kufungwa mara nne, matokeo ambayo hayakuwa mazuri sana. Askofu wa soka Jason Sagini Jumamosi alitabiri kwamba juma hili halingikamilika bila tena haguyo basi kutimbuliwa nmaslhi ya kofia mm. ya Bwana Sagini, ndio hivyo tena. Kazi ya makocha huwa ni kuajiriwa na kufutwa. mm. kazi <laughs> unaajiriwa unapopata okay. kazi unajua unafutwa. bila shaka. Ajabu kule nchini Italia leo hii kuna mechi tatu za ligi ya Serie A. Klabu ya AC Milan itacheza na Napoli, huku Uh, Lese ikicheza na Verona lakini Kalgari itacheza na Bologna katika mechi ambazo itachezwa kuanzia kati ya saa mbili na nusu na saa nne dakika arobaini na tano saa za Afrika Mashariki. Nchini Kenya jana kulikuwa na mechi moja ilikuwa ya soka kati ya Nairobi Sistas na Gurmahia. Klabu hizi zote mbili ni za Nairobi, lakini mabingwa watetezi Gurmahia walifungwa na Nairobi Sistas mabao mawili kwa moja. Bila shaka sio matukio mazuri sana kwa wapenzi wa Kugalo, wa wapenzi wa Kugalo, wa Kugalo akiwemo Victor Abuso. Nakushukuru sana bwana Victor Abuso, Abuso. Shukrani na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na bwana Ali Bilali. Ali Bilali, leo umevalia vizuri sana unapendeza, ndugu yangu. <laughs> Naam, ni kama kawaida, kila siku kuwa nadhifu, wanasema lakini, siku zingine upendeze ile, bila wanasema, umaridadi unaficha umaskini, umeficha. <laughs> <laughs> wewe umaridadi unaficha umaskini, wewe umeuficha. Ha, sijui sasa. <laughs> Hapo utajaza mwenyewe basi. <laughs> Na magazeti yana nini? Nianzie nchini Kenya, gazeti la The Standard lao limeandika taarifa kuhusiana na mfanyabiashara ambaye aliondolewa uh, mashtaka. Lakini pia gazeti hili limeandika kuhusiana na uh, joto la panda katika mahakama kuu kuhusiana na muswada wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Bwana Alibilali, kesi ya mfanyabiashara huyo, mashahidi walipotea na wengine wameogopa kutoa ushahidi, ikalazimika basi mkuu wa mashtaka aondoe kesi. Hapana, kucheza na kitu kinaitwa pesa mm. Wengine wanaitwa ndururu, wengine wanaita pesa, majina mengi tu, wengine wanaita chapa <laughs> limoto le pia. <laughs> Gazeti la Daily Nation linaandika kuhusu namna polisi walivyotumia simu kwa ajili ya kumsaka muhalifu. Uh, ni gazeti la Daily Nation, lakini gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo linachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili, lao limeandika Gachagua aingiza serikali kwenye chenga chenga nyingi kuchelewesha kufurushwa. Ndamu. Gazeti la Daily Monitor, la kule nchini Uganda limeandika, mamilionea wa kahawa, lakini pia siasa za kahawa katika miaka 100 iliyopita. Mbali na hilo pia gazeti limeandika mganda anashitakiwa nchini Uingereza. Kule nchini Sudan, gazeti la Sudan Tribune lalimeandika mkuu wa Umoja wa Mataifa ataka ulinzi wa raia nchini Sudan, akilaani pande zote mbili kuendelea kusababisha maafa. Lakini gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi lao limeandika kuhusiana na mkutano wa Komesa ambao mnafanyika kule jijini Bujumbura. Magazeti kule nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Nipashe lao limeandika baba adaiwa mahari baada ya mwanawe kuto maldi, kuto mzalia mumewe. Kuna matukio ambayo yanatokea duniani, mtu unaweza ukajiuliza mara mbili. <laughs> yuko mwingine alidai mahari baada ya mke kumwacha. <laughs> afadhali huyo amedai mahari baada ya mume kumwa, lakini nasikia baba anadaiwa mahari baada mwanawe ya mwanawe kutomzalia mume. Inasikitisha. Lakini gazeti la Majira leo limeandika Tanga yaanika mageuzi yaliyofanywa na Samia. Gazeti la Mwananchi leo limeandika hatua kwa hatua vurugu klabu uh, mia moja, elfu moja mia mbili arobaini na tano Uh, kuna kisa ambachosn albilali hicho kisa basi tujuze, katika uchambuzi awamu ya pili. Shukran sana. Moja kwa moja basi tupate Jua Haki Zako. mm-hmm. Jua Haki