Saa moja dakika 40 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani Naeneole makundi ameungana nami hapa studio kutujuza nini kinachojiri viwanjani. Uh, asubuhi ya leo. Naam, bado mambo yajaanza asubuhi <laughs> hii, Bilali, lakini bila shaka mchana na jioni ya leo mambo yatakuwa ameendelea, lakini yapo ambayo yalitokea jana jioni, Bilali. mm -hmm. Katika klabu bingwa barani Ulaya, Red Star Belgrade walifungwa eh, na Benfica kwa mabao mawili kwa moja, wakati Arsenal alma nusura kipa Ryan alifanya kweli baada ya kuokoa mkwaju wa penalti ambao ulikuwa uzamishe jahazi la Arsenal na hivyo walitoshana nguvu ya bila kufungana. Barcelona wakiwa uh, ugenini waliangukia pua na AS Monaco kwa mabao mawili kwa moja. Wakati Brest waliwafunga waliafunga Sturm Graz uh, kwa bao mbili uh, kwa moja. Feyenoord wakifungwa na Bayer Leverkusen mabao manne kwa sifuri. Matokeo ya mpira wa miguu bwana, wakati mwingine akuwa katili sana. <laughs> Hii Barcelona ilifunga bao tisa juzi juzi tu hapa. <laughs> Lakini leo mambo si mambo, wameangukia pua kule Monaco. Lakini nafikiri wenye <clears throat> kumradhi, tabidi wajilaumu kwa sababu walipoteza nafasi nyingi ambazo walikuwa na uwezo wa kuzitumia na kuweka mambo sawa sawa. Kwa hivyo kimsimamo mpaka sasa, Bilali, eh, Bayern Munchen wapo katika kundi lao ile pot one, na wakiwa na alama tatu. Eh, Real Madrid wana alama tatu. Red Wana hawana alama katika lile kundi eh, la mwisho ambazo timu ambazo hazikuambulia matokeo yoyote. Eh, timu nane zitafuzu kat, kutoka katika kila kundi zitafuzu kwenda hatua ya kumi na sita bora, wakati kutoka timu ya tisa mpaka ishirini na nne itakwenda katika zile playoff ili kupata timu ambazo zitajumuika katika kumi na sita bora na zile kumi na mbili za mwisho ambazo zitakuwa zijaambulia alama za kutosha, basi zinatupwa nje ya mashindano. Kesho katika ligi kuu ya Uingereza bilali West Ham United watakuwa na kibarua wa dhidi ya Chelsea, lakini Jumapili washika bunduki wa jiji la London Arsenal watakuwa ugenini kuwakaribisha Manchester City katika mchezo ambao e, waswahili wanasema mtoto hatumwi dukani, kwani ni lazima mmoja e, wapo washinde kwa sababu Arsenal wameachwa pointi mbili tu na Manchester City. Man City akishinda, manake anaendelea kumwacha Arsenal kwa mbali. Arsenal akishinda, manake anamfikia Man City na kumzidi kwa alama moja. Mm -hmm. <laughs> Barani Afrika leo Belouizdad watakuwa na kibarua dhidi ya duanaz, wakati katika kombe la shirikisho Zamalek watakuwa wanacheza na polisi ya hapa Kenya. Uh, Zamalek waliibuka na ushindi wakiwa hapa Nairobi. Berkane watakuwa na kibarua dhidi ya Deja, lakini kesho Tupuisa Anglebe Mazembe watakuwa na wakaribisha Red Arrows wakati Yanga watakuwa kule visiwani Zanzibar kuwakaribisha uh, timu ya benki ya Ethiopia. Uh, Pyramids watakuwa na kibarua dhidi ya APR ya nchini Rwanda. Siku ya Jumapili Simba watakuwa Dar es Salaam kuwakaribisha Al Ahli Tripoli ambao wameingia <laughs> na mauliona jana mbwembwe nyingi, nyingi, nyingi na mabodgadi na kila kitu Neskia. wanakula chakula kinachotengenezwa kwenye ubalozi wao peke yake <laughs> <laughs> ni kushukuru sana, bado n makundi bila shaka mengi zaidi ya awamu ya pili, asante mm -hmm. Namna sasa tuangazie aliopewa uzito na magazeti mwenzangu Carol Korir yupo nami. Habari za ijumaa salama. Uh, jumaa mubaraka wabilanam. <laughs> shukran sana uh, tuanzie na gazeti la The Standard, gazeti la nchini Kenya limeangazia kuhusu habari ya kuapishwa kwa Inspekta Jenerali mpya wa polisi nchini Kenya, uh, na Douglas Kanja hapo jana, uh, lakini gazeti hilo limeangalia kwa undani matukio hadi kuapishwa