Namsaa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi. Punde tunaelekea viwanjani. Namtayari mwenzangu Emanuel Makundi yupo nami studio hapa, karibu kitambo sana, <laughs> kabisa kitambo tulikutana <laughs> katika matangazo Bilali Mkweli. Lakini leo Mungu amependa tumekutana kabisa. Nam, tuanzie hapa barani Afrika Bilali, jana kulikuwa na mechi za klabu bingwa barani Afrika ambazo zimeendelea kutimua vumbi, na hapa Nairobi, nchini Kenya, Gor Mahia wakiwa nyumbani wamekubali kuduazwa na al ahali, mabingwa mara nyingi zaidi wa kombe la klabu bingwa barani Afrika kwa kukubali kipigo cha mabao matatu eh, kwa sifuri. Gor Mahia lazima wajilaumu wenyewe kwa makosa ambao wameyafanya mbele ya Al-Ahali ambao walitumia ma, mapungufu ya mabeki wa Gormahia kuweza kulizamisha jahazi la Gormahia ambalo sasa mashabiki wake wengine walikuwa wanasema hawana haja ya kwenda tena Cairo kwa sababu kule pengine wanaweza wakaenda kupata aibu zaidi walioipata hapa Nairobi. Lakini unajua mpira ni dakika 90 huwezi kuamini, lolote goli linawezekana. Sasa hivi Gor Mahia wanahitaji kuwafunga Al Ahli goli tano kwa sifuri kwa hivyo haiwezekani, <laughs> lakini inawezekana, lakini <laughs> pia wakati huo huo kule Accra, Ghana Smartex ya nchini humo walitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Raja Casablanca. Kule Rades Tunisia, Dekada ya Somalia walifungwa mabao manne kwa moja na Esperance de Tunis kule San Pedro Ivory Coast San Pedro wenyeji walitoka eh, sare ya mabao mawili kwa mawili na El Hilal ya Sudan, wakati kule Abidjan eh, Stade Abidjan eh, waliwafunga Milo ya Guinea kwa mabao mawili kwa sifuri katika kombe la shirikisho. Bilali, timu ya Simba ilikuwa kule ugenini katika jiji la Tripoli mm -hmm. Libya, licha ya kwamba nchi na tatizo la kiusalama, lakini mashabiki zaidi ya elfu arobaini na tano jana wajitokeza wajitokeza kushuhudia lakini, kuna, kuna tukio la kusikitisha na kweli mwishoni, baada ya refarii kupuliza kipenga cha mwisho, wachezaji na benchi la ufundi la timu ya Al Ahli Tripoli walikwenda kumvaa mwamuzi kwanza mm -hmm. Kumsh, kumpa kashkashi baada ya kutoa maamuzi ambao wanaamini yalikuwa na hawaipendelei timu yao. Lakini baadaye mashabiki walianza kurusha chupa za maji uwanjani mm -hmm. na mchezaji mmoja wa Simba Aish Manula, mlinda mlango huyu alijeruhiwa, lakini kwa mujibu uh, wa meneja wa timu ya Simba wanasema kwamba uh, jeraha alolipata sio kubwa sana, na amepatiwa huduma ya kwanza katika uwanja wa Tripoli na uh, sasa wanaelekea, wako safarini kurejea nyumbani mm -hmm. na wameomba shirikisho la kabumbu barani Afrika kaf kuchukua hatua dhidi ya mashabiki wa Al Ahli Tripoli. Wale mashabiki ni wanazi kweli kweli eh, kwa timu yao. Lakini tuombe Mungu mashabiki wa Simba nao wasilipize. Baadaye unaweza kuta wakalipiza. <laughs> uh, uliona Gor Mahia walikuwa na ripotiwa kwamba waliwapa Al-Ahli al, gari ambalo sio la viwango. Kwa hivyo <laughs> huenda na wao wakaenda wakalipiziwa kule Cairo <laughs> kama ambavyo Simba pengine mashabiki <laughs> wao wanaweza wakalipiza pale Dar es Salaam, lakini siamini kama wanaweza wakalipiza. Nimalizie tu na taarifa kwamba leo hii eh, Manchester City huenda ikajua hatima yake kutokana na zile eh, tuhuma takriban nane zinazo Uh, ikabili uh, timu hiyo kutokana na matumizi mabaya ya fedha katika swala la usajili. Kwa hivyo ni hayo tu kwa wakati huu, Bilali. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili. Ni kushukuru sana. Na, na sasa tuangazie aliopewa uzito magazetini na karor Korir, karibu. Ah, asante sana Bilali. Jumatatu hii tutaanzia nchini Kenya, gazeti la Daily Nation. Gazeti hilo limeandika kuhusu dili fiche ambazo zinazidi kuyumbisha utawala wa Rais William Ruto nchini Kenya, kubwa zaidi ikiwa ni dili ya Adani mm -hmm. ya kusimamia shughuli za uwanja wa ndege wa JKIA, ah, dili ambayo ime imepingwa vizu, im, vikali sana vilevile. Gazeti hilo limeangazia mvutano kati ya Rais William Ruto na naibu wake. Kuna picha hapo ya Rais Ruto akiwa kwenye ibada kule Nyeri ambako ni nyumbani kwake naibu wake, lakini kiti cha Gashakwa hakina mtu e, wanauliza yuko wapi? mm -hmm. na vilevile gazeti la Taifa Leo gazeti ambalo linachapishwa kwa lugha ya Kiswahili nchini Kenya, unavyopenda e, lugha tukufu uh, <laughs> limeandika kuhusu uh, Raila apasua ODM uh, Odinga kuamua kushirikiana na Ruto. Sasa ni kama imepasua chungwa katikati kwa sababu kuna wale uh, katika chama chake ambao wanaunga ushirikiano huo na kuna wale ambao hawaungi, unasema ni ama hawakushauriwa ama hawakuridhia hatua hiyo. Siasa sio uadui, bwana. Mm. Sio kwamba kwa vile mimi ni mpinzani tuwe maadui. Sasa ni ndani ya chama cha ODM, chama ambacho amekuwa akiongoza Raila Odinga kwa muda. Kuna, kuna watu huwa wanataka kuona misimamo mikali tu uh, watu wakitupiana maneno, kitu kama hicho uh -huh. mm. Gazeti la The Standard ambalo uh, linachapishwa nchini Kenya, njia panda kuhusu kisa cha Kaimu Inspector General wa polisi nchini Kenya ambaye amehukumiwa amehukumiwa kifungo cha miezi sita jela kwa kudharau mahakama hata hivyo amesema kwamba anakata rufaa lakini sasa kulikuwa na maswali mengi a, iwapo ndio mahakama inataka afike huko ama akamatwe nani atamkamata kwa mm -hmm. sababu <laughs> wale ambao wanastahili kumkamata ni polisi na mwenye kosa ni mkuu wa polisi nani atakayemkamata gazeti hilo pia limeangazia a, gazeti hilo kuhusu mkataba wa ajira kati ya Kenya na Ujerumani ambao inazidi kuchanganya watu. Naam. Mm. ni kushukuru sana, ni mpe nafasi mwenzangu hapa, na makala Mazingira leo dunia yako kesho. Huku mabadiliko ya tabia nchi yanapozidi kukumba ulimwengu, mataifa mbalimbali yamo mbioni kukabiliana na hali hiyo kwa kutumia mbinu mbalimbali za kilimo nchini Kenya. Licha ya eneo la kusini mashariki kujulikana kwa ukame, wakulima hasa vijana wamegeukia kilimo cha mmea wa azola kwa kutumia vidimbwi ili kupata lishe kwa mifugo wao kama vile mbuzi na ndege, baada ya maeneo hayo kupoteza mifugo wengi kutokana na ukame uliosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi, huku zaidi ya vijana elfu moja wakihamasishwa. Kwenye makala haya ya mazingira leo dunia yako kesho, tunaangazia juhudi za vijana hao wanavyokabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kupitia upanzi wa zao hili la azola. Mimi ni Evicta Muturi Kijiji cha Kasinga, kaunti ya Machakos, nchini Kenya, Geoffrey Msembi anashughulikia vidimbwi vitatu, ambavyo vimejaa mmea wa azola. Mmea huu wa azola unajulikana sana kwa lishe bora ya mifugo. Huu mmea