Zako. mm-hmm. Na Benson Wakoli na msikilizaji, ni kukaribishe sana kwenye makala leo ya jua haki zako, ambapo nimebahatika kukutana na Bwana Butoa Balingane kutoka Goma kule, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mkurugenzi wa chuo kikuu cha walimu cha ESP Goma. Leo basi ako hapa kutufahamisha mengi tu kuhusiana na haki za mtoto msichana kupata elimu, pia ana haki ya kufanya kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana, nikukaribisha sana kwenye afisi na studio za RFI Kiswahili Nairobi. Asante, karibu sana. Nashukuru. Bwana, nimekualika hapa ili utupe tu taswira kamili hali na haki ya mtoto wa msichana kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kijumla kwanza unaizungumziaje? E, mimi sawa kiongozi wa ESP Goma e, ninafurahi kwa kupokelewa katika studio ya RFI Nairobi, na nimependelea tuzungumze kidogo kwa ajili ya haki ya wanawake na msichana kwa kusoma na kupata kazi, na hiyo programu tunayo katika chuo chetu kikuu cha ESP, ambapo tunazingatia mwanamke naye pia aheshimie haki zake, aheshimiwe na haki zake, na awe na haki ya kufanya kazi sawa genzi vile wanaume wanafanya kazi. Haze, bila hmm, shaka K katika kiwango cha elimu, pengine unazungumziaje uh, mtoto msichana kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, wanafika shuleni kupata elimu vilivyo? Wanajitahidi, lakini mambo wakati mmoja mmoja mambo ya kacha yanazuia, mambo mamoja mamoja wamoja wanawaza kwamba wanawake ni watu wa kubakia tu kwenye kupiga, kwenye mapishi, kushughulikia wanaume, kushughulikia watoto, na wanawaza kama mwanamke pia hawezi kwenda shuleni na kufanya kazi sawa vile mwanaume. Tunatumika kwa ajili iweze kuisha, tuwaonyeshe watu wa baba wa mama watoto wa wanaume wavulana wote kwamba mwanamke naye ni mtu sawa mwingine, naye ana haki ya kutumika kazi ya kusoma na ingine ambayo tunafanya hapo, kwa sababu wanam, wanawake pia wamoja nao pia hawajifahamu ha, hawa hawajue kama wanakuwa na haki fulani, na wan, wanajitia nyuma, hawataki kujitia mbele waonekane kama nao wana wana haki wana na tume tunatumika kwa ajili ya hayo kuonyesha watu kama wanawake nao wana nguvu, wanawake wana haki wanawake, wanawake wanaweza sawa vile na sisi wanaume tunavyofanya tunavyo, na tunawaonyesha kwa kufanya ma conference, kuwaalika wa baba kuwaalika wa mama, kwa sababu tumetambua wakati wanafanya organization nyingi zinafanyika wanawaita wanawake tu hawawashirikishe wanaume kwa kusema juu ya haki za wanawake. Sisi tumeona hiyo sio nzuri. Kama tunafanya conference tunawalika wote nao wa vijana wanawake wanaume wote tunawaalika kwa sababu mwanamke hawezi kujua haki, akijua haki zake yeye mwenyewe, mwanaume ataendelea kumdhulumu, lakini tukiwafunza ukiwa wote fasi moja watasaidiana kwa kuheshimisha haki za wanaume. Umetaja swala kuhusiana na kalcha tunasema mm -hmm. Tamaduni, tamaduni zinazuia wasichana kupata elimu pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pengine ututajie baadhi ya tamaduni ambazo wewe kama mtaalam katika masuala ya elimu unahisi hili linachangia mtoto wa kike hapati elimu vilivyo kule. Kwa mfano wakati e, jamaa zimoja wakiwa na watoto wawili wanawake, watoto wawili wasichana, kwa kutia wale wote shuleni, wanaanzia kwanza kuvijana wana, wanaume mm, wanawaacha wale wa binti wakisema hawa wataolewa, na akishaolewa sisi ambao tulimsomesha hatutapata tena benefits, eh, hatutapata tena thamani yake, eh, thamani yake. Mm. Hiyo jambo inaharibisha, inaharibisha haki za wanawake na tunawa onyesha kama hiyo si vizuri, kwa sababu a, hata mwanamke ameolewa angali mwanamemba wa jamaa na angali anaweza kusaidia jamaa, lakini kuna tamaduni zimoja ambayo zinaonyesha akishaenda huko na anakuwa wa huko, hayupo tena wa jamaa letu. Hiyo tamaduni mbaya sana na tunapinga. Hata hiyo mahari imetolewa