Ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili Michezo na Minzileti Ijai. Karibu Minilete, habari ya, ya asubuhi. Salamu Robin, namu tunaanzia wapi? Tuanzie kule nchini Rwanda. Bodi ya ligi kuu nchini humo ya eh, soka imesema iko tayari kwa mazungumzo na wafadhili iwapo mapendekezo yao yatakuwa zaidi ya franka milioni mia saba. Uh, bodi hiyo kwa sasa bado inatafuta wafadhili wapya kufadhili ligi kuu nchini Rwanda na ni baada ya mkataba na uh, bra primers kumalizika mwishoni wa msimu mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu ishirini na nne na Ruben tangu no. mkataba huo kukamilika, ligi kuu ya Rwanda ilianza mm, bila uh, wafadhili, na ripoti zinasema kwamba hali hiyo imekwamisha utoaji wa tuzo mbalimbali za kila mwezi wa wachezaji bora na makocha bora. Bila mm -hmm. shaka ni changamoto ambayo michezo mingi katika eneo la Afrika, Afrika Mashariki, Mashariki na Kati bila shaka mikua ikipitia mm -hmm. Tukiondoka nchini Rwanda, kule barani Ulaya, tuangazie tenis na nyota wa mchezo uh, wa tenisi upande wa kina dada, Naomi Osaka amemwandika kazi Patrick uh, Muratoglu. Huyu alikuwa kocha wa nyota wa Marekani aliyestaafu mm-hmm. Serena Williams. Na Osaka anasema ako katika kipindi katika maisha yake ambapo hataki kufanya makosa yoyote ili kuwa na majuto na mm-hmm. ndio uh, sababu ya kumwandika kocha huyu na uh, Osaka tayari amepata ushindi wake wa kwanza kwa kushinda mwitalia Sia Brunzeti kwa matokeo ya seti sita tatu, sita mbili katika mashindano ya China Open. Ni ishara nzuri kwamba huenda kocha huyu bila shaka akamsaidia nyota huyu uh, kung'aa hata zaidi katika mm -hmm. mchezo huu wa tenisi na tayari Osaka amesha msifia Murateglu, uh, kama kocha mzuri licha ya kuwa anasema awali alikuwa na maswali mashaka kidogo Mufu ya kufanya kazi nae na na kocha huyo mm -hmm. mm -hmm, ni kweli nimepata habari hiyo vile vile hata kwenye muda si mrefu, ndio mm habari -hmm. ni nilikuwa nasikiliza kwenye habari za michezo. Bila shaka tu wachane na hayo kwenye baadhi ya uh, michezo ambayo ili sakatwa hapo jana kwenye uh, Europa uh, ligi ya Europa hapo jana uh, ni kwamba Bodo walipata ushindi wa magoli matatu kwa mawili dhidi ya Porto. Dynamo Kiev wakikubali kupigwa magoli matatu na Lazio, lakini Manchester United walishikwa koo na 20. 20. <laughs> <laughs> ni mechi ambayo bila shaka wengi wali mashabiki wa Manchester United walikuwa wanafuatilia nayo, ni na Real Sociedad wao pia walitoka sare ya goli moja, Manchester United wakitoka sare pia goli moja na, na bila shaka sijui kama na sekunde kadhaa, ninaona muda wako umekwisha kabisa, you, zaidi wa... katika bila shaka. Asante. Na sasa tugeukie aliyopewa nafasi katika magazeti na mm, nimesahau jina lako <laughs> Victor Abuso karibu. <laughs> Naam, asante sana mwenzangu Ruben. Asubuhi uh, uh, ya leo tuanzie nchini Kenya. Magazeti nchini humo uh, the standard linaandika kuhusu mswada wa kukosa imani na naibu rais Rigathi Gachagua gazeti hili linaripoti kwamba uko tayari. Lakini pia Daily Nation linaandika kwamba mchakato wa bunge kukusanya saini za kumwondoa madarakani ya na naibu rais Rigathi Gachagua umesha anza. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi linaandika kwamba Lissu atoa msimamo, afunguka madai ya Tigo kutoa mawasiliano yake, kuishtaki serikali na kampuni hiyo ya mawasiliano kwa jaribio la kumuua mwaka elfu mbili na kumi na saba. Saba. Daily Monitor la Uganda linaandika kwamba kuna matumaini makubwa ya kuongezeka kwa kiwango cha umeme nchini humo baada ya kufunguliwa rasmi kwa bwawa la Kauma ambalo litakuwa na uwezo wa kuzalisha megawati mia sita za umeme nchini humo. The New Times la Rwanda miongoni mwa habari ambazo zimepewa nafasi ni kuhusu mazungumzo kati ya maafisa wa jeshi la Tanzania na Rwanda waliokutana uh, hivi karibuni na kuahidi kuimarisha