kwake kwamba ndio alikula kiapo, lakini baada ya kuonekana kwamba mtangulizi wake Bwana Masengeli hakudharau mahakama na kutotoa taarifa yote kuhusu wale vijana wa watatu ambao walikuwa wamepotea wameachiwa, lakini hakuomba radhi kuhusu suala hilo, na majaji pia, unakumbuka Jana walikataa kumsikiliza Bwana Masengeli. Kwa hivyo, hatma ya Masengeli itajulikana leo, ni kumaanisha ni mwisho sasa wa utawala wake Bwana Masingeli. Sasa tutasubiri kuona mahakama itasema nini, kwa sababu mpaka kaomba radhi mahakama, lakini mahakama, majaji wakakataa kumsikiliza. Gazeti la mm -hmm. Daily Nation, matatizo yanayozingira mpango mpya wa afya uh, SHIF nchini Kenya. Kumbuka kwamba um uh, uh, makato ya kufadhili mpango huo unaanza mwezi ujao, Alibilali mm -hmm. utakuwa katwa asilimia 2.75 ya mapato yako ya mshahara wako, lakini bado kuna maswali mengi ambayo yanaulizwa kuhusiana na mpango huo. Taifa Leo limeandika, mwisho wa lami, juhudi za Masengeli kujinusuru ziligonga mwamba na hatima yake kujulikana leo. uh, maneno matatu ambayo meongezwa kwenye kamusi ya Kiingereza ya Oxford, maneno ambao ni maarufu sana katika mataifa yetu, Ali Bilali. Maneno haya ambayo yamejipenyeza kule ni kitu kidogo na na <laughs> <laughs> mayai, eh, Rolex, Rolex ni, ni, ni chakula ambacho ni maarufu sana kule ugandanaanrb ata Daily Monitor, waziri wa haki Nobert Mao amesema hali ya demokrasia bado hairidhishi nchini Uganda. uh, apatia nchi yake alama tano kati ya kumi. uh, Daily Monitor limeangazia kuibuka kwa majengo marefu marefu Kampala, ambao sasa wataalamu wanasema uh, uh, inaharibu yule muonekano wa asili wa jiji la Kampala. Siku hizi hakuna mm, usiri, hakuna ile ile mazingira ambayo ilikuwa na miti majani majani, kwa sababu Waislamu uh, wanasema uh, ni dalili za kiama. Ukiona sehemu majengo yameanza kupanda ni dalili za, za mwisho wa dunia uh, sana, uh, sana. Uh, na, ni kushukuru sana na nimkaribishe mwenzangu hapa niendelee ku, ni kukaribisha na makala <laughs> Siha njema <laughs> Ujambo na karibu katika makala ya siha njema. Upo nami Carol Korir katika makala haya. Wiki hii tunajikita katika haki za afya ya uzazi. Je, unajua kuwa huduma bora hospitalini kwa kinamama unapoenda kujifungua ni haki yako? Unafahamu kuwa unapokwenda kujifungua wahudumu wa afya wanastahili kukuhudumia bila matusi, kukudhalilisha, au kuchukulia kujifungua kama shughuli ya kawaida. Katika makala haya nipo naye wakili Nyukabi Njogu kutoka shirika la KELIN, shirika linalojishughulisha na maadili katika maswala ya afya na haki za afya ya uzazi. Anaanza kutufahamisha haki hizo ni kama gani. Sijui tunaposema haki za uzazi ni haki gani hizi, na ni kwa nini ni muhimu na zinatoka wapi haswa, msingi wake wa kisheria unatoka wapi? Unajua kwa, ya kwamba kila mtu ako na haki kwa kuzaliwa tu, kila mtu akona haki, yani ile tunaitanga kwa, kwa lugha ya kimombo human rights. Kwa hivyo hizo haki ni, ni, ni tofauti na mmoja yao ni haki ya afya, yaani kila mtu ako na haki ya kuwa na afya njema tukizingatia tu hata haki ya eh, haki ya kuwa na afya njema, kuna hii yenye tunaita haki ya uzazi. Na haki ya uzazi ni ile haki ya kila mtu kuwa, eh, kuwa na afya yenye inaweza fanya, kama anataka mtoto aweze kuzaa, kama anataka kujizuia na magonjwa yenye yanaweza pitishwa for example kama kupitisha na ngono aweze kujizingatia. Hiyo haki ni muhimu sana kwa sababu bila hiyo haki ya, ya, ya uzazi hauwezi fanya haki zingine kama kukuahata na familia. Usipokuwa na uwezo wa kuweza kuzaa ama kupata mtoto, hiyo haki yako ingine ya kupata familia, unaona, inakuwa ni I, ime, imeathiriwa ama imekuwa affected. Hii haki pia