Ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki, hivi punde msikilizaji utasikiliza habari za michezo. RFI. RFI Kiswahili michezo na Minslet Ijai. Karibu Minslet nam. Asante Ruben, natumai msikilizaji hajambo na. Tuanzie na baadhi ya matokeo ya mechi zilizosakatwa katika nchi za Afrika Mashariki hapo jana. Ligi kuu ya soka kule Uganda hapo jana, Lugazi na Vipers walitoka saretasa, wakati uh, vila wao wakipata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya bul f Si, lakini kule Rwanda kulikuwa na mechi moja hapo jana uh, kwenye ligi kuu nchini humo polisi walipata ushindi wa magoli manne kwa sifuri dhidi ya Kiyovu. Kule nchini Tanzania hapo jana uh, jioni kulikuwa na mechi bab kubwa kati no. ya Simba, Simba. na Azam, wakati Simba ikiibuka na ushindi wa magoli no. mawili kwa sifuri mm. Ya Azam FC lakini kule nchini Rwanda ni kwamba klabu ya soka ya Rayon Sports imeendelea kukumbwa na hali ngumu ya kifedha na na hali hii imeonekana kuwaathiri wachezaji na wafanyakazi kwa ujumla uh, wa klabu hiyo ambao wanadai kulipwa zaidi ya franka za Rwanda milioni 86 kama mishahara, lakini pia fedha za usajili. Uh, inaripotiwa kwamba wachezaji wapya waliosaini na klabu hiyo katika dirisha la uhamisho lililokamilika pamoja wale waliongeza mkataba um, wao kusalia katika klabu hiyo hawajapokea fedha zao za usajili uh, pamoja na baadhi ya wachezaji pia kukosa mshahara kwa takriban miezi miwili. Jana tulikuwa tunazungumzia changamoto za kifedha mm -hmm, na ufadhili wa vilabu vyetu vya michezo katika ukanda huu ambayo imeendelea kuwa changamoto kubwa uh, Ruben Lukumbuka, na kulikuwa na taarifa kwamba mazungumzo kati ya wachezaji wa timu hiyo ambao hawajali kwa muda mrefu, mazungumzo yalikuwa bado yanaendelea. Sijui yalikuwa yamefikia wapi ama bado yanaendelea, tutasubiri tuone. Uh, klabu hiyo, usimamizi wa klabu hiyo na, uh, unasema kwamba wanatafuta suluhu ya changamoto ya kifedha inayokabili. Kwa hivyo tutasubiri tuone iwapo uh, watapata suluhu uh, hiyo. Bila shaka tuelekee kule barani Ulaya. Uh, utafiti mpya uliofanywa umeonesha kuwa uh, kulikuwa na matangazo elfu ishirini na tisa Wakati, uh, wakati wa wikendi ya kwanza ya michuano ya ligi kuu ya Uingereza. Haya ni matangazo ya uh, kamari Mm -hmm. Ufunguzi, waligiku, Ruben, kamari. Wakati wa ufunguzi wa ligi kuu msimu huu Ruben, sijui kama wewe ucheza kamari, wakati unaogopa kupoteza hela. Lakini inaripotiwa kwamba matangazo haya yalikuwa ni ongezeko la asilimia mia moja sitini na tano ikilinganishwa na mwaka uliopita. Mm -hmm. Mengi zaidi katika, katika awamu ya pili Namna sasa, tupate uchambuzi wa magazeti na Victor Abuso, tena tuanzie <laughs> huko Tanzania. Magazeti ya Uhuru na Habari Leo yanaandika kwamba Rais Samia waagiza viongozi wa giza serikali kujibu upotoshaji shangazwa, kuwa uongo unaotolewa dhidi ya serikali hauji kwa haraka. The Star la Kenya, habari kubwa ni kuhusu wabunge mia mbili hamsini ambao uh, gazeti hili linaripoti kwamba wametia saini mswada wa kumwondoa madarakani naibu rais Rigathi Gachagua ambaye gazeti hili linamwelezea kama mtu aliyepoteza maisha, lakini bado anatembea huku, siku ya kiama dhidi yake ikiwa imepangwa. Uh, Daily Monitor la Uganda nalo linaandika kwamba serikali inapanga kufu, kutunga sheria ambayo itakuwa ni kosa la jina, jinai kwa mtu yeyote kutoa heshima wazee nchini uh, humo kutokana na kila ambacho serikali nasema maadili yameyumba sana nchini uh, humo kutokana na maisha ya kisasa. Ni kweli kabisa Victor, kuna utovu wa nidhamu, hasa zaidi kwa vijana wengi, hawatai ku wapa thamani wazee kama wamoja wanaoongea saa hizi manake ni