Namsaa moja na dakika arobaini Afrika mashariki. Punde tunaelekea viwanjani nam viwanjani, tayari niko na studio hapa ya makundi. Karibu nam. Asante uh, Bilali. Nianzia hapa nchini Kenya ambapo jana katika mkutano mkuu wa shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF eh, walitangaza kwamba tarehe mosi ya mwezi Februari mwaka ujao hadi tarehe ishirini na nane pia ya Februari ya mwaka ujao mataifa ya Kenya, Tanzania na Uganda ndio yatakuwa wenyeji wa michuano ya CHAN kwa wachezaji wanaocheza ligi za hapa nyumbani. Ikumbukwe pia a, mataifa haya matatu ndio yatakayokuwa mwenyeji wa michuano ya kombe la mataifa ya Afrika mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Kwa hivyo pazia la michuano ya CHAN tarehe moja mpaka tarehe ishirini na nane Februari e, mwakani itakuwa ni kama kuashiria kufunguliwa rasmi kwa mchakato wa mataifa haya matatu kukamilisha viwanja. A, Tanzania tayari wameanza kujenga uwanja katika jiji la Arusha wakati Kenya pia na wenyewe wa wako katika harakati za kukamilisha ujenzi wa uwanja wa kisasa. Sasa, sasa <laughs> fainali itapigwa wapi elfu mbili na ishirini na saba tutafahamu na pia e, fainali itapigwa wapi, e, katika michezo ya CHAN pia tutafahamu, lakini ukiangalia kwa sababu mpira ni biashara, wataangalia sehemu ambako kuna mashabiki wengi. mm -hmm. Lakini watu wanaipiga chapuo Kenya <laughs> <laughs> Senegal ndio mabingwa wa, kwanza, wa mwisho katika michuano hii ya CHAN mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kwa kuwafunga Algeria kwa penalti tano kwa nne wakati Moroko na DRC wao e, wao ndio walishinda kwa mara ya kwanza wakati michuano hii imeanza mwaka elfu mbili na tisa. Na hivi leo Bilali, kule barani Ulaya kutarejelewa michezo ama michuano ya klabu bingwa barani Ulaya, na hii kwa mara ya kwanza itahusisha timu thelathini na sita, timu nne zaidi ya zile za awali zilizokuwepo kwa katika hatua ya makundi na baadaye kwenda hatua ya kumi na sita bora. Kwa hivyo sahivi itachezwa katika mtindo wa ligi na donge nono sasa hivi limeongezwa hadi kufikia euro milioni 86 sawa na dola za marekani milioni 95 kwa mshindi lakini kila atakayejinyakulia alama katika hatua hii ya ligi atakuwa najinyakulia euro laki saba na leo hii Juventus watafungua pazia na PSG, psv kumradhi wakati Bayern Munich watakuwa na kibarua dhidi ya dynamo zagreb liverpool watakuwa ugenini dhidi ya ac milan wakati real madrid watakuwa nyumbani kuwakaribisha Stuttgart. Na kule Uingereza pia leo kutakuwa na mechi za kombe la ligi ambapo Manchester United watakuwa na kibarua dhidi ya Bansley wakati Everton watakuwa na kibarua dhidi ya Southampton. Kule nchini Ufaransa, Bilali, mamlaka zinachunguza tukio la kupewa vitisho Eh, kwa mwanamichezo wa mchezo wa taekwondo kutoka Afghanistan Marzei Hamid ambaye alikimbilia Ufaransa mwaka elfu mbili na ishirini na moja baada ya Taliban kuchukua mamlaka. Wanawake wengi ambao walikuwa ni wanamichezo kule Afghanistan walikimbia Afghanistan kwa sababu utawala wa Taliban umekataza wanawake kushiriki katika michezo, ikiwemo kriketi na mpira wa miguu. Na Marzei alikuwa pia ni mshiriki katika mchezo wa taekwondo katika michezo ya Olimpiki iliyomalizika hivi karibuni katika la Paris. Katika tenis Yanik Sina, yeye amemwajiri kocha wa zamani wa uh, viungo wa Novak Djokovic Marco Panichi, ikiwa ni katika kujiandaa na michuano inayokuja, licha ya kwamba mara mbili alipatikana na uh, vichembechembe za kutumia dawa za kusimua misuli. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili na namna sasa, tuangazie aliopewa uzito na magazeti. Mwenzangu Karol Koriri ameungana nami hapa studio, karibu. Asante sana Ali Bilan, natumai msikilizaji ya jambo. Tuanzie gazeti la The Standard la nchini Kenya, alimeangazia kuhusu mvutano ambao umeonekana kati ya idara ya haki ni kimaanisha idara ya mahakama na jeshi la polisi nchini Kenya baada ya ya kesi ambayo ilikuwa inamkabili, ama kesi ambayo inamkabili, eh, Kaimu Inspekta Jenerali wa wa polisi. Jaji Mkuu Martha Koome, amesema ataitetea mahakamani, lakini anasema kwamba kuna njama ya polisi kuitishia mahakama. Katika gazeti hilo pia, Rais Ruto aunda jopo kazi kuangalia upya mpango wa ufadhili wa vyuo vikuu baada ya kuibuka sintohamu. Kumbuka kwamba kulikuwa na tishio la wanafunzi kufanya mgomo na maandamano kupinga mpango huo. Gazeti la Daily Nation limekuja li na kichwa cha habari mkuu wa polisi mjeuri. Gazeti la Taifa Leo, gazeti ambalo linachapishwa kwa lugha ya Kiswahili Inspector, Je, uh, Jeuri, na pia limeangazia habari nyingine, Nairobi inanuka, Rais Ruto amwambia Gavana Sakaja. Gazeti la Daily Monitor la kule Uganda, karibu miaka mitatu tangu kufariki kwa gavana wa benki kuu nchini humo Emmanuel Tumisime, Rais Yoweri Museveni ajajaza nafasi yake na sasa maswali yanaulizwa. Gazeti Gazeti la la la Sudan Tribune, Umoja wa Mataifa bado inasi ulinzi wa raia katika eneo la El Fashar wakati huu kukiwa na balaa njaa. Na gazeti la magazeti mengi ya Tanzania nikitoa mfano ni Nipashe, Majira, Mwananchi limeangazia a, habari ambayo tumekuwa nayo kuhusu, a, visa vya utekaji na mauaji. Sasa Bakwata nafikiri ndio baraza la uongozi wa Uislamu, Ali Bilali limeunga mkono wito ambao umetolewa wa visa hivyo kuchunguzwa na tume huru, na lakini kumekuwa na maswali, kwa nini visa hivyo vinajitokeza kipindi hiki ukielekea kwenye uchaguzi? Na ma, kumekuwa na mambo mengi mambo mm, ya kisiasa mambo mengi tu, lakini tunaamini kwamba ikiwa serikali itaamua kusikia wito wa kuunda tume huru ya kuchunguza, pengine tutapata majibu ya maswali haya. Namni kushukuru sana, bila shaka mingi zaidi ya awamu ya pili, na nimkaribishe mwenzangu hapa, anakuja na makala Jua Haki Zako, Jua Haki Zako, na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo, na karibu katika makala leo ya Jua haki zako, makala ambayo siku zote hukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Katika makala leo, msikilizaji, tunaangazia ripoti ya Umoja wa Mataifa kusema kwamba zaidi ya wanawake wafungwa 260 walibakwa katika gereza la Makala jijini Kinshasa nchini DRC mapema mwezi huu, wakati wa jaribio la wafungwa kutoroka jela. Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Ripoti imebaini kwamba kati ya wafungwa 348 wa kike katika gereza hilo la Makala, wafungwa 268 walitendewa vitendo vya unyanyasaji wa kingono ikiwemo ubakaji. Wanawake 18 kati ya waliobakwa wakiwa chini ya umri wa miaka 19. Ripoti hiyo aidha ilibaini kuwa wanawake hao walilazimika kutafuta mbinu za kuzuia magonjwa baada ya kutendewa vitendo hivyo vya kikatili. Awali serikali ya DRC ilikuwa imebaini kwamba wanawake hao walikuwa wamebakwa ila haikutoa idadi ya wanawake waliobakwa. Kadhalika ripoti hiyo pia imesema ufungwa 129 waliojaribu kutoroka jela waliuawa kwa kupigwa risasi katika gereza hilo la makala ambalo linastahili kutoa huduma kwa wafungwa elfu moja na mia tano ila kwa sasa linatoa huduma kwa zaidi ya wafungwa elfu moja na kumi na tatu. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi aliagiza kufanyika kwa uchunguzi kuhusiana na jaribio hilo la wafungwa kutoroka jela na mikakati ya kupunguza idadi ya wafungwa katika gereza hilo jijini Kinshasa. Ni kutokana na hili ndipo mashirika ya kiraia ya kutetea haki za binadamu kule Lubumbashi yanataka haki kutendeka kwa wanawake waliobakwa Taarifa. Makundi hayo ya kutetea haki za wanawake yamelaani vitendo vilivyotendeka na kuvitaja kwa vya kikatili ambavyo vinakiuka haki za binadamu, wakitaka waathiriwa kupewa haki mbali na kuwapa ushauri nasaha na kuimarisha usalama wa wafungwa wanawake katika magereza ya DRC ili pasitokee tena kisa kama hicho. Jua haki zako na Benson Wakoli kwenye laini ya simu