iko kwa tunaweza sema kama vipenge viwili upande mmoja, kuna haki ya kupata yani information au taarifa kuhusu vile mtu anaweza jizingatia afya yake, awe mtoto wa kiume ama kike ama mtu mzima, na, na kwa upande wa watoto kulingana na umri wa mtoto uh, mtu anaweza kuwa nayo haki ya kupata taarifa ya vile anaweza kujikinga kutoka na madhara ya ugonjwa ama kujikinga, ili aweze kutekeleza haki yake ya afya kwa kiwango cha juu. Kwa mfano, naweza sema kama mama mjamzito ako na haki ya kuweza kuzaa kwa hospitali yenye ni safi na aweze kupata mtoto wake ajifungue. Kwa, kwa hali mzuri aki, akiwa amepata uh, usaidizi na huduma za kiafya nzuri, lakini pia ako na haki ya kuambiwa taarifa ya vile akiwa mja mzito vile ataweza kujilinda na kujiangalia ye mwenyewe. Kwa hivyo anapatiwa taarifa kuhusu um, lishe nzuri yenye ita, itaweza ku, kulinda afya yake na afya ya mtoto wake. Kama ako na any infection kwenye anaweza enda kutibiwa, atapatiwa taarifa ya vile akienda kujifungua kutaenda aje, hata vile atapojifungua. Hiyo ni upande wa taarifa, lakini pia kuna hiyo ingine yenye tunaita services. Mwanamke mja mzito akijipeleka kwa, kwa hospitali anajua kwamba kuna, kuna vile anafaa kukaribishwa, kuna vile anafaa kupelekwa kwa, kwa, kwa mikakati ya kujifungua, huwe ni pale pazuri penye pamesafishwa pa vizuri, aweze kujifungua, na kama kuna madawa anahitaji aweze kupewa kwa bei yenye ni nafuu ama yenye anaweza fikiae mwenyewe, na kama hawezi fikia, kuna zile mikakati pia hata za serikali zenye zinaweza msaidia. Afya hizi za uzazi haimaanishi kwamba ukishiriki tendo la ngono ni lazima kwa sababu ya kuzaa. Ni ukweli kuna hii haki ya ukitaka kuzaa uwe, uwe umekubalishwa, lakini pia ukitaka kushirika kwenye ngono ufanye hivyo kama unataka, yaani consent, lazima mtu akuwe amekubali eh. Mko watu wawili wenye me, m, m, m, watu wazima mmekubaliana, hiyo haki inasisitishia ya kwamba ukifanya ngono si lazima ati unafanya kwa sababu ya kuzaa. Hiyo haki ina in, inazingatia kama unataka kufanya ngono uwe uweze kufanya hivyo, lakini uweze kuji, kujifurahisha nafsi na hivyo, na hata ukijifurahisha nafsi uwe na taarifa ya kutosha ili uweze mwenyewe kujizingatia afya yako. Kizingiti kikubwa katika kuheshimiwa kwa haki hizi ni ukosefu wa ufahamu, na pia baadhi ya taasisi za haki ambazo zingine hazipi umuhimu haki hizi kama haki zingine. So la kwanza naweza sema ni kwamba watu wengi hawajui ya kwamba hii ni haki. So hiyo kutokuwa na hiyo taarifa ama kutokuwa na hiyo information inafanya wanawake wengi sana wasijue ya kwamba wanaweza enda kwa, kwa hospitali waitishe hizo huduma eh, pili naweza sema kwamba uh, kuna hiyo stigma ama hiyo unyanyapaa. Unajua mambo ya, ya, ya uzazi na, na ngono, watu wengi wana, wanafikirianga ni kitu ya, siri, ya siri. Eh, na kwa sababu sasa ya kuweka hiyo kitu ya siri, watu wengi watakange kuongelea, wanaona ni kama aidha watachekelewa ama kama ni wanawake wanaona ni kama wata watachukuliwa vibaya, lakini ni muhimu sana watu waweze kuongea ndo tuweze kupata hizi taarifa. Haki za, za uzazi si mambo ya siri, ni mambo yenye sheria imesema ya kwamba kila mtu ako na hizo haki. Nihitajie mifano ya mm, changamoto ambazo umekutana mm, nazo wakati unapambania haki hizi mm, za uzazi. Wakili wengi Sawa, ameenda kotini kwa sababu utapata kama kuna kesi yenye ilikuwa ya, ya, ya mtoto mwenye alikuwa amenajisiwa, na kwa sababu hakuwa na taarifa, alienda pahali yenye alifanyiwa huduma yenye haikuwa inafaa, na akaharibika figo. Sasa unaona eh, haki zake zimekiukwa. Hiyo kesi ilienda kotini, lakini tuko na changamoto ya kesi kuchukua muda mrefu sana kotini. Kama