Saa moja na dakika arobaini ya Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani Namtayari mwenzangu Emanuel Makundi yupo nami studio hapa karibu nam. Asante Bilali, nianzie kule barani Ulaya, mechi za UEFA Champions League zimeendelea kutimua vumbi hapo jana, ambapo Bologna ya Italia walitoka uh, sare bila kufungana na Shakhtar Donetsk, wakati Club Bruges walifungwa na Borussia Dortmund kwa mabao matatu kwa sifuri. Manchester City wakilazimishwa suluhu uh, na Inter Milan, wakati PSG wao wakiibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Girona leo hii baadaye Firenold watakuwa na kibarua dhidi ya Ban Leverkusen, wakati Atalanta watakuwa na Arsenal, timu yako Bilali, washika mm -hmm. bunduki wa jiji la London, na Atletico Madrid watakuwa na kibarua dhidi ya RB Leipzig na AS Monaco ya Ufaransa watakuwa na kibarua dhidi ya FC. Jana e, uli, uliangalia mechi ya ma ma Manchester City na Inter Milan? Niliangalia lakini, si mpaka mwisho, kwa sababu haukuwa mm -hmm. eh, mchezo wa kuvutia sana, na Man City labda wanataka kuona kwenda kufanya kweli wakirejeana katika mchezo uh, utakaofuatia, lakini ilikuwa mechi ambayo ilikuwa inavutia ni ile kati ya Paris Saint Germain na Jirona, kwani PSG walilazimika kufunga bao la dakika zile za lala uh, salama mm -hmm. watu wanasema jioni kabisa <laughs> <laughs> dakika tisini yani. eh, dakika tisini mm -hmm. na Bilali, kama unavyojua, wakati Champions League imeanza kule Ulaya na kuna mashindano mengine ya Euro yanakuja ya, ya, ya, ya mechi za kufuzu na pia mechi za kufuzu kombe la dunia uh, vyama vya soka kule barani Ulaya na wachezaji wanapanga kuishtaki FIFA katika mahakama ya kimataifa ya kule kwenye Umoja wa Ulaya kuilalamikia namna ratiba zimesongamana sana. Unaona kama sasa hivi kwenye ukanda wa Afrika timu za kama Simba au Yanga wametoka kucheza Jumamosi iliyopita, Jumamosi hii wanacheza na wiki ijayo watacheza tena mechi za ligi, na wakati huo kuna mechi za kufuzu tena kucheza eh, kombe la mataifa ya Afrika, wiki inayofuatia. Kwa hivyo, wanasema wachezaji wanachoka na sio mashine, waweke ratiba ambayo itakuwa uh, na faida. Unakumbuka pia fainali za kombe la mm -hmm. dunia zimepangwa uh, kufanyika katika majira ambapo ligi mbalimbali Ulaya zitakuwa zinaelekea tamati na nyingine zinaanza kabisa. <laughs> <laughs> <laughs> Mechi za kombe la ligi zilichezwa hapo jana, Brighton waliwafunga Wolves mabao matatu uh, kwa mawili. Nirejee hapa barani Afrika. Leo katika ligi kuu ya pale Tanzania, uh, Bilali eh, KMC watakuwa na kibarua dhidi ya Azam, wakati Uganda Kitara watacheza na na National Enterprise Corporation na UPDF timu ya jeshi itakuwa na kibarua dhidi ya Luganzi. Katika michuano ya Bet Power ya basketball kule nchini Rwanda, hapo jana mechi moja ya fainali. Ilipigwa mzunguko wa nne, Patriotic wakiwafunga APR uh, kwa vikapo 61 kwa 49. Ijumaa hii watacheza mzunguko wao wa tano kutafuta nani atakuwa bingwa aa michuano hiyo. Ni kushukuru Emmanuel Makundi, bila shaka mengi zaidi ya awamu ya pili, asante. Namna nimkaribishe mwenzangu Karor Korir sasa kutujuza ni yapi aliopewa nafasi kwenye magazeti kutoka, katika kila kona ya dunia. Tuambie, si jambo. Ali Bilali: na tumaini msikilizaji pia jambo. Tuanzie nchini Kenya, tuanze na gazeti ambalo unalipenda sana, gazeti la Taifa Leo limeandika kama ujaongeza, gazeti pekee lililochapisha kwa lugha tukufu ya Kiswahili. Gazeti hilo limeangazia