unaitwa azola, huu umetoka huko Philippines. Huu mmea, sisi ni wafungaji wa kuku, huu unatusaidia sana wakati tunafunga kuku. Juu mahali ungehitajika elfu mia moja ukitumia zole utahitajika elfu hamsini na hiyo itasaidia we kama mkulima. Watu wengi wanafanya ukulima wa mahindi maharagwe, ambayo sahizi kwa venye klimati inaendelea kukua auipati manufaa zaidi, yenye ingekuwa na mapato zaidi. Kwa hivyo ikabidi tukuje njia mbadala zenye tutapata manufaa zaidi kwa ukulima wetu wa, wa kuku. Kwa sababu za athari ya mabadiliko ya tabia nchi, wakulima kama vile Msembi wamegeukia kilimo hiki badala ya kutegemea lishe kama vile nyasi ambayo ni gali mno. Msembi ana visima ambavyo maji yake hutumika kwenye vidimbwi kukuza mmea huu, tengeneza kitu kama hii azola. Huu unahitaji mahali kwenye utaweka maji yako, unaweza tengeneza kama pond, utaweka maji mbolea. Yenye tunatumia hapa tunatumia kinyesi cha ng'ombe, tunachukua ikiwa imekauka, tunaikoroga na maji, tunaongeza kwa pondi yetu. Unahitajika okay. pia ukuwe na utaenda uweke, ukiweka kwa pondi yako unaipa siku kumi na nne ndio inakuwa tayari kuanza kuharvest kuwa tunavuna tu kipande kidogo, tunaacha hiyo ingine iende kuja kwa, tuseme, kusema kwa percentage, huwa tuna harvest only 30%, tunaacha 70%. Pengine eh wewe, katika kidimbu hiki ukiangalia katika eneo hili hamna maji, wewe maji unatoa wapi? Wakati nilifikiria kuanza ukulima kama huu, ilinibidi nitafute chanzo chenye nitakuwa natoa maji. Ndio maana nikaenda pale nikachimba kisima, nimechimba kisima 40 feet, ambayo ndio inanisaidia wakati wa kulima. Zola yangu sikuwa nimepatana na vijana wengi wenye wanapenda kazi kama hii, lakini kwa saa hizi tuseme, kuna vijana wao kama kumi hivi, wenye nimekuwa nikifanya na wao, nimewafunzafunza kuhusu ukulima huu. Kando na Msembi, zaidi ya vijana elfu moja katika kaunti za Machakos, Kitui na Makueni wanapatiwa hamasisho kujiunga kwenye kilimo cha azola. Lineti Nduku ni mkulima mwingine kijana, ambaye ameona mafanikio makubwa kwa kualisha bata na mbuzi wake mmea huu wa azola. Kilimo cha azola kinasaidia sana sababu kinapunguza gharama ya chakula kwa kuku na ducks ambao ni bata na wanyama wengine kwa nyumba. Kuna tofauti kubwa kichanganya azola na chakula kingine cha kuku, akitatumika kingi kizingatia, na ukikitumia peke yake. Kwa hivyo azola inasaidia sana, inapunguza gharama ya chakula. Maji tunatoa kwa nyumba. Kuna kisima hapo, ndio tunategemea maji yetu hapo, na imekuwa ya manufaa sana kwetu kama familia. Ni msichana wamechangamkia kilimo kama hii. Je, hapa kwa kijiji wasana wengine wanaiga, wana nini kutoka kwako? Mm, wengi wako na matumaini pia, wanataka kuanza hiki kilimo, lakini kuna changamoto mingi yenye ambazo labda kuanzisha ni vigumu, lakini wakisaidiwa na kuinuliwa wataweza. Vidimbwi hivi vinavyotumika kwa upanzi wa mmea huu wa azola vinahitaji kivuli cha kutosha ili kupunguza kiwango cha maji kinachoyeyuka angani. Wakulima eneo hili vilevile wanaangazia upanzi wa miti asilia kando kando mwa vidimbwi hivi na kutumia kilimo rejeshi ili kuhifadhi maji kwenye udongo kwa muda mrefu. Paul Mwanza ni mkulima eneo la Mkuyuni, kaunti ya Makueni, anayetumia mbinu hii ya kilimo rejeshi ili kuhifadhi maji mengi mchangani. Climate change