sasa, huyu mtoto ak akajaribu kujitafutia usaidizi, kwa bahati mbaya sasa akaenda akajiumiza mpaka figo. So sheria hiyo muda mrefu sana hata, eh, kama kesi ilishindwa unfortunately, huo mtoto hata alifariki kabla kesi yenyewe iishe. Kuna kesi yenyewe tulifanya ya yeah, yenye tulipata kwamba wanawake wenye walikuwa anaishi na virusi vya HIV walikuwa wanadanganywa ya kwamba hawawezi kuzaa, ati wakizaa wakiwa na virusi vya HIV tawadhiri akiafya ama hata watakufa. Lakini sasa tunajua ya kwamba <laughs> sayansi imefika mahali ya kwamba mwanamke yoyote mwenye ako anaishi na virusi anaweza kuendelea kukunywa madawa yake enye, enye tunaita ARV anaweza zaa na anaweza pata watoto wenye anataka, kwa sababu kwa, kuna muda tulikuwa na changamoto ya au wanawake kudanganywa na kwa sababu ya kudanganywa ya kudanganywa aidha wata, wataambua lazima waj, wafungwe, uh, wafungwe eh, kizazi na wanafungwa kwa, eh, kwa mbinu yenye rudishwa nyuma, na ni kwa sababu hawakuwa anajua. Changamoto ingine yenye tunaonanga ni sana sana wenye tunaona wa sheria zao za uzazi za ama tazi za kingono zikikiukwa zi ni wanawake wale tunaita wa, kwenye wahali ya chini wenye, wan, wanaishi, kwa, we, wenye wanaishi kwa hii mitaa ya mabanda. Sasa hawa wanawake wenye hajiwezi, hiyo inakuwa ni kama afomu discrimination. Ha, ha, hawa wanawake unaona, wan, wanaenda wanajaribu kuku pata huduma za afya hawawezi, aidha kwa sababu hawana fedha, ama hata wakienda kwa, kwa, pale kwa hospitali ya, ya serikali, saa zingine kuna watu wengi sana, na ndo maana mtu anajaribu kutafutilia ni wapi ataenda, ama hata akienda kwa hiyo hospitali ya serikali na kuna watu wengi, pengine kuna changamoto ya kupata huduma mzuri kwa sababu saa zingine tumepata kesi ya mtu mwenye anaenda na anakosa ku, kupata hata kitanda, kwa hivyo lazima alazwe chini ama unapata anaambua alete vifaa vyake vya kujifungua, ama utapata kwa sababu hana pesa e, hospitali inakata ku kuruhusu atoke uh, afta apatiwe hizo huduma. Na nchi za Afrika kukosa kutekeleza sheria inayotoa haki ya kupata habari na taarifa ni kikwazo kingine kikubwa. Emily Kinama ni ofisa kutoka shirika la Katiba nchini Kenya. hiyo haki inawezesha mtu kutekeleza kitu. Mtu anaweza tekeleza haki yake ama anaweza kupata haki yake zingine, kama haki, um, haki ya kuwa hai um, haki ya afya. Kuna uhusiano kati ya haki, ya hab haki za habari na haki za za uzazi wakienda hospitali wakienda shule uh, wakiendelea na maisha zao, wanaweza jua vile ku, kuuliza serikali ama hata tuseme kampuni zenye zinawasaidia na haki zao za uzazi, kuwasaidia vilivyo, na wasipate kuwa wanapata matibabu yenye haifai, kwa sababu hawana hizo habari juu ya matibabu wanafaa kupata katika hii, um, haki za uzazi. basi kufikia hapo natamatisha makala haya. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kuwa heri. Naam msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Awamu ya kwanza ni pamoja na kituo cha afya cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC, kinasema mlipuko wa mpox barani Afrika bado haujadhibitiwa na Umoja wa Mataifa Nyanga kama dona makonde na nonya kama mpira Maradona kichuya kona na wakisema na mawege wambie era wakiringisha peremende nitakugawia kona. Kibao kinaitwa show me, kutoka kwake Rich Mavoko kwa ushirikiano na Harmonize, wote kutoka nchini Tanzania. Kibao hiki murua kabisa kwake Jean de la Croix akiwa kule Afrika Kusini, yupo hewani muda huu, bila kumsahau Elija Ntale ambaye naye pia yupo hewani. Ungana nami hapo saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Ali Bilali ambaye nipo chini ya usimamizi wa mwenzangu Emmanuel Richard.