Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Mwenzangu Martin Nyoni atakujia na makala ya Afrika Mashariki, lakini kwanza tupate habari za michezo. RFI Kiswahili michezo na Minzlet ijai. Karibu Minzlet, habari ya asubuhi. Salama Ruben, asante karibu. Na tumaye msikilizaji pia ameamka salama. Nianze kwa kumjuza msikilizaji baadhi ya matokeo ya mechi zilizosakatwa hapo jana kwenye ligi mbalimbali kule Italia, kwenye Serie A Atalanta wali uh, kubali kichapo cha magoli matatu kwa mawili kutoka kwa Como, lakini kule Uhispania kwenye La Liga Sevilla wao wakapata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya Valladolid. Valencia na Osasuna wao wakatoka sare tasa, lakini Real Madrid nayo ikiibuka na ushindi magoli matatu kwa mawili mm. dhidi ya Alaves na mchezaji um, Kilian Mbape ameendelea kuonyesha umahiri wake Naam. katika mm. ligi ya kule Uhispania baada ya kufunga bao lingine hapo jana. Wengi walikuwa wanahisi kwamba huenda Kilian akapata taabu kuingia kwenye ligi ya kule Uhispania, lakini Naam. ame onesha umahiri kweli kabisa, kabisa na nilivyoona, niliangalia mechi yenyewe alivyokuwa na kabwa mm -hmm. na wale washambuliaji, mimi mwenyewe nikasema, basi kijana huyo anapata tabu, lakini baada ya hapo bila shaka alionyesha makeke yake kama unavyosema nam, bila shaka lakini. Kwingineko kwenye kombe la EFL kule Uingereza, Manchester City iliyepata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya Watford la uh, kocha wa Manchester City Pep amesema kwamba uh, klabu yake haitapoteza muda sana kuangazia kombe hili. Uh, manake nafikiri anaangalia na sana uh, ligi kule Uingireza, Uingereza lakini mm, Chelsea wao walipata ushindi mnono wa magoli matano kwa sifuri dhidi ya Barrow uh, Walsall na list wakitoka sare tasa, lakini waikombe wakakubali kichapo cha magoli mawili kwa moja dhidi uh, kutoka kwa Aston, Aston Villa. Villa kule na Italia uh, lis na uh, Sassuolo wa wali, Sasulu walipata ushindi wa magoli mawili kwa sifuri lakini Empoli Uh, ama Cremonese na akikubali uh, kichapo kutoka kwa Cagliari. Lakini katika sekunde chache zilizosalia mm -hmm. Ruben mechi ya weekend kati ya Arsenal na Manchester City bado imeendelea kuwa gumzo mm -hmm. na sasa kocha wa Arsenal, Mikel Arteta, ametetea namna wachezaji wake walivyocheza katika mchezo huo wa weekend. Uh, utakumbuka kwamba baada ya mechi kukamilika kulishuhudiwa purukushani baina ya wachezaji mm -hmm. wa timu hizo mbili, wachezaji mm -hmm. wa City wakiwatuhumu wa uh, Arsenal kwa kuwachezea mchezo mbaya. Uh, moja ya swala ni kupoteza muda ili kulinda lango lao, lakini uh, Ateta anasema kwamba wachezaji wake hawakuwa na budi la kulinda lango lao. Fanya hivyo. Naam, ni kushukuru sana Minslet kwa habari hizo za michezo. Asante. Sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali hivi mbali leo na Victor Abuso. Karibu Victor. Nam, asante sana mwenzangu Ruben. Tuanzie nchini Kenya, gazeti la Daily Nation linaandika kwamba washirika uh, wa karibu wa kisiasa wa naibu uh, rais uh, Rigathi Gachagua wanasema kwamba wana idadi kubwa ya wabunge