naam msikilizaji hivi sasa jijini kigali kule rwanda ni saa 12 dakika 40 hivi punde tunapata habari za michezo naam studioni yuko emmanuel makundi makundi <tune> tunaanza wapi kuna nini viwanjani naam tuanzie kule barani ulaya jana kulikuwa na mechi za UEFA conference league pamoja na UEFA europa league lakini nianzie na conference league ambapo chelsea waliwafunga agent kwa mabao manne kwa mawili wakati borak banja Uh, Luka wakitoka sare ya bao moja kwa moja na Panathinaikos lakini katika UEFA Europa League, uh, klabu ya Ferencvaros walifungwa na Tottenham Hotspur mabao mawili kwa moja, lakini mchezo ambao ulikuwa unatazamwa na wengi ni ule kati ya Manchester United, mashetani wekundu, dhidi ya FC Porto ya kule nchini Ureno, mchezo ambao ulimalizika kwa sare ya mabao matatu kwa matatu. FC Porto inabidi wajilaumu wenyewe kwa sababu, hmm, bao la dakika za muda wa nyongeza baada ya dakika tisini la Harry Maguire ndilo ambao lisawazishia Manchester United na hii inamweka kocha wa Manchester United Erik ten Hag, eh, Waswahili wanasema anakalia kuti kavu kwa sababu ikiwa mechi yake ya wikendi hii dhidi ya Aston Villa, atapoteza basi huenda mashabiki wakasema enough is enough, kabumbu la Ulaya, lakini wakati huu, eh, tukiwa tunaelekea mapumziko ya takriban wiki moja kupisha mechi za kimataifa, eh, za timu za taifa kutafuta tiketi ya kucheza fainali za kombe la dunia kule Ulaya na Euro apo barani Afrika kucheza kombe la mataifa ya Afrika mwakani, lakini pia kutafuta tiketi ya kucheza fainali za kombe la dunia. Mchezaji Kilian Mbape, raia wa Ufaransa, uh, licha ya kwamba amepona uh, jeraha ambalo lilikuwa lina mkabili, na alikosa uh, mchezo wa timu yake ya Real Madrid iliyopata sare ya bao moja kwa moja na Atletico Madrid, ameachwa katika kikosi cha timu ya taifa ya Ufaransa, le Bleu. Siasa zipo hadi katika kabumbu. Benson Amin na usiamini. Shirikisho la kabumbu duniani, FIFA, hapo jana lilishindwa kutoa uamuzi kuhusu maombi na mapendekezo ya Palestina uh, kutaka Israel izuiwe kushiriki michezo ya kimataifa kutokana na uvamizi wake kwenye eneo la Gaza. Wachambuzi wa mambo wanasema uamuzi wa FIFA ni wa kisiasa zaidi, eh, kwa sababu huenda baadhi ya wajumbe walioko katika bodi ya FIFA wanaunga mkono Israel, kwa hivyo wanashindwa kuchukua hatua. Maswali yamekuwa ni kwa nini FIFA inashindwa kuichukulia hatua Israel kama ambavyo iliweza kuchukua hatua dhidi ya Uruse, Ukraine dhidi no, ya Urusi kumradhi no, mm, baada ya kuivamia Ukraine uh, na wakati huo shirikisho hilo linapendekeza kwamba kuongeza dirisha jingine la usajili mwezi Juni ili eh, kutoa nafasi kwa vilabu kufanya usajili wakati ambavyo vitakuwa vinajiandaa kwa ajili ya, ya michuano mipya ya klabu bingwa ya dunia ambayo imeongezwa idadi ya timu, lakini pia hata uh, kombe la dunia, na hii itatoa nafasi kupata uh, wachezaji kupata muda wa kupumzika zaidi. Hapa barani Afrika. Kule Uswiz, mahakama inamchunguza wa, waendesha mashtaka kumradhi, wanamchunguza Veron Mosenge Omba, katibu mkuu wa shirikisho la kabumbu barani Afrika, CAF, eh, kwa madai ya ubadhirifu na matumizi mabaya ya fedha pamoja na kutoa mlungula. uh, eh, katika taarifa yake kupitia ukurasa wa kijamii wa Twitter, CAF eh, imesema imepitia, imepokea barua kutoka Uswiz eh, kueleza kwamba wameanzisha uchunguzi dhidi ya afisa huyo wa juu katika shirikisho la kabumbu kumbukumbu eh, barani Afrika, kaf nitakupa kisa cha aliyewahi kuwa rais wa FIFA uh, wa kaf ambaye alingolewa madarakani kutokana na rushwa na rushwa. Nam ni kushukuru sana kwa habari za michezo Bwana Makundi Accent. Muda sasa wa kupata