Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Kiswahili Michezo na Benson Wakoli amekuja baada ya kupiga jaramba. <laughs> Karibu, habari za asubuhi. <laughs> Na, hey, <laughs> Mm -hmm. Tuanze na taarifa kuhusiana na mahojano aliyofanya uh, mwanasoka huyu Cristiano Ronaldo na amemkosoa sana uh, kocha wa klabu ya Manchester United, Bwana Erik ten Hag mm. ambaye ameendelea kuandikisha matokeo mabaya uh, Ronaldo anasema ni sharti na lazima Erik to, uh, Ten Hag afanye uh, juhudi za kuimarisha uh, klabu ya Manchester United baada kuendele ya kuendelea kuandikisha matokeo yasiyokuwa ya kuridhisha. Amesema uh, kwamba ye kama mmoja wa wachezaji ambao aliyechezea klabu hiyo hajafurahishwa namna klabu hiyo imekuwa ikiendesha, na kwamba kuna mm, kwa, uh, bila shaka anasema Okay, Sharti na lazima mm. aimarishe kikosi hicho mm. basi, kama ana budi ama ana mpango basi aondoke. Na Ronaldo anasema, uh, kipindiki. Mm. Manchester United nayo ikiendelea kusuasua katika jedwali la ligi ya Uingereza, ambapo sasa inashikilia mm. uh, nambari 13 baada ya kucheza mechi tatu ina alama tatu pekee, yeah. uh, timu kubwa timu ambayo ina mashabiki wengi kote duniani. Manchester City bado inaongoza ligi hii ya Uingereza ikiwa na alama ts uh, wakati imecheza tu mechi tatu siku nyingi, basi ukiongelea Manchester City maadui mm -hmm. Uh, wanaiongelea vibaya <laughs> sana, wakiongozwa na fundi mitambo <laughs> Kolins Hadambi ambaye apendi sana uh, kusikia mambo ya Manchester City. City, na Shirikisho la Soka Duniani, FIFA, linasema kwamba linalenga kupanua uh, timu ambazo zinashiriki katika mashindano ya Kombe la Dunia miongoni mwa kina dada na kufikia arobaini na nane. mm-hmm. Inasema kufikia mwaka elfu mbili na thelathini na moja basi itakuwa imefikisha uh, timu arobaini na nane. Hii yote ni kutokana na kwamba upande uh, wanaume umekuwa ukiandikisha matokeo mazuri ukapandishwa timu kadhaa, na sasa pia wanawake uh, wanalengwa kuu imarishwa katika michezo hii. Jana Bwana Ruben likumbuka kwa sekunde zilizosalia, ni kwamba ligi kuu ya Tanzania bara kumekuwa na mechi kadhaa, ambapo Tabora ilikuwa inacheza na Kagera Shuga, ambapo Tabora hii ilifanikiwa kufunga bao moja, Kagera Shuga wakifanikiwa kutoka tunayai, wakati Fountain Gate nao walifanikiwa kupata mabao mawili aa, Kengold. mm -hmm. Sasa, mm -hmm. sasa tupate uchambuzi wa magazeti salama kabisa na Ruben, nianzie hapa nchini Kenya, ambapo uh, gazeti la Taifa Leo linaloandikwa kwa lugha adhimu ya Kiswahili limeandika balaa uh, ya dili ya Adani, okay. Wafanyakazi wa Goma kupinga ukodishaji wa JKIA kwa miaka 30. Gazeti uh, la The Standard pia la hapa Kenya lenyewe limeandika, Raila arudi nyuma huku nyong akivaa viatu vya ODM kama kiongozi wa muda baada ya Raila mm. kwamba anawania wenye kiti. Nilipo soma gazeti ila The Standard iliona inaandika viatu vikubwa. Naam, viatu vikubwa kabisa. <laughs> mbona viatu vikubwa hivyo? vya ODM. <laughs> Naam, Mwananchi la Tanzania limeandika majanga ya Ununio ni eneo lenye mandhari tulivu, ndani yake kukiwa na matukio ya kutisha. E, ni gazeti Mwananchi limeandika kuhusiana na habari ya watu kutupwa wakiwa wanateswa ama kujeruhiwa katika eneo la Ununio na hivi karibuni kiongozi wa juu wa chama cha CHADEMA Alikuto, ame, ame tupo, ame mm. fariki, na mwili wake ukitupwa katika eneo la ununio. Habari leo la Tanzania limeandika vijiji kupata mitungi ya gesi ya ruzuku. Rea ya anzo utekelezaji wa bilioni 73 miradi ya nishati. Daily Monitor la Uganda limeandika namna gani mikopo ya wanafunzi elfu moja mia nane ilivyogawanywa. Ni habari ambayo pia imeandikwa na magazeti mengi ya nchini Uganda ikiwemo The New Vision ambapo lenyewe limeandika zaidi ya wanafunzi elfu moja mia nane wapata mikopo. The New Times