msikilizaji, hapa naungana naye mtetezi wa haki za binadamu akiwa nchini DRC, aa, eneo la Goma, bwana Mapendo Kusudi, ili kuzungumzia matukio haya. Bwana Mapendo Kusudi, mwanzo kama mashirika ya kiraia munazungumziaje ah, vitendo vyote vilivyotokea katika gereza hilo la Makala? Sisi kama shirika za kiraia na watetezi wa haki za binadamu kwa kweli, tulipokea taarifa hizo kwa mshtuko mkubwa. Tulifikiria kwamba ni kikawaida kwa sababu hali ndani ya magereza inayoonyesha uzembe ndani ya kulinda hizo magereza inaonyesha ya kwamba kabisa taratibu zinazostahili ndani ya ulinzi wa magereza hazishikiliwe nchini mwetu, na hiyo hali ambayo ilitokea huko ilitushitua kuona watu kama hawa wote wanafariki. Inaonekana tu maisha ya wana binadamu katika nchi yetu ina haina tena thamani, kwa sababu watu hawawezi kuendelea kufariki hivyo namna walivyofariki, na tunaendelea kulaani kabisa hiyo hali, kwa sababu gereza imewekwa kwa ajili ya kuadhibisha, kwa ajili ya kusaidia wale wanaokuwa ndani kugeuza nia mbaya zilizowasukuma kuwekwa huko, hivi labda wanapotoka ndani ya gereza waweze kuwa na maisha ya taratibu. Lakini sasa ile ambayo tuna endelea kushuhudia ndani ya gereza ni kwamba maisha yanakuwa magumu, yaani si kabisa mahali ambako inastahili vile inavyopendekezwa. Naam, Bwana Mapendo, kusudi ripoti ya Umoja wa Mataifa imechapishwa ninasema, zaidi ya wanawake wapatao mia mbili sitini walibakwa katika jaribio hilo la wafungwa kutoroka jela. Ripoti nyingi kama hizi zinaonekana kwenye magereza zingine ndani ya mitaa ndani ya miji mikubwa mikubwa mingine, lakini kwa sababu labda hazifuatiliwe, ndiyo maana hazisikike kwenye mitandao na hazifuatiliwe. Lakini sisi kama watetezi wa haki za binadamu tunaendelea kulaani jambo lenyewe, kwa sababu pia sisi ni watetezi wa haki za wanawake. Hivi katika gereza sharti kuweze kuwa nafasi ambayo imewekwa safe kwa ajili ya wanawake safe, kwa ajili ya watoto safe, kwa ajili ya wanaume majeshi. Hawawezi kufungwa mahali fasi moja na marahia hivi. Hiyo matatizo ni mengi sana katika magereza zetu hivi. Ile ambayo imetokea kwa ajili ya kubakwa kwa wanawake kwa gereza kuu inaonyesha ya kwamba kwa kweli kuna tatizo, na hiyo inavutia na kukokota wale wote wanaokuwa kwa ngazi za kimataifa kuweza kufikiria magereza zote na pekua magereza yote ndani ya nji kwa sababu hiyo shida haitokei tu huko mjini Kishasa, lakini shida hiyo inahusu pia magereza zingine zote zinazokuwa kwenye majimbo. Na labda ni mwanya ambao tunaweza tukautumia kwa ajili ya kuendelea kunyoshea hii kidole tabia mbaya kama hizo, kwa sababu kuna wengi ambao wamebakwa kwenye gereza, si huko tu Kishasa, lakini pia katika magereza zingine za majimbo, wanawake wanabakwa, na inakuwa kabisa ni kukiuka haki za wanawake, kiuka haki za, za kwa ajili ya kitendo kama hicho cha kinyama ambacho kinafanyika kwa ajili yao, na Bwana Mapendo, kusudi kumekuwa na taarifa kwamba ni uzembe wa usalama wa magereza ndipo vitendo kama hivi vikatokea. Tumlaumu nani katika hali kama hii ya wanawake kubakwa wakiwa gerezani? Maana wanastahili kulindwa. Mwisho wa siku, ndio wale wanaowekwa kwa ajili ya kulinda gereza ndio wanalaumika, wana kwanza na akili na vyombo vingine vyote vya sheria ndani ya nji kwa sababu kama hiyo imetokea tunafikiri hata waziri anapaswa kuwa na habari kulingana na ile ambayo ilitokea, kwa sababu inaonekana imekuwa kikawaida watu kufanya uzembe huo katika ulinzi wa mazingira gereza, na hiyo inakuwa tatizo kubwa. Hivi wale ambao wanalaumika kwanza, kwa ngazi ya kwanza, ni wale ambao wanahusika kwa kulinda hiyo magereza, lakini wengine pia waongozi wao katika serikali shariki wao pia walaumia, kwa sababu ni wajibu wao kupekua na kujihakikishia kwamba kila wakati na kila siku hizo gereza zimewekwa ndani ya ulinzi mzuri na hakuna tatizo fulani ambayo inakuwa wafungwa wakiweza