uh, kuzuia uwezekano wote wa kuletwa mswada wa kukosa imani naye iwapo utawasilishwa kwenye uh, bunge la taifa. Kumekuwa na majadiliano kama hayo kwamba kuna uwezekano huo. Tunasubiri kuona kama hilo litafanyika. New Vision la Uganda linaandika kwamba Rais mseveni awafuta kazi wakuu wa mamlaka ya jiji la Kampala, KCCA, wakiongozwa na mkurugenzi mkuu uh, Dorothy Kisaka kwa sababu ya mkasa kuporomoka kwa eneo la kuhifadhi taka katika eneo la Kitezi, kaskazini nje kidogo ya jiji la Kampala na kusababisha vifo vya watu 35 mwezi um, uh, wa wa nane mwezi um, Agosti. Uh, nchini Tanzania gazeti la Mwananchi linaandika kwamba Samia awa awatishia Bashe ya weso uh, zigo la makato ya kahawa na maji yake. Nipashe, kwa yule ambao ameitoa akiwa kwenye ziara yake mkoani Ruvuma. Nipashe linaandika kwamba Tamisemi yaomba siku 14 akiapo uh, Uh, kinzani uchaguzi serikali za mitaa. Uh, gazeti la Le Tempet de Tropic mm -hmm. la kule DRC na Forum de Sas inaandika uh, kwamba vijana mia mbili kutoka Kasumbalesa na Lubumbashi uh, wamekwenda eneo la Kanyama Kasese, kuenda uh, kufanya mazoezi mm -hmm. Uh, ya kuingia kwenye jeshi la akiba la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Naam, nimesoma magazeti hayo Forum des As, lakini pia Tempete des Tropiques. Kwa mujibu wa magazeti haya ni kwamba vijana hawa wengi wao ni wale vijana ambao, uh, ni kutoka, vijana wanawaita watoto wa mitaani. Naam, bila shaka mm. Ham la na Rwanda inaandika kwamba kwa mara ya kwanza bunge la Senate nchini humo litakuwa na idadi kubwa ya wanawake baada ya uchaguzi uliofanyika tarehe kumi na saba mwezi huu. Ni kwamba kutakuwa na maseneta kumi na saba wanawake mm -hmm. A, kati ya masente ishirini na sita ambao ukaa kwenye bunge hilo a, la senet kule Kigali. Na iwashuda Burundi inaandika kuhusu namna wakazi wa Bibare katika mkoa wa Bujumbura wanavyolalamikia na kutofurahishwa na hali hewa ambazo zimeendelea kutolewa na wanasiasa wakati nakabiliwa wana na changamoto mbalimbali. Kweli kabisa, nam ni kushukuru sana Victor Abuso. Mengi zaidi hakika ni katika awamu ya pili ya matangazo. Shukran, na sasa tupate marudio ya makala Afrika Mashariki. Lugha ya alamu ni lugha kuu ya mawasiliano ambayo, eh, jamii hii ya watu wenye uziwi wanaitumia kama eh, njia kuu ya mawasiliano kwao. Ni Daktari Edifonsi Mkama Mhadhiri wa lugha ya alama, anasema jamii inafaa kutambua jamii ya watu wenye uziwi wana haki ya kupata taarifa mbalimbali kama walivyo watu wa makundi mengine. Hawa wagombea lazima wajifunze lugha ya alama, lazima waijue lugha ya alama. Hawa wagombea lazima wajifunze matumizi ya lugha ya alama. Jamii lazima ijifunze matumizi ya lugha ya alama. Siku ya Kimataifa ya Lugha ya Alama waadhimishwa kote ulimwenguni ifikapo Septemba 23 na ni fursa ya kipekee kusaidia na kulinda utambulisho wa lugha na utofauti wa kitamaduni wa watu wasiokuwa na uwezo wa kusikia na watumiaji wengine wa lugha za alama na, moja, na, na, na, na, na vitu vingi ambavyo tunavizungumza au tunavisherekea ndani ya, ya mwezi huu ni kuweza kuifundisha jamii eh, kuhusu dhana ya uziwi, kitu