uchambuzi ya yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali duniani. Ali Bilali, tunaanza wapi? Nam ni kushukuru sana, tuanzie nchini Kenya na magazeti nchini humo bado yameendeleza sakata la kuongolewa mamlakani kwa naibu wa rais Rigari Gashagwa. Uh, gazeti la Daily Nation limeandika pambano wa Gachagwa, kwa nini kuondolewa kwa Gachagwa kutachochea mabadiliko katika serikali. mm-hmm. limeandika hivyo gazeti hilo, lakini pia uh, likiandika kuhusiana na manaibu wa rais waliokuwa na matatizo, jinsi taasisi ya kikomunisti Lumumba huko Ruaraka ilivyosababisha Jaramungi kuanguka. Gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo linaandika habari katika lugha tukufu ya Kiswahili nchini Kenya, agonga ukuta mara kumi na moja Gashagwa. Ndio gazeti la Nipashe la kule nchini Tanzania limeandika wanne waliofariki dunia, kumi na tano kujeruhiwa katika ajali ya basi iliyotokea hapo jana kule nchini Burundi. Gazeti la Iwachu limeandika Burundi iko katika hali ya taharuki juu ya janga la ugonjwa wa virusi vya mabag vilivyoripotiwa nchi jirani ya Rwanda. Gazeti la Sudan Tribune la limeandika jeshi la Sudan na RSF wakabiliana katika mlima wa kimkakati huko Sennar. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda lao limeandika waziri Katumba hawataka wafanyabiashara wa pembezoni mwa barabara kuondoka. Aha, kama unavyojua kumekuwa na biashara nyingi tu ambazo zinafanyika hata hapa nchini Kenya, naweza kusema Afrika Mashariki nzima hawataki. E, sasa... na ukiambiwa waondoke hawataki, hmm, so wanatakiwa waondoke. Kule nchini DRC, taarifa ambayo imegonga vyombo vya habari kutokana na ajali iliyotokea huko Goma hapo jana, ambapo mamia wamepotea katika kuzama kwa boti ya MV Merdi kwenye ziwa Kivu. Mpaka sasa uh, juhudi za kutafuta manusura au maiti zimeendelea na gazeti la, uh, la Prosperite leo la limeandika rais Felix Chisekedi anashiriki katika mkutano wa Francophonie kutoa sauti, kupaza sauti ya DRC juu ya usalama, swala la usalama kule mashariki mwa nchi yake. Mkutano wa Francophonie ambao unazunduliwa hii leo kule nchini Ufaransa. Bwana Benson Wakoli, ni kushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti Bwana Ali Bilali. Shukrani. Moja kwa moja tupate makala siha njema <tip> Hujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir na juma hili tunajikita katika ugonjwa wa sickle cell au selimundu, ugonjwa ambao hufanya seli kupinda au kufanya msukumo wa damu na usafirishaji wa hewa mwilini kuathirika. Ugonjwa wa selimundu kwa kimombo sickle cell, ni mojawapo ya magonjwa hamsini yasiyoambukizwa ambayo husababisha vifo ulimwenguni. Takwimu zaonyesha kuwa watoto elfu kumi na nne wanaozaliwa na ugonjwa huo kila mwaka nchini, elfu sita kati yao watafariki kabla ya kufikisha miaka mitano. Mwanahabari wetu Diana Wanyonyi akiwa Mombasa huko pwani ya Kenya, ametembelea familia mbili walio na watoto wanaougua ugonjwa wa selimundu na kuandaa makala yafuatayo. Katika mtaa wa Likoni nimekutana na Muhammad, mtoto wa miaka sita anayeugua ugonjwa wa selimundu. Mambo? Unaitwa nani? Muhammad. Muhammad. Jina nzuri Muhammad. Uko clash? Bibi tu. Good boy. Unapenda kucheza mchezo gani? Wote. Wacheza pia boli. Mm. Haya. Mm. Ah. Mamake Muhammad ni Nuru, mwalimu. Kwa wakati mmoja alikuwa mwanahabari hapa Mombasa. Yeye pia ni mama wa watoto watatu huku Muhammad akiwa kitinda mimba anaelezea kuhusu jinsi yeye na mumewe walivyojua kuwa mtoto wao anaogua ugonjwa wa selemundu. Kufikia miezi mitano ndo lilianza kumwona na macho yake yamekuwa yelo yelo, lakini ikanijia labda ni ile homa ya manjano, nikawa kila asubuhi