usalama mipakani lakini pia kuna picha za maseneta wapya ishirini na sita baada ya uchaguzi kufanyika mwezi huu ah, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Magazeti kama yote yakiongozwa na Le Potentiel na Forum des As yameandika kuhusu hotuba aliyoitoa Rais Tshisekedi kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ah, Le Potentiel linaandika mm, kwamba Rais Tshisekedi asisitiza Rwanda kuwekewa vikwazo kwa kuunga mkono waasi wa M23 na naona hapa pia gazeti la Forum des As kama umelitaja hapo limemnukuu lime Rais Chisekedi akitaka Rwanda kuondoa wanajeshi wake kwenye ardhi uh, ya DRC. Iwacu la Burundi linaandika kwamba ripoti ya wakaguzi serkali, wa hesabu za serikali imewasilishwa kwa kamati ya bunge na kutoa mapendekezo ya eh, namna ya kuboresha utendakazi hasa katika wizara ya utumishi wa umma kule Ufaransa, Le Figaro na Le Monde yote anaandika kuhusu wito wa jumuiya ya kimataifa ikiwemo Ufaransa kwamba vita visitishwe kule nchini Lebanon, lakini pia kauli ya Rais Macron jana kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa akisema kwamba vita vya Gaza vimeendelea kwa muda mrefu sana, muda umefika kwamba vifike mwisho. Ni kweli kabisa. Asante sana Victor Abuso kwa uchambuzi huo wa magazeti, nashukuru. Sasa tupate marudio ya makala Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, wataalamu wanasema shughuli za sekta binafsi na uwekezaji ni vyanzo vikuu vya ukuaji wa uchumi na uzalishaji wa ajira na maendeleo endelevu. Kwa wastani sekta binafsi inachangia zaidi asili ya asilimia 80 ya mapato ya serikali kwa watu wa kipato cha chini na kipato cha kati kupitia kodi za makampuni na mapato ya kodi kwa wafanyakazi. Sekta hii inazalisha zaidi ya asilimia 90 ya ajira katika nchi zinazoendelea kiuchumi zaidi ya biashara 700 za sekta binafsi barani Afrika ni kubwa na za kutosha, ambapo huzalisha dola milioni 500 ya mapato ya mwaka kwa bara hilo, ambapo makampuni makubwa, kwa mfano, yenye wafanyakazi zaidi ya 100 huzalisha kati ya dola bilioni 1 hadi trilioni 1.4 dola za Marekani kwa mwaka kama faida. Makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili inaangazia ni namna gani sekta binafsi na sekta ya umma zinaweza kushirikiana kuchochea maendeleo katika nchi za ukanda. Kuangazia hili kwenye laini ya simu tutakuwa na Profesa Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Ah, pengine kwa kuanza tu profesa, msikilizaji eh, atakuwa anajiuliza tunapozungumzia ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi tunatazama nini hasa? ya tunatazama hasa kupeleka ufanisi kwenye utendaji, kwa sababu ukiangalia sekta binafsi inafanya kazi ikilenga faida, na ili iweze kupata faida inafanya kwa ufanisi zaidi kuliko serikali. Sasa hawa wawili wanapoungana pamoja, tunatarajia kwamba wanafanya kazi kwa ufanisi zaidi. Hilo ni moja, lakini la pili pia sekta binafsi ndiyo ambayo ina fedha. Kwa hiyo wanapoungana na serikali, ina maana wanakuwa tayari na mtaji, wanakwenda na ule utaalamu wa kusimamia e. Kwa hiyo yote hayo kwa pamoja yanaleta ufanisi na kuleta manufaa kwa pande zote mbili, kwa serikali, lakini pia kwa sekta binafsi nam. Na sasa ushirikiano huu profesa, unafanyaje kazi? Kimsingi unafanya kazi kwa, kwa kushirikiana kati ya hizi sekta sekta mbili ama kwa upande wa fedha, unaweza kukuta kwamba uh, serikali haina fedha nyingi za kutosha za kuendesha mradi fulani au haina ujuzi fulani wa kuendesha sekta fulani. Kwa hiyo wanashirikiana na sekta binafsi, kwa pamoja, serikali ikichangia kiasi fulani cha fedha Uh, sekta binafsi nayo ikichangia kiasi fulani cha fedha lakini pia na utaalam na huo ufanisi. Ushirikiano huu umekuwa ukipigiwa chapuo sana kwa, kwa sasa duniani. Profesa, unadhani nchi zetu za ukanda zimetumia fursa hii kama hazijatumia, vema fursa hii unadhani ni kwa nini? Katika, katika nchi