gani uziwi, unapatikanaje, madhara ya uziwi. Wakati wa sherehe za mwaka 2024 ulimwengu unaangazia tena umoja unaosababishwa na lugha za alama Viongozi wa dunia na maafisa wengine wa serikali wanakaribishwa kusaini kauli mbiu ya mwaka huu, jiandikishe kwa haki za lugha za alama. Kila palipo na mtu yote mwenye uziwi, basi anapata haki ya mawasiliano. Haki ya mawasiliano ambayo sisi ndio lazima tujifunze kuwasiliana kwa, kwa lugha ya alama kwa sababu wao hawawezi kwa namna yoyote kuwasiliana kwa njia ya mazungumzo. Kumbu kumbu ya mazungumzo. Ulimwengu unapokaribia kumbukumbu ya miaka ishirini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa juu ya haki za watu wenye ulemavu CRPD, uliopitishwa Desemba mwaka elfu mbili na sita, baadhi ya vyuo vikuu vya ukanda wa Afrika Mashariki vimekuwa kinara katika kutoa mafunzo kwa lugha ya alama. Lazima jamii ijifunze, sisi ni wengi, wao ni wachache. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, tunatuama kuangaza siku ya kimataifa ya lugha ya alama na namna taasisi za elimu ya juu zinajikita katika kutoa mafunzo kwa kutumia lugha hiyo, na leo tunatokea katika mkoa wa Tabora nchini Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltin Nyoni, nasema karibu, tuwe sote hadi tamati. Kwa siku ya leo, kulingana na shirikisho la kimataifa la wasiokuwa na uwezo wa kusikia kuna zaidi ya watu milioni sabini wasiokuwa na uwezo wa kusikia duniani kote. Zaidi ya asilimia themanini yao wanaishi katika nchi zinazoendelea. Kwa pamoja wanatumia lugha zaidi ya mia tatu tofauti za alama. Lugha za alama ni lugha kamili zenye asili ya kipekee, tofauti na lugha za kuzungumza. Pia kuna lugha za alama za kimataifa ambazo zinatumika na watu wasiokuwa na uwezo wa kusikia katika mikutano ya kimataifa. Inachukuliwa kama aina ya lugha ya alama ya pijini ambayo ni ngumu kwa lugha ya asili za ishara na ina msamiati mdogo. Daktari Eldefonsi Mkama ni mkuu wa idara ya elimu maalum kutoka chuo kishiriki cha Mtakatifu Agustino cha Tabora. Amukta awali, ananijuza nini maana ya lugha ya alama. Lugha ya alama ni mfumo wa mawasiliano unaotumia tahajia ya vidole fingerspelling, lakini zaidi kutumia mikono, kutumia unyumbufu wa mwili na kuzingatia mjongeo wa mkono na spidi wa mkono na pamoja matumizi ya mwili kwa mwanadamu. Vyote hivyo vinaunganishwa kwa pamoja, vinapata kitu kinaitwa lugha ya alama. Kwa lugha ya alama, si tu inatumia tahajia ya vidole, si tu inatumia mkono, si tu inatumia mwili. Vyote hivyo kwa pamoja tukivijumuisha, ndio tunaita lugha ya alama. Mkataba wa Haki za Watu Wenye Ulemavu unatambua kukua kwa matumizi ya lugha ya alama, ikiweka wazi lugha ya alama ziko sawa katika hadhi na lugha za kuzungumza na inawajibisha nchi zinazoshiriki kuwezesha kujifunza lugha za alama kwa kuanza utambulisho wa lugha za jamii za watu wasiokuwa na uwezo kusikia. Lugha ya alamu ni lugha kuu ya mawasiliano ambayo e, jamii hii ya watu wenye uziwi wanaitumia kama e, njia kuu ya mawasiliano kwao, na sio tu kwa jamii ya watu wenye uziwi lakini kwa jamii yote ambayo tunaita deaf community kwa