mig migomo ambayo imeshuhudiwa nchini Kenya, imekuja na kichwa cha habari, migomo ya mpenda Ruto. Uh, jana Bilali mgomo wa wahadhiri wa, wa vyuo vikuu ulianza. Kabla hapo kulikuwa na mgomo ambao ulisitishwa, wanafunzi wa vyuo vikuu. Kabla hapo kulikuwa na mgomo ambao ulidumu kwa wa walimu wa, wa shule za sekondari, na kulikuwa na pia shule za msingi. Kulikuwa na mgomo wa wauguzi, madaktari uh, eh, na kulikuwa na mgomo mwingine pia ambao uli inabidi kusitishwa dakika ya mwisho ya wafanyikazi wote wa umma. Serikali ilibidi kuchukua tahadhari mapema ukasitishwa. Aa, kwa hivyo ni nchi ambayo imekumbwa kweli na migomo. Na gazeti la People Daily linalochapishwa nchini Kenya, majaji watupilia mbali rufaa ya Masengeli, wakati huu anaendelea kuonekana hadharani katika mikutano mikubwa na viongozi wa ngazi za juu kumaanisha yani yuko tu sawa, lakini ukiangalia kuna mkono wa siasa katika kesi hii. <coughs> siwezi kujua eh, lakini kuna maswala mengi ambayo yanaulizwa, mm -hmm, na magazeti ya Daily Nation, magazeti la The Standard bala. Katika sekta ya elimu tumesema, sasa hivi migomo, kuna majanga ya moto, kuna ufadhili na pia, a, magazeti ambayo uh, hayo yameangazia kashfa uh, uh, ya Adani. Adani sasa amefika mahakamani kutetea chake, na gazeti hilo pia limeandika kuhusu Douglas Kanja ambaye amepata ndio ya bunge ya kuwa inspector general mpya. Kwa hivyo huenda masengeli yuko anaondoka hivi karibuni. Gazeti la Daily Monitor, ada za shule katika shule za umma ila kubwa, hakuna tofauti ya karo ambazo zinalipwa katika shule binafsi na shule ambazo ni za serikali. Magazeti ya Mwananchi ni pashe ya kule Tanzania, siri mauaji ya familia yetikiza Dodoma, watu sita wame wao wa kinyama ndani ya wiki tatu. Vilevile kuhusu uh, watu sabini na tatu kutoka Chadema ambao mm, wameruhusiwa kuwania nafasi mbalimbali ya na, ni kushukuru sana karor korina, nimkaribishe Emanuel Makundi na makala ya gurudumu la uchumi. gurudumu la uchumi Na msikilizaji, kwa mujibu wa Benki ya Dunia ni asilimia 49 tu ya watu wazima wanamiliki akaunti benki, takwimu za hivi karibuni zikionyesha ongezeko la asilimia 55 mwaka 2021 kutoka asilimia 43 mwaka 2017. Hata hivyo kiwango hiki kikiwa kidogo kilinganisha na wastani wa kidunia wa asilimia 76. Ujumuishaji au tuseme ushirikishwaji wa kifedha kidijitali, digital financial inclusion, ni moja ya kichocheo kikubwa cha maendeleo ya kiuchumi kwa mataifa ya Afrika kwa sasa. Utumiaj fedha kwa njia ya simu ukionekana kukumbatiwa kwenye mataifa mengi hivi sasa barani Afrika, Kenya na Afrika kusini zikiwa vinara. Hata hivyo licha ya hatua zilizopigwa katika kukuza ushirikishwaji wa kifedha kidigitali barani Afrika, kuna mapungufu katika upatikanaji wa akaunti za wanawake pamoja na watu wazima masikini watu wazima wenye elimu watu wazima walioko vijijini pamoja na vijana. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia sekta hii na nini kifanyike kuondoa changamoto zilizoko barani afrika barani Afrika. jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu nam, msikilizaji. Kuzungumzia hili nimemwalika kwa njia ya simu Ali Mkimo, yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi nam. Pengine Ali, kwa kuanza tu mazungumzo yetu, tunapozungumzia ujumuishaji kifedha kidijitali, tunamaanisha nini hasa? ni kuwa na gharama nafuu ambazo zinahusisha eh, watu wote ambao wanaweza wakafanya miamala kidigitali, na ina maana tunaondoa