ni ni kama vile tunavyoona joto imeongezeka sana duniani, mfumo wa hewa unakimbia haraka kwa sababu joto ni kali. Sasa tukipanda miti miti inazuia hewa kwa kiwango kikubwa. Na hewa ikizuiwa sasa, si inazunguka huku na huku na huku, inapoesha kwa kiwango kikubwa sana mfumo wa joto ambao unaendelea duniani. Na tena miche inazuia, ukikuja kunyesha kama juzi kulinyesha sana, hakukuwa na mafuriko huku, na ndiyo sababu hata ukichukua njembe ukiangalia huku, ukichimba kidogo tu, kuna matope chini. Inazuia sana maji kutoroka kwa, kwa urahisi na kama maji iko kwa, kwa chini, kwa, ura, e, kwa wingi basi inamaanisha mchanga haujakuwa na ile njoto inayopita kwa kiasi. Kwa hivyo huku juu kutakuwa njoto, lakini itapoeshwa na mfuke ambao utatoka ukienda juu na mazingira yanakuwa mazuri. Kwa sasa Mwanza ameanza mradi wa upanzi wa miche na kuwauzia wakulima ili kupanda kando kando mwa vidimbwi ili kuweka kivuli cha kutosha kwenye mmea huu wa zola. Kazi yangu ni kupanda miche, inapanda kwa hiyo nasari. Kuna sekshen ya miti ya maua kuna section ya miti ya matunda kama vile unaona, na kuna section ya miti ya forest. Nilipenda miti na nilipenda kuwa na eneo environment, eneo ambalo liko na miti. Nikaona nikipanda kwangu tu peke yangu na majirani hawajapanda, si tafaulu. Kwa hivyo nikaamua kuanzisha hii trinasari, ndio nikipanda miche hata majirani nao wanapanda. Ndio sababu unaona katika mazingira yanayotuzunguka kumejaa miti. Niko na timu kama vile umeona pale ya watu karibu kumi na kuna wale ambao ni technical, kazi yao ni kuweka makaratasi mifuko, kwa mifuko mchanga. Wanaweka mifuko elfu sita kwa siku, na kuna wale wanapanda. Kwa hivyo kila siku tunapanda miche elfu sita. Mashirika ya kilimo eneo hili yakishirikiana na serikali za kaunti yanawasaidia wakulima hawa mbinu na utumiaji wa mimea mbalimbali kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Anthony Musili mtaalamu wa kilimo hai kutoka shirika la BioVision Africa Trust anaelezea kwa nini azola ina umuhimu mkubwa. Hii azola ukipea wanyama kama vile kuku, utapata iko na proteini nyingi sana high protein kuliko zile mimea zingine ama kuliko vile chakula ambazo tunakuza uh, kwa shamba. Pia utapata amino acid, kuna lipids ambazo hizo zote zinahitajika sana kwa mwili wa livestock ama wanyama wale tunaofuga kwa shamba. Unajua, si tunaongea mambo ya organic ama kilimo hai kwa hivyo hii maji yake iko na nitrogen nyingi sana, ambayo inahitajika sana kwa mimea, sana sana ile mimea ya mboga hivi ama vegetative crops. Kwa hivyo ukilepeleka kwa shamba la mboga, utapata kwamba hiyo mboga itamea na inenepe kwa haraka kabisa. Hivyo basi, mkulima ataweza kupata mboga za kutosha na atapata pesa zaidi. Kupitia mafunzo na msaada, vijana wanajifunza jinsi ya kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi. Juhudi hizi zinaendana moja kwa moja na malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa yanayohimiza mataifa kuchukua hatua za haraka kukabiliana na mabadiliko hayo kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Kilimo cha hazola nasema kinatumia maji, lakini kuangalia hii maji sio ile maji ina, iko inapita kwa mto. Hii maji yenyewe ni uhifadhi. Hiyo kwanza inawita, e, tunafunza hiyo binu ya kuhifadhi maji. Sasa mkulima