namtoa nje na jioni ili kupata jua. Kadri alivyokuwa fikisha miezi sita, akaanza kuwa na patches kwa uso wake. Mara choo nacho kikaanza kugeuka mara kaanza kufura mikono. Hapana, hii lazima ni shida. Pale kitandani tule daktari akamwangalia akaniambia huyu mtoto ni sikla, kabla hata sijamgusa, mtoto kwa mimi tu tayari, kwa sababu, ni sickle cell safari hii ya dhiki na uchungu ilimpa wazo wa kuanzisha kikundi kinachotoa hamasa na kuwaleta pamoja familia na watoto wanaogua ugonjwa huu katika kaunti ya Kwale. Kikundi hicho kinafahamika kama Kwale Sickle Cell Support Group. Sasa mpaka pale nilipokuja jua kama mtoto wangu ana sickle cell, nkapata mwanahabari mwenzangu akanipa advise akaniambia, badala ya kung'ang'ana hospitali za huku, kuna kilifi kemri, ambapo hawa watoto wanapata matibabu ya bure. Nkajiunga, nkawa naenda kule, alhamdulillah laini kapata tiba vizuri, mtoto wangu akaendelea vizuri. Kila baada ya miezi mitatu twaenda tukirudi, na kule nako nilipokwenda pia nikapata kuwa zaidi ya asilimia hamsini wanaokwenda ile kliniki ya KEMRI wanatoka Kwale Kaunti. Sasa nikasema kama mimi ni mzaliwa wa Kwale Kaunti na asilimia kubwa yaenda kule, na kule twapata matibabu, na huku kwetu kwenye kaunti hatuna eh, haya matibabu. Kwa nini tusianzishe kikundi chetu na sisi tukasukuma serikali yetu ya Kaunti ili tukaweza kupata matibabu pale badala ya kwenda kule? Anne Kerubo ni mkaazi wa eneo la Tiribe katika kaunti ya Kwale. Watoto wake wawili wanaogua ugonjwa wa selimundu. Katika ugonjwa kuna mtoto wangu huyo fastborn alianza kulia sasa. Kwa vile tulikuwa tujui ni nini, tulizunguka mambo na waganga, lakini ile siku naotoka kwa mgango, ukifika kwa nyumba mtoto ndipo hamezidi, kampeleka Makadara. Sasa alivyopimwa, tukaambiwa huyu ana sickle cell. Ndiyo tukaanza sasa kumpatia madawa. Nashukuru Mungu alitulia, mpaka saa hii alivyofikia hajaishikwa tena na maumivu. Wa pili akawa yuko sawa. Wa tatu naye nilivyojifungua akaanza zile hali za kulialia. Sasa tukampeleka hospitali Makadara, Makadara wakanituma Kilifu. Kilifu ndio nilipofika wakanipokelea vizuri, walimlaza mtoto akawa yapata matibabu. Sasa, tangu uwe mwanachama wa hii grupu, ni kitu gani kilikupatia motisha ukaingia, na imekusaidia vipi? Hii ni nzuri kwa sababu ile mnakutana pamoja kutiana moyo, maana unaweza kuta ukikaa peke yako, yaani unaona ni kama umetengwa. Lakini sasa kikutana we wawili watatu, nakwambia ni jambo la kawaida, unajikuta na ngufu na wao wenzako. Sana kwa akina mama hawa wanasema mzigo wa kifedha kiwewe na matatizo ya kiakili ni changamoto zinazowakabili walezi na wagonjwa kwa jumla. Kulingana na sera ya mwezi Juni mwaka elfu mbili ishirini na tatu nchini Kenya, inayofahamika kama Policy on Infant Screening for Sickle Cell Disease Guidelines for Implementation, inakadiria kuwa watoto elfu kumi na nne huzaliwa na ugonjwa wa selemundu na ugonjwa huo huchangia pakubwa katika vifo vya watoto na watu wazima. Maeneo yenye mzigo mkubwa wa ugonjwa huo ni pamoja na eneo la magharibi, Nyanza na maeneo ya pwani, ikikadiriwa e kuwa kaunti kumi na saba zimeathirika na ugonjwa huo. Daktari Gibson Wawiru ni mtaalamu wa ugonjwa wa selemundu katika hospitali ya rufaa ya Msambweni, kaunti ya Kwale. Ugonjwa wa selemundu ni ugonjwa ambao ni wa mwanzo, ni wa kurithi. Ina maanisha kuna chembe chembe ambazo, na Kizungu wanazita jin za siko, ni jini ambazo zilazima upate mtoto ama mama abebe mimba, ambao baba alikuwa na chembechembe za -chembe sikosel na mama pia alikuwa na chembechembe -chembe ya sikosel. Zikiwa vile kuna wezekano wa kuweza kupata mtoto ako na