Msikilizaji, kopo langu la sala linanyonyesha kwamba hivi sasa kule jijini Kinshasa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni saa 11 na dakika 40. Naam, ni wakati wa kupata habari za mchezo, naye Victor Abuso. Bwana, nafurahi sana kuwa nawe, imekuwa muda mrefu. habari yako? Naam, ni njema sana asante sana mwenzangu, Benson Okoli, viwanjani asubuhi hii. Tuanzie barani Afrika, michuano kadhaa ya kufuzu kucheza fainali ya michuano ya chano mwaka ujao nchini Kenya, Tanzania na Uganda, mm -hmm. ilipigwa mwishoni mwa wiki iliyopita na siku ya Jumapili, timu ya taifa Iswatini iliifunga Zimbabwe mabao matatu kwa sifuri. Uh, Andi Magagula Uh, kifungia sotini mabao mawili katika kipindi cha kwanza a, cha mechi hiyo a, huku akikipata pia bao la tatu katika, katika dakika 45 kabla mechi hiyo kuenda katika hatua ya mapumziko, na sasa imeweka katika nafasi nzuri sana kufuzu uh, kwenye michuano hiyo ambayo inawashirikisha wachezaji wanaocheza kandanda katika ligi za nyumbani. Uh, lakini timu ya taifa la Liberia nayo ilishinda Sierra Leone mabao mawili kwa moja katika mechi nyingine ya kuvutia sana. Na sasa tunasubiri michuano nyingine kukamilika, na kama unavyojua kwamba Kenya, Tanzania na Uganda tayari zimeshafuzu kwa sababu ni wenyeji wa michuano hii, pamoja na Libya, Moroko na Tunisia zimeshafuzu kutoka kule katika eneo la kaskazini mwa Afrika. Lakini bwana, Kenya wameendelea kuandikisha matokeo ya ajabu kweli kabisa. Walifungwa na Sudan Kusini mabao mawili kwa sifuri katika michuano hii ya kufuzu, pamoja na kwamba aoni wenyeji. mm -hmm. Lakini pia uh, shirikisho la soka barani Afrika, CAF, uh, limeruhusu uh, mataifa hayo kushiriki katika uh, mechi hizi. Uh, kutakuwa na timu kumi na tisa ambazo zitashiriki katika uh, michuano hiyo ya CHAN mwaka ujao. Naam. Kule Tanzania leo hii kuna mechi moja tu ya ligi ya soka Tanzania bara kati ya Fountain Gate ambayo inachuana na Mashujaa kuanzia saa kumi jioni saa za Afrika Mashariki. Siku ya Jumapili, Young Africans ama Yanga waliishinda Coastal Union ya Tanga bao moja kwa sifuri, matokeo ambayo yamewapa furaha sana ah, mashabiki wa Yanga. Nchini Kenya leo hii kuna mechi moja tu yalika soka nchini humo, kati ya Nairobi City Stars na klabu ya Gor Mahia. Klabu hizi zote ni za jiji la Nairobi Stars wakicheza ugenini waliifunga Posta Rangers mabao mawili kwa moja katika soka. Lakini kule bani Ulaya ni kwamba jana kulikuwa na mchuano kadhaa ya soka kule nchini Uingereza, mechi ambayo kuna tazamwa sana ni kati ya Arsenal na Liverpool. Timu hizo mbili zilitoka sare ya mabao mawili kwa mawili. Uh, lakini Manchester United wakicheza ugenini walifungwa na West Ham United mabao mawili uh, kwa moja huku Chelsea nayo uh, ikichomoza na no ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya klabu ya Newcastle. Naam, ni kushukuru sana bwana Victor Abuso kwa habari za mchezo. Shukran. na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na Ali Bilali. Ali Bilali, naomba uniruhusu nibadilishe salamu zangu kwako, ni kwenda kusalimia, shikamoo babu, maana umeanza kuwa e, na hekima. Nywele zako Ali Bilali zimeanza kubadili rangi, ishara ya hekima, umri unakwenda. Kwa hivyo, shikamoo Ali Bilali, ndio maana kila wakati huwa anakuita mdogo wangu <laughs> <laughs> najivunia kabisa kukuta mdogo wangu, asante Alibilali. Magazeti yanasema nini? Haya, nianzie kule nchini Burundi. Gazeti la Iwachu limeandika jeshi la Burundi la kanusha taarifa ya waasi wa Rede Tabara wanaodai kuwaua wanajeshi arobaini na watano na kuwajeruhi wengine thelathini na wawili waliosafirishwa hadi jijini Bujumbura katika mapigano huko mashariki mwa DRC. Kuna mtu niwe kumwambia mm, DRC ni shamba la bibi <laughs> kundi la waasi linapigana na jeshi la Burundi nje ya ardhi ya Burundi. Inasikitisha kwa kweli. Lakini gazeti