matabaka. Hakuna watu wa kipato cha juu, kipato cha kati wala cha chini, wote kwa pamoja wanapaswa kuwa included, wawepo kwenye mifumo jumuishi eh, ya kifedha ambayo inahusisha majukwaa ya kidigitali. Kwa hiyo ukizungumzia ujumuishwaji wa mifumo ya kifedha kidigitali, tunasema ni kujumuisha eh, watu wote bila kujali kipato, wawepo kwenye mifumo hii lakini hiyo ni huduma ambazo nafuu zinapatikana kwa urahisi na ziwe zina option nyepesi za watu kuweza kuzitumia. Pengine tuangazie mazingira ya sasa, unazungumziaje kwa sasa hali ya ujumuishaji wa ujumuishaji wa mifumo ya kifedha kidijitali barani Afrika na unadhani nini kimebadilika katika muongo mmoja uliopita? Ukijaribu kuangalia kuna maendeleo makubwa mpigwa, hasa kwenye miamala ambayo inahusisha mitandao ya simu. Tunasema huduma jumuishi za kifedha zinazohusisha mitandao ya simu zaidi ya asilimia sabini. Uh, sasa hivi unaona kwa nchi za Afrika wamekuwa wakitegemea matumizi ya mitandao ya simu kwenye kufanya miamala eh, ile ya kifedha. Lakini unaona kabisa sekta ya kibenki bado inajikongoja kwa namna moja ama nyingine, imekuwa inajikongoja eh, eh, kutokana na kwanza, eh, ukiangalia ule urahisi wa kuitumia mifumo ya kidigitali kupitia sekta ya kibenki makato aliyokuwepo, lakini ufungamanishwaji uliowekwa kwenye mitandao, huduma za mitandao ya simu ya kifedha na huduma za kibenki, ufungamanishwaji ufunga wake bado umeonekana kuwa na gharama kidogo. Ni maana unaweza kuona imekuwa ikijikongoja, lakini ukirudi kwenye eh, miamala ya simu au tunasema huduma za kifedha kupitia mitandao ya simu, hii imepiga hatua sana kwa nchi za Afrika na ujumuishwaji sasa hivi umekuwa ni mkubwa. Ukiangalia kwa baadhi ya ya nchi za Afrika zinazidi zaidi ya asilimia sabini, Tanzania tulipota Finscope 2023 inakuonesha nusu hivi, tunasema ile inclusion uh, financial inclusion imefikia asilimia 76. Unaona kabisa kuna hatua ilipigwa. Nchi kama Kenya, uh, zaidi ya asilimia 70 ilifikiwa, uh, tangu mwaka 2017. Unaweza kuona sasa hivi itakuwa uh, hatua ambayo imeongezeka ni hiyo, zaidi ya hiyo asilimia 75 ambayo imekuwepo sasa. Pengine unazungumziaje, umegusia suala la teknolojia, unazungumziaje sasa teknolojia zinazoibuka kama vile za blockchain na akili mnemba na kutuma pesa kwa njia ya simu kunavyobadilisha ujumuishaji wa, wa, wa mifumo ya kifedha barani Afrika? Ukijaribu uh, kuangalia uh, uwepo wa teknolojia za aina hii zinaweza kuwa na tija sana, japo nchi nyingi za Afrika ujumuishwaji wake wameangalia kwenye tafiti. Kwanza wengi wanaangalia athari kwanza, uh, zaidi ya tija ambazo zimekuwepo sasa. Uh, vizuri kujiandaa na mabadiliko haya yanayokuja. Ina maana atakwenda kugusa miamala ambayo tumekuwa tukifanya, huduma za kifedha ambazo zimekuwepo. Nadhani ujumuishwaji uangalie, uh, zaidi uwepo wa benki kuu za nchi za Afrika kuja na mifumo ambayo wanaweza na teknolojia hii. Kwa hiyo benki kuu za nchi za Afrika zijiandae ili mm, ujumuishwaji huu ukija, kuwe kuna senta ya pamoja ya kuweza kufungamanisha huduma za aina hii. Hivi sasa hali kuna jumuiya kadhaa barani Afrika au na hata ya hapa Afrika Mashariki, na tunapozungumzia hili tunazungumzia utangamano wa watu kiujumla. Unadhani ni muhimu kiasi gani kwa huduma za kifedha kidijitali na ni hatua gani zinaweza kuchukuliwa kufanikisha hili? Zimekuwepo system mbalimbali, mfano unaweza kuangalia ile mfumo mwaka elfu mbili na kumi na nne wa East Africa ambao e, tunaita