kidogo, ni jambo la kuhusiana tu kwa jamaa mbili, lakini sio kuhuzisha mtu, awezi akauzishwa? Hapana, mwanamke hata anaenda kwa jamaa hiyo, anaenda wamepana mahari kidogo hi, ni, ni, ni, Alama ndogo tu ya kuonyesha kama jamaa hizo mbili yenye inaoesha na yenye ambayo naoa kuona kama inaambatana ina, ina, lakini hakuna kuhusisha mambo kama haya na mengine pia. wa, wa, watu wanawaza kama kunakuwa kazi ambazo ni za wanawake tu, na kazi zingine ni za wanaume tu: kufagia, kusukua sahani, kufanya usafi nyumbani. Mm. Watu wanawaza kama hiyo ni kazi ya wanawake. E, na, na kwenda kulima shamba, kukata miti, watu wanawaza kama hiyo ni ya wanaume. Wa, wa, wa sisi tunasema hapana, hizo kazi zote zinaweza zikafanyika na wanawake pia. Wanaume wamoja wanawaza binti hawezi kuwa akawa aka enjinia eh, wanawaza hayo ni ya wanaume tu, tunasema no. Hapana, hiyo sio vizuri. Na wanawake pia wanaweza wakafanya kazi hizo ambazo wanaume wana wanafanya. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Iwapo ndipo unafungulia redio yako, msikilizaji, makala hewani ni Jua Haki Zako. Tunajadili nini? Haki ya mtoto akike kule nchini DRC. Studioni nipo naye bwana Batoa Bulingane mkurugenzi wa chuo kikuu cha USP Goma ambapo anajadili kwa kina tu kile kinachoendelea kule DRC. Na bwana Bulingane sijui unazungumziaje hali hii ambapo kama chuo kikuu cha USP pale Goma mnajitahidi kufanya kwamba ah, hamasisho kwa jamii kuakisha kwamba jamii inawapeleka wasichana shuleni kusoma. Je, mnafanya nini ili kuongea na jamii kuwahamasisha wafanye juhudi kumsomesha mtoto akike? Sisi tunakuwa na program tunaita um, masculinité positive e responsabilisation de la femme. Mwanaume yeye ni mwanaume ndio, lakini anapaswa kufanya hiyo inakuwa positive, hapana kukamata hiyo kuwa mwanaume sawa gizi yeye ni mkubwa sana kushinda mwanamke anaanza kumzuluma hapana. Hiyo ndio tunaita masculinité positive mm, nikuonyesha kama mwanamke na mwanaume wote wanapashwa ku, ku, kuwa complementari na, na responsabilisation ya wanawake nikusema kama mwanamke naye pia anapasha kujua kama anakuwa na responsibility fulani na ajitambue kama naye niwalazima sawa ginzi vile mwanaume, na atumike aonyeshe kama naye na anaweza, eh, sio tu kungoja bo, kwa sababu mimi ni mwanamke watanipatia kazi. Hapana, aonyeshe kama naye anaweza, ana nguvu, ana hiyo kipaji, sawa ginzi vile mwanaume. Asingoje tu bo, mimi ni mwanamke watanipatia. Hapana, hiyo tunapinga na tunakuwa na ekip kabambi huko ya, ya wanawake kwenye ESP wana, wanapinga hiyo kabisa, wanasema sisi tunapenda tutumike, kwa mfano wakati wanafanya recruitment wanasema tunapenda kum kumkamata mtu fulani kwa kazi, lakini tunahi, tu, tu, tunasisitiza sana kwa wanawake. Wale wanawake tunakuwa nao pale kwenye HP wanapinga, wanasema hapana, hiyo ni, ni kutudharau. Tujua nini ya kusema, kusema sisi ni kuonyesha kama sisi hatuko sawa. Wao wengine jafaa tu kutia watu wote kwenye line moja. mm -hmm. Na sisi wanawake tutajitahidi tufanye kazi vizuri, kusi tujikonfirme hapo. Ka, na, na, sijui jamii imewapokeaje mnapofanya hii hamasisho kwa jamii? Jamii inawakumbatia inakubali kile mnafanya, ama mnapokea upinzani? Watu wanafurahi. Mahali ambayo tunafanya hizo conference kwa mashule, hata kwenye kwenye makanisa, na tunatarahisha kufanya hiyo hata kwenye, kwenye soko ha, mahali pote tuna, tutaenda tunapenda tufike hapo, tuwaelezee watu kama hivyo ndivyo tunapaswa kuishi, kwa umoja, kwa kusaidiana na kwa egaliti. Bibi na bwana wote wanapaswa kusaidiana kwa hiyo ambayo wanafanya hapana, kudharau mwingine au hapana, kujiona kama we ni mkubwa zaidi, hiyo tunapinga kabisa na tunapokelewa vizuri. Tumeamua tumeamua kama tuna, tutafanya mambo haya katika mashule, na tunaenda huko mashule kwa sababu watoto wakikomaa wakijua haki zao, na ndivyo hivyo