ambazo hatujatumia vizuri fursa hizi ni nchi za Kiafrika. Ukijaribu kuangalia kwa mfano, nitatoa mfano. Ukijaribu kuangalia kwa mfano, mfano Tanzania, kumekuwa na tatizo kubwa ambayo linajitokeza tangu nchi hii ilipo ilipokuwa uhuru wakati wa Nyerere mpaka leo, kunakuwa na kutokuaminiana kati ya sekta hizi mbili A sekta binafsi ikiamini kwamba serikali hawana dhamira ya dhati ku, kuwapa nafasi katika ku, kutenda lakini serikali nayo ikionyesha dhahiri kwamba haiwaamini uh, sekta binafsi. Sekta binafsi ni wapigaji, ni wezi, rushwa, na vitu kama hivyo. Kuna kutoaminiana. Sasa kutokuaminiana huku kunaweza kukashughulikiwa vipi? Jambo la kwanza, ukijaribu kuangalia pande zote mbili zina matatizo. Nafikiri njia pekee iliyopo ni pande hizi kukaa mezani na kuongeza kuaminiana. Nikuambie, ni, ni kitu Hakuna kitu ambacho unaweza ukakifanya pamoja, hata wewe na rafiki yako kama hamwaminiani. Kuaminiana ndio kunako kunakuwa kuwa kama bondi, ndio kunakuwa kama gundi inayowashikanisha. kwa hiyo jambo la kwanza, lazima sekta binafsi ijenge uaminifu kwa kazi unazofanya kwa serikali, na serikali nayo iamini sekta kwa binafsi kwamba sekta binafsi inaweza ikafanya kazi vizuri na bora zaidi, iamini, iwape <coughs> la uchumi makala sahihi na Emmanuel Makundi, kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Halamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la uchumi makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi, na leo hii tunaangazia ni namna gani sekta ya umma na sekta binafsi zinaweza zikafanya ushirikiano ili kuchochea maendeleo ya nchi husika. Na kwenye laini ya simu tunazungumza na Profesa Wetengere Kitojo, ni mtaalamu wa uchumi akiwa nchini uh, Tanzania. Bado uko nami Emmanuel Richard Makundi. Profesa, swala jingine linalotajwa kukwamisha ushirikiano huu ni kuwa uh, sekta hii ina udogo ama uchache ama tuseme uwezo wa sekta Uh, binafsi kuwekeza una mtazamo gani, na nini kinaweza kufanyika kuijengea uwezo sekta hii? Kuna mambo mawili. Mara zingine hayo maneno yanasemwa kwa sababu hawataki kushirikiana na sekta binafsi. Utasikia tu wanasema ah, sekta binafsi hii ni ndogo, haina uwezo. Yanasemwa ili kuwatenga. Hiyo ni sababu mojawapo, lakini sababu nyingine ni kwa sababu pia ni kweli sekta binafsi inaweza ikawa haina fedha za kutosha za kuwekeza kwa sababu ya masharti yaliyopo ya, ya ya mikopo, kwa sababu sekta binafsi nayo inahitaji kuwekeza. Ukiangalia kwa mfano, mimi nilipata bahati ya kwenda China na kuongea na baadhi ya Wachina, Wachina wa wanawezeshwa, wanaokuja kuwekeza katika nchi zetu, wengi wanawezeshwa na serikali au wanawezeshwa na, na benki za China, kwamba anakuja anaona anaona fursa anaiandikia mradi mzuri, anapeleka kule, anawezeshwa. Sekta binafsi inawezeshwa. Kwa hiyo unaposema kwamba haina fedha, wewe unayesema ndio una matatizo, kwa sababu ulikuwa inatakiwa iwezeshwe ili iweze kufanya. Na kwa nini uwezeshe sekta binafsi vizuri, ni kwa sababu yenyewe inalenga kuleta faida, kwa hiyo itakuwa na ufanisi tofauti unajiuliza serikali ni nani? Ndio kama unavyofahamu, ndio mambo hayo. Mashirika ya serikali yalikufa kwa sababu unaposema uh, shirika la umma, who is that shirika la umma kwa sekta binafsi hiyo hiyo hiyo dhana sio kweli. Sekta binafsi inatakiwa iwezeshe, kwa sababu yenyewe ndio injini ya ukuaji wa uchumi. Profesa, wapo wanaosema kuwa kasi ndogo ya kukua kwa sekta binafsi kama ulivyogusia ni pamoja na vikwazo vya kikodi na vile visivyo vya kikodi. Unadhani hili linaweza kutazamwa vipi? ya hiyo lipo wazi kabisa, lipo wazi kabisa. Unafahamu kumekuwa na malalamiko makubwa ya kodi, kwa sababu kodi ni chanzo kikubwa cha mapato kwa upande mmoja, lakini chanzo kikubwa pia cha gharama kwa wazalishaji au watu sekta binafsi, kwamba yale makadirio ya kodi yamekuwa ni kikwazo cha hata wao kukua. Kwa hiyo mara