sikosel, ambao ni asilimia ishirini na tano na pia kuna asilimia ishirini na tano atakuwa atapata mtoto ni namaanisha trait. Trait ako na chembechembe anaweza ambukiza, wakati atakuja kuoa ama kuolewa ikiwa ni mwanamke, lakini dalili za huu ugonjwa hatakuwa nazo. Dalili zake ni moja, ni upungufu wa damu, kwa sababu katika damu huwa zile seli nyekundu huwa zinaweza haziwezi kufikisha siku 90 to 120 days ambazo sel za mtu ambayo hana sel mundu huwa zinafikisha. Kwa hivyo zikibreak ama zikitolewa na system ya mwili ambao ni immune system za mwili, zikitolewa zinawezaka kubreak na zinakos kitu tunaitaka upungufu wa damu ama anemia. Ya pili ni kuna kitu tunaitaka sickle cell crisis, ni kusikia uchungu. Zile sel zinaitwa sickle cell kwa sababu huwa inajikunjaga kama siko, so hainaga oxygen Kawaida damu ambayo haina siko sel zile seli huwa ziko round, lakini hii kwa sababu ziko siko huwa zinaenda, zina clog kwa mishipa, mishipa midogo zetu za damu, ndio ule mtoto unaskia anasikia uchungu huu. Ni ugonjwa ambao utaishi nao tiba yake iko lakini tiba ni very expensive. Daktari, naona mko katika shule moja hapa katika kaunti ya Kwale, mmekuja kufanya nini? Tunatembelea hizi shule tuweze kuhamazisha. Tunaongea kuhusu dalili ya ugonjwa, vile unapata ugonjwa, ili tuweze kuhakikisha kwao wanajua ni huu ugonjwa upo tukiendelea pia kwa community Daktari Waweru anasema wakati umefika kwa wizara ya afya nchini Kenya kufanya uchunguzi wa lazima kwa wachumba wanaopanga kuoana, ili kuangalia kama chembechembe chembe zao za damu zina ugonjwa huo wa kurithi. Globally, ugonjwa uko India sana sana, ukanda wa Afrika wote, na pia sub sahara Afrika katika Afrika na Kongo na Nigeria, ndio wao wako na ugonjwa mwingi. Lakini katika kudhibiti, ukienda kama Nigeria, wao wameweka sheria Mtu akitaka kuoa ama kuolewa, unafaa uonekane genotypic status zao ni vizuri na ni vyema. The ministry of health kile alizafanya ni hakikishe tumehamazisha, kile tuaweza advocate katika hizi jamii ambazo zinaishi katika hizi mikanda ambazo zina huu ugonjwa. Watu wamefika, wamebalehe, wanataka kuona wanafaa kuhakikisha wamepimwa hizi genotypic status za hereditary condition kama sickle cell sasa wazazi na walezi wanashauriwa kupata huduma za matibabu mapema iwapo wanashuku kuwa mtoto na dalili za ugonjwa huu. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Kwa nukta hiyo tunatamatisha makala haya. Shukrani kwa Diana Wanyonyi, mimi ni Carol Corir. Hadi wakati mwingine, kwa heri. la siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki, ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Na msikilizaji, anza kutuma sasa maoni yako. Leo ikiwa ni mada huru, basi unachangia chochote, iwe ulisikia kwenye matangazo yetu au uh, kile kinachoendelea pale ulipo. Na msikilizaji, pia unaweza tembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili kuzisoma na kuzielewa taarifa zetu kwa kina. Taarifa zote ambazo tumekuletea kwenye matangazo yetu asubuhi hii, pia unaweza zisoma wewe mwenyewe katika tovuti yetu ya RFI Kiswahili. ni ruhusu basi, msikilizaji, tumalize na kibao deadly chake msanii Nameless kutoka Kenya. <muchos> Kibao deadly chake msanii Nameless kutoka Kenya kinakamilisha matangazo yetu msikilizaji asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Manuel Makunda amekuwa msimamizi wa um, matangazo haya. Mfundi mitambo uh, Collins uh, Kadambi kwa ushirikiano bold na mbale msikilizaji. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni mwendo wa saa mbili na nusu Afrika Mashariki saa moja na nusu Afrika ya Kati. Jina langu ni Benson Wakoli.