East Africa Payment System. Yenyewe ililenga zaidi kufungamanisha nchi za, za Afrika Mashariki kufanya biashara kwa urahisi e, na kwa thamani ya sarafu zao kuweza kufanya biashara kwa pamoja. Lakini e, hata eneo hilo la biashara, Africa wana ile, ile, Pan African uh, payment system ambao wameianzisha, ambako watu wanafanya biashara kwa pamoja regardless ya thamani ya sarafu ambazo wako nazo tofauti wa sarafu zao. Unaona kabisa system hizi zipo na zinalenga kuleta manfa, lakini eh, bado kumekuwa kuna changamoto ya mifumo kusomana. Hiki kitu wanakosa kukiangalia sana nchi za Afrika lakini pia Afrika Mashariki kuona, eh, kwa ujumla Afrika Mashariki pia kuona namna gani wanaweza, eh, wakaja na mfumo ambao unaweza ukaleta urahisi wa kusomana, lakini kufungua zaidi, eh, biashara kwa ukubwa kwa hiyo ukiangalia no. eh, mifumo ipo ambayo inahusisha ujumuishwaji, sasa hii isomane ili tuweze kunufaika zaidi Afrika Mashariki, Afrika kwa ujumla na jumuiya nyingine za kikanda. Na msikilizaji kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo tunaangazia sekta ya kifedha na ujumuishaji kupitia njia za kidigitali uh, barani Afrika na namna Afrika inaweza kutumia fursa hii kwa maendeleo ya kiuchumi. Tunazungumza na Ali Mkimo, mtaalam na mchambuzi maswa wa maswala ya uchumi akiwa Tanzania. Ali, tukiwa tunaelekea ukingoni, unafikiri nini kimekuwa kikwazo kufikia ushirikishwaji mkubwa wa mifumo ya kifedha kidigitali barani Afrika, hasa katika maeneo ya vijijini mijini? Kidogo hatua inaelezwa kupigwa. Oh, okay, ukiangalia makundi hata ripoti za Finscope zina kuonesha kwamba kipato imekuwa moja kati ya changamoto kubwa, kwa sababu zaidi ya asilimia sitini ya wananchi ambao wakiulizwa kwenye hizi survey wanakwambia ni kipato ndicho ambacho kinasababisha sisi uh, tusizifikie hizo huduma jumuishi za kifedha, kwa sababu hizi huduma jumuishi za kifedha uh, zinahusisha pia uh, unakwenda kugusa maswala ya insurance pia mifuko ya hifadhi za jamii. Unaona kabisa, wengi hawana hata ufahamu wa wa uwekezaji wa aina hii, lakini mifuko ya ya ya hifadhi ya jamii inahusisha watu walio kwenye mifumo rasmi ya ajira. Sasa pia una na kabisa hawa nao hadi wawe kwenye mfumo rasmi ya ajira ndio ambako waweze kuwepo kwenye huduma jumuishi za kifedha. Sasa, ili hao waweze kuwa kwenye huduma jumuishi za kifedha wanapaswa kuwezeshwa kwanza. Kipato imekuwa changamoto, elimu pia ni changamoto. Leo hii e, wengi wanaona kukaa na fedha ndani walau inatija tija kuliko kuzipeleka benki. Hii pia imekuwa <laughs> changamoto, lakini pia huko benki na kwenye makato aliyokuwepo, amekaa katika mfumo aina gani, unaweza kuona hiyo changamoto makundi. Naam, kumekuwa na mjadala pia kuhusianisha mapambano dhidi ya umasikini na huduma za wawishaji wa kifedha kidijitali. Kama mtaalamu unazungumziaje mambo haya mawili? Ukiangalia uh, okay, sasa hivi uh, shughuli nyingi za digitali, elimu inapaswa kuwepo kwa ukubwa ili kuleta huo uwezeshaji. Mwanzo ni hao alizungumza kwa ziara, wanawake wameonekana kwa nyuma zaidi kwenye mfumo wa kidigitali. Uh, hawa wanahitaji elimu zaidi, japo limekuwa ni kubwa. Uh, wote wengi wanafahamu juu ya matumizi ya kidigitali. Sasa ili kupambana na umasikini, elimu ya mfumo wa kidigitali inapaswa kupelekwa zaidi na mitaala ibadilike Afrika iwe ni mitaala ambayo inaelimisha mtindo wa kisasa ukurasa wa kidijitali kuona namna gani biashara nyingi zinafanyika kidijitali na