community nzima ya, ya watu wenye uziwi. Tunapoongelea community nzima ya watu wenye uziwi, haimaanishi tu watu wenye uziwi, isipokuwa hata wale wasio na uziwi kama mimi ambaye naweza nikatumia lugha ya alama ili kuweza kuwasiliana na jamii hii. Katika matumizi ya lugha ya alama, ni moja kati ya nyenzo ambazo zinatangaza uh, utamaduni uh, wa, wa, wa, wa, wa viziwi deaf culture. Moja kati ya vitu vikubwa kabisa ambao vinaonesha e, utamaduni wa uziwi ni matumizi ya lugha. Umoja wa Mataifa umepiga kura kuidhinisha Septemba ishirini na tatu kama siku ya kimataifa ya lugha ya alama ili kuhamasisha ufahamu na umuhimu kwa lugha hiyo katika matumizi ya haki za binadamu na watu wasiokuwa na uwezo kusikia. Daktari Mkama anasema kuwa siku hii inatumika kuikumbusha jamii juu ya dhana ya uziwi. E, kwa kawaida mwezi huu wa tisa wote huo tunauita ni mwezi wa uh, uziwi. Ni mwezi wa kutoa taaluma mbalimbali kuhusiana na hili uh, swala la uziwi ni the deaf awareness month na, moja, na, na, na, na vitu vingi ambavyo tunavizungumza au tunavisherekea ndani ya, ya mwezi huu ni kuweza kuifundisha jamii eh, kuhusu dhana ya uziwi, kitu gani uziwi unapatikanaje, madhara ya uziwi, na haki za watu wenye uziwi, nt viziwi, lakini watu wenye uziwi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wana zaidi ya vyuo vikuu mia mbili ambavyo kwa siku za usoni, baadhi wamekuwa kinara katika kutoa mafunzo kwa kutumia lugha ya alama ili kuwezesha watu wenye uziwi kuweza kufikia lengo la kusoma masomo ya elimu ya juu. Azimio la siku ya lugha ya alama linatambua kuwa upatikanaji wa mapema wa lugha ya alama na huduma katika lugha hii iko, ni pamoja na elimu bora inapatikana katika lugha ya alama, na ni muhimu kwa ukuaji wa maendeleo ya mtu asiyeweza kusikia na muhimu kufikia malengo ya maendeleo yaliyofikiwa kimataifa. Chuo kikuu kishiriki cha Mtakatifu Augustino cha Tabora Amukta, kama ilivyo kwa chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya au Makerere nchini Uganda na hata chuo kikuu cha Rwanda nchini Rwanda ni baadhi ya vyuo vikuu vinavyotoa shahada kwa lugha ya alama. Sisi kama taasisi ya elimu ya juu e, na ambayo tunajikita zaidi kwenye e, taasusi hizi au taaluma hizi za ulemavu, ukiwemo uziwi, tunapokea lugha hiyo kwa, e, kwa mwono huo, kama ni lugha kuu ya mawasiliano, na kama ilivyo Kiingereza kilivyo Kiswahili kilivyo Kichina kilivyo, e, na lugha nyingine yoyote, ndivyo ilivyo lugha ya alama, na ndivyo ambavyo tumekuwa tukielekeza jamii na kuitaka jamii ielewe hivyo, ikiwepo wanafunzi tunaofundisha wanapaswa kujua hicho kitu na kuhakikisha kila palipo na mtu yote mwenye uziwi basi anapata haki ya mawasiliano, haki ya mawasiliano ambayo sisi ndio lazima tujifunze kuwasiliana kwa lugha ya alama kwa sababu wow, wao hawawezi kwa namna yoyote kuwasiliana kwa njia ya mazungumzo. Kwa hiyo hapa lazima tuangalie flexibility, namna gani sisi kama jamii ya watu tunaozungumza tunaweza tukachangamana na jamii hii ya watu wenye uziwi ndio maana hapo mwanzo nilisema kuhusu community hii ya viziwi, that is deaf community. Muktadha