la Sudan Tribune la limeandika RSF yatuhumiwa kwa ukatili mpya katika eneo la al Jazira huko Sudan. Gazeti la Daily Monitor, hili ni gazeti la kule nchini Uganda, limeandika, muswada wa kahawa unachemka. mm? Mm -hmm. Gazeti la Taifa Leo, hili ni gazeti pekee nchini mm -hmm. Kenya ambalo linachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili, naandika wadadisi wasema, chama cha Raila kinashinikiza kipewe nyadhifa zaidi serikalini kwa kusaidia kutimuliwa kwa Gachagua. ODM yategea minofu zaidi. Na minofu ni vyeo <laughs> uh, ama nyadifa za waziri zenye ushawishi bilali kabisa. <laughs> Gazeti la The Standards la kule la daima nchini Kenya limeandika, eh, aliyekuwa makamu wa rais sasa anatumia kauli za kidiplomasia dhidi ya Ruto nam alilegeza sana, amelegeza sana sana ee. Unakumbuka wala alikuwa anatumia maneno makali sana. Lakini sasa hivi ameonekana kubadilika kiasi fulani, huenda bosi akasema ndugu ah, imekuwa <laughs> <laughs> vigumu sana. Itakuwa ngumu, mm -hmm. Lakini gazeti la Daily Nation lao limeandika ni muda wa kula sasa muda wetu wa kula sasasasa e, sasa, wandani wa rais yao wanaona, uh -huh. muda wao umewadia wao kutafuna minofu kutafuna minofu sawa. <laughs> gazeti la Mwananchi la kule nchini Tanzania limeandika dereva wa basi abambwa akitumia leseni ya pikipiki kuangalia leseni yako haionyeshi kwamba unaruhusiwa kuendesha basi. Gazeti la Nipashe limeandika tembo wavamia makazi, wenyeji wafunga barabara. Tutafanya zaidi shukrani. Moja kwa moja tupate makala mazingira, leo dunia yako kesho. <muchos> zaji ripoti mpya ya shirika la mazingira la umoja wa mataifa UNEP, inatoa himizo kwa mataifa ulimwenguni kujitolea kwa pamoja kupunguza asilimia 42 ya uzalishaji wa gesi chafu kila mwaka ifikapo mwaka 2030, kuiana na mkataba wa mazingira wa Paris. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi punde kuhusu pengo la uzalishaji wa gesi chafu, ni sharti mataifa yazibe pengo kubwa lililopo katika ahadi mpya za kukabiliana na tabianchi pamoja na kuchukua hatua ya haraka. Ni ripoti ambayo imetolewa ikiangazia mianya iliyopo katika sera na ufadhili, lakini pia athari zinazokumba watu dunia na uchumi. Mwenzangu Jupite Mayaka aliyefuatilia kikao cha kutolewa kwa ripoti hiyo pia kuzungumza na mtaalam Daktari George Mwaniki ambaye ni mkuu wa ubora wa hewa kutoka taasisi ya World Resources Institute barani Afrika. Katika kikao na wanahabari wakati wa kutoa ripoti ya hivi punde kuhusu mwanya uliopo katika utoaji wa gesi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema iwapo hatua hazitachukuliwa ulimwengu utazama zaidi katika majanga. The ujumbe wa leo kuhusu ripoti ya mwanya uliopo katika utoaji wa gesi chafu ni wazi. Tuko kwenye mazingira magumu, iwapo hayatashughulikiwa tutaingia katika majanga ya hali ya hewa, na watu maskini ndio waathiriwa zaidi. Sera za sasa zinatupeleka katika janga la kuongezeka kwa nyuzi joto hadi tatu nukta moja kufikia mwisho wa karne hii. Hatuna muda, lazima sera zitekelezwe, ufadhili uwepo ili kufikia malengo la majadiliano ya kila mwaka kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa tisa ya ya hali COP 29 yatakayofanyika kuanzia Novemba 11 hadi 22 kule Baku, Azerbaijanmkutano COP 29 unafungua ukurasa wa wa kutekelezwa kwa mipango mipya kuhusiana na hali ya hewa kufikia mwaka ujao serikali zimekubaliana kupunguza utoaji wa gesi hamijoto na kuangazia uchumi kupitia kila sekta lazima pia tuondokane na utumizi wa mafuta ya kisukuku mambo ya ufadhili pia yataangaziwa kwenye kopi 29 mataifa yanayoendelea yanahitaji usaidizi ili kukumbatia utumizi wa nishati safi msikilizaji kutokana na kauli yake guteres nimezungumza na dr george mwaniki kutoka shirika la akiwa ni mkuu wa ubora wa hewa barani Afrika. Bwana George, karibu na wewe. Unazungumziaje hii ripoti ya swa mianya