shida ambayo ipo. Naam, the New Times la Rwanda nalo linaandika kwamba nchi hiyo uh, kwa kushirikiana na tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi imewapokea siku Alhamisi kundi la 19 la wakimbizi 119 uh, kutoka nchini Libya ambao wanaonekana wakishuka kwenye uwanja wa ndege Uh, jijini Kigali, uh, mm, uh, na sasa watapelekwa katika wilaya ya Bugesera ili kupewa mahifadhi eh, katika eneo hilo. Uh, magazeti ya DRC Forum des As na Le Potentiel yanaandika kuhusu vyama vya upinzani na wanaharakati wanataka uchunguzi dhidi ya madai ya unyanyasaji wa kimapenzi unaoshukiwa kufanyiwa uh, mwanasiasa Jaki Ndala ambaye amezuiwa uh. Iwachu la Burundi nalo linaandika kuhusu nchi uh, hiyo kuwa ya kumi na saba barani Afrika uh, kuanza kutumia huduma za internet kutoka kampuni ya Starlink inayomilikiwa na mfanyabiashara uh, kutoka Marekani Elon Musk na Le Monde la Ufaransa limeandika kuhusu uamuzi wa, wa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ambaye amekataa wito wa kusitisha vita dhidi ya kundi la Hezbollah. Na habari hii pia imeandikwa katika uh, magazeti mengine ya Ulaya kama Politico, lakini The Telegraph la Uingereza uh, pia limeandika kwa urefu kuhusu kinachoendelea kule Hezbollah, sa vita kati ya kundi la Hezbollah na jeshi la Israel, Israel, ni kushukuru sana Victor Busu kwa uchambuzi wa magazeti. Shukran. Na sasa tupate makala Siha Njema, na haya ni marudio, msikilizaji. Katika makala ya asia njema juma hili tunaangazia ubunifu wa kulikabili suala la maji taka katika makazi ya mijini na mitaa ya vibanda vilevile, vile tutakupa undani kuhusu kongamano la kimataifa la saratani lililotamatika hivi majuzi jijini Geneva. Juma lilopita ujumbe wa Kenya uliowakilishwa na mashirika ya kiraia yanayoangazia maswala ya afya, mapambano dhidi ya saratani yalikongamana na wadau wengine katika kongamano la mwaka huu la saratani, lengo likiwa ni kuweka malengo mapya, kutathmini malengo yaliyoafikiwa na kupongeza hatua zilizopigwa kupambana na saratani. Na miongoni mwa mashirika yaliyotambuliwa kwa juhudi hizo ni pamoja shirika la Kenyan Network of Cancer Organizations Kenco. Kenco ilipata tuzo ya kuandaa tamasha la watu wanaoishi na saratani jijini Nairobi, shughuli iliyowaleta pamoja watu wanaoishi na saratani kubadilishana maoni na hata kusaidiana kuhusu mipango ya kuwasaidia kiuchumi na kutembea katika safari ya matibabu ya saratani. Katika sehemu ya pili, mwanahabari wetu Vikta Muturi ametuandalia makala yanayoangazia mojawapo ya mpango wa kukabiliana na changamoto za miundombinu katika utoaji huduma za maji taka, hasa katika maeneo ya mabanda. Mashirika ya nchini Kenya kwa ushirikiano na serikali za kaunti yamezindua mfumo mpya na wa kisasa wa vyoo bunifu visivyotumia maji wala kuunganishwa na mabomba ya maji taka ni hatua ambayo imeonekana kupunguza msambaa wa magonjwa kama vile kipindupindu katika mtaa wa Nyalenda jijini Kisumu, magharibi mwa Kenya. Millicent Adhiambo ni mwingi wa furaha baada ya kupokea choo cha kisasa bunifu ambacho hakitumii maji, maarufu kwa Kiingereza container based toilet kwa muda mrefu Mlisente na familia yake wamekuwa wakikumbwa na magonjwa ya mara kwa mara, magonjwa yanayotokana na maji taka. ambacho kilinifanya nikalete hicho, niliona kama ambacho tuko nacho ilikuwa inajaa, na ikishajaa pesa sasa inakosekana kutoa sasa inafanya tunatoka nje kununua choo ya nje, tunawalipa tu mia nane hamsini. Choo hiki bunifu ni choo ambacho kwa kawaida hakitumii maji, bali kinatumia vumbi, ambao kwa Kiingereza sawdust na kina konteina maalum ambayo inapojaa hubadilishwa na kisha kinyesi kusafirishwa