wa pendekezo la siku hii ilitolewa na shirikisho la kimataifa la wasiokuwa na uwezo wa kusikia WFD, shirikisho la mashirika ya 135 la kimataifa la watu wasiokuwa na uwezo wa kusikia linalowakilisha haki za binadamu za watu milioni 70 wasiokuwa na uwezo wa kusikia duniani kote. Azimio namba a mkwaju res mkwaju 72 mkwaju 161 lilidhaminiwa na wajumbe wa kudumu wa Antigua na Barbuda na kuidhinishwa na nchi tisini na saba wanachama wa Umoja wa Mataifa na kupitishwa kwa kauli moja tarehe kumi na tisa Desemba elfu mbili na kumi na saba. Tunapaswa kusajili lugha katika mifumo, tunapaswa kusajili lugha katika mchakato wote ya uchaguzi, ili jamii hizi tusiziache nyuma, na zenye ziwe sambamba, ziwe sehemu ya haki yao katika kutumia e, katika kupiga kura kuchagua na kuchaguliwa lakini pia katika kushiriki kwenye kuendeleza au kuiongoza nchi yao. Siku ya kimataifa ya lugha ya alama ilisherehekewa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na nane kama sehemu ya wiki ya kimataifa wasiokuwa na uwezo wa kusikia. Daktari Mkama anatoa ujumbe gani kwa jamii? Kwa hiyo wito wangu wa jamii, lazima tubadilike, tumchukue kila mmoja, tumuingize katika jamii zetu, katika maana ya jamii jumuishi, si tu watu wenye ulemavu uziwi, lakini hata wengine wote. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama kuangaza siku ya kimataifa ya lugha ya alama na namna taasisi za elimu ya juu zinajikita katika kutoa mafunzo kwa kutumia lugha hiyo. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Mawalti Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa <mimu> Juma alilopita watu kadhaa walipoteza maisha baada ya jengo kuporomoka nchini Sierra Leon. Wahandisi wa wakisema majengo mengi afrika ya afrika yamejengwa chini ya viwango. Unadhani nchi zetu zinakosa usimamizi makini katika ujenzi wa majengo marefu? Na kwenye nchi yako hali ikoje? Shiriki mada hii kwa kututumia ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254110000420 Msikilizaji, na sasa ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na rais wa Marekani Joe Biden ayataka mataifa mbalimbali mbali duniani kuacha kuwapa silaha viongozi ama majenerali wawili wa kijeshi kule Sudan. Mkurugenzi wa kwanza mwafrika wa UNESCO Amadu Mahatar Mbo afariki akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Na viongozi wanaokutana katika mkutano wa Umoja wa Mataifa waonya dhidi ya vita kali dhidi uh, ya Lebanon. Mwisho wa habari, asante sana yeah. yeah. yeah. anaitwa Simi akimshirikisha Patoran King uh, kutoka Nigeria katika wimbo wao na uh, Jeriko kesimi akimshirikisha Patoranking kutoka Nigeria. Asante sana Justus Omuha, unasema unatupata vema kule Juba, Sudan Kusini. Shukran pia kwako wewe Espoir Mulangaliro na Biaho ukiwa Cape Town kule Afrika Kusini, asante sana uh, kuwa nasi katika matangazo haya. Mmekuwa wengi, bila shaka nimepata jumbe zenu nyingi tu kupitia Facebook. Msikilizaji, hivi ndivyo nami natamatisha awamu hii ya kwanza ya matangazo ya eh, idhaa ya Kiswahili ya RFI. Naitwa Ruben Lukumbuka, matangazo mengine saa mbili na nusu. Kwa heri kwa muda.