zingine wanasema kwamba sekta binafsi haikui, lakini kwa sababu inabanwa na hayo makodi mengi. Hata juzi tu ume, umesikia kwamba uh, chama cha wafanyabiashara wamekwenda wame kuongea na mheshimiwa na, na rais kueleza malalamiko yako, na ukiangalia malalamiko sehemu kubwa ni kodi. Unafahamu mgomo wa Kariakoo ulivyotokea Kariakoo, ukiangalia malalamiko makubwa yamejengwa kwenye kodi. Kwa hiyo kodi ni kikwazo, kodi inaweza kuwa kikwazo kikubwa inaweza kuwa kichocheo kikubwa, lakini sasa hivi hapo ukisikiliza wafanyabiashara wengi wanailalamikia sana kodi kama kikwazo kikubwa. Kwa hiyo ni lazima serikali inapokuwa sasa na dhamira ya dhati ya kujenga mazingira mazuri ya biashara, lazima waiangalie kodi ili kodi iwe kivutio, kwa sababu kodi ni kitu ambacho ni cha lazima. Hakuna jambo tunaweza tukaacha kulipa kodi, kwa sababu ndio inachangia katika maendeleo ya nchi. Lakini kodi hiyo ni kiasi gani, ni rafiki kiasi gani kwa wafanyabiashara, ili iweze kuchochea badala ya kuwa kikwazo? Unatoa wito gani kwa viongozi wa ukanda Afrika mashariki katika kuhakikisha kwamba ushirikiano huu unazaa matunda na una unaonyesha kile ambacho uh, dunia kwa sasa imekuwa ikihimiza ushirikiano kati ya sekta binafsi na sekta ya umma katika maendeleo. Nafikiri mambo mawili au matatu. Jambo la kwanza, lazima viongozi wa serikali watambue mchango wa sekta binafsi katika kuchochea ukuaji wa uchumi. Hilo ni jambo la kwanza ambalo la muhimu sana. Jambo la pili ni kwamba serikali ihakikishe inawezesha sekta binafsi. Serikali haiwezi kufanya biashara, haiwezi kuwekeza kiasi ambacho sekta binafsi inafanya, na mara zingine hata kama inaweza, inahitaji pia ushirikiano, kwa sababu serikali itakwenda kukopa pesa nje, kwa hiyo inakuwa na deni la taifa. Lakini sekta binafsi ikikopa, hiyo ni biashara yao wenyewe, watajua jinsi ya kuifanya. Jambo la tatu, lazima kujenga imani kubwa nimesema imani ndiyo gundi ya ushirikiano kati ya serikali na sekta binafsi. Nam msikilizaji, na kwa maneno hayo Profesa Wetengere Kitojo ndiyo anatamatishia makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Profesa, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi. Nakushukuru sana ndugu yangu. Nam, asante msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya gurudumu la uchumi wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Hivi karibuni Umoja wa Mataifa ulichapisha ripoti kuhusu usawa wa kijinsia, takwimu zikionyesha hatua kupigwa, lakini changamoto bado zimesalia. Unafikiri ni kwa nini bado hatuna usawa wa kijinsia barani Afrika? Kwenye nchi yako wanawake wana nafasi gani? Shiriki mada hii kwa kututumia ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama ya kujumlisha 254 110 000 120. na sasa, msikilizaji, nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja na mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lissu kuifungulia mashtaka ya serikali na kampuni ya mawasiliano ya Tigo kwa jaribio la kutaka kumuua. Watu watatu wanaoshukiwa kwa njama ya mapinduzi wakamatwa nchini Benin na Marekani, EU na mataifa ya Kiarabu yatoa wito wa kusitishwa kwa mashambulio nchini Lebanon. Mwisho wa habari zetu. Asante sana Kahenga Kirongozi, wanasema wanatupata vema kule Bukavu. Nam na sasa, nikuletee wimbo Kitobero na Saida Karoli akimshirikisha Benjamin wa Uganda. mawe mawe kitobero, yakupa sifa zote we unazo, sura ya kuringia unayo Obero naye Saida Karoli wa Tanzania akimshirikisha Benjamin wa Uganda. Namna hiyo, msikilizaji, ndio wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu awamu wa ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, nahodha wa matangazo. Amekuwa ni Victor Abuso na tumshukuru pia Mislet Ijai ametujuza habari za michezo mitamboni. Collins Kadambi naye Boldrin Ambale anahakikisha unatupata vema kupitia YouTube na Facebook. Kwa heri kwa muda.