la Rwanda limeandika ka ameteua mawaziri wapya wa elimu pamoja na michezo. Tufahamishe kule kule DRC. Uh, la reference plus uh, limeandika mashirika mbalimbali ya mbali watetezi wa haki za binadamu yamepinga mateso ya watu katika gereza la Makala. Ni baada ya lile tukio uh, makundi la, uh, mauaji, uh, la uh, baada ya kutaka kutoroka, jaribio la kutoroka kwa wafungwa ambapo watu 129 waliuawa kwa mujibu wa serikali, wakati ya actualite.cd lenyewe andika Kivu Kusini, takriban wavuvi 33 waliuawa kwenye ziwa Kivu kati ya Januari na Agosti mwaka huu. Na asante Ruben. Kule nchini Ufaransa la Liberation limeandika Michel Barnier ahidi serikali wiki ijayo, ni habari ambayo umeisema mm -hmm, pia katika matangazo yetu. Lakini gazeti la Leseco pia la Ufaransa limeandika chama cha Edouard Philippe mm -hmm. kinataka kuwa msingi wa serikali ijayo ya rais ya waziri mkuu Michel Barnier mm -hmm. Los Angeles Times la Marekani limeandika moto wa sokali umeteketeza hekari zaidi ya laki moja na kuharibu nyumba na kujeruhi watu kumi na watatu. The Guardian la Uingereza limeandika Uingereza Marekani zagusia uwezekano wa kuondoa makataa ya silaha zake kutumiwa na Ukraine kwenye ardhi ya Urusi na La Libre Belgique nikimalizia, uchumi wa Ubelgiji bado uko katika kasi ndogo kukuimarika. Nam, asante sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi huo wa magazeti. Na sasa tupate marudio ya makala yako tena, Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, juma lililopita, Rwanda ilikuwa mwenyeji wa kongamano la mfumo wa chakula barani Afrika, ambapo wadau zaidi ya elfu nne kutoka kila pembe mataifa ya Afrika walishiriki. Mwaka huu mkutano uliangazia kuhusu mifumo ya chakula, ubunifu, kutafuta suluhu, biashara, mbinu bora na teknolojia ambazo zinaweza kubadilisha mifumo ya kilimo na chakula na kuhakikisha usalama wa chakula na lishe barani Afrika, na wakati huo huo kutengeneza nafasi za kazi na fursa kwa wanawake. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaangazia yaliyotokana na kongamano la mwaka huu. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu msikilizaji wiki hii nimeshirikiana na mwanahabari wetu wa Kigali, Christopher Karenzi, ambapo alizungumza na Beti Kibara, mkurugenzi wa mpango wa chakula kwenye shirika la Rockefeller Foundation, ofisi ya kanda ya Afrika, ambapo aliangazia kuhusu umuhimu wa lishe kwa wanafunzi. Uwekezaji wa sasa, ukiangalia huyo mtoto vile atasoma vizuri, akaa shuleni kwa miaka ya baadaye, atakuwa ni kama investment, rudisha dola moja kwa kwa dola tisa. Ni umuhimu sana kuwa serikali zinasaidia watoto kuhakikisha dha kuna chakula kwa shule, na serikali nyingi sana tumeona uh, kuna hii inaitwa Global School Meals Coalition ama maungano ya wale wanataka kuendeleza mambo ya chakula, ilianzwa kama miaka miwili iliyopita na saa hii nchi mia moja zimeshaweka kidole. Kwa Afrika yote ni kama nchi arobaini ndio wamethibitisha kwamba wanataka wataweka mikakati kuhakikisha uh, watoto wa, wapate chakula mm. nchi hizi ni kama Rwanda wameshaweka kidole, Kenya wameweka kidole, um, Uganda wameweka kidole, Tanzania. Ni changamoto zipi sasa zipo katika baadhi ya nchi ambazo hazijawa na huo mfumo mm. wa kupata chakula shuleni? Eh, umetaja nchi chache, lakini hizo zingine asilimia 40 ni kidogo sana. Ukiangalia kama chakula kingi sana huwa kinakuwa imported ama ina, inatolewa nje ndio ikuje ipatiwe watoto. Tunajaribu kuelezea ni kwamba kwa nchi yetu ama Afrika yetu tuko na vyakula vyetu ya a kizamanikiasili tuseme, kama uh, mtama mm -hmm. mawele uh, so unaweza kuwa maybe serikali haina pesa ya kwenda ku, kununua mchele kwa hizo nchi za ngambo, tunaonyesha kutengeneza mtama na marage. mm -hmm. pia watoto wanaweza pata changamoto, wengine tuseme