Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani na tayari Emmanuel Makundi ameungana nami hapa studio kutujuza kuna nini viwanjani. Na asante Bilali. Kenya iko katika hatari ya kutangazwa kutotii sheria na shirika la kupambana na matumizi ya dawa za kuongeza nguvu ulimwenguni WADA, baada ya serikali ya nchi hiyo kupunguza kwa kiasi kikubwa bajeti ya shirika la kupambana na dawa za kusisimua misuli nchini Kenya ADAK kwa mwaka wa fedha 2024/2025. Mwenyekiti wa ADAK Balozi Daniel Mcdwalo Mac, uh, ameonya kuwa shirika hilo haliwezi kuendesha shughuli zake baada ya kutengewa shilingi milioni 20 tu kutoka milioni 288 ilizopokea katika mwaka wa fedha uliopita. Na Daniel alikuwa na haya ya kusema: Kimsingi, nchi ina hatari ya kuwekewa vikwazo. Hatutaweza kumtuma mwanamichezo yoyote kwenye shughuli zozote za kimataifa, kwani ni, ni mojawapo ya masharti kwamba kama nchi haitaendesha mpango wa kitaifa wa kupambana na dawa za kusisimua misuli basi hawawezi kushiriki katika shughuli za kimataifa za michezo. Kwa hivyo wanariadha wetu wote watapunguzwa, na pili, nchi haitaweza kuandaa programu yoyote Nam, wakati huo wadau e, wa mchezo wa riadha wanasema hawaamini kwamba labda serikali inaweza ikashikilia msimamo wake wa kutoa milioni ishirini pekee, kwa sababu moja ya masharti Kenya ni maarufu sana katika michezo ya riadha. Kwa hivyo wanahitaji kuwa na michezo kwenda na ikiwa watashushiwa adhabu, kwa maana nyingine Kenya haitashiriki michezo ya CHAN ambayo mm -hmm. inaanza mwakani. kuna uingiliano, kuna gani sasa kati ya michezo, mpira wa miguu? Na, na, na, um, kiujumla adak pamoja na wada wanasimamia michezo yote kwa ujumla, wana michezo wote wa, wa, watu wa masumbwi, mpira wa miguu, riadha na kadhalika mm -hmm. Lakini ikiwa Kenya ita, itashukishiwa adhabu, kwa maana nyingine ni kwamba hata timu ya mpira wa miguu ya wanaume haitaweza kushiriki michezo ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani, kwa sababu ni lazima wachezaji wapimwe eh, damu kabla ya kushiriki michezo ya kimataifa. Lakini mkwanja huo ni mrefu bwana, makundi ni <laughs> <laughs> parefu, lakini hakuna namna. Kenya ilisha, uh, eh, kubali kuanzisha hichi kituo cha upimaji. Unakumbuka Kenya wanariadha wake kadhaa walishafungiwa mm -hmm. na Kenya ilipewa mm -hmm. adhabu, kwa hivyo moja ya sharti ni kwamba wanariadha na wanamichezo kutoka Kenya, Kenya lazima wawe wanapimwa kabla ya kushiriki michezo ya kimataifa. Kule Ufaransa bilali polisi wametoa wito na kuanzisha msako dhidi, uh, ya mwanariadha wa Benin Adile Ahouanu ambaye hajaonekana tangu Jumanne ya Septemba kumi karibu na mji wa Lyon. Odile mwenye umri wa miaka 33 amekuwa akiishi Ufaransa kwa miaka kadhaa na anajulikana kutokana na mafanikio yake uwanjani ambapo alimaliza katika nafasi ya nane wakati wa mashindano ya riadha na daiwa kwamba Odile alimwacha mtoto wake katika day care, lakini baadaye hakurudi na wana wasiwasi huenda labda akawa ametekwa ama ameamua kuzamia moja kwa moja katika taifa la Ufaransa. Anaishi Ufaransa, anazamia? Anaishi labda document hana za kutosha. Kwa hivyo, unajua watu wakishaonaga kama wanataka ku, kuwa, kurudishwa nyumbani wana, wanaweka mikakati mingine ya ziada. Nitakujuza zaidi katika Champions League kwenye matangazo yetu ya awamu ya pili bila nam saa moja na dakika 43. Sasa tuangazie aliopewa uzito na magazeti na mwenzangu Carol Kuri, karibu. Asante ah, sana Bilali. Ni kama pia ulikuwa ushaanza kusahau jina <laughs> <Pana>. langu <laughs> <laughs> <zajiwe>. Mwenyekiti <laughs> mwenye wangu namsahau <laughs> gazeti la Dili Nationali, Bilali. mm -hmm. Kumechapishwa picha ya watu watatu maarufu, tukianza na rais William Ruto, waziri wa mchezo sasa, ambao alikuwa waziri wa Uh, uchukuzi uh, Kipchumba Murkomen na waziri wa sasa wa uchukuzi Davis