hadi sehemu maalum kuchakatwa. Adhiambo anadokeza kuwa usafi umeimarika baada ya kupokea choo hiki. kuna pahali pa kukojoa na pahali pa haja kubwa. Sasa tunaenda sukiisha toa haja kubwa, tunaweka muraa hiyo. Muraa ni ile sodasti, wanatuletea kwa gunia. haitowi harufu yoyote. Aijai, sasa ati inamwagika. Unajua, kuna zingine huwa zinajana zinamwaga. Mtaa wa Nyalenda, kama mitaa mingine ya mabanda, umekumbwa na ukosefu wa miundo bora kama vile ya vyoo pamoja na ukosefu wa mabomba ya kupitisha maji taka, hivyo kuhatarisha maisha ya maelfu ya wakaaji. Helen Oyer ni mkaaji mwingine wa hapa Nyalenda ambaye amenufaika na choo hiki bunifu. tulikuwa na shida wakati wa choo na wakati wa mvua ilikuwa shida kubwa, na tangu watengeneze choo ah, furaha kubwa. Hata mgeni akija, ah, sina shida. Ile choo ya kitambo ilikuwa nanuka, inzi inajaa hapo, na wakati mvua inajaa, ile maji mteremko ya maji inajaza mpaka inateremka nje. Unaona maeneo mengi jijini Kisumu ni tambarare na yana chemichemi za maji, hivyokuwa vigumu kwa uchimbaji wa choo. Kwa mujibu wa Oyera, amewahimiza majirani kujiunga na mpango huu ili kuimarisha usafi. Kama unachimba cho futi mbili, imefika kwa maji. Futi mbili peke yake inafika kwa maji, sasa utachimbaje cho? Hata ukitengeneza cho permanent in, lazima ianguki kwa sababu ya maji, maji inatoka chini. Nilimpesha mpawa watu karibu ishirini na moja ambao wameshawajengea choo kwa ajili yangu. Nikitembea hapa kwa kijiji nipate, kama mtu iko na shida, mi nakimbia huko kwa hawa ambao wanajenga choo, alafu nachukua mmoja yao nakuja nayo, alafu baada ya siku tatu mbili choo wameshadijenga. Katika miji ya Nairobi na Kisumu, zaidi ya asilimia sitini ya wakaaji wanaishi kwenye maeneo duni ambayo kwa kiasi kikubwa hayana mfumo wa maji taka na hivyo kuhatarisha maisha ya wenyeji, kama anavyodokeza Peter Sirma, afisa katika idara ya afya ya jamii na usafi, kaunti ya Kisumu. E, karibu miaka mitatu iliyopita tulikuwa na changamoto ya kuwa na magonjwa ya kohara ya kutapika ambayo inahusika e, sana na usafi lakini, tumekuwa tukiweka mikakati kama idara, tukishirikiana na shikadao kuweza kuzuia haya magonjwa kwa pande wa Nyalenda. Eh, tunapata kwamba hatuna laini mingi ya siwa aipitia hapo, kwa hivyo lazima watumie ile kitu naita pit latrines, na vile umesema kweli, wota tebo inakuwa juu lakini tukishirikiana na Fresh Life tuliona tukakuja na, na teknolojia tekelezi ambayo ni ya uh, containerized toilet, so lingo letu ni kukat transmission ya disease. The MD. The MD? Yeah. Mtaani Kibera, mojawapo ya mitaa maarufu jijini Nairobi, mamia ya wakaaji wamefika hapa katika uzinduzi wa vyoo hivi. Mildred Malwa na Anthony Wambua ni baadhi ya walionufaika. kwa wakati huu nimekuwa na choo saini mwaka wa pili huu na naweza sema imesaidia pakubwa. kwa sababu gani? Kwangu, naishi kwa familia kwa na watu sita, ukihesabu kwenda kulipa kumi kumi kumi kila mtu, hiyo ni 60 kwa siku. so mtoto hata akijisikia kuenda kila mara uko sawa. Magonjwa imepungua kwa wakati, kinyesi hatuipati kwa, kwa mitaro vile ilikuwa mbeleni. Ndio hatujasema imeisha kabisa, kwa sababu kuna wale watu bado wajaweka choo, lakini ukiangalia ile kiwango ya ile kinyesi kupatikana kwa mitaro ya majitaka imepungua. Tukirudi nyuma hapo mbeleni, ulikuwa unaonsikia outbreak ikiwa hata ya cholera ama ya dayaria, Kibra ilikuwa na report more cases. Pia ni moja ya biashara na inaingiza kuna mapato hapo ndakuwa napata kila siku eh, hawa na soko, watu najua ni watu wanakula nini kila kitu. Sasa lazima watumie choo na ndo niko na nilete hapa kwa soko. Hizi choo zikikuwa mingi kama ni hapa Kibra, ile