ni ya kukosa mboga mboga, ni, ni mzuri kwa watoto sana sana. Tu, tunane pia mashule wawe na kitchen garden ama shamba ya, ya shuleni hapo mm -hmm. e, inasaidia watoto na mboga mboga hata inawezekana kuwa sio ya kila siku, lakini hata kama ni siku tatu siku nne kwa, kwa wiki ni nisa, sawa. Katika suala zima la kupunguza mafuta machafu ya gesi unapopikia chakula, wanafunzi mnatumia mfumo gani hasa? So hiyo ni, ni swali mzuri. Wacha niseme ya kwamba that uh, mashule kwa Afrika kama asilimia tisini ya mashule wanatumia mm. kuni So hata wakati tunajaribu kuelezea ongezeni watoto wenye wanakula, kama tunaendelea kusaidia watoto ama kuinvest kwa mambo ya chakula ya shule, lakini hatuangalii vile chakula inapikwa, hiyo itakuwa ni shida sana, sababu unajua kuna mambo hii ya uharibifu wa hali ya hewa ama kuweka carbon kwa atmosfia, lazima tuwe tuendelee tukibadilisha vile chakula kinapikwa. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi, kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Alhamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Milambwe Epafras ni meneja wa mafunzo ya kilimo kutoka kampuni ya cd nchini Tanzania. Alikuwa miongoni mwa waalikwa kwenye kongamano la Kigali mwaka huu. Hapa tunataka kupata eh, suluhisho eh, la changamoto ya upatikanaji wa uhakika eh, wa chakula ambacho tunasema ni chakula salama. Wanasema ni kongamano la chakula barani Afrika. Ndio, je, tunajitosheleza kweli? Jambo la muhimu ambalo limeweza kuwakutanisha e, wataalamu na Waafrika katika hili jiji la Kigali, Rwanda, kwa ajili ya kutafakari na kuchanganua kuhusu e, hili kongamano la chakula. Na ukiangalia kwenye uhalisia bado kwa e, ongezeko la watu e, kwa bara la Afrika e, chakula hakitoshi. Kwa hiyo ni kukaa hapa kwa ajili ya kujitafakari ni nini kifanyike kwa nchi zote za Afrika ili tuweze kuwa na uhakika wa chakula, ndio maana likawekwa hili kongamano la e, chakula ambalo linafanyika hapa Kigali. Ni matarajio yapi katika kongamano hili hususan kwa wakulima? Asante sana. Aye, mimi nashukuru e, labda kwa kumalizia. Kwanza nina matarajio makubwa. Nikiangalia kilichofanyika mwaka jana pale Dar es Salaam, tulikuwa na wakuu wa taasisi mbalimbali, kuna wakuu wa nchi ambao bado wako madarakani, lakini tulikuwa na wakuu wa nchi ambao ni wastaafu. Kuna viongozi wa wizara, mawaziri wote wa wizara za kilimo kutoka nchi zote za Afrika walikuwepo, wamesikia, wamechakata na kujaribu kutafuta suluhisho. Unapoona sasa hivi tunachokijadili katika kongamano hili ni matokeo ya kilichojadiliwa mwaka jana pale Dar es Salaam. Kwa hiyo unaona kumechukuliwa hatua. Ukiangalia kwa mfano kama bandari tumeona kuna maboga. Ni, ni, ni, e, tunazalisha mazao mengi lakini hapa limekuja boga kwa ajili ya kumwonyesha mtu kwamba ni zao boga lenye kuweza kuleta e, rishe bora kwa, kwa kila mtu, sio mkulima tu. Lakini unaweza ukala mbegu, ukala majani, vile vile ukatumia maua yake na ile nyama yake tunasema tunda lenyewe. Kwa hiyo ukiangalia pale hakuna kinachopotea, lakini, lakini ni unakupa kipato ambacho ni kikubwa. Ukiangalia sasa hivi ni zaidi ya dola tatu, unaweza ukamuuzia mtu dola, e, boga moja. Agra ilianzishwa mwaka elfu mbili na sita ikilenga hasa kufanya kazi kwa karibu sana na wakulima wadogo wadogo. Dr. Jeremia Rujito anayefanya kazi katika shirika la Agra akiwa ni mtaalamu wa mifugo ya chakula na matumizi ya ardhi Alikuwa na haya ya kueleza. miaka tano ambazo zinakuja, tumeweza kuangazia vitu tano haswa. Kitu moja ambacho tunaangazia sana ni kuhusu maneno ya mbegu, seed systems, ni kwa na kwamba hawa wakulima wadogo wadogo wataweza kupata mbegu kwa njia gani haswa sana, mbegu nzuri ambayo itawezesha kuendeleza kilimo chao. E, Dr. Logito, e, ni jinsi gani mnasaidia wa wakulima wadogo