tuta, tutabadilisha eh, jamii itajua kama hii ndio haki, hivi ndio ya kufanya. Sasa nyinyi kama chuo cha USP, munahisi kwamba mabadiliko yameanza kuonekana kwa jamii ama bado? Eh, mahali ambapo tunapita tunaona kabisa mabadiliko, kwa sababu kuna shule ambao tunaenda ambao walikuwa waki, waki kategorize eh, eh, kazi wanafanya, nyinyi mtafagia kwa sababu nyinyi wan, wanawake nyinyi mtakata majani mtapanga vitu kwa sababu ni wanaume. Tunaona wanaanza kubadilisha, na wana wanashirikisha wote kwa umoja, ni tunafurahi kabisa kwa kuona mambo kama haya. Naam, umeniambia kwamba pia mnawahusisha wanaume katika mazungumzo yenu ili kubadilisha jamii. Je, kwa kiasi kikubwa wanaume wanakuwa wagumu sana wakati mwingine, wanaume wa DRC namu, na mnavyotangamana nao, mnaona watakumbana Kizazi kijacho, ama bado kuna kazi nyingi ya kufanya. Kuna kazi nyingi ya kufanya kwa sababu wengi wangali wana na hiyo mentality ya kuonyesha kama mwanamke ni mtu wa chini, na hiyo inakuwa tatizo kidogo. Tunaendelea tu, tunajua kama tutafikiria lengo letu kwa sababu eh, mahali tunapopita tunaona tunakuwa mabadiliko fulani. Tumetambua kama tuna jukumu fulani, na tunajitahidi kufanya ambayo tunaweza, lakini hatuna support fulani, ndio maana ninachukua fursa hii kwa atua omba mtu au watu au organization fulani ambayo unaweza kutusaidia katika kazi hii, itusapoti kwenye kwa kutupatia vyombo, kwa kutupatia hata pesa ya kuendelesha kazi, kwa sababu ni kazi nguvu, ni kazi ngumu ambayo ni ya maana kwetu na ni ya maana kwa jamii. Bwana Butoa Balingani kutoka chuo kikuu cha walimu cha USP Goma, ni kushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nami katika makala ya juu haki zako. Bila shaka ujumbe umefikia raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shukrani sana. Asante kwa nukta hiyo. Makala juu ya haki zako, msikilizaji, anafika kikomo. Jina langu ni Benson Wakoli, hadi makala yajayo ndani ya idhaa ya RFI Kiswahili. Kwa heri. Na msikilizaji, baada ya kupata makala hayo, ni ruhusu basi ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba mahakama ya Tanzania imetupilia mbali kesi ya iliyokuwa imefunguliwa na wanaharakati kupinga ofisi ya rais kuratibu na kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa. Kusoma na kuelewa taarifa hizi, usikose kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Mboso kijana kutoka nchini Tanzania naingia mitamboni na kibao chake mura kabisa. Haijakaa sawa sasa, unanuna nini? Au nadhani hata mimi napenda nishazichoka, na mimi mboga za majani kila siku mlenda, siko juu, siko chini, niko nusu sado, sio wa kumi, si sabini, ngoma ngumu bado ni vumilia, ipo siku tutapata, shida na dhiki zitakwisha. Baby kucha na kope, make up uta paka. tutabadili mboga, kuku kwa manyama chote yakuni kipenzi changu asubuhi tumboliki kuminginya pokea kidogo changu tunywe chai na mkate wa kumimina, akili kichoka riski kikosa, najua kwako mtajiri waza kama makosa, nivute chumbani kununa nuna unajile maza usta milivu muna wachache mno jua shida rafiki wa mbivu, baada ya dhiki mavuno, kila jema lina maumivu na kwenye waliyomo tumo, Ya Rabbi salama tupetulivu. Penzi lisifike kikomo, yeah, kirudi na hasira hasira nizoe mambo magumu bado bila, bila. niombe nikirudi na hasira hasira nizoe mambo magumu bado bila, bila. niombe halijakaa sawa Mboso kutoka Tanzania anafunga matangazo yetu taratibu. Kwa msikilizaji, shukran msufufu kwa ndugu Victor Busu amekuwa msimamizi wa matangazo, fundi mitambo Vital Mogisho Kulembo. Ali Bilali alikuletea uchambuzi wa magazeti. Bold na Nambala amepeperusha matangazo hayo kupitia YouTube na Facebook. Jina langu ni bwana Benson Wakoli, saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati mwingine wa kurejea hewani na matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Kwa heri.