vinyezi zilikuwa zinatupangwa nje nje nini kwa mtaro, sasa zitakuwa zimeisha, zitakuwa at least mtu anaenda kujisaidia mahali panafaa, na itapunguza kolera na ugonjwa gonjwa zingine mingi. Mashirika kama vile Fresh Life yakishirikiana na serikali za majimbo nchini Kenya yamewekeza zaidi ya vyoo hivi bunifu elfu saba mia tano katika baadhi ya maeneo ya mabanda. Anthony Mlinge ni mkurugenzi mkuu wa Fresh Life. Kawaida eh, nyumba nyingi ambazo ziko kwa maeneo kama haya huwa hayana access kwa choo ama sewer lines. Watu wenye ambao wanaishi kwenye hizi ploti zenyewe huwa wanataka kupatia watendaji ama tenants eh, choo lakini kwa sababu hawajui kuchimba pit latrine. Ukishachimba pit latrine, baada ya miaka kidogo inajaa, alafu sasa huwezi hama. Unajua, si kama sehemu za up country, choo ikishajaa huwezi funika Tunahama mahali pengine, space iko constrained. Kwa hivyo, sasa kitu huwa tunafanya tunakuja, tunawazungumza na wao, wanatupatia sehemu kwenye ploti yenyewe, tunapeana choo ambayo tunaita uh, Fresh Life Toilet ambayo ni container based uh, solution ambayo tunaweza kuchukua hiyo waste kila siku kuidispose. Mlinge anaelezea kuwa kufikia sasa zaidi ya watu laki moja tayari wananufaika na huduma hii katika miji ya Nairobi Eldoret na Kisumu. Mahali tunataka kusonga tena, tumesign agreement kama hii ya Nairobi pamoja na Mombasa Water, pia huko tutakuwa tunahama kwenda Mombasa, but kitu ya muhimu ni tunatafuta mahali kuna densely populated population lakini hawana choo. Zaidi ya Kenya pia tumeanza pilot eh, Lusaka ambayo tumeweka cho tano za kwanza na tunajaribu kustadi tuone vile tukuko alafu tuendelee eh, kuexpand into the rest of the continent. Cedric Alalo afisa katika kampuni ya maji jijini Nairobi anadokeza kuwa ongezeko la watu mijini ndio changamoto kubwa ya utoaji huduma Nairobi kaunti ina, ina watu wengi sana karibu milioni tano na bado watu wana, wana, wanaendelea kuongezeka na hiyo inamaanisha kwamba hatuna zile resources ya kutosha ya kuwajengea watu machoo e, na sewer lines na wakuwapatia maji ya kutosha, lakini tumeona kwamba serikali kuu imesaidia sana e, kwa sababu kuna mipango kabambe kuona kwamba Nairobi yote wamewekewa siwa lines e, na pia maji imekuja ya kutosha, lakini kabla hiyo ifanyike, tunahitaji uh, partners kama fresh life kuwasaidia hii uh, area sanitation. Huku watu wanapozidi kuongezeka mijini barani Afrika, ipo haja ya serikali husika kushirikiana na idara mbalimbali kuhakikisha huduma bora kwa umma na kuwafikia mojawapo ya malengo endelevu ya kuwepo kwa maji safi na mazingira mema kwa wote. Victor Muturi, Kisumu, RF Kiswahili. Kufikia hapo, tunatamatisha makala haya. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri. Nam msikilizaji, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja na Kenya kutuma polisi wake elfu mbili mia tano nchini Haiti kufikia mwezi Januari mwaka ujao, na mpango wa kuundwa kwa jukwaa jipya la kisiasa kule Gabon. Waendelea Atieno na wimbo. Uh, ni wimbo Atieno naye Itsi Yaba akimshirikisha Kosta Ojwanga Atieno, kutoka Kenya Nyalego, Atieno namna hiyo. Msikilizaji huyu hapa anaitwa Kinjo Elias, anasema yeye ni balozi wa amani Afrika Mashariki, kutoka Rongai, Nakuru Kaunti, Kenya. Asante sana kuwa nasi. Nawe pia Justin Kakulo, unasema unatusikiliza kupitia radio la Voix de Moku ule, uh, ule RVM. Asante sana msikilizaji. Msikilizaji, asante pia. Ndio mwisho wa matangazo ya awamu ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Inaitwa Ruben Lukumbuka, kumbuka matangazo mengine yatakujia mwendo wa saa 2 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. <mulia>