manufaa yake yanaweza kupatikana, ili kupambana na umasikini. Hasa gapu hilo kuwepo, tunaweza kuliondoa kwa kubadilisha kwanza mitaala, kisha tuwe namna gani tunaweza kunufaika na hiki ambacho kinakuja, na tusiogope kuendana na mabadiliko ya teknolojia. Hata kama ni teknolojia itakayotuathiri, tujiandae nayo ili tuweze kupambana nayo. Ume, umegusia kidogo, lakini unadhani una nini kifanyike kuongeza uelewa, lakini pia uaminifu wa huduma jumuishi za kifedha kidijitali, hasa kwa hadhira ambayo haina utamaduni Uh, wa wa kibenki kama ambavyo umetoka kugusia mwanzoni kidogo. Kwanza kabisa ni kufanya huduma ziwe rafiki zaidi. Huduma zikiwa rafiki E, uaminifu utaongezeka, lakini pia ni wakati wa hizi taasisi za kifedha kufika mbali zaidi huko vijijini, kuona namna gani wanaweza wakawafikia wengi zaidi. Lakini tuhakikishe kwamba hasa mamlaka ambazo zipo e, zizungumze na wale wanaotoa huduma hasa kupitia mitandao ya simu ambako wengi ndiyo wamekuwa wakiwakihusika huko e, makato ambayo yamekuwepo ziwe ni huduma ambazo rafiki zaidi. Ujue kuifikia financial inclusion inabidi huduma zipunguze makato e, ili kuwe kuna huo urahisi. Leo hii ukiangalia e, hata watu ambao wanataka kuwatumia fedha ndugu zao walio nje ya nchi diaspora, na wenyewe wamekuwa kizungumzia juu ya changamoto ya makato. Wakati mwingine, hili nalo pia liangaliwe. Na msikilizaji, kufikia hapo, na kwa maneno hayo ya Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi, uh, sina budi kukunja jamvi la makala ya gurudumu la uchumi kwa Jumaa hili. Ali, shukrani kwa kushiriki pamoja nasi uh, Jumaa hili. Shukrani sana Makundi. Naam msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Ulikuwa nami Emmanuel Makundi. Kwaheri. Rais <tabu> wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameonya mabalozi wanaowakilisha nchi zao kutoingilia maswala ndani ya Tanzania baada ya mabalozi wa nchi za Ulaya kutoa taarifa kulaani matukio ya utekaji na mauaji dhidi ya wakosoaji wa serikali. Je, unafikiri kauli ya Rais Samia ni sahihi na mataifa Magharibi yana jukumu gani kuchangia demokrasia kwa mataifa ya Afrika? tutumia maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu mtandao WhatsApp 254 110 000 420. nam ni kushukuru msikilizaji ambao amekuwa akifuatilia matangazo haya mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la laumiwa kushindwa kuchukua hatua kukomesha ghasia duniani, na makundi ya kijihadi nchini Burkina Faso yadaiwa kuongeza kasi na kushambulia katika maeneo mbalimbali nchini humo. na mtuhitimishe matangazo yetu na, na kibao hiki kutoka kwake Kamilioni kutoka nchini Uganda tubonge. Wote ninaeni wewe, ananipenda kamili bila kipimo, na nipenda kuna kiasi. Ningependa nikuone nikupe chote vyangu, nikupe chochote unachotaka chochote upate, lakini sina namna ya kukupata. Ungekuwa nafasi unaishi hadi ni kwamba vipi, ningekuja nikuone wewe, ungekuwa na nambari ya simu, Facebook au Twitter, lakini hata sura ulificha. na mkibao chake Jose Camilion Tubonge, ambaye hivi karibuni aliadhimisha miaka 25 tangu kuanza gemu la muziki huko jijini Kampala nchini Uganda. Kibao hiko bila shaka kimfurahishe Amos Lukungia Filias, ambaye anasema natupata vema akiwa Bukavu kupitia 98.0 FM, siku kusahau Valerie Mumbere na Didier Belge, lakini pia Prefet Albert. Mimi ni Ali Bilal Uganda nam Ifikapo saa mbili na nusu afrika Mashariki punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.