wadogo haswa kuwatafutia masoko ndani na nje ya nchi zao? na wakulima wengi katika bara la Afrika wana changamoto kubwa ya kuweza kuwafikia soko, na kwa hivyo baadhi ya vitu ambazo tunafanya kwa karibu ni kuweza kuhakikisha kwamba wakulima wadogo wa wadogo wanaweza kuwafikia soko ambazo ziko karibu local markets, lakini pia wanaweza kuwafikia soko ambazo ziko karibu na pia soko za mbali kupitia export market. So baadhi ya vitu ambazo tunafanya kazi kwa karibu sana ni bara la Afrika iko na kitu ambacho inaita Continental Free Trade Area, kuhakikisha kwamba katika bara la Afrika, katika siku za usoni, bidhaa za kilimo na bidhaa zingine zinaweza kusonga kwa urahisi kwa hivyo ni baadhi ya vitu ambazo tunaweza kuangazia baadhi na kuweza kuangazia soko ambazo ziko karibu na pia soko za mbali, sehemu za Marekani, sehemu za Europe, ili kuhakikisha kwamba wakulima wanaweza kuuza bidhaa vyao. Alfred Gatabazi ni mkurugenzi wa shirika la Bridge Africa Solution Organization. Mbali na hatua iliyopigwa katika sekta ya kilimo nchini Rwanda, bado wana safari yurebye Rwanda gwafashe buri ntara yose kila mkoa nchini Rwanda ina aina fulani ya mazao yanayolimwa. Rwanda wanalima kwa mpangilio, kila mkoa una mazao yake mahususi, wananchi wanaemeleana kutoka mkoa na mwingine. Hii imesaidia kuinua uchumi, kutokana na mavuno yanayoendana na eneo hilo. Hata hivyo, eh, bado kuna safari ya kuinua kila mwananchi apate uwezo, ili aweze kupata mavuno, lakini yote yanawezekana. Unazungumziaje suala la kilimo na changamoto zilizopo kwenye mfumo wa chakula katika mataifa ya Afrika. navuga yuko hakiri urugendo rurerure nkanye nkorera muri Afrika. Safari bado ni ndefu, nafanya kazi sehemu tofauti tofauti barani Afrika. Changamoto iliyopo ni mabadiliko ya hali ya hewa na kutokea majanga. Kuwepo utaratibu wa kutunza vizuri mazao ni shida, pia hawana teknolojia ya kuhifadhi mazao vizuri, ambapo yanaharibika hovyo barani afrika mu Afrika. Kongamano hili la sekta ya kilimo hufanyika kila mwaka mwezi Septemba na kuwaleta kwa pamoja watu tofauti tofauti, wajumbe kutoka serikalini, mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs watu binafsi na kujadiliana changamoto wanazozipata wakulima barani Afrika. Msikilizaji, na kwa mahojiano haya ya mwanahabari wetu wa Kigali, Rwanda, Christopher Karenzi, ndiyo yanatamatisha makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nasi katika makala nyingine wiki ijayo. Umekuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri. Wananchi wa mashariki mwa DRC wakiendelea kutaabika kutokana madhara tokanayo na vita. Matumaini ya kupatikana kwa mwafaka wa kumaliza vita yanaendelea kudidimia siku hadi nyingine, na hata baadhi wamekata tamaa. Unafikiri nini kinakwamisha juhudi za kumaliza vita mashariki mwa DRC? Na je, kwa mtazamo wako viongozi wa serikali wanafanya vya kutosha ili kumaliza vita? Tutumie ujumbe kwenda kwenye nambari 254 110 000 420. Namna. Sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na wafanyakazi wa viwanja vya ndege nchini kenya wasitisha mgomo wao uli ulikuwa wa kupinga a, makubaliano kati ya serikali na kampuni ya adani ya india marekani yaitolea misri msaada wa kijeshi wenye thamani ya dola bilioni 1.3 na mkuu wa umoja wa mataifa asema ukosefu wa uwajibikaji katika mauaji ya wafanyakazi wa umoja wa mataifa huko gaza haukubaliki mwisho wa habari Nameless akimshirikisha Amani katika wimbo wao Nina Loki kutoka Kenya. Naloki, msikilizaji, ndio wimbo ambao unatamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka. Matangazo mengine katika lugha ya Kiswahili yatakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Shukrani za dhati kwa timu nzima ambayo imeshirikiana pamoja ili kukamilisha matangazo haya. Kwa heri kwa muda.