iliyopo, lakini pia sera ambazo ni changamoto? Jambo la kwanza ni commitment za serikali kupunguza emissions ya hizi greenhouse gases kuonekana kwamba serikali commitment yake haijatia hai bidii ya to make sure kampuni zenye zinatoa uchafuzi wa hewa na hizi ma greenhouse gases. Hmm. Hazijakabwa ama kujakuwa na sheria ya kutosha kuzuia uh, hizo emissions. Jambo la pili ufadhili, ukiangalia duniani mambo ya ekonomi haijashika vizuri uh, bado kuna nchi kadhaa ambazo zimeingia kwa recession. Uh, ukiangalia sera ambazo zimewekwa kwa hii mambo ya, um, ya emissions uh, hizo sera wakati uchumi unaanguka hizo sera nchi nyingi huwa zinazisahau na zina focus kwanza ama zinaangalia sana na mambo ya uchumi. Aa, na sana sana serikali zikiwa na hizo competing challenges ya, ya uchumi na emissions huwa wanaprefer kuweka sera ambazo zitafufua ama zitainua uchumi. Kila baada ya miaka mitano, nchi zinapaswa kuwasilisha malengo yao na hatua walizopiga, na kwa mjibu wa makubaliano ya wa Paris, kila nchi inapaswa kuchukua juhudi za kupunguza utoaji wa hewa chafu na kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, wakati bara la Afrika likisalia nyuma Bara ra Afrika tuko nyuma bado. Ukiangalia in terms ya pesa ambazo tu Afrika yote imeweza kumobilize kutoka hizo nchi za, za nje na kwa mashirika ambayo ilitengenezwa na COP16 kama the Green Climate Fund, kila mwaka tunapata karibu dola bilioni mia mbili lakini so far afrika mwaka wa ishirini na mbili walipata kama hamsini uh, bilioni za dola, kumaanisha tuko na deficit ambayo ni three times uh, yenye tulipaza sana sana uh, sana, uh, tukifanya hiyo reporting ya ya vyenye afrika imefanya uh, sidhani tumepiga hatua Uh, uh, kubwa inavyostahili. Uh, ukiangalia agency ya uh, hatua ambazo tunastahili kuwa tumechukua baye wakati huu na zeje tumechukua, bado kuna balance kubwa sana uh, lazima tuongeze effort na ambition ya kureduce emissions na bado ya kucreate resilience kwa wananchi. Una mwaneke kabla tuendelee, tusikiliza kauli ya mkurugenzi mkuu wa shirika la UNEP inge Anderson kuhusu ufadhili. Pesa ambayo tunawekeza leo, tuhakikishe kuwa pesa hizo zinaenda katika teknolojia na miundombinu ya kesho na siyo ya zamani. Lazima tutambue kuwa wakati tunahitaji pesa kwa ajili ya mambo mengine kukiwemo migogoro, huwa tunapata na huu ndio mgogoro mkubwa, mabadiliko ya hali ya hewa. Climate change. Ukilinganisha kauli yake, mbinu mojawapo ni utumizi wa magari ya umeme. Unafikiri tumekumbatia mbinu zingine kama nishati ya upepo na jua? Sitaki kusound kama sioni chochote kizuri <laughs> blei, lakini <laughs> ukiangalia uh. Kwa hiyo hali ya kutumia gari za stima, uh, kampuni kama Ford hii inatengeneza magari Marekani no. uh, juzi ilisema itafunga ita mtambo wa kutengeneza gari za stima Uh, mm -hmm. Venye wameangalia economy wakaona kutumia hiyo gari ya mtambo wa stima lazima kuwe na charging stations za kutosha. Hizo stations lazima zitengenezwe zi kutumia pesa ya serikali ama pesa ya umma, na wakaangalia wakaona serikali iweki mikakati ya kutosha kuweka hizo investment. Hiyo gari za stima zilikuwa very promising, lakini kwa sababu zinahitaji investment kubwa kutoka kwa serikali ama pesa ya umma, uh, bado inanipea wasiwasi kama hiyo ndio solution yenye tulikuwa tunatafuta. Lakini tukikuja Afrika, kwa hizo magari za stima, Tuki, tukiangalia sana pikipiki piki, na hizi zingine zinaitwa tuktuk ama three wheelers. Hizo sana sana ndizo zinatumika mashinani ama kwa town. Uh, hizo ni rahisi sana kuzifanya, uh, zikuwe za stima kwa sababu unaweza fanya uh, battery swapping ambayo kwa magari itakuwa uh, shida kidogo. Msikilizaji, nchi zenye utajiri mkubwa zimetajwa katika ripoti hii kuongoza katika utoaji wa gesi chafu kwa asilimia themanini, na mara nyingi ndio wafadhili wa mabadiliko ya hali ya hewa. Hilo