kwenda kupatikana, wanawake na wanaume katika sehemu moja ndani ya gereza hiyo. Ni matatizo makubwa sana. Bwana Mapendo kusudi, baada ya mashirika ya kiraia kama nyinyi kupokea taarifa hii, mnafanya nini kuhakikisha waathiriwa wao wanapata haki? Tunaendelea kuunga mkono sauti zote ambazo zimetolewa kama hivi vile wch u... tunaunga mkono hizo sauti zote na hata hiyo ya Mandela hiyo foundation ya Nelson Mandela na wengine wote ambao wanalalamikia hali hiyo iweze ikaboreshwa, na tunafikiri viongozi wetu wa, wa, viongozi wa serikali wataweza kufaa juu chini kufata maonyo na mwelekeo ambao tunapendekeza kwa ajili ya kuboresha maisha ndani ya gereza kuu la Kimakala, pia ndani ya gereza zingine zote katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo. Kabla ni kuachilia Bwana Mapendo Kusudi ni kwamba gereza kama hilo la makala kwa mujibu wa taarifa tulizonazo kwamba lilijengwa kutoa huduma kwa zaidi ya wafungwa alfu moja na mia tano lakini lina wafungwa zaidi ya elfu kumi na tano. Hali kama hii bwana mapendo kusudi, mashirika ya kiraia yenyewe mmepokea ripoti na pengine mnaishughulikia? Ndiyo hiyo, siyo tatizo tu ya makala lakini hata gerezani sawa. Hapa pahali ambako ninakuwa mjini Goma kuna hiyo hiyo gereza la Munzenze, nayo pia ina matatizo kama haya. Hivi tunaweza ku kusema kwanza kwamba kuna uzembe katika uongozi wa serikali kwa sababu zile gereza ambazo tunaendelea kuona ni zile ambazo zimejengwa na wakoloni tangu zamani na idadi ya raia ilikuwa ingali chini sana. Za serikali hakuna kuongeza mipangilio ili waweze kuongeza pia shughuli hizo na kuweza kugharamia watu wale ambao wamekwisha kuongezeka ndani ya taifa. Tangu Septemba tano, washukiwa hao wa jaribio la kutoroka jela katika gereza la Makala wamekuwa wakikabiliwa na mashtaka mengine ya kutoroka jela, mahakama ya kijeshi ya Ngaliema ikiendelea kusikiza kesi dhidi ya washukiwa hao. Iwapo watapatikana na hatia watuhumiwa hao, basi watapewa adabu zaidi wakiwa gerezani. Nam msikilizaji, kwa nukta hiyo makala haya ya juu ya haki zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Hadi makala yajayo juma lijalo, ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili, kwa heri. kumekuwa na ongezeko la kuvunjika kwa ndoa katika jamii zetu za kiafrika hili aliathiri tu watu wa kawaida bali pia watu maarufu katika jamii zetu je unafikiri nini kinachangia ndoa za siku hizi kuendelea kuvunjika haraka kinyume na zamani nchini mwako hali ipoje tutumia maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya mtandao whatsapp 254 110 000 420 Nam, shukran za dhati kwako kwa msikilizaji ambayo umekuwa ukifuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Tunakomea hapa, lakini nikukumbushe tuliokuwa nayo ni tulio nani, pamoja na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres asikitishwa kuona fedha za kusaidia kikosi cha kulinda amani huko Haiti hazijatolewa. Wizara ya afya nchini Sudan yasema imerekodi maambukizi ya wagonjwa zaidi ya 1900. Jeshi la Marekani limetangaza kukamilisha kuwaondoa wanajeshi wake wote nchini Niger. Na mtu tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki kutoka kule nchini Rwanda kilichoimbwa na Kevin Kede, the ben element na Sikosa. Kibao kinaitwa Sikosa. Na mkibao si kosa, vijana hawa kutoka kule nchini Rwanda, wanatuambia kumpenda mtu usiyemjua sio kosa. Anaitwa Kevin Kede the band LMLA na kibao chao hicho ambacho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu. Namwona Halidi Hasani akiwa pale Kigali nchini Rwanda, anaburudika vya kutosha. Lakini kule Beni namwona Valeri Mumbere akiwa Butembo, lakini pia pale Bujumbura namwona kijana Tresor naye akiserebuka kidogo pale. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe. Ungana nami tena saa mbili na nusu Afrika Mashariki na punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.