kama huyu mwanarika amejenga hikidibwi na ameweka hiyo maji hapo, kisha ameweka azora hiyo maji hata itumia kwa azola peke yake. Azola akishaivuna ndio aongeze maji ingini, atatoa hii eh, maji apeleka kwa shamba. Ini kumaanisha nini? katika ile hali ya kuhifadhi maji atakuwa ni kama ametumia mara mbili. Pia azola inahitaji kivuli, kwa hivyo kama hana uwezo wa kununua neti ili aweze kuifunika hapa juu, anapanda miti, na katika ile hali ya kupanda miti anasaidia kupikana na hii mambo ya tabia nchi. Kwa hivyo saa hii kuna wanarika zaidi ya mia moja ambao redi wametembelea hapa na mmeanza hii kilimo. Kwa hiyo huwa inawasaidia sana, na pia imekuwa ni kazi, kwa sababu wana hiyo kazi ya kuuza hizo mbengu na pia kuuza hiyo zola kuuzia wale wakulima ambao wako na kuku, nao wakulima wanatumia hiyo zola kama chakula ya kuku. Mbinu za kilimo bunifu zinazotumiwa na Msembi Nduku na wengine wengi zina matumaini makubwa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi siku za usoni, Iwapo wakulima watapata mafunzo bora kupitia mazao kama azola na mbinu za kisasa za kilimo, wakulima hawa sasa wameanza kustawi. E, shirika kama la Biovision hukuwa wanakuja wanatufunza kuhusu ukulima wenye, tunalima kilimo hai na ambapo, kwa azola yangu, wakati mwingine inahitaji kama phosphate, kuna njia zenye tunatumia zenye hatutatumia the chemicals. Kwa hiyo pondi ya azola hukuwa wanatuonyesha hizo vitu zote na wanatufunza. Kadri wakulima wengi wanavyozidi kukumbatia mbinu hizi, kuna matumaini kwamba kizazi kijacho kitakuwa na mbinu bora zaidi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Mashirika na idara za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi yanahimizwa kuendelea kutoa mafunzo na kusaidia wakulima, hasa vijana, kwa mafanikio ya siku za usoni. Victor Muturi, Machakos, RFI Kiswahili hiyo unaona, maji ni mbolea, ukipea wiki kile kabisa, hivyo inaweza tusha maji kabisa. Na msikilizaji, ni kushukuru wewe ambao umekuwa ukitufuatilia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Tunakomea hapa, lakini kabla kabisa ya kuachana, nikukumbushe tuliokuwa nao ni pamoja na baraza la maskofu nchini Tanzania la kemea vitendo vya utekaji na hata mauaji ya ukosoaji wa, wa serikali. Rais wa Rwanda Paul Kagame achetea mpango wa serikali yake kudhibiti makanisa na mashirika ya kiraia nchini Togo yahamasisha kupinga mchakato wa mageuzi ya katiba na polisi nchini Marekani yamkamata mtu mmoja mo kuhusika katika jaribio jipya la mauaji dhidi ya mgombea urais Donald Trump. Tutamatishe matangazo yetu na kibao hiki kiboko changu cha amani ambayo ameshirikisha redio na wizo wote, ni kutoka Kenya na Uganda, From Uganda to Kenya. Kiboko changu, kibao hiki bila shaka kinamburudisha Anji kiboko changu, huyo akiwa hapo Nairobi. Valeri Mumbere, ukiwa pale Butembo, kibao hiki pia kinakuburudisha unasema. Lakini pia Imani Classic, ukiwa Kamanyola kule DRC, pamoja na Fatu mama Amina, ukiwa Sinza Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya asubuhi chini ya usimamizi wa mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Shukrani dhati kwake Carol Kurir, ambaye alikujuza habari za michezo. Nimshukuru pia mitambo Collins Kadhambi. Punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.