si jambo rahisi kutatua. Gesi na pe petroli, hizo ni vitu ambazo zinashikilia uchumi ah, Uliona wakati vita ya Ukraine ilianza Europe ah, walikuwa wamesema watatoka kutumia gesi waende kutumia renewable energy. Ah, lakini wakati waliangalia bei ya ya unit ya ya energy ama ya stima walionelea wali afadhali wa wachukue gesi kutoka Marekani hata kama iko bei kali kushinda gesi ya Russia, ili uchumi yao iendelee. Ukiangalia venye tunaendelea na investment uh, Afrika tumegundua deposits mingi za gesi, lakini tunaambiwa na nchi za kimataifa kuwa tusi exploit hizo resources kwa sababu zitachafua nchi zaidi, na wa Afrika wanasema nyinyi mme exploit zenu, mbona mtaki tu exploit zetu so kuna mvutano huko pale, ambao mwaka wa 2030 sioni kama tutakuwa tumetatua hayo na kupata uh, stima ambayo inatosheleza ku, kuendeleza makampuni magari na mambo yingine ya kiuchumi. Sioni kama kuna very uh, uh, strong viable options bado. Tutategemea uh, hii mafuta mafuta ya gari ama petroli uh, na gesi. Kwa hivyo hii mikutano ya COP ishirini na tisa, ishirini na nane, thelathini, tuachane nayo au nadhani lazima tubadilishe venye tuna yi, yi, yi approach kwa sababu tukienda pale tunalaumiana, uh, walio nchi ambazo zimeendelea zinalaumiwa zina kwamba ziliendelea zili kwa sababu ya kutumia hizi gesi. Nchi ambazo hazijaendelea uh, sana sana sana za Kiafrika zinasema kama mtaki tutumie rasilimali uh, yetu kuendelea, basi mtupee pesa na ukiangalia uh, mkutano uliokuwa Kenya, Africa Climate Week, naam. Uh, Afrika ilikuwa inataka kubadilisha hiyo uh, mawazo. Kufikia mwaka elfu mbili na thelathini, nchi zinapaswa kuwa zimepunguza utoaji wa gesi chafu kwa asilimia arobaini na mbili. Ni miaka sita tu kutoka sasa. Inga Anderson akieleza kuwa ni jukumu la kila mtu kufikia malengo ya mabadiliko ya hali ya hewa. Nasihi kila mtu tafadhali, kusiwe na gesi joto tena, tumie mkutano wa mwezi ujao wa Kopu ili kupiga hatua kuunda jukwaa na kuweka mbinu bora kwa kila nchi kukabiliana na utoaji wa gesi chafu ambazo zinalenga kufikia viwango vya nyuzi joto moja nukta tano mwaka elfu mbili thelathini hadi pale tutakapofikia viwango vya sifuri kufikia mwaka elfu mbili na hamsini. Naye na mtaalamu wetu hi leo Dr George Mwaniki kutoka shirika la World Resources Institute, mkuu wa ubora wa hali ya hewa amesema ndiyo kuna changamoto, lakini maongezi kama vile mikutano ya mabadiliko ya hali ya hewa itazaa matunda ya ubora wa hali ya hewa. Na msikilizaji, ndivyo tunatamatisha makala ya mazingira leo dunia yako kesho kwa jumaa hili. Shukran kwa mwenzangu Jupiter Mayaka. Jina langu Minzile Tijai, kwa heri. Shukran sana minzle tijai kwa kutuendelea makala hayo mazingira leo dunia yako kesho. Msikilizaji, ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii, ni pamoja na kwamba mwanaharakati maarufu nchini Kenya, Boniface Mwangi, bado anazuiliwa na polisi baada ya kukamatwa Jumatatu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuanza ziara rasmi nchini Moroko baadaye leo, wakati nchini Marekani kampeni za urais zikiingia dakika za lala salama. Shukuran kwa usikilizaji wetu, kama vile Brad Rabin Nyongolo kutoka kule Houston, Texas, Marekani, nasema tuko kwa asilimia mia kwa mia. <muchos> Nikuletee kibao maiti msikilizaji, chake msanii Ikauria wa Kiga kutoka Kenya ndani <muchos> Msilizaji, msanii anafahamika kama Salim Junior, kibao chake ni maiti ikauria wakaga, kutoka wapi? Kenya. Msikilizaji ndiye anatukamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukran sufufu kwa Victor Buso, amekuwa msimamizi wa matangazo haya, bila ya kumsahau Ali Bilali alikuletea uchambuzi wa magazeti. Fundi mitambo ni Vitali amesho kulembwa kwa ushirikiano na boldi na mbali. Jina langu ni Benson Wapoli, saa mbili na nusu Afrika Mashariki, nitarejea tena hewani. Kwa sasa, kwa heri.