Chirchir, na taarifa inasema, ama ni swali, ni nini wanachokijua kumuhusu dili za Adani. Kumbuka Adani amekuwa gumzo katika, katika siku za hivi karibuni kutokana na ule mpango ambao serikali ya Kenya uku umepanga, ama sijui kama umeingia kwenye mpango huo ama mkataba Mm-hmm. wa kusimamia shughuli za uwanja wa ndege wa kwa miaka mm thelathini -hmm. Uh, gazeti hilo pia limeangazia uh, mgomo wa wahadhiri wa, wa vyo vikuu ambao umeanza leo baada ya mazungumzo kusambaratika. Uh, swala kuu ni mpango wa ufadhili katika vyo vikuu uh, swala ambalo pia lilikuwa limeibuliwa na wanafunzi ambao walisit, walisitisha mgomo wao ambao walikuwa mipanga. Gazeti la Taifa Leo uh, limeandika uongo wa Masengeli. Huu ni kaimu inspekta jenerali wa polisi, na taarifa yenyewe ni kuhusiana na jaji ambaye alikuwa anasikiliza kesi dhidi yake. Kuna ripoti kwamba walinzi wake waliondolewa wali, na idara ya polisi inasema walinzi hawakuondolewa bali walipelekwa kwenye mafunzo maalum. Sasa Taifa Leo linasema uongo Masengeli. Gazeti la The Standard, vuta ni kuvuta kati ya mahakama na kaimu inspekta jenerali Gilbert Masingeli. Na pia kuna taarifa kuhusu faini ya shilingi milioni tano pesa za Kenya kwa kosa la kumiliki kanisa ambalo halijasajiliwa rasmi. Gazeti la The Star, mpango wa kumtimua naibu rais Gachagua wafufuliwa tena. Gazeti la Daily Monitor la kule Uganda, vurugu za madiwani wa Kampala wakati wa kikao kujadili mambo ya takataka katika jiji kuu la Kampala. Na gazeti na. ya majira Mwananchi na pia Nipashe, magazeti ya Tanzania hayo yameangazia kuhusu Rais uh, Samia kuvunja ukimya kuhusu suala la utekaji. Ameonya kwamba hata uvumilia yoyote ambaye ataharibu ata amani, bila shaka mengi zaidi ya awamu ya pili. Asante na tumpate mati nyoni, makala Afrika Mashariki. Sisi ni suluhisho la wajasiriamali na tunabuni vyanzo vya kujiajiri hususani kwa vijana, na sio kwa vijana tu, kwa watu wote tunawakaribisha sana. Sisi tunawainua wajasiriamali wakubwa pia na wadogo. Hali ya ukosefu wa ajira katika nchi za Afrika Mashariki ni changamoto inayokumba kanda hii kwa kiwango kikubwa. Kutolewa kwa mafunzo ya yanaweza sana kupunguza changamoto za ajira katika nchi, kwa sababu watu wakishajua jinsi ya kuhendo biashara, watu wengi hawatafeli kwenye biashara. Wajasiriamali wengi wanakwama kwenye shughuli zao za ujasiriamali kutokana na kukosa stadi ujuzi na elimu stahiki ya ujasiriamali. Mafunzo haya tunayatoa bure kabisa bila gharama yoyote, ee, bure, mafunzo ni bure. Tunakukaribisha sana kwa we kijana mwenzangu, ambao unahangaika huko nyumbani, we tuone CCM. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni ya shirika la kazi la umoja mataifa, ILO inasema kuwa idadi ya vijana wasio na ajira duniani kote iko chini ya miaka kumi na tano. Mafunzo haya yameleta utofauti mkubwa kwa kipindi nikiwa ninayo na kipindi nikiwa sina, kwamba wakati huu ambao nina mafunzo haya nimeweza kutengeneza faida, kwa maana kwamba nimeweza kukuza mtaji wangu mdogo ambao nilikuwa nao. Elimu na mafunzo ya ujasiriamali yanaweza kuwa suluhisho la muhimu kwa changamoto ya ajira kwa vijana wa Afrika Mashariki, kwa sababu siku hizi kuna changamoto duniani kote. Kwa sababu vijana tumesoma, lakini pia ajira hakuna, lakini tunapopata hayo mafunzo. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, twatuama kuangaza na kumulika namna mafunzo ya ujasiriamali yanavyoweza kuwainua vijana waliokanda wa Afrika Mashariki, kupunguza ukali wa maisha kutokana na kukosa ajira. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malatini Nyoni na nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Kwa mujibu wa wanazuoni mbalimbali ulimwenguni, wanabainisha kuwa ujasiriamali ni uwezo na mtindo wa kuanzisha, kuendesha na kuboresha biashara au miradi kwa kutumia mawazo mapya, ubunifu na rasilimali na kuongeza kuwa ujasiriamali unahusisha kuchukua hatari na kuleta mabadiliko kwa kutumia mbinu na maarifa maalumu ili kufanikisha malengo ya kiuchumi au ya kijamii. Witness Solomoni yeye ni mjasiriamali kutoka jijini Arusha nchini Tanzania, anajishughulisha na shughuli ya uuzaji wa mapambo ya nyumbani. Ananieleza jinsi safari yake ya ujasiriamali ilivyoanza. katika kazi yangu nilianza kujifunza kipindi nilikuwa nimeajiriwa sehemu, nilikuwa nauza vyombo, nikaanza kujifunza hii biashara na nikaanza kuwauliza watu maswali, nikajifunza kupitia watu, nikawa nafanya online business, kwa hiyo hivyo nikajifunza kabla hata ja ya kuwa na sehemu kabisa na na ya kwangu mwenyewe ninayomiliki na ya biashara yangu, na kabla hata sijaa ja na jina la Witie Home Deco. Mafunzo ya ujasiriamali kwa vijana yanaweza kutoa mchango mkubwa katika kutatua changamoto ya ajira kwa njia mbalimbali mbali, kama kuwawezesha kuanzisha biashara, kwani mafunzo ya ujasiriamali huwapa vijana ujuzi na maarifa muhimu kwa kuanzisha na kuendesha biashara hii inawezesha vijana kujiajiri wenyewe badala ya kutegemea ajira za nje, hivyo kupunguza ukosefu wa ajira, kama Witness Solomon anavyokazia na pia mafunzo haya yamenisaidia kwa sehemu kama kuweza kuendesha biashara yangu mimi mwenyewe, kwa sababu kwa kweli kuendesha biashara ni ngumu kama haujajifunza popote pale. Nilipokuwa nimeajiriwa, nilijifunza jinsi ya kuhendwa biashara, ikanisaidia hata mimi mwenyewe kwenye biashara yangu, nikaweza kufika hapa nilipo leo kwa sasa. Kwanza nimefungua duka, mpaka sasa nina mwaka Aa, kwa kawaida afu sina mtu yote anayenisimamia, so ni mimi mwenyewe kama mimi kwa, yani kama ni changamoto zipo nyingi kwa, kwa mfano kama ningekuwa sijapitia mafunzo yale ya biashara yale, i think nisingeweza kufika hapa leo nilipofika, hata mwaka wenyewe usingefika kwa sababu nilipiga changamoto nyingi sana kwenye biashara ya kwa mafunzo ya biashara elimu katika biashara ni kitu cha muhimu sana, ni tena cha kwanza sana, na uzoefu pia. Kulingana na shirika la kazi la kimataifa ILO, wengi wa vijana wa Kiafrika hufanya kazi kwa njia isiyo rasmi. Aidha, ILO inasisitiza kuwa mamilioni ya vijana kote ulimwenguni wamekwama katika hamasa yao ya kufanya kazi zenye staha na kuongeza kuwa ingawa ukosefu wa ajira kwa nchi ulimwenguni ulipungua hadi asilimia 13 kwa mwaka 2023, chini ya viwango vya kabla ya janga la uviko 19, na kushuka kwa kasi kunatarajiwa kwa mwaka huu 2024 na 2025. Nasib William Musa, yeye ni mwanafunzi wa chuo cha usafirishaji NIT tawi la Dar es Salaam, anasema yeye ni mnufaika wa mafunzo ya ujasiriamali tolewa kwa kwa elimu hii kunaweza kukaa kwa, kwa mafunzo haya ya ujasiriamali kuna kunapunguza kiasi kikubwa cha changamoto ya ukosefu wa ajira nchini. Ni kweli kabisa kwa sababu sasa elimu hii ambayo tunayo uh, mimi na wengine, imeweza kutufanya tunaweza tukasimama sehemu na tukatengeneza kipato chetu cha kila siku. Basi ingekuwepo na elimu hii, pengine bado mpaka sasa ungekuwa kuna wingu kubwa la vijana ambao wako mitaani, uh, wanaendelea kuzunguka kutafuta ajira na vitu vingine kama hivyo. Lakini kwa sasa, eh, tumepata peace of mind kupitia elimu hii kwamba tunaweza tukakaa na tukafanya tuka biashara zetu ndogo ndogo, tukaingiza uh, shilingi uh, elfu, elfu mbili tukaendeleza maisha yetu bila kukaa na kuisubiria serikali kutoa ajira. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, kwa mujibu wa mkuu wa shirika la kazi la Umoja wa Mataifa ILO Sara Elda, anasema michanganuo ya ajira na sera za umma katika eneo la Asia mashariki inatarajiwa kuwa asilimia 4.3, nchi za Kiarabu asilimia 1, na kusini mashariki mwa Asia na Pasifiki asilimia 1. Viwango vya ukosefu wa ajira kwa vijana vinaendelea kupanda katika kukabiliana na ombwe la wajasiria mali kufanya kazi bila kuzingatia viwango na kutokuwa na elimu, shirika la Emac Enterprises lenye maskani yake katika jiji la Mwanza limekuja na mbinu ya kutoa mafunzo bure kwa wajasiria mali kama bwana Samuel Doto anavyonieleza. Hey, sisi ni suluhisho la wajasiria mali na tunabuni vyanzo vya kujiajili hususani kwa vijana na sio kwa vijana tu, kwa watu wote tunawakaribisha sana. Sisi tunawainua wajasiriamali wakubwa pia na wadogo. Kwa hiyo tunawakaribisha. Kwa wale vijana wenzangu, najua tumepata wimbi kubwa sana la vijana kukamatwa, kuishia polisi, hawana ajira, wanahangaika. Wengine wamemaliza vyuo afu hawana ajira, wanahangaika. Sasa sisi kama MKM tumebuni vyanzo vya kujiajiri hususani kwa vijana wenzangu, ili msiishie kukabwa, msiishie kuiba. Basi tumebuni vyanzo vya kujiajiri, basi ikiwa ni tunatengeneza sabuni za maji, sabuni za vipande, shampuu E, batiki, chaki. Mafunzo haya tunayatoa bule kabisa, bila gharama yoyote e, bule. Mafunzo ni bule, tunakukaribisha sana. Mpoha, kwa upande wake Kathleen Msuya mjasiri ya mali na mwanafunzi wa mwaka wa pili kutoka Ndaki Mtakatifu Agostino bewakuu la Mwanza anapiga chapuo swala la ujasiria mali kupata mafunzo. Mafunzo ya ujasiria mali kiufupi, ni inahusiana na akili yako binafsi, uwe na akili ya kujiongeza. Mafunzo ya darasani yanasaidia kwenye kwenye uwekezaji tu na jinsi ya kumanage pesa utakayopata kwenye ujasiria mali. Mawazo na msimamo huo hauna tofauti na Bwana Steven Nzoki kutoka nchini Kenya ambaye yeye anaona kuwa swala la vijana kupata mafunzo ya ujasiriamali mali ni swala lenye tija kwa jamii yake. Uh, serikali ili iwezeshe vijana kupata elimu ya ujasiriamali kwa gharama nafuu, mimi nachoonelea ni kwamba wanapaswa waandae semina ili waweze kuwa kuwapa vijana elimu a ili nao waweze kujiendeleza, kwa sababu wengi watakaa pale mtaani, hakuna chochote wanachokifanya na pia waweze kuwawezesha fedha kidogo, ili waweze kuanza biashara. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo, tulituama kuangaza na kumulika. Namna mafunzo ya ujasiriamali yanavyoweza kuwainua vijana walio ukanda wa Afrika Mashariki kupunguza ukali wa maisha kutokana na kukosa ajira. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Malatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa. fa mengi ya Afrika inazidi kushuhudia ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana, hili likitajwa kuchangia pakubwa uhalifu katika jamii zetu. Je, hapo ulipo unafanya nini kupata riziki ya kila siku? Na je, serikali yako inafanya juhudi za kutosha kutatua changamoto za ukosefu wa ajira? Tutumie maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 420. Nam ni kushukuru sana msikilizaji ambaye umekuwa akifuatilia matangazo haya mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Tunakomea hapa, ni kukumbusha miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan azishukia balozi za mataifa ya Umoja wa Ulaya na kuzitaka kutoingilia maswala ya ndani ya nchi yake. Na mtutamatishe matangazo yetu na kibao hiki tiririka kutoka kule nchini mm, Tanzania na mwanamuziki Yami ah, ah, tagesema na ukiona na ujinga wani sitiri, usinbwage sina matamanyio mishavukaga huko. Sintoivu wa vazi la heshima ulonivisha kwa upendo, sina matarajio ya kuondoka kwako. Dunia imeshabadili wengi wakawa vituko siririka na mwanamuziki yami kutoka kule nchini Tanzania. Kibao hiki ni burudani mfurahishe. Joy Obura, Deogratias Makenze na Anzuruni Mayania asani, ambao walikuwa hewani wakisikiliza matangazo haya. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe usimamizi wa mwenzangu Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo alikuwa ni Collins Kadhambi. Shukrani za dhati kwa